แวะเข้ามาทักทาย หลังจากหายไปซะนาน - หน้า 8

หน้าที่ 8 จากทั้งหมด 23 หน้า แรกแรก 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ชื่อกระทู้: แวะเข้ามาทักทาย หลังจากหายไปซะนาน

Senior Member kittisayam's Avatar
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ sippapas อ่านข้อความ
    ขอบพระคุณครับพี่โอเล่ ...
    ยินดีครับ มีข้อสงสัยสอบถามมาได้ครับ ผมใช้เวลาเกือบสองปีกว่าจะเปลี่ยนจาก 4 เกียร์เป็น 5 เกียร์ได้
    ดังแต่ท่อ ล้อไม่หมุน

2. สมาชิกเหล่านี้ "ขอบคุณ" คุณ : kittisayam สำหรับกระทู้นี้ :

sippapas (25-12-2012)

Senior Member sippapas's Avatar
    ขอบคุณ
    886

วันเสาร์นี้ว่าจะยกเกียร์เก่าลงแล้วครับพี่โอเล่ ได้ความยังไงจะแจ้งให้ทราบครับ
    MAZDA CLUB WE'LL NEVER WALK ALONE

Junior Member rankung's Avatar
    ขอบคุณ
    0

พี่โอเล่ครับทำคอกเท่าไรครับ แล้วค้าตืดแก๊ซพี่ติดมาเท่าไรอะพี่

Senior Member sippapas's Avatar
    ขอบคุณ
    886

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ sippapas อ่านข้อความ
    วันเสาร์นี้ว่าจะยกเกียร์เก่าลงแล้วครับพี่โอเล่ ได้ความยังไงจะแจ้งให้ทราบครับ
    ได้ความแล้วครับ หลังจากยกเกียร์มา เกียร์หอนครับพี่โอเล่ เสียเวลาจริงๆเชียว แต่เจ้าของเกียร์เขาก็รับจะหาให้ใหม่ หรือไม่ก็คืนเงินครับ แต่ก็อยากได้ใหม่มากกว่า รอให้เขามารองฟังเสียงเกียร์เองเลยที่ส1000 ช่างเขาก็บอกว่าจะลองเอาหัวเชื้อเติมดู เสียหอนจะลดลงหรือป่าวก็ไม้รู้
    MAZDA CLUB WE'LL NEVER WALK ALONE

Senior Member kittisayam's Avatar
    ขอบคุณ
    0

ได้ความแล้วครับ หลังจากยกเกียร์มา เกียร์หอนครับพี่โอเล่ เสียเวลาจริงๆเชียว แต่เจ้าของเกียร์เขาก็รับจะหาให้ใหม่ หรือไม่ก็คืนเงินครับ แต่ก็อยากได้ใหม่มากกว่า รอให้เขามารองฟังเสียงเกียร์เองเลยที่ส1000 ช่างเขาก็บอกว่าจะลองเอาหัวเชื้อเติมดู เสียหอนจะลดลงหรือป่าวก็ไม้รู้
    หอนดังมากหรือเปล่าครับ ถ้าดังไม่มากเท่าใหร่ใช้น้ำมันเกียร์เป็นเบอร์ 140 พอช่วยได้ครับ

7. สมาชิกเหล่านี้ "ขอบคุณ" คุณ : kittisayam สำหรับกระทู้นี้ :

sippapas (30-12-2012)

ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ rankung อ่านข้อความ
    พี่โอเล่ครับทำคอกเท่าไรครับ แล้วค้าตืดแก๊ซพี่ติดมาเท่าไรอะพี่
    คอกไม้ผมทำเองครับ หาไม้เก่า ๆ กับเหล็กเก่า ๆ มาต่อแล้วก็ทาสี มูลค่าคิดไม่ออกครับเพราะเป็นของที่มีอยู่ในบ้านอยู่ แล้ว ส่วนติดแก๊สก็ทำเองอีกนั้นแหละเป็นของเก่า ๆ จากคันอื่นครับผม
    http://www.thaiscooter.com/forums/sh...9#.UOAmNaxM7Fw

ขอบคุณ
    0

มีเรื่องความบกพร่องของมาสด้าน้อยมาฝากครับ ผมว่าเป็นจุดอ่อนของรุ่นนี้นะครับ ไม่้รู้ว่าใครเจอมั่งแล้ว เพลาข้างหลุดครับ
    วันที่ 29 ธัีนวาตั้งแต่เช้า่ผมเตรียมตัวนำมาสด้าน้อยผมวิ่งจาก พิษณุโลกเพื่อไปจังหวัดอุบลราชธานีครับ ผมมั่นใจในรถคันนี้มาก เพราะซ่อมเอง เช็คเองกับมือทุกระบบทุกจุด วิ่งไปได้ระจากทางประมาณสองร้อยกว่าโล ระหว่างอยู่บนเขาน้ำหนาว ตอนกำลังเปลี่ยนเกียร์ขึ้นเขา ปรากฏว่าเร่งแล้วไม่ไปครับ มีแต่เสียง ผมเลยพยายามเบรคเพื่อจะประคองรถหลบข้างทาง แต่เจ้ากำเบรคก็ไม่อยู่ แต่โชคดีขึ้นเขาพอดีรถเลยช้าลงเอง พอลงมาดูปรากฏว่าล้อด้านซ้าย พร้อมเพลาได้หลุดถอยออกมานอกเสื้อ ล้อหลังไปถูกับบังโคลนเลย อยู่ตรงนั้นกลางเขา โทรศัพท์ไม่มีคลื่นรถวิ่งไปมาเยอะมากแต่โบกรถแล้วไม่ มีใครจอดเลยครับ โบกทุกคันที่วิ่งผ่านประมาณเกือบชั่วโมงได้มีรถกู้ภั ยวิ่งผ่านจอดผมเลยฝากบอกว่าวิ่งผ่านไปด่านตรวจข้างหน ้ารบกวนบอกเจ้าหน้าที่ให้หาช่างมาดูรถให้หน่อย เนื่องจากรถเสีย รอสักพักหนึ่งก็มีช่างมาครับพร้อมเครื่องมือ
    จากการประเมินของช่างแล้วปรากฏว่าเพลาหลุดออกมาแต่ลู กปืนไม่ยอมหลุดออกมายังติดบ่าอยู่

ขอบคุณ
    0

ช่างพยายามดูแล้วช่างก็ งง ๆ เพราะช่างบอกว่าไม่ถอดซ่อมรุ่นนี้ ช่างพยายามหาสาเหตุว่ามันหลุดออกมาได้ไง เพราะว่ารถไม่ได้บรรทุกหนัก แค่ขนสัมภาระัส่วนตัวน้ำหนักไม่น่าเกิน200 กิโล ช่างพยายามหากิ๊ฟล็อกลูกปืน หรือน็อตล็อกลูกปืนต่อไป เพราะกลัวว่าจะขาดหลุดอยู่ข้างใน

แต่ยังไงก็หาไม่เจอครับ แต่สิ่งที่แปลกอีกอย่างคือมันไม่มีร่องของกิ๊ฟ หรือร่องรอยสิ่งที่ล็อกลูกปืนแต่อย่างใด ช่างพยายามงัดลูกปืนออกจากบ่าเสื้อ แต่ไม่สามารถทำได้เนื่องจากว่าแน่นพอสมควร

ในที่สุดจากประมาณบ่ายสองจนเกือบจะมืดทำอะไรไม่ได้แล ้ว ช่างเลยบอกว่าวันนี้ไม่เสร็จแน่ ๆ ช่างเลยพาผมไปหาที่พักครับ ที่เหลือเป็นหน้าที่ของช่างไปเอารถยกมายกกลับไปซ่อมท ี่อู่ พอเช้ามาได้ข่าวจากช่างว่ารถรุ่นนี้ไม่มีอะไรล็อกลูก ปืนเลยได้ลองถามช่างไปหลายคนแล้วปรากฏว่าอาศัยความแน ่นของลูกปืนเองเป็นตัวเกาะไม่ให้เพลามันไหลออกมา แต่เมื่อรถมันเก่าแล้วเกิดความสึกหลอของตัวเพลาอาจจะ ทำให้ความแน่นระหว่างเสื้อในลูกปืนและเพลาเองไม่แน่น พอ จึงทำให้เพลา่ค่อย ๆ เลื่อนออกมาเองได้ ช่างเลยได้วิธีถอดลูกปืนออกมาประกอบกลับเหมืิอนเดิม แต่ใช้เครื่องเชื่อมแต้มลูกปืนไว้เพื่อไม่ให้เพลาถอย ออกมาอีก

11. สมาชิกเหล่านี้ "ขอบคุณ" คุณ : kittisayam สำหรับกระทู้นี้ :

prai n (31-12-2012)

ขอบคุณ
    0

ตอนนี้ผมได้นำรถมาสด้าน้อยกลับลงมาสู่พิษณุโลกแล้วคร ับ แต่จากการใช้งานแล้วไม่ปกติเป็นอย่างมาก มีเสียงดังเหมือนมีอะไรไปขัด หรือเสียงดังหอนหรือคล้าย ๆ เสียงคนเจียเหล็กตลอดทาง ช่างแนะนำว่าพอกลับไปแล้วแนะนำให้เปลี่ยนเพลาหรือถอด ออกมาเช็คด่วน เพราะว่าหาอะไหล่ไม่ได้ครับร้านในหมู่บ้านเล็ก ๆ บนเขาเลย ซ่อมแค่ประคองกลับได้เป็นพอ สรุปค่าเสียหาย ค่ารถลาก+ค่าแรง 5000 บาทถ้วน ค่าที่พัก 1500 บาทครับ
    อยากจะฝากทุกท่านในคลับว่ารถนี้ที่เพลาไม่มีอะไรล็อก ลูกปืนเลย มีโอกาศสูงที่เพลาจะหลุดออกมาแบบที่ผมเจออยู่ครับ อยากจะฝากให้ทุกท่านถอดออกมาแปลงหรือตรวจเช็คหน่อยคร ับ เพราะว่าเหตุการแบบนี้อันตรายมาก นอกจากเร่งไม่ไปแล้วยังเบรคไม่อยู่ถ้าวิ่งมาเร็ว ๆ หรือช่วงวิ่งลงเขาแล้วผมอาจจะไม่มีโอกาศมาเพื่อนเพื่ อน ๆ แบบนี้ครับ

รูปนี้เป็นรถรุ่นอื่นครับ เค้าจะมีกิ๊บล็อกไว้กันหลุด เดี๋ยวผมว่าง ๆ จะถอดออกมาส่งโรงกลึงแปลงเป็นกิ๊บแบบนี้ ถ้าเป็นไปได้อยากจะแนะนำถอดออกมาแปลงครับ เจอกับตัวเองแล้วอันตรายมาก ๆ

13. สมาชิกเหล่านี้ "ขอบคุณ" คุณ : kittisayam สำหรับกระทู้นี้ :

prai n (31-12-2012)

ขอบคุณ
    0

ยังไงเพื่อน ๆ ในคลับใช้รถใช้ถนนช่วงเทศกาลใช้ความระมัดระวังกันหน่ อยนะครับเช็ครถก่อนออกเดินทาง วันนี้ผมขับลงมาจากน้ำหนาว เจอรถชนท้ายกัน 4 คัน และรถเสียข้างทางอีก 3 คัน ขอให้ทุกคนเที่ยวให้สนุกนะครับ เดินทางปลอดภัยทุกคนครับ ส่วนผมปีใหม่นี้ไม่ขอไปใหนแล้วฟาดเคราะห์ตังค์หมดไปแ ล้ว 55

15. The Following 3 Users Say Thank You to kittisayam For This Useful Post:

boy115 (30-12-2012), prai n (31-12-2012), sippapas (30-12-2012)

ขอบคุณ
    886

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ kittisayam อ่านข้อความ
    ยังไงเพื่อน ๆ ในคลับใช้รถใช้ถนนช่วงเทศกาลใช้ความระมัดระวังกันหน่ อยนะครับเช็ครถก่อนออกเดินทาง วันนี้ผมขับลงมาจากน้ำหนาว เจอรถชนท้ายกัน 4 คัน และรถเสียข้างทางอีก 3 คัน ขอให้ทุกคนเที่ยวให้สนุกนะครับ เดินทางปลอดภัยทุกคนครับ ส่วนผมปีใหม่นี้ไม่ขอไปใหนแล้วฟาดเคราะห์ตังค์หมดไปแ ล้ว 55
    ขออบคุณครับพี่โอเล่ ปลอยภัยก็ดีใจด้วยครับพี่ ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ

Junior Member rankung's Avatar
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ kittisayam อ่านข้อความ
    ไม่เป็นไรก้อดีแล้วครับแล้วมีวิธีป้องกันไหมครับเสีย วขับกลับนครสวรรค์สะด้วยสิ..ขอคำแนะนำครับ

boy115's Avatar
    สถานที่
    กากอยคลับ...mazda club
    ขอบคุณ
    189

ผมเชื่อมแต้มเกลียวนอตไว้เลยครับ- -*4ตัว
    เล่นไปตามงบ...เเล้วจะจบสวย
    ราคาไม่เท่าไหร่ แต่ยิ่งใหญ่ในความรู้สึก

[email protected]
    โอนเงิน
    หมายเลขบัญชี6450092397 ณรงค์ศักดิ์ ทับทิมเงิน
    ธ.กรุงเทพสาขาบิ๊กซีพิษณุโลก
    ส่งของ
    ณรงค์ศักดิ์ ทับทิมเงิน 1090/9ถ.บรมไตรโลกนารถ ต.ในเมือง อ.เมือง จ.พิษณุโลก65000
    DTAC0845911478

เฟสบุค https://www.facebook.com/boy115

ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ boy115 อ่านข้อความ
    ผมเชื่อมแต้มเกลียวนอตไว้เลยครับ- -*4ตัว
    ไม่ใช่น็อต 4 ตัวนั้นขาดหรือถอยนะครับ น็อต 4 ตัวนั้นยังอยู่ แป้นยังอยู่ ลูกปืนยังอยู่ ซีลก็ยังอยู่ปกติ แต่ตัวเพลามันถอยออกมาจากลูกปืนครับ เหมือนทุกอย่างคงเดิม แล้วดึงออกมาแต่เพลาเป็นเส้นแค่นั้นเอง

Senior Member prai n's Avatar
    สถานที่
    mazda ride wite pride
    ขอบคุณ
    31

ไม่ใช่น็อต 4 ตัวนั้นขาดหรือถอยนะครับ น็อต 4 ตัวนั้นยังอยู่ แป้นยังอยู่ ลูกปืนยังอยู่ ซีลก็ยังอยู่ปกติ แต่ตัวเพลามันถอยออกมาจากลูกปืนครับ เหมือนทุกอย่างคงเดิม แล้วดึงออกมาแต่เพลาเป็นเส้นแค่นั้นเอง
    ผมถอดมาเองก็ยังงงเลยครับมันอยู่ได้ไงแต่ตอนถอดมันแน ่นมากเลยไม่ยอมออกซะงั้น ก็ยังนึกอยู่ถ้ามันหลุดจะทำไงแต่พี่โอเล่ก็ดันมาเจอเ หตุการณ์แบบนี้ซะก่อนยังไงก็ขอให้เดินทางโดยสวัสดิภา พนะครับ เป็นห่วงครับ
    ไพร ณรงค์ศักดิ์ บ.ซีลคอนโทรลประเทศไทยจำกัด 231/10 ม.6ต.บึงอ.ศรีราชาจ.ชลบุรี 20230คลาสสิค NEVER DIE

หน้าที่ 8 จากทั้งหมด 23 หน้า แรกแรก 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

Bookmarks