สอบถามผู้รู้ครับ จะวางเครื่องใหม่ใช้อะไรได้บ้าง

ชื่อกระทู้: สอบถามผู้รู้ครับ จะวางเครื่องใหม่ใช้อะไรได้บ้าง

saraman's Avatar
    สถานที่
    " นึ ก ส นุ ก "
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน สอบถามผู้รู้ครับ จะวางเครื่องใหม่ใช้อะไรได้บ้าง

ต้องขอกล่าว สวัสดีชาว มาสด้า คลับก่อนนะครับ พอดีเพิ่งจะเข้ามาลงไหลเจ้ามาสด้าน้อยได้ไม่นาน จึงขอสอบถามเกี่ยวกับเครื่องยนต์หน่อยครับ
    .........ตามที่ได้กล่าว พอดีเจออมาสด้าน้อยยู่คันนึง ผ่านหูผ่านตาผมมานานหลายปีแล้ว ก็ว่าจะเข้าไปจับจองเป็นเจ้าของ เครื่องยนต์เป็นเครื่องเดิม 8 แรงอยู่ สมมุติว่าเราจะวางเครื่องใหม่ เราน่าจะวางเครื่องตัวไหนดีครับ ที่บอดี้เค้าจะไม่เสียและเป็นเครื่องรุ่นใหม่ขึ้นมาเ พื่อการใช้สอย(เดินทางไกลๆ) รบกวนผู้รู้ตอบทีครับ อ่อ!ถ้าเป็นเครื่องเบนซินได้จะยิ่งดีครับ ขอบคุณล่วงหน้าชาว"มาสด้า คลับ ไทยแลนด์"/\7
    COUNTRY BOY
    086-5306353

nUn_Su's Avatar
    สถานที่
    Mazda 800 Club Thailand
    ขอบคุณ
    225

ยินดีด้วยครับ ที่ท่านได้ไขว่ขว้าเสาะหา 8 แรง มาได้ และน่าอิจฉาที่เครื่องก็ยังเป็น 8 แรง แต่ต้องขอบอกว่าอะไหล่เครื่อง 8 แรงตอนนี้ค่อนข้างหายากมากครับ ส่วนใหญ่ที่วางกันถ้าไม่อยากข้ามสายพันธ์ ก็เป็นmazda 1000 -1200 ครับไม่ต้องแปลงหูยึดเครื่องเลยแต่จะมีแค่4เกียร์ 5 เกียร์หายากมากๆๆๆ ถ้าอยากใช้งานแบบสบายๆวิ่งบ่อยๆแนะนำเป็นค่าย Datsun เครื่อง A ครับวางได้ตั้งแต่ A12-15 มีทั้ง 4และ5 เกียร์อะไหล่ใหม่เก่ามีขายเต็มบ้านเครื่องอึดดี

เครื่อง Datsun A12

เครื่อง Mazda 1000 ครับ

เลือกที่วัตถุประสงค์ที่เราต้องการจริงๆครับ...

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ saraman อ่านข้อความ
    ต้องขอกล่าว สวัสดีชาว มาสด้า คลับก่อนนะครับ พอดีเพิ่งจะเข้ามาลงไหลเจ้ามาสด้าน้อยได้ไม่นาน จึงขอสอบถามเกี่ยวกับเครื่องยนต์หน่อยครับ
    .........ตามที่ได้กล่าว พอดีเจออมาสด้าน้อยยู่คันนึง ผ่านหูผ่านตาผมมานานหลายปีแล้ว ก็ว่าจะเข้าไปจับจองเป็นเจ้าของ เครื่องยนต์เป็นเครื่องเดิม 8 แรงอยู่ สมมุติว่าเราจะวางเครื่องใหม่ เราน่าจะวางเครื่องตัวไหนดีครับ ที่บอดี้เค้าจะไม่เสียและเป็นเครื่องรุ่นใหม่ขึ้นมาเ พื่อการใช้สอย(เดินทางไกลๆ) รบกวนผู้รู้ตอบทีครับ อ่อ!ถ้าเป็นเครื่องเบนซินได้จะยิ่งดีครับ ขอบคุณล่วงหน้าชาว"มาสด้า คลับ ไทยแลนด์"/\7
    4agหัวฉีดไปเลยท่านประหยัดนำ้มันด้วย
    147-2-80957-8 กสิกร นายธนกฤต วัฒนสกุลชล
    สังคมแห่งการแบ่งปัน
    กาลเวลาฆ่าฉันไม่ตาย

nUn_Su's Avatar
    สถานที่
    Mazda 800 Club Thailand
    ขอบคุณ
    225

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ freekick อ่านข้อความ
    4agหัวฉีดไปเลยท่านประหยัดนำ้มันด้วย
    งั้นผมเสนอ sr 20 เทอร์โบ ครับ แรงๆๆๆๆๆๆๆๆๆ จ้ากกกก

jodeci's Avatar
    สถานที่
    Mazda RWP
    ขอบคุณ
    869

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ nun_su อ่านข้อความ
    ยินดีด้วยครับ ที่ท่านได้ไขว่ขว้าเสาะหา 8 แรง มาได้ และน่าอิจฉาที่เครื่องก็ยังเป็น 8 แรง แต่ต้องขอบอกว่าอะไหล่เครื่อง 8 แรงตอนนี้ค่อนข้างหายากมากครับ ส่วนใหญ่ที่วางกันถ้าไม่อยากข้ามสายพันธ์ ก็เป็นmazda 1000 -1200 ครับไม่ต้องแปลงหูยึดเครื่องเลยแต่จะมีแค่4เกียร์ 5 เกียร์หายากมากๆๆๆ ถ้าอยากใช้งานแบบสบายๆวิ่งบ่อยๆแนะนำเป็นค่าย datsun เครื่อง a ครับวางได้ตั้งแต่ a12-15 มีทั้ง 4และ5 เกียร์อะไหล่ใหม่เก่ามีขายเต็มบ้านเครื่องอึดดี

เครื่อง datsun a12

เครื่อง mazda 1000 ครับ

เลือกที่วัตถุประสงค์ที่เราต้องการจริงๆครับ...
    เห็นด้วยกับท่านนันครับ คิดว่าผมเคยตอบไปบ้างแล้วแต่หาหน้าไม่เจอ แต่ถ้าท่านปลดเครื่องเจ้า8แรงแล้วอยากขายเป็นวิทยาทา นให้เด็กๆรุ่นหลังได้ศึกษา อย่าลืมผมนะครับ หุหุ

TOOK_14's Avatar
    สถานที่
    -
    ขอบคุณ
    0

ขออณุญาติพี่ๆสหายทุกท่านครับ ขออัฟกระทู้นี้นิดนึงนะครับ
    เพราะยังสงสัยหน้าตาเจ้าเครื่อง8แรงเดิมๆ พี่ๆท่านใดมิขอรบกวนภาพ ให้ผมได้ทำความรู้จักหน่อยครับ....
    ขอบคุณล่วงหน้าครับผม

jodeci's Avatar
    สถานที่
    Mazda RWP
    ขอบคุณ
    869

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ TOOK_14 อ่านข้อความ
    ขออณุญาติพี่ๆสหายทุกท่านครับ ขออัฟกระทู้นี้นิดนึงนะครับ
    เพราะยังสงสัยหน้าตาเจ้าเครื่อง8แรงเดิมๆ พี่ๆท่านใดมิขอรบกวนภาพ ให้ผมได้ทำความรู้จักหน่อยครับ....
    ขอบคุณล่วงหน้าครับผม
    อยู่ที่กระทู้นี้ขอรับท่านตุ๊ก
    http://www.thaiscooter.com/forums/sh...d.php?t=351244

ส่วนหน้าตาเป็นแบบนี้ครับ

ท่านที่ครอบครองและใช้งานอยู่ชื่อลุงขาวของท่านพี่ชุ มพล (รถของพี่ชุมพลสีขาวเลยเรียกลุงขาว) แม่ทัพใหญ่ของโลกรถคลาสสิคครับ

TOOK_14's Avatar
    สถานที่
    -
    ขอบคุณ
    0

ขอบคุณครับสหายพี่ สำหรับข้อมูล ผมมีเพื่อนที่อยู่ร้านซื้อซากรถเก่า ก็เลยจะเก็บๆภาพไปฝากเค้า เผื่อว่ามีพวกอะไหล่ต่างๆ ที่พอจะเข้าตา จะได้ให้เค้าช่วยเก็บให้บ้าง แต่ส่วนใหญ่เท่าที่เดินดูมา จะเป็นช้างเหยียบ ซะเยาะ ขอบคุณคร๊าบพี่วี

kook777's Avatar
    สถานที่
    nakhonnayok friday club thailand
    ขอบคุณ
    1

วาง 2jz เทอร์โบ คู่ไปเลยครับพี่ แล้วตีตัวถังหดเข้าไปถอยเบาะออกไปอีก วิ่งให้ขี้แตกกันไปเลย ฮิฮิฮิ ....ขอโทษครับที่แอบเข้าแซว...จัดปายเลยพี่วุธ...แล้ วเอามาลองกันหน่อย
    นาย ธีรวัฒน์ บุษราคัมวดี
    เลขบัญชี 305-041367-7 ธนาคารกรุงเทพ
    บัญชี ออมทรัพย์ สาขานครนายก

[email protected]
    facebook/kook theerawat bussaracomewadee
    081-4492269

ID LINE dodge777

Senior Member 087684's Avatar
    ขอบคุณ
    0

สวัสดีชาวมาสด้าทุกท่านครับ ผมคิดว่าท่าคุณพี่จะวางเครื่องใหม่
    โดยที่จะไม่ให้เสียบอร์ดี้รถ ก้อคงต้องหาเครื่อง รุ่น 1400 หัวโหนก
    มาใส่ลงไปน่าจะลงได้เครื่อง1400 หัวโหนกเป็น cdi แล้วครับ
    และก้อขับสนุกดีครับ แต่ยังคงเป็นเครื่องคาร์บูร์อยู่ครับ

และมีอีกตัวเลือก คือเครื่อง 4 age แรงดีและก้อเป็นเครื่องตลาดหาอะใหล่ง่ายมาก
    เป็นหัวฉีดอีกต่างหากแต่ต้อง set หลายอย่างครับ คือ ต้องเปลี่ยนเฟืองท้ายครับ
    เพราะแรงบิดของ 4age ค่อนข้างสูง เฟืองท้ายมาสด้าอาจจะเอาไม่อยู่ครับ
    ต่อมาก้อเป็นระบบเบรคครับ ท่ายังเป็น ดรัมเบรกอยู่ควรจะต้องเปลี่ยนเป็นดิสครับดรัมเดิมๆ
    กับเครื่อง4 ageไม่น่าจะไหว คงเบรกไม่อยู่ครับ อ้อลืมไปท่าวาง4 age คงต้อง
    ยอมให้เขาทุบอะครับ อาจจะทำให้คุณพี่น้ำตาคลอได้เลยครับ อิอิ
    ท่าคุณพี่จะเอาแค่ใช้งานได้คงต้องหาเครื่องตั้งแต่10 00ขึ้นไปอะครับคงจะดีที่สุดและประหยัดที่สุดครับ

ขอฝากไว้แค่นี้นะครับอิอิ

Senior Member powerdome's Avatar
    ขอบคุณ
    0

หาเครื่องสี่สูบขับหลังมาลงเลยครับ 4age sr20det อะไรประมาณนี้
    ถ้าเอาให้อะไหล่หาง่ายนี้ต้องเครื่องโตโยต้าเลยครับห างานติดแก็สประหยัดๆเลยครับ

boy115's Avatar
    สถานที่
    กากอยคลับ...mazda club
    ขอบคุณ
    189

b13b
    อิอิเอาแค่ดัทสันตระกูลเอ12/13/14/15ก็พอแล้วคร้าบไช้อยู่ครับติดแกสเติม200ขับกันลืมเล ย
    ความเร็วก็150นิสๆๆแกสนะ555+ลองๆดูครับอ่ะไหล่เยอะดี ไม่แพงด้วย
    เล่นไปตามงบ...เเล้วจะจบสวย
    ราคาไม่เท่าไหร่ แต่ยิ่งใหญ่ในความรู้สึก

[email protected]
    โอนเงิน
    หมายเลขบัญชี6450092397 ณรงค์ศักดิ์ ทับทิมเงิน
    ธ.กรุงเทพสาขาบิ๊กซีพิษณุโลก
    ส่งของ
    ณรงค์ศักดิ์ ทับทิมเงิน 1090/9ถ.บรมไตรโลกนารถ ต.ในเมือง อ.เมือง จ.พิษณุโลก65000
    DTAC0845911478

เฟสบุค https://www.facebook.com/boy115

Senior Member ArtiiE's Avatar
    ขอบคุณ
    0

4age ราคาไม่แพงมากด้วยคับ ประหยัดแถมททนดีด้วยคับ
    Mazda Club Thailand Southern Territory

Senior Member powerdome's Avatar
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ ArtiiE อ่านข้อความ
    4age ราคาไม่แพงมากด้วยคับ ประหยัดแถมททนดีด้วยคับ
    รู้นะว่าแอบเล็งอยู่อิอิ

tommycm's Avatar
    สถานที่
    RetroClub
    ขอบคุณ
    0

4a หาเครื่องดีดียากมากครับ ช่วงนี้ (เนื้อหอม)
    ใครเจอแหล่ง (เครื่องดีดีนะ) มาบอกกันด้วยนะครับ

Bookmarks