ว่าด้วยเรื่องจังหวัดนนท์ - หน้า 22

หน้าที่ 22 จากทั้งหมด 145 หน้า แรกแรก ... 12 13 14 15 16 17 18 19 20 21 22 23 24 25 26 27 28 29 30 31 32 72 122 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ชื่อกระทู้: ว่าด้วยเรื่องจังหวัดนนท์

Intrepid's Avatar
    สถานที่
    -
    ขอบคุณ
    0

สวัสดีครับมิตรรักแฟนเพลงทุกท่าน

ช่วงนี้ไม่ค่อยได้เข้ามากระทู้นี้ เพราะกำลังยุ่งๆอยู่กับการเตรียมแผนเดินทางออกทะเลเด ือนพฤศจิกา ซึ่งในปีนี้หลังจากที่ลุ้นๆกันอยู่นานว่ากองทัพเรือจ ะใจดีให้เราไปเที่ยวที่ไหนที่มันดูน่าตื่นตาตื่นใจกว ่าเดิมมั่ง ผลสุดท้ายหวยออกที่เมืองท่าพอร์ตแบลร์(PORTBLAIR) อินตะระเดีย โอ้วววว แม่จ้าวว!!!! ยิ่งกว่าถูกหวยยยย(กิน)5555

เมืองอะไรอยู่ตรงไหน หาข้อมูลเซิร์ชกูเกิ้ลดู ก็พบว่ามันเป็นเกาะเล็กๆ ลอยเท้งเต้งอยู่กลางมหาสมุทรอินเดีย(แถวๆตอนบนหมู่เก าะนิโคบาร์ไปหน่อยนึง) มีแต่น้ำฟ้าและแขกโพกหัวเกลื่อนเมือง อารมประมาณโรฮิงยาเลยย ใจกลางเมืองที่เจริญสุดมีฝูงแพะเดินเกลื่อน

แต่พยายามคิดว่าให้มันเป็นโอกาสของเราครับ ในเมื่อมันไม่น่าจะมีอะไรเที่ยวก็จะใช้เวลาที่ว่างเด ินหาอะไหล่รถตามร้าน(คนอินเดียขับรถทรง 28 เยอะใช่ป่าวครับ) เผื่อเผลอๆจะไปเจอตะเกียง sardar ถูกๆจะเหมามาปล่อย ชีวิตรันทดจริงๆ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Intrepid : 25-08-2009 เมื่อ 18:09
    -----------------------

Intrepid's Avatar
    สถานที่
    -
    ขอบคุณ
    0

อันนี้อาจไม่เกี่ยวกับจักรยานแต่ขอประกาศหน่อยนะครับ (เผื่อมีใครสนใจ) อิอิอิ แอบโฆษณาซะเลย

ตอนนี้ที่บ้านกำลังทำเกี่ยวกับฟาร์มปลาคาร์พครับ โดยเป็นปลาที่นำเข้าจากญี่ปุ่น เผื่อพี่น้องชาวนนท์คนไหนสนใจเอาไปเลี้ยงในบ่อที่บ้า นก็เข้าไปชมได้ตามลิ้งค์ด้านล่างของที่ผมโพสต์ไว้ในช ่องอะนะครับ(เคยผ่านการประกวดเวทีงานประมงน้อมเกล้าม าแล้วครับ ได้รางวัลด้วย)

ชาวจักรยานว่างๆจากทำรถก็หันมาเลี้ยงปลามั่งก็ดีนะคร ับ ไม่เห่า ไม่กวน อุจจาระไม่เหม็น อิอิอิ

(จากลิ้งค์ของ www.koitoday.com นะครับ)
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Intrepid : 26-08-2009 เมื่อ 07:26
    -----------------------

junior member gai1977's Avatar
    ขอบคุณ
    0

Cool

โห ได้ไปอินเดียด้วย น่าสนุกนะครับ ผมก็อยากไป อาจจะเจอขุมทรัพย์ก็ได้ครับ

Black =^.^= เสี่ยปาล์ม's Avatar
    สถานที่
    ลุงสันเซอร์วิส
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ intrepid อ่านข้อความ
    อันนี้อาจไม่เกี่ยวกับจักรยานแต่ขอประกาศหน่อยนะครับ (เผื่อมีใครสนใจ) อิอิอิ แอบโฆษณาซะเลย

ตอนนี้ที่บ้านกำลังทำเกี่ยวกับฟาร์มปลาคาร์พครับ โดยเป็นปลาที่นำเข้าจากญี่ปุ่น เผื่อพี่น้องชาวนนท์คนไหนสนใจเอาไปเลี้ยงในบ่อที่บ้า นก็เข้าไปชมได้ตามลิ้งค์ด้านล่างของที่ผมโพสต์ไว้ในช ่องอะนะครับ(เคยผ่านการประกวดเวทีงานประมงน้อมเกล้าม าแล้วครับ ได้รางวัลด้วย)

ชาวจักรยานว่างๆจากทำรถก็หันมาเลี้ยงปลามั่งก็ดีนะคร ับ ไม่เห่า ไม่กวน อุจจาระไม่เหม็น อิอิอิ

(จากลิ้งค์ของ www.koitoday.com นะครับ)

ร่ำรวยครับ เดี๊ยวส่งปลาไปให้ดู 1 ตัว สวยครับ

ขายนาฬิกาแขวนผนังโบราณ ลอนดอน กระสือ และอื่นๆ อีกมากมาย

สถานีเพลงเก่าhttp://www.lifeupmusic.com/

TOOK_14's Avatar
    สถานที่
    -
    ขอบคุณ
    0

'' ว่าด้วยเรื่องจังหวัดนนท์'' วันไหนไม่ได้เข้ามาอ่าน รู้สึกเหงา ๆมีนักเขียนดีๆหลายท่าน
    เขียนให้ชวนติดตาม ...............55

Member jirawat's Avatar
    ขอบคุณ
    0

เอ้า...........โชน........

Black =^.^= เสี่ยปาล์ม's Avatar
    สถานที่
    ขอบคุณ
    0

ใครคนนนท์หรือท่านที่สนใจเข้ามาอ่านทุกวัน ที่ชอบสนใจประวัติศาสตร์

วันนี้ระหว่างรอเพื่อนที่ทำงาน ได้อ่านหนังสือ อโยธยา ครั่งก่อนกรุงศรี ในห้องสมุดที่บริษัท เจอข้อความนึง โดนใจมากสำหรับ จ.นนท์ครับ

ลองอ่านดูนะครับ

บ้านตลาดขวัญ (ปัจจุบันคือตำบลตลาดขวัญบ้านผมเอง )เป็นดินแดนแห่งความอุดมสมบูรณ์และเป็นสวนผลไม้ที่ขึ ้นชื่อแห่งหนึ่งของกรุงศรีอยุธยา ฝรั่งต่างชาติที่ได้เดินทางเข้ามาค้าขายและเจริญสัมพ ันธไมตรีกับกรุงศรีอยุธยาต่างก็ได้บันทึกเอาไว้ ดังปรากฏในจดหมายเหตุบันทึกการเดินทางของลาลูแบร์ ชาวฝรั่งเศสผู้ซึ่งเดินทางเข้ามาในสมัยสมเด็จพระนารา ยณ์มหาราชว่า ? สวนผลไม้ที่บางกอกนั้น มีอาณาบริเวณยาวไปตามชายฝั่ง โดยทวนขึ้นสู่เมืองสยามถึง 4 ลี้ กระทั่งจรดตลาดขวัญ ทำให้เมืองหลวงแห่งนี้อุดมสมบูรณ์ไปด้วยผลาหาร ซึ่งคนพื้นเมืองชอบบริโภคกันนักหนา? นอกจากนี้ยังมีดินแดนทางตอนใต้ของตลาดขวัญอีกแห่งหนึ ่งชื่อว่า ตลาดแก้ว ตลาดแก้วแห่งนี้เข้าใจว่าคงจะมีความสำคัญควบคู่กันมา กับตลาดขวัญ ตั้งแต่ก่อนจะตั้งเป็นเมืองนนทบุรีแล้ว เพราะปรากฏในจดหมายเหตุของลาลูแบร์ว่า ?ตำบลสำคัญๆ ที่แม่น้ำเจ้าพระยาไหลผผ่าน..........

แต่ปัจจุบัน สวนเหล่านัน้นได้หายไปหมดแล้ว เหลือเพียง ถนนพระราม5 - กาญจนภิเษก.... ผมยังจำได้สมัยผมเรียน ป6.ที่โรงเรียนอนุบาลนนทบุรี ยังไปไล่จับงูเขียว ในสวนมะพร้าว + ข้างๆบ้านเลย ปัจจุบันคงเหลือแต่ความทรงจำ

ขายนาฬิกาแขวนผนังโบราณ ลอนดอน กระสือ และอื่นๆ อีกมากมาย

สถานีเพลงเก่าhttp://www.lifeupmusic.com/

crank's Avatar
    สถานที่
    ka*ma*rom
    ขอบคุณ
    6

Talking

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ เสี่ยปาล์ม อ่านข้อความ
    ใครคนนนท์หรือท่านที่สนใจเข้ามาอ่านทุกวัน ที่ชอบสนใจประวัติศาสตร์

วันนี้ระหว่างรอเพื่อนที่ทำงาน ได้อ่านหนังสือ อโยธยา ครั่งก่อนกรุงศรี ในห้องสมุดที่บริษัท เจอข้อความนึง โดนใจมากสำหรับ จ.นนท์ครับ

ลองอ่านดูนะครับ

บ้านตลาดขวัญ (ปัจจุบันคือตำบลตลาดขวัญบ้านผมเอง )เป็นดินแดนแห่งความอุดมสมบูรณ์และเป็นสวนผลไม้ที่ขึ ้นชื่อแห่งหนึ่งของกรุงศรีอยุธยา ฝรั่งต่างชาติที่ได้เดินทางเข้ามาค้าขายและเจริญสัมพ ันธไมตรีกับกรุงศรีอยุธยาต่างก็ได้บันทึกเอาไว้ ดังปรากฏในจดหมายเหตุบันทึกการเดินทางของลาลูแบร์ ชาวฝรั่งเศสผู้ซึ่งเดินทางเข้ามาในสมัยสมเด็จพระนารา ยณ์มหาราชว่า ? สวนผลไม้ที่บางกอกนั้น มีอาณาบริเวณยาวไปตามชายฝั่ง โดยทวนขึ้นสู่เมืองสยามถึง 4 ลี้ กระทั่งจรดตลาดขวัญ ทำให้เมืองหลวงแห่งนี้อุดมสมบูรณ์ไปด้วยผลาหาร ซึ่งคนพื้นเมืองชอบบริโภคกันนักหนา? นอกจากนี้ยังมีดินแดนทางตอนใต้ของตลาดขวัญอีกแห่งหนึ ่งชื่อว่า ตลาดแก้ว ตลาดแก้วแห่งนี้เข้าใจว่าคงจะมีความสำคัญควบคู่กันมา กับตลาดขวัญ ตั้งแต่ก่อนจะตั้งเป็นเมืองนนทบุรีแล้ว เพราะปรากฏในจดหมายเหตุของลาลูแบร์ว่า ?ตำบลสำคัญๆ ที่แม่น้ำเจ้าพระยาไหลผผ่าน..........

แต่ปัจจุบัน สวนเหล่านัน้นได้หายไปหมดแล้ว เหลือเพียง ถนนพระราม5 - กาญจนภิเษก.... ผมยังจำได้สมัยผมเรียน ป6.ที่โรงเรียนอนุบาลนนทบุรี ยังไปไล่จับงูเขียว ในสวนมะพร้าว + ข้างๆบ้านเลย ปัจจุบันคงเหลือแต่ความทรงจำ
    ผลไม้ที่ว่าน่าจะเป็นทุเรียนนะครับ ตลาดขวัญ อยู่ริมแม่น้ำเจ้าพระยา ดินอุดมสมบูรณ์ แต่ถ้าไปตลาดนนท์ต้องเข้าไปดูหนังที่โรงหนังนนทบุรีร ามา

.................................................. ......
    หมวด ไปอินเดีย ระวังไปเจอเออคิวเลสอินเดียนะครับ
    ล้อดันลอปถ้ามีบอกหน่อยครับ โชคดีในการฝึกครับ
    Meine Ehre heist Treue
    crank High voltage

crank's Avatar
    สถานที่
    ka*ma*rom
    ขอบคุณ
    6

ลืมบอกคุณไก่ ผมว่าตัวนั้นจะเก่ากว่ารถคุณไก่เน้อ ต้องเทียบรูเพลตด้วยนะครับ แต่ผมว่าก็ควรเก็บไว้ก่อนครับ ยังไงก้เข้าชุดครับ
    เอาภาพม้าน้ำ28ให้ดูหน่อยครับ แล้วเมื่อไหร่จะว่างมารับของครับ หรือจะส่งไปที่ประธานบริษัทเธริ์ดไดเมนชั่นดีครับ555
    Meine Ehre heist Treue
    crank High voltage

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ crank อ่านข้อความ
    ผลไม้ที่ว่าน่าจะเป็นทุเรียนนะครับ ตลาดขวัญ อยู่ริมแม่น้ำเจ้าพระยา ดินอุดมสมบูรณ์ แต่ถ้าไปตลาดนนท์ต้องเข้าไปดูหนังที่โรงหนังนนทบุรีร ามา

.................................................. ......
    หมวด ไปอินเดีย ระวังไปเจอเออคิวเลสอินเดียนะครับ
    ล้อดันลอปถ้ามีบอกหน่อยครับ โชคดีในการฝึกครับ

ผมว่าหมวดคงจะได้ล้อดับหลับ กลับมาแทนดันล๊อบอะดี้.พี่ Crank

ดีใจด้วยครับหมวดที่ได้เที่ยว อินตะระเดียน....

เตรียมเงินไปเยอะๆนะครับ ขอทานเพียบเรีย เพราะว่าวัฒนธรรมบ้านเค้าขอทานตามถนนไม่ผิดกฏหมายบ้า นเมืองเค้าทำให้มีขอถามเพียบ ขนาด ยืนยิงกระต่ายข้างทางยังมารอขอ อาจารย์ 10 รูปีจ๊ะ นายจ๋า...
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย เสี่ยปาล์ม : 26-08-2009 เมื่อ 17:36

junior member gai1977's Avatar
    ขอบคุณ
    0

อยากฮาแบบเสี่ยมั่งอะครับ ช่วงนี้ฮาไม่ออก รอเคลียร์บิลล์ของลูกทีม งบแหกแน่นอนลูกพี่ไม่แฮปปี้ ศุกร์นี้เข้าห้องเย็น
    ................................................
    ม้านำ้28ยังไม่คืบหน้าเลยครับของยังไม่ครบ ขาดล้อที่ยังไม่ตัดสินใจ กับดีเทลล์จุกจิกอีกเยอะ

birdshow's Avatar
    สถานที่
    หัวโบราณ
    ขอบคุณ
    0

Cool

อยากย้ายมาอยู่จังหวัดนนท์บ้างจัง อิอิอิจฉา
    นาย สันติภาพ ชัยเวทย์
    144/95 ถนนผังเมือง 4 ซอย 10 ตำบลสะเตง
    อำเภอเมือง จังหวัดยะลา 95000
    087-3943878-0849638080
    เลขที่บัญชีธ กรุงไทย 9321396489

em87รักจริง จริงใจ มีเวลาให้ แต่ไม่มีตังค์em87

ขอบคุณ
    0

3จังหวัดภาคใต้ยังไม่เคยไปเลยครับ อยากไปมากๆ.............
    เดี๋ยวจะทำอัลบัมคั่นเวลาก่อนชุดที่4ครับ coverเพลงเก่าล้วน

birdshow's Avatar
    สถานที่
    หัวโบราณ
    ขอบคุณ
    0

Cool

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ gai1977 อ่านข้อความ
    3จังหวัดภาคใต้ยังไม่เคยไปเลยครับ อยากไปมากๆ.............
    เดี๋ยวจะทำอัลบัมคั่นเวลาก่อนชุดที่4ครับ coverเพลงเก่าล้วน
    ยินดีคับพี่ ยินดีเป็นคนนำทางให้คับ
    นาย สันติภาพ ชัยเวทย์
    144/95 ถนนผังเมือง 4 ซอย 10 ตำบลสะเตง
    อำเภอเมือง จังหวัดยะลา 95000
    087-3943878-0849638080
    เลขที่บัญชีธ กรุงไทย 9321396489

em87รักจริง จริงใจ มีเวลาให้ แต่ไม่มีตังค์em87

Junior Member nong khuad's Avatar
    สถานที่
    ไปเรื่อย...
    ขอบคุณ
    0

ซอยตลาดขวัญมีเลงด้วยน๊าพี่
    ...........................................ตอน ปวส ..ไปนั่งกินข้าวมีคนขี่มอไซมายิงเฉย555เรวดีก็มี...น นท์นี่เลงดุจิงๆระวังน๊านานๆมีทีตื่นเต้นเปนพักๆ
    เพราะ...อากาศที่เปลี่ยนไป......
    .......คงไปทำให้....ใจมันเปลี่ยนแปลง

[email protected]

หน้าที่ 22 จากทั้งหมด 145 หน้า แรกแรก ... 12 13 14 15 16 17 18 19 20 21 22 23 24 25 26 27 28 29 30 31 32 72 122 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

Bookmarks