Lambretta Service Station ชวนหิว ชวนชิมครับ - หน้า 14

หน้าที่ 14 จากทั้งหมด 20 หน้า แรกแรก ... 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ชื่อกระทู้: Lambretta Service Station ชวนหิว ชวนชิมครับ

Senior Member vespasidecarสีฟ้า's Avatar
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ Lam Station อ่านข้อความ
    นี่แหละน่าที่เค้าเรียก "พี่น้องสองแก่" เห็นจะจริง.../\6
    ช่ายยยยยย...........
    อันนี้ก็แน่นอนนะก๊า
    จะคิดถึงน้องหนึ่ง(sidecar)
    จะคิดถึงน้องสอง(90)
    จะคิดถึงหมวกกันน็อคใบเล็กสีขาว
    จะคิดถึงเสื้อแขนหนังตัวโปรดคู่กาย
    จะคิดถึงหุ้มข้อเน่าๆเบอร์ 4
    จะคิดถึงชุดหมีสีแดงตูดดำๆ
    จะคิดถึงภาพความทรงจำทุกทริป
    จะคิดถึงเส้นทางที่เป็นตำนาน
    จะคิดถึงเพื่อน พวกพ้อง พี่ๆน้องๆ ที่เคยร่วมเดินทาง

Senior Member Lam Station's Avatar
    สถานที่
    Lambretta Service Station
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ vespasidecarสีฟ้า อ่านข้อความ
    ช่ายยยยยย...........
    อันนี้ก็แน่นอนนะก๊า
    หุหุหุ..จะดีใจหรือเสียใจดีฟ๊ะเนี่ยเรา...
    We're team service.
    We're Lambretta Service Station.

ติดต่อ Lam Station โทร. 081-867-6974

Senior Member vespasidecarสีฟ้า's Avatar
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ Lam Station อ่านข้อความ
    หุหุหุ..จะดีใจหรือเสียใจดีฟ๊ะเนี่ยเรา...
    เออ...ที่พี่ว่ามาก็มีเหตุผล เอ๊ะ!...นี่หมายถึงเอด้วยนี่....ไม่ได้ๆ
    ถึงจะพี่น้องสองแก่ แต่ก็อร่อยนะพี่นะ
    จะคิดถึงหมวกกันน็อคใบเล็กสีขาว
    จะคิดถึงเสื้อแขนหนังตัวโปรดคู่กาย
    จะคิดถึงเพื่อน พวกพ้อง พี่ๆน้องๆ ที่เคยร่วมเดินทาง

Senior Member Lam Station's Avatar
    สถานที่
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ vespasidecarสีฟ้า อ่านข้อความ
    เออ...ที่พี่ว่ามาก็มีเหตุผล เอ๊ะ!...นี่หมายถึงเอด้วยนี่....ไม่ได้ๆ
    ถึงจะพี่น้องสองแก่ แต่ก็อร่อยนะพี่นะ
    เอาว๊ะ..ดีก็ดี....อร่อยก็อร่อย.....พี่น้องสองแก่
    We're Lambretta Service Station.

ติดต่อ Lam Station โทร. 081-867-6974

ขอบคุณ
    0

เอาว๊ะ..ดีก็ดี....อร่อยก็อร่อย.....พี่น้องสองแก่
    แก่ด้วย อร่อยด้วย

Member BUDDYDOES KLH1200's Avatar
    สถานที่
    nologo
    ขอบคุณ
    0

Talking แต่

em94
    อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ LAM ITALY อ่านข้อความ
    Lambretta Service Station เชิญชิม ชวนหิวครับ ใครมีร้านเด็ด ในใจก็โพสบอกพี่ๆเพื่อน น้องๆได้เลยนะครับ
    [COLOR="Plum"][/COLOR]กิ๊กว่านะที่ไหนที่ไหนก็สู้บ้านลุงพจน์ไม่ได้หรอกเพร าะมีแม่ครัวที่น่ารักและยังทำกับข้าวเก่งด้วยถ้าใครไ ด้ชิมฝีมือแล้วจะติดใจ em94

นกกระจอกชวา..เคยู Java_K.U.'s Avatar
    สถานที่
    KU Classic Club...**
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ spanky modren newstly อ่านข้อความ
    em94 [COLOR="Plum"][/COLOR]กิ๊กว่านะที่ไหนที่ไหนก็สู้บ้านลุงพจน์ไม่ได้หรอกเพร าะมีแม่ครัวที่น่ารักและยังทำกับข้าวเก่งด้วยถ้าใครไ ด้ชิมฝีมือแล้วจะติดใจ em94
    /\2 /\2 /\2 /\2 /\2 /\2 /\2 /\2
    LambrettA มันอยู่ใน สายเลือด และ ใต้หนังกำพร้า .....

เพื่อนแท้ เพื่อนตาย ดูไม่ยากหรอกครับ ดูตอนที่คุณเดือดร้อนสิครับ....
    I still remember the moment we met..

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ spanky modren newstly อ่านข้อความ
    em94 [COLOR="Plum"][/COLOR]กิ๊กว่านะที่ไหนที่ไหนก็สู้บ้านลุงพจน์ไม่ได้หรอกเพร าะมีแม่ครัวที่น่ารักและยังทำกับข้าวเก่งด้วยถ้าใครไ ด้ชิมฝีมือแล้วจะติดใจ em94
    ฮูยยยยยยย..กิ๊ก..แม่ครัวที่บ้านลุงน๊ะใครต้องบอกให้ ชัดเจนด้วยน๊ะ เพราะนอกจากทำกับข้าวเก่งแล้วยัง สวยด้วย เสียอย่างเดียว..ดุem87

ฮูยยยยยยย..กิ๊ก..แม่ครัวที่บ้านลุงน๊ะใครต้องบอกให้ ชัดเจนด้วยน๊ะ เพราะนอกจากทำกับข้าวเก่งแล้วยัง สวยด้วย เสียอย่างเดียว..ดุem87
    ไม่ดุหรอกพี่( ผมมีแผนสองไว้ช่วยพี่ไก่ครับ) แต่ว่าฝีมือทำกับแก้มอร่อยจิงๆครับ"รับประกันครับ เยื่ยมยุทธ "
    DELTA-CUSTOM /since 2009

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ TUM_GROUP อ่านข้อความ
    ไม่ดุหรอกพี่( ผมมีแผนสองไว้ช่วยพี่ไก่ครับ) แต่ว่าฝีมือทำกับแก้มอร่อยจิงๆครับ"รับประกันครับ เยื่ยมยุทธ "
    แผนสอง....มาช่วยแล้ววววววว..อร่อยไม่อร่อย..ดูสภาพผ มดิครับ...อวบระยะสุดท้ายแล้ว

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน วุ้นในลูกมะพร้าว

วุ้นในลูกมะพร้าว
    ของกินริมทางเวลาไปเที่ยว โดยทั่วไปสมัยก่อนก็เห็นแต่โรตีสายไหม ผลไม้ แต่ช่วงหลังนี้ Lam Stationไปไหนก็เจอแต่วุ้นในลูกมะพร้าว ขายดิบขายดี จนนายสบายต้องลงมือ ขับรถไปชิมด้วยตัวเอง
    ทุกเส้นทางหลักท่องเที่ยว ไม่ว่าจะเป็นเส้นทางลงใต้ผ่านถนนพระรามสอง เส้นทางไปเที่ยวทะเลตัววันออก แถวบางนา บางบ่อ เส้นทางนครชัยศรี ขับรถไปเที่ยวครั้งต่อไป ตั้งใจดูให้ดี ของอร่อยๆ รออยู่ลูกละ 20 บาทเท่านั้น 3 ลูกก็ 50 บาท หากราคาผิดจากนี้ ก็ต่อรองซะตามระเบียบ และของแท้ต้องแช่อยู่ในที่เย็นจัด หรือในน้ำแข็ง เพราะมันจะเสียง่าย ซื้อแล้วต้องทานทันทีเชื่อผมนะ
    วุ้นในลูกมะพร้าวนั้นทำไม่ยาก จากที่ผมสอบถามแม่ค้า เขาเล่าให้ฟัง นำมะพร้าวน้ำหอมอ่อนๆ มาเฉือนตกแต่งให้สวย แล้วเปิดฝาออก เทน้ำมะพร้าวออกมา หลังจากนั้นขูดเนื้อมะพร้าว นำเนื้อ+น้ำ ผสมกับเชื้อวุ้น โซดาเล็กน้อย(บางร้านไม่ใส่) น้ำตาลนิดนึง บางเส้นทางจะใช้น้ำตาลสด จะหอมเป็นพิเศษ น่าทานมากๆ หลังจากนั้นจึง ผ่านกระบวนการต้มก่อนนะ แล้วจึง นำไปเทใส่ในลูกมะพร้าวอีกครั้ง ทิ้งไว้ 2 ชั่วโมง แล้วนำมาแช่ที่เย็นจัดกันเสียครับ
    ร้านคุณพัช เส้นพระรามสองเป็นร้านหนึ่งที่ผมไปชิมมา ร้านริมทางอยู่แถวๆ มหาชัย แถวนี้เป็นวุ้นจากลูกมะพร้าวเจ้าเดียวกันหมด เถ้าแก่ ทำมาส่งให้แม่ค้าขาย ราคาส่งลูกละ 15 แม่ค้ามาขาย 20 บาท กำไรลูกละ 5 บาท รู้อย่างนี้ไม่ต้องต่อราคาแล้ว ให้แกไปเถอะ 5 บาทเอง
    อีกร้านนึงคือร้านขจี หน้าพิพิธภัณฑ์หุ่นขี้ผึ้งไทย ร้านนี้เจ้าของไปขอสูตรวุ้นมาจาก วุ้นชาววัง มาทำเอง ใส่น้ำตาลสด หอมมาก อร่อยด้วย วุ้นจะนุ่มลิ้นกว่าร้านแรก หอมกว่า กินแล้วชื่นใจ ไป 10 วัน ขณะเขียนเรื่องยังอร่อยไม่หายเลยครับ
    มาอร่อยกันพร้อมๆกับนายLam Stationเลยดีกว่าครับ

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน ก๋วยเตี๋ยวหลังวัดจีน

ก๋วยเตี๋ยวหลังวัดจีน
    เปิดตำนานก๋วยเตี๋ยวเรืออยุธยา
    ก๋วยเตี๋ยวหลังวัดจีน .... สืบทอด 4 ชั่วคน
    สวัสดีครับ LSS ชวนหิวชวนชิม พาค้นหาที่มาของก๋วยเตี๋ยวเรืออยุธยา ที่ดังไปทั่วประเทศไทย ก๋วยเตี๋ยวที่สมาชิกแนะนำกันมา ให้ผมลองไปชิม ไม่ธรรมดาแน่นอน ผมจึงเตรียมคำถาม และเตรียมท้อง ขับรถไปแต่เพียงผู้เดียว (พอดีได้จังหวะไปทำงานแถวอยุธยาพอดี ) กะว่างานนี้ไม่อิ่มไม่กลับบ้าน เริ่มเดินทางไปทานพร้อมๆ กันเลยครับ
    การเดินทางไปอยุธยาง่ายกว่าที่คิด ใช้เส้นทางสายเอเซีย มุ่งสู่ จ.อยุธยา เมื่อถึงศูนย์การค้า Lotus เลี้ยวซ้ายเข้าตัวจังหวัด ผ่านเจดีย์วัดสามปลื้ม ตรงขึ้นสะพานข้ามแม่น้ำชิดซ้ายขอบสะพานไว้ (ช่วงลงสะพานเลี้ยวซ้ายตรงคอสะพาน) เจอทางแยก เลี้ยวขวาไปทางป้อมเพชร ประมาณ 500 เมตร วัดจีน หรือวัดรัตนชัย จะอยู่ทางซ้ายมือ เลี้ยวเข้าไปจอดรถได้เลยครับ
    หลังวัดจีนหรือวัดรัตนชัย ด้านหลังติดแม่น้ำป่าสัก จะมีก๋วยเตี๋ยวที่อร่อยที่สุด วัดนี้เป็นวัดที่ติดแม่น้ำป่าสัก ดูร่มรื่นมาก ทางเข้ามีป้ายบอกชัดเจน เดินเข้าไปในตัววัด ด้านหลัง จะมีปลาสวายจำนวนมาก มีนักท่องเที่ยวไม่มากนัก แต่มีนักชิมเวียนมาไม่ขาดสาย ถ้าเพื่อนไปลองสังเกตจะพบ ป้ายคติธรรมที่แขวนที่ต้นไม้ เรียกว่า ไปชิมแล้วยังได้ธรรมกลับมาด้วย ว่าแล้วผมก็เดินไปยังชายแม่น้ำครับ
    จุ๊ๆ กลิ่นกล้วยทอดมาแล้ว!!! Lam Station เจอกับกล้วยทอด หอมเตะจมูก ดักรออยู่ทางเข้า แม่ค้าที่ขายชื่อเล็ก กำลังตั้งใจทอดกล้วยอยู่ พอดีแม่ค้าเห็นผมเดินเข้าไป แม่ค้าเลยส่งให้กินชิ้นหนึ่ง ช่างกรอบ อร่อย หอม หวานกำลังดี ใส่งา กินแล้ว อร่อยจำฝังในลิ้นเลยครับ ผมชิมกล้วย แล้วชิม มันทอด แล้วยังชิมข้าวเม่าอีก (ใจดีจริงๆ แม่ค้าคนนี้) กินแล้วก็สั่งใส่ถุงไปทานในรถ แล้วก็เดินไปหาร้านก๋วยเตี๋ยวต่อครับ
    ผมเดินไปอีกไม่กี่วาก็พบกับแม่ค้านั่งอยู่ในเรือ เรือนี่อยู่บนฝั่งนะครับ สอบถามชื่อได้ความว่าชื่อป้านิด แกง่วนอยู่กับ การทำก๋วยเตี๋ยวหลังจากทานเสร็จและคนเริ่มหมด ผมก็สอบถามถึงตำนานแห่งก๋วยเตี๋ยว เขาเล่าว่า "ป้าขายมานานแล้ว ตั้งแต่พ่อ และพ่อของพ่อ ก็ก๋งนั่นแหละ จนสมัยนี้ ก็มีลูกไปอีกชั่วคนแล้ว" นับๆ ดูก็สี่ชั่วคนแล้ว ผมให้ป้าช่วยเราประวัติให้ฟัง แกเล่าว่า "สมัยก่อนพายเรือขาย เราไม่มีความรู้ ลูกผู้หญิงน่ะ พ่อแม่ไม่ให้เรียนหรอก เรียนแล้วก็ไม่ได้ใช้ แต่งงานก็ไปอยู่กับบ้าน
    เราไม่ได้เรียน ก็มาขายก๋วยเตี๋ยว ขายมาหลายปีแล้ว สัก 20 ปีมั้ง สมัยก่อนก๋วยเตี๋ยวไม่ใส่กระเทียม น้ำตกก็ไม่มี พึ่งมามาช่วง 10-15 ปีที่ผ่านมานี่เองจ้า สมัยก่อนเป็นก๋วยเตี๋ยวเนื้อธรรมดา ป้าก็พายเรือขายเรื่อยมา ก็มาจอดขายที่ท่าน้ำที่วัดนี้ เวลาน้ำขึ้นคนกินก็ลำบาก ทางวัดเลยให้มาขายข้างบน ได้สัก 4 ปีแล้วที่ขายข้างบน " ผมเริ่มหิวอีกแล้วแล้วครับ
    ป้าๆ ผมเอา "เส้นเล็กน้ำตกเนื้อ" ไม่กี่วินาที ก็มาแล้ว นั่งดู เนื้อที่นี่ชิ้นใหญ่ สีก๋วยเตี๋ยวน่ากิน มีไส้ต้มหั่นชิ้นพอคำ ลูกชินก็ท่าทางน่าอร่อยตั้งแต่ยังไม่เข้าปาก ที่นี่มีแคบหมูให้ด้วย แขวนอยู่ตรงหัวเรือ เอื้อมไปหยิบมาใส่ แล้วก็เริ่มกิน เนื้อที่นี่นุ่มลิ้น น้ำข้นดีมาก น้ำลายนี้สอออกมากันเต็มปาก เคี้ยวไปพร้อมกับเส้นและผักบุ้ง คำแรกผ่านไป ตักถั่วงอกดิบมาเพิ่ม ซึ่งป้าแกใส่ถ้วยไว้ให้แล้ว เติมใบโหระพาอีก 5 ใบ แล้วกินรวดเดียวเกลี้ยงชามลืมหายใจไปเลยครับ
    ยังครับ นาย Lam Stationไม่อิ่มง่ายๆ ผมสั่ง "เย็นตาโฟใหญ่" อีกชาม ทีนี้เป็นหมู ชามนี้ แม้ค้าบอกไม่ต้องปรุง ลองชิมดูจริงอย่างว่า เลือดหมูนิ่ม เส้นก็ใหญ่พอดีปาก ใช้ตะเกียบคนให้เข้ากัน ใส่ถั่วงอกดิบ อีกไม่กี่นาทีก็ อิ่มครับ
    ข้างๆร้านป้านิด จะมีร้านพี่สาวคนโตป้านิด ใครไม่กินเนื้อร้านนี้เขาขายก๋วยเตี๋ยวไก่ฉีก และหมูน้ำตก นายLam Stationเลยสั่ง "หมูน้ำตก" ร้านป้าแป๊ว เพื่อฝากน้องๆที่ทำงาน ระหว่างที่ทำก็คุยกันไปแกบอกว่า "เราขายทั้งตระกูล ตั้งแต่โบราณมา ป้าเองก็ขายอยู่ที่ปราจีน ตรงประจันตะคาม แล้วก็ย้ายมาขายที่นี่ เราทำมาหลายชั่วคนแล้ว ลองชิมดูนะ แล้วแต่คนชอบ" คุยไปคุยมาเดี๋ยวเดียวก็ได้ก๋วยเตี๋ยว ชามละ 20 บาท แต่มากเกินคุ้มครับ
    อร่อยและอิ่มสุดๆ สำหรับวันนี้ วันหน้าจะพาไปชิมก๋วยเตี๋ยวเรือรังสิต มื้อนี้เพื่อนว่าอร่อยๆ ใหม่ครับ ผมก็เขียนไม่ค่อยเก่ง แต่จะพยายาม จะได้ให้เพื่อนให้ไปชิม แล้วจะรู้ว่าอร่อยๆ แบบชาวสกูตเตอร์ครับ

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน "ก๋วยเตี๋ยวป้ายแดง"

[SIZE="4"]"ก๋วยเตี๋ยวป้ายแดง"

ร้านก๋วยเตี๋ยวที่จะแนะนำไปทานคราวนี้ อยู่ปากซอยลาดพร้าวนี่เองครับ สัญลักษณ์ร้านดูง่ายๆ ป้ายแดงๆ สมชื่อละครับ "ก๋วยเตี๋ยวป้ายแดง"
    "ก๋วยเตี๋ยวป้ายแดง" เพิ่งจะเปิดร้านวันที่ 10 สิงหาคม 2549 นี้เองครับ โดยเจ้าของร้านคือคุณนิศานาถ รังสิมา คนรุ่นใหม่ไฟแรง เรียนจบอยากมีกิจการเป็นของตนเอง อีกทั้งยังเป็นคนที่ชอบเสาะหาก๋วยเตี๋ยวทานเป็นทุนเด ิม ก็เลยเปิดร้านเป็นของตัวเองซะเลย ส่วนชื่อป้ายแดงก็ได้แนวคิดว่า รถใหม่ส่วนใหญ่ติดป้ายแดง ร้านตัวเองเปิดใหม่ ก็เลยใช้ชื่อว่า "ก๋วยเตี๋ยวป้ายแดง" ก็น่าจะเข้าคอนเซปต์ดี

จุดเด่นของร้านก็ตรงที่ป้ายแดงนี่แหละครับ เป็นเอกลักษณ์เห็นเด่นชัด มองเห็นง่าย ส่วนในด้านรสชาติของก๋วยเตี๋ยวก็อร่อยใช้ได้ จากที่ลองชิมดู ของที่ใช้ทำดูสดดี ไม่ค้างคืน ลูกชิ้นก็อร่อย และที่จะแนะนำให้ลองทานกันก็คือ ข้าวหน้าเป็ด และช้าวหมูอบครับ อร่อยมาก นอกจากก๋วยเตี๋ยวแล้ว ทางร้านก็มีเมนูอื่นๆ อีก 5-6 อย่างครับ ในด้านความสะอาดก็โอเค เนื่องจากร้านเพิ่งเปิดใหม่ๆ โดยรวมก็น่าทานดีครับ ใครที่ผ่านแถวๆ ลาดพร้าว ก็ลองแวะทานกันได้ ร้านเปิด 8.30 - 18.30 ครับ ปิดทุกวันพุธ ส่วนในวันศุกร์และเสาร์ปิดเวลา 19.30 ครับ

เมนูแนะนำ
    ก๋วยเตี๋ยวหมูมะนาว (25-30 บาท) ก๋วยเตี๋ยวหมูมะนาวรสชาติใช้ได้ครับ ได้ความเปรี้ยวของมะนาวจริงๆ ก็เป็นเมนูที่แนะนำเมนูแรกครับ ลูกค้าสั่งเยอะ

ก๋วยเตี๋ยวเป็ด (30-35 บาท) เป็นก๋วยเตี๋ยวเป็ดที่รสชาติดีทีเดียว ปกติผมเป็นคนชอบทานก๋วยเตี๋ยวเป็ด ถึงรสชาติอาจจะเลอเลิศแต่ก็ไม่เลวครับ

เย็นตาโฟ (25-30 บาท) เป็นเย็นตาโฟที่รสชาติเข้มข้น ใครชอบเย็นตาโฟ แนะนำเลยครับ สั่งได้เลย

ข้าวหมูอบ (30-35 บาท) เป็นเมนูที่ผมชอบที่สุด อร่อยมากๆ ครับ แต่เสียอย่างเดียวได้น้อยไปนิด สำหรับคนกินจุๆ

ข้าวหน้าเป็ด (30-35 บาท) อันนี้ก็คล้ายๆ กับข้าวหมูอบ แต่เป็นเป็ดครับ รสชาติใกล้เคียงกันครับ

ที่ตั้งร้านและการเดินทาง
    "ก๋วยเตี๋ยวป้ายแดง ตั้งอยู่ ปากทางลาดร้าว ใกล้ซอย 4 ติดกับป้ายรถเมล์ หาไม่ยากครับ ติดต่อสอบถามได้ที่ 0-9989-0098 ร้านเปิดตั้งแต่เวลา 8.30 - 18.30 น. ครับ

แผ่นที่[/SIZE]

รูป รูป  

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน "ขาหมูเมืองทอง" ขาหมูอร่อยแห่งเมืองทองธานี

"ขาหมูเมืองทอง" ขาหมูอร่อยแห่งเมืองทองธานี
    ร้านขาหมูเมืองทอง [COLOR="Sienna"]ร้านนี้หาไม่ยากครับ ถ้ามาจากอนุสาวรีย์ หลังจากลงทางด่วนแล้ว มุ่งหน้าไปเส้นแจ้งวัฒนะ ยูเทิร์นกลับแล้วเลี้ยวซ้ายเข้า แยกเมืองทองธานี 3 ไม่ถึง 10 เมตรก็เห็นป้ายแล้ว สังเกตง่ายๆ ก็ดูป้ายร้านทรงสมัยก็ได้ครับ แล้วก็เลี้ยวซ้ายเข้าไปเลย ส่วนรถเมล์ก็มีผ่านหลายสาย เช่น 150, 166, 356 เป็นต้น รถตู้ก็มีสาย ม.ราม 1 - ปากเกร็ด, มีนบุรี - ปากเกร็ด, อนุสาวรีย์ฯ - ปากเกร็ด เป็นต้น สะดวกมากครับ
    ร้านขาหมูเมืองทอง เป็นร้านที่ค่อนข้างมีชื่อเสียงพอสมควร ถ้าเอ่ยถึงขาหมู ในย่านแจ้งวัฒนะ - ปากเกร็ด ไม่มีใครไม่รู้จัก ขาหมูเมืองทอง บางครั้งลูกค้ามาจากที่อื่นๆ ก็มีเยอะ เนื่องจากอร่อยถูกปากคนไทย จากปากต่อปาก ทำให้ร้านมีชื่อเสียงและขายดิบขายดีจริงๆ ที่สำคัญเจ้าของร้านทำเองกับมือครับ ดังนั้นความอร่อยไม่มีตกแน่นอน
    เมนูแนะนำ
    ข้าวขาหมู 30 บาท ขาหมูนุ่มๆ เนื่องจากผ่านการต้มจนเปื่อยได้ที่ แต่ไม่เหนียว เพราะมีวิธีการต้มที่พิเศษ และมีความชำนาญ เป็นสูตรเด็ดของทางร้านครับ ใครที่ชอบขาหมูต้องไม่พลาดแน่ๆ

ต้มเลือดหมู 30 บาท ต้มเลือดหมูที่มีน้ำต้มที่อร่อยดีครับ อาจจะดูเค็มๆ ถ้าทานเปล่าๆ แต่มีข้าวสักชาม ทานด้วยกันก็เข้ากันดีครับ อร่อยไม่แพ้ข้าวขาหมูเลย ส่วนใหญ่ลูกค้าก็สั่งกันคู่กับขาหมู

ข้าวหมูทอด, ข้าวหมูกรอบ 30 บาท หมูกรอบของที่นี่ อร่อยเหมือนกัน กรอบ แล้วก็ไม่มีน้ำมันหมูตกค้าง ทำให้เวลาเคี้ยวได้ความกรอบ และนุ่มของเนื้อหมู ทานแล้วจะติดใจครับ รสชาติไม่เหมือนร้านอื่นๆ เลย สูตรเขาเด็ดจริง

นอกจากเมนูด้านบนนี้ ยังมีอีกหลายๆ รายการที่รสชาติเด็ด เช่น หน่อไม้จีนตุ๋นเห็ดหอม 50 บาท, เกาเหลาสาหร่าย 35 บาท, ก๋วยจั๊บน้ำข้น Original 35 บาท เป็นต้น ต้องลองครับ

ขาหมูเมืองทอง ตั้งอยู่เลขที่ 58/16 ปากทางหมู่บ้านเมืองทอง ถนนแจ้งวัฒนะ จ. นนทบุรี โทร. 0-2573-6717 รถเมล์ที่ผ่านสาย 150, 166, 356 ร้านเปิดทุกวันตั้งแต่เวลา 7.00 - 15.00 น. ครับ
    [/COLOR
    ]

แผ่นที่ร้าน

รูป รูป  

นกกระจอกชวา..เคยู Java_K.U.'s Avatar
    สถานที่
    KU Classic Club...**
    ขอบคุณ
    0

อยู่ไม่ไกล เดี๋ยวแวะไปทานแล้วจะมาเล่าสู่กันฟังนะครับ...

[SIZE="4"]"ก๋วยเตี๋ยวป้ายแดง"

ร้านก๋วยเตี๋ยวที่จะแนะนำไปทานคราวนี้ อยู่ปากซอยลาดพร้าวนี่เองครับ สัญลักษณ์ร้านดูง่ายๆ ป้ายแดงๆ สมชื่อละครับ "ก๋วยเตี๋ยวป้ายแดง"
    "ก๋วยเตี๋ยวป้ายแดง" เพิ่งจะเปิดร้านวันที่ 10 สิงหาคม 2549 นี้เองครับ โดยเจ้าของร้านคือคุณนิศานาถ รังสิมา คนรุ่นใหม่ไฟแรง เรียนจบอยากมีกิจการเป็นของตนเอง อีกทั้งยังเป็นคนที่ชอบเสาะหาก๋วยเตี๋ยวทานเป็นทุนเด ิม ก็เลยเปิดร้านเป็นของตัวเองซะเลย ส่วนชื่อป้ายแดงก็ได้แนวคิดว่า รถใหม่ส่วนใหญ่ติดป้ายแดง ร้านตัวเองเปิดใหม่ ก็เลยใช้ชื่อว่า "ก๋วยเตี๋ยวป้ายแดง" ก็น่าจะเข้าคอนเซปต์ดี

จุดเด่นของร้านก็ตรงที่ป้ายแดงนี่แหละครับ เป็นเอกลักษณ์เห็นเด่นชัด มองเห็นง่าย ส่วนในด้านรสชาติของก๋วยเตี๋ยวก็อร่อยใช้ได้ จากที่ลองชิมดู ของที่ใช้ทำดูสดดี ไม่ค้างคืน ลูกชิ้นก็อร่อย และที่จะแนะนำให้ลองทานกันก็คือ ข้าวหน้าเป็ด และช้าวหมูอบครับ อร่อยมาก นอกจากก๋วยเตี๋ยวแล้ว ทางร้านก็มีเมนูอื่นๆ อีก 5-6 อย่างครับ ในด้านความสะอาดก็โอเค เนื่องจากร้านเพิ่งเปิดใหม่ๆ โดยรวมก็น่าทานดีครับ ใครที่ผ่านแถวๆ ลาดพร้าว ก็ลองแวะทานกันได้ ร้านเปิด 8.30 - 18.30 ครับ ปิดทุกวันพุธ ส่วนในวันศุกร์และเสาร์ปิดเวลา 19.30 ครับ

เมนูแนะนำ
    ก๋วยเตี๋ยวหมูมะนาว (25-30 บาท) ก๋วยเตี๋ยวหมูมะนาวรสชาติใช้ได้ครับ ได้ความเปรี้ยวของมะนาวจริงๆ ก็เป็นเมนูที่แนะนำเมนูแรกครับ ลูกค้าสั่งเยอะ

ก๋วยเตี๋ยวเป็ด (30-35 บาท) เป็นก๋วยเตี๋ยวเป็ดที่รสชาติดีทีเดียว ปกติผมเป็นคนชอบทานก๋วยเตี๋ยวเป็ด ถึงรสชาติอาจจะเลอเลิศแต่ก็ไม่เลวครับ

เย็นตาโฟ (25-30 บาท) เป็นเย็นตาโฟที่รสชาติเข้มข้น ใครชอบเย็นตาโฟ แนะนำเลยครับ สั่งได้เลย

ข้าวหมูอบ (30-35 บาท) เป็นเมนูที่ผมชอบที่สุด อร่อยมากๆ ครับ แต่เสียอย่างเดียวได้น้อยไปนิด สำหรับคนกินจุๆ

ข้าวหน้าเป็ด (30-35 บาท) อันนี้ก็คล้ายๆ กับข้าวหมูอบ แต่เป็นเป็ดครับ รสชาติใกล้เคียงกันครับ

"ก๋วยเตี๋ยวป้ายแดง ตั้งอยู่ ปากทางลาดร้าว ใกล้ซอย 4 ติดกับป้ายรถเมล์ หาไม่ยากครับ ติดต่อสอบถามได้ที่ 0-9989-0098 ร้านเปิดตั้งแต่เวลา 8.30 - 18.30 น. ครับ

แผ่นที่[/SIZE]
    LambrettA มันอยู่ใน สายเลือด และ ใต้หนังกำพร้า .....

เพื่อนแท้ เพื่อนตาย ดูไม่ยากหรอกครับ ดูตอนที่คุณเดือดร้อนสิครับ....
    I still remember the moment we met..

หน้าที่ 14 จากทั้งหมด 20 หน้า แรกแรก ... 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย