Thaiscooter.com - การแนบรูปและการใส่วิดีโอสำหรับบอร์ดใหม่

• การใส่วิดีโอสำหรับบอร์ดใหม่

วิธีที่ 1 สำหรับการแนบรูปหรือเอกสารจากเครื่องคอมพิวเตอร์ครับ

1.กดตรงแนบเอกสาร ตามลูกศรชี้ในรูปครับ

2.มันจะเด้งหน้าใหม่ตามรูปครับ ให้กด add files แล้วเลือกรูปที่ต้องการแนบ (จำกัดแค่ 2 รูปต่อหนึ่งข้อความนะครับ)
    แล้วกด select files แล้วกด upload files

3. พอรูป upload มันจะขึ้นแบบในรูป ให้กด insert attachment เป็นอันเสร็จ ครับ

วิธีที่ 2 สำหรัับผู้ที่ฝากรูปไว้กับเวบฝากไฟล์ต่างๆเช่น imageshack,photobucket ครับ

1. ให้ก็อปปี้ Direct Link ของรูปภาพที่ต้องการมาครับ

2. พอก๊อปเสร็จให้มากด insert image กล่องข้อความครับ ตามที่ลูกศรชี้ครับ แล้วมันจะเด้งหน้าต่างเล็กขึ้นมาให้กดเลือกตรง from url แล้วนำลิ้งค์รูปที่ก๊อปมาไปใส่ในช่อง url แล้วเอาเครื่องถูกที่อยู่ข้างล่างออก แล้วกด insert image
    แล้วรูปมันแสดงในกล่องข้อความเป็นรูปย่อครับ (แบบในรูป) ไม่ต้องตกใจครับ พอกดโพสต์ข้อความรูปมันจะขยายใหญ่เองครับ เป็นอันเสร็จการลงรูปแบบที่ 2 ครับ

วิธีใส่วิดีโอ

1.ให้เปิดวิดีโอที่ต้องการจะโพสต์ครับ ยกตัวอย่าง ผมเอามาจาก youtube แล้วก๊อปปี้ url ที่อยู่ด้านบนมา

2. จากนั้นให้มากด insert video แล้วมันจะขึ้นหน้าต่างใหม่ครับ นำลิ้งค์ที่ก๊อปมาใส่ในช่องว่าง แล้วกด okเป็นอันเสร็จเรียบร้อยครับ

codeง่ายๆสำหรับผู้ที่ขี้เกียจกดหลายๆที
    โค้ด HTML:
    [video] ใส่ลิ้งค์ที่ก๊อปมาแบบในข้อ1ครับ  [/video]
    video ที่บอร์ดรับรองมีดังนี้ครับ Hulu,YouTube,Vimeo,Dailymotion,Metacafe,Google และ facebook

ตัวอย่าง youtube ที่ลองโพสต์ให้ดูครับ

บทความนี้ เผยแพร่ครั้งแรกในกระทู้หัวข้อ การแนบรูปและการใส่วิดีโอสำหรับบอร์ดใหม่ started by รถด่วน View original post