อยากรู้เรื่อง สรรพสามิตร ครับ

ชื่อกระทู้: อยากรู้เรื่อง สรรพสามิตร ครับ

Senior Member โอคลืบคลาน's Avatar
    สถานที่
    คลืบคลาน คลาสสิค
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน อยากรู้เรื่อง สรรพสามิตร ครับ

คือได้ข่าวมานะครับว่าเขาให้ไปเสียสรรพสามิตรโดยไม่เ สียค่าปรับ จริงหรือปล่าวครับ แล้วเขาต้องทำกันอย่างไรบ้างครับ (ใช้เอกสารอะไรบ้าง) แล้วเรื่องราคาเท่าไรละครับ รบกวนท่านที่มีประสบการณืแนะนำด้วยครับ
    เตือน : กระทู้เก่า
    กระทู้นี้เก่ากว่า 360 วัน ข้อมูลและสินค้าบางรายการ อาจจะไม่ตรงกับปัจจุบัน โปรดสอบถามก่อน

Senior Member โอคลืบคลาน's Avatar
    สถานที่
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน ขอหน่อยดิ

Member aeymon's Avatar
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน ช่วยครับ

ใช่ครับทุกจังหวัดเลย ใช้อินวอย สำเนาบัตร รูปตัวรถ หน้า+ข้าง ขูดเลขโครง+เครื่อง เเละเงินครับค่าสรรพสามิตร+ภาษีมหาดไทย 6450-ครับ มาเสียที่บ้านโป่งก็ได้ครับ เเต่ก่อน25 กันยานะครับ

Member aof_26_26's Avatar
    สถานที่
    ไม่มีสังกัด
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน รบกวนหน่อยคับ

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ aeymon อ่านข้อความ
    ใช่ครับทุกจังหวัดเลย ใช้อินวอย สำเนาบัตร รูปตัวรถ หน้า+ข้าง ขูดเลขโครง+เครื่อง เเละเงินครับค่าสรรพสามิตร+ภาษีมหาดไทย 6450-ครับ มาเสียที่บ้านโป่งก็ได้ครับ เเต่ก่อน25 กันยานะครับ
    25 กันยายน นี้ มันจะเกิดอะไรขึ้นหรอคับ ผมจะได้รับมือถูก

Senior Member Tyrael's Avatar
    สถานที่
    โบราณซิ่งกำแพงเพชร---420 OverDos
    ขอบคุณ
    0

[quote=โอคลืบคลาน;2675718]คือได้ข่าวมานะครับว่าเขาให้ไปเสียสรรพสามิตรโดยไม่เ สียค่าปรับ จริงหรือปล่าวครับ แล้วเขาต้องทำกันอย่างไรบ้างครับ (ใช้เอกสารอะไรบ้าง) แล้วเรื่องราคาเท่าไรละครับ รบกวนท่านที่มีประสบการณืแนะนำด้วยครับ[/quoteตอนแรกๆผมเสียไป3720..ก่อนที่มันจะปรับราคาใหม่ ตอนนี้....ราคามักจะขึ้นอยู่กับCCปีของรถ....ถ้าไปจ่ ายเองผมไม่รู้นะว่าโดนค่าปรับรึเป่า..แต่ผมโดนจับพร้ อมกัน10คัน...ในใบแจ้งว่า...ภาษีรถจักรยานยนต์(เงินส ด) 1200 มหาดไทยรถจักรยานยนต์(เงินสด) 114 ค่าใช้จ่ายรถจักรยานยนต์(เงินสด) 6 ค่าปรับในคดีของกรมสรรพสามิต ข้อหามีไว้ในครอบครองซึ่งสินค้าไม่รุว่าเป็นสินค้าที ่มิได้เสียภาษี 2400 ......ก็รวมราคาเป็น3720บาท...นอนยิ้มไปเลย..ของผมSR 400นะคับ เพื่อนผมXJR หมดไป4พันก่าบาท...แต่ตอนนั้นถูก...ตอนนี้ก็ราคาประม านSRอย่างต่ำและใจดีก็..5000อัพ.....การจ่ายก็อย่างท ี่คุณaeymonบอกคับ.....ถ้าหลีกเลี่ยง หลบหนี โดนจับแล้วไม่ยอมเสียค่าปรับ....บริการเปิดผ้าและยึด ได้ถึงที่บ้านโดยไม่ผิดกฏหมายเลยคับ....ถ้าไม่อยากเส ียตัง...เก้บไว้ให้ดีๆคับ...อย่าออกมาขี่บ่อย...ที่พ ิดโลกเอารถยนต์ไล่หาเลยนะคับ....มีอะไรพูดกันดีๆเค้า เข้าใจคนขี่รถคับ.....รุเท่านี้แหล่ะคับ
    6200229430
    อภิวัฒน์ อินทรสูต
    ธนาคารกรุงเทพ
    Tel. 081-0400873

420 OverDoS & 999 Phitsanulok

Member รักษ์ระยอง's Avatar
    สถานที่
    W650 RIDER , HongZing Classic Rayong
    ขอบคุณ
    0

Thumbs up ช่วยอีกนิดครับ

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ aeymon อ่านข้อความ
    ts01

1. 6,450 บาทเลยเหรอครับ ( 6,450 / คัน , หรือแล้วแต่ CC )
    2. เสียในท้องที่ๆอยู่ได้มั้ย ถ้าได้ ได้ที่หน่วยงานไหนครับ ( ของรัฐ )

เท่าที่ทราบ แล้วแต่cc. ครับ เค๊าจะมีเรท ให้ครับ ตั้งแต่ 250cc ขึ้นไปครับ

แต่ถ้า น้อยกว่าลงมา ยังไม่มีให้เสียครับ แต่ใครอยากจะยื่นคำร้องขอเสียเพื่อให้สบายใจ ก้อได้ครับ
    "สโลแกน ร้านเรา.... ซื่อสัตย์ จริงใจ ไม่สุภาพ"
    [[ ร้านอะไหล่สำหรับคนรักรถเก่าที่ฉลาดเลือก ]]

ร้าน อยู่ ซ.จันทร์ทองเอี่ยม อ.บางบัวทอง จ.นนทบุรี
    โทร. 02 - 920 4006 // 083 - 232 2000 //

ร้านเปิด วันจันทร์ - วันเสาร์ หยุดวันอาทิตย์ // ทำงาน เวลา 9โมงเช้า - 2ทุ่ม
    "" ขอความกรุณา โทรตามวันเวลาดังกล่าวด้วย ""
    เลขที่บัญชี ชำระเงิน
    1284076757 ธ.กรุงเทพ // 7442235575 ธ.กสิกรไทย // 3862169797 ธ.ไทยพาณิชย์ ยงยุทธ อังศุกรานต์

Senior Member Tyrael's Avatar
    สถานที่
    โบราณซิ่งกำแพงเพชร---420 OverDos
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ รักษ์ระยอง อ่านข้อความ
    ts01

1. 6,450 บาทเลยเหรอครับ ( 6,450 / คัน , หรือแล้วแต่ CC )
    2. เสียในท้องที่ๆอยู่ได้มั้ย ถ้าได้ ได้ที่หน่วยงานไหนครับ ( ของรัฐ )
    ตอบข้อ1.ราคาตอนนี้สูงประมานนั้นแหล่ะคับแล้วแต่ccแต ่น่าจะ400นะราคานั้น 250 cc ก็น่าจะถูกลงคับ ต่อคัน
    ตอบข้อ2. ได้คับแค่แสดงหลักฐานที่บอก....ได้ทุกที่คับ..ผมอยุ๋ กำแพงเพชรเสียที่พิดโลกคับ
    6200229430
    อภิวัฒน์ อินทรสูต
    ธนาคารกรุงเทพ
    Tel. 081-0400873

420 OverDoS & 999 Phitsanulok

JACK6666's Avatar
    สถานที่
    กลายพันธุ์
    ขอบคุณ
    0

แนะนำนะครับ โทรหาเบอร์สรรพสามิตร ( เอาที่ใกล้เราอยู่มากที่สุดก็ดีครับ )
    สอบถามเจ้าหน้าที่ได้เลย บอกว่าเรื่องเปิดให้เสียภาษีรถมอร์ไซ โดนไม่มีค่าปรับ
    ที่ผมถามมา เอสอาร์ 400 2 เฮ็ท 6 ไม่มีเลขตามหลัง อยู่ที่ราคา 6500 บาทครับ
    ถึงวันที่ 25 กันยายน นะครับ ( อยู่ที่ใครว่าจะเลือกอะไร )
    แดดร้อนเมื่อไหร่เจอกัน
    JACK6666 แบบข้า มันยูสเซอร์เดียว
    ::::::::::
    เกิดมามีความบ้าเป็นของตัวเอง
    089-727-7339
    JACK SR ::เหลือแต่ข้าก็ขี่

Senior Member earthinburi's Avatar
    สถานที่
    สิงห์บุรี
    ขอบคุณ
    0

Wink เสียกับไม่เสีย

ถ้าเสียแล้วตำรวจจะทำอะไรเราได้บ้างครับ (จับ ยึด เหมือนเดิมไหม)

แล้วมันดียังไงครับพี่ถ้าเสียไปอ่ะครับ

ไม่รุ้จิงๆครับบอกผมทีนะครับพี่

"รถคลาสสิค" เบื่อคำนี้ที่สุด น่าจะเรียก "รถเก่า" หรือ "รถเดิม"

เลขบัญชี 117-0-13071-2
    ธนาคาร กรุงไทย
    นาย วัชรกิจ บุญฤทธิ์
    54 หมู่ 1 ต.อินทร์บุรี อ.อินทร์บุรี
    จ. สิงห์บุรี 16110
    Tel. 082-1979234 << 1 - 2 call
    085-9905076 << True

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ earthinburi อ่านข้อความ
    ถ้าเสียแล้วตำรวจจะทำอะไรเราได้บ้างครับ (จับ ยึด เหมือนเดิมไหม)

แล้วมันดียังไงครับพี่ถ้าเสียไปอ่ะครับ

ไม่รุ้จิงๆครับบอกผมทีนะครับพี่

ผมก็ยังไม่ได้ทำนะครับ แต่ก็กำลังจะไปทำ เท่าที่ศึกษามาตำรวจยังจับครับ แต่ไม่ยึดรถนะครับเค้าจับข้อหาไม่มีแผ่นป้ายทะเบียน ก็เสียค่าปรับประมาณ200บาท ในความคิดผมผมว่ามันก็ยังดีกว่าโดนยึดรถเยอะครับ แต่ถ้าผมเข้าใจไรผิดก็ขอท่านผู้รู้ท่านอื่นชี้แจงด้ว ยครับ

Senior Member Mr.Thailand's Avatar
    ขอบคุณ
    0

พระราชบัญญัติพิกัดอัตราภาษี สรรพสามิต ประเภทที่ 08.90 ชนิดเครื่องยนต์ 2 จังหวะ อัตราภาษีตามมูลค่า ร้อยละ 5 ส่วนชนิดเครื่องยนต์ 4 จังหวะ อัตราภาษี ตามมูลค่า ร้อยละ 3 ของราคาขาย ณ โรงอุตสาหกรรม ดังนั้นหากผู้ประกอบการผลิตรถจักรยานยนต์ที่ใช้อะไหล ่ชิ้นส่วนเก่า ที่แม้จะผ่านการชำระอากรศุลกากรแล้ว ก็ยังมีหน้าที่ต้องชำระภาษีสรรพสามิตสำหรับรถจักรยาน ยนต์คันดังกล่าว ตามกฎหมายว่าด้วยพิกัดอัตราภาษีสรรพสามิต หากนำออกขายโดย ไม่ยื่นชำระภาษีสรรพสามิตผู้ขายอาจมีความผิดตามมาตรา 162 แห่งพระราชบัญญัติภาษีสรรพสามิต พ.ศ. 2527 ฐานขายหรือมีไว้เพื่อขาย ซึ่งสินค้าโดยรู้ว่าเป็นสินค้าที่มิได้เสียภาษี ต้องระวางโทษจำคุกไม่เกินหกเดือน หรือปรับตั้งแต่ห้าเท่าถึงสิบห้าเท่าของค่าภาษีที่จะ ต้องเสีย หรือทั้งจำทั้งปรับ ส่วนกรณีผู้ซื้อ หรือมีไว้ในครอบครองอาจมีความผิดตามมาตรา 161 แห่งพระราชบัญญัติ

Junior Member
    ขอบคุณ
    0

Talking # # # ไปเสียสรรพสามิตกันเถอะ พี่น้องคร้าบบ # # #

วิธีเสียสรรพสามิต
    ท่านสามารถติดต่อที่กรมสรรพสามิตในพื่นที่ของท่านได้ เลย

เอกสารที่ต้องใช้:
    1. ใบขน (เอกสารที่อยู่กับอินวอย + สำเนา)
    2. ใบเสร็จที่ประกอบรถทั้งหมด (ต้องบอกว่ารถยังอยู่ที่อู่ ยังไม่ได้เอาออกมาขับ ไม่เช่นนั้นท่านจะโดนปรับ)
    3. รูปถ่าย ด้านหน้า-ข้าง (ให้ดีถ่ายไปทุกมุมเลยครับ)
    4. หลักฐานเจ้าของรถ (สำเนาบัตรประชาชน + สำเนาทะเบียนบ้าน)

หลังจากนั้นก็รอยื่นอนุมัติ + ประเมิณราคา ประมาณ 3 - 4 วัน แล้วก็นำเงินไปชำระ

วิธีคำนวนภาษีสรรพสามิต
    (ราคาประเมิณรถ x 3 % [ ภาษีสรรพสามิต ] ) + 10 % ของภาษีสรรพสามิต [ ค่ามหาดไทย ] = ภาษีที่เราต้องจ่ายทั้งหมด

ปล. ราคาประเมิน จะสูงกว่าราคา ซื้อ ขาย จริง และ เบอร์โทร. ที่สรรพสามิต ส่วนกลาง
    หน่วยงานที่รับผิดชอบเรื่องนี้

02-243-8916
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย EKCO : 25-08-2009 เมื่อ 11:50
    หลบหน่อยพระเอกมา ^^

Senior Member rudeboy2527's Avatar
    สถานที่
    ก้านกระทุ้ง คลาสสิคคลับ
    ขอบคุณ
    0

เมื่อครู่นี้ ผมได้โทรไปสอบถามแล้วครับ SR400 ค่าใช้จ่าย โดยประมาณนะครับ

6500บาท ครับผม สามารถทำได้เสร็จเรียบร้อย ภายในวันเดียวครับผม

kktc family
    ( ก้านกระทุ้ง )

OKUS'27
    Fck this! Let's Ride

Member รักษ์ระยอง's Avatar
    สถานที่
    W650 RIDER , HongZing Classic Rayong
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน ถามเพิ่มอีกนิดนึงครับ

ถามเพิ่มอีกนิดนึงครับ

ถ้าเราจ่ายสรรพสามิตแล้ว เราสามารถนำเอกสารการจ่ายนี้ไปทำทะเบียนป้ายขาวและป้ ายวงกลมที่ขนส่งได้มั้ยครับ
    หรือต้องทำงัยต่ออีก รบกวนแนะนำด้วยครับพี่ ( อยากทำให้ถูกกฎหมายน่ะครับ )

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ ekco อ่านข้อความ
    วิธีเสียสรรพสามิต
    ท่านสามารถติดต่อที่กรมสรรพสามิตในพื่นที่ของท่านได้ เลย

เอกสารที่ต้องใช้:
    1. ใบขน (เอกสารที่อยู่กับอินวอย + สำเนา)
    2. ใบเสร็จที่ประกอบรถทั้งหมด (ต้องบอกว่ารถยังอยู่ที่อู่ ยังไม่ได้เอาออกมาขับ ไม่เช่นนั้นท่านจะโดนปรับ)
    3. รูปถ่าย ด้านหน้า-ข้าง (ให้ดีถ่ายไปทุกมุมเลยครับ)
    4. หลักฐานเจ้าของรถ (สำเนาบัตรประชาชน + สำเนาทะเบียนบ้าน)

หลังจากนั้นก็รอยื่นอนุมัติ + ประเมิณราคา ประมาณ 3 - 4 วัน แล้วก็นำเงินไปชำระ

วิธีคำนวนภาษีสรรพสามิต
    (ราคาประเมิณรถ x 3 % [ ภาษีสรรพสามิต ] ) + 10 % ของภาษีสรรพสามิต [ ค่ามหาดไทย ] = ภาษีที่เราต้องจ่ายทั้งหมด

ปล. ราคาประเมิน จะสูงกว่าราคา ซื้อ ขาย จริง และ เบอร์โทร. ที่สรรพสามิต ส่วนกลาง
    หน่วยงานที่รับผิดชอบเรื่องนี้

02-243-8916

Bookmarks