งานเข้าครับ รถผมกลัวน้ำ

ชื่อกระทู้: งานเข้าครับ รถผมกลัวน้ำ

Senior Member noy_little's Avatar
    สถานที่
    Mahasarakham Scooter Club
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน งานเข้าครับ รถผมกลัวน้ำ

งานเข้าครับ
    คือว่า

ขอกล่าวเกิ่นก่อนนะครับ

เมื่อวานขี่รถมาปกติ จอดไว้หน้าหอ พอตกกลางคืนฝนตก
    เช้ามาสตาร์ทติดแล้ว วูบดับ สตาร์ทใหม่ก็วูบดับอีก (ปกติสตาร์ทครั้งเดียวติด ขี่ปกติ)
    เลยถอดหัวเทียนดู หัวเทียนดำ เปียกด้วย
    เลยเช็ดเอากระดาษทรายขัดๆ
    สตาร์ทใหม่ ติดสักพัก วูบดับอีก
    เลยจอดทิ้งไว้ เดินไปทำงาน
    ตอนบ่ายกลับมาจะเอาไปซ่อม เลยลองสตาร์ทดู ปรากฏว่าติด ขี่ปกติ เอ๊ะ เกิดจากอะไรน้อ
    ใครเคยเจอปัญหาแบบนี้ช่วยแก้ไขด้วยนะครับ

(ปล. หัวเทียนใหม่ คอยด์สตาร์ทเปลี่ยนแล้ว ฝาครอบเครื่องไม่ได้ถอดตอนฝนตก)

ประวัติ เมื่อหลายเดือนที่แล้ว ขี่ตอนฝนตก รถวูบดับบ่อยๆ นึกว่าหัวเทียนบอด เปลี่ยนหัวเทียนไม่หาย สตาร์ท วูบ ดับ รอสักพัก สตาร์ทติด
    คิดว่าเป็นที่คอยด์สตาร์ท เลยลองเปลี่ยนคอยด์สตาร์ท อาการหาย

หลายเดือนต่อมา

พอมาล้างรถ ล้างเสร็จ สตาร์ทไม่ติด ถ้าติดก็วูบดับ เอ๊ะๆ เกิดจากอะไรน้อ
    พอจอดไว้สักพัก เปลี่ยนหัวเทียน วูบดับอีก เลยจอดทิ้งไว้พักใหญ่ๆ
    เลยเปลี่ยนหัวเทียนใหม่ สตาร์ทติด ขี่ปกติ

ช่วยด้วยนะครับ พี่น้องครับ

สงสัยรถผมเชื้ออิตาลี่แรง ไม่ถูกกับน้ำ ไม่ถูกกับฝน 555

เมื่อพายุพัดผ่านก็จะเจอท้องฟ้าที่สดใสem97
    noy_little @ hotmail.com

noylittle.hi5.com
    noylittle.multiply.com

Senior Member Mr.PXman's Avatar
    สถานที่
    ตะลอนๆมั่วไปกะเค้า
    ขอบคุณ
    0

ผมเคยเจออาการแบบนี้เหมือนกันครับ
    ตอนเล่นสงกรานต์
    น่าจะเกิดจาก กล่อง cdi หรืออะไรซักอย่างที่เกี่ยวกับ cdi ชื้นนะครับ
    แล้วหัวเทียนจะบอด
    พอแห้งอาการก้อจะหาย

อันนี้ผมเดาเอานะครับ
    เพราะว่าอีกวันลองขี่แรลลี่หน้าทองขาว กับสปริ้นเพื่อนผมที่เป็น cdi
    รถเพื่อนผมมีอาการเหมือนกันเลย ส่วนรถผมไม่เป็นไร

ปล.ใช่หรือไม่ใช่ยังไง
    รบกวนผู้รู้อีกทีนะครับ
    เพราะผมก้อคาดเดาเอาจากที่เห็น *

MSN:=>[email protected]
    Facebook:=> A"tete ร่าเริง
    TEL:=>087-3057337

LOVE ME
    LOVE MY
    VESPA

ลาบหมู...อีกแล้ว ลาบหมู...อีกแล้ว's Avatar
    สถานที่
    udonthani scooter club.
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ noy_little อ่านข้อความ
    งานเข้าครับ
    คือว่า

ขอกล่าวเกิ่นก่อนนะครับ

เมื่อวานขี่รถมาปกติ จอดไว้หน้าหอ พอตกกลางคืนฝนตก
    เช้ามาสตาร์ทติดแล้ว วูบดับ สตาร์ทใหม่ก็วูบดับอีก (ปกติสตาร์ทครั้งเดียวติด ขี่ปกติ)
    เลยถอดหัวเทียนดู หัวเทียนดำ เปียกด้วย
    เลยเช็ดเอากระดาษทรายขัดๆ
    สตาร์ทใหม่ ติดสักพัก วูบดับอีก
    เลยจอดทิ้งไว้ เดินไปทำงาน
    ตอนบ่ายกลับมาจะเอาไปซ่อม เลยลองสตาร์ทดู ปรากฏว่าติด ขี่ปกติ เอ๊ะ เกิดจากอะไรน้อ
    ใครเคยเจอปัญหาแบบนี้ช่วยแก้ไขด้วยนะครับ

(ปล. หัวเทียนใหม่ คอยด์สตาร์ทเปลี่ยนแล้ว ฝาครอบเครื่องไม่ได้ถอดตอนฝนตก)

ประวัติ เมื่อหลายเดือนที่แล้ว ขี่ตอนฝนตก รถวูบดับบ่อยๆ นึกว่าหัวเทียนบอด เปลี่ยนหัวเทียนไม่หาย สตาร์ท วูบ ดับ รอสักพัก สตาร์ทติด
    คิดว่าเป็นที่คอยด์สตาร์ท เลยลองเปลี่ยนคอยด์สตาร์ท อาการหาย

หลายเดือนต่อมา

พอมาล้างรถ ล้างเสร็จ สตาร์ทไม่ติด ถ้าติดก็วูบดับ เอ๊ะๆ เกิดจากอะไรน้อ
    พอจอดไว้สักพัก เปลี่ยนหัวเทียน วูบดับอีก เลยจอดทิ้งไว้พักใหญ่ๆ
    เลยเปลี่ยนหัวเทียนใหม่ สตาร์ทติด ขี่ปกติ

ช่วยด้วยนะครับ พี่น้องครับ

สงสัยรถผมเชื้ออิตาลี่แรง ไม่ถูกกับน้ำ ไม่ถูกกับฝน 555
    น้องน้อยครับ...

เออ...พี่ก็อาจจะมิใช่ช่างโดยตรงนะครับ แต่ก็พอจะสันนิษฐานเบื้องต้นได้บ้าง เนื่องจากรถเคยพังมาบ่อยครับ

ไอ้อาการที่น้องน้อยกล่าวมานั้น...มันเป็นอาการที่อะ ไหล่จำพวกที่เกี่ยวข้องกับระบบเริ่มชำรุด เริ่มหมดอายุการใช้งาน ถูกต้องแล้วครับ

อุปกรณ์แต่ละอย่างก็จะแสดงผลออกมาแตกต่างกันไป แต่ก็ไม่ต่างกันมากมายนัก แต่ที่แน่ ๆ ติด ๆ ดับ ๆ แน่นอนครับ

น้องน้อยบอกว่า...เปลี่ยนคอยน์สตาร์ทเรียบร้อยแล้วชั ่ยมั๊ยครับ เปลี่ยนเป็นของเกรดไหนครับ

เพราะมันมีทั้ง 1. เทียม ๆ 2. เทียม แท้ ๆ 3. แท้เทียม ๆ และ 4. แท้ ๆ

เพราะแต่ละตัวระยะการใช้งานก็ต่างกันอยู่แล้ว ยังต้องพึ่งดวงอีกว่า อุปกรณ์เหล่านั้น ผ่านการตรวจสอบ หรือ QC. มาดีรึยัง

อีกอย่างที่น้องน้อยยังไม่เปลี่ยน และนั่นก็อาจจะเป็นการฟ้องให้รู้ว่า เริ่มจะพังแล้วนะ...อุปกรณ์ชิ้นนั้นก็คือ " pick up coin" ครับ...

มันเป็นตัวสีดำ ๆ เป็นก้อนสี่เหลี่ยม ติดอยู่กับจานไฟครับ...ได้เปลี่ยนอุปกรณ์ชิ้นนี้แล้ว รึยังครับ ถ้ายัง ก็เปลี่ยนซะ ตัวละประมาณ 500.- ครับ...ลองดูนะ

ถูกผิดยังงัย...มันก็ต้องลองครับ...อิอิอิ

บอกได้แค่นี้ครับ...

ปล. มีปัญหาติดต่อมาทาง 089-7109998 ครับ...ช่วยได้มาก น้อย ก็จะช่วยเต็มที่ครับ

"ถ้ารถมันติดแล้ว...ยังงัย มันก็ไม่ดับ
    แต่ถ้ารถมันดับแล้ว...ยังงัยมันก็ไม่ติด"
    - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - -
    "ถึงขับรถเทพ คนขับเหรี้ย...ยังงัยก็เหรี้ยเหมือนเดิม"

"อ้อน ลาบหมู"

สนใจติดต่อ [email protected]

CluB 200's Avatar
    สถานที่
    200 MonSteR & Joke Trading
    ขอบคุณ
    0

ระบบไฟ ว่างๆ ลอง ไล่เช็ค ตั้งแต่ มัดล่าง ที่มีมัดสต๊าด มา คอย มา สายหัวเทียน มา ปลั๊ก หัวเทียน

ทั้งชุดน่ะ น้อย บางที มันชื้น ก็เกิดอาการได้อย่างข้อมูล ข้างต้นน่ะครับ

Monster Garage

จำหน่าย ... รับสั่งตาม ORDER Scooter Vespa - Lambretta

นำเข้าจากต่างประเทศ ทั้ง 50 -100 -125-150-200-250CC.

มีหลายสภาพ มีทั้ง ขายปลีก - ขายส่ง เอกสารครบ

พร้อม เสียภาษีถูกต้อง ราคาพิเศษ พร้อม รับประกัน สภาพ สินค้า

Big Scooter 250- 400 - 500 - 650 CC หลายรุ่น สอบถามได้ ราคาพิเศษ

และรับสั่ง ของตกแต่ง แท้ นอก หลายแบรนด์ จากต่างประเทศ ราคาพิเศษครับ

รับจดเสียภาษี สรรพสามิต รถจักยานยนต์ นำเข้า ทุกประเภท

สมาชิก Thaiscooter .com ราคาพิเศษครับ สอบถาม
    085-1773397

MSN: [email protected]

BB PIN 217DC82A

FACEBOOK http://www.facebook.com/profile.php?id=100001434087027

Px ONLY !!!! Nine_px177's Avatar
    สถานที่
    UNDERGROUND SCOOTER
    ขอบคุณ
    0

อาการไม่ต่างกันทำระบบไฟมาจะ2เดือนแล้ว
    ของใหม่ๆบางทีก็เจอของไม่ดีระวังๆกันด้วยนะครับ

Senior Member noy_little's Avatar
    สถานที่
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ Mr.PXman อ่านข้อความ
    ผมเคยเจออาการแบบนี้เหมือนกันครับ
    ตอนเล่นสงกรานต์
    น่าจะเกิดจาก กล่อง cdi หรืออะไรซักอย่างที่เกี่ยวกับ cdi ชื้นนะครับ
    แล้วหัวเทียนจะบอด
    พอแห้งอาการก้อจะหาย

อันนี้ผมเดาเอานะครับ
    เพราะว่าอีกวันลองขี่แรลลี่หน้าทองขาว กับสปริ้นเพื่อนผมที่เป็น cdi
    รถเพื่อนผมมีอาการเหมือนกันเลย ส่วนรถผมไม่เป็นไร

ปล.ใช่หรือไม่ใช่ยังไง
    รบกวนผู้รู้อีกทีนะครับ
    เพราะผมก้อคาดเดาเอาจากที่เห็น *

ขอบคุณมากครับ

เมื่อพายุพัดผ่านก็จะเจอท้องฟ้าที่สดใสem97

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ ลาบหมู...อีกแล้ว อ่านข้อความ
    น้องน้อยครับ...

เออ...พี่ก็อาจจะมิใช่ช่างโดยตรงนะครับ แต่ก็พอจะสันนิษฐานเบื้องต้นได้บ้าง เนื่องจากรถเคยพังมาบ่อยครับ

ไอ้อาการที่น้องน้อยกล่าวมานั้น...มันเป็นอาการที่อะ ไหล่จำพวกที่เกี่ยวข้องกับระบบเริ่มชำรุด เริ่มหมดอายุการใช้งาน ถูกต้องแล้วครับ

อุปกรณ์แต่ละอย่างก็จะแสดงผลออกมาแตกต่างกันไป แต่ก็ไม่ต่างกันมากมายนัก แต่ที่แน่ ๆ ติด ๆ ดับ ๆ แน่นอนครับ

น้องน้อยบอกว่า...เปลี่ยนคอยน์สตาร์ทเรียบร้อยแล้วชั ่ยมั๊ยครับ เปลี่ยนเป็นของเกรดไหนครับ

เพราะมันมีทั้ง 1. เทียม ๆ 2. เทียม แท้ ๆ 3. แท้เทียม ๆ และ 4. แท้ ๆ

เพราะแต่ละตัวระยะการใช้งานก็ต่างกันอยู่แล้ว ยังต้องพึ่งดวงอีกว่า อุปกรณ์เหล่านั้น ผ่านการตรวจสอบ หรือ QC. มาดีรึยัง

อีกอย่างที่น้องน้อยยังไม่เปลี่ยน และนั่นก็อาจจะเป็นการฟ้องให้รู้ว่า เริ่มจะพังแล้วนะ...อุปกรณ์ชิ้นนั้นก็คือ " pick up coin" ครับ...

มันเป็นตัวสีดำ ๆ เป็นก้อนสี่เหลี่ยม ติดอยู่กับจานไฟครับ...ได้เปลี่ยนอุปกรณ์ชิ้นนี้แล้ว รึยังครับ ถ้ายัง ก็เปลี่ยนซะ ตัวละประมาณ 500.- ครับ...ลองดูนะ

ถูกผิดยังงัย...มันก็ต้องลองครับ...อิอิอิ

บอกได้แค่นี้ครับ...

ปล. มีปัญหาติดต่อมาทาง 089-7109998 ครับ...ช่วยได้มาก น้อย ก็จะช่วยเต็มที่ครับ
    ขอบคุณมากครับพี่อ้อน

คอยด์สตาร์ทเปลี่ยนใหม่เป็น Ducati แล้วครับ แท้ครับ แต่ สายหัวเทียน กับ ปลั๊กหัวเทียนไม่ได้เปลี่ยนครับ

จะลองเปลี่ยนปิกอัพคอยด์ดูครับพี่

ขอบคุณมากครับ

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ CluB 200 อ่านข้อความ
    ระบบไฟ ว่างๆ ลอง ไล่เช็ค ตั้งแต่ มัดล่าง ที่มีมัดสต๊าด มา คอย มา สายหัวเทียน มา ปลั๊ก หัวเทียน

ทั้งชุดน่ะ น้อย บางที มันชื้น ก็เกิดอาการได้อย่างข้อมูล ข้างต้นน่ะครับ
    จะลองไล่ดูครับพี่ ว่าจะหาซื้อตัวดูดจานไฟอยู่ครับ จะได้รื้อดูได้

ขอบคุณมากครับพี่ตั้ม

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ Nine_px177 อ่านข้อความ
    อาการไม่ต่างกันทำระบบไฟมาจะ2เดือนแล้ว
    ของใหม่ๆบางทีก็เจอของไม่ดีระวังๆกันด้วยนะครับ
    แล้วหายรึยังครับ พี่นาย

ลาบหมู...อีกแล้ว ลาบหมู...อีกแล้ว's Avatar
    สถานที่
    udonthani scooter club.
    ขอบคุณ
    0

555555555555+

สงสัยงานนี้...น้อยต้องได้จ่ายค่าไฟเต็มอัตราแน่ ๆ ...

อาจจะได้รื้อใหม่ทั้งระบบ...อิอิอิ

เพราะบางทีเรื่องสายไฟต่าง ๆ ก็อาจจะเป็นสาเหตุได้นะครับ

สายไฟบางเส้นอาจจะช๊อตกันก็ได้...555555555+

การไฟฟ้ามาเองครับ...งานนี้

ขอให้หายเร็ว ๆ นะครับ

"ถ้ารถมันติดแล้ว...ยังงัย มันก็ไม่ดับ
    แต่ถ้ารถมันดับแล้ว...ยังงัยมันก็ไม่ติด"
    - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - -
    "ถึงขับรถเทพ คนขับเหรี้ย...ยังงัยก็เหรี้ยเหมือนเดิม"

"อ้อน ลาบหมู"

สนใจติดต่อ [email protected]

Px ONLY !!!! Nine_px177's Avatar
    สถานที่
    UNDERGROUND SCOOTER
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ noy_little อ่านข้อความ
    แล้วหายรึยังครับ พี่นาย
    เดี๋ยวพรุ่งนี้จะลองไปเทสที่บางแสนดูครับ

ว่าหายยัง

ไม่หายก็ต้องรื้อใหญ่ครับ

Senior Member Mr.PXman's Avatar
    สถานที่
    ตะลอนๆมั่วไปกะเค้า
    ขอบคุณ
    0

ขอบคุณพี่ๆสำหรับความรู้คับ *
    MSN:=>[email protected]
    Facebook:=> A"tete ร่าเริง
    TEL:=>087-3057337

LOVE ME
    LOVE MY
    VESPA

djboatbeat's Avatar
    สถานที่
    Beach Bike Bangsean (BBB), PX Club Thailand
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ Nine_px177 อ่านข้อความ
    เดี๋ยวพรุ่งนี้จะลองไปเทสที่บางแสนดูครับ

ว่าหายยัง

มาเร็วๆๆ เดี๋ยวไม่มีที่จอดก่อน6โมงเย็น

Beach Bike Bangsaen (BBB)
    Webบอร์ดกลุ่ม : www.thaiscooter.com/club/bbb
    DjBoabeat Scooter Garage
    http://www.facebook.com/djboatbeat

รับซ่อม - ผ่าเครื่อง -ประกอบ - ทำสี - ขายอะไหล่ Vespa อยู่บางแสน ชลบุรี ข้างม.บูรพา
    089-4051024 โบ๊ต

แม้รถจะเสียงดังและไม่สวยเหมือนใครๆแต่ใจพร้อมไปกับก ารเดินทางเสมอ
    แม้รถจะไม่ดีไม่เจ๋งเท่าใครแต่ยังไงก็ดีกว่าพวกรถดีเ อาแต่จอดอยู่กับที่ไว้โชว์

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ ลาบหมู...อีกแล้ว อ่านข้อความ
    555555555555+

สงสัยงานนี้...น้อยต้องได้จ่ายค่าไฟเต็มอัตราแน่ ๆ ...

อาจจะได้รื้อใหม่ทั้งระบบ...อิอิอิ

เพราะบางทีเรื่องสายไฟต่าง ๆ ก็อาจจะเป็นสาเหตุได้นะครับ

สายไฟบางเส้นอาจจะช๊อตกันก็ได้...555555555+

การไฟฟ้ามาเองครับ...งานนี้

ขอให้หายเร็ว ๆ นะครับ
    ผิดคลาดครับพี่อ้อน

เมื่อวานลองไล่ชุดไฟดูครับ เอาน้ำสาดใส่เครื่อง ใส่คอยด์สตาร์ท ทั้งหมดเลยครับ

ปรากฏว่าดับ 555

เลยลองไล่ใหม่ ไล่น้ำออกให้แห้ง ซิลิโคนอัด สตาร์ทติด น้ำสาด 555 ดับตามเคย

จากนั้น ไม่ไหวแล้ว

เลยขนขึ้นรถแบกไปสารคาม ให้ช่างใหญ่ซ่อม

ปรากฏว่าลองวิเคราะห์กัน แล้วสมาชิกในกลุ่มมองไปเห็น ปลั๊กหัวเทียน Bosh หัวเหล็ก

เลยลองเปลี่ยนปลั๊กหัวเทียน พระเจ้าช่วย สตาร์ทติด เลยลองน้ำสาดอีกครับ

ไม่ดับ 555 โล่งๆ

เปลี่ยนแค่ปลั๊กหัวเทียนครับ

ปลั๊กหัวเทียน Bosh อาจจะโดนน้ำแล้วทำให้ลงกราวน์ได้ครับ

คงหมดปัญหาเรื่องนี้ครับ

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

ว่าหายยัง

ให้หายเร็วๆครับ

ลองเปลี่ยนปลั๊กหัวเทียนรึยังครับ อิอิ

Bookmarks