ขอความรู้หน่อยครับว่า จักรยาน standard มันของ ปท.ไหน

ชื่อกระทู้: ขอความรู้หน่อยครับว่า จักรยาน standard มันของ ปท.ไหน

มาตรฐาน ขอความรู้หน่อยครับว่า จักรยาน standard มันของ ปท.ไหน

ขอความรู้จากเพื่อนๆๆหน่อยครับว่า จักรยาน standard มันของ ปท.ไหนหรือว่ายอมแมวเป็น standard เฉยๆๆ เพราะไปซื้อมาจากร้านเขาบอกว่าเป็น standard แต่ตะเกียบร้านไม่มีเลยเอาตะเกียบอื่นมาให้บอกว่าเป็ นยี่ห้อ Miki ช่วยดูหน่อยน่ะครับ ขอบคุณครับ

ภาพ
    1.

2.เพลท

Senior Member trangoldbike's Avatar
    สถานที่
    รถถีบโบราณตรัง
    ขอบคุณ
    3

ญี่ปุ่นครับ
    ....จักรยานโบราณ .รัง...

<<<***[email protected]***>>>

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ trangoldbike อ่านข้อความ
    ญี่ปุ่นครับ
    คือว่า เป็น Standard ของ ปท.ญี่ปุ่นใช่ไหมครับ หรือ รถ noname ญีุ่ปุ่นใช่ไหมครับ ขอบคุณมากน่ะครับ

Senior Member samuinorman's Avatar
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน not noname ครับ///

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ Maxbike อ่านข้อความ
    คือว่า เป็น Standard ของ ปท.ญี่ปุ่นใช่ไหมครับ หรือ รถ noname ญีุ่ปุ่นใช่ไหมครับ ขอบคุณมากน่ะครับ
    ไม่โนเนมครับยี่ห้อนีื้ มี28ชาย คานคู่คานเดี่ยวทำออกมาคล้ายรถอังกฤษมาก ที่เรียกกันว่าสิงห์โตเหยียบลูกโลกตราเดียวกับผงขาวเ ลย ผมมีอยู่คันหนึ่ง ส่วน26หญิงก็มียี๋ห้ออื่นเลียนแบบเยอะเหมือนกัน ดังมั๊ยละครับ ต่อไปมันคงหายากนะ ถ้าเป็นมอไซค์น่าจะเทียบเท่าพวกhondaนะผมก็เก็บไว้ให ้หลานๆขี่หลายคันไม่ต้องกลังพังออดูในกระทู้เล่นแค่นี้ ถือว่าเล่นแล้วหรือยัง?ก็ได้ แล้วจะงง

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ samuinorman อ่านข้อความ
    ไม่โนเนมครับยี่ห้อนีื้ มี28ชาย คานคู่คานเดี่ยวทำออกมาคล้ายรถอังกฤษมาก ที่เรียกกันว่าสิงห์โตเหยียบลูกโลกตราเดียวกับผงขาวเ ลย ผมมีอยู่คันหนึ่ง ส่วน26หญิงก็มียี๋ห้ออื่นเลียนแบบเยอะเหมือนกัน ดังมั๊ยละครับ ต่อไปมันคงหายากนะ ถ้าเป็นมอไซค์น่าจะเทียบเท่าพวกhondaนะผมก็เก็บไว้ให ้หลานๆขี่หลายคันไม่ต้องกลังพังออดูในกระทู้เล่นแค่นี้ ถือว่าเล่นแล้วหรือยัง?ก็ได้ แล้วจะงง
    ขอบคุณมากครับ คุณ samuinorman ผมเพิ่งเริ่มเล่นก็เลยไม่มีความรู้อะไรเลย และหาข้อมูลเกี่ยวกับจักรยานตราแบบนี้ไม่ค่อยมีให้เห ็นครับ เห็นแต่สิงโตเหยียบลูกโลกน่ะครับ ก็เลยกลัวว่าจะไม่ โบราณ น่ะ (กลัวไม่ได้เข้ากลุ่ม รถจักรยานโบราณกับเขาครับ) ค่อยใจชื่นขึ้นหน่อยครับ เย้ๆๆๆๆ

มีทำในหลาย ๆ ประเทศครับ ไทย ญิปุ่น จีน มาเล อินโด สภาพและความสวยงานตามฝีมือช่างของแต่ละประเทศครับ อายุรถอยู่ระหว่าง สามสิบปีอัพครับ มีทั้งยี่แปดชาย ยี่หกชายและหญิง สำหรับตะเกียบมิกิที่เขาใส่มาให้เป็นตะเกียบจักรยานแ ม่บ้านของยุ่นปี่ครับ ส่วนค่าความนิยมในการเล่นก็แล้วแต่ครับ ถ้าเป็นนักเล่นจริง ๆ มักจะไม่ค่อยเก็บกันครับสาเหตุเพราะส่วนใหญ่จะเป็นรถ ไทยที่ยังพอหาได้อยู่และความสวยงามของงานและความทนทา นของเนื้องานสู่ทางฝั่งอังกฤกหรือเยอรมันไม่ได้ อยู่ที่ใจครับ ถ้ารักที่จะปั่นเริ่มจากรถพวกนี้ก่อนก็ดีครับจะได้เจ ็บตัวน้อยหน่อยไว้ชั่วโมงบินเราสูงขึ้นค่อยเปลี่ยนเป ็นของนอกครับ สุดยอดของ standard ก็ต้อง เมดอินเยอรมันครับผมเล่นจักรยานมาสิบกว่าปีเจอตัวเป็ น ๆ ไม่เกินห้าคันที่เหลื่อเห็นแต่ในรูปครับ อย่างไงถ้าเพิ่มเริ่มเล่นแนะนำให้หาหนังสือจักรยานโบ ราณของ อ.ทวี ทั้งสามเล่มมาศึกษาข้อมูลดูก่อนครับถึงจะไม่ระเอียดเ ท่าหาข้อมูลในกูเกิ้ลแต่ก็สามารถเป็นเกราะป้องกันเรา หัวแบะได้พอควรครับ

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ BOYYUDYA อ่านข้อความ
    มีทำในหลาย ๆ ประเทศครับ ไทย ญิปุ่น จีน มาเล อินโด สภาพและความสวยงานตามฝีมือช่างของแต่ละประเทศครับ อายุรถอยู่ระหว่าง สามสิบปีอัพครับ มีทั้งยี่แปดชาย ยี่หกชายและหญิง สำหรับตะเกียบมิกิที่เขาใส่มาให้เป็นตะเกียบจักรยานแ ม่บ้านของยุ่นปี่ครับ ส่วนค่าความนิยมในการเล่นก็แล้วแต่ครับ ถ้าเป็นนักเล่นจริง ๆ มักจะไม่ค่อยเก็บกันครับสาเหตุเพราะส่วนใหญ่จะเป็นรถ ไทยที่ยังพอหาได้อยู่และความสวยงามของงานและความทนทา นของเนื้องานสู่ทางฝั่งอังกฤกหรือเยอรมันไม่ได้ อยู่ที่ใจครับ ถ้ารักที่จะปั่นเริ่มจากรถพวกนี้ก่อนก็ดีครับจะได้เจ ็บตัวน้อยหน่อยไว้ชั่วโมงบินเราสูงขึ้นค่อยเปลี่ยนเป ็นของนอกครับ สุดยอดของ standard ก็ต้อง เมดอินเยอรมันครับผมเล่นจักรยานมาสิบกว่าปีเจอตัวเป็ น ๆ ไม่เกินห้าคันที่เหลื่อเห็นแต่ในรูปครับ อย่างไงถ้าเพิ่มเริ่มเล่นแนะนำให้หาหนังสือจักรยานโบ ราณของ อ.ทวี ทั้งสามเล่มมาศึกษาข้อมูลดูก่อนครับถึงจะไม่ระเอียดเ ท่าหาข้อมูลในกูเกิ้ลแต่ก็สามารถเป็นเกราะป้องกันเรา หัวแบะได้พอควรครับ
    ขอบคุณมากครับ พ่อน้องเมย์ ก็พยายามศึกษาหาข้อมูลไปเรื่อยๆๆ ครับ คันนี้ถือว่าเป็นครูในการเริ่มต้นไว้ศึกษาค่อยหาซื้อ แบบที่ต้องการครับผม ขอบคุณครับผม

255289's Avatar
    สถานที่
    @ เจียงใหม่
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ Maxbike อ่านข้อความ
    ขอบคุณมากครับ พ่อน้องเมย์ ก็พยายามศึกษาหาข้อมูลไปเรื่อยๆๆ ครับ คันนี้ถือว่าเป็นครูในการเริ่มต้นไว้ศึกษาค่อยหาซื้อ แบบที่ต้องการครับผม ขอบคุณครับผม
    ของ อังกฤษก็น่าจะมีครับ ฝั่งเบอร์มิ่งแฮม

รูป รูป      
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย 255289 : 19-01-2013 เมื่อ 16:33
    Email: [email protected] [email protected]
    โทร. 081-0309924"โย" [COLOR="#008000"]
    Bank account: ธ.กรุงไทย สาขาแม่โจ้ 375-0-00030-1
    ธ.กรุงเทพ สาขาตลาดมีโชค 675-0-12503-8

นอน ในท่าที่อยากนอน..

[IMG][/IMG]

255289's Avatar
    สถานที่
    @ เจียงใหม่
    ขอบคุณ
    0

..
    Name:  IMG_1832.jpg
Views: 12250
Size:  85.3 KB
    Email: [email protected] [email protected]
    โทร. 081-0309924"โย" [COLOR="#008000"]
    Bank account: ธ.กรุงไทย สาขาแม่โจ้ 375-0-00030-1
    ธ.กรุงเทพ สาขาตลาดมีโชค 675-0-12503-8

นอน ในท่าที่อยากนอน..

[IMG][/IMG]

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ 255289 อ่านข้อความ
    ..
    Name:  IMG_1832.jpg
Views: 12250
Size:  85.3 KB
    ข้อมูลของผมมันธรรมดามาจากการศึกษาจากของจริงครับ... ไม่ค่อยได้ก๊อบข้อมูลจากเว็บนอกสักเท่าไหร่ความรู้ขอ งผมแค่หางอึ่งครับผมเล่นจักรยานมาไม่นานถ้าจำไม่ผิดเ ริ่มปี2539เองครับ...เคยเห็นอะไรด้วยตาสัมผัสด้วยมือ ...จากของจริงที่จับต้องได้ก็เอามาแชร์ความรู้กันแค่ นั้นครับ...ผมไม่ได้เป็นเทพฯครับ....ไอ้การก๊อบรูปจา กเว็บอื่น ๆ มามันง่ายครับแต่เราจะรู้ได้อย่างไงว่ารูปที่เขาโพสไ ว้มันไม่มีหมกเม็ด....ไทยยังรีโปรรถได้ทั้ง ๆ ที่เครื่องมือเราธรรมดา...ต่างชาติเครื่องมือเขาถึงร ู้ได้ไงว่าเขาไม่ทำ...หรือว่าเขาโพสอะไรมาลงรูปอะไรไ ว้เราต้องเชื่อเขาหมด.......

nong&saab's Avatar
    สถานที่
    จักรยานโบราณบางกะปิ
    ขอบคุณ
    0
    Blog Entries
    2

มาตรฐาน รถยี่หัอ standard เป็นรถคันแรกที่ผมได้ใช้ เมื่อ 6 ปีที่แล้ว

สแตนดาสคานคู่ เป็นรถไทยทำ เพราะมีข้อต่อขายทั่วไป และมีอีกหลายประเทศทำกัน แม้กระทั้งรถยนต์ก็ทำ(ผมมีซากรุ้นนี้อยู่ ปี1920)
    0837773139 นง

หลายคนที่เริ่มเล่นก็ผ่านสแตนดาดกันมาเกือบทั้งนั้น. ..เพียงแต่จะยอมรับกันหรือเปล่าแค่นั้นเอง..คันแรกขอ งผมก็แสตนดาดคานคู่ช่วงสั้นเหมือนกัน....ปั่นอยู่สัก พักก็ขายออกไปตอนนี้ยังนึกเสียดายอยู่เลยคานคู่ช่วงส ั้นสีเขียวลายน้ำเดิมเดี๋ยวนี้พยายามหาอยู่ก็ยังไม่เ จอคันที่ถูกใจสักที......

ขออนุญาติถามท่านผู้รู้ เกี่ยวกับสแตนดาดส์ ครับ ว่า สแตนดาดส์ มีรุ่น อะไรบ้างครับ ประมาณนี้หรือเปล่าครับ
    1.คานคู่ช่วงยาว 28
    2.คานเดี่ยวช่วงยาว 28
    3.คานคู่ช่วงสั้น 28
    4.คานเดี่ยวช่วงสั้น 28
    5.คานเดี่ยวชาย 26
    6.ผู้หญิง 26

ประมาณนี้หรือเปล่าครับว่ารุ่นของสแตนดาดส์ที่มีอยู่ แต่ผมไม่แน่ใจว่า คานเดี่ยวช่วงสั้น 28 จะมีหรือเปล่า หรือว่าจะไม่มี ไม่ว่าจะผลิตที่ไทยหรือผลิตจากต่งประเทศ ก็ตาม ยังไงรบกวนท่านผู้รู้ ช่วยตอบด้วยน่ะครับ
    หลายท่านมีข้อมลู รถที่ผลิตจากต่างประเทศ แต่ทำไมไม่มีท่านใด มีข้อมลูของจักรยาน ยี้ห้อนี้เลย แม้กระทั้งเป็นรถที่ผลิตในไทยเองก็ตาม มีแต่คนศึกษาข้อมลูเกี่ยวกับต่างประเทศหมดเลย ขอบคุณครับ

นู๋น้ำ's Avatar
    สถานที่
    ศรีราชา
    ขอบคุณ
    0

เป็นธรรมดาที่ อะไรขายดี ก็มักจะมีของเลียนแบบตาม ตามที่เคยเจอมา standard จะทำรถขนาดเด็ก 22 นิ้วขึ้นไป มีทุกรูปทรง เท่าที่รถอังกฤษทำมาขายในประเทศไทย
    จึงทำให้จักรยาน standard นิยมใช้กันทั่วประเทศไทย เนื่องจากราคาถูกกว่า รถอังกฤษ ในช่วงเวลานั้น

อย่าไปซีเรียส ครับ อย่างไร ก็อายุอานาม ก็ 30 ปีขึ้น พอๆกัน อุดมการณ์เดียวกัน ปั่นเพื่อหามิตรภาพครับ
    พีรพัฒน์ สังสะโอภาส
    ท่าเรือ.เคอรี่ สยามซีพอร์ท 113/1 ม.1 ต.ทุ่งสุขลา อ.ศรีราชา จ.ชลบุรี 20230 .
    เลขบัญชี 4794422917 ธ.กรุงเทพ อ่าวอุดม โทร 080-6091390 โลครับ
    [email protected]

Junior Member
    ขอบคุณ
    0

สวัสดีครับทุกท่านผมก็สนใจรถคลาสสิค(ไม่อยากเรียกว่า โบราณ)มานานแล้ว และมาเป็นสมาชิกใหม่ หรือเรียกได้ว่าน้องใหม่ดีกว่า ศึกษาเรื่องรถรุ่นนี้ก็จากเวปนี้หละครับ จึงคิวว่าใช่เลยสมัครสมาชิค ขอแนะนำตัวก่อนนะครับ ผมชื่อเล็ก บ้านอยู่ฝั่งธน ชอบแนวๆแบบนี้แล้วก็เริ่มค้นคว้าหาจนเจอเนื้อคู่ได้ม าแต่เฟรม 2เฟรมว่าจะลองหาของมาปั้นดูไม่รู้ว่าจะสำเร็จใหม ปั๊มตรงกระโหลกว่า asia bike made in japan กระโหลกเป็นเหล็กหล่อด้วย งงเลยไม่เคยเจอ โลโก้หรือเพลทรูปสิงโตเหยียบลูกโลก ยังไม่มีความรู้เท่าที่ควรประสพการณ์ยังน้อยท่านใดมี ข้อแนะนำผมชี้แนะได้นะครับ

Bookmarks