ของฝากจากสมุยและปักษ์ใต้ 2554 - หน้า 16

หน้าที่ 16 จากทั้งหมด 25 หน้า แรกแรก ... 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20 21 22 23 24 25 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ชื่อกระทู้: ของฝากจากสมุยและปักษ์ใต้ 2554

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ gai1977 อ่านข้อความ
    ขอบคุณครับ ขอบคุณครับ เลี้ยงลูกก็เหมือนลาคลอดละครับ หยุดงาน1เดือน ประกบภรรยา ยังดีแม่ผม_ย่าช่วยเทรน เดี๋ยวแก๊งค์ชัยบุรีมาพุธนี้ครับ เห่อน่าดู กระต่ายที่ใส่เปลไว้สังเกตเพื่อให้ดูง่ายเวลารวมกับเ พื่อนที่ห้องบริบาลทารกครับ เที่ยงนี้ก็กลับบ้านแล้ว
    ระวังแก๊งค์ชัยบุรีพาฝนไปด้วย

junior member gai1977's Avatar
    ขอบคุณ
    0

Cool

haha ขอบคุณครับ ใกล้ถึงกรุงเทพแล้วครับ ขอบคุณครับคุณiamfreeวันนี้ยังวุ่นอยู่แขกมาบ้านเยอะ ะะะะะะ

มาตรฐาน ของฝากจากในโซน

พูดถึงของฝากจากสมุยและปักษ์ใต้บ้าง ไปๆมาช่วงนี้กลับกลายเป็นของฝากจากข้างบนมาปักษ์ใต้เ สียงั้นโซนจักรยานโบราณทำใหัเราหลายๆคนได้รู้จักใกล้ ชิดกัน แบ่งปันเอื้อๆกันไปซื้อกันไปแถมกันไปลดกันไป เสียดายที่กลุ่มสมุยอยู่ไกลไปหน่อยการได้ไปร่วมกิจกร รมมีโอกาสน้อย ก็เลยยังขอติดตามข่าวสารข้อมูลทางโซนฯต่อไปบางครั้งเ คยเข้าไปดูไปเล่นในเฟสบุคแต่ก็ไม่สนุกและกันเองมากเท ่ากับในโซนฯคนคอเดียวกันของเรา คุยเสียยาวเรื่องของฝากมีพี่ๆน้องๆคุณโรจน์ คุณนงค์ พี่ศักดิ์ ส่งอะไหล่รถ น้ำมันเคลือบสนิม อะไหหล่bsa ขนมจากอุทัยธานี มาให้ใช้ให้ชิมกันถึงชายคาบ้านเลย ยังไงผมกลุ่มสมุยก็เป็นตัวแทนขอบคุณมาตรงนี้อีกครั้ง รวมๆครับ ตรงนี้ให้เห็นว่าในกลุ่มโซนจักรยานเรายังมีความอบอุ่ นแบ่งปันซึ่งกันและก้น คนขายของก็ยังเข้ามาพูดคุยให้ข้อมูลสนุกสนานในกระทู้ อื่นๆเหมือนเดิม เพราะที่จริงเป้าหมายของมือใหม่ไม่ได้เน้นข้อมูลเป๊ๆ ขอแค่มีคนมาสนใจพวกเขาบ้างก็ok ครับ

รูป รูป    

เมื่อวานพอมีเวลาว่าง ผมส่งบังโคลน ไปให้แล้วครับ

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ Mix&Max10 อ่านข้อความ
    เมื่อวานพอมีเวลาว่าง ผมส่งบังโคลน ไปให้แล้วครับ
    ครับผม งานนี้ไม่ครบก็เกิน555 ขนมที่ฝากไปอร่อยมากพวกเด็กๆชิมกันเกลี้ยงกริ๊บ อุทัยธานีเป็นเมืองที่สงบนะไม่ค่อยมีข่าวคราวทีเสียห ายคดีอุกฉกรรร์ก็ไม่ค่อยมี น่าอยู่ครับ

@@ อุทัยธานี เมืองพระชนกจักรี ประเพณีเทโว ส้มโอและงาช้าง ปลาย่างปลากระชัง สะแกกรังน้ำใส ป่าสัตว์แหล่งใหญ่ หน่อไม้ไร่ไผ่งาม @@
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Mix&Max10 : 01-05-2011 เมื่อ 12:36

junior member gai1977's Avatar
    ขอบคุณ
    0

พี่โรจน์ครับวันนี้คุณย่ากำลังเอาของฝากจากอุทัย มาให้ที่บ้านครับขอบคุณครับ
    อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ Mix&Max10 อ่านข้อความ
    @@ อุทัยธานี ประเพณีเทโว ส้มโอและงาช้าง ปลาย่างปลากระชัง สะแกกรังน้ำใส ป่าสัตว์แหล่งใหญ่ หน่อไม้ไร่ไผ่งาม @@

nong&saab's Avatar
    สถานที่
    จักรยานโบราณบางกะปิ
    ขอบคุณ
    0
    Blog Entries
    2

มาตรฐาน ยินดีกับคุณพ่อคนใหม่ครับ

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ gai1977 อ่านข้อความ
    คลอดแล้วครับ เด็กผู้ชาย สมบูรณ์แข็งแรงครับ ผมขอลาคลอดสักแป๊บครับ
    0837773139 นง

ขอบคุณ
    0

Cool

ขอบคุณครับพี่นง
    อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ nong&saab อ่านข้อความ

มาตรฐาน แบ่งๆ กันอุ้ม

ขอบคุณครับพี่นง
    ช่วงนีคุณพ่อ เอสวิคชื่นมื่น ไครเห็นรถถีบโบราณมีตะกร้าหน้ามีผ้าอ้อมอยู่ใน ถึงไม่เคยเห็นหน้าก็พอจะเดาออก ว่า เป็นใคร55+ (มียิ้มตลอดทางด้วย)

ขอบคุณ
    0

Cool

ขอบคุณครับพี่ฑูรย์ที่ให้คำปรึกษาเรื่องลูก ตอนนี้ใกล้เป็นโปรซักผ้าอ้อมแล้ว
    อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ samuinorman_love อ่านข้อความ
    ช่วงนีคุณพ่อ เอสวิคชื่นมื่น ไครเห็นรถถีบโบราณมีตะกร้าหน้ามีผ้าอ้อมอยู่ใน ถึงไม่เคยเห็นหน้าก็พอจะเดาออก ว่า เป็นใคร55+ (มียิ้มตลอดทางด้วย)

รูป รูป  

มาตรฐาน มี......วาระ

ขอบคุณครับพี่ฑูรย์ที่ให้คำปรึกษาเรื่องลูก ตอนนี้ใกล้เป็นโปรซักผ้าอ้อมแล้ว
    อื้อฮือ น่ารักน่าชังครับ กระทู้นี้จากคนแก่ๆแล้วก็ข้ามไปแบบทารกเลยเห็นภาพแล้ วสบายตาสบายใจกว่ารูปฟิลลิปส์คานโค้งที่ประกอบยังไม่ เสร็จฮะๆ 5 ออเรื่องปรึกษาก็คงไม่มีอะไรมากคงเหมือนพ่อทั่วๆไปแต ่เคยมีเคยสัมผัสมาพอจะคุยกันไปได้ต้องรุ่นย่ารุ่นยาย ถึงจะชัดเจน ตั้งแต่อยู่ไฟ แม่ต้องกินอะไรถึงจะมีน้ำนม
    อาบน้ำเด็ก แต่มันมีตอนสุดท้ายแม่ยายสั่งผ่านลูกสาวมาอีกที..... .อย่าใจร้อนใจเย็นๆไหนๆก็ไหนๆๆอดต่ออีกสักนิด ....ฮาาาาาาาาาาา

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ nong&saab อ่านข้อความ
    อ้าวผมรอยีนดีกับคุณนงค์เหมือนกัน ไหวมั๊ยครับ...........

สถานที่
    ชมรมจักรยานบ้านโซดา
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ samuinorman_love อ่านข้อความ
    ....แม่ต้องกินอะไรถึงจะมีน้ำนม
    อาบน้ำเด็ก แต่มันมีตอนสุดท้ายแม่ยายสั่งผ่านลูกสาวมาอีกที..... .อย่าใจร้อนใจเย็นๆไหนๆก็ไหนๆๆอดต่ออีกสักนิด ....ฮาาาาาาาาาาา
    ยินดีด้วยนะครับไก่ ... ลูกเป็นสิ่งมหัศจรรย์จริง ๆ
    เคยเป็นคุณพ่อมือใหม่ เลี้ยงกันเอง 2 คนกับแฟน ดูแลกันตั้งแต่อยู่ไฟ โด๊ปอาหาร อาบน้ำ ซักผ้าอ้อมเหมือนกัน
    เห็นคุณไก่ชอบซื้อหนังสือ ขอแนะนำให้ซื้อหนังสือ สารานุกรมการเลี้ยงดูเด็ก มี 2 เล่ม ซื้อทั้ง 2 เล่มเลย
    ไม่น่าเชื่อมันช่วยไขข้อสงสัยเบื้องต้นต่อปัญหาที่เจ อได้หมด
    และ อีก 2 เล่มที่อยากแนะนำ คือ คู่มือพัฒนาการเด็ก กับคู่มือเลี้ยงลูก ของนิตยสารรักลูก คุณหมออะไรเขียนจำไมได้แล้ว ดีมาก ๆ ควรมีติดบ้านไว้
    เอาไว้อ่านเทียบกัน

ถ้าตั้งใจจะใช้นมแม่เลี้ยงลูกแล้วมีปัญหา โทรมาปรึกษาผมได้ ...ผมโด๊ปก่อนคลอด คลอดตอนเที่ยง บ่าย ๆ เย็น ๆ น้ำนมก็มาแล้ว
    ต่อจากนั้นพุ่งปรี๊ด จนต้องปั๊มออก ไม่งั๊นคัด ปวดเป็นไข้
    แฟนผมอย่างเซียน ลูกสาว 3 ขวบแล้ว ยังได้กินนมแม่จากเต้าอยู่เลย...
    พยายามกินนมแม่ให้ได้ 6 เดือนอย่างต่ำ ตอน 6 เดือนลูกผมกินนมแม่เพียว ๆ น้ำเปล่าไม่ต้อง ลิ้นเป็นผ้าก็ใช้ผ้าอ้อมชุบน้ำเช็ดเอา
    นมแม่มีสารอาหารที่มีประโยชน์ ถ้ากินน้ำตาม มันจะไปละลายสารพวกนี้หมด แค่ความเชื่อโบราณ "กินนมแล้วต้องกินน้ำ"
    นั่นใช้กับกรณีกินนมชง มันย่อยยาก ต้องกินน้ำตาม ถ้าลูกกินนมแม่อย่างเดียว 6 เดือน แล้วจะสบายไม่ต้องไปหาหมอ
    ประหยัดคุ้ม ตอน 6 เดือนลูกผมไม่ต้องไปหาหมอเลย นอกจากฉีดวัคซีน / ตรวจพัฒนาการตามกำหนด

แต่พอหลัง 6 เดือน เริ่มเสริมนมอื่น โดยเฉพาะกินนมวัว เห็น ๆ เลยว่ามีอาการภูมิแพ้ ที่เรา ๆ เป็นกันส่วนนึงมาจากกินนมวัวนี่ล่ะ ...
    ก็เลยให้กินนมถั่วเหลืองสลับบ้าง ก็ดีขึ้น

ต่อจากนั้น 6 เดือนจะให้ต่อหรือเปล่าก็อยู่ที่ใจกับความมานะล่ะ
    ใครบอกว่านมแม่ให้ได้แค่ 6 เดือนอย่าไปเชื่อ ... นมแม่ยังมีสารอาหารเท่าเดิม แต่ลูกต้องการสารอาหารอย่างอื่นเพิ่มขึ้น
    ยังให้ต่อไปได้อีก สำคัญที่ใจอย่าเพิ่งท้อก่อน และก็จะทะเลาะกับผู้ใหญ่ที่อยากให้เลิกกินไปกินนมผง จะได้ตัวใหญ่ๆ นมวัวโฆษณาเยอะว่าดี
    สารอาหารเท่านมแม่ แต่เรื่องจริงไม่เท่าแน่นอน ที่สำคัญเด็กอ้วนจ้ำม่ำน่ารัก แต่ป่วยง่าย ...เอาให้ส่วนสูง น้ำหนักตามเกณฑ์ก็พอ จะได้ไม่ป่วย
    แม่บางคนหัวนมบอด ลูกงับไม่ได้ยังมีวิธีเอาน้ำนมออกมาให้ลูกกิน มีวินัยในการปั๊มนมมาก ปั๊มได้เป็นร้อยถุง !!! มันอยู่ที่ความมุ่งมั่นตั้งใจ...
    รายละเอียดข้อมูลเยอะ ถ้ามีปัญหาก็โทรมาละกัน
    หรือไปหาข้อมูลก่อนก็ได้ที่ http://www.thaibreastfeeding.org/ มีรายละเอียดเกี่ยวกับการดูแลลูก + ปัญหาต่าง ๆ ได้ครอบคลุมพอควร

...
    ขออภัยพี่สมุย ฯ ครับ ไม่เกี่ยวกับจักรยานโดยตรง แต่เกี่ยวกับเจ้าของจักรยานในอนาคตครับ ...555
    นายวรพจน์ ภู่มาลี "มด"
    114/387 ม.3 หมู่บ้านแลนด์แอนด์เฮ้าส์
    ถ.ราชสีมา-ปักธงชัย ต.หนองจะบก
    อ.เมือง จ.นครราชสีมา 30000

Tel. 08 1629 4605 (ขอเป็นช่วง 09.00-19.00 นะครับ)
    บัญชีออมทรัพย์ธนาคารกสิกรไทย สาขาย่อยเดอะมอลล์ นครราชสีมา
    เลขที่บัญชี 433-2-24616
    -5

ขอบคุณ
    0

Cool

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำดีๆมากๆเลยครับ ตอนนี้ทั่บ้านก็มีสารานุกรมเล่มแรกเด็กแรกเกิดถึงหนึ ่งขวบ ของสนพ.หมอชาวบ้านคนแต่งเป็นหมอญี่ปุ่น ผมต้องทิ้งหยุดหนังสือก่อนแล้วมาอ่านเล่มนี้หลังจากท ี่พี่มดบอกครับ จะได้ใช้เวลาหนึ่งเดือนที่หยุดงานมาเรียนรู้กับลูกแล ะซัพพอร์ทแฟนผมได้ทัน หน้าทีหลักของผมก็เป็นกำแพงยันคนรับใช้ เริ่มซักผ้าอ้อมเซียนแล้ว โชคดีทุกคนซื้อของให้หลานเยอะชิ้นเล็กยันรถเข็น วันคลอดยังไม่ได้ซื้อของอะไรเลย ตอนนี้ยังไม่รู้ขาดอะไรคิดว่าครบ คลอดที่วิภาวดีครับ รถถีบก็หยุดแป๊ปนึง ตอนนี้เค้ามีอยู่ไฟเดลิเวอรรี่วันละหกชั่วโมงห้าวัน รวมแปดพันห้าแพงจังแต่ยอมมีคุณแม่แนะนำมาเข้าอู่เร็ว เอ่อ..... คำนวณแล้วก่อนเกิดจนถึงตอนนี้ก็น่าจะได้รถถีบจากนอกป ระมาณห้าคันครับ เดี๋ยวหาใหม่ได้ฮ่าฮ่า
    อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ Naymodx อ่านข้อความ
    ยินดีด้วยนะครับไก่ ... ลูกเป็นสิ่งมหัศจรรย์จริง ๆ
    เคยเป็นคุณพ่อมือใหม่ เลี้ยงกันเอง 2 คนกับแฟน ดูแลกันตั้งแต่อยู่ไฟ โด๊ปอาหาร อาบน้ำ ซักผ้าอ้อมเหมือนกัน
    เห็นคุณไก่ชอบซื้อหนังสือ ขอแนะนำให้ซื้อหนังสือ สารานุกรมการเลี้ยงดูเด็ก มี 2 เล่ม ซื้อทั้ง 2 เล่มเลย
    ไม่น่าเชื่อมันช่วยไขข้อสงสัยเบื้องต้นต่อปัญหาที่เจ อได้หมด
    และ อีก 2 เล่มที่อยากแนะนำ คือ คู่มือพัฒนาการเด็ก กับคู่มือเลี้ยงลูก ของนิตยสารรักลูก คุณหมออะไรเขียนจำไมได้แล้ว ดีมาก ๆ ควรมีติดบ้านไว้
    เอาไว้อ่านเทียบกัน

ถ้าตั้งใจจะใช้นมแม่เลี้ยงลูกแล้วมีปัญหา โทรมาปรึกษาผมได้ ...ผมโด๊ปก่อนคลอด คลอดตอนเที่ยง บ่าย ๆ เย็น ๆ น้ำนมก็มาแล้ว
    ต่อจากนั้นพุ่งปรี๊ด จนต้องปั๊มออก ไม่งั๊นคัด ปวดเป็นไข้
    แฟนผมอย่างเซียน ลูกสาว 3 ขวบแล้ว ยังได้กินนมแม่จากเต้าอยู่เลย...
    พยายามกินนมแม่ให้ได้ 6 เดือนอย่างต่ำ ตอน 6 เดือนลูกผมกินนมแม่เพียว ๆ น้ำเปล่าไม่ต้อง ลิ้นเป็นผ้าก็ใช้ผ้าอ้อมชุบน้ำเช็ดเอา
    นมแม่มีสารอาหารที่มีประโยชน์ ถ้ากินน้ำตาม มันจะไปละลายสารพวกนี้หมด แค่ความเชื่อโบราณ "กินนมแล้วต้องกินน้ำ"
    นั่นใช้กับกรณีกินนมชง มันย่อยยาก ต้องกินน้ำตาม ถ้าลูกกินนมแม่อย่างเดียว 6 เดือน แล้วจะสบายไม่ต้องไปหาหมอ
    ประหยัดคุ้ม ตอน 6 เดือนลูกผมไม่ต้องไปหาหมอเลย นอกจากฉีดวัคซีน / ตรวจพัฒนาการตามกำหนด

แต่พอหลัง 6 เดือน เริ่มเสริมนมอื่น โดยเฉพาะกินนมวัว เห็น ๆ เลยว่ามีอาการภูมิแพ้ ที่เรา ๆ เป็นกันส่วนนึงมาจากกินนมวัวนี่ล่ะ ...
    ก็เลยให้กินนมถั่วเหลืองสลับบ้าง ก็ดีขึ้น

ต่อจากนั้น 6 เดือนจะให้ต่อหรือเปล่าก็อยู่ที่ใจกับความมานะล่ะ
    ใครบอกว่านมแม่ให้ได้แค่ 6 เดือนอย่าไปเชื่อ ... นมแม่ยังมีสารอาหารเท่าเดิม แต่ลูกต้องการสารอาหารอย่างอื่นเพิ่มขึ้น
    ยังให้ต่อไปได้อีก สำคัญที่ใจอย่าเพิ่งท้อก่อน และก็จะทะเลาะกับผู้ใหญ่ที่อยากให้เลิกกินไปกินนมผง จะได้ตัวใหญ่ๆ นมวัวโฆษณาเยอะว่าดี
    สารอาหารเท่านมแม่ แต่เรื่องจริงไม่เท่าแน่นอน ที่สำคัญเด็กอ้วนจ้ำม่ำน่ารัก แต่ป่วยง่าย ...เอาให้ส่วนสูง น้ำหนักตามเกณฑ์ก็พอ จะได้ไม่ป่วย
    แม่บางคนหัวนมบอด ลูกงับไม่ได้ยังมีวิธีเอาน้ำนมออกมาให้ลูกกิน มีวินัยในการปั๊มนมมาก ปั๊มได้เป็นร้อยถุง !!! มันอยู่ที่ความมุ่งมั่นตั้งใจ...
    รายละเอียดข้อมูลเยอะ ถ้ามีปัญหาก็โทรมาละกัน
    หรือไปหาข้อมูลก่อนก็ได้ที่ http://www.thaibreastfeeding.org/ มีรายละเอียดเกี่ยวกับการดูแลลูก + ปัญหาต่าง ๆ ได้ครอบคลุมพอควร

...
    ขออภัยพี่สมุย ฯ ครับ ไม่เกี่ยวกับจักรยานโดยตรง แต่เกี่ยวกับเจ้าของจักรยานในอนาคตครับ ...555

รูป รูป  

หน้าที่ 16 จากทั้งหมด 25 หน้า แรกแรก ... 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20 21 22 23 24 25 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

Bookmarks