Thaiscooter.com - ความทรงจำในอดีต บ้านที่ตลาดน้ำบางแก้ว ริมคลองสำโรง

• ความทรงจำในอดีต บ้านที่ตลาดน้ำบางแก้ว ริมคลองสำโรง

ผมอยากเล่าเรื่องราวตอนวัยเด็ก ย้อนนึกถึงความเป็นอยู่สมัยยังเด็ก ซึ่งไม่มีสิ่งอำนวยความสะดวก ไม่มีไฟฟ้า น้ำประปา อาบน้ำคลอง จุดไฟตะเกียง จะเรียกว่าลำบากก็ไม่ลำบากหรอกเพราะเราไม่เคยพบกับคว ามสุขสบาย แต่เป็นความสุขอีกแบบนึงคืออยู่แบบพอเพียง จนเป็นจุดเริ่มต้นของการเก็บสะสมของเก่า จึงอยากเก็บทุกอย่างที่เป็นเรื่องราวในอดีตเพื่อเล่า ให้กับรุ่นต่อๆไปได้ฟังกันต่อไปครับ

ที่บ้านผมเป็นตลาดเก่าริมน้ำคลองสำโรง ตลาดเล็กๆใกล้กับโรงเรียนคลองบางแก้ว อยู่ในเขตพื้นที่ ต.บางพลีใหญ่ คาบเกี่ยวกับ ต.บางแก้ว จ.สมุทรปราการ ชาวบ้านแถวนี้เรียกชื่อ "ตลาดบางแก้ว" ตลาดแห่งนี้ก่อตั้งมาแล้วเกือบร้อยปี สมัยอากงของผมมาตั้งรกรากอยู่ในเมืองไทย ประมาณปี พ.ศ 2474 สมัยก่อนนิยมซื้อขายสินค้ากันทางน้ำ มีทั้งเรือโยง
    เรือพาย เรือแจว เรือหางยาว สัญจรไปมาหาสู่กันขวักไขว่ ตอนผมเป็นเด็กผมจำได้แม่นยำ จะมีร้านขายยาแผนโบราณ(ตู้ยายังมีอยู่ครับ),ร้านซ่อม เครื่องเรือ,ร้านขายกาแฟโบราณ(ของอากงผมเอง),ร้านขาย ก๋วยเตี๋ยว (ลงเรือขายตามลำคลองด้วย) , ร้านถ่ายรูป(ร้านนี้เป็นร้านประจำที่ไปถ่ายภาพให้กับ หลวงปู่เผือก วัดกิ่งแก้ว ตั้งแต่สมัยหลวงปู่ท่านยังหนุ่มจนท่านชราภาพ ถ่ายไว้หลายรุ่น ปัจจุบันภาพถ่ายของหลวงปู่แต่ละรุ่นเช่ากันในราคาที่ สูงมาก เจ้าของร้านชื่อคุณตาสุวรรณได้เสียชีวิตไปหลายปีแล้ว กล้องเก่าโบราณยังอยู่ แถมแผ่นฟิล์มก็ยังอยู่ครบครับ ลูกหลานเก็บรักษาไว้อย่างดี) ปัจจุบันตลาดแห่งนี้เงียบเหงา มีเพียงร้านก๋วยเตี๋ยวเก่าๆขายมาแล้ว 3 รุ่น เด็ดสุดเป็นก๋วยเตี๋ยวต้มยำ,ก๋วยเตี๋ยวเนื้อเปื่อยแล ะผัดไท กินทุกวันก็ไม่เบื่อ ความอร่อยยังเหมือนเดิมและร้านขายของชำเล็กๆเหลืออยู ่เพียง 2 ร้านเท่านั้น ขายกันเองในชุมชน นอกนั้นก็ปรับเปลี่ยนเป็นบ้านอยู่อาศัย บางร้านได้ปิดกิจการไปค้าขายที่อื่นแต่ยังทิ้งบ้านไว ้ปิดสนิท เนื่องจากชาวบ้านที่อาศัยอยู่ริมคลองสำโรงและยังมีคล องเล็กคลองน้อย เช่นคลองบางแก้วน้อย คลองบางแก้วใหญ่ คลองเสือตาย คลองทับนางฯลฯ ผู้คนส่วนใหญ่เปลี่ยนจากการสัญจรทางน้ำไปเป็นทางบกแท น ทำให้ตลาดค้าขายริมน้ำในเขตนี้ซบเซาและตายลงในที่สุด แต่ยังคงสภาพเป็นตลาดเก่าไม่เปลี่ยนแปลงคล้ายกับตลาด น้ำบางพลีใหญ่ (วัดหลวงพ่อโต) ที่กำลังโด่งดังอยู่ในขณะนี้ครับ ผมมีความพยายามที่จะอนุรักษ์บ้านหลังนี้ไว้ให้รุ่นต่ อไป ผมอยากพลิกฟื้นตลาดแห่งนี้ให้กลับมามีชีวิตเหมือนเช่ นอดีตครับ
    ภาพแรก ลังไม้สักใส่เสื้อผ้า 2 ใบขวาวางบนตู้ของอากงกับอาม่าหาบมาจากเมืองจีน ลังนี้อายุราว 80 ปีครับ เป็นสิ่งที่คุณพ่อหวงมากครับ ส่วนตู้เสื้อผ้าใบนี้อายุกว่า 100 ปีแล้วครับ 3 ชั่วอายุคนแล้ว ส่วนตู้ไทยอายุราว 60 ปีครับ เจ้าของให้คุณพ่อมาฟรีครับ

มุมโปรดครับ(อากงกับอาม่า คงจะรำคาญเสียงนาฬิกาของผมเป็นแน่)

รูปเตี่ยตอนอายุ 14 ปี เล่นแอคคลอเดี้ยนกลางท้องนา ตอนนี้แกอายุ 71 ปีครับ ภาพนี้ 57 ปีแล้วครับ

ทุกบาทคุ้มค่าด้วยธานินทร์

กล้องถ่ายรูปโบราณ ใช้ในร้านถ่ายรูป หรือถ่ายนอกสถานที่ ต้องใช้แผ่นกระจกฟิล์มและใช้ผ้าคลุมสีดำเวลาถ่ายภาพ

พิมพ์ดีด

วิทยุหลอดเยอรมัน BLAUPUNKT เสียงดีมาก เท่าที่รู้ บริษัทธานินทร์ เป็นตัวแทนจำหน่ายยี่ห้อนี้ก่อนที่จะผลิตวิทยุเป็นขอ งไทยทำโดยใช้เทคโนโลยีของเยอรมันเป็นต้นแบบ

ช่วงหน้าร้อนต้องใช้พัดลม KDK กระจังหน้าเส้นผ่าศูนย์กลางเกือบเมตร เย็นทั่วบ้าน
    เจ้าของเดิมเล่าให้ฟังว่า 40-50 ปีที่แล้วเคยมีกองถ่ายหนังมาขอเช่าไปทำลมแรงๆฉากที่ท ำลมทำฝนจะได้เหมือนจริง

ทุกบาทคุ้มค่าด้วยธานินทร์
    สะสมวิทยุธานินทร์ครับ เปิดฟังเพลงลูกทุ่ง FM ทุกวัน เสียงสุดยอด ใครได้เคยสัมผัสเสียงวิทยุรุ่นนี้คงต้องหลงใหลในอัจฉ ริยะของคนไทยทำเอง เหลือเชื่อจริงๆกับวิทยุทรานซิสเตอร์เมื่อราว 30 กว่าปีก่อน พลังเสียงนุ่มลึกได้ใจจริงๆ.....เอาสเตอริโอมาแลกก็ไ ม่ยอมครับ !)

นาฬิกาสองลานเยอรมัน Kienzle กับ ลอนดอนตู้ไทยหน้ากระเบื้องเขียน "สั่งจากลอนดอน" ยี่ห้อ Junghans
    ลอนดอนเครื่องนี้นับอายุก็คงเกินร้อยปีแล้วครับ ปลายรัชสมัย ร.5

นาฬิกาม้าญี่ปุ่น อายุราว 50-70 ปี ม้าคู่ ม้าเดี่ยว และม้าบิน เชื่อว่าแขวนม้าญี่ปุ่นแล้วจะทำให้กิจการค้า การเงินคล่องตัว เจริญก้าวหน้ารวดเร็วเหมือนม้า จะร้านโชห่วยสมัยก่อนมักนิยมแขวนใช้กัน สมัยนี้หาดูได้ยากเต็มทน

รวมตะกูลม้าญี่ปุ่น ม้าจิ๋ว ม้าเล็ก และม้ากลาง ตามหาม้าใหญ่อยู่ครับใครมีช่วยส่งมาที

นาฬิกาสมอ ญี่ปุ่น เมื่อ 30 ว่าปีก่อนนิยมใช้กันมาก ปัจจุบันตามบ้านหรือร้านโชห่วยเก่าๆยังมีแขวนให้เห็น กันอยู่ เครื่องทน เดินนานเกือบ 30 วัน คุ้มมากผ่านมาแล้วกว่า 30 ปียังเดินดีอยู่ นาฬิกาสมอค่อนข้างหาง่ายกว่าม้าญี่ปุ่น แต่หาสภาพสวยๆค่อนข้างหายากเพราะตู้เป็นไม้อัด ส่วนใหญ่หน้าจะลอกหรือถ้าโดนน้ำตู้จะบวมมาก

นาฬิกาไซโก้ 30 วัน เป็นนาฬิกาที่ผมชอบเพราะเครื่องดีมาก ลานแน่น เดินนาน เที่ยงตรง แต่เสียอย่างเดียว เสียงเดินดังมาก ถ้าฟังตอนกลางคืนจะชัดมาก นอนไม่ค่อยหลับ

ตะเกียงเจ้าพายุ ตะเกียงน้ำมันก๊าดอัดลมยุคแรกๆ ประมาณปี ค.ศ 1924( พ.ศ.2467) ที่นำเข้าตะเกียงเยอรมัน AIDA 214 รูปกวาง โดย บริษัทรัตนมาลา ทุน จำกัด ตะเกียงที่นักสะสมต้องมีไว้ครอบครอง

AIDA Express 1250 (250 แรง) ผลิตปี ค.ศ.1939-1952

สมัยก่อนที่ยังไม่มีไฟฟ้าใช้ ตามโรงงิ้ว โรงลิเก โรงสี มักนิยมใช้ตะเกียงแสงจันทร์ ตะเกียงนำเข้าจากต่างประเทศ เพราะให้แสงสว่างมากกว่าตะเกียงเจ้าพายุหลายเท่า มีหลายขนาด 200 - 600 แรงเทียนครับ ในภาพ ตัวใหญ่ 400 แรง ตัวเล็ก 200 แรง ของ Petromax 834,835 และ Polar ผลิตในเยอรมัน

นาฬิกาแปดเหลี่ยม เก่าแก่อายุมากกว่า 100 ปี เช่นยี่ห้อ Seth Thomas และ Ansonia ของอเมริกา ช่วงสั้นและช่วงยาว 3 เข็มมีวันที่

แปดเหลี่ยมญี่ปุ่นอายุกว่า 80 ปี เชื่อว่าบ้านไหนแขวนนาฬิกาแปดเหลี่ยมจะป้องกันพยัญอั นตรายต่างๆ คล้ายกันยันแปดทิศ

พัดลมจีอี (USA) 4 ใบพัด พัดลมเหล็กทั้งตัว ตะแกรง ใบพัดทองเหลือง หนักมาก อันตรายมากหากเกิดไฟรั่ว อาจถึงตายได้โดยเฉพาะบ้านไหนมีเด็กเล็ก เด็กชอบเอามือเข้าไปแหย่ตรงใบพัดบาดเจ็บได้ง่าย ปัจจุบันเปลี่ยนมาใช้เป็นพัดลมที่ห่อหุ้มด้วยพลาสติก แทนเพราะน้ำหนักเบา กันไฟรั่วและ ตะแกรงก็ถี่กว่ามาก

ตาชั่งทองโบราณ (ผลิตในฮ่องกง) ก่อนที่จะเปลี่ยนเป็นดิจิตอล จะมีลูกชั่งต้องตีตราครุฑจึงจะเรียกว่าได้มาตราฐาน ขนาดตั้งแต่ 5 กรัม - 1,000 กรัม

ตาชั่งแบบต่างๆ

ตาชั่งเล็กที่สุดเท่าที่มีในบ้าน

ตาชั่งแบบแขวน ไว้ชั่งหมู ชั่งเนื้อ

คราวหน้าผมจะถ่ายภาพริมน้ำและของสะสมอื่นๆ มาให้ชมกันอีกครับ
    Comments 3 Comments
    1. chanavanno's Avatar
      chanavanno -
      ยอดเยี่ยมเหนือคำบรรยาย
    1. ducati_only's Avatar
      ducati_only -
      สุดยอดครับ หลงเสน่ห์เลยครับ
    1. kate_vee's Avatar
      kate_vee -
      เห็นแต่รูปตาชั่งอ่ะ อยากดูๆ