คนบ้ารถถีบคุยกัน(2) - หน้า 33

หน้าที่ 33 จากทั้งหมด 222 หน้า แรกแรก ... 23 24 25 26 27 28 29 30 31 32 33 34 35 36 37 38 39 40 41 42 43 83 133 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ชื่อกระทู้: คนบ้ารถถีบคุยกัน(2)

น้ำพุ honda2499's Avatar
    สถานที่
    เรื่อยๆ
    ขอบคุณ
    0
    Blog Entries
    1

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ maneepong อ่านข้อความ
    มีภาพมะเก่า มาฝากครับ ลูกชายของแม่ที่ ส่งมาให้ชมคราวก่อน
    อาจารย์ครับ แล้ว จักยานที่อยู่ในรูปเข้าร้านเศษเหล็กยัง ยังอยู่ในใจเสมอ
    ก่อนตัดสินใจซื้อโปรดศึกษารายละเอียดและตำหนิต่าง ๆ ในตัวสินค้าก่อนซื้อน๊ะครับ...
    ถ้าอยากทราบรายละเอียดเพิ่มเติม...โทรติดต่อสอบถามตา ม เบอร์ที่อยู่ข้างล่างนี้ครับ...ขอบพระคุณเป็นอย่างสู ง

เช็คหมายเลขบัญชี่ ที่เสี่ยงในการโอนเงิน http://www.thaiscooter.com/forums/sh...2#.U05bFFV_u6w

wasant's Avatar
    สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

วันนี้มาทำงานสายกว่าทุกวัน เดี๋ยวแปดโมงเช้าจะต้องนั่งทำรวมภาพจักรยานโบราณ(ที่ คิดว่าจะเปลี่ยนชื่อเป็นจดหมายเหตุฯคนบ้ารถถีบฉบับรว มรูปจักรยานโบราณ) เลยวันนี้ขอคุยน้อยหน่อยนะครับ
    แต่ก็จะขออนุญาตลงรูปรถฮัมเบอร์และราเล่ห์28"หญิงคอย าว ให้น้องsaraman ดู เป็นรูปรถของอาจารย์mka ที่อยู่ในเล่มครับ
    รถในรูปถึงเบาะจะไม่ใช่ของแท้ แต่คิดว่าคงจะได้ประโยชน์จากส่วนอื่นๆนะครับ อันนี้คือจุดประสงค์ในการรวมเล่มคราวนี้
    ( ตอนนี้ลงรูปไม่ได้ เดี๋ยวจะลงให้ภายหลังนะครับ )

Member maneepong's Avatar
    สถานที่
    คนบ้ารถถีบนครน่าน
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ honda2499 อ่านข้อความ
    อาจารย์ครับ แล้ว จักยานที่อยู่ในรูปเข้าร้านเศษเหล็กยัง ยังอยู่ในใจเสมอ
    ยังใช้งาน และสภาพยังดีครับ คุณแม่ท่านรักษาดีมาก เอาไว้คราวหน้าจะนำภาพปัจจุบันมาให้ชมครับ

saraman's Avatar
    สถานที่
    " นึ ก ส นุ ก "
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน 0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ wasant อ่านข้อความ
    วันนี้มาทำงานสายกว่าทุกวัน เดี๋ยวแปดโมงเช้าจะต้องนั่งทำรวมภาพจักรยานโบราณ(ที่ คิดว่าจะเปลี่ยนชื่อเป็นจดหมายเหตุฯคนบ้ารถถีบฉบับรว มรูปจักรยานโบราณ) เลยวันนี้ขอคุยน้อยหน่อยนะครับ
    แต่ก็จะขออนุญาตลงรูปรถฮัมเบอร์และราเล่ห์28"หญิงคอย าว ให้น้องsaraman ดู เป็นรูปรถของอาจารย์mka ที่อยู่ในเล่มครับ
    รถในรูปถึงเบาะจะไม่ใช่ของแท้ แต่คิดว่าคงจะได้ประโยชน์จากส่วนอื่นๆนะครับ อันนี้คือจุดประสงค์ในการรวมเล่มคราวนี้
    ( ตอนนี้ลงรูปไม่ได้ เดี๋ยวจะลงให้ภายหลังนะครับ )
    ขอบคุณพี่วสันล่วงหน้าเลยละกานนนนนน
    แลวผมจะตั้งใจรอครับ...............................

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

วันนี้ขออนุญาตลงรูปรถราเล่ห์และฮัมเบอร์ขนาดล้อ28"ห ญิงให้น้องที่สอบถามมาครับ เป็นภาพจักรยานของอาจารย์mka ที่ถ่ายไว้ทำรวมเล่มจักรยานโบราณครับ

รูป รูป    

Senior Member mka's Avatar
    สถานที่
    ขี่มั่วให้ทั่วกาญจน์ (จักรยานโบราณ..เสือภูเขา.)
    ขอบคุณ
    0

ส่วนใหญ่จะเน้นโครง ล้อ แฮนด์ นอกนั้นก็แท้บ้างคิดว่าเป็นการเก็บอะหลั่ยไว้กับตัวร ถ ไม่อย่างนั้นก็ซุกไว้โน่นบ้างนี้บ้าง เวลาทำรถก็หาไม่เจอต้องซื้อใหม่โดนร้านฟันอีก แต่...พอมารื้อของโดยไม่ตั้งใจกลับมาเจอของ ..มันน่าโมโหนัก...
    ........รู้สึกว่าฮัมเบอร์คันนั้นจะเล่นแร่แปรธาตุไป ก่อนที่จะย้ายมาอยู่ในบ้านใหม่แล้ว เนื่องจากเป็นรถทำสีเป็นรถที่แลกมากับอะไรไม่รู้ นานแล้วจำไม่ค่อยได้ พอตกลงกับคนซื้อไปแล้วก็รื้อออกมาดูปรากฏว่าล้อขาววั บใหม่ด้วยทั้งสองล้อ ตอนที่ไม่รื้อฝุ่นมันจับจนมองไม่เห็น แต่ที่เหลือเก็บไว้อย่างดีถ้าคนมาขอดูก็ต้องคิดหนักเ นื่องจากจอดจนชิดบันไดเกยกัน และอีกอย่างเจ้าของรถไม่ค่อยอยู่บ้าน ชอบออกไปหาข้อมูลนอกบ้าน ...นี่ก็มีเวลาว่างหยุดยาวอีก สี่ วัน คงได้เห็นอะไรใหม่ๆอีกเยอะ..
    ...ปลูกทุกอย่างที่กิน.........กินทุกอย่างที่ปลูก.. .

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

ระยะนี้ ในหน้าหนังสือพิมพ์มีการออกข่าวเกี่ยวกับการรณรงค์ให ้ผู้คนหันกลับมาใช้จักรยานกันอยู่เนืองๆ อย่างเช่นไม่นานมานี้ที่มหาวิทยาลัยธรรมศาสตร์ รังสิต ก็มีการชักชวนให้ใช้จักรยานในการไปไหนมาไหนในมหาวิทย าลัย
    และที่กทม.ก็มีการเพิ่มเลนจักรยานในถนนบางสาย อย่างเช่นที่ถนนสาธร ก็มีการแบ่งเลนสำหรับจักรยาน มีตุ่มสะท้อนแสงให้เห็นชัดในเวลากลางคืน และข่าวว่าก็จะเพิ่มเลนจักรยานไปอีกเรื่อยๆ
    ก็ดีครับ ของอย่างนี้ หากน้ำมันไม่แพงก็คงจะไม่พูดถึงกันบ่อยๆ ส่วนพวกเรา คนเล่นจักรยานโบราณ ก็อย่ามัวแต่เก็บอย่างเดียว เอาออกมาขี่กันบ้าง ถึงจะขี่แค่ในซอยก็ประหยัดค่ามอร์เตอร์ไซค์รับจ้างได ้หลายตังค์
    ในส่วนของตัวเอง ก็ต้องรัดเข็มขัดลดค่าใช้จ่ายในส่วนที่ไม่จำเป็นออก ตอนนี้กำลังคิดถึงเส้นทางในการทำงาน จากที่ทุกวันนี้ปั่นจักรยานออกมาปากซอยแล้วต่อรถเมล์ ข้ามเรือ ขึ้นรถไฟฟ้า ส่วนขากลับก็เพิ่มค่ารถตู้ไปอีกสามสิบบาท รวมค่าเดินทางไป-กลับ ประมาณเกือบร้อยบาท
    เลยคิดใหม่ว่า หากขึ้นรถจากที่บ้านต่อเดียว ลงหัวลำโพงแล้วปั่นจักรยานต่อมาที่ทำงานอีกระยะทางปร ะมาณ 3 กม. ก้จะเสียค่ารถไปกลับแค่ประมาณ 40 บาท( หากขึ้นรถ ปอ.) ประหยัดลงกว่าเดิมอีกครึ่งหนึ่ง แถมได้ปั่นจักรยานที่เราชอบอีก แต่โครงการฯนี้ คงต้องรอให้พ้นหน้าฝนไปก่อน ไม่อย่างนั้นได้มาถึงที่ทำงานทั้งเปียกๆแน่

รูป รูป  

สถานที่
    เรื่อยๆ
    ขอบคุณ
    0
    1

มาตรฐาน คุยกันบ่อยๆดีครับ

ใช่ครับ มีการใช้จักยานใน ธรรมศาสตร์มากกว่า 2ปีที่แล้วแต่มีจักยาน La และจักยานนำเข้าจากจีนมาก รถจักยานโบราณไม่ค่อยมี มีก็เป็นบ้างคนใช้กันไม่เยอะคนทีเล่นจบแล้วก็ยังทิ้ง รถไว้บ้างก็มี แต่เรื่องเอาออกยาก เพราะต้องทำบัตรและเลขตัวถังไม่ตรงออกไม่ได้พร้อมติด กล่องทุกจุดและปีหนึ่งถ้าจักยานจอดไว้แถวต้นไม้ ใต้ตึกแต่ก็ยังไม่มีเจ้าของจะมีเจ้าหน้าที่ ยกขึ้น6 ล้อ นำไปจอดที่ตึก บุนนาค และอีกระยะเวลาหนึ่ง ไม่มีเจ้าของ ไปแจ้งจำนงเป็นเจ้าของ ก็จะทำการพ่นสีกระป๋อง นับคันใส่โซ่หมดสิทธิ์ขอซื้อ เพื่อนำไปให้น้องทางภาคต่างๆที่ต้องการใช้จักยานครับ ดีใจไม่ว่าจักยานแบบไหนก็ช้วยโลกเรา บ้านเราให้มีอากาศบริสุทธิ์แต่เรื่องที่อาจารย์ ม.ธรรมศาสตร์และน้องจัดกันไม่ได้ร่วมด้วย บรรยากาศดีครับเดียววันหน้าจะนำรูปมาให้ชม วันดีคืนดีตัวเงินตัวทองก็เดินผ่านถนนกลางม. ธรรมศาสตร์นกเป็นฝูงลงกินข้าวเด็กที่ปั่นจักยานต้องห ยุดตัวเล็กตัวใหญ่ก็มีให้เห็นให้รู้ว่าอาหารและความอ ุดมสมบูรณ์ แต่น้องผู้หญิงทีใช่จักยาน ส่วนมากจะเป็น ปี 1 เพราะเวลาปั่นใช้กระโปร่งทำให้หนุ่มวัยทำงานตาเป็นมั นมีเรื่องคุยกันอยู่เรื่อยๆ ปี2 3 4 คงโตไม่ค่อยใช่ถึงใช่ก็น้อย
    สอบถามพี่ครับปั่นจักยานจากบ้านไปหัวลำโพงมาหรือครับ หรือใส่หลังรถไปครับ แก้ไม่ตกพี่ปัญหานี้
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย honda2499 : 17-07-2008 เมื่อ 12:14
    ก่อนตัดสินใจซื้อโปรดศึกษารายละเอียดและตำหนิต่าง ๆ ในตัวสินค้าก่อนซื้อน๊ะครับ...
    ถ้าอยากทราบรายละเอียดเพิ่มเติม...โทรติดต่อสอบถามตา ม เบอร์ที่อยู่ข้างล่างนี้ครับ...ขอบพระคุณเป็นอย่างสู ง

เช็คหมายเลขบัญชี่ ที่เสี่ยงในการโอนเงิน http://www.thaiscooter.com/forums/sh...2#.U05bFFV_u6w

สถานที่
    เรื่อยๆ
    ขอบคุณ
    0
    1

มาตรฐาน รูปบรรยากาศวันหยุด

เทพในตำนาน
    วันหยุดของเด็กธรรมศาสตร์ รังสิต

สถานที่
    เรื่อยๆ
    ขอบคุณ
    0
    1

มาตรฐาน ลดโลกร้อน

ลดโลกร้อน
    ไอเดิยเขา

สถานที่
    เรื่อยๆ
    ขอบคุณ
    0
    1

มาตรฐาน เพิ่ม

เนื่องจากเป็นวันหยุดหลายวันสาวๆยังไม่ค่อยออกมาปั่น จักยานเท่าไรก็ต้องรอดูวันอื่นพยายามขับรถหาตัวเงินต ัวทองที่คิดว่าคงไม่ตำกว่า10กิโลแต่ก็ต้องผิดหวังลืม ไปว่าคงเป็นวันหยุดของเขาจึงหาไม่เจอพร้อมกับแบตหมดก ็แค่นี้ก่อนบรรยากาศรวมยังไม่ได้t s03รอบริจากจักยานสู่ภาคต่างนี้แค่เล็กน้อยของจักยาน ถ้าเป็นซัมบิมหรือ BSAคงดี

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

ไม่ได้เอารถขึ้นรถไฟ หมายถึงหัวลำโพงเป็นป้ายต้นทางของรถเมล์ที่จะไปบ้าน ก็คิดว่าจะต่อรถที่นี่ เอาจักรยานมาจอดล่ามโซ่ทิ้งไว้ครับ ส่วนภาพที่ถ่ายนั้น ถ่ายวันที่ปั่นจักรยานกลับบ้านครับ ในวันที่คานไขว้ตะเกียบหักนั่นแหล่ะ.....
    และความคืบหน้าในการทำพับได้นั้น เมื่อวานก็ได้โป๊วสี ได้แนวแล้วครับ เหลือแต่ซ่อมแซมสีโป๊วตามรูต่างๆ

รูป รูป  

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

วันหยุดช่วงที่ผ่านมา ได้ทำอะไรหลายๆอย่าง อย่างวันศุกร์ก็ไปที่บ้านคุณไพบูลย์ เพื่อเก็บภาพจักรยานที่จะเอามารวมรูปภาพที่กำลังจะทำ อยู่( ก็จะทำในเช้านี้หลังจากเข้ามาคุยในกระทู้แล้ว) ก็จะมีรูปรถเพิ่มเข้ามาเช่น ดูเนล 26"หญิง ฮัมเบอร์28"ชายและ มิสเตอร์28"ชาย
    ในการรวมเล่มคราวนี้ สังเกตดูจะพบว่าโดยสัดส่วนแล้ว รูปภาพรถขนาด28"จะมีมากกว่ารถ26" แต่ก็จะพยายามชดเชยโดยหารถ26" ที่หายากๆมาให้ชม เมื่อวันเสาร์ที่ผ่านมาก็คุยกับน้องคนที่สนิทกัน ว่าจะขอถ่ายรูป อาร์มสตรอง26" สีแดง(สีเดิม) ซึ่งคันนี้อะไหล่ค่อนข้างจะครบทั้งบังโซ่ บังโคลน ลายน้ำยังพอมองเห็น รวมทั้งได้บันไดด้วย ส่วนล้อเป็นเบรคดุม ทั้งที่น่าจะเป็นดุมหลอด เบรคก้ามปู แต่ก็ช่างเถอะรถคันนี้ได้เห็นอะไหล่ที่บอกข้างต้น ก็ได้ข้อมูลโขแล้วหล่ะ.ซึ่งก็จะนัดกันอีกที...

หัวโป่'s Avatar
    สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    1

เหนื่อยนัก พักก่อน ค่อยหากันใหม่ แต่อย่าหยุดเรื่องน้ำใจ มิตรภาพ และความจริงใจ

"ถ้าชอบ ก็ทำเถิด แต่อย่าทำให้คนอื่นเค้าเดือดร้อนนะลูก"

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

ระยะนี้ กำลังทำอะไรพร้อมๆกันหลายอย่าง ทั้งในเรื่องทำสีรถพับได้ที่กำลังอยู่ในขั้นตอนเตรีย มผิวงาน โป๊วสี และดัดแปลงอะไหล่ซึ่งก็คือตัวประกับมือเบรคที่รัดกับ แฮนด์ ซึ่งจะต้องดัดแปลงเอาแผ่นเหล็กขนาดหนาพอๆกัน มาเจาะรู ตะไบแต่ง เชื่อม เพื่อเอาไว้รัดกับแฮนด์ ช่วงนี้ว่างเมื่อไหร่ก็เป็นต้องงัดเอามาตะไบ ไม่ว่าจะอยู่บนรถเมล์หรือยืนบนรถเมล์ก็ตะไบไปเรื่อยๆ พอมาถึงที่ทำงานก็มานั่งจัดรูปภาพรถจักรยาน ซึ่งตอนนี้กำลังเพิ่มเติมรูปรายละเอียดของแต่ละคันเพ ิ่มให้มากกว่าเดิม ซึ่งข่าวคราวความคืบหน้าในการทำรวมภาพจักรยานก็จะขอเ ข้ามาคุยในนี้นะครับ
    แต่เดิมนั้น แรงบันดาลใจในการรวมรูปจักรยานโบราณ มาจากเห็นในหนังสือฝรั่งมีการรวมภาพจักรยานโบราณรุ่น ลึกๆ แต่เค้าจะลงภาพไม่มาก มีรูปใหญ่และรูปเล็กที่น่าสนใจที่อยากจะนำเสนอ เช่น เบาะกระดกได้ หรือไฟหน้าสวยๆ พร้อมทั้งมีคำบรรยายสามสี่บรรทัด เอาพอคร่าวๆให้คนทั่วไปอ่านแล้วพอเข้าใจ ไม่ใช่ข้อมูลที่เจาะลึกมาก ไม่ได้เน้นเรื่องตรงรุ่น แต่ดูภาพรวมๆว่าเป็นรถโบราณเท่านั้นเอง
    แต่การรวมเล่มในคราวนี้ วัตถุประสงค์คืออยากจะเสนอข้อมูลรูปภาพส่วนประกอบของ รถยี่ห้อต่างๆ เพื่อเอาไว้เปรียบเทียบดู ดังนั้นจึงจะเน้นในเรื่องรูปรายละเอียดของตัวรถมากกว ่า การจัดอาร์ตเวิร์ค หากเมื่อทำเสร็จแล้วจึงจะพบว่ารถบางคันจะมีรายละเอีย ดมากหลายๆมุม
    แต่ก็มีเหมือนกัน ที่หลายคันที่จะมีภาพประมาณสามสี่ภาพ เนื่องจากเวลามีน้อย และไม่ค่อยจะแน่ใจในเรื่องอะไหล่จึงเลือกที่จะเน้นขย ายภาพในส่วนของอะไหล่ที่แน่ใจว่าใช่แน่ๆ
    จากที่เคยบอกเอาไว้เมื่อวันก่อนว่า เมื่อลองนับๆดูแล้วพบว่ารถขนาด26"จะลงภาพน้อยกว่ารถข นาด28" แต่ก็คิดว่าได้ชดเชยโดยการพยายายามหารถขนาด26"ยี่ห้อ ที่พบยากหรือหาสภาพสมบูรณ์ยากๆมาลงให้ได้เป็นข้อมูล ซึ่งที่ผ่านมาก็ได้คุยกับน้องคนหนึ่ง(สนิทกัน)ว่าจะเ อาภาพรถอาร์มสตรองสีเดิมมาลง ถึงสีจะไม่สวยมาก ล้อและดุมจะไม่เดิม ทว่าส่วนอื่นๆน่าจะเป็นประโยชน์ไม่ใช่น้อยๆแก่ผู้ที่ สนใจ
    และเมื่อวานนี้ก็ได้โทรไปขออนุญาตอาจารย์ทวีไทย บริบูรณ์ จากบ้านจักรยาน ว่าจะขออนุญาตนำรูปภาพจักรยานที่เคยไปถ่ายเก็บๆไว้มา ลงในรวมเล่มคราวนี้โดยเฉพาะคันที่ขาดไป เช่นราเล่ห์26" ซึ่งก็ไม่รู้ว่าได้ถ่ายเก็บเอาไว้บ้างหรือเปล่า และรถคันอื่นๆของอาจารย์เช่น ฮัมเบอร์ผ่าหวายที่ถึงแม้จะไม่มีบังโซ่ แต่ก็น่าสนใจไม่ใช่น้อย
    สุดท้ายสำหรับวันนี้ก่อนที่จะไปทำรวมเล่มฯต่อ ก็คือ ต้องขอออกตัวเอาไว้ก่อนว่า ในการทำงานของเล่มนี้คงจะไม่สมบูรณ์ ครบทุกขนาดและยี่ห้อรถนักเนื่องจากมีข้อติดขัดหลายๆป ระการ หากมียี่ห้อไหนที่อาจจะตกหล่นไปบ้าง เมื่อมีโอกาสอยากจะทำอีกก็คงจะได้รวบรวมเอาไว้ทำในเล ่มสองต่อไปครับ (หากว่ามีผู้สนใจ).

รูป รูป  
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย wasant : 22-07-2008 เมื่อ 08:05

หน้าที่ 33 จากทั้งหมด 222 หน้า แรกแรก ... 23 24 25 26 27 28 29 30 31 32 33 34 35 36 37 38 39 40 41 42 43 83 133 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

Bookmarks