Thaiscooter.com - บันทึกการเดินทางจากลพบุรีสู่สุดแคว้นแดนสยามนครพนม

• บันทึกการเดินทางจากลพบุรีสู่สุดแคว้นแดนสยามนครพนม

การเดินทางของผม กับครั้งแรกในชีวิตที่ได้เดินทางไกลด้วยตัวเอง มันช่างเป็นอะไรที่สุขใจยิ่งนัก ถึงแม้ว่าจะมีทุกข์บ้าง เครียดบ้าง แต่นั่นก็เป็นประสบการณ์ที่ช่วยสอนตัวเรา และคอยเตือนเราอยู่เสมอ

การเดินทางครั้งนี้เป็นการเดินทางจากลพบุรี ไปจนถึง นครพนม ระยะทางขาไป 812 กม. ขากลับ 805 กม. แต่ระยะทางจริง ๆ แล้วประมาณ 760 กม. นั่นเป็นเพราะรถผมติด GPS พูดได้ มีความเชื่อในตัวเองสูง ก็เลยหลงทางครับ 555

เป็นเวลาหลายต่อหลายปีมาแล้วครับ ที่ผมไม่ได้ไปเยี่ยมญาติที่นครพนม ถ้าจำไม่ผิดครั้งล่าสุดน่าจะตอนอยู่ ม.1 13 ขวบ แต่ตอนนี้ 25 ขวบแล้ว 555 อ่ะ ไปเยี่ยมซะหน่อย อยากไปเห็นความเปลี่ยนแปลงของที่นั่นบ้าง แน่นอนว่าถ้าบรรยายด้วยตัวอักษรอย่างเดียวอาจจะไม่เห ็นภาพ ก็เลยเอาภาพมาลงด้วยครับ แต่ต้องขอเตือนไว้ก่อนนะครับว่า กรุณาอย่าอ้างอิงข้อความเวลาที่ท่านต้องการตอบกระทู้ นะครับ เพราะมันจะทำให้โหลดภาพเยอะครับ เดี๋ยวจะไม่สนุก... แต่ตอบได้นะครับ ตามสบาย...

เริ่มลุกจากเตียงครับ จากนั้นก็เข้าบ้านมาสด้า สั่งลาพี่น้องทั้งหลายในห้องชมรมคนตื่นเช้า...

จัดข้าวจัดของ (ผู้โดยสารเค้าจัดเอง)

กระบะพร้อม

เครื่องพร้อม

อีบุญรอดก็พร้อมค่าาาาา

พร้อมแล้วก็ลุยเลย

น้ำมันเต็มถัง กับความเร็ว 80 - 100

บทความนี้ เผยแพร่ครั้งแรกในกระทู้หัวข้อ บันทึกการเดินทางจากลพบุรีสู่สุดแคว้นแดนสยามนครพนม started by jeap_bond_007 View original post
    Comments 5 Comments
    1. nung1148's Avatar
      nung1148 -
      สุดยอดครับพี่ครับเทียวไห้สนุกนะครับ
    1. redstar's Avatar
      redstar -
      เห็นคันน้อยๆอย่างนี สมัยเรียน เชียงใหม่ เสม็ดก็ไปมาแล้ว
    1. zeep2006's Avatar
      zeep2006 -
      แฟมิลี่เดย์จริงๆครับ
    1. sippapas's Avatar
      sippapas -
      น่ารักมากมาย...น้องหมา ใส่เสื้อด้วย .....
    1. small_room's Avatar
      small_room -
      คนนครพนมๆๆครับผม