เสพวันละนิด ชีวิตเกิดกิเลส ( วิธีดูแลรถที่ท่านรัก ) - หน้า 15

หน้าที่ 15 จากทั้งหมด 17 หน้า แรกแรก ... 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ชื่อกระทู้: เสพวันละนิด ชีวิตเกิดกิเลส ( วิธีดูแลรถที่ท่านรัก )

a_tez's Avatar
    สถานที่
    Mazda Club Thailand/จักรยานฝั่งธน
    ขอบคุณ
    1

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ T13 อ่านข้อความ
    ครับ ผมเตรียมส่งให้หลายใบอยู่
    ขอบคุณครับ กำลังดูงานอยู่ถ้าไม่ติดอะไรจะไป
    ไปกับพี่หมู....คงไ้ด้พบกันครับ

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ a_tez อ่านข้อความ
    ขอบคุณครับ กำลังดูงานอยู่ถ้าไม่ติดอะไรจะไป
    ไปกับพี่หมู....คงไ้ด้พบกันครับ
    ได้รับเรียบร้อยแล้วเด้อครับ
    ขอบคุณจาดนักเด้อครับอ้าย
    งามขนาดเลยครับ
    งานนี้ผมจะพยายามบ่พลาด
    โบ ร า ณ ข า แร งส์
    Vintage Racing

"หลังองค์พระปฏิมา มีที่ว่างเสมอ "

หายไปนานเลยนะครับสำหรับ การให้ข้อมูลต่างๆ
    ผมก็มัวแต่บ้าปั่นอย่างเดียวไม่้ค่อยได้หาอะไรมา up date
    เห็นคนที่เค้าประกอบรถ ก็เริ่มห่างหายกันไป
    รู้สึกว่าเค้าหันมาปั่นกันมากมาย ผมรู้สึกดีมากๆ ที่ให้รถได้ทำหน้าที่ของเค้า
    อย่างสมบูรณ์ เชื่อว่าทุกคนก็อยากได้รถที่ปั่นดีๆ กันทั้งนั้น หากรถคันนั้นปั่นดีมากๆ
    ไม่ว่าจะเป็นยี่ห้ออะไร ผมคิดว่า จะต้องมีคนรักรถคันนั้นแน่ๆ

พล่ำมาพอสมควร วันนี้ผมจะขอเอาเรื่องของมือเกียร์ปีต่างๆ มาให้ชมกันนะครับ
    เพื่อการอนุลักษณ์ ให้ถูกแนวทาง

รูป รูป  
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย new_hudson : 19-10-2010 เมื่อ 22:00

"หลังองค์พระปฏิมา มีที่ว่างเสมอ "

Name:  2.jpg
Views: 401
Size:  45.3 KB
    Name:  4.jpg
Views: 374
Size:  34.7 KB

Name:  6.jpg
Views: 393
Size:  49.3 KB
    Name:  7.jpg
Views: 393
Size:  36.6 KB

Name:  8.jpg
Views: 381
Size:  27.7 KB
    งานนี้ช่วยกันแปลเอานะครับ

Classic Lism's Avatar
    สถานที่
    รักษ์ถีบ(จะนะ/สงขลา)
    ขอบคุณ
    0

ขอบคุณ คุณรักษ์ มากเลยครับที่เอารูปมือเกียร์แบบต่างๆมาให้ชมกัน มีเรื่องสอบถามนิดนึงครับ คือการซ่อมสปริงในมือเกียร์ ซึ่งทำให้มือเกียร์ไม้ดีด อยากทราบว่าท่านไดพอทราบบ้างครับ ขอบคุณครับ
    ยามเมื่อสิ้นแสงสุริยน เราคือคนสร้างไฟไว้ส่องทาง
    e-mail : [email protected]
    tel : 0847489085

wasant's Avatar
    สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

ขอบคุณน้องรักษ์สำหรับข้อมูลดีๆครับ สำหรับตัวเองถึงจะไม่มีมือเกียร์กับเค้าแต่ทราบไว้ก็ ดีเพราะ" รู้ไว้ใช่ว่า ใส่บ่าแบกหาม "
    สอบถามได้ที่ 08-1234-6980 วสันต์
    ธนาคารกรุงเทพฯ สะสมทรัพย์ สาขาเซ็นทรัลเวิร์ล ชื่อบัญชี วสันต์ เกิดศิลป์ หมายเลขบัญชี 879-000-5162
    คนบ้ารถถีบ วสันต์ เกิดศิลป์ http://www.facebook.com/#!/profile.p...00001558849888

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ Classic Lism อ่านข้อความ
    ขอบคุณ คุณรักษ์ มากเลยครับที่เอารูปมือเกียร์แบบต่างๆมาให้ชมกัน มีเรื่องสอบถามนิดนึงครับ คือการซ่อมสปริงในมือเกียร์ ซึ่งทำให้มือเกียร์ไม้ดีด อยากทราบว่าท่านไดพอทราบบ้างครับ ขอบคุณครับ
    อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ wasant อ่านข้อความ
    ขอบคุณน้องรักษ์สำหรับข้อมูลดีๆครับ สำหรับตัวเองถึงจะไม่มีมือเกียร์กับเค้าแต่ทราบไว้ก็ ดีเพราะ" รู้ไว้ใช่ว่า ใส่บ่าแบกหาม "
    ด้วยความยินดีครับ เดี๋ยวผมจะทยอยลงเพิ่มให้นะครับ

สถานที่
    ชมรมจักรยานบ้านโซดา
    ขอบคุณ
    0

มีใครรู้บ้างครับว่า ลูกปืนบันไดใช้ขนาดไหน 1/8 หรือว่า 5/32
    พอดีถอดบันไดเก่ามาก ๆ ออกมาล้าง ข้างนึงใส่ 5/32 เบอร์เดียว
    แต่อีกข้างนึงด้านเกลียวใส่ขาถีบใส่ 5/32 แต่อีกด้านนึง (ด้านฝาปิด) ใส่ 1/8 ครับ
    .
    .
    .
    ได้คำตอบแล้วครับเป็นมาตรฐานใช้ 5/32 ครับ อ้างอิงจากแคตาล็อคอะไหล่ Phillips (รอบแรกอ่านไม่เจอ...ใช้ของCopy ก็งี๊ล่ะ อ่านไม่ชัด555)
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Naymodx : 02-11-2010 เมื่อ 19:08
    นายวรพจน์ ภู่มาลี "มด"
    114/387 ม.3 หมู่บ้านแลนด์แอนด์เฮ้าส์
    ถ.ราชสีมา-ปักธงชัย ต.หนองจะบก
    อ.เมือง จ.นครราชสีมา 30000

Tel. 08 1629 4605 (ขอเป็นช่วง 09.00-19.00 นะครับ)
    บัญชีออมทรัพย์ธนาคารกสิกรไทย สาขาย่อยเดอะมอลล์ นครราชสีมา
    เลขที่บัญชี 433-2-24616
    -5

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ Naymodx อ่านข้อความ
    มีใครรู้บ้างครับว่า ลูกปืนบันไดใช้ขนาดไหน 1/8 หรือว่า 5/32
    พอดีถอดบันไดเก่ามาก ๆ ออกมาล้าง ข้างนึงใส่ 5/32 เบอร์เดียว
    แต่อีกข้างนึงด้านเกลียวใส่ขาถีบใส่ 5/32 แต่อีกด้านนึง (ด้านฝาปิด) ใส่ 1/8 ครับ
    .
    .
    .
    ได้คำตอบแล้วครับเป็นมาตรฐานใช้ 5/32 ครับ อ้างอิงจากแคตาล็อคอะไหล่ Phillips (รอบแรกอ่านไม่เจอ...ใช้ของCopy ก็งี๊ล่ะ อ่านไม่ชัด555)
    ขอบคุณมากมายเลยครับพี่ ผมไม่ค่อยได้เข้ามาเลยช่วงนี้อิอิ

Member manhum's Avatar
    ขอบคุณ
    0

สอบถามผู้รู้หน่อยคับ รถผมเวลาเข้าเกีย 2 เกียมันจะหลุดคับ(เกีย SA 3 speed) ต้องเปลี่ยนอะไหล่ภายในที่เขาเรียกว่า กากบาท ใช่หรือป่าวคับ ส่วนเกีย 1-3 เข้าได้ดีคับ w,jไม่มีปัญหา มีปัญหาตรงเกีย 2 นี่แหละคับ ผู้รู้ให้ความกระจ่างหน่อยคับ.............ขอบคุณคับ (เซียนทุกๆท่านคับ)

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

ลองปรับตั้งที่โซ่เกียร์หรือยังครับ เวลาตั้งก็ผลักเกียร์ (ทั้งเกียร์พัดหรือนิ้วเกียร์ธรรมดา) ไปตัวบนสุดก่อน (แหะ ๆ จำไม่ได้ว่าเป็น h หรือ l)
    แล้วลองปรับหมุนโซ่เกียร์เพื่อ ตั้งความตึงของสายเกียร์ แล้วลองหมุนบันไดฟรีมาครึ่งรอบแล้วหมุนครับ ถ้าเกียร์ติดมันจะสะดุดกึก
    จากนั้นก็ไล่ลงมาที่เกียร์ 2 หมุนบันไดมาครึ่งรอบเหมือนเดิมแล้วหมุนกลับ ถ้าวืดก็หมุนปรับที่โซ่อีกครับ...ลองดู ๆ
    114/387 ม.3 หมู่บ้านแลนด์แอนด์เฮ้าส์

Tel. 08 1629 4605 (ขอเป็นช่วง 09.00-19.00 นะครับ)
    บัญชีออมทรัพย์ธนาคารกสิกรไทย สาขาย่อยเดอะมอลล์ นครราชสีมา
    -5

ณ ที่นี้คงไม่มีเซียนนะครับ มีแต่รู้หรือไม่รู้ครับเหอๆ

หากลองวิธีพี่มดหมดแล้ว ไม่ดีขึ้น ก็คงต้องถอดออกมาล้างแล้ว
    สังเกตุดูกากะบาท แบบที่ท่านเข้าใจนะครับ
    ถ้ามันสึก ควรเอาไปพอก เพิ่ม เห็นพี่ttboyแนะนำมา
    พอดีเค้าไปเจอช่างทำให้ดู

TTBoyz's Avatar
    สถานที่
    Prathum,Chiangrai,Prae,Pisloke
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ new_hudson อ่านข้อความ
    ณ ที่นี้คงไม่มีเซียนนะครับ มีแต่รู้หรือไม่รู้ครับเหอๆ

หากลองวิธีพี่มดหมดแล้ว ไม่ดีขึ้น ก็คงต้องถอดออกมาล้างแล้ว
    สังเกตุดูกากะบาท แบบที่ท่านเข้าใจนะครับ
    ถ้ามันสึก ควรเอาไปพอก เพิ่ม เห็นพี่ttboyแนะนำมา
    พอดีเค้าไปเจอช่างทำให้ดู
    ที่ช่างเขาพอกให้เป็นสลัก 4 จุดที่อยู่ในถ้วยเกียร์ตามภาพนี้นะครับ และควรสังเกตดูเฟืองเกียร์ด้วยว่าสึกหรือไม่
    ถ้าสึกมากก็ต้องเปลี่ยนครับ (ขออนุญาตเจ้าของภาพด้วยครับ)

รูป รูป  

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

รถ 28 ชาย...โครง / ตะเกียบ/แฮนด์ไม่คด ตั้งล้อหน้า-หลังได้ศูนย์แล้ว
    แต่ตอนถีบหน้าไวมาก เหมือนแฮนด์มันดึง ๆ คล้าย ๆ รถกินขวา
    ปรับแก้ตรงไหนดีครับ

-5

หน้าที่ 15 จากทั้งหมด 17 หน้า แรกแรก ... 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

Bookmarks