จะหมดเขตแล้ว รีบไปทำกัน เสียภาษี สรรพสามิต - หน้า 3

ชื่อกระทู้: จะหมดเขตแล้ว รีบไปทำกัน เสียภาษี สรรพสามิต

Member MoD X FL1's Avatar
    สถานที่
    WHITE LINE SCooTer Club
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน โครตแพง

Phetchabun ตีออกมาแล้วครับ 12,000 บาท ส่วนราคารถตี ไป 200,000 บาทไทย ยังมีการบอกอีกว่า มันเป็นรถ 2 จังวะ มันเลยแพง แต่ Honda street ตีราคารถอยู่ที่ 150,000 บาท
    WHITE LINE SCOOTER CLUBCHiANG RAI.

WHITE LINE in BLOOD !1
    <สาย เหนือสุดสยาม>

Senior Member noy_little's Avatar
    สถานที่
    Mahasarakham Scooter Club
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ ฝูงบิน px. อ่านข้อความ
    ไม่รู้จริงเหรอจ๊ะสาวแอล แหมๆ....เนียนนะเรา อิ..อิ.../\3

อย่าเพิ่งไปกังวลกันให้มากไปน้องชาย เดี๋ยวพี่จะเอาตัวอย่างมาให้ดูก่อน ใจเย็นๆ และที่สำคัญจะบอกให้ว่า ราคาการทำแต่ละพื้นที่ ไม่เหมือนกันนะครับ แตกต่างกันราวฟ้ากับดินเลย และรถทุกคัน สามารถทำนอกพื้นที่ได้ ก็แสดงว่าถ้าของพี่ทำเสร็จและถูกกว่า พี่ก็จะอาสาทำให้น้องๆเองครับ จะได้ช่วยๆกัน ตัวพี่เองได้คุยกับหัวหน้างานฝ่ายปราบปรามสรรพสามิตข องพื้นที่ จ.นครราชสีมาแล้ว โทรไปคุยเมื่อวันก่อน มีแนวโน้มในทางที่ดีนะครับ บอกได้แค่นี้แหละ รายละเอียดมันเยอะ อธิบายไม่หมด ขี้เกียจพิมพ์ อิ..อิ.. บอกได้คำเดียวว่าไม่มีราคาหลักหมื่นแน่นอน 100% ส่วนจะเท่าไหร่ ต้องรอหลังวันที่21กันยานี้ เพราะว่าท่านไปประชุม5วัน กลับมาวันที่22 กันยานี้ พี่จะเข้าไปประสานงานอีกครั้งนึง ได้เรื่องยังไงแล้วจะแจ้งให้ทราบแน่นอน ไม่ต้องเป็นกังวลกันครับ
    ปล.ขอขยายความอีกนิดนึง ที่ตั้มบอกว่าหมดเขตวันที่25 กันยายน นี้ จริงๆแล้วทางเจ้าหน้าที่ได้อธิบายว่า เป็นแค่กำหนดการณ์ที่ให้ทางผู้ประกอบการธุรกิจนำเข้า ไปชำระและทำให้ถูกต้องซะ ส่วนเรา ถือว่าเป็นผู้ครอบครองแล้ว สามารถไปทำได้หลังวันที่25นะครับ ทำความเข้าใจกันด้วย ข้อบังคับมี2แบบนะครับ อย่างง หลักการคิดในการชำระภาษีสรรพสามิต ก็มี2แบบเช่นกัน รถ2จังหวะที่นี่คิด3% ส่วนรถ4จังหวะคิด5% เดี๋ยวมาอธิบายให้อีกทีละกัน หลังจากได้คำตอบที่มันกระจ่างแล้ว รับทราบนะหนูๆ....
    รับทราบคราบบบ

เมื่อพายุพัดผ่านก็จะเจอท้องฟ้าที่สดใสem97
    noy_little @ hotmail.com

noylittle.hi5.com
    noylittle.multiply.com

Banda22's Avatar
    สถานที่
    Px Club Thailand
    ขอบคุณ
    0

เดี๋ยวนี้ ตร ต่างจังหวัด ร่วมกับ กรมการขนส่งทางบก กวดขันเรื่องนี้มากเลย ผมเลยขี่แต่เวฟช่วงนี้ อิๆ
    Tel.087-8164255

นักบิดไร้สังกัด/PX.CLUB ฝูงบิน px.'s Avatar
    สถานที่
    PX.Club Thailand
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ djboatbeat อ่านข้อความ
    งั้นสวม เหมือนเดิมดีกว่า ยังไงน่าจะดีกว่า ถ้าขี่เที่ยวไกลๆ ส่วนอินวอย ก็น่าทำแต่ก็หลายอย๋
    เรื่องแบบนี้ นานา จิตตัง ครับ
    คงไม่มีอะไรที่ดีกว่าหรือด้อยกว่าในเวลาเดียวกัน ทุกอย่างย่อมมีข้อดีและข้อเสียแตกต่างกันออกไป ที่ผมยกตัวอย่างให้อ่านกันก็เพราะว่ากำลังจะอธิบายถึ งเหตุถึงผลให้เข้าใจกันว่า.....
    ถึงรถคุณมีทะเบียน แต่มันก็คือทะเบียนสวม ถ้าคุณสวมแต่เล่มทะเบียนแต่ไม่ได้ทำการดัดแปลงให้เข้ ากับตัวรถ ก็ไม่มีประโยชน์อะไร ถ้าเกิดการตรวจสอบขึ้นมา ยกตัวอย่างเช่น รถไปกระทำผิดกฎหมาย ไม่ว่าเรื่องใดก็ตาม ขั้นตอนการตรวจสอบเกิดขึ้นแน่นอน คุณคิดว่า จนท.เค้าจะหยุดอยุ่แค่เล่มทะเบียนที่คุณเอามาสวมเหรอ คงไม่ใช่กระมัง มันมีวิธีการและขั้นตอนที่จะสามารถเอาผิดเราได้ทุกเง ื่อนไข ถ้ามีปัญหาเกิดขึ้นจริง ผมกำลังจะเปรียบเทียบให้เข้าใจว่า ที่ ณ.ขณะนี้ จนท.สรรพสามิต เค้าให้เราไปชำระการเสียภาษีให้ถูกต้อง ก็เพราะว่า มันเป็นการลดระดับความเสี่ยงในกรณีคุณถูกยึดรถ ลองคิดเอากันง่ายๆครับ

1.รถทะเบียนสวม ถูกจับ ถูกยึดรถ มีคดีทางกฎหมาย ปลองแปลงเอกสารหรือหลักฐานทางราชการ แค่ข้อหาเดียวก็หนักแล้วครับ ผิดทั้งคน ผิดทั้งรถ
    2.รถอินวอยซ์ ถูกจับ เสียค่าปรับ ข้อหาไม่สวมแผ่นป้ายทะเบียนและไม่มีเล่มทะเบียน เสียค่าปรับข้อหาเดียว แต่รถไม่ถูกยึด เพราะว่าชำระภาษีถูกต้องตามกฎหมาย ภาษีในที่นี้หมายถึง ภาษีสรรพสามิตนะครับ ไม่ใช่ภาษีรถ คนละอย่างกัน

ก็ลองชั่งน้ำหนักดูครับ ว่าแบบไหนควรไม่ควร ผมแค่เอามาเปรียบเทียบให้ตระหนักและตรึกตรองกันดีๆแล ะรอบคอบมากที่สุด สิ่งไหนที่ทำแล้วสบายใจก็ทำไปครับ แต่ถ้าหนักใจหรือฝืนใจก็ไม่ต้องทำ ง่ายๆครับ

https://www.facebook.com/puttinun.nab

PX.CLUB THAILAND

Miszile แบงค์ px150's Avatar
    สถานที่
    MisZile Scooter
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ ฝูงบิน px. อ่านข้อความ
    เรื่องแบบนี้ นานา จิตตัง ครับ
    คงไม่มีอะไรที่ดีกว่าหรือด้อยกว่าในเวลาเดียวกัน ทุกอย่างย่อมมีข้อดีและข้อเสียแตกต่างกันออกไป ที่ผมยกตัวอย่างให้อ่านกันก็เพราะว่ากำลังจะอธิบายถึ งเหตุถึงผลให้เข้าใจกันว่า.....
    ถึงรถคุณมีทะเบียน แต่มันก็คือทะเบียนสวม ถ้าคุณสวมแต่เล่มทะเบียนแต่ไม่ได้ทำการดัดแปลงให้เข้ ากับตัวรถ ก็ไม่มีประโยชน์อะไร ถ้าเกิดการตรวจสอบขึ้นมา ยกตัวอย่างเช่น รถไปกระทำผิดกฎหมาย ไม่ว่าเรื่องใดก็ตาม ขั้นตอนการตรวจสอบเกิดขึ้นแน่นอน คุณคิดว่า จนท.เค้าจะหยุดอยุ่แค่เล่มทะเบียนที่คุณเอามาสวมเหรอ คงไม่ใช่กระมัง มันมีวิธีการและขั้นตอนที่จะสามารถเอาผิดเราได้ทุกเง ื่อนไข ถ้ามีปัญหาเกิดขึ้นจริง ผมกำลังจะเปรียบเทียบให้เข้าใจว่า ที่ ณ.ขณะนี้ จนท.สรรพสามิต เค้าให้เราไปชำระการเสียภาษีให้ถูกต้อง ก็เพราะว่า มันเป็นการลดระดับความเสี่ยงในกรณีคุณถูกยึดรถ ลองคิดเอากันง่ายๆครับ

1.รถทะเบียนสวม ถูกจับ ถูกยึดรถ มีคดีทางกฎหมาย ปลองแปลงเอกสารหรือหลักฐานทางราชการ แค่ข้อหาเดียวก็หนักแล้วครับ ผิดทั้งคน ผิดทั้งรถ
    2.รถอินวอยซ์ ถูกจับ เสียค่าปรับ ข้อหาไม่สวมแผ่นป้ายทะเบียนและไม่มีเล่มทะเบียน เสียค่าปรับข้อหาเดียว แต่รถไม่ถูกยึด เพราะว่าชำระภาษีถูกต้องตามกฎหมาย ภาษีในที่นี้หมายถึง ภาษีสรรพสามิตนะครับ ไม่ใช่ภาษีรถ คนละอย่างกัน

ก็ลองชั่งน้ำหนักดูครับ ว่าแบบไหนควรไม่ควร ผมแค่เอามาเปรียบเทียบให้ตระหนักและตรึกตรองกันดีๆแล ะรอบคอบมากที่สุด สิ่งไหนที่ทำแล้วสบายใจก็ทำไปครับ แต่ถ้าหนักใจหรือฝืนใจก็ไม่ต้องทำ ง่ายๆครับ
    พี่โต่ง โทหาผมหน่อยโทสับไม่มีตัง มีไรจะปรึกษาหน่อย

เมืองทองคะนองเดช

STRONG's Avatar
    ขอบคุณ
    0

อยากรู้ว่าเสียภาษีกับสรรพสามิตแล้ว ไปทำทะเบียนกับขนส่งได้เลยเปล่า ใครรู้รบกวนช่วยตอบหน่อย
    นางยุวลักษณ์ โรจนทิมทอง ธ.กรุงเทพ บัญชีเลขที่ 289-4-04976-2 สาขาลพบุรี
    084-1060211ติดต่อเบอร์นี้เบอร์เดียวครับสายตรงเลยhttp://www.facebook.com/profile.php?id=100000125679959
    จัดส่งทั่วไทย ไปรษณีย์ไทย/รถไฟ/รถตู้/พัสดุภัณฑ์ไทย/ขนส่งเอกชน
    สินค้าทุกประเภทราคาคุยกันได้ครับหลังไมล์เลย
    ไม่ DO DIE

Member PX2005269325's Avatar
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ strong อ่านข้อความ
    อยากรู้ว่าเสียภาษีกับสรรพสามิตแล้ว ไปทำทะเบียนกับขนส่งได้เลยเปล่า ใครรู้รบกวนช่วยตอบหน่อย
    ทำได้อยู่แล้วคับ แต่ตังค์ต้องถึงด้วยคับ พูดจิงๆนะคับ
    ลำปางหนาวจัง
    ธ.กรุงศรีอยุธยา ออมทรัพย์ เลขที่บัญขี 137-1-42277-2
    ชื่อบัญชี นส.ขวัญจิตร ใยวิจิตร

[email protected]

Member funkykibu's Avatar
    สถานที่
    "MSC VS WL"
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ MoD X FL1 อ่านข้อความ
    Phetchabun ตีออกมาแล้วครับ 12,000 บาท ส่วนราคารถตี ไป 200,000 บาทไทย ยังมีการบอกอีกว่า มันเป็นรถ 2 จังวะ มันเลยแพง แต่ Honda street ตีราคารถอยู่ที่ 150,000 บาท
    ts23เหมือนกันเลยครับน้องมด ที่ลำพูนกับเชียงใหม่

.........!!!

Senior Member ballmei's Avatar
    สถานที่
    K.D.CLASSIC BIKE&ADVANTURE RIDERS
    ขอบคุณ
    0

โทษทีนะครับพอดีผ่านมาเห็น...มีข่าวดีครับ

ประกาศด่วน..ประกาศด่วน..เลื่อนการชำระภาษีสรรพสามิต ..

จาก 25 กันยายน 2552 ไปเป็น วันที่ 31 ธันวาคม 2552

และก่อนวันที่ 31 ธันวาคม 2552 จะมีการประชุมเพื่อหาแนวทางการจดทะเบียน

เพื่อให้รถถูกต้องตามกฏหมายอีกครั้งหนึ่ง........... .

คุณชัช ตลาดไท เพิ่งออกจากที่ประชุมที่สรรพสามิต
    และโทรแจ้งให้ช่วยประชาสัมพันธ์ให้พี่น้องได้รับทราบ ด้ว༯b>
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย ballmei : 24-09-2009 เมื่อ 23:19
    089-711-3556 บอล
    K.D.CLASSIC BIKE & ADVANTURE 1% MC

Senior Member ballmei's Avatar
    สถานที่
    K.D.CLASSIC BIKE&ADVANTURE RIDERS
    ขอบคุณ
    0

ถ้าเราเสียภาษีสรรพสามิตรแล้วไปทำทะเบียนต่อราคาก็จะ ถูกลงกว่าตอนยังไม่เสียสรรพสามิตรครับ
    089-711-3556 บอล
    K.D.CLASSIC BIKE & ADVANTURE 1% MC

Senior Member ppiikk's Avatar
    สถานที่
    "WHITE LINE"ครับผม
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน 1100 5555+

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ oldschool_cm อ่านข้อความ
    อิน วอย ต้อง เป็น ชื่อ เรา ไหม อ่ะ คับ เสี่ย หรือ เปง ชื่อ ใครก็ได้ เอา ไป ทำ ได้ เลย ไม ที่ นั้น ถูก อ่ะ แถว บ้านผมประมูลมา ตั้ง 1100
    ถ้าจะไปทำโปรดบอกกรูด้วยสาด
    แต่อินวอยส์ยังบ่ได้เลย
    ปล.เรื่องนี้รบกวนด้วยนะครับเสี่ยพี่ตั้ม
    อิอิ

นักบิดไร้สังกัด/PX.CLUB ฝูงบิน px.'s Avatar
    สถานที่
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ ballmei อ่านข้อความ
    ถ้าเราเสียภาษีสรรพสามิตรแล้วไปทำทะเบียนต่อราคาก็จะ ถูกลงกว่าตอนยังไม่เสียสรรพสามิตรครับ
    ขอบคุณสำหรับข่าวสารที่ฝากถึงกันครับ แต่ผมกังวลใจอยุ่ว่า ถ้า มอก.เค้าไม่ร่วมด้วยนี่ก็จบกันเลยนะครับ อย่าลืมว่ารถจำพวกนี้มันเป็นรถปีเก่าซะส่วนใหญ่ มาตรฐานไม่ผ่านเกณฑ์รับรองนี่ก็ยากเหมือนกันนะครับ ยังไกรบกวนแจ้งข่าวมาที่บอร์ดเราก็ได้ครับ จะขอบคุณเป็นอย่างมาก
    ปล.เมื่อวันก่อน ผมได้โทรไปคุยกับ จนท.สรรพสามิต ในเขตพื้นที่แล้ว ยังไม่ได้คำตอบที่ชัดเจนเรื่องค่าใช้จ่าย ผมถามย้ำเรื่องนี้ก็ยังไม่ได้คำตอบที่แน่นอนเลย พี่แกบอกว่าต้องเอารูปรถไปดูอย่างเดียว ถึงจจะตีราคาได้ เพราะต้องดูราคากลางในเวป ผมชักกังวลใจแล้วซิ ที่ว่าราคามันจะขึ้นหลักหมื่น แต่ก็เอาเป็นว่ารับปากว่าจะดำเนินการให้ต่อนะครับ ได้เรื่องยังไงแล้วจะแจ้งให้ทราบอีกครั้งนึง

https://www.facebook.com/puttinun.nab

STRONG's Avatar
    ขอบคุณ
    0

ลพบุรี ประเมินราคาpx fl1 ราคา214,200บาทน่าจะเหมือนกันทั่วประเทส
    นางยุวลักษณ์ โรจนทิมทอง ธ.กรุงเทพ บัญชีเลขที่ 289-4-04976-2 สาขาลพบุรี
    084-1060211ติดต่อเบอร์นี้เบอร์เดียวครับสายตรงเลยhttp://www.facebook.com/profile.php?id=100000125679959
    จัดส่งทั่วไทย ไปรษณีย์ไทย/รถไฟ/รถตู้/พัสดุภัณฑ์ไทย/ขนส่งเอกชน
    สินค้าทุกประเภทราคาคุยกันได้ครับหลังไมล์เลย
    ไม่ DO DIE

djboatbeat's Avatar
    สถานที่
    Beach Bike Bangsean (BBB), PX Club Thailand
    ขอบคุณ
    0

โห่ๆๆ 2แสน ตายๆๆๆ

Beach Bike Bangsaen (BBB)
    Webบอร์ดกลุ่ม : www.thaiscooter.com/club/bbb
    DjBoabeat Scooter Garage
    http://www.facebook.com/djboatbeat

รับซ่อม - ผ่าเครื่อง -ประกอบ - ทำสี - ขายอะไหล่ Vespa อยู่บางแสน ชลบุรี ข้างม.บูรพา
    089-4051024 โบ๊ต

แม้รถจะเสียงดังและไม่สวยเหมือนใครๆแต่ใจพร้อมไปกับก ารเดินทางเสมอ
    แม้รถจะไม่ดีไม่เจ๋งเท่าใครแต่ยังไงก็ดีกว่าพวกรถดีเ อาแต่จอดอยู่กับที่ไว้โชว์

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

แจ้งความคืบหน้าเกี่ยวกับเรื่องการเสียภาษีสรรพสามิต นิดนึงครับ พอดีว่าวันนี้ช่วงบ่าย ได้เข้าไปที่สำนักงานเขตสรรพสามิตพื้นที่ จ.นครราชสีมา มาครับ ผมได้ไปยื่นเอกสารอินวอย,สำเนาบัตรประชาชน,รูปถ่ายรถ 4ใบ,เลคเครื่อง,เลขตัวถัง ทีแรกคิดว่าเรื่องจะจบภายในวันนี้ ที่ไหนได้ พอไปดูราคากลางของรถเวสป้า กับไม่มีข้อมูลราคากลางเลย ผมล่ะงง พี่เจ้าหน้าที่ก็งง ก็เลยไม่รู้จะตีราคากลางให้ยังไง แล้วก็คิดค่าใช้จ่ายในชำระภาษีไม่ได้ด้วย เพราะไม่รู้ราคากลางที่วางไว้ พี่เจ้าหน้าที่เค้าเลยให้ผมทิ้งเอกสารไว้ รอหลังวันที่ 15 ตุลาคม นี้ น่าจะได้คำตอบ ผมจึงต้องรออีกต่อไป เอาเป็นว่า ผมเอาwebsiteของกรมสรรพสามิตมาฝากให้ดู เผื่อใครสนใจอยากดูรถรุ่นไหน ราคากลางเท่าไหร่ ก็เข้าไปดูได้เลยครับ แล้วถ้าได้ความคืบหน้ายังไง ผมจะมาแจ้งให้ทราบอีกครั้งในภายหน้าครับ
    ปล.ทำรถคันนึง มันเหนื่อยนะครับ หลายๆอย่างมาพร้อมๆกัน ผมล่ะอยากแยกร่างได้จริงๆ จะได้แบ่งๆกันไปทำหน้าที่ใครหน้าที่มัน
    em99
    อันนี้เวปไซด์ของสรรพสามิตนะครับ www.excise.go.th ลองเข้าไปดูกันครับ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย ฝูงบิน px. : 08-10-2009 เมื่อ 19:21

Bookmarks