The Making of EPAULLA: การสร้างอีพรหล้า - หน้า 9

หน้าที่ 9 จากทั้งหมด 159 หน้า แรกแรก 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 59 109 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ชื่อกระทู้: The Making of EPAULLA: การสร้างอีพรหล้า

Senior Member ting2220's Avatar
    ขอบคุณ
    34

ผมว่ามันคงอธิษฐานกันว่า ถ้าชาติหน้าได้เกิดมาเป็นรถอีก ตูทั้งสองขอเกิดให้พ้นมือมัน ไอ้วีหนวด 55555

แต่สำหรับผม ขอให้ท่านวี ไปสมัครเป็นวิศกรที่ญี่ปุ่นเลยครับ จะได้ออกแบบรถให้สมใจเลย55555 สงสารรถที่ผลิตออกมาแล้วโดนตัด อิ อิ
    (จินตการกว้างไกล สร้างสรรคสิ่งสวยงามครับ ท่านวีสุดยอดจริงๆ)

jodeci's Avatar
    สถานที่
    Mazda RWP
    ขอบคุณ
    869

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ ting2220 อ่านข้อความ
    ผมว่ามันคงอธิษฐานกันว่า ถ้าชาติหน้าได้เกิดมาเป็นรถอีก ตูทั้งสองขอเกิดให้พ้นมือมัน ไอ้วีหนวด 55555

แต่สำหรับผม ขอให้ท่านวี ไปสมัครเป็นวิศกรที่ญี่ปุ่นเลยครับ จะได้ออกแบบรถให้สมใจเลย55555 สงสารรถที่ผลิตออกมาแล้วโดนตัด อิ อิ
    (จินตการกว้างไกล สร้างสรรคสิ่งสวยงามครับ ท่านวีสุดยอดจริงๆ)
    55555 ขอบพระคุณครับท่านผู้จัดการติ่ง อันนี้มันมีที่มาครับ สมัยก่อนของเล่นพังคามือก็เพราะชอบแกะมาดูใส้ในแล้วก ็พอรวมร่างกลับเหลือน๊อตที่คิดว่าญี่ปุ่นทำเกินครับ 5555 ขอบคุณอีกครั้งครับ จักน้อมรับเอาไปปรับปรุงทั้งแนวคิดและเรื่องราวที่กำ ลังทำครับ

สถานที่
    Mazda RWP
    ขอบคุณ
    869

พี่โต้งกำลังเชื่อมเสาให้ครับ ปกติเสาด้านขวาของคนขับ ถ้ารถมาสด้ากระบะทั่วๆไปจะมีเสาวิทยุด้วยใช่มั้ยครับ แต่ผมจะย้ายไปฝังที่ฝั่งแก้มซ้ายแทนครับ เหมือนรถเดิมๆในอดีตครับผม

เหมือนเดิมครับ ผมไม่ชอบเหล็กกันกระแทกหลัง อันนี้ความชอบส่วนตัวนะครับ เพราะว่ามันเหมือนลูกกรงครับ ผมเลยไม่ใส่ครับ อยากจะให้ด้านหลังมันโล่งๆครับ วิสัยทัศน์จะได้โล่งๆกว้างๆ อีกอย่างเหล็กกันกระแทกหลังมีข้อดีคือเวลาบันทุกของจ ะได้ปกป้องกระจกของเราไม่ให้โดนกระแทกครับ ผมบันทุกแต่สาวๆราชภัฎครับ 55555

ภาพนี้ชัดเจนครับว่าสองร่างได้รวมกันแล้วและพี่โต้งก ็ได้เชื่อมพื้นและบันไดข้างแล้วครับ ในภาพเป็นฝั่งคนขับครับ

ควบคุมอย่าใกล้ชิดโดยพี่ชัยครับ

เริ่มมองเห็นไอเดียของผมบ้างหรือยังครับ พอสองร่างรวมกันก็เป็นหัวกระบะที่มีช่วงล่างแบบเก๋งค รับ

หน้าตาด้านหน้าก็จะคล้ายR100แบบนี้ครับ ปิ๊บๆ สรุปก็คือ ผมอยากทำมาสด้าปีลึกต่อจากป้าแดงก็ปี 1968 ก็เป็นต้นปีของมาสด้า1000พอดี และก็โฉมนี้ปรากฎใกล้เคียงในรถมาสด้า1300ด้วย เห็นอยู่เยอะฝั่งออสเตรเลียครับ

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย jodeci : 15-08-2010 เมื่อ 05:12

สถานที่
    Mazda RWP
    ขอบคุณ
    869

พี่ชัยลองติดตั้งล้อขอบ14 4รู110ดูครับ จำให้ขึ้นใจนะวีหนวด 4รู110 5555

สถานที่
    Mazda RWP
    ขอบคุณ
    869

นี่คือน้องต้ิองครับ ทายาทของพี่ชัย แต่ว่าทำอะไรเนี่ย 555555 นี่ครับรถดีๆของผมเหลือแค่ครึ่งเดียวเอง อิอิ

.

Senior Member wuttdy's Avatar
    สถานที่
    PHRAE CLASSIC CAR
    ขอบคุณ
    1
    Blog Entries
    2

ใครเข้ามาอ่านกระทู้นี้ต้องมีความอยากแย้วล่ะ...ชอบจ ังกำลังใจ๋ให้เน้อจะปูเสื่อนอนรอชมความสำเร็จนึกขึ้ม มาได้อยากแนะนำให้ท่านวีปายช่วยยกเอาคันที่ชื่อ..มณี ฉายมาใว้ใกล้ๆกับอีพรหล้าจะได้เห็นที่เดียวเลย

สถานที่
    Mazda RWP
    ขอบคุณ
    869

มาถึงตอนนี้ ผมก็คงตอบคำถามด้วยภาพได้บ้างแล้วว่า ทีมของผมทำได้และจินตนาการของผมเป็นเรื่องที่เป็นไปไ ด้ ผมว่าที่ผมวางแผนมา6เดือนแต่พี่ชัยใช้เวลาแค่4วันในก ารรวมร่างนั้นเป็นเรื่องที่เหลือเชื่อ แต่ความเหลือเชื่อก็มาจากการศึกษาและวางแผนอยู่ดีว่า จะเป็นไปได้มากน้อยขนาดใหน ถ้าเป็นไปไม่ได้ผมก็จะมาบอกทุกท่านว่าสิ่งที่ผมเพ้อฝ ันมันทำไม่ได้ แต่วันนี้จินตนาการของผมเริ่มเป็นรูปร่างแล้วครับ

งานที่เป็นตัวตนของเราโดยที่ไม่อยากจะเหมือนใครนี้ ผมว่ามันอยู่ในสัญชาติญาณของพวกเราทุกคน สัญชาติญาณของจ่าฝูงในหมู่มนุษย์ จริงอยู่ที่พวกเราล้วนแต่อยู่ในกรอบบริบทเดียวกันในส ังคม แต่ก็จะมีบ้างที่จะมีพวกแกะดำอยู่ในฝูง ในช่วงชีวิตของผม ปรมาจารย์ที่ประสาทวิชาให้ผม ครูบาอาจารย์ตลอดชีวิตไม่ได้สอนให้ผมคิดตามแต่สอนให้ ผมคิดเอง ผมเป็นแกะสีเทาตัวเดียวในบ้านครับ 5555 ไม่อยากเหมือนใครแต่ยินดีที่จะให้ใครเหมือนเรา จริงๆผมก็ไปเอางานของคนอื่นมาเป็นแรงบันดาลใจนั่นแหล ะ อันนี้ผมยอมรับเพราะผมไม่เก่งมากเรื่องรถยนต์ แต่ในด้านตัวอักษร ผมชอบประลองกำลังครับ...ชอบเขียนหนังสือ ชอบมากขนาดที่ว่า ผมเห็นลายมือของตัวเองตอนเด็กๆเขียนติดกำแพงว่า....บ ้านนี้ผีดุ 55555555

สถานที่
    Mazda RWP
    ขอบคุณ
    869

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ wuttdy อ่านข้อความ
    ใครเข้ามาอ่านกระทู้นี้ต้องมีความอยากแย้วล่ะ...ชอบจ ังกำลังใจ๋ให้เน้อจะปูเสื่อนอนรอชมความสำเร็จนึกขึ้ม มาได้อยากแนะนำให้ท่านวีปายช่วยยกเอาคันที่ชื่อ..มณี ฉายมาใว้ใกล้ๆกับอีพรหล้าจะได้เห็นที่เดียวเลย
    กราบขอบพระคุณปี้อ้ายมากๆครับที่มาให้กำลังใจน้องบ่า วขนาดนี้ หวังว่าจะอยู่เป็นเรื่องราวให้สหายมาสด้าได้ติดตามเห มือนหนังชุดยามว่างเว้นจากการงานนะครับ ส่วนมณีฉายผมไม่กล้าไปทาบรัศมีครับ รถแวน8แรงหนึ่งในปฐพีและท่านJackyได้ดูแลเป็นอย่างดี และอยู่ในขั้นตอนที่มีความคืบหน้าไปมากแล้ว ให้กำลังใจท่านJackyและแม่ทัพทั่วไทยที่ทำรถทุกท่านค รับ ทำให้มันสนุกเข้าไว้ครับ ถ้าไม่สนุกก็พักเหนื่อยเอาไม้แหย่ตูดเพื่อนเล่นไปพลา งๆก่อน ถ้าหายเหนื่อยก็ให้เพื่อนเอาไม้แหย่ตูดเราต่อ จะได้มีพลังในการทำงานต่อไปครับ

ขอบคุณครับ

(แหย่ตูดคือการให้กำลังใจครับ)

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ jodeci อ่านข้อความ
    กราบขอบพระคุณปี้อ้ายมากๆครับที่มาให้กำลังใจน้องบ่า วขนาดนี้ หวังว่าจะอยู่เป็นเรื่องราวให้สหายมาสด้าได้ติดตามเห มือนหนังชุดยามว่างเว้นจากการงานนะครับ ส่วนมณีฉายผมไม่กล้าไปทาบรัศมีครับ รถแวน8แรงหนึ่งในปฐพีและท่านJackyได้ดูแลเป็นอย่างดี และอยู่ในขั้นตอนที่มีความคืบหน้าไปมากแล้ว ให้กำลังใจท่านJackyและแม่ทัพทั่วไทยที่ทำรถทุกท่านค รับ ทำให้มันสนุกเข้าไว้ครับ ถ้าไม่สนุกก็พักเหนื่อยเอาไม้แหย่ตูดเพื่อนเล่นไปพลา งๆก่อน ถ้าหายเหนื่อยก็ให้เพื่อนเอาไม้แหย่ตูดเราต่อ จะได้มีพลังในการทำงานต่อไปครับ

ขอบคุณครับ

(แหย่ตูดคือการให้กำลังใจครับ)

ขออนุญาตนอกเรื่องนิดนึงครับ ตอนอยู่ในวัยคนองผมเคยไปกินเหล้าแล้วไปนอนค้างที่ห้อ งเพื่อน เช้ามาเพื่อนก็ไปทำงานทิ้งผมไว้เฝ้าห้องคนเดียว เลยหาโน่นหานี่เปิดดูแก้เซ็ง
    เจอหนังให้กำลังใจเพียบเลยครับ - -" หลังจากนั้นผมก็ไม่เคยไปเมากับเพื่อนคนนี้อีกเลย ถามว่า ผมทำผิดต่อเพื่อนไหมครับ

สถานที่
    Mazda RWP
    ขอบคุณ
    869

ผมว่าสองคันรวมตัวกันแล้วแค่มองว่ามันเป็นหัวกระบะ ผมก็ดีใจแล้วครับ 5555 ที่เหลือก็ให้พี่โต้งกับพี่ชัยมาดูรายละเอียดปลีกย่อ ยตามจุดต่างๆ งานนี้สบายๆครับ ผมก็มีเวลาสร้างสรรค์และวางแผนขั้นตอนต่อไปได้ การเล่าเรื่องลักษณะนี้ผมไม่ค่อยถนัดครับเพราะมันเป็ นลักษณะข้อมูลสด คือถ่ายรูปมาแล้วก็ลงให้สหายทั้งหลายทราบ ซึ่งแตกต่างจากในอดีตที่ผมมีเวลาวิเคราะห์จากรูปมากม ายแล้วก็ค่อยอธิบายไปเรื่อยๆ พออธิบายเสร็จผมก็โพสลงในเวปบล็อกของผม ข้อมูลมันจะกรองมาหมดแล้ว แต่การเล่าเรื่องในปัจจุบัน ผมกับท่านทั้งหลายชมไปพร้อมๆกัน แล้วเล่าไปเรื่อยๆ บางครั้งข้อมูลก็ดิบๆ ต้องกราบขออภัยด้วยครับ แต่ผมชอบแบบนี้เหมือนกันนะ มันตื่นเต้นดี 555

สถานที่
    Mazda RWP
    ขอบคุณ
    869

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ DonGDonGDonG อ่านข้อความ
    ขออนุญาตนอกเรื่องนิดนึงครับ ตอนอยู่ในวัยคนองผมเคยไปกินเหล้าแล้วไปนอนค้างที่ห้อ งเพื่อน เช้ามาเพื่อนก็ไปทำงานทิ้งผมไว้เฝ้าห้องคนเดียว เลยหาโน่นหานี่เปิดดูแก้เซ็ง
    เจอหนังให้กำลังใจเพียบเลยครับ - -" หลังจากนั้นผมก็ไม่เคยไปเมากับเพื่อนคนนี้อีกเลย ถามว่า ผมทำผิดต่อเพื่อนไหมครับ
    ตอบท่านโด่ง

หนังแหย่ตูดให้กำลังใจเพื่อนเนี่ย มันเป็นอะไรที่ผมมองว่า ถ้าไม้แหย่ตูดของเพื่อนมีไว้แหย่ตูดคนอื่นก็ปล่อยให้ เป็นเรื่องส่วนตัวของเพื่อนเถอะครับ เพราะเพื่อนก็ไม่ได้เอามาแหย่ตูดเรานี่นา เราคบกับเพื่อนเพราะเพื่อนคือเพื่อน เพื่อนยอมให้เรามาค้างในห้องและสงวนความปลอดภัยให้เร า เราก็ควรจะมอบไมตรีให้เพื่อนต่อไปแต่สงวนตูดเราไว้ก็ พอครับ ขออย่างเดียวอย่าเมามายเอาเพื่อนมากอดแล้วบอกว่าให้ก ำลังใจเราหน่อย...เพื่อนอาจจะบอกว่า...แน่ใจนะว่าเอา แค่กำลังใจ ++

เฮียกังฟู รู้ไปหมด - -"

สถานที่
    Mazda RWP
    ขอบคุณ
    869

พักเบรกก่อนครับ ยังเหลือเรื่องราวอีกมากมายที่จะเล่า ถ้าไม่เบื่อกันไปก่อน ขอลาด้วยภาพนี้ครับ

ผมขอตั้งชื่อว่า ทำไปได้ หมายถึงเอารถดีๆมาตัดแล้วก็ทิ้งส่วนนี้ไป แบบว่าคนแบบไอ้วี...ทำไปได้

ปล. เหลือแค่นี้แหละครับ รถสองแถวจากลำปาง ลาก่อนสุดที่รัก เกิดมาชาติหน้าขอให้เกิดเป็นเบาะสองแถวก็แล้วกัน เจอแต่ก้นสาวๆนิ่มๆนะ แต่ก้นกาลามังของแม่ค้าก็ซวยไป + +

สถานที่
    Mazda RWP
    ขอบคุณ
    869

ผมข้ามรูปที่ไม่จำเป็นไปก่อนนะครับ มาดูพื้นของอีพรหลล้าลพบุรีที่ตัดออกไปครับ เหลือแค่นี้เองครับผม กระทึบเบรกคงทะลุไปถึงพื้น 5555

boy115's Avatar
    สถานที่
    กากอยคลับ...mazda club
    ขอบคุณ
    189

คุณอากังฟู คือไคร นุ๋ไม่รุ้จัก
    เล่นไปตามงบ...เเล้วจะจบสวย
    ราคาไม่เท่าไหร่ แต่ยิ่งใหญ่ในความรู้สึก

[email protected]
    โอนเงิน
    หมายเลขบัญชี6450092397 ณรงค์ศักดิ์ ทับทิมเงิน
    ธ.กรุงเทพสาขาบิ๊กซีพิษณุโลก
    ส่งของ
    ณรงค์ศักดิ์ ทับทิมเงิน 1090/9ถ.บรมไตรโลกนารถ ต.ในเมือง อ.เมือง จ.พิษณุโลก65000
    DTAC0845911478

เฟสบุค https://www.facebook.com/boy115

สถานที่
    Mazda RWP
    ขอบคุณ
    869

ปะผุบริเวณซุ้มด้านในฝั่งผู้โดยสารครับ

หน้าที่ 9 จากทั้งหมด 159 หน้า แรกแรก 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 59 109 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

Bookmarks