The Making of EPAULLA: การสร้างอีพรหล้า - หน้า 83

หน้าที่ 83 จากทั้งหมด 159 หน้า แรกแรก ... 33 73 74 75 76 77 78 79 80 81 82 83 84 85 86 87 88 89 90 91 92 93 133 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
กำลังแสดงผล 1,231 ถึง 1,245 จากทั้งหมด 2373

ชื่อกระทู้: The Making of EPAULLA: การสร้างอีพรหล้า

jodeci's Avatar
    สถานที่
    Mazda RWP
    ขอบคุณ
    869

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ nUn_Su อ่านข้อความ
    คนนี้ตัวจริงว่ะ...........
    นั่นดิ...ผมยังเล่นขี้อยู่เลยตอนพี่โอ๊คเล่นรถ - -"

เห็นท่านแต่งบ้านผมก็อยากจะแต่งสวนของผมบ้าง....

สถานที่
    Mazda RWP
    ขอบคุณ
    869

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ nUn_Su อ่านข้อความ
    5555 ของเล่นของคนมีตังค์เค้าครับน้องต้น

ปล...เราๆก้อเล่นรถบังคับกันไปก่อน อิอิ
    ครับ ถ้าท่านนันไม่แต่งรถหมดไป9คันก่อนหน้านี้ ป่านนี้ซื้อรถมัสแตงได้แล้วมั้ง....หรือว่าจะเถียงคร ับ...นาย

ปล. ของผมหมดไปแค่50000เองนะครับ อิอิ
    ปลล.ใครเอ่ยซื้อรถตอนเที่ยงคืนหน้าเซเว่น กิ้วๆ

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ jodeci อ่านข้อความ
    ครับ ถ้าท่านนันไม่แต่งรถหมดไป9คันก่อนหน้านี้ ป่านนี้ซื้อรถมัสแตงได้แล้วมั้ง....หรือว่าจะเถียงคร ับ...นาย

ปล. ของผมหมดไปแค่50000เองนะครับ อิอิ
    ปลล.ใครเอ่ยซื้อรถตอนเที่ยงคืนหน้าเซเว่น กิ้วๆ
    เข้าตัวเลยพี่นัน

Senior Member chevit's Avatar
    สถานที่
    Mazda Club Thailand
    ขอบคุณ
    616

ตอนนนี้ผมอยู่เชียงใหม่ครับ โดนนายหญิงสั่งให้มาด่วน เฮอๆๆๆ...งานเข้าเล็กน้อยครับ555 ผมชอบบรรยากาศการทำงานของพี่ชัยมากเลยครับ ยิ่งน้ำสีเหลืองอำพันที่อยู่ในแก้วเนี่ยชอบมากครับ สีCentariเป็นของDupontครับ ผมก็ใช้ยี่ห้อนี้เหมือนกันครับหลังจากลองมาหลายยี่ห้ อไม่ว่าStandox,Nippon Paint,สปีดแฮกเกอร์ฯลฯ ผมว่ามันขัดง่ายหน่อย ทนสารเคมีได้ดี ความแข็งของฟิล์มสีดีพอประมาณ แต่ไม่เท่าStandox ราคาพอประมาณ แต่ถ้าใช้ครบตั้งแต่พื้นเลยราคาก็เอาเรื่องเหมือนกัน นะ ส่วนกาพ่นSata เป็นของเยอรมันนีครับ เป็นกาที่กินสีกินลมแรงดันลมต้องถึงเปลืองสีกว่ายี่ห ้ออื่น แต่ให้ละอองที่ละเอียดมาก อีกอย่างเป็นกาที่ช่างสีทุกคนอยากมีไว้ครอบครอง (เท่าที่ผมถามๆมา) เมื่อก่อนใบหนึ่งหมื่นกว่าบาทแต่เดี๋ยวนี้ไม่ถึงแล้ว ครับ แถมมีของจีนมาหน้าตาเหมือนกันเป๊ะเลยแต่ผมไม่เคยลองค ุณภาพว่าเหมือนกันไหม ถ้าท่านอยากทดลองพ่นเล่นๆหรือจะพ่นจริงๆผมจัดให้ได้น ะคร๊าบ เคยซื้อเอาไว้ให้ช่างพ่นรถตัวเองไม่ได้ใช้หลายปีแล้ว กว่าจะได้ออกโรงอีกทีก็คงตอนพ่น8แรงอ่ะครับ
    อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ jodeci อ่านข้อความ
    555 กราบขอบพระคุณครับพี่โอ๊ค คำภีร์เดชเทวดาจะมารับเมื่อไหร่ จะให้ส่งเมลล์ก็ยินดีนะครับ

อุปกรณ์ในอู่ผมไม่ค่อยรู้เรื่องครับ แต่ถ้าช่างเทพนั้นผมยืนยันครับว่า เทพแน่นอน....

ซ้ายตาย-ขวาสลบ หูฟังเพลง ปากก็ร้องเพลงไป แถมยังยิ้มได้...รักเด็กทุกคน

sk9991's Avatar
    สถานที่
    สายวี บางแค..
    ขอบคุณ
    2,123

ผมให้ความสำคัญในการทำรถในแต่ละห้วงเวลาไม่เหมือนกัน ครับ ถามว่าขั้นตอนใหนสำคัญที่สุด สำหรับผมคือขั้นตอนการประกอบรถครับ ตอนปะผุ ทำสี ตามอะไหล่ โน้มน้าวช่างให้ทำงานให้เสร็จ อาจจะสำคัญพอๆกัน(เรื่องจะทำให้วิ่งได้หรือเปล่านั้น อย่าพึ่งคิดครับ) แต่สิ่งที่เราเคี่ยวเข็ญและเดินทางมาไกลจะมาพลาดไม่ไ ด้ในขั้นตอนของการประกอบรถ

ซึ่งขั้นตอนนี้ผมคงต้องสงวนเรื่องราวไว้เพราะว่ามันเ ป็นเทคนิคเฉพาะบุคคลครับว่าเราทำการบ้านมาขนาดใหน ผมบอกได้เลยว่าสำหรับผมมันยากครับ รถที่หน้าตาเหมือนกันเป็นแสนคันยังมีรถที่เป็นตำหนิไ ด้ แต่เราจะทำรถที่เป็นแสนคันให้เป็นรถคันเดียวในปฐพีที ่สร้างชื่อให้เรานั้นมันท้าทายกว่าครับ อย่าปล่อยให้กับดักทางความคิดทำให้เราคิดว่าไม่มีใคร ทำเหมือนเราหรอก หรือว่าไม่มีใครคิดแบบนี้หรอก ทุกคนคิดเป็นหมดครับ ทุกคนมีความฝัน มีรูปแบบความคิดที่เป็นแบบแผนเหมือนกันแต่แตกต่างด้ว ยวิธีการคิดกับแนวทางในการคิด ท้ายสุดผลลัพท์จะออกมาใกล้เคียงที่ท่านจะได้ยินบ่อยๆ ว่า เฮ้ย คิดเหมือนกับกูเลย หรือ ถ้าเป็นกู กูจะทำแบบนี้ หรือ กูว่าแล้วมันต้องทำแบบนี้

ดังนั้นจะสร้างเอกลักษณ์ของตัวเองไม่ต้องคิดเพี้ยนหร ือแตกแยกมากเกินไปจนเพื่อนมึน เอาแค่เราพินิจพิเคราะห์แล้วสามารถตอบทุกๆคำถามที่คน จะสงสัยว่าทำไมเราทำแบบนั้น ทำไมเราทำแบบนี้ ท่านตอบตัวเองได้ ท่านก็ตอบคนอื่นได้ อย่าลืมนะครับ คำถามสำคัญกว่าคำตอบ....

คำตอบมันมีอยู่รอบๆตัวเรา แต่คนคิดคำถามมาถามนี่สิ เขาเห็นอะไร เขาไม่เห็นอะไร จึงเกิดคำถาม...

ไม่รู้จะพูดอะไรเลยครับท่านแม่ทัพ ท่านหล่อจริงๆครับ ....สุดใจเลยครับท่าน5555

ยินดีครับ "ท่านวี" ขนาด"อีพอลล่า"ยังวิ่งไม่ได้"ผม"ยังจินตนาการว่าท่าน วีพานั่งรถไปเที่ยวเลยนะเนี่ย
    แต่ว่าสมาชิกบนรถช่างเยอะจริงๆ..แล้วที่นั่งจะพอไหมเ นี่ย
    การทำ"รถ"ก็เหมือนกับการ"เดินทาง"มีทั้ง"เวลา"+"ค่าใ ช้จ่าย"และใจรักที่จะไปให้ถึงรวมถึงว่าถึงที่หมายแล้ วมีความสุขด้วยการท่องเที่ยวพักผ่อนที่ใดดี.......มั นส์........ละซิ
    เหมือนการเดินทาง"กรุงเทพ"-"เชียงใหม่"นะ
    กว่าจะฝ่าวิกฤตรถติดใน"กรุงทพ"มาถึง"รังสิต"ได้เนี่ยน่องโป่งเลย(เหยียบคลัชต์)
    กว่าจะผ่าน"อยุธยา"-"สิงห์บุรี"-"อุทัยธานี"จอดพัก"นครสวรรค์"พัก"คน"พัก"รถ"ซักหน่อย
    มานั่งดู"แผนที่"อีกไกลนี่หว่า.....ไหนจะต้องผ่าน"กำแพงเพชร"ถ้ากูซื้อ"กล้วยไข่"ตอนนี้.กว่าจะถึงมือภรรยามันจะ" เน่า"ไหมน๊า...ถ้าเน่าก็"หัวแบะ"แน่ เดินทางกันต่อดีกว่าถึง"ตาก"..ค่อยยังชั่วหน่อย"ถนนหนทางดี"ขึ้นเยอะ
    ...ตายละวา...ห้างฉัตร..ขุนตาล..ขึ้นเขาลงเขาทั้งนั้ น..ถ้า"อีพอลล่า"ขึ้นไม่ไหว...พวกเองที่มามาด้วย
    (รวมถึงฉันด้วยเนี่ย)จะช่วยเข็นไหมวะ....ไม่ได้แล้ว" เดินทางมาไกล..ยังงัยต้องถึง
    "รอด"อก"ไปทีมาถึง"ลำพูน"แวะไหว้"พระธาตุหริภุญไชย"+"กินข้าวซอย"ซักหน่อย... .ค่อยไปหาที่พักที่ตัวเมือง"เชียงใหม่".....เดินทางมาก็"ไกล"...ไปก็ถึงแล้ว..นอน"ห้องแอร์"สบายๆ ซักคืนแล้วหลังจากนี้"นอนเต๊นท์"ก็ไม่ว่าไร...ได้ที่ พักแล้วไปยืนถ่ายรูปที่"ถนนวัวลาย"ว่าเป้าหมาย"ที่วา งไว้แล้วมีเพื่อนๆคอยติดตามมาตั้งแต่"ป้าแดง"+"อีพอล ล่า"สำเร็จแล้วเว๊ย
    ****ขอบคุณบทความครับ"ท่านวี"...ถ้าท่านไม่บรรยายให้ เราได้ชม..ผมก็คงไม่รัก"อีพอลล่า"เหมือนกันครับ***
    ปล.....เห็น"แว่ว"(อาการ"แว่วๆ"..เนี่ยมันต้องเบาๆๆใ ช่ปะ)....ว่ามีโครงการ"รถตู้"..บองโก้.ด้วย....เออถึ งเวลานั้น.....จะยอมเอาเวลา"ราชการ"..มานั่ง"อ่าน".. ."อีบองโก้"ของท่านก็แล้วกัน...รักนะจุ๊บุ..จุ๊บุ
    (ถ้ากลับกรุงเทพ...ขอนั่งเครื่องกลับนะ....555555555 55555)

nUn_Su's Avatar
    สถานที่
    Mazda 800 Club Thailand
    ขอบคุณ
    225

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ sk9991 อ่านข้อความ
    ไม่รู้จะพูดอะไรเลยครับท่านแม่ทัพ ท่านหล่อจริงๆครับ ....สุดใจเลยครับท่าน5555
    หล่อตรงใหนครับ...อ้วนจะตาย 55555

boy115's Avatar
    สถานที่
    กากอยคลับ...mazda club
    ขอบคุณ
    189

.....ยิ่งกว่าเก็บเต็ม.......
    .....มันมีค่ามากกว่าการจดจำครับคันนี้......
    เล่นไปตามงบ...เเล้วจะจบสวย
    ราคาไม่เท่าไหร่ แต่ยิ่งใหญ่ในความรู้สึก

[email protected]
    โอนเงิน
    หมายเลขบัญชี6450092397 ณรงค์ศักดิ์ ทับทิมเงิน
    ธ.กรุงเทพสาขาบิ๊กซีพิษณุโลก
    ส่งของ
    ณรงค์ศักดิ์ ทับทิมเงิน 1090/9ถ.บรมไตรโลกนารถ ต.ในเมือง อ.เมือง จ.พิษณุโลก65000
    DTAC0845911478

เฟสบุค https://www.facebook.com/boy115

สถานที่
    Mazda RWP
    ขอบคุณ
    869

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ chevit อ่านข้อความ
    ตอนนนี้ผมอยู่เชียงใหม่ครับ โดนนายหญิงสั่งให้มาด่วน เฮอๆๆๆ...งานเข้าเล็กน้อยครับ555 ผมชอบบรรยากาศการทำงานของพี่ชัยมากเลยครับ ยิ่งน้ำสีเหลืองอำพันที่อยู่ในแก้วเนี่ยชอบมากครับ สีCentariเป็นของDupontครับ ผมก็ใช้ยี่ห้อนี้เหมือนกันครับหลังจากลองมาหลายยี่ห้ อไม่ว่าStandox,Nippon Paint,สปีดแฮกเกอร์ฯลฯ ผมว่ามันขัดง่ายหน่อย ทนสารเคมีได้ดี ความแข็งของฟิล์มสีดีพอประมาณ แต่ไม่เท่าStandox ราคาพอประมาณ แต่ถ้าใช้ครบตั้งแต่พื้นเลยราคาก็เอาเรื่องเหมือนกัน นะ ส่วนกาพ่นSata เป็นของเยอรมันนีครับ เป็นกาที่กินสีกินลมแรงดันลมต้องถึงเปลืองสีกว่ายี่ห ้ออื่น แต่ให้ละอองที่ละเอียดมาก อีกอย่างเป็นกาที่ช่างสีทุกคนอยากมีไว้ครอบครอง (เท่าที่ผมถามๆมา) เมื่อก่อนใบหนึ่งหมื่นกว่าบาทแต่เดี๋ยวนี้ไม่ถึงแล้ว ครับ แถมมีของจีนมาหน้าตาเหมือนกันเป๊ะเลยแต่ผมไม่เคยลองค ุณภาพว่าเหมือนกันไหม ถ้าท่านอยากทดลองพ่นเล่นๆหรือจะพ่นจริงๆผมจัดให้ได้น ะคร๊าบ เคยซื้อเอาไว้ให้ช่างพ่นรถตัวเองไม่ได้ใช้หลายปีแล้ว กว่าจะได้ออกโรงอีกทีก็คงตอนพ่น8แรงอ่ะครับ
    เท่าที่ถามพี่ชัยแล้ว พี่ชัยบอกว่ายังไม่ดีที่สุดแต่ก็ดีในยุคของมัน ให้ความละเอียดของสีได้ดีครับ

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ sk9991 อ่านข้อความ
    ขอบคุณครับ ไม่หล่อหรอกท่านปลัด ให้ลิงค่างบ่างชะนีได้บริหารเสียงกรี๊ดๆๆๆบ้างยามเหง าครับ - -"

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ วรา_บึงยี่โถ อ่านข้อความ
    ยินดีครับ "ท่านวี" ขนาด"อีพอลล่า"ยังวิ่งไม่ได้"ผม"ยังจินตนาการว่าท่าน วีพานั่งรถไปเที่ยวเลยนะเนี่ย
    แต่ว่าสมาชิกบนรถช่างเยอะจริงๆ..แล้วที่นั่งจะพอไหมเ นี่ย
    การทำ"รถ"ก็เหมือนกับการ"เดินทาง"มีทั้ง"เวลา"+"ค่าใ ช้จ่าย"และใจรักที่จะไปให้ถึงรวมถึงว่าถึงที่หมายแล้ วมีความสุขด้วยการท่องเที่ยวพักผ่อนที่ใดดี.......มั นส์........ละซิ
    เหมือนการเดินทาง"กรุงเทพ"-"เชียงใหม่"นะ
    กว่าจะฝ่าวิกฤตรถติดใน"กรุงทพ"มาถึง"รังสิต"ได้เนี่ยน่องโป่งเลย(เหยียบคลัชต์)
    กว่าจะผ่าน"อยุธยา"-"สิงห์บุรี"-"อุทัยธานี"จอดพัก"นครสวรรค์"พัก"คน"พัก"รถ"ซักหน่อย
    มานั่งดู"แผนที่"อีกไกลนี่หว่า.....ไหนจะต้องผ่าน"กำแพงเพชร"ถ้ากูซื้อ"กล้วยไข่"ตอนนี้.กว่าจะถึงมือภรรยามันจะ" เน่า"ไหมน๊า...ถ้าเน่าก็"หัวแบะ"แน่ เดินทางกันต่อดีกว่าถึง"ตาก"..ค่อยยังชั่วหน่อย"ถนนหนทางดี"ขึ้นเยอะ
    ...ตายละวา...ห้างฉัตร..ขุนตาล..ขึ้นเขาลงเขาทั้งนั้ น..ถ้า"อีพอลล่า"ขึ้นไม่ไหว...พวกเองที่มามาด้วย
    (รวมถึงฉันด้วยเนี่ย)จะช่วยเข็นไหมวะ....ไม่ได้แล้ว" เดินทางมาไกล..ยังงัยต้องถึง
    "รอด"อก"ไปทีมาถึง"ลำพูน"แวะไหว้"พระธาตุหริภุญไชย"+"กินข้าวซอย"ซักหน่อย... .ค่อยไปหาที่พักที่ตัวเมือง"เชียงใหม่".....เดินทางมาก็"ไกล"...ไปก็ถึงแล้ว..นอน"ห้องแอร์"สบายๆ ซักคืนแล้วหลังจากนี้"นอนเต๊นท์"ก็ไม่ว่าไร...ได้ที่ พักแล้วไปยืนถ่ายรูปที่"ถนนวัวลาย"ว่าเป้าหมาย"ที่วา งไว้แล้วมีเพื่อนๆคอยติดตามมาตั้งแต่"ป้าแดง"+"อีพอล ล่า"สำเร็จแล้วเว๊ย
    ****ขอบคุณบทความครับ"ท่านวี"...ถ้าท่านไม่บรรยายให้ เราได้ชม..ผมก็คงไม่รัก"อีพอลล่า"เหมือนกันครับ***
    ปล.....เห็น"แว่ว"(อาการ"แว่วๆ"..เนี่ยมันต้องเบาๆๆใ ช่ปะ)....ว่ามีโครงการ"รถตู้"..บองโก้.ด้วย....เออถึ งเวลานั้น.....จะยอมเอาเวลา"ราชการ"..มานั่ง"อ่าน".. ."อีบองโก้"ของท่านก็แล้วกัน...รักนะจุ๊บุ..จุ๊บุ
    (ถ้ากลับกรุงเทพ...ขอนั่งเครื่องกลับนะ....555555555 55555)
    ชอบที่ท่านเขียนมากมาย ผมเลยจินตนการตาม คงมีสักวันที่เราและท่านทั้งหลายได้ไปเที่ยวด้วยกัน ผมยินดีมอบหัวใจให้ทุกท่านได้ประทับใจครับ

หล่อตรงใหนครับ...อ้วนจะตาย 55555
    ตอนนี้ล่อไป78กก.แล้ว อ้วนระยะสุดท้ายแล้วท่าน หมดกัน - -"

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ boy115 อ่านข้อความ
    .....ยิ่งกว่าเก็บเต็ม.......
    .....มันมีค่ามากกว่าการจดจำครับคันนี้......
    มันตราตรึงที่มันได้เติบโตไปกับทุกท่านนี่แหละครับ ขอบคุณครับสำหรับกำลังใจนะบอย...

สถานที่
    Mazda RWP
    ขอบคุณ
    869

โอเคครับ เหล่าพี่น้องมาสด้าที่รักทุกท่าน หลังจากที่ภาพบางส่วนได้เผยแพร่ออกไป บ้างก็คิดว่าผมละเอียดเกินไปบ้าง ไม่ยอมให้เรื่องเล็กๆน้อยๆผ่านไปบ้าง มาดูภาพต่อไปนี้นะครับท่านนัน 5555

ปกติเวลาแม่ทัพออกทัพเนี่ยจะโพกผ้าขาวครับ แต่ศึกนี้ใหญ่หลวงนัก ขอโพกผ้าแดงเลยครับ ถือว่าเต็มพิกัดครับ อิอิ

สถานที่
    Mazda RWP
    ขอบคุณ
    869

งานนี้พี่ชัยได้ลงมือเองครับในการเก็บงานถือว่าเป็นบ ุญของผมกับอีพรหล้าครับ ระดับจอมทัพมาลงมือเอง(อีกแล้ว - -") ก็จะเป็นลักษณะพ่นเก็บงานในห้องเครื่องที่จริงๆแล้วม ันก็เกินความคาดหมายไปไกลแล้วครับ เก็บในส่วนที่ไม่ค่อยได้เปิดเผยจะได้ไม่ต้องอายเวลาเ ผยเปิดครับ + +

สถานที่
    Mazda RWP
    ขอบคุณ
    869

แล้วก็มาเก็บงานในห้องโดยสารในส่วนที่ไม่มีใครอยากดู คือหลังเบาะครับ แต่ผมเอามาให้ดูเพราะว่าคงไม่มีใครขอดูตอนที่มันเสร็ จแล้ว...

รถค้นนี้ถ้าสำเร็จแล้วจะอยู่ที่บางแคซอย 6 ครับ และในอนาคตจะอยู่เป็นคู่กับป้าแดงครับ ป้าแดงมีสัญลักษณ์Jodeciอยู่ด้านข้าง อีพรหล้ามีชื่อและนามสกุลของผมสลักลงบอดี้ น้องแวนเนสซ่า(บองโก้)จะมีอะไร....

รถค้นนี้ไม่มีเครื่องเสียง ไม่มีแอร์ครับ ด้านหลังจึงไม่ได้คิดที่จะใส่อะไร อาจจะเปลือยเปล่าแบบนี้...

สถานที่
    Mazda RWP
    ขอบคุณ
    869

โด๊ปก่อนครับ น้ำส้มให้พลังงานได้ดีครับ

เมาหรือยังครับพี่น้องงงง

สถานที่
    Mazda RWP
    ขอบคุณ
    869

ด้านข้างเดิมแค่พ่นPVCแต่เราก็ตัดสินใจพ่นสีด้วย อย่าพึ่งถอดใจ...ฉันยังสู้เลย

สถานที่
    Mazda RWP
    ขอบคุณ
    869

อย่าพึ่งหยุดเพราะผมพึ่งเริ่มครับ....

หน้าที่ 83 จากทั้งหมด 159 หน้า แรกแรก ... 33 73 74 75 76 77 78 79 80 81 82 83 84 85 86 87 88 89 90 91 92 93 133 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

Bookmarks