พี่ๆครับ จะออก Sr คันแรกในชีวิตมีงบ 60000 อะพี่ไปออกร้าน ดีเจริญยนต์ ดีปะครับ - หน้า 2

ชื่อกระทู้: พี่ๆครับ จะออก Sr คันแรกในชีวิตมีงบ 60000 อะพี่ไปออกร้าน ดีเจริญยนต์ ดีปะครับ

Senior Member sup148's Avatar
    ขอบคุณ
    0

ถ้ามีเงินสด กับเงิน6หมื่น โอกาสเลือกรถดีๆมีเยอะมาก
    ทั้งปีใหม่-ปีเก่า สอยมาใช้ได้สบายๆ
    แต่ถ้าไม่มีเงินสด ร้านที่ถามมาก็เป็นตัวเลือกที่ดีตัวนึง
    แต่ลองคำนวนดอกเบี้ยดูดีๆนะครับ ผ่อนเสร็จราคารวมๆ
    แล้วอาจจะซื้อได้อีกคันเลยทีเดียว

ใจเย็นๆครับ เปิดดูกระทู้ซื้อขายเยอะๆ หาข้อมูลเยอะๆ
    อย่าคิดว่าร้านอื่น ผู้ค้าคนอื่น ทำรถดีๆออกมาไม่ได้
    หาสภาพแห้งๆ ราคาดีๆ เอามาแต่งเองก็เป็นทางเลือก
    ที่น่าสนใจดีนะ หารถสภาพแห้งๆจากญี่ปุ่น จะดีกว่า
    รถบิ้วมาแล้ว เพราะถ้ารถแห้งๆไม่ได้ทำ เราจะเห็นเลยว่ามัน
    โทรมหรือสดอย่างไร แต่ถ้าบิ้วมาแล้ว ไม่รู้หรอกว่ามัน
    โดนอะไรมาก่อนหรือเปล่า เช่นร่องรอยการ ล้ม-ชน
    เครื่องผ่ามาแล้วหรือยัง .. และอีกมากมาย
    ถ้าผ่านการบิ้ว ร่องรอยต่างๆเหล่านี้ก็หายไป ถ้านิดๆหน่อยๆ
    ก็ไม่เป็นไรหรอก แต่ถ้าชนหนักมาหล่ะ คุณจะรู้อีกทีก็ตอนจ่ายเงิน
    ไปหมดแล้ว แล้วเอารถมาขี่นั่นหล่ะครับ

ยืมมาใช้หน่อยนะพี่กั๋ง
    "อันนี้เป็นความเชื่อส่วนตัวผมเองนะ โปรดใช้วิจารณญานในการอ่านด้วยครับ "

Ton up Boy Mellow's Avatar
    ขอบคุณ
    0

ผมซื้อรถมาจากร้านนี้เมื่อ 2 ปีที่แล้วถ้าเป้นตอนนั้นผมขอตอบว่าไม่แนะนำเลย
    แต่นี่ผ่านมา 2 ปีแล้ว
    ผมเลยตอบคุณไม่ได้
    ก็ใช้วิจารณญาณนะครับ
    ก็ให้โชคดีครับ
    อย่าตีตั๋วเข้าวงการนะ

Mellow'
    The Return of the Cafe' Racer

Member -เด็กพิษณุโลก-'s Avatar
    สถานที่
    ไม่มีอ่ะ แง๊ๆ
    ขอบคุณ
    0

งุงิ? สวัสดีครับพี่ๆชาวตากลม ทุกๆท่าน พี่คิดถูกแล้วที่เข้าม่ปรึกษาใน บรอดนี้
    ก่อนผมจะชื้อSr ผมก็มาตั้งกระทู้ให้พี่(ท่านเทพ)ปันกะพี่(ท่านเทพปั๊ บ)ไขข้อสงสัยให้อย่างนี้เหละ? ผมเชื่อว่าพี่เจ้าของกระทู้ต้องได้รถเนียนๆแน่ถ้ามาป รึกษาที่นี่ อิอิ+ แต่พี่มีงบเยอะจังเลยอ่ะเยอะกว่าตอนที่ผมชื้ออีก สู้ๆๆนะพี่
    ส่วนรถปีเก่า-ใหม่ นั้นแล้วแต่ความรู้สึกนึกชอบนะพี่แต่ผมเล่นปีเก่าครั บเพราะความรู้สึกว่ามันแรงดีสะใจขับรถปีใหม่ของเพื่อ นรู้สึกว่าความแรงจะหายไปหน่อยสงสัยลดต้นทุนเอาไปลงท ี่option พวกขาตุงเซนเซอ หมดอิอิ (แล้วแต่คนชอบบรรทัดนี้อย่าใส่ใจ)

ป.ล. พี่ทะไมไม่ไปเลือกที่โกดังเอาเลยละครับแล้วมาบิ้วเอง ค่อยๆๆทำสุดท้ายก็เนียนเละโคตะระ ภูมิใจเหมือนผม นานหน่อยแต่ชัวๆค่อยๆเก็บทีละเล็กน้อยๆพอเสร็จมันจะส ุดๆของความภูมิใจไม่มีไครจะทำละเอียดเท่าตัวเรารถเรา แล้วครับพี่?อย่าคิดว่าร้านใว้ใจได้ดิครับที่พิษณุโล กมาดูเลย มือ2จากพี่ยุ่นไม่พอแมร่งชื้อต่อจากพวกที่เบื่อแล้วม าเปลี่ยนสีรถใหม่ขายสะงั้น??อั้ยเวนem93

Junior Member parinya69's Avatar
    ขอบคุณ
    0

Thumbs down

คับผมก็มือใหม่ผมแนะนำให้ใจเย็นคับรองดูดีดีผมก็มีงบ เท่าคุณแต่ตอนนี่หายไป5000แล้วคับ
    ของงี่แล้วแต่คนคับผมไม่ได้ว่าใครนะคับ ถือว่าค่าประสบการณ์เพราะผมพึ่งเจอมาหมาดๆๆ

โปรใช้วิจารณญาณในการอ่านแล้วตัดสินใจด้วยคับ

Senior Member roOkie's Avatar
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ parinya69 อ่านข้อความ
    คับผมก็มือใหม่ผมแนะนำให้ใจเย็นคับรองดูดีดีผมก็มีงบ เท่าคุณแต่ตอนนี่หายไป5000แล้วคับ
    ของงี่แล้วแต่คนคับผมไม่ได้ว่าใครนะคับ ถือว่าค่าประสบการณ์เพราะผมพึ่งเจอมาหมาดๆๆ

โปรใช้วิจารณญาณในการอ่านแล้วตัดสินใจด้วยคับ
    ----------------------------------------------------------------------
    เจอไรมาล่ะครับ ลองเล่าประสบการณ์ จะได้เป้นแนวทางให้เพื่อนๆด้วยก็ดีนะ

Street Biker pup87's Avatar
    สถานที่
    Sup148 Motor Guru
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ -เด็กพิษณุโลก- อ่านข้อความ
    งุงิ? สวัสดีครับพี่ๆชาวตากลม ทุกๆท่าน พี่คิดถูกแล้วที่เข้าม่ปรึกษาใน บรอดนี้
    ก่อนผมจะชื้อSr ผมก็มาตั้งกระทู้ให้พี่(ท่านเทพ)ปันกะพี่(ท่านเทพปั๊ บ)ไขข้อสงสัยให้อย่างนี้เหละ? ผมเชื่อว่าพี่เจ้าของกระทู้ต้องได้รถเนียนๆแน่ถ้ามาป รึกษาที่นี่ อิอิ+ แต่พี่มีงบเยอะจังเลยอ่ะเยอะกว่าตอนที่ผมชื้ออีก สู้ๆๆนะพี่
    ส่วนรถปีเก่า-ใหม่ นั้นแล้วแต่ความรู้สึกนึกชอบนะพี่แต่ผมเล่นปีเก่าครั บเพราะความรู้สึกว่ามันแรงดีสะใจขับรถปีใหม่ของเพื่อ นรู้สึกว่าความแรงจะหายไปหน่อยสงสัยลดต้นทุนเอาไปลงท ี่option พวกขาตุงเซนเซอ หมดอิอิ (แล้วแต่คนชอบบรรทัดนี้อย่าใส่ใจ)

ป.ล. พี่ทะไมไม่ไปเลือกที่โกดังเอาเลยละครับแล้วมาบิ้วเอง ค่อยๆๆทำสุดท้ายก็เนียนเละโคตะระ ภูมิใจเหมือนผม นานหน่อยแต่ชัวๆค่อยๆเก็บทีละเล็กน้อยๆพอเสร็จมันจะส ุดๆของความภูมิใจไม่มีไครจะทำละเอียดเท่าตัวเรารถเรา แล้วครับพี่?อย่าคิดว่าร้านใว้ใจได้ดิครับที่พิษณุโล กมาดูเลย มือ2จากพี่ยุ่นไม่พอแมร่งชื้อต่อจากพวกที่เบื่อแล้วม าเปลี่ยนสีรถใหม่ขายสะงั้น??อั้ยเวนem93
    เทพในบอร์ดนี้มี 2 คนครับ พี่ปัน Papaya กับพี่ กฤษณ์ Sup148
    ส่วนผมไม่ใช่เทพครับ แค่เป็นสมาชิกที่คอย อัพเดทบอร์ด และความรู้ที่ตอบไปส่วนใหญ่ก็ได้มาจากพี่ ปันกับพี่กฤษณ์ครับ
    em95
    """"""""""""YOU KNOW ME ALITTLE GO"''''''''''''''"""
    ประจวบคีรีขันธ์ เมือง 3 อ่าว

อ่าวน้อย อ่าวประจวบ อ่าวมะนาว

Junior Member
    ขอบคุณ
    0

Exclamation

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ parinya69 อ่านข้อความ

-------------------------------------------------------------------------------------------------------------------
    ใช่ครับ ช่วยเล่าหน่อยนะครับ อย่าเก็บไว้คนเดียวเลยแชร์กันๆ นะๆ ผมอยากรู้มาก แล้วก็ไม่อยากเสียด้วยอะคับ เอาบุญนะ

lalana's Avatar
    สถานที่
    B.M.C
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ pup87 อ่านข้อความ
    เทพในบอร์ดนี้มี 2 คนครับ พี่ปัน papaya กับพี่ กฤษณ์ sup148
    ส่วนผมไม่ใช่เทพครับ แค่เป็นสมาชิกที่คอย อัพเดทบอร์ด และความรู้ที่ตอบไปส่วนใหญ่ก็ได้มาจากพี่ ปันกับพี่กฤษณ์ครับ
    em95

จริงหรือ หนุ่มน้อย^^~ .... ชักอยากเห็นตัวเป็นๆแล้วสิ
    ~พูดแต่ความจริงเสมอ แม้จะนำไปสู่ความตาย ~

นาย วาทิตย์ เพชรสวัสดิ์

เลขบัญชี 121-400-189-9 กรุงศรีอยุธยา สาขา สมุทรสาคร

49/478 ม4. ถ.เอกชัย ต.โคกขาม อ.เมือง จ.สมุทรสาคร 74000

สนใจติดต่อ 087-371-7224 ^^

Design By

Senior Member sup148's Avatar
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ pup87 อ่านข้อความ
    เทพในบอร์ดนี้มี 2 คนครับ พี่ปัน Papaya กับพี่ กฤษณ์ Sup148
    em95
    ปั๊ป ผมไม่ได้เป็นเทพอะไรนั้นหรอก เทพหน่ะมันต้องตายก่อน แล้วค่อยเป็นเทพได้
    เรื่องจริงๆ ผมกะปันมันเป็นมารซะมากกว่า .. มารสุรา

ส่วนที่คุณ Lalana อยากเห็นตัวเป็นๆหน่ะ อยากเห็นใคร ปั๊ป หรือผมกะปัน
    ถ้าผมกะปันนี่หน้าตาอย่างนี้
    แล้วคุณ Lalana หล่ะ ตัวเป็นๆ นี่หน้าตาเป็นยังงัย กล้าๆแสดงตัวหน่อย .. เน้อ

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย sup148 : 31-08-2008 เมื่อ 19:47

ขอบคุณ
    0

สุดยอด แห่งความดีใจ T_T

มีพี่ๆตอบกันเยอะเลย ผมนึกว่าจะไม่มีพี่ๆคนไหนสนใจซะแล้ว

ขอบคุณพี่ๆมากครับให้ความรู้เยอะเลยยย

วันนี้ไปดูรถมาแล้วครับพี่ คันแรกเลย อยู่แถวงามวงวานศ์ อะครับ

ไปกะพ่อ 2 คนกำเงินไปเรียบร้อยย รถมันปี 96 อะครับ

รายละเอียดมันก็ตรง กับ ปีที่ พี่ "ปัน" ให้ความรู้ไว้ในกระทู้"ตำนาน SR"อะครับ

แต่เหมือนว่าสีจะทำมาใหม่อ้า แต่อันนั้นไม่ค่อยเครียดด

แต่พ่อลองขี่ดู พ่อผมเคยขับพวก 400CC มาก่อนอะก็พอให้ความรู้เยอะเหมือนกันเลยย

แต่พอมาขับ Sr พ่อบอก "โคตร" ดุอะ 555++ แรงสั่นสะท้าน มากกว่าพวก CB เยอะเลย

แต่เห็นพ่อบอก เครื่องมันเดินไม่นิ่งอะครับบเหมือนบิดแล้วไม่ลื่นดู เหมือนมันตื้อๆ

เลยยังไม่ได้ซื้อมาครับ แต่พี่เจ้าของรถก็ อัธยาศัยดี

ไอ้ผมเองก็ สงสัย ตรงที่ว่า.....

SR เสียงเครื่องกับเสียงท่อมันดุดันอยู่แล้ว ผมจะดูยังไงให้รู้ว่าตัวเครื่องเองมันนิ่งอะครับ

พี่ๆช่วยให้ความรู้นิดนึงครับบผมม

ขอบคุณมากคร๊าบบบ

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ sup148 อ่านข้อความ
    ปั๊ป ผมไม่ได้เป็นเทพอะไรนั้นหรอก เทพหน่ะมันต้องตายก่อน แล้วค่อยเป็นเทพได้
    เรื่องจริงๆ ผมกะปันมันเป็นมารซะมากกว่า .. มารสุรา

แหมๆ พี่ก็พูดไปได้ แต่ก่อนกินกะตอนเมานี่ พี่กลายเป็นคนละคนจริงๆ

แต่ทำไมรูปนี้พี่ปันฟันเหลืองจังอ่ะ
    """"""""""""YOU KNOW ME ALITTLE GO"''''''''''''''"""

Junior Member parinya69's Avatar
    ขอบคุณ
    0

Thumbs down

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ Ride for Live อ่านข้อความ
    -------------------------------------------------------------------------------------------------------------------
    ใช่ครับ ช่วยเล่าหน่อยนะครับ อย่าเก็บไว้คนเดียวเลยแชร์กันๆ นะๆ ผมอยากรู้มาก แล้วก็ไม่อยากเสียด้วยอะคับ เอาบุญนะ
    คับผมก็ไม่อยากพลาดพิงคับแต่ก็อยากให้เป็นข้อคิดละกั นคับ
    ผมจะเล่าเป็นนิทานแล้วกันคับ
    ผมได้ไปสั่งประกอบsrตัวเลขเครื่องเต็ม เอาแบบเดิมๆพร้อมเก็บสภาพเต็มทั้งหมด ราคา 62000 บ.
    ต้องมัดจำ 5000บ.ก็ไม่ได้คิดไร คือผมอยากได้แบบเอามาไม่ต้องทำไรแล้วอะคับเรื่องราคา ไม่สน
    เห็นร้าน...มันสภาพดีในรูปนะคับก็เลยตัดสินใจเลือกร้ าน... แต่พอถึงวันรับรถพอไปก็ต้องตกใจ
    นี่ใช้รถที่สั่งไว้หรอไหนบอกเก็บเต็มสภาพเครื่องมีแต ่รอยประเก็นแล้วก็แค่พ่นสีบรอนสภาพไม่ได้อะ ก็ยังไม่คิดอะไรผมว่าน่าจะเอาอันนู้นอันนี่มารวมๆๆกั นให้เป็นรถ ส่วนภายนอกนะคับสีอะมันokอยู่แล้วเพราะว่าทำใหม่แต่ต ัวรถไม่มีโลโก้ไรเลยมีตรงตูดรถใช้เป็นสติกเกอร์แปะว่ า YAMAHตัว
    Aหายไปตัวแต่เคลือบแล้วนะคับเขาบอกว่าไม่เป็นไรเด๋วต ัวตัวAแล้วพ่นแลคเกอร์ให้เหอะๆๆๆๆ
    ปวดใจคับ แล้วล้อหน้าล้อหลังไม่ตรงกันอีกแก้อยู่นานก็ไม่หาย พอให้เอารางเหล็กมาวางแล้วเข็นดูก็ไม่กล้าทำ แล้วตรงตัวยึดบังโคลนหน้าก็หักแหว่งอีกเขาใช้ อีบล็อคซี่โป๊วไว้ผมว่าถ้าขันออก
    ก็คงหัก แล้วที่สำคัญพอพ่อผมบอกทำไมมันเป็นอย่างงี่เก็บเต็มน ะ เขาบอกว่าก็เก็บให้แล้วไง
    งั้นถ้าเปลียนเขาบอกว่ามีโช๊คตัวปีเก่ารับได้มะละแล้ วก็เดินหายไปพอพ่อผมเดินไปคุยอีกเขาเลย
    พูดกับช่างเขาว่าเฮ้ยมรึงมาเอารถคันนี่ไปทำดิทำให้มั นจบๆไป แล้วก็เดินไปเลย
    พ่อผมเลยบอกผมกลับคับ ก็เล่าแค่นี่ละกันมันเป็นนิทานนะคับไม่ได้พลาดพิงใคร
    ผมคิดว่าชั่งมันคับแค่5000ถือว่าค่าไว้ใจค่าโง้ไป
    ปล.แต่ตอนี่ได้รถแล้วคับซื้อจากในเน็ตเนียแหละปี96ทุ กอย่างเดิมจากญี่ปุ่นหมดไม่มีปัดใหม่ชุบใหม่คับสภาพด ีมากไว้เด๋วเอาลงรูปให้ดูคับเครื่องดีมาก คับผมหลงรักมันซะแล้วคับ
    โปรดใช้วิจาณญาณในการอ่านแล้วตัดสินใจด้วยนะคับมันเป ็นแค่นิทาน
    มันแค่วัตถุคล้ายรถคับเหอะๆๆๆ

ขอบคุณ
    0

T _T นี่ถ้าไม่มาตั้งหกระทู้ถามก่อน

หนิไม่แน่สักวันอาจเป็นคนเล่านืทานให้คนอื่นๆ ฟังเหมือนกันนะเนี้ย
    แต่เห็นด้วยครับ เสียไอ้ 5000 ไป ดีกว่าซื้อตัวนั้นมา!!~

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

เยี่ยมเลยครับมีประสบการณืที่ไม่ดีก้อมาเล่าสู่กันฟั ง เป็นประโยชน์มากเลยครับ

ผมเป็นคนที่โชคดี ซื้อรถก็มีพี่ๆคอยแนะนำ
    เลยได้รถดี ไม่มีปัญหา มีก็ไม่กี่อย่าง เล็กๆน้อยๆ ตามสภาพรถมือ 2 ทีต้องซ่อมบ้างครับ
    รถมือ 2 หรือ 3-4-5 จากญี่ปุ่น หรือในไทย ซื้อมา เผื่อใจไว้นิดครับ
    นี่หละครับ ขี่รถคลาสสิค มันต้องทำใจครับ เมื่อก่อนผมขี่เวสป้า มือดำทุกครั้งที่จับมันครับ

ขอบคุณ
    0

Exclamation

5000 ก็เงินเหมือนกันนะครับ ผมไม่ยอมเด็ดขาดอะ ขอบคุณนะครับที่เล่าให้ฟัง ผมจะรัดกุมให้มากๆครับหากจะสั่งประกอบจากร้านไหนก็ตา ม ขอบคุณมากครับ

เสี่ยงจังเลยนะครับจะซื้อของแบบนี้อะ