เรื่องความร้อนของเครื่อง - หน้า 2

ชื่อกระทู้: เรื่องความร้อนของเครื่อง

Senior Member oh_nan's Avatar
    ขอบคุณ
    2

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ ปุ๊ทะริ อ่านข้อความ
    .............เฮออออ...เรื่องแอร์ผมอยากจะเตือนทุกท่ านไว้เลยนะครับว่าถ้าเครื่องยนต์ท่านไม่ถึง1500ซีซี. .ผมแนะนำว่าท่านควรจะใช้คอมเพลสเซอร์ของรถมิล่าดีที่ สุดครับเพราะไม่ฉุดเครื่องไม่กินน้ำมันความร้อนไม่ขึ ้นแม้รถจะติดอยู่กับที่เป็นชั่วโมงอ่ะ.......ที่สำคัญพัดลมไฟฟ้าก็ไม่ต้องใช้ด้วยครับ....แต่ถ้าท่านไปใช้คอมพวก..505/507/..ผมบอกได้เลยครับแดกน้ำมันแน่ๆๆความร้อนฮีดครับ..ท่ านลองพิจารณาห้องโดยสารดูนะครับว่าเล็กกว่ารถมิล่าไห ม.......รถมาสด้าเล็กกว่าเยอะเลยครับเพราะฉะนั้นคอมเ พลสเซอร์..พวก505/507ท่านไม่ต้องไปใส่หรอกครับเปลืองเงินโดยใช่เหตุ..ใ ช่แบบที่ผมใช่นี่แหละครับ...คอมกระป๋องตัวจิ๋วๆๆราคา แค่1500บาทพังไม่ต้องซ่อมครับซื้อไหม่ได้เลย...ใช้ไป เลยครับ6-7ปีโน่นแหละครับ..กว่าจะพัง...แต่เวลาท่านเลือกซื้อค อมเก่าท่านต้องลองหมุนหน้าครัชคอมดูด้วยนะครับว่ามีก ำลังอัดมากน้อยแค่ไหน.....
    เห็นท่าน ปุ๊ ตอบ ผมอึ้งเลยครับ
    เพราะที่ท่านปุ๊ตอบ ผมโดนมาล้วน ๆ เลยครับ
    ผมทำมาทุกอย่าง ฟรีปั้ม ล้างหม้อน้ำ ถอยกระบังลม แม้กระทั้งพัดลมไฟฟ้า(ทุกอย่างที่ช่างบอกมา ผมทำหมด) แต่
    มันไม่จบครับ ถ้าวิ่งในเมือง หรือว่า รถติด ๆ หน่อย ความร้อนขึ้นเกินครึ่งขึ้นมา แต่ไม่ฮีทนะครับ (แล้วหม้อพักน้ำก้อปกติ)ไม่มีน้ำดันมาแต่อย่างใด
    แล้วแอร์ก้อจะไม่เย็นครับ (จะให้เย็น ก้อต้องฉีดน้ำที่คอยล์ร้อนครับ) แล้วทุกอย่างจะกลับมาเป็นปกติ
    จนกระทั่งตอนนี้จะลามมาถึง หม้อน้ำแล้วครับ ปรึกษาร้านหม้อน้ำ เค้าก้อว่า แถวเดียวระบายความร้อนไม่ทัน ต้องเปลี่ยนสองแถว (ช่างที่น่านว่าเป็นทุกคัน)
    ต้องขยายหม้อน้ำเป็นสองแถว หมดอีกประมาณสามพัน (เอาหม้อน้ำเดิมแลก) ไม่รู้ว่าจะจบป่าวครับ กับอีกวิธี
    ก้อคือที่ท่านปุ๊ บอก ช่างที่น่าน ว่า คอมมิร่า ลูกประมาณสองพันแปด ยังไม่รวมดัดแปลง+ค่าน้ำยา+วาวล์อีกนะครับ ราคาหนีจากท่านปุ๊เยอะเลยครับ^^"

Senior Member DogGedly's Avatar
    ขอบคุณ
    0

ของผมไม่รู้เกิดจาก อะไร

1.เปลียน คอม 507 ของบิ้ว มั้งครับ ราคา 2000
    แต่ก่อนเกจวัดความร้อนใช้ไม่ได้ เลยซื้อมาเปลี่ยน ใช้ได้ ขึ้น สุด เลย ครับ

2. สายน้ำที่นำมาเลี้ยงหม้อต้มแก๊ส มันติดกันเลย จับดูร้อนมาก...

รอดูอาการอยู่...

Senior Member ปุ๊ทะริ's Avatar
    ขอบคุณ
    245

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ oh_nan อ่านข้อความ
    เห็นท่าน ปุ๊ ตอบ ผมอึ้งเลยครับ
    เพราะที่ท่านปุ๊ตอบ ผมโดนมาล้วน ๆ เลยครับ
    ผมทำมาทุกอย่าง ฟรีปั้ม ล้างหม้อน้ำ ถอยกระบังลม แม้กระทั้งพัดลมไฟฟ้า(ทุกอย่างที่ช่างบอกมา ผมทำหมด) แต่
    มันไม่จบครับ ถ้าวิ่งในเมือง หรือว่า รถติด ๆ หน่อย ความร้อนขึ้นเกินครึ่งขึ้นมา แต่ไม่ฮีทนะครับ (แล้วหม้อพักน้ำก้อปกติ)ไม่มีน้ำดันมาแต่อย่างใด
    แล้วแอร์ก้อจะไม่เย็นครับ (จะให้เย็น ก้อต้องฉีดน้ำที่คอยล์ร้อนครับ) แล้วทุกอย่างจะกลับมาเป็นปกติ
    จนกระทั่งตอนนี้จะลามมาถึง หม้อน้ำแล้วครับ ปรึกษาร้านหม้อน้ำ เค้าก้อว่า แถวเดียวระบายความร้อนไม่ทัน ต้องเปลี่ยนสองแถว (ช่างที่น่านว่าเป็นทุกคัน)
    ต้องขยายหม้อน้ำเป็นสองแถว หมดอีกประมาณสามพัน (เอาหม้อน้ำเดิมแลก) ไม่รู้ว่าจะจบป่าวครับ กับอีกวิธี
    ก้อคือที่ท่านปุ๊ บอก ช่างที่น่าน ว่า คอมมิร่า ลูกประมาณสองพันแปด ยังไม่รวมดัดแปลง+ค่าน้ำยา+วาวล์อีกนะครับ ราคาหนีจากท่านปุ๊เยอะเลยครับ^^"
    ..............บอกช่างเลยครับว่าที่เชียงกงพระราม4ลู กละ1500มีเป็นร้อยลูกเลยครับ........

Senior Member powerdome's Avatar
    ขอบคุณ
    0

สบายแล้วไม่ต้องรีบผมคงต้องจัดซักตัวแล้วพี่คอมแอร์ม ิร่านี่อะ
    พ่อแกขับรถเปิดแอร์ตลอดผมละจะบ้าตาย กินน้ำมันชิป

Member PARAMAN's Avatar
    สถานที่
    ลายไทย
    ขอบคุณ
    0

ที่บ้านผมลูก 2000 สงสัยคงต้องโดนไปอีกแล้ว
    อย่าอยู่อย่างอิจฉาคนอื่น แต่จงใช้ชีวิตไห้คนอื่นอิจฉา

Senior Member oh_nan's Avatar
    ขอบคุณ
    2

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ ปุ๊ทะริ อ่านข้อความ
    ..............บอกช่างเลยครับว่าที่เชียงกงพระราม4ลู กละ1500มีเป็นร้อยลูกเลยครับ........
    เข้าใจว่าค้าขายก้อต้องมีกำไรอ่ะครับ สงสัยที่น่าน ถ้าจะข้ามดอยหลายลูกอ่ะครับ (บวกค่าน้ำมันเยอะไปนิด)^^"

สถานที่
    ลายไทย
    ขอบคุณ
    0

วันนี้เอาฝาไปไส ช่างบอก โดนไปอีก สองพัน เดี๋ยวยังไงความร้อนลงเดี๋ยวมารายงานครับ
    อย่าอยู่อย่างอิจฉาคนอื่น แต่จงใช้ชีวิตไห้คนอื่นอิจฉา

สถานที่
    ลายไทย
    ขอบคุณ
    0

จากการที่ผมได้ไปไสฝามาก็ดีขึ้นนะครับ ความร้อนลดลง น้ำไม่ดันออกจากถังพัก แต่ช่างแถวบ้านจูนแก้สไป่เป็น ต้องมาจูนเองอ่าครับ ทีนี้ช่างบอกว่าวาวล์ไม่ดี เอาไงต่อดีน้อ

Senior Member powerdome's Avatar
    ขอบคุณ
    0

คงต้องลองดูครับแต่ผมว่าไปสืบหาอู่ที่เขาเคยทำก่อนดี กว่าจะได้ทีเดียวจบครับ

Senior Member ปุ๊ทะริ's Avatar
    ขอบคุณ
    245

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ oh_nan อ่านข้อความ
    เข้าใจว่าค้าขายก้อต้องมีกำไรอ่ะครับ สงสัยที่น่าน ถ้าจะข้ามดอยหลายลูกอ่ะครับ (บวกค่าน้ำมันเยอะไปนิด)^^"
    .........อื่มๆๆๆน่าจะเป็นไปได้ครับ..555เอาน่าครับ. .ประสบการณ์มันต้องโดนเองรู้เองครับจะได้แกร่งและเก่ งครับ...ผมเองก็เจ็บมาเยอะ..เลยเอาประสบการณ์มาแชร์ก ับเพื่อนๆๆครับ...

ขอบคุณ
    245

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ PARAMAN อ่านข้อความ
    จากการที่ผมได้ไปไสฝามาก็ดีขึ้นนะครับ ความร้อนลดลง น้ำไม่ดันออกจากถังพัก แต่ช่างแถวบ้านจูนแก้สไป่เป็น ต้องมาจูนเองอ่าครับ ทีนี้ช่างบอกว่าวาวล์ไม่ดี เอาไงต่อดีน้อ
    ..........ผมว่ามันเริ่มลามแล้วมั้งครับ....บอกช่างเ ปลี่ยนเครื่องเลยดีไหม..(ประชดมันนะครับ)..5555

boy115's Avatar
    สถานที่
    กากอยคลับ...mazda club
    ขอบคุณ
    189

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ PARAMAN อ่านข้อความ
    วันนี้เอาฝาไปไส ช่างบอก โดนไปอีก สองพัน เดี๋ยวยังไงความร้อนลงเดี๋ยวมารายงานครับ

ใสฝาเสียค่าไช้จ่ายกี่บาทครับท่าน
    เล่นไปตามงบ...เเล้วจะจบสวย
    ราคาไม่เท่าไหร่ แต่ยิ่งใหญ่ในความรู้สึก

[email protected]
    โอนเงิน
    หมายเลขบัญชี6450092397 ณรงค์ศักดิ์ ทับทิมเงิน
    ธ.กรุงเทพสาขาบิ๊กซีพิษณุโลก
    ส่งของ
    ณรงค์ศักดิ์ ทับทิมเงิน 1090/9ถ.บรมไตรโลกนารถ ต.ในเมือง อ.เมือง จ.พิษณุโลก65000
    DTAC0845911478

เฟสบุค https://www.facebook.com/boy115

Senior Member weangsan's Avatar
    ขอบคุณ
    0
    Blog Entries
    2

เรื่องแก๊สที่ขอนแก่นทางไปโลตัส เลยสี่แยกเจริญศรีนะครับ เห็นเพื่อนไปแก้แล้วจบทุกคัน แล้วคอมแอร์มิร่าท่านไปได้ที่ร้านไหนครับ ผมก็จะซื้อสะสมไว้เหมือนกัน บอกพิกัดหน่อยครับ

ชาว Khonkaen Classic Car Club มิตติ้งวันพุธที่ 8 มิ.ย. 54 เริ่ม 16.30 น. ที่หอกาญจนภิเษก มหาวิทยาลัยขอนแก่น

ปล. สถานที่อาจมีการเปลี่ยนแปลงตามความเหมาะสมครับ

"เดินช้า หรือเดินเร็ว เราก็กอดคอกันเดิน"
    ลองเข้าไปดูตามลิงค์นี้นะครับ แล้วมาเจอกัน
    http://forum.khonkaenlink.info/index.php?topic=339448.new#new
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย weangsan : 02-06-2011 เมื่อ 08:59
    "ผมขออยู่อย่างพอเพียง และเพียงพอกับสิ่งที่ผมมี"

นายเวียงสรรค์ ภูศรี (สรรค์ขอนแก่น)
    TEL: 089-4228263
    โอนเงินมาที่บัญชีนายเวียงสรรค์ ภูศรี เลขที่ 4250114252 ธนาคารกรุงไทย

สถานที่
    ลายไทย
    ขอบคุณ
    0

ใสฝาเสียค่าไช้จ่ายกี่บาทครับท่าน
    โดนมา 800 ครับล้างหม้อน้ำ 350 ค่าช่าง 500 ปะเก็นแท้ 800
    ประมาณ 2000 กว่าบาทครับ

Senior Member DogGedly's Avatar
    ขอบคุณ
    0

55 พี่ ปุ๊ช่วยด้วยครับ ...
    ถ้าเปลี่ยนคอมมิร่า ต้องเปลี่ยน อะไรเพิ่มป่าวพี่...ความร้อนถึงจะหาย

วันนี้ซวยมากครับ ขับมา ตากฝน ตีไฟสูง ไฟดับทั้งระบบ ติดแค่ไฟเลี้ยว กานปัดน้ำฝนหลุด โอ้จ๊อด ประสบการณ์ครั้งแรกในชีวิตที่ซวยขนาดนี้
    พยายามขับจนถึงเกือบถึง ที่พัก แต่ทางเข้าเมืองไม่ไหว รถเยอะเลยโทรบอกเพื่อน มานำหน้าให้เปิดไฟ ฉุกเฉินให้ เกือบไม่รอดครับ...

Bookmarks