= = > ระดมสมองเพื่อ Mazda 800 Van หน่อยคับ < = = - หน้า 2

หน้าที่ 2 จากทั้งหมด 109 หน้า แรกแรก 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 52 102 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ชื่อกระทู้: = = > ระดมสมองเพื่อ Mazda 800 Van หน่อยคับ < = =

jodeci's Avatar
    สถานที่
    Mazda RWP
    ขอบคุณ
    869

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ vw_jacky อ่านข้อความ
    ไปตามศรที่ท่านแจ้งแล้วน่ะคับ . . . ผิด ถนน น่ะท่าน . . . แต่ก้อหาจนเจอ ไม่ใช่ ซอยอุดมสุข
    มันเป็นถนนอินทามระ ซอย 22 คับท่าน กลางซอย ชื่อสำนัก อุดมสุข เซอร์วิส คับ มีเมกันเยอะๆ

สิ่งที่ผมหมายนั้นมีค่า สำหรับเจ้าของมาก จะขายยกคัน(เชิญเหอะ) อีก20 ปีน่าจะขายได้ราคานั้นอ่ะ
    เวลาก้อน้อยนิด คงต้องพักเรื่องเดิมๆ เอาเป็นตามใจอู่เลยละกัน เจออะไรพอได้ก้อเอาคับ สหายทุกท่าน
    จะแบ่งปันสิ่งเล็กๆ น้อย พอหอมปากหอมคอ ก้อเชิญตามสะดวกเลยน่ะคับ ผมจะแวะเวียนมาเป็นระยะ

อ้อ ท่านวี ผลิกคำภีร์ ส่วนที่เก็บยางอะไหล่หน่อยคับ สิ่งที่ผมไปดูมา ไม่มีที่ใส่ยางอะไหล่ เลยท่าน
    ขอขมาท่านครับเรื่องที่อยู่ แต่เข้าใจอารมณ์ท่านอย่างสุดซึ้ง ราคาแบบนั้นก็เห็นด้วยครับ เสวยสุขจนหนำใจก็คงจากลาเป็นเศษเหล็กตายซากไป

สถานที่
    Mazda RWP
    ขอบคุณ
    869

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ vw_jacky อ่านข้อความ
    ดูไม่เหมือนหรือดูไม่เป็นหว๋า . . .ไม่เป็นหลุมหรอท่าน
    หรือของเรามันแปลงใส่ . . . .

ให้ท่านพิจารณาดูอีกทีครับ ถ้ารถเก๋งจะเป็นหลุมครับ อันนี้ตามเล่มเลยนะครับ แต่ถ้ารถแวนจะเป็นห้องเลยครับ เป็นช่องลับตามรูปเลยครับ

1. แวนครับ

2. เก๋งครับ

vw_jacky's Avatar
    ขอบคุณ
    9
    Blog Entries
    1

สิ่งที่ไปเจอมาคับ

ขอบคุณท่านวี . . ข้อมูลดีๆ ไว้มีโอกาส ต้องแทนบุญคุณ แน่นอนคับ ขอคารวะ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย vw_jacky : 08-02-2010 เมื่อ 22:28

สถานที่
    Mazda RWP
    ขอบคุณ
    869

สิ่งที่ไปเจอมาคับ

ขอบคุณท่านวี . . ข้อมูลดีๆ ไว้มีโอกาส ต้องแทนบุญคุณ แน่นอนคับ ขอคารวะ
    สิ่งที่ท่านไปเจอมาไม่ผิดหรอกครับ แต่สิ่งที่เห็นแล้วเกิดความสงสัยจากในเล่มคำภีร์นี่ส ิ ทำผมเครียดไปเลย งงกับการเก็บยางอะไหล่ของรุ่นนี้มาก มันเป็นลักษณะห้องหย่อนยางลงไปเก็บมากกว่าตามรูปเล่ม นะครับ ส่วนจะไปอยู่ตรงใหนนั้นผมก็ยังไม่สามารถหาคำตอบให้ได ้ครับ ขอผ่านไปก่อนก็แล้วกันครับท่านแม่ทัพ
    ส่วนช่องลม ผมขอเรียนว่า มันไม่มีครับ ตามเล่มนะครับ

ท่านลุงผู้นี้มีส่วนช่วยให้ผมไม่อยากได้รถแวนด้วยหละ ครับ ท่านตอบคำถามจนผมยิ้มเลย กูไม่เอาละ 5555 แต่มีคันหนึ่งที่ท่านลุงทำอยู่นั้น ทำให้ผมอยากได้บริวารของป้าแดง คันที่เรียกว่า Cobra ครับ 5555

ขอบคุณ
    9
    1

ซะงั้น ลุงบอกอะไรท่านบ้าง กระซิบ บ้างดิ . . เผื่อจะขจัดส่วนนั้นออกไป *-*
    แล้วอันนี้ อยู่ส่วนไหน หรืออันเดียวกะของผมครับ...

สถานที่
    Mazda RWP
    ขอบคุณ
    869

ซะงั้น ลุงบอกอะไรท่านบ้าง กระซิบ บ้างดิ . . เผื่อจะขจัดส่วนนั้นออกไป *-*
    แล้วอันนี้ อยู่ส่วนไหน หรืออันเดียวกะของผมครับ...
    น่าจะเป็นตัวเปิดปิดช่องลมครับสหาย ถ้าถามว่ารถกระบะมีมั้ย ไม่มีหรอกครับ เป็นแค่ทหารเอก ส่วนรถแวนเป็นราชินีมีเกือบทุกอย่าง บางอย่างผมก็เอาของแวนมาดัดแปลง ผมคิดว่ารถของลุงน่าจะเดิมๆ ก็ก๊อปๆมาก็น่าจะได้ แต่บางอย่างมันก็ไม่ร่วมสมัย เช่นช่องลมที่มีในห้องเครื่องนั้น ถ้าท่านเปิดใช้ก็เอากลิ่นน้ำมันเบนซินเข้ามาด้วย ส่วนช่องรับลมตามช่องต่างๆก็ดันไม่สะดวกกับการใช้งาน ในปัจจุบันเพราะว่าส่วนมากก็ติดแอร์กันไปหมดแล้ว หรือถ้าไม่ติดแอร์ก็น่าจะนำฝุ่นและเป็นทางน้ำไหลเข้า ห้องโดยสารซะ

ป้าแดงเหลือแต่กระจกหูช้างเท่านั้นที่ยังทำงานอยู่ (ไม่นับใส่ยางหูช้างกลับด้านนะ 555) นอกนั้นผมซิลปิดหมดครับ

ส่วนที่ลุงพูดให้ผมเปลี่ยนใจก็คือ ถ้าเป็นผมผมจะปล่อยรถคันนี้ออกไปถูกๆพอรับได้ทั้งสอง ฝ่าย จริงอยู่ที่ลุงอาจจะตั้งราคาให้มันมีคุณค่าต่อการเก็ บและหามาสะสม แต่คนเล่นรถญี่ปุ่นจะมีซักกี่คนที่สามารถซื้อซากในรา คารถวิ่งได้มาทำใหม่????? ผมคิดว่าผมสามารถหารถที่วิ่งได้ในราคานี้ แต่ที่ผมไม่เล่นมาสด้า800ต่อเพราะผมมีเป้าหมายอื่นไป แล้ว ส่วนเป้าหมายรองที่ผมจะทำต่อไป แค่นำมาเป็นบริวารของป้าแดงไปใช้ให้ไปซื้อน้ำมันเครื ่องครับ

สถานที่
    Mazda RWP
    ขอบคุณ
    869

ท่านวี . . สะดวกตอนไหน หลังไมค์ ด้วยท่าน . . จะคุยเรื่องเครื่องหน่อย
    อาจจะต้องทำเครื่องก่อน(เปลี่ยนเครื่อง) . . เพราะเจ้าฟ้าผม ก้อ 80% เอง
    ต้องแบ่งๆ ช่วงทำ ทำทีก้อต้องงดขายของเลย มันเลยไม่เต็มที่ . . ว่างๆน่ะท่าน
    ว่าแล้วเตรียมไปประจำการล่ะ(ท่าเตียน) สนามหลวงลงไม่ได้ มืดๆ เข้ามาอีกทีคับ
    ขออวยชัยให้ร้านของท่านมีรายได้เข้ามาเยอะๆครับ ถึงไม่ได้พานพบท่านตามกาลเวลาแต่เหนือสิ่งอื่นใดก็คื อความปรารถนาดีและยินดีที่ท่านมีรถสวยๆในดวงใจของใคร ๆ เดี๋ยวว่างเว้นจากงานบ้านจะรีบโทรหาครับ

ผมมีพวงแบบนี้ครับ..

รูป รูป  

สถานที่
    Mazda RWP
    ขอบคุณ
    869

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ dang-ke อ่านข้อความ
    ผมมีพวงแบบนี้ครับ..

จัดเลยครับท่านแม่ทัพ อย่าได้ช้าาาาา

ส่งมาเลยครับท่าน ...

ธีระพงษ์ ศรีบุรมย์(081-9281727)
    118/119 p.s.t. condo Tower 1
    ซ.นาคสุวรรณ ถ.นนทรี แขวงช่องนนทรี
    เขตยานนาวา กทม. 10120
    จัดให้เลยครับ..

สถานที่
    Mazda RWP
    ขอบคุณ
    869

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ dang-ke อ่านข้อความ
    จัดให้เลยครับ..
    พี่แดงมาเสริมทัพให้ท่านJacky อุ่นใจขึ้นเยอะเลยครับ

ขอบคุณ
    9
    1

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ jodeci อ่านข้อความ
    พี่แดงมาเสริมทัพให้ท่านJacky อุ่นใจขึ้นเยอะเลยครับ

รถเดินทางเข้าสำนักแล้วคับ . . พร้อมอุปกรณ์บางส่วน(ถุงไม่ใหญ่) ขอบคุณทุกท่าน
    ทั้งหลังไมค์ และหน้าห้อง โดยเฉพาะ ท่านวี ข้อมูลแน่นหนามาก มีโอกาสเปิดเหล้าให้คับ
    ส่วน มิกซ์ ท่านจัดการ น่ะ อิ อิ ขาดเหลืออะไร จะรายงานเป็นระยะๆ คับผม . . . . . .

สถานที่
    Mazda RWP
    ขอบคุณ
    869

รถเดินทางเข้าสำนักแล้วคับ . . พร้อมอุปกรณ์บางส่วน(ถุงไม่ใหญ่) ขอบคุณทุกท่าน
    ทั้งหลังไมค์ และหน้าห้อง โดยเฉพาะ ท่านวี ข้อมูลแน่นหนามาก มีโอกาสเปิดเหล้าให้คับ
    ส่วน มิกซ์ ท่านจัดการ น่ะ อิ อิ ขาดเหลืออะไร จะรายงานเป็นระยะๆ คับผม . . . . . .
    ยินดีครับท่านแม่ทัพ เดี๋ยวขาดเรื่องข้อมูลอะไรจะดันหลังท่านคอยช่วยท่านค รับ ส่วนอะไหล่ผมคิดว่าท่่านคงไม่ต้องการอะไรจากผมหรอกคร ับ ทั่วปฐพีเขามีกันหมดแล้ว 5555

สถานที่
    Mazda RWP
    ขอบคุณ
    869

พูดเยี่ยงนั้นกะไร . . แค่เริ่มต้นเองท่าน ยังต้องพึ่งท่านวี อีกหลายขุมเลย เช่น เรื่องโลโก้ อยากทำมั่งอ่า ทำไงคับท่าน ฝากทำได้มั๊ยเอ่ย(กระซิบ)โช๊ค,ลายเซนต์,(หลังไมค์ดีก ่ามั๊ย)
    และข้อมูลเกี่ยวกับแผงสวิสต์มั๊ยท่าน c,w,b, มันอยู่กันอย่างไร และทำหน้าที่อะไร มันเลือนลางมาก เออ. . . มันมีที่ฉีดน้ำ(กระจกหน้า)ด้วยท่าน หน้าตาที่มือดึงเปิดฝากระโปรงหน้า ท่อไอเสียด้วยท่าน มันหมุดลง หรือทะแยงออกจากรถ 555+ เอาภาษาบ้านๆ น่ะท่าน ไม่ใช่ช่างเลยเรียกไม่ถูก . . แค่นี้ก่อน เดี๋ยวท่านจะรับไม่ไหว
    5555 รับไหวครับ กี่ขวดๆผมก็รับไหว แต่ตอนนี้ยังแฮงค์นิดๆพึ่งเจอเสือดาวเล่นงานมา 5555 ท่านไม่ต้องห่วงนะครับ ปกติคำภีร์แบบนี้ขนาดช่างทั่วๆไปบอกว่าคนธรรมดาครอบค รองไม่ได้้ต้องระดับปรมาจารย์เท่านั้น เพราะเขามีไว้ค้าขาย ด้วยความเพียรท่านปรมาจารย์ก็เลยยกให้มาหลายเล่มเลย ผมคิดว่าผมช่วยท่านตามความประสงค์ของปรมาจารย์ของผมท ี่บอกไว้ว่า "เอาไว้ช่วยเพื่อนๆที่เขาเดือดร้อน" ดังนั้นผมก็มาโพสให้ท่านชมได้ว่าอะไรอยู่ตรงใหน สหายนิรนามท่านอื่นๆก็สามารถเซฟไปได้ผมไม่หวงครับ ถ้าหวงก็คงไม่โพสในนี้ให้ชมใช่มั้ยครับ 5555

เดี๋ยวผมขอหารูปแป๊ปนึงนะครับ รุ่นของท่านมีที่ฉีดน้ำด้วย ถูกต้องแล้วครับ ร้านปรมาจารย์ของผมยังมีขายอยู่เลย ใหม่ๆ แต่ไม่แน่ใจว่าตรงรุ่นหรือเปล่า แต่ก็คิดว่าน่าจะดัดแปลงมาใช้ได้ครับ หลักการก็คือปั้มน้ำมาฉีดกระจก ที่ร้านของปรมาจารย์กระบอกยังขาวๆอยู่เลยครับ (ช่วยปรมาจารย์ขายของ 5555)

ตามรูปครับ

ส่วนแผวสวิทต์ก็ตามรูปครับ จัดเรียงตามนี้ได้เลย ถ้าท่านเน้นเดิมๆก็ทุกตัวอักษรก็มีความหมายครับ ส่วนของป้าแดงกู่ไม่กลับแล้วครับ ใครมาเห็นป้าแดงยังต้องถามว่าปุ่มอะไรเต็มไปหมด 5555 ดังนั้นท่านjackyก็เห็นแล้วว่า ฝั่งขวามือมีสามปุ่ม ส่วนซ้ายมือ มีหนึ่งปุ่มบนและสองปุ่มล่างในกล่องเหล็ก ที่ผมย้ายปุ่มฝั่งซ้ายมือมาขวามือก็เพราะของผมติดเบร กมือครับ แต่ถ้าจะใส่จริงๆผมก็คิดว่าผมก็ใส่ได้นะ แต่ผมเอาสะดวกของผมว่า เลยย้ายมารวมอยู่ฝั่งเดียวกันครับ

ตัวอักษรอาจจะปรับเปลี่ยนต่างกันไปตามภูมิภาคที่ส่งไ ปจำหน่าย ท่านก็ไม่ต้องกังวลว่าจะหาตามภาพไม่ได้ หาเฉพาะที่ท่านหาได้และนำมาใช้งานจริงๆก็พอครับ เพราะในคำภีร์ไม่มีแอร์นะครับ สมัยนั้นมีแต่heaterครับ ดังนั้นตัวHอาจจะเป็นปุ่มเปิดheaterก็อาจเป็นไปได้คร ับ ส่วนWก็คือWasherก็น่าจะเป็นปุ่มที่ท่านดึงเพื่อฉีดน ้ำมาล้างกระจกหรืออาจจะเป็นWiper ที่ให้ที่ปัดน้ำฝนทำงาน หรืออาจจะทำงานสัมพันธ์กันก็ได้ เพราะตามเล่ม ท่านเห็นใช่มั้ยครับว่าตัวWมีสองแบบ ส่วนCLก็ Cigarette Lighter ที่จุดบุหรี่ครับ ของผมเป็นรูปบุหรี่เลย 5555 ของขายวรจักรเยอะแยะครับ

แต่ถ้าท่านjackyไปค้นเจอขุมทรัพย์ที่ใหนแล้วมามากมาย ก่ายกองก็หามาให้ชมเป็นบุญตาด้วยนะครับ

ไมล์ของมาสด้าแวนจะ120หรือ140ก็ไม่ต้องกังวลครับ แต่ที่ผมกังวลและแอบอิจฉาเผื่อท่านอื่นๆมีกันก็คือ สัญญาณไฟเลี้ยวในเรือนไมล์ตามรูปครับ จะอยู่บริเวณเลข40กับ100 เห็นมั้ยครับ เท่ห์โคตรๆเพราะป้าแดงไม่มี 5555

สถานที่
    Mazda RWP
    ขอบคุณ
    869

ส่วนที่ดึงฝากระโปรงเป็นลักษณะมือจับตามรูปครับ เหมือนด้ามจับที่เว้าตามมือ ของเดิมของป้าแดงมีเหมือนกันแต่เจ้าของคนเก่าเขาทำเป ็นที่ดึงเหมือนรถสมัยใหม่ เดชะบุญที่เขายังทิ้งของเก่าไว้อยู่ ผมก้เลยสามารถนำกลับมาบูรณะเพื่อใช้งานได้อีกครั้งคร ับ

ส่วนตามรูปที่ป้าแดงไม่มีใต้ฝากระโปรงคือหมายเลข52-22 น่าจะเป็นตัวกันฝากระโปรงฟาดกับตัวถัง เป็นยางรองอะไรแบบนี้ครับ ผมก็ไม่มีเหมือนกัน

หน้าที่ 2 จากทั้งหมด 109 หน้า แรกแรก 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 52 102 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

Bookmarks