บิดาแห่งมาสด้าแฟมิเลีย ปรมาจารย์Giorgetto Giugiaro

ชื่อกระทู้: บิดาแห่งมาสด้าแฟมิเลีย ปรมาจารย์Giorgetto Giugiaro

jodeci's Avatar
    สถานที่
    Mazda RWP
    ขอบคุณ
    869

มาตรฐาน บิดาแห่งมาสด้าแฟมิเลีย ปรมาจารย์Giorgetto Giugiaro

"หากจะเป็นนักเขียนที่ดี ถ้าในหนังสือจะต้องเขียนบทของคนขายปลาหมึกย่าง ก็ควรจะรู้ด้วยว่าคนขายปลาหมึกย่างคิดอย่างไร ถ้าจะให้ดีต้องทดลองขายเองด้วย" บทความดังกล่าวผมอ่านเจอในหนังสือเล่มหนึ่งนานมาแล้ว บทความที่เปลี่ยนความคิด แนวคิด วิธีคิดผมไปตลอดกาล ที่ผมชอบจากบทความนี้ก็คือ ต้องรู้ด้วยว่าเขาคิดอย่างไร

จึงเป็นที่มาของการออกตามหาบิดาของมาสด้าแฟมิเลีย Mr. Giorgetto Giugiaro ผู้ออกแบบรถและสินค้าชั้นนำมากมายอันลือลั่น ทิ้งผลงานมากมายให้คนอื่นๆได้แต่เดินตาม การออกแบบรถมาสด้าแฟมิเลียในปี1963ในขณะที่โลกกำลังเ บบี้บูมสุดๆจากชีวิตที่ฟู่ฟ่าในสไตล์ความฝันของอเมริ กันชน ผู้ออกแบบท่านนี้มีแนวคิดอย่างไรต่อรถมาสด้าแฟมิเลีย ออกแบบมาแล้วจะครบ50ปีในอีกไม่กี่ปีข้างหน้านี้แล้วแ ต่ยังสวยล้ำและเป็นที่ถวิลหาต่อสาวกมาสด้า800ที่สุดใ นขณะนี้

ผลงานที่มีอิทธิพลที่สุดในโลกคือการออกแบบFord Mustang, Ferrari 250GT, Apple Computer และที่เหนืออื่นใด ออกแบบมาสด้า800ที่สาวกทั้งหลายกำลังคลั่งไคล้ในเวลา นี้

ที่ผมกล่าวมาตอนต้นจึงเป็นที่มาของการติดตามผลงานของ ท่านผู้นี้ ผมอยากรู้ว่าเขาคิดอย่างไรแล้วอะไรคือแรงบันดาลใจ แต่ผมก็แอบดีใจนิดๆว่ารถมาสด้า800ในสายตาและจินตนากา รของMr. Giorgetto Giugiaroแบบที่ผมคิดไปคนเดียวเลยก็คือ มีต้นแบบมาจากลายเส้นตรงที่เน้นความแข็งแรงผสานความโ ค้งมนที่งดงาม จะอย่างไรก็แล้วแต่ จะเป็นแค่รถมาสด้า800ขนผักตามสวนหรือจะเป็นดาวอยู่ที ่ใหน ใครจะว่าอย่างไรก็ช่าง บอกคนเหล่านั้นที่มองมาที่รถของเราได้เลยว่า คนออกแบบชาวอิตาลี่ คนเดียวกับที่ออกแบบFerrariและLamboghiniนะเฟ้ย ดีไม่ไดีรถพวกนั้นอาจจะถอดออกมาจากหยักสมองตรงจุดเดี ยวกับที่Mr. Giorgetto Giugiaroคิดเรื่องมาสด้าแฟมิเลียก็ได้ ฮ่าๆๆๆ

TOOK_14's Avatar
    สถานที่
    -
    ขอบคุณ
    0

รบกวนสหายพี่เขียนกระทู้นี้ต่อหน่อยครับ.....ผมอ่านแ ล้วรู้สึกว่า อารมย์มันยังค้างๆ อยู่ ต่อหน่อยครับพี่
    ได้โปรดเถิด.........

สถานที่
    Mazda RWP
    ขอบคุณ
    869

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ TOOK_14 อ่านข้อความ
    รบกวนสหายพี่เขียนกระทู้นี้ต่อหน่อยครับ.....ผมอ่านแ ล้วรู้สึกว่า อารมย์มันยังค้างๆ อยู่ ต่อหน่อยครับพี่
    ได้โปรดเถิด.........
    ผมก็ว่าเหมือนกัน 5555 กลับมาอ่านอีกทีเหมือนคนรีบเขียนแล้วก็ไม่รับผิดชอบย ังไงก็ไม่รู้ 555 ขอขมาท่านตุ๊กเป็นอย่างยิ่งครับ จะกลับมาเขียนใหม่ให้ดีและมีสาระกว่านี้ครับ

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ jodeci อ่านข้อความ
    ผมก็ว่าเหมือนกัน 5555 กลับมาอ่านอีกทีเหมือนคนรีบเขียนแล้วก็ไม่รับผิดชอบย ังไงก็ไม่รู้ 555 ขอขมาท่านตุ๊กเป็นอย่างยิ่งครับ จะกลับมาเขียนใหม่ให้ดีและมีสาระกว่านี้ครับ

พี่ท่านครับ ปีใหม่แล้วครับ

สถานที่
    Mazda RWP
    ขอบคุณ
    869

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ DonGDonGDonG อ่านข้อความ
    พี่ท่านครับ ปีใหม่แล้วครับ
    ซวยละ........

Senior Member jeap_bond_007's Avatar
    สถานที่
    Mazda Club Thailand
    ขอบคุณ
    12

เผื่อท่านใดยังไม่ได้อ่านครับ ทุกอย่างย่อมมีที่มาที่ไปเสมอ...

TOOK_14's Avatar
    สถานที่
    -
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ jodeci อ่านข้อความ
    ทำเอาแฟนๆอารมย์ "ค้าง" กันเป็นแถวเลย ....อิอิอิ

สถานที่
    Mazda RWP
    ขอบคุณ
    869

ซวยละๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

boy115's Avatar
    สถานที่
    กากอยคลับ...mazda club
    ขอบคุณ
    189

"หากจะเป็นนักเขียนที่ดี ถ้าในหนังสือจะต้องเขียนบทของคนขายปลาหมึกย่าง ก็ควรจะรู้ด้วยว่าคนขายปลาหมึกย่างคิดอย่างไร ถ้าจะให้ดีต้องทดลองขายเองด้วย" บทความดังกล่าวผมอ่านเจอในหนังสือเล่มหนึ่งนานมาแล้ว บทความที่เปลี่ยนความคิด แนวคิด วิธีคิดผมไปตลอดกาล ที่ผมชอบจากบทความนี้ก็คือ ต้องรู้ด้วยว่าเขาคิดอย่างไร

จึงเป็นที่มาของการออกตามหาบิดาของมาสด้าแฟมิเลีย Mr. Giorgetto Giugiaro ผู้ออกแบบรถและสินค้าชั้นนำมากมายอันลือลั่น ทิ้งผลงานมากมายให้คนอื่นๆได้แต่เดินตาม การออกแบบรถมาสด้าแฟมิเลียในปี1963ในขณะที่โลกกำลังเ บบี้บูมสุดๆจากชีวิตที่ฟู่ฟ่าในสไตล์ความฝันของอเมริ กันชน ผู้ออกแบบท่านนี้มีแนวคิดอย่างไรต่อรถมาสด้าแฟมิเลีย ออกแบบมาแล้วจะครบ50ปีในอีกไม่กี่ปีข้างหน้านี้แล้วแ ต่ยังสวยล้ำและเป็นที่ถวิลหาต่อสาวกมาสด้า800ที่สุดใ นขณะนี้

ผลงานที่มีอิทธิพลที่สุดในโลกคือการออกแบบFord Mustang, Ferrari 250GT, Apple Computer และที่เหนืออื่นใด ออกแบบมาสด้า800ที่สาวกทั้งหลายกำลังคลั่งไคล้ในเวลา นี้

ที่ผมกล่าวมาตอนต้นจึงเป็นที่มาของการติดตามผลงานของ ท่านผู้นี้ ผมอยากรู้ว่าเขาคิดอย่างไรแล้วอะไรคือแรงบันดาลใจ แต่ผมก็แอบดีใจนิดๆว่ารถมาสด้า800ในสายตาและจินตนากา รของMr. Giorgetto Giugiaroแบบที่ผมคิดไปคนเดียวเลยก็คือ มีต้นแบบมาจากลายเส้นตรงที่เน้นความแข็งแรงผสานความโ ค้งมนที่งดงาม จะอย่างไรก็แล้วแต่ จะเป็นแค่รถมาสด้า800ขนผักตามสวนหรือจะเป็นดาวอยู่ที ่ใหน ใครจะว่าอย่างไรก็ช่าง บอกคนเหล่านั้นที่มองมาที่รถของเราได้เลยว่า คนออกแบบชาวอิตาลี่ คนเดียวกับที่ออกแบบFerrariและLamboghiniนะเฟ้ย ดีไม่ไดีรถพวกนั้นอาจจะถอดออกมาจากหยักสมองตรงจุดเดี ยวกับที่Mr. Giorgetto Giugiaroคิดเรื่องมาสด้าแฟมิเลียก็ได้ ฮ่าๆๆๆ

เป็นความจริงรึท่านพี่ว้าวๆๆๆ
    มาสด้า...คนออกแบบคนเดียวกับเฟอรรารี่...ลัมโบกินี่. ...ถ้าเป็นมอไซค์ก็ดูคาติ...คาจิว่า

ว้าวๆๆๆๆรถเรา...ซุปเปอร์คาร์
    เล่นไปตามงบ...เเล้วจะจบสวย
    ราคาไม่เท่าไหร่ แต่ยิ่งใหญ่ในความรู้สึก

[email protected]
    โอนเงิน
    หมายเลขบัญชี6450092397 ณรงค์ศักดิ์ ทับทิมเงิน
    ธ.กรุงเทพสาขาบิ๊กซีพิษณุโลก
    ส่งของ
    ณรงค์ศักดิ์ ทับทิมเงิน 1090/9ถ.บรมไตรโลกนารถ ต.ในเมือง อ.เมือง จ.พิษณุโลก65000
    DTAC0845911478

เฟสบุค https://www.facebook.com/boy115

Senior Member octzilla's Avatar
    สถานที่
    Mazda club thailand
    ขอบคุณ
    3

ซวยละๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ
    55555555...ช่วยคนบ้านเดียวกันดีกว่า..
    เสริมที่ท่านแม่ทัพว่าไว้...นานมากกกกกกกกกก...(กรุณ าอ้าปากกว้างลากเสียงคำว่ามากพร้อมกัน..555)..ซึ่งน่ าจะเน้นไปในเรื่องการออกแบบโดยสุดยอดปรมาจารย์ท่านนั ้น
    ผมคงไม่อ้างถึง..เพราะอยากจะพาทุกท่าน พักชมโฆษณาเตะถ่วง..รอเวลาที่ท่านแม่ทัพมาเล่าเรื่อง ของท่านต่อ..(ผมมาแค่คั่นเวลาให้นะจ๊ะ)
    มาพูดถึงต้นตระกูลมาสด้า แฟมิเลียกันครับ ขออนุญาติแปลเรียบเรียงจากบทความของ Mazda History จากบริษัทแม่ เค้าว่าไว้ดังนี้ครับ...
    แนบเอกสาร 2534839
    มาสด้าFamilia ได้เฉลิมฉลองการเปิดตัวรถในเวอร์ชั่นแรกเริ่ม ซึ่งได้รับการออกแบบ เพื่อตอบสนองสำหรับครอบครัวที่ชอบเดินทางไปนอกสถานที ่
    จึงเริ่มต้นชีวิตให้แก่ตระกูล familia โดยเป็นรถแวนที่ทันสมัย​​และทำให้เกิดกระแสการเปลี่ย นแปลงภาพลักษณ์ของรถเพื่อการพาณิชย์
    ที่กำลังได้รับความนิยมในช่วงปี 1960 ......มาสด้าได้วางแผนที่จะทำให้พื้นที่ห้องโดยสาร สัดส่วนตัวรถสามารถลดลงในส่วนของ รถโดยสารขนาดเล็ก
    จึงได้พัฒนารถเก๋งซีดานพร้อมเครื่องยนต์ขนาด 800cc และ600cc ระบายความร้อนด้วยน้ำ โดยมาสด้ามีวัตถุประสงค์ ตั้งใจที่จะพัฒนาศักยภาพเป็นบริษัทผู้ผลิตยานยนต์แบบ เต็มขั้น ให้ครบทุกโมเดลการผลิต
    .....จากการสำรวจตลาดและทำแบบทดสอบ มาสด้าพบว่าลูกค้าพึงพอใจไปทางรถแวนขนาดเล็ก กับรถกระบะบรรทุก ที่มีสมรรถนะ ประสิทธิภาพ
    และมีความสะดวกสบายในแบบกระทัดรัด(ไมโคร มินิ) บริษัทมาสด้า จึงได้ทำการเปิดตัวรถใหม่ล่าสุดในทันทีและมุ่งเน้นใน การพัฒนา
    เปลี่ยนแผนจาก รถเก๋งซีดาน ไปยังรถแวนมีน้ำหนักเบา ผลที่ได้ Familia Van ที่เปิดตัวในกันยายน 1963 มันมาพร้อมกับเครื่องยนต์โลหะผสมอลูมิเนียมใหม่ 782cc ระบายความร้อนด้วยน้ำ เครื่องยนต์สี่สูบแถวเรียง รวมไปถึงรถกระบะเชิง พาณิชย์ทั้งหมดก็ถูกเปลี่ยนเป็นเครื่องยนต์อลูมิเนีย ม อัลลอย ด้วยการผลิตขั้นสูงการเทหล่อโมลล์
    ฝาสูบ ด้วยเทคโนโลยีเครื่องจักรกลที่มีเฉพาะที่โรงงานของมา สด้าได้ครอบครองในขณะนั้น ...Familia Van จึงได้รับชื่อเสียงที่ดีสำหรับเครื่องยนต์และการออกแ บบที่โดดเด่น ,เฉียบด้วยแนวของเส้นตรงของมัน ในเดือนกุมภาพันธ์ปี 1964 เพียงสี่เดือนหลังจากเปิดตัวแบบจำลอง มาสด้าFamilia โมเดลแรกก็ได้สร้างชื่อทะยานขึ้นไปสู่จุดสุดยอดของตล าดรถเล็กในทันที และมีส่วนแบ่งการตลาดในการจำหน่ายสูงถึงร้อยละ 44 ของตลาดในขณะนั้น.....!!!
    .....จำไว้ Familia Van คือรถรุ่นแรกของรถมาสด้าตระกูล แฟมิเลีย ครับผม...และเปิดตัวที่งาน Tokyo Motor showในครั้งแรก ปี 1962...คอนเฟิร์ม..ฉึกๆ.555
    แนบเอกสาร 2534861

วันนี้ได้เท่านี้ก่อนละครับ..แปลมาก..งง..ตาลาย..555 55

Senior Member jeap_bond_007's Avatar
    สถานที่
    ขอบคุณ
    12

ขอบคุณมากครับท่านอ๊อกเหล็ก 5555 ได้ความรู้อีกเพียบ ผมคิดว่าสักวันหนึ่งกระทู้นี้จะต้องได้ขึ้นไปปักหมุด แน่นอนครับ

ปล. ขอดูพริตตี้มาสด้าเวอร์ชั่นปี 1962 หน่อยครับ จะสวยสู้ปี 2011 ได้หรือเปล่า

Senior Member octzilla's Avatar
    สถานที่
    ขอบคุณ
    3

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ jeap_bond_007 อ่านข้อความ
    ขอบคุณมากครับท่านอ๊อกเหล็ก 5555 ได้ความรู้อีกเพียบ ผมคิดว่าสักวันหนึ่งกระทู้นี้จะต้องได้ขึ้นไปปักหมุด แน่นอนครับ

ปล. ขอดูพริตตี้มาสด้าเวอร์ชั่นปี 1962 หน่อยครับ จะสวยสู้ปี 2011 ได้หรือเปล่า
    ง่าาาาา...งั้นเจี๊ยบรอแป้บนุง..เดี๋ยวหาจอบกะเสียมไ ปขุดศพป้าๆรุ่นนั้นมาให้ดู...เย้ยยยย..5555555

สถานที่
    ขอบคุณ
    12

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ octzilla อ่านข้อความ
    ง่าาาาา...งั้นเจี๊ยบรอแป้บนุง..เดี๋ยวหาจอบกะเสียมไ ปขุดศพป้าๆรุ่นนั้นมาให้ดู...เย้ยยยย..5555555
    งั้นผมนำร่องก่อนเลยละกัน

นี่ครับ นางเอกหนังเจมส์ บอนด์ ภาคแรกสุด ปีที่ฉาย 1962 สวยมากครับ ได้รับการยกย่องให้เป็นสาวที่เซ็กซี่ทึ่สุดในโลก

ปัจจุบันก็เป็นเช่นนี้ครับ....

สถานที่
    ขอบคุณ
    3

แว้กกกกกกกก...เดี๋ยวฝันร้ายพอดี.....ต้องรีบหารูป มิยาบิ มาดูแก้เคล็ด...หยอง

สถานที่
    ขอบคุณ
    12

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ octzilla อ่านข้อความ
    แว้กกกกกกกก...เดี๋ยวฝันร้ายพอดี.....ต้องรีบหารูป มิยาบิ มาดูแก้เคล็ด...หยอง
    55555 ไม่ต้องกลัวครับท่าน เพราะเดี๋ยวอีกหน่อย มิยาบิก็จะกลายเป็น มิยาบวม มิยาแบะ และ มิยานปริ ครับท่าน...

ถ้าจะให้ดีก็ไปหาดูคลิป สงกรานต์สีลมซะนะครับ ดูหรือยัง อันเซ็นเซอร์ครับ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย jeap_bond_007 : 16-04-2011 เมื่อ 01:27

Bookmarks