คนบ้ารถถีบคุยกัน - หน้า 173

หน้าที่ 173 จากทั้งหมด 204 หน้า แรกแรก ... 73 123 163 164 165 166 167 168 169 170 171 172 173 174 175 176 177 178 179 180 181 182 183 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
กำลังแสดงผล 2,581 ถึง 2,595 จากทั้งหมด 3056

ชื่อกระทู้: คนบ้ารถถีบคุยกัน

Senior Member mka's Avatar
    สถานที่
    ขี่มั่วให้ทั่วกาญจน์ (จักรยานโบราณ..เสือภูเขา.)
    ขอบคุณ
    0

พักนี้ไม่เจอเลยจักรยานโบราณ หายไปไหนกันหมดไม่รู้ เมื่อก่อนเจอบ่อย มีลุ้น หรือว่าจตุคามมาแรง คนเลยเก็บรถหมดและมาเล่นจตุคามกันแทน เมื่อวันก่อนพวกบ้ารถถีบแถวนี้ชวนหุ้นซื้อจตุคามอีกแ ล้ว ตัวเองปวดหัวกับการหุ้นซื้อครั้งที่แล้ว สามพัน ยังขายไม่ออก แล้วจะมาชวนหุ้นซื้ออีก ห้าพัน ถ้าเกิดขายไม่ได้อีกก็แย่ ห้าพันซื้อจักรยานโบราณขลังกว่า ของแท้แน่นอน.
    เมื่อวันก่อนขับรถไปในหมู่บ้านเห็นคนเลี้ยงวัวอยู่ริ มทางส่องดู จตุคามกัน เค้าบอกว่าเมื่อกี้มีคนขับกระบะเอามาขายให้ .เดี๋ยวนี้เล่นขับรถขายกันในหมู่บ้านแล้ว ตามตลาดนัดกับข้าวก็มีตั้งแผงขายกันแล้ว วัดไหนไม่ออกจตุคามก็จะไม่ทันยุค เงินไม่มีจะใช้สอยในตลาดคงไหลเข้าทางพ่อค้าจตุคามกัน หมดแน่ๆ
    ...ปลูกทุกอย่างที่กิน.........กินทุกอย่างที่ปลูก.. .

Senior Member Nong - nui's Avatar
    ขอบคุณ
    0

รถถีบเฒ่านับวันเริ่มหายากเข้าทุกทีช่วงที่หาไม่ค่อย ได้เบนเข็มไปเล่นเสือหมอบ(เสือหอบ)กันบ้างดีมั้ยครับ
    อาจารย์อย่าว่าแต่รถเป็นคันเลยครับตอนนี้อะไหล่บางตั วที่ขาดมาตั้งนานแล้วจนป่านนี้ยังตวยหาบ่อเจอเลยครับ หายากจริงเนาะครับเนาะ
    WE CAN HOLD THIS WORLD TOGETHERem88

หัวโป่'s Avatar
    สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    1

เมื่อคืนเอารถถีบออกมาเช็ดเล็กๆน้อยๆ เช็คระยะเบรค กว่าจะได้นอนเกือบตีหนึ่ง ไอ้ที่ช้าเพราะมั่วมานั่งมองมากกว่า มีความสุขอย่างที่บอกไม่ถูก แม้จะหลับก็ฝันอีกนิดๆ อาการบ้ารถถีบจะออกมาเป็นระยะๆครับ /\3

รูป รูป  
    "ถ้าชอบ ก็ทำเถิด แต่อย่าทำให้คนอื่นเค้าเดือดร้อนนะลูก"

สถานที่
    ชมรมจักรยานบ้านโซดา
    ขอบคุณ
    0

ตอนนี้มานั่งคิดอยู่ว่า ทำไงดีน๊า ถึงจะได้รู้ประวัติรถที่สนใจก่อนตัดสินใจซื้อ em98 บางทีแค่สภาพโครงสวยอาจไม่พอ
    ถ้าเป็นรถมือ 2 ก็ค่อยยังพอถามประวัติรู้ที่มาที่ไปง่ายหน่อย แต่ก็อย่างว่าบางทีลูกหลานไม่ได้สนใจ ก็เลยไม่รู้ว่าถอด ใส่ เปลี่ยน เชื่อม อะไรมามั่งให้เหมาะสมกับการใช้งาน จะว่าเค้าย้อมก็ไม่ได้เพราะเค้าไม่รู้
    ถ้าได้มือ 3 ขึ้นไปก็เหนื่อยหน่อย เพราะบางทีเจ้าของเองก็ไม่รู้จริง ๆ ว่าก่อนมาถึงเค้ารถถูกทำอะไรมามั่ง รู้แต่ว่าตอนอยู่กับตัวทำอะไรไปมั่ง (ถ้าบอกหมดก็ดีไป) จะว่าเค้าหลอกก็ไม่ได้อีก
    เฮ้อ...ชั่วโมงบินน้อยก็ต้องทำใจ.... ตอนนี้ถ้ามีเวลาตัดสินใจนานหน่อยจะอาศัยถามผู้ที่มีป ระสบการณ์มากกว่าแล้ว ก็ได้ดูแค่สภาพรถ อะไหล่ที่ติดมาแท้มั่งไม่แท้มั่ง ก็ไม่ serious คำนวณแล้วราคาพอรับได้ก็ซื้อ คิดว่าไม่ไหวก็รอคันต่อไป เด๋วก็มา.... แต่ส่วนมากเวลาตัดสินใจไม่ค่อยมี เพราะเจอปั๊บกิเลสขึ้นปุ๊บหน้ามืดตามัวซะก่อนทุกที ... em99

Member snof5's Avatar
    สถานที่
    the oldden bicycle club of korat
    ขอบคุณ
    0

วันนี้ได้รับข่าวร้ายจากพรรคพวกเรื่องการจากไปของสมา ชิกระดับแกนนำของกลุ่มจักรยานโบราณเมืองย่า แบบกระทันหันจากอุบัติเหตุทางถนน ถ้าท่านผู้ใดรู้จักหรือใกล้ชิดกับเฮียหมูสูงเนิน ก็ขอเชิญไปร่วมงานฌาปณกิจศพได้ที่อำเภอสูงเนิน วัดอยู่บริเวณใกล้ๆสถานีรถไฟ อำเภอสูงเนิน เวลา4โมงเย็นวันเสาร์ครับ ขอแสดงความเสียใจมา ณ ที่นี้ด้วยครับ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย snof5 : 01-06-2007 เมื่อ 15:48

สถานที่
    ชมรมจักรยานบ้านโซดา
    ขอบคุณ
    0

ได้ข่าวเมื่อวาน ไม่ได้รู้จักเป็นการส่วนตัว
    แต่ก็ขอแสดงความเสียใจด้วยครับ

em93 เสียใจด้วยคับ แต่ก็คงไม่ทิ้งจักรยานกันนะ
    ประหยัด อดออม เพื่อวันข้างหน้า

ขอแสดงความเสีบใจด้วยครับ
    รายการของที่ผมต้องการขายดูได้ที่ Click Here

CD Catalog จักรยานครับ Click Here!!

ขอบคุณครับ

Senior Member original_beIR's Avatar
    ขอบคุณ
    4

ต้องขอแสดงความเสียใจด้วยครับ จากคนรักรถถีบ

Member โกตี๋'s Avatar
    สถานที่
    ขี่กับเพื่อนแค่สองคน
    ขอบคุณ
    0

วันนี้เป็นอีกวันที่ผมได้เป็นเจ้าของรถอีกคันครับ คือ Humber 28 ชาย ได้มาจาก พี่ชายที่แสนดีคือ คุณ Nongnui ครับ ก่อนหน้านั้นผมก็ได้เอารถ ราเล่ห์ 26 หญิงไปฝากจอดอยู่นาน ถึงเวลาที่จะต้องมาอยู่กับผมซักที เลยเห็นว่า ถ้ามีรถ 28 ชายขี่ซักคัน มันก็ได้อารมร์อีกแบบครับ พอได้ปุ๊ป ขี่ไปเรียนปั๊ป ช่างเห่อจริง
    และก็ขอแสดงความเสียใจด้วยครับ ถึงแม้ว่าไม่รู้จักกันแต่คนรักจักรยานก็ยังดำเนินต่อ ไปครับ

รูป รูป  

ไม่มีอะไร ที่ทำไม่ได้ และไม่ได้ทำ

สถานที่
    ขี่มั่วให้ทั่วกาญจน์ (จักรยานโบราณ..เสือภูเขา.)
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ snof5 อ่านข้อความ
    วันนี้ได้รับข่าวร้ายจากพรรคพวกเรื่องการจากไปของสมา ชิกระดับแกนนำของกลุ่มจักรยานโบราณเมืองย่า แบบกระทันหันจากอุบัติเหตุทางถนน ณ ที่นี้ด้วยครับ
    ขอแสดงความเสียใจกับครอบครัว ครับ
    ...ปลูกทุกอย่างที่กิน.........กินทุกอย่างที่ปลูก.. .

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

รถอื่นๆ อาจจะเป็นมือสอง แต่การหาจักรยานโบราณมือ สอง มันยากแสนสาหัส เนื่องจากอายุอานามมันหลายสิบปี แต่ถ้าใครไปขุดเจอก็ถือว่าโชคดีไป เบาะรถในรูปนี้เอาไม๊ เบาะมือสองนะ หอมๆ

รูป รูป  

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

เมื่อคืนดูรายการย้อนรอย เป็นการไปถ่ายทำที่ตลาดสามชุก 100 ปี ผมเองได้ไปเมื่อเดือนที่แล้วก็เห็นมีจักรยานจอดโชว์ใ นโรงแรมคันหนึ่ง เป็น 28 ชาย มองจากด้านนอกเข้าไปเห็นเบาะเป็นเหล็กยื่นไปข้างหน้า แล้วม้วนเป็นวงกลมแบบเบาะสามล้อ แต่ไม่ได้ถ่ายรูปมาฝากกัน เนื่องจากเบาะแบบนี้หาดูได้ง่าย
    เมื่อวานอีกเหมือนกันได้ไป อำเภอศรีสวัสดิ์ ซึ่งเป็นอำเภอสุดท้ายที่คนเมืองกาญจน์อย่างผมไม่เคยไ ป
    การไปอำเภอศรีสวัสดิ์ พอไปถึงเขื่อนยักษ์เขื่อนศรีนคริทร์ก็ตรงไปเลย ไม่ต้องเลี้ยวซ้ายเข้าตลาด ไปสักหลายสิบโลก็ถึงแพข้ามอ่างเก็บน้ำ ค่าข้ามรถยนต์คันละ 60 บาท (ถามเค้า) แต่ผมเองไปทางอ้อม ใช้วิธีขับรถอ้อมอ่างเก็บน้ำเอา 27 กิโล ก็คิดแล้วค่าน้ำมันที่หมดไปพอๆกับข้ามแพ แถมได้ดูธรรมชาติไปในตัว แต่ขับไปกลางทางที่เปลี่ยวก็เจอจนได้ เจ้าพ่อนอนกันเต็มถนน มันรู้ว่ารถมาแถบซ้าย มันลุกไปเลนขวา สงสัยมันจบ ป.4 พอไปถึงก็มองหาตลาดเพื่อหาข้าวเช้ากิน วนไปวนมาก็ไม่เจอเลยจอดรถถามเค้าว่าตลาดอยู่ไหน เค้าชี้มือให้ดู ..โธ่เอ้ย...เป็นเพิงหมาแหงน 6 ห้อง เป็นร้านโชว์ห่วย 2 ห้อง ขายอาหาร 2 ห้อง และร้านถ่ายเอกสาร อีก 2 ห้องแต่มีเครื่องเดียว ว่าแล้ว ทำไมถึงไม่มีคนไปกัน..

รูป รูป    

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

อำเภอศรีสวัสดิ์ มีเชื่อเสียงก็น้ำตกเอราวัณ เขื่อนศรีนครินทร์ ถ้ำธารลอดใหญ่ ถ้ำพระธาตุ น้ำตกห้วยแม่ขมิ้น การไปน้ำตกห้วยแม่ขมิ้นไปได้สองทาง ทางแรกไปทางถ้ำพระธาตุเลยตลาดเขื่อนไป อีกทางหนึ่งคือ มาทางเดียวกับที่ผมมาเมื่อวาน คือมาที่อำเภอศรีสวัสดิ์ แล้วขับรถเลยไปทางหนองปรือ สักสิบกว่าโล จะมีทางแยกซ้ายมือ ข้ามแพขนานยนต์อีก 1 ชั่วโมง ทางจะดีกว่า
    ส่วนรายทางก็จะมีพวกคนกรุงเทพ ต้องการหนีความวุ่นวายมากางเต๊นท์ตกปลากันริมอ่างเก็ บน้ำ
    เห็นภูเขาข้างหน้านั้น จะเป็นทางรถอ้อมอ่างเก็บน้ำ แต่มองจากฝั่งตรงข้ามจะไม่เห็นถนน

รูป รูป    

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

การขับแบบถอยหลังไม่เป็นของผมคือไม่ชอบกลับทางเดิม เมื่อวานเกือบแย่ ขับรถไปพักที่ถ้ำองจุ พักรถเกือบครึ่งชั่วไมง ไปมีรถวิ่งบนถนนสักคัน แต่ก็อยากลองขับต่อไปทางจะโหดเรื่องๆ เป็นทางปีนเขาตลอด ด้านซ้ายเป็นเขา ด้านขวาเป็นเหว ลึกสัก สองร้อยเมตร ตกเหวไม่กลัวเพราะระวัง แต่กลัวรถเสีย .กับโดนปล้นกลางทางเนื่องจาก เกือบห้าสิบโลที่วิ่งอยู่บนหุบเหวไม่มีรถแซงหรือสวนส ักคันเดียว ดินถล่มปิดทางเป็นช่วงๆแต่รถพอผ่านได้ แต่ก็มีโอกาสเห็นไก่ป่าบินหนีขึ้นต้นไม้ หลังจากที่เมื่อตอนเด็กๆแถวท่ามะกามีให้เห็นอยู่บ่อย ๆ
    กว่าจะหลุดเส้นทางที่ไม่มีใครเค้าใช้กันก็มาถึงด่านต รวจ ก็ถามว่าถ้ารถเสียข้างบนจะทำอย่างไร โทรศัพท์ก็ใช้ไม่ได้ เจ้าหน้าที่บอก "ก็ไม่รู้เหมือนกัน" เฮ้อ ..น่าจะมีจุดบริการนักท่องเที่ยวบ้าง
    พอมีถึงสามแยกด้านล่างก็มีสาวๆหน่อย จอดรถเครื่องรออะไรสักอย่างก็เลยคุยกัน แกบอกว่าแกเป็นคนสุโขทัยเป็นครูอยู่ตรงเขาเหล็กโน่น แฟนเป็นทหารอยู่กองพล 9 ทุกอาทิตย์แกจะขี่รถเครื่องไปบ้านที่เมืองร่วมร้อยกิ โล ปีก่อนทางบนเขายังเป็นทางลุกรังแกไปประชุมที่อำเภอโด ยขับผ่านไปทางนั้นซึ่งเป็นทางลัด ลำบากน่าดู และถามว่าไม่กลัวโดนจี้ปล้นหรือไง แกบอกว่าไม่มี แถวนี้ส่วนใหญ่คนมอญและกะเหรี่ยงจะไม่มีและไม่เคยได้ ยินข่าว ถ้าจะไปทางดีต้องขับย้อนกลับไปเมืองกาญจน์แล้วขึ้นศร ีสวัสดิ์อีกก็ร่วมสองร้อยโล พลางชี้มือไปที่หลานสาวที่เพิ่งจบมาใหม่ๆ รอสอบบรรจุ
    ตัวเองนึก โธ เค้าลำบากกว่าเราเยอะ ทำให้ได้รู้อะไรหลายๆอย่างที่คนในเมืองไม่รู้ โดยเฉพาะคนชั่วๆที่ชอบจี้ปล้น มันมีชุกชุมอยู่ในเมืองนี่เอง..

รูป รูป    

หน้าที่ 173 จากทั้งหมด 204 หน้า แรกแรก ... 73 123 163 164 165 166 167 168 169 170 171 172 173 174 175 176 177 178 179 180 181 182 183 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

Bookmarks