= = > ระดมสมองเพื่อ Mazda 800 Van หน่อยคับ < = = - หน้า 50

หน้าที่ 50 จากทั้งหมด 109 หน้า แรกแรก ... 40 41 42 43 44 45 46 47 48 49 50 51 52 53 54 55 56 57 58 59 60 100 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ชื่อกระทู้: = = > ระดมสมองเพื่อ Mazda 800 Van หน่อยคับ < = =

nUn_Su's Avatar
    สถานที่
    Mazda 800 Club Thailand
    ขอบคุณ
    225

ไปเร็วมากครับ..คอยเป็นกำลังช่วยครับเพื่อน

ปล..เรื่องนึ่งที่เป็นห่วงคือการวางตำแหน่งเครื่องยน ต์ครับ หากไม่ได้ตำแหน่งจริงๆจะมีผลต่อตำแหน่งเกียร์โยง ของเกียร์พวงมาลัยครับผม เพราะผมต้องขยับเครื่องยนต์หลายรอบมากกว่าจะได้ตำแหน ่งครับผมใช้เวลาเรื่องเกียร์พวงมาลัย6เดือนครับ....

vw_jacky's Avatar
    ขอบคุณ
    9
    Blog Entries
    1

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ nUn_Su อ่านข้อความ
    ไปเร็วมากครับ..คอยเป็นกำลังช่วยครับเพื่อน

ปล..เรื่องนึ่งที่เป็นห่วงคือการวางตำแหน่งเครื่องยน ต์ครับ หากไม่ได้ตำแหน่งจริงๆจะมีผลต่อตำแหน่งเกียร์โยง ของเกียร์พวงมาลัยครับผม เพราะผมต้องขยับเครื่องยนต์หลายรอบมากกว่าจะได้ตำแหน ่งครับผมใช้เวลาเรื่องเกียร์พวงมาลัย6เดือนครับ....
    ขอบคุณเพื่อนรักครับ . . . ส่งภาพขบวนการติดตั้ง ชุดเกียร์คอ มาทางเมล์ด่วนเลย [email protected]

หรือถ้า File ใหญ่มาก ส่งเป็น CD มาเลยครับ เดี๋ยวจะไม่ทันการ เดี๋ยวไปกันใหญ่ครับ

ส่วนสหายบางแคที่รักยิ่ง มีเรื่องปรึกษาเพียบเลย (วันนี้สวนทางกับสายลับท่านด้วย)

nUn_Su's Avatar
    สถานที่
    Mazda 800 Club Thailand
    ขอบคุณ
    225

ต้องขออภัยเรื่องรูปครับ...เนื่องจากตอนนั้นไม่ได้คิ ดว่าจะเก็บภาพเหล่านั้นไว้เลย เพราะทำด้วยกันกับพ่อช่างจะทำไปถ่ายรูปไปไม่ได้ครับพ ่อช่างเค้าดุครับ เอาเป็นว่าก่อนที่จะเชื่อมยึดจุดต่างๆของเครื่องทดลอ งวางเครื่องแล้วใส่เกียร์โยงประกอบให้เรียบร้อย เสร็จแล้วเชื่อมยึดจุดแท่นเครื่อง แล้วทดสอลเข้าเกียร์ ตรงนี้ยากส์มากเพราะมันจะเข้าเกียร์1-4และเกียร์ถอย ได้ทุกเกียร์หรือไม่อยู่ที่ประสบการณ์ช่างล้วนๆครับ ของผม1-2 เข้าได้ 3เข้ายากส์ พอทำใหม่ 1-2-3-4เข้าได้แต่ถอยไม่ได้ ต้องเลื่อนตำแหน่งแท่นเครื่องใหม่ไปเรื่อยๆกว่าจะลงต ัว หรือไม่ก้อต่อเกียร์โยงใหม่ครับ ยังไงขอให้ท่านแจ๊คดูคัมภีร์ให้ดีๆน่ะครับ เพราะตอนผมทำผมไม่มีคัมภีร์เลย ของท่านอาจจะง่ายก้อได้ครับ

ขอบคุณ
    9
    1

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ nUn_Su อ่านข้อความ
    ต้องขออภัยเรื่องรูปครับ...เนื่องจากตอนนั้นไม่ได้คิ ดว่าจะเก็บภาพเหล่านั้นไว้เลย เพราะทำด้วยกันกับพ่อช่างจะทำไปถ่ายรูปไปไม่ได้ครับพ ่อช่างเค้าดุครับ เอาเป็นว่าก่อนที่จะเชื่อมยึดจุดต่างๆของเครื่องทดลอ งวางเครื่องแล้วใส่เกียร์โยงประกอบให้เรียบร้อย เสร็จแล้วเชื่อมยึดจุดแท่นเครื่อง แล้วทดสอลเข้าเกียร์ ตรงนี้ยากส์มากเพราะมันจะเข้าเกียร์1-4และเกียร์ถอย ได้ทุกเกียร์หรือไม่อยู่ที่ประสบการณ์ช่างล้วนๆครับ ของผม1-2 เข้าได้ 3เข้ายากส์ พอทำใหม่ 1-2-3-4เข้าได้แต่ถอยไม่ได้ ต้องเลื่อนตำแหน่งแท่นเครื่องใหม่ไปเรื่อยๆกว่าจะลงต ัว หรือไม่ก้อต่อเกียร์โยงใหม่ครับ ยังไงขอให้ท่านแจ๊คดูคัมภีร์ให้ดีๆน่ะครับ เพราะตอนผมทำผมไม่มีคัมภีร์เลย ของท่านอาจจะง่ายก้อได้ครับ
    ครับผม

a_tez's Avatar
    สถานที่
    Mazda Club Thailand/จักรยานฝั่งธน
    ขอบคุณ
    1

รูป ล็อกอิน หล่อมากๆ....................ว่างๆจะเเวะไปหานะครับ

TOOK_14's Avatar
    สถานที่
    -
    ขอบคุณ
    0

ขอโทษครับท่านแจ๊ก ผมบอกท่านผิดไป ยึดด้านละ 3 จุดครับ ไม่ใช่ 2 จุด ลองดูครับ...
    จะเพิ่มเติมส่วนใหน บอกมาได้เลยครับ...ยินดี

รูป รูป    

sk9991's Avatar
    สถานที่
    สายวี บางแค..
    ขอบคุณ
    2,123

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ TOOK_14 อ่านข้อความ
    ขอโทษครับท่านแจ๊ก ผมบอกท่านผิดไป ยึดด้านละ 3 จุดครับ ไม่ใช่ 2 จุด ลองดูครับ...
    จะเพิ่มเติมส่วนใหน บอกมาได้เลยครับ...ยินดี
    พี่หวานตุ๊กครับ พี่แจ็คกี้ฝากถามครับว่ารูปสุดท้ายใช้ท่าไหนถ่ายครับ .....?????

jodeci's Avatar
    สถานที่
    Mazda RWP
    ขอบคุณ
    869

กราบขออภัยครับท่านแจ๊ค โทรหาผมแต่ดันไม่มีมือรับสาย ได้แต่คอยดูเบอร์โชว์ให้ปวดใจ มืออีกข้างกำลังประคองอีอ้วนดำให้อยู่ในเลนครับ มีอะไรให้กระผมรับใช้ครับ????

Senior Member wuttdy's Avatar
    สถานที่
    PHRAE CLASSIC CAR
    ขอบคุณ
    1
    2

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ jodeci อ่านข้อความ
    กราบขออภัยครับท่านแจ๊ค โทรหาผมแต่ดันไม่มีมือรับสาย ได้แต่คอยดูเบอร์โชว์ให้ปวดใจ มืออีกข้างกำลังประคองอีอ้วนดำให้อยู่ในเลนครับ มีอะไรให้กระผมรับใช้ครับ????
    ตอนนั้นท่านแจ๊คเจอทางตันครับ...บัดนี้ท่านแจ็คเจอทา งสว่างแล้วครับท่านวีเลยงดโทร555

ขอบคุณ
    9
    1

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ jodeci อ่านข้อความ
    คือแบบว่า . . . ช่างให้ผมเตรียมยางขอบกระจกต่างๆ น่ะครับ
    ช่างจะเอามาลองเทสเพื่อเก็บรายละเอียดมั้ง พอดีจำได้ว่าเคยคุยกะท่านไว้
    เลยอยากจะเอาตัวอย่างอ่ะครับ เอาแบบมีคิ้วน่ะครับ เห็นบอกมีหลายขนาด(คิ้ว)
    แต่ขอแบบ "ป้าแดง" ครับ ทั้งหน้าและหลังครับ ถ้าไม่ได้ก็คงต้องพึ่งพ่อค้า อ่ะครับ

และพวกท่อน้ำมันเครื่อง+น้ำมันเบรค+ข้อต่อ . . ช่างบอกเตรียมไว้ให้ด้วย . . .
    หรือแนะนำไปซื้อได้ที่ไหนครับ(ช่างแนะนำให้ถามคนที่เ คยทำรถเสร็จแล้ว)

ขอบคุณ
    9
    1

ขอบคุณพี่ตุ๊กครับ . . . ชิ้นส่วนนี้ครับ แต่... ผมลืมว่าผมมี "คัมภีร์" หน้านี้อยู่ น่าจะใช้น๊อต 4 ตัว ยึดช่วงบน แก้มข้างไม่แน่ใจ..

ขอบคุณ
    9
    1

หลังจากได้คุยกับปรมาจารย์ "เจ็กวรจักร" ท่านบอกไฟหรี่หน้า800แวนกับ800กระบะ ไม่เหมือนกัน
    เลยมาดูคัมภีร์ มันต่างกันยังไง เพื่อนๆ ดูเอาครับ

อันนี้ของ800 กระบะ ( 0193 use )

อันนี้ของ800แวนครับ ( 0194 use )

วันนี้ไปได้มาข้างเดียวครับ ข้าง L จาก "เจ็กebay" ราคาหงายหลังครับ 5555

ขอบคุณ
    9
    1

ไปนอนก่อนครับง่วงมากมาย ตื่นบ่ายๆ ครับ บายๆ z z z Z Z Z Z

สถานที่
    Mazda RWP
    ขอบคุณ
    869

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ vw_jacky อ่านข้อความ
    คือแบบว่า . . . ช่างให้ผมเตรียมยางขอบกระจกต่างๆ น่ะครับ
    ช่างจะเอามาลองเทสเพื่อเก็บรายละเอียดมั้ง พอดีจำได้ว่าเคยคุยกะท่านไว้
    เลยอยากจะเอาตัวอย่างอ่ะครับ เอาแบบมีคิ้วน่ะครับ เห็นบอกมีหลายขนาด(คิ้ว)
    แต่ขอแบบ "ป้าแดง" ครับ ทั้งหน้าและหลังครับ ถ้าไม่ได้ก็คงต้องพึ่งพ่อค้า อ่ะครับ

และพวกท่อน้ำมันเครื่อง+น้ำมันเบรค+ข้อต่อ . . ช่างบอกเตรียมไว้ให้ด้วย . . .
    หรือแนะนำไปซื้อได้ที่ไหนครับ(ช่างแนะนำให้ถามคนที่เ คยทำรถเสร็จแล้ว)
    ท่อน้ำมันเบรก+ท่อน้ำมัน+ข้อต่อผมซื้อที่บางไผ่ครับ ใช่ราวๆอย่างละ5-10เมตรครับ แต่ผมว่าซื้อมา10เมตรนั่นแหละครับ บางไผ่มีหลายสาขาครับ

ยางขอบกระจก+คิ้วโครเมี่ยมยกให้ท่านนันไปหมดแล้วครับ ตอนนี้อีพรหล้ายังไม่ได้ใช้เลยยังไม่ได้หา ในอดีตไปเหมามาจากร้านที่ปิดกิจการที่นนทบุรีครับ ท่านวิ่งรถบ่อยๆลองสอดส่องหาตามร้านขายยางขอบประตูคร ับ ผมได้ยางขอบประตูมาสด้า800มาเป็นเข่งๆ แจกหมดตามประสา... - -"

ของพวกนี้พึ่งพ่อค้าก็เหมือนจ้างเด็กวิ่งหายาหม่องคร ับ หาซื้อได้ทุกที่ใช้ได้แน่นอนแต่เกาไม่ถูกที่....

สถานที่
    Mazda RWP
    ขอบคุณ
    869

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ vw_jacky อ่านข้อความ
    หลังจากได้คุยกับปรมาจารย์ "เจ็กวรจักร" ท่านบอกไฟหรี่หน้า800แวนกับ800กระบะ ไม่เหมือนกัน
    เลยมาดูคัมภีร์ มันต่างกันยังไง เพื่อนๆ ดูเอาครับ

อันนี้ของ800 กระบะ ( 0193 use )

อันนี้ของ800แวนครับ ( 0194 use )

วันนี้ไปได้มาข้างเดียวครับ ข้าง L จาก "เจ็กebay" ราคาหงายหลังครับ 5555
    ผมว่าไม่ต่างมากครับ ถ้าท่านทราบจากปรมาจารย์แล้วก็ช่วยไขข้อสงสัยให้มันเ ป็นวิทยาทานด้วยก็ดีครับ อันหนึ่งสีส้มอันหนึ่งสีขาว อันหนึ่งเหมือนจะหงายขึ้น แต่สำหรับผม ผมกับป้าแดงเป็นคำภีร์ครับ...

ปล. ผมนี่แหละที่ทำให้ของแท้ดูปลอมไปในพริบตา....

หน้าที่ 50 จากทั้งหมด 109 หน้า แรกแรก ... 40 41 42 43 44 45 46 47 48 49 50 51 52 53 54 55 56 57 58 59 60 100 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

Bookmarks