มาวิเคราะห์มาสด้า800แวนปี1964กันดีกว่า

ชื่อกระทู้: มาวิเคราะห์มาสด้า800แวนปี1964กันดีกว่า

jodeci's Avatar
    สถานที่
    Mazda RWP
    ขอบคุณ
    869

มาตรฐาน มาวิเคราะห์มาสด้า800แวนปี1964กันดีกว่า

ผมนั่งดูสองภาพนี้แล้วเกิดข้อสงสัยอย่างมหาศาล ว่ารถมาสด้า800แวนปี1964 2คันนี้ต่างกันอย่างสิ้นเชิง หากสหายลองมองดูอาจจะเห็นตามที่ผมสงสัยก็อาจเป็นได้

รถสองคันนี้เป็นรถปีเดียวกันคือ 1964 แต่มีลักษณะต่างกัน รถคันบนผมเรียกว่า a ส่วนคันล่างผมเรียกว่า b หากสหายลองสังเกตุดูจะเห็นว่า

1. หน้ากระจังคันaต่างจากคันbโดยที่หน้ากระจังคันbจะคล้ ายรุ่นมาสด้า800กระบะ มีไฟตัดหมอกติดตั้งอยู่บนแนวกันชน ส่วนคันaมีหน้ากระจังแปลกตา หน้ากระจังของคันaมีซี่ถี่เหมือนตะแกรง มองดูแล้วทำให้รู้สึกถึงแนวตั้ง ส่วนคันbที่พวกเราเห็นจนคุ้นตา กลับมีหน้ากระจังที่เห็นเหมือนแนวนอน

คันaมีไฟตัดหมอกฝังอยู่ในหน้ากระจังลักษณะนูนออกมาสว ยงาม ไฟดวงหน้ามีเส้นรอบวงที่7นิ้ว ส่วนไฟเล็กนั้นผมเดาว่าน่าจะมีเส้นรอบวงที่3-4นิ้ว น่าจะเป็นเลนไฟของKoitoและคาดว่าน่าจะถอดออกมาได้เช่ นกัน โลโก้ดวงเล็ก ดูจากภาพน่าจะฝังติดแต่ถอดได้แค่โลโก้พื้นดำ ซึ่งต่างจากคันbที่ถอดโลโก้ได้ทั้งดวง

2. ตรงแก้มข้าง คันaมีไฟเลี้ยวดวงเล็กฝังอยู่ แต่คันbไม่มีเลย
    3. คันaมีคิ้วตรงชายล่าง แต่คันbไม่มีติดตั้ง
    4. รถสองคันเดินคิ้วสแตนเลสรอบคัน มีความหรูหราที่สุดในรุ่นของมาสด้า800 แต่คันaไม่มีบังโคลนเหมือนคันb ทั้งที่เป็นอุปกรณ์ติดตั้งเบื้องต้น
    5. ยางขอบขาว ของแต่งยุค60's ที่ยังได้รับอิทธิพลมาจากยุค50'sสังเกตจากยางขอบขาวย ังกว้างของคันbแต่คันaเป็นอิทธิพลตอนปลายของยุค60'sแ ล้วครับ
    6. ภาพaถ่ายช่วงกลางวันแสงอาทิตย์ที่กระทบลงตัวรถอยู่ใน แนว90องศาหรือไม่ก็อยู่บนหัวของช่างภาพ พระอาทิตย์ส่องลงกระทบเต็มๆบริเวณคิ้วรอบๆกระจกหน้า ภาพแรกมีรูปเงาผู้หญิงใส่เสื้อสีแดงสวมเสื้อแขนยาวติ ดบริเวณกระจกหลัง แปลว่ารอบๆนั้นไม่ได้ เตรียมตัวที่จะเก็บซ่อนรายละเอียดมากนัก อาจจะมีทีมงานยืนบริเวณนั้น

ส่วนภาพbก็ถ่ายช่วงเช้าราวๆ8-10โมง แสงยังsoftและส่องในมุม45องศา เงาสะท้อนบนตัวถังไกลสุดสายตา

สรุปแล้วก็แปลกตาดี ก็ถือว่าได้ลับสมองหัดสังเกตุกัน พี่น้องท่านใหนเห็นต่างก็ช่วยชี้แจงด้วยครับ ผมตาลายหมดแล้ว

Member davia_za@hotmail.com's Avatar
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ jodeci อ่านข้อความ
    ผมนั่งดูสองภาพนี้แล้วเกิดข้อสงสัยอย่างมหาศาล ว่ารถมาสด้า800แวนปี1964 2คันนี้ต่างกันอย่างสิ้นเชิง หากสหายลองมองดูอาจจะเห็นตามที่ผมสงสัยก็อาจเป็นได้

รถสองคันนี้เป็นรถปีเดียวกันคือ 1964 แต่มีลักษณะต่างกัน รถคันบนผมเรียกว่า a ส่วนคันล่างผมเรียกว่า b หากสหายลองสังเกตุดูจะเห็นว่า

1. หน้ากระจังคันaต่างจากคันbโดยที่หน้ากระจังคันbจะคล้ ายรุ่นมาสด้า800กระบะ มีไฟตัดหมอกติดตั้งอยู่บนแนวกันชน ส่วนคันaมีหน้ากระจังแปลกตา หน้ากระจังของคันaมีซี่ถี่เหมือนตะแกรง มองดูแล้วทำให้รู้สึกถึงแนวตั้ง ส่วนคันbที่พวกเราเห็นจนคุ้นตา กลับมีหน้ากระจังที่เห็นเหมือนแนวนอน

คันaมีไฟตัดหมอกฝังอยู่ในหน้ากระจังลักษณะนูนออกมาสว ยงาม ไฟดวงหน้ามีเส้นรอบวงที่7นิ้ว ส่วนไฟเล็กนั้นผมเดาว่าน่าจะมีเส้นรอบวงที่3-4นิ้ว น่าจะเป็นเลนไฟของkoitoและคาดว่าน่าจะถอดออกมาได้เช่ นกัน โลโก้ดวงเล็ก ดูจากภาพน่าจะฝังติดแต่ถอดได้แค่โลโก้พื้นดำ ซึ่งต่างจากคันbที่ถอดโลโก้ได้ทั้งดวง

2. ตรงแก้มข้าง คันaมีไฟเลี้ยวดวงเล็กฝังอยู่ แต่คันbไม่มีเลย
    3. คันaมีคิ้วตรงชายล่าง แต่คันbไม่มีติดตั้ง
    4. รถสองคันเดินคิ้วสแตนเลสรอบคัน มีความหรูหราที่สุดในรุ่นของมาสด้า800 แต่คันaไม่มีบังโคลนเหมือนคันb ทั้งที่เป็นอุปกรณ์ติดตั้งเบื้องต้น
    5. ยางขอบขาว ของแต่งยุค60's ที่ยังได้รับอิทธิพลมาจากยุค50'sสังเกตจากยางขอบขาวย ังกว้างของคันbแต่คันaเป็นอิทธิพลตอนปลายของยุค60'sแ ล้วครับ
    6. ภาพaถ่ายช่วงกลางวันแสงอาทิตย์ที่กระทบลงตัวรถอยู่ใน แนว90องศาหรือไม่ก็อยู่บนหัวของช่างภาพ พระอาทิตย์ส่องลงกระทบเต็มๆบริเวณคิ้วรอบๆกระจกหน้า ภาพแรกมีรูปเงาผู้หญิงใส่เสื้อสีแดงสวมเสื้อแขนยาวติ ดบริเวณกระจกหลัง แปลว่ารอบๆนั้นไม่ได้ เตรียมตัวที่จะเก็บซ่อนรายละเอียดมากนัก อาจจะมีทีมงานยืนบริเวณนั้น

ส่วนภาพbก็ถ่ายช่วงเช้าราวๆ8-10โมง แสงยังsoftและส่องในมุม45องศา เงาสะท้อนบนตัวถังไกลสุดสายตา

สรุปแล้วก็แปลกตาดี ก็ถือว่าได้ลับสมองหัดสังเกตุกัน พี่น้องท่านใหนเห็นต่างก็ช่วยชี้แจงด้วยครับ ผมตาลายหมดแล้ว
    โคตรละเอียดเลยครับท่านพี่..สุดยอดมาก ไม่ได้ท่านพี่นี่ คงไม่กระจ่าง ผมเจอที่หนองคายคันหนึ่ง จอดทำเครื่องอยู่ที่ อ.บึงกาฬ น่าจะเป็นแบบ b นะครับเพราะไม่มีปุ่มไฟเลี้ยว แต่กระจังหน้า หายแล้วครับท่านพี่
    โคตรเสียดายเลย วันนี้พึ่งได้ป้ายทะเบียนใหม่มา...vipโคตร 5678 อุดรธานี ว่างๆจะลงรูปให้ชมครับ หลังปีใหม่นะจำเอาไปเข้าห้องอาบน้ำใหม่ ให้ไฉไลเหมือนของท่านพี่มั้ง....อิอิอิ
    ... อ้วนซ่า ....

wat.lampang's Avatar
    สถานที่
    อนุรักษ์ของเก่า
    ขอบคุณ
    0

มีใครอยากได้มั้ย
    ชื่อ วัชระ พนมลัง
    ธนาคารกรุงเทพ สาขา สบตุ๋ย ลำปาง เลขบัญชี 2550829747
    Mr. Watchara Panomlang LAMPANG THAILAND 52100

รับสั่ง อะหลั่ย Mazda 1000 ทุกรายการ
    สนใจติดต่อ 087-7252892(dtac) 084-8063430( one-2 -call)

สถานที่
    Mazda RWP
    ขอบคุณ
    869

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ wat.lampang อ่านข้อความ
    มีใครอยากได้มั้ย
    เดี๋ยวรับผิดชอบเอง 5555

TOOK_14's Avatar
    สถานที่
    -
    ขอบคุณ
    0

ดูจาก คัน a และ b ที่มีมาไม่เหมือนกัน น่าจะเป็น ยางกันโคลน ไม่รู้ผมเรียกถูกหรือเปล่า.....
    ได้มายังครับท่านหัวหน้า.......

Junior Member
    ขอบคุณ
    0

ผมเจอแบบเก๋ง4ประตู ไม่ทราบว่าเขาเล่นกันรึเปล่าช่วยตอบที

สถานที่
    Mazda RWP
    ขอบคุณ
    869

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ jetjojo อ่านข้อความ
    ผมเจอแบบเก๋ง4ประตู ไม่ทราบว่าเขาเล่นกันรึเปล่าช่วยตอบที
    หากเขาเปรียบรถมาสด้าแวน800คือจักพรรดินีของสายพันธุ ์ สวยสง่าสูงสุดในรุ่น รถเก๋งก็คือองค์หญิงน้อยที่เลอโฉม ที่สูงศักดิ์กว่ารถกระบะมาสด้า800ที่เป็นดั่งทหารเอก แม่ทัพเอกของเหล่ามาสด้า800นั้นแล

ที่มาสด้า800กระบะมันเกลื่อนเมืองเพราะได้รับความนิย มสูงมาก เป็นรถราคาไม่แพง(25000-28000บาทในปี2507)นิยมนำมาใช้งานเพราะดูแลง่ายเป็นกร ะบะเล็กรุ่นแรกๆที่ครองใจมหาชนอย่างแท้จริง

ส่วนเก๋งและแวนจึงเป็นรถผู้ที่มีอันจะกินในยุคนั้น ใช้ชีวิตฟู่ฟ่า แต่งตัวเฉิดฉาย มีให้เห็นอยู่บ้างแต่ก็หายากเต็มที ด้วยคำถามของท่านที่ถามว่าเขาเล่นกันหรือเปล่านั้น หากมันเป็นโชคชตาและมีวาสนาได้ครอบครอง ก็อย่าได้ฝืนแรงปรารถนาของท่าน แต่หากแค่เห็นแล้วถามว่าเขาเล่นกันหรือเปล่า อย่าได้นำแรงปรารถนาของคนอื่นมานำเรา

เล่นรถที่เขาเล่นกันนั้นก็จริงอยู่ แต่อย่าได้นำเราไปเปรียบเทียบกันผู้อื่น ท่านจะท้อได้ หากวันข้างหน้าท่านมีรถแบบในใจที่ท่านต้องการซึ่งไม่ เหมือนใครแต่ยังอยู่ในสายพันธุ์ของมาสด้า หรือรถค่ายอื่นๆ ท่านอาจจะเป็นท่านแม่ทัพผู้นั้นที่เป็นผู้นำกระแสเสี ยเอง แล้วท่านก็จะตอบตัวท่านเองได้ว่า เขาที่ว่าเขาเล่นกันหรือเปล่านั้น ตัวข้าพเจ้านี่แหละกำหนดเส้นทางของกระแส

ขอบคุณ
    0

ขอบคุณมากครับสำหรับคำตอบ หลังจากนี้คงต้องรีบไปตามจีบ ไม่ทราบว่าเรื่องอุปกรณ์ต่างๆปรึกษาพี่ได้นะครับ

สถานที่
    Mazda RWP
    ขอบคุณ
    869

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ jetjojo อ่านข้อความ
    ขอบคุณมากครับสำหรับคำตอบ หลังจากนี้คงต้องรีบไปตามจีบ ไม่ทราบว่าเรื่องอุปกรณ์ต่างๆปรึกษาพี่ได้นะครับ
    ด้วยความยินดีครับท่านแม่ทัพ สหายท่านอื่นๆและพี่น้องของเราในบอร์ดมาสด้าไม่ปล่อย ให้ท่านเดียวดายแน่นอน วงเล็บว่าท่านต้องตามตื้อหน่อยนะเพราะแต่ละท่านงานเย อะกันทั้งนั้น หมั่นเข้ามาพูดคุยจะได้เห็นหน้า สหายเก่าๆที่ต้องการความช่วยเหลือผมก็ยังจำได้แต่ว่า ต้องใช้เวลาจริงๆครับ จะกลับมาช่วยท่านแน่นอน

เรื่องอุปกรณ์ ท่านสามารถเปิดชมจากกระทู้ Mazda Old Adsได้ครับว่าลักษณะสมบูรณ์มันเป็นอย่างไร รถสมัยนั้นมีติดตั้งอะไรตรงใหน อุปกรณ์ทั่วๆไปลองสอบถามเข้ามาในหมวดตามอะไหล่ก็ได้ค รับ ผมบอกความลับให้ก็ได้ว่า ป้าแดงของผมไม่ได้ใช้อุปกรณ์เดิมอย่างที่สหายทั้งหลา ยเข้าใจ ผมมีอุปกรณ์เดิมเพื่อการศึกษาเท่านั้น แต่ผมไม่ได้ติดตั้งเข้าไปเพราะของบางอย่างก็ใช้งานไม ่ได้ บางอย่างก็ไม่ร่วมสมัย ผมเน้นใช้งานจริงและก็แต่งรถให้มันไปในทิศทางเดียวกั น ดังนั้นถ้าท่านเจอปัญหาเรื่องหาอุปกรณ์ไม่ได้ ก็อย่าพึ่งท้อ ให้ลองหาอุปกรณ์ใกล้เคียงมาปรับเปลี่ยนใช้งานแทนครับ

ส่วนข้อมูลเชิงลึกในรถนั้นๆผมก็พอช่วยได้ครับ ผมไม่ได้มีความรู้อะไรมากมายแต่สามารถหาข้อมูล ภาพประกอบ มาช่วยท่านให้กระจ่างได้ครับ ท่านอื่นๆก็ช่วยท่านได้เช่นกันครับ

Senior Member maycosa's Avatar
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ jodeci อ่านข้อความ
    หากเขาเปรียบรถมาสด้าแวน800คือจักพรรดินีของสายพันธุ ์ สวยสง่าสูงสุดในรุ่น รถเก๋งก็คือองค์หญิงน้อยที่เลอโฉม ที่สูงศักดิ์กว่ารถกระบะมาสด้า800ที่เป็นดั่งทหารเอก แม่ทัพเอกของเหล่ามาสด้า800นั้นแล

ที่มาสด้า800กระบะมันเกลื่อนเมืองเพราะได้รับความนิย มสูงมาก เป็นรถราคาไม่แพง(25000-28000บาทในปี2507)นิยมนำมาใช้งานเพราะดูแลง่ายเป็นกร ะบะเล็กรุ่นแรกๆที่ครองใจมหาชนอย่างแท้จริง

ส่วนเก๋งและแวนจึงเป็นรถผู้ที่มีอันจะกินในยุคนั้น ใช้ชีวิตฟู่ฟ่า แต่งตัวเฉิดฉาย มีให้เห็นอยู่บ้างแต่ก็หายากเต็มที ด้วยคำถามของท่านที่ถามว่าเขาเล่นกันหรือเปล่านั้น หากมันเป็นโชคชตาและมีวาสนาได้ครอบครอง ก็อย่าได้ฝืนแรงปรารถนาของท่าน แต่หากแค่เห็นแล้วถามว่าเขาเล่นกันหรือเปล่า อย่าได้นำแรงปรารถนาของคนอื่นมานำเรา

เล่นรถที่เขาเล่นกันนั้นก็จริงอยู่ แต่อย่าได้นำเราไปเปรียบเทียบกันผู้อื่น ท่านจะท้อได้ หากวันข้างหน้าท่านมีรถแบบในใจที่ท่านต้องการซึ่งไม่ เหมือนใครแต่ยังอยู่ในสายพันธุ์ของมาสด้า หรือรถค่ายอื่นๆ ท่านอาจจะเป็นท่านแม่ทัพผู้นั้นที่เป็นผู้นำกระแสเสี ยเอง แล้วท่านก็จะตอบตัวท่านเองได้ว่า เขาที่ว่าเขาเล่นกันหรือเปล่านั้น ตัวข้าพเจ้านี่แหละกำหนดเส้นทางของกระแส
    พี่ครับพอดีผมพึ่งจะได้รถมาเหมือนกัน ตัว ๘๐๐ กระบะ ครับ ผมอยากขอคำแนะนำเรื่องแหล่งหาอะไหล่หน่อยอ่ะครับ ไม่ทราบว่าหาซื้อได้ที่ไหนบ้างครับผึ่งจะหัดเล่นนะคร ับ แนะนำด้วยครับ เพราะของที่ขาดหลักๆก็จะเป็น ฝาท้าย ไฟท้ายเดิม กระจังหน้า กระจกประตูฝั่งคนขับ หลักๆแล้วก็ประมาณนี้อ่ะครับ ไม่รู้ว่าจะพอหาได้ไหมครับช่วยแนะนำด้วยนะครับผม

ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน เด็กหัดเดิน

ผมว่าน่าจะมีอีก 2 จุดนะครับ
    ตรงกันชนหน้า
    กะไฟเลี้ยวหน้าครับ

ผมสมาชิกใหม่ เพิ่งได้รถมา ฝากเนี้อฝากตัวด้วยครับ
    อยูชลบุรี พอจะมีที่ปรึกษาบ้างปะครับ และคลังอะไหล่ด้วยครับ
    ...........................................ขอบคุณค รับ...........................................

ขาดอะไรโทมาเผื่อจะช่วยได้(หลัง6โมงเย็นนะจ๊ะ)
    0863699366
    147-2-80957-8 กสิกร นายธนกฤต วัฒนสกุลชล
    สังคมแห่งการแบ่งปัน
    กาลเวลาฆ่าฉันไม่ตาย

ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ freekick อ่านข้อความ
    ขาดอะไรโทมาเผื่อจะช่วยได้(หลัง6โมงเย็นนะจ๊ะ)
    0863699366

ขอโทษนะคราบ พี่อยู่ชลปะคราบ แถวไหนคราบ เผื่อมีโอกาศ จะได้แวะไปแลกเปลี่ยนประสบการ ขอบคุณคราบ

vw_jacky's Avatar
    ขอบคุณ
    9
    Blog Entries
    1

คับคุณ โย . . ผม Jacky ที่โทรหาน่ะคับ
    ขาดหลายอย่างพอควร แล้วจะโทรหาคับ
    เพิ่งจะได้ครอบครอง แวนทึบ แต่โดนเจาะมาคับ ....

081- 928 1727 jacky

มาสด้า 800 แวนทึบ ในเล่มแจ้ง 2509(1966)
    ..............................||____
    Catch me if you can |||""'|""\__,_
    l____________Jacky l||__|__|__|)
    ..|(@)@)""""""""""**|(@)(@)**|(@) . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . Zuza Chuen Jai > > >

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ vw_jacky อ่านข้อความ
    คับคุณ โย . . ผม Jacky ที่โทรหาน่ะคับ
    ขาดหลายอย่างพอควร แล้วจะโทรหาคับ
    เพิ่งจะได้ครอบครอง แวนทึบ แต่โดนเจาะมาคับ ....

081- 928 1727 jacky

มาสด้า 800 แวนทึบ ในเล่มแจ้ง 2509(1966)
    คับงามมากคับ.....ยินดีอีกทีคับ
    147-2-80957-8 กสิกร นายธนกฤต วัฒนสกุลชล
    สังคมแห่งการแบ่งปัน
    กาลเวลาฆ่าฉันไม่ตาย