แวะเข้ามาทักทาย หลังจากหายไปซะนาน - หน้า 9

หน้าที่ 9 จากทั้งหมด 23 หน้า แรกแรก 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ชื่อกระทู้: แวะเข้ามาทักทาย หลังจากหายไปซะนาน

Junior Member rankung's Avatar
    ขอบคุณ
    0

โฮ..แล้วทำไงละทีนี้...

2. สมาชิกเหล่านี้ "ขอบคุณ" คุณ : rankung สำหรับกระทู้นี้ :

ปุ๊ทะริ (01-01-2013)

Senior Member kittisayam's Avatar
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ prai n อ่านข้อความ
    ผมถอดมาเองก็ยังงงเลยครับมันอยู่ได้ไงแต่ตอนถอดมันแน ่นมากเลยไม่ยอมออกซะงั้น ก็ยังนึกอยู่ถ้ามันหลุดจะทำไงแต่พี่โอเล่ก็ดันมาเจอเ หตุการณ์แบบนี้ซะก่อนยังไงก็ขอให้เดินทางโดยสวัสดิภา พนะครับ เป็นห่วงครับ
    ใช่ครับ เท่าที่ผมถามรุ่นพี่ที่เป็นช่างประจำเค้าบอกว่ามีมาส ด้า และก็มิตซู จะไม่มีอะไรล็อกไว้ แต่ใช้ความแน่นของปลอกลูกปืนและซีลล็อคไว้ ตอนเปลี่ยนเราจะต้องส่งโรงกลึง กลึงออกให้บางแล้วค่อยแคะออก ตอนเอาเข้าต้องใช้ไฮโดรลิกอัดเข้า แต่เนื่องจากการที่เราอัดเข้าอัดออกบ่อย ๆเลยทำให้ตัวเพลาของเราบางลง ความแน่นเลยเปลี่ยนไป ที่มันหลุดก็เพราะว่าไปวิ่งบนเขาแล้วเข้าโค้งบ่อย ๆ มันเกิดแรงเค้นที่ล้อ มันจึงค่อย ๆ ถอยออกมาเร็วขึ้น แต่ผมว่าถึงแม้จะขับบนเขาหรือพื้นราบก็แล้วแต่ ถ้าใครมีโอกาศถอดออกมาแล้วน่าจะหาวิธีแปลงดีกว่าครับ ผมว่าถึงจะแน่นแค่ใหน มันก็มีโอกาศที่จะถอยได้
    ดังแต่ท่อ ล้อไม่หมุน

4. สมาชิกเหล่านี้ "ขอบคุณ" คุณ : kittisayam สำหรับกระทู้นี้ :

Senior Member kittisayam's Avatar
    ขอบคุณ
    0

มาอัพเดทครับ เมื่อวานถือโอกาศถอดเพลาออกมาเพื่อที่จะแปลงให้ดีเลย
    เพลาอันนี้ข้างที่หลุดครับ ช่างเอาออกมาแล้วก็เชื่อมแต้มเอาไว้กันหลุดอีกที

อันนี้ข้างที่ไม่ได้หลุด แต่ผมสั่งช่างไว้แล้วว่าให้ถอดอีกข้างมาเชื่อมให้ด้ว ยแล้วกัน ผมกลัวอีกข้างหลุด ช่างก็รับปากแล้วก็คิดตังค์ค่าทำด้วย แต่พอมาแกะดูแล้วช่างไม่ได้ทำอะไรให้เลยไม่ได้แกะออก มาด้วยซ้ำ เหนื่อยใจกะช่างจริง ๆ

ระหว่างเดินทางมา มีเสียงหอนแล้วเสียงแปลก ๆ ตลอดทาง ตอนแรกผมคิดว่าช่างประกอบไม่ดีหรือเปล่า แต่พอมาถอดดูเองถึงได้รู้ว่าช่างไม่ได้ใส่น้ำมันเฟือ งท้ายให้ ถ่ายน้ำมันเฟืองท้ายออกมามีแค่ประมาณไม่ถึง 200 ซีซี ผมยืนยันว่าช่างไม่ได้ลืมครับจงใจไม่ใส่เพราะว่าตอนท ี่ผมไปรับรถผมถามแล้วว่าพี่เติมน้ำมันเฟืองท้ายหรือย ัง ช่างบอกเรียบร้อยแล้ว เพราะฉะนั้นผมจึงต้องถอดเฟืองท้ายออกมาเช็คสภาพก่อน เจอช่างแบบนี้ไม่ใหว กลัวลูกค้าคนอื่นจะตกเป็นเหยื่อแบบผมเหลือเกิน

ถอดมาตรวจเช็คสภาพเฟืองยังโอเคครับ มีรอยสึกหลอบ้างแต่ไม่ถึงกะใหม้หรือเป็นตามด แต่เฟืองสึกลงไปพอสมควรเลยทำให้เฟืองหลวมเยอะ ถ้าปล่อยไว้มันจะเป็นเหตุของเสียงหอนและตอนเปลี่ยนเก ียร์ปล่อยคลัสจะมีเสียงดังเหมือนกากบาทหลวมถ้ายังไม่ รีบแก้ไขจะทำให้เฟืองสึกหลอเร็วขึ้นอีก เพราะฉะนั้นต้องปรับให้เฟืองชิดสักหน่อยละ เริ่มต้นด้วยคลายน็อตที่วงสีแดงไว้ให้พอหลวม(ไม่ต้อง ให้หลุดนะครับ) และน็อตล็อกสีเขียวหมุนออกมาให้หลุดเลย

6. สมาชิกเหล่านี้ "ขอบคุณ" คุณ : kittisayam สำหรับกระทู้นี้ :

ขอบคุณ
    0

ต่อไปที่ฝั่งหน้าเฟือง ให้ใช้อะไรตอกตรงร่องเพื่อให้มันหมุนออกครับลักษณะมั นจะเป็นเกลียวข้างใน ให้ลองหมุนทีละล็อก ก่อนตอกให้มาร์คตำแหน่งล็อกเดิมไว้ด้วย เพื่อผิดพลาดจะได้คืนที่เดิมได้

ต่อมาฝั่งหลังเฟืองให้ตอกหมุนเข้าครับ ทำเหมือนกันกับหน้าเฟืองแต่เป็นการหมุนเข้าแทน สิ่งที่ควรระวังคือค่อย ๆ คลั้งละล็อกแค่นั้นพอ และหมุนหน้าออกล็อกหนึ่งก็ต้องหมุนเข้าล็อกหนึ่งด้วย เช่นกัน มิฉะนั้นมันกดกันเองเดี๋ยวลูกปืนจะใหม้

วิธีเช็คว่าระยะห่างแค่ใหนพอดี ให้หาอะไรล็อกเฟืองไว้แล้วก็จับตรงแป้นเพลาหน้าเฟือง ลองขยับดูครับ ต้องให้สามารถขยับได้นิดหน่อย แบบว่าไม่หลวมมาก แต่ไม่ถึงขึ้นชิดประมาณตั้งวาล์วมอเตอร์ไชค์อ่ะครับ แบบว่ามีเสียงกิ๊ก ๆ ไม่ใช่ห่างถึงขนาดกุกกัก ชิดมากก็ไม่ได้นะครับเวลาเฟืองร้อนแล้วมันจะขยายตัวเ ดี๋ยวเบียดกันเฟืองใหม้่อีก ห่างเกินไปก็หอนกระแทกกันเสียงดังอีก

ส่วนแปลงตรงเพลาตอนนี้ไม่มีอะไรครับ ร้านปิดโรงกลึงปิด เดี๋ยวทำเสร็จเมื่อใหร่จะมาอัพเดทให้ดูกันครับ

8. The Following 2 Users Say Thank You to kittisayam For This Useful Post:

basaranza (06-01-2013), ปุ๊ทะริ (01-01-2013)

Junior Member rankung's Avatar
    ขอบคุณ
    0

ยกให้เป็นบุคคล d.i.y.เลยดีกว่ามีอะไรที่ที่ำได้ด้วยตัวเองมาแนะนำน้ องๆบ้างนะครับ+รูปภาพก้อดีครับ

10. สมาชิกเหล่านี้ "ขอบคุณ" คุณ : rankung สำหรับกระทู้นี้ :

ปุ๊ทะริ (02-01-2013)

ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ rankung อ่านข้อความ
    ยกให้เป็นบุคคล d.i.y.เลยดีกว่ามีอะไรที่ที่ำได้ด้วยตัวเองมาแนะนำน้ องๆบ้างนะครับ+รูปภาพก้อดีครับ
    จะพยายามครับครับ ความรู้ไม่มีใครรู้หมดหรอกครับ ผมก็หาข้อมูลจากในเน็ตเนี้ยแหละ ช่วยกันคิด ช่วยกันทำลองผิดลองถูก จะพยายามถ่ายรูปคู่ไปด้วย แต่เนื่องด้วยทำคนเดียวซ่อมคนเดียวถ่ายคนเดียว กลัวกล้องจะมอม เลยมีถ่ายบ้างไม่ถ่ายบ้าง

วันนี้ไปซื้อลูกปืนล้อมาแล้วครับ ตลับละ 200 บาท ปลอกซีลอีก 120 บาท และกิ๊บล็อกอีกอันละ 10 บาท ส่งโรงกลึงแล้วแต่ยังไม่เสร็จคาดว่าพรุ่งนี้น่าจะออก จากโรงกลึงได้

12. The Following 2 Users Say Thank You to kittisayam For This Useful Post:

basaranza (06-01-2013), ปุ๊ทะริ (02-01-2013)

Senior Member prai n's Avatar
    สถานที่
    mazda ride wite pride
    ขอบคุณ
    31

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ kittisayam อ่านข้อความ
    จะพยายามครับครับ ความรู้ไม่มีใครรู้หมดหรอกครับ ผมก็หาข้อมูลจากในเน็ตเนี้ยแหละ ช่วยกันคิด ช่วยกันทำลองผิดลองถูก จะพยายามถ่ายรูปคู่ไปด้วย แต่เนื่องด้วยทำคนเดียวซ่อมคนเดียวถ่ายคนเดียว กลัวกล้องจะมอม เลยมีถ่ายบ้างไม่ถ่ายบ้าง

วันนี้ไปซื้อลูกปืนล้อมาแล้วครับ ตลับละ 200 บาท ปลอกซีลอีก 120 บาท และกิ๊บล็อกอีกอันละ 10 บาท ส่งโรงกลึงแล้วแต่ยังไม่เสร็จคาดว่าพรุ่งนี้น่าจะออก จากโรงกลึงได้
    ผมคิดว่าน่าจะเปลี่ยนเฟืองท้ายเก๋งไปเลยจะดีไหม?จะได ้ทดรอบด้วยครับจบปัญหาได้หมดเลย
    ไพร ณรงค์ศักดิ์ บ.ซีลคอนโทรลประเทศไทยจำกัด 231/10 ม.6ต.บึงอ.ศรีราชาจ.ชลบุรี 20230คลาสสิค NEVER DIE

14. สมาชิกเหล่านี้ "ขอบคุณ" คุณ : prai n สำหรับกระทู้นี้ :

ปุ๊ทะริ (02-01-2013)

ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ prai n อ่านข้อความ
    ผมคิดว่าน่าจะเปลี่ยนเฟืองท้ายเก๋งไปเลยจะดีไหม?จะได ้ทดรอบด้วยครับจบปัญหาได้หมดเลย
    บอกตามตรงครับ ตอนแรกมีโครงการจะเปลี่ยนเฟืองท้ายอยู่เหมือนกัน แต่เจอค่าลากรถกะค่าซ่อม ตอนนี้หมดแล้่วครับซ่อมแค่พอขับได้ไปก่อน เรื่องแต่งค่อยว่ากันใหม่

16. The Following 2 Users Say Thank You to kittisayam For This Useful Post:

basaranza (06-01-2013), ปุ๊ทะริ (02-01-2013)

ขอบคุณ
    0

สู้ๆๆนับถือใจจริงๆบางคนท้อไปแล้ว

Junior Member
    ขอบคุณ
    22

พี่ kittisayam ครับ ฝั่งหน้าเฟืองให้ตอกทวนเข็มนาฬิกา ส่วนฝั่งหลังเฟืองให้ตอกตามเข็มนาฬิกา ผมเข้าใจถูกต้องหรือเปล่าครับ ขอบคุณครับ

Senior Member huahin-13's Avatar
    ขอบคุณ
    7

อย่าขับรถเร็วเกิน เดี๋ยวอะไหล่หลุด ต้องจอดเก็บ ............

ขายอะไหล่มาสด้า m1000 เหลือใช้ ตามlink นี้่ครับ
    http://www.thaiscooter.com/forums/sh...=#.Ubvc2dio_Us
    สนใจ โทร... 088-941-9624 / 096-426-1425
    Line id : huahin-66
    โอนเงิน ธ.กรุงไทย สาขาหัวหินมาร์เกตวิลเลจ เลขที่ 489-0-07882-7
    ชื่อบัญชี นายสนิทพันธ์ พิพิธธนาบรรพ์ บัญชีนี้บัญชีเดียว เท่านั้นครับ
    เช็คพัสดุได้ที่นี่ http://track.thailandpost.co.th/trac...t/Default.aspx

สอบถามหน่อยพี่ มาสด้า 1400 แบตมันเท่าไหร่ครับ กี่ ah แต่แบตผมลูกเล็กคิดว่าน่าจะ 45ah มั้ง
    จะเปลี่ยน 70ah ใส่ได้เลยมั้ย ไดร์จะปั่นไฟไหวมั้ย
    จะไหม้หรือปล่าว ไดร์ชาร์ตเดิมๆ

พอดีมีคนจะขาย gs one plus 70ah แบตน้ำให้ ของใหม่ยังไม่ได้ใช้ 1500 เอง
    แล้วผมกำลังจะทำเครื่องเสียงใส่ เลยอยากซื้อไว้

Senior Member sippapas's Avatar
    ขอบคุณ
    886

พี่โอเล่ครับจะหาเกีร์ย ออโต้ใส่ 1300 มีคนทำรึยังครับ .... ใช้เกีร์ยอะไรชนได้บ้างเอ่ย
    MAZDA CLUB WE'LL NEVER WALK ALONE

ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ fdsauioprweqjkl อ่านข้อความ
    พี่ kittisayam ครับ ฝั่งหน้าเฟืองให้ตอกทวนเข็มนาฬิกา ส่วนฝั่งหลังเฟืองให้ตอกตามเข็มนาฬิกา ผมเข้าใจถูกต้องหรือเปล่าครับ ขอบคุณครับ
    ุถูกต้องครับผม เข้าใจง่าย ๆ ว่าหน้าเฟืองถอยออก หลังเฟืองหมุนเข้าครับ แต่ถอยออกเท่าใหร่ก็ต้องหมุนหลังเฟืองเข้าเท่านั้น

23. สมาชิกเหล่านี้ "ขอบคุณ" คุณ : kittisayam สำหรับกระทู้นี้ :

fdsauioprweqjkl (08-01-2013)

ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ pong039 อ่านข้อความ
    สอบถามหน่อยพี่ มาสด้า 1400 แบตมันเท่าไหร่ครับ กี่ ah แต่แบตผมลูกเล็กคิดว่าน่าจะ 45ah มั้ง
    จะเปลี่ยน 70ah ใส่ได้เลยมั้ย ไดร์จะปั่นไฟไหวมั้ย
    จะไหม้หรือปล่าว ไดร์ชาร์ตเดิมๆ

พอดีมีคนจะขาย gs one plus 70ah แบตน้ำให้ ของใหม่ยังไม่ได้ใช้ 1500 เอง
    แล้วผมกำลังจะทำเครื่องเสียงใส่ เลยอยากซื้อไว้
    แบตปกติลูกเล็กครับ น่าจะ 45 ah ได้ แต่ผมแปลงเป็นลูกใหญ่ใช่ได้พอดีครับ ตอนนี้ผมใช่ 65 ah อยู่ แปลงง่าย ๆ แค่เชื่อมหูยึดที่เป็นเหล็กใหม่แค่นั้นเอง ผมไม่ได้แปลงเพราะว่าใช้ไฟเยอะ แต่แปลงเพราะว่าแบตลูกใหญ่สตาร์ทติดง่ายดีค่า CCA มันสูง กว่าค่ามันจะต่ำลงมาใช้เวลานาน เพราะฉะนั้นการใช้แบตลูกใหญ่กว่าสเป็กที่โรงงานกำหนด น่าจะทำให้แบตทนขึ้น(ความคิดส่วนตัว) แต่ถ้าจะแปลงเพราะว่าใช้เพาเวอร์แอมส์ใช้ไฟเยอะก็สมค วรจะต้องเปลี่ยนไดร์ชาร์ทให้แอมส์สูงด้วยครับ เพราะว่าถ้าใช้ไฟเยอะ แบตลูกใหญ่ แต่ไดร์ทชาร์ทต่ำ มันก็ปั่นไฟมาใส่แบตไม่ทันอยู่ดี ในที่สุดแบตก็หมดเหมือนเดิม และจะทำให้แบตไม่ทนด้วย

หน้าที่ 9 จากทั้งหมด 23 หน้า แรกแรก 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

Bookmarks