คนบ้ารถถีบคุยกัน(2) - หน้า 130

หน้าที่ 130 จากทั้งหมด 222 หน้า แรกแรก ... 30 80 120 121 122 123 124 125 126 127 128 129 130 131 132 133 134 135 136 137 138 139 140 180 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
กำลังแสดงผล 1,936 ถึง 1,950 จากทั้งหมด 3328

ชื่อกระทู้: คนบ้ารถถีบคุยกัน(2)

wasant's Avatar
    สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

ขออนุญาตบอยลงภาพรถที่เคยบุกเข้าไปชมครับ พอๆกับรถที่บ้านคุณสิงห์เหนือ ที่มีเต็มบ้านเหมือนกัน

รูป รูป    
    สอบถามได้ที่ 08-1234-6980 วสันต์
    ธนาคารกรุงเทพฯ สะสมทรัพย์ สาขาเซ็นทรัลเวิร์ล ชื่อบัญชี วสันต์ เกิดศิลป์ หมายเลขบัญชี 879-000-5162
    คนบ้ารถถีบ วสันต์ เกิดศิลป์ http://www.facebook.com/#!/profile.p...00001558849888

มาตรฐาน คนบ้ารถถีบคุยกัน

ขออธิบายรูปที่พี่วสันต์เอามาลงให้นะครับ คันแรกเป็นรถขนาด ๒๘ ชายไม่ทราบยี่ห้อแต่พอรู้ว่าเป็นของเยอรมันมีสปริงเก อร์หน้ารัดครกเวลาถีบหน้าจะยุบตัวตามจังหวะการปั่น ปัจจุบันได้ทำการลอกสีออกหมดแล้วและใส่อะหลั่ยของเยอ รมันเกือบทั้งคันเบรคเป็นแบบจับขอบทั้งหน้าและหลังที ่ยังขาดอยู่ก็คือลมยางครับยังหาลมยางของเยอรมันไม่ได ้หาบิดในอีเบย์ก็ไม่มี ได้มาจากอำเภอแม่สอดฝั่งไทยครับราคาสอบถามหลังไมค์กล ัวตกกะใจ (๐๘๖๕๕๒๖๑๔๔) ราคาที่ซื้อมานะครับยังไม่ได้ขาย คันนี้ก็นะจะเป็นคันเดียวในประเทศมั๊งครับเพราะตั้งแ ต่เริ่มเล่นจักรยานโบราณมาเกือบสิบปีก็ยังไม่เคยเจอข องใครที่เหมือนคันนี้เคยมีผู้ใหญ่ท่านหนึ่งในกรุงเทพ ฟันธงว่าเป็นรถติดเครื่องแต่ต้องยกเลิกการฟันธงไป (ผู้ใหญ่ท่านนี้แกเป็นเซียนจักรยานคนหนึ่งครับ) สาเหตุที่แกต้องยกเลิกก็เพราะลุงแอ๊บครับ ลุงแอ๊บคนที่ขายรถแหนบให้พี่อ้วนมัฆวานนะครับ ผมเคยเอารถให้แกดูแกบอกว่าเป็นรถปั่นไม่มีเครื่องของ เยอรมันเพราะในมิวเซียมที่เยอรมันมีรถรุ่นนี้แบบนี้จ อดโชว์อยู่ครับลุงแกบอกว่ารถผลิตประมาณปี หนึ่งแปดกลาง ๆ ครับ (ลุงแกเคยไปเยอรมันมาต้องเชื่อแกครับ) สำหรับรูปในมิวเซียมที่เยอรมันลุงบอกว่าไปอีกเมื่อไห ร่จะถ่ายรูปมาให้ดูครับ

ต่อมาเป็นคันที่สองครับรัดโคเวนทรี ในรูปเป็นตอนที่ได้รถมาใหม่ ๆ ครับ พยายามหาข้อมูลจากเวบอยู่พักใหญ่ก็ไม่เจอรถรุ่นนี้หร ือว่าเป็นเพราะผมไม่เก่งคอมฯ แต่ได้คุยกับพี่บูลย์แกบอกว่าปีมันลึกนะบอยเกินกว่าท ี่จะมีข้อมูล (เอาละวะได้รถปีลึกอีกแล้ว) ลักษณะของรถเป็นขนาด ๒๘ ชายท้ายสั้น ไม่มีบังโคลนเพราะเวลาใส่แล้วบังโคลนหลังจะติดกับทอน เหล็กพอดีไม่มีช่องว่าง เพราะรถทั่วไปบังโคลนหลังจะห่างจากทอนเหล็กประมาณ ๑-๒ นิ้วเสมอ และจากการนัดคุยกันของชาวจักรยานที่มัฆวานเมื่อเดือน มกราคมที่ผ่านมาได้ข้อมูลเพิ่มเติมจากพี่บูลย์ว่ามัน เป็นรถเปลือยไม่มีบังโคลน แฮนด์คล้ายรถหมอบหรือทัวร์ริ่งแต่ไม่หมอบ(งงมั๊ยผมยั งงงเลยหมอบแต่ไม่หมอบ) เบรคเป็นแบบถอยหลังเบรคการขึ้นโครงสร้างรถเป็นแบบแฮน ด์เมค (พี่บูลย์แกบอกเป็นภาษาอังกฤษนะครับแต่ผมจำไม่ได้ตกอ ังกฤษนะครับ) ผลิตในช่วงปี ๑๙๐๐-๑๙๐๕ โดยประมาณ ได้มาจากอยุธยาบ้านผมเองนี่แหละครับแถมมีทะเบียนด้วย ทะเบียนอยุธยาครับ ราคาที่ได้มาน่าตกกะใจกว่าคันเยอรมันอีกครับอยากทราบ หลังไมค์ครับ คันนี้ผมลงทุนให้กางเกงยีนส์ลีวายส์ ๕๐๑ เนื้อทรายปี๑๙๗๔ กับคนชี้เป้าไปหนึ่งตัวเลยครับ สำหรับสารภาพ(รูป)ปัจจุบัน ใส่ดุมถอยหลังเบรคของเพอร์รี่ โซ่โคเวนทรี แฮนด์หมอบแต่ไม่หมอบจากเสี่ยนงบางกะปี ล้อทรงเดียวกับดันลอบ (ล้อคู่นี้ติดรถมานะครับ) ยางนอก ยางในและลมยาง thailand ครับ เรื่องรูปกำลังขอตังค์เมียซื้อกล้องอยู่ครับคุณเมียอ นุมัติเมื่อไหร่ผมลงรูปให้ดูทันที (ผมคนเคารพเมียครับ)
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย BOYYUDYA : 05-02-2010 เมื่อ 12:14

Senior Member ฮัมเบ้อ's Avatar
    ขอบคุณ
    0

ครับ คุณบอย อยากฟัง เพลทหนุมาน บ้างนะครับ ไม่ต้องเล่ารามเกียรต์ให้ฟังนะครับ
    เงินทองของมายา ข้าวปลาเป็นของจริง
    ฝนตกไม่ต้อง ฟ้าร้องไม่ถึง
    โลกพร่องอยู่ เปนธรรมดา

ตอบคุณฮัมเบอร์ครับ คุณอยากทราบเรื่องเพลทหนุมานแต่ไม่ให้เล่ารามเกียรต์ โอเชครับ เพลทหนุมานก็เป็นรุปหนุมาน นั่นแหละครับถ้าเป็นรุปแมวก็ไม่ใช่เพลทหนุมานแต่เป็น เพลทแมว จบ........but........ ถ้าอยากทราบประวัติความเป็นมาก็คงต้องทนอ่านสำนวนลิเ กของผมหน่อยละครับเพราะมันเกี่ยวข้องหลายฝ่าย เช่น จอมพลผ้าขาวม้าแดง ค่ายทหารป่าหวายจังหวัดลพบุรี เสธแดง(ขอโทษอันนี้ไม่เกี่ยว) ห้าง.......ในพระนคร แยะครับเอาไว้ถ้าอยากรุ้เดี่ยววันจันทร์ว่ากันอีกที เสาร์อาทิตย์นี้ผมไปโบนันซ่าเขาใหญ่ ไปดูคอนเสริต์แนว ๆ นะครับพอดีคุณเมียอนุญาตินะครับ ปล่อยแก่หน่อยครับบ้านเมืองมันเครียดเผื่อฝลุกเจอน้อ งขาว ๆ สาว ๆ xxx.....ที่ชอบของแปลกแล้วจะ...........เผื่อ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย BOYYUDYA : 05-02-2010 เมื่อ 14:51

junior member gai1977's Avatar
    ขอบคุณ
    0

Cool

ผมก็มีเล่นที่เขาใหญ่ครับ วงปิดวันเสาร์ตี1ครับ มีโอกาสเจอกันนะครับพี่บอย

Classic Lism's Avatar
    สถานที่
    รักษ์ถีบ(จะนะ/สงขลา)
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ BOYYUDYA อ่านข้อความ
    ต่อมาเป็นคันที่สองครับรัดโคเวนทรี ในรูปเป็นตอนที่ได้รถมาใหม่ ๆ ครับ พยายามหาข้อมูลจากเวบอยู่พักใหญ่ก็ไม่เจอรถรุ่นนี้หร ือว่าเป็นเพราะผมไม่เก่งคอมฯ แต่ได้คุยกับพี่บูลย์แกบอกว่าปีมันลึกนะบอยเกินกว่าท ี่จะมีข้อมูล (เอาละวะได้รถปีลึกอีกแล้ว) ลักษณะของรถเป็นขนาด ๒๘ ชายท้ายสั้น ไม่มีบังโคลนเพราะเวลาใส่แล้วบังโคลนหลังจะติดกับทอน เหล็กพอดีไม่มีช่องว่าง เพราะรถทั่วไปบังโคลนหลังจะห่างจากทอนเหล็กประมาณ ๑-๒ นิ้วเสมอ และจากการนัดคุยกันของชาวจักรยานที่มัฆวานเมื่อเดือน มกราคมที่ผ่านมาได้ข้อมูลเพิ่มเติมจากพี่บูลย์ว่ามัน เป็นรถเปลือยไม่มีบังโคลน แฮนด์คล้ายรถหมอบหรือทัวร์ริ่งแต่ไม่หมอบ(งงมั๊ยผมยั งงงเลยหมอบแต่ไม่หมอบ) เบรคเป็นแบบถอยหลังเบรคการขึ้นโครงสร้างรถเป็นแบบแฮน ด์เมค (พี่บูลย์แกบอกเป็นภาษาอังกฤษนะครับแต่ผมจำไม่ได้ตกอ ังกฤษนะครับ) ผลิตในช่วงปี ๑๙๐๐-๑๙๐๕ โดยประมาณ ได้มาจากอยุธยาบ้านผมเองนี่แหละครับแถมมีทะเบียนด้วย ทะเบียนอยุธยาครับ ราคาที่ได้มาน่าตกกะใจกว่าคันเยอรมันอีกครับอยากทราบ หลังไมค์ครับ คันนี้ผมลงทุนให้กางเกงยีนส์ลีวายส์ ๕๐๑ เนื้อทรายปี๑๙๗๔ กับคนชี้เป้าไปหนึ่งตัวเลยครับ สำหรับสารภาพ(รูป)ปัจจุบัน ใส่ดุมถอยหลังเบรคของเพอร์รี่ โซ่โคเวนทรี แฮนด์หมอบแต่ไม่หมอบจากเสี่ยนงบางกะปี ล้อทรงเดียวกับดันลอบ (ล้อคู่นี้ติดรถมานะครับ) ยางนอก ยางในและลมยาง thailand ครับ เรื่องรูปกำลังขอตังค์เมียซื้อกล้องอยู่ครับคุณเมียอ นุมัติเมื่อไหร่ผมลงรูปให้ดูทันที (ผมคนเคารพเมียครับ)
    รถสวยอย่างแรงครับ
    ผมเห็นดว้ยกับพี่ครับ คนเคารพเมียมักจะได้ดีครับ55
    ยามเมื่อสิ้นแสงสุริยน เราคือคนสร้างไฟไว้ส่องทาง
    e-mail : [email protected]
    tel : 0847489085

สำหรับท่านที่อยากรู้และอยากเห็นรูปจักรยานหนุมาน ขออนุญาติเอาไว้รอชมภาพและข้อมูลในหนังสือคลาสสิคไรเ ดอร์ประมาณเล่มเดือนพฤษภาหรือมิถุนานะครับ มีทั้ง ๒๘ ชายเต็ม ๆ แห้งและ ๒๖ ชายแห้ง ๆ เต็ม ๆ คัน โชคดีอาจได้เห็น ๒๖ หญิงอีกหนึ่งคันกำลังจีบเจ้าของอยู่..........แต่ถ้า อยากเห็นก่อนย้อนไปหน้า ๑๒๙ ครับจะมีชายหนุ่มร่างท้วมหน้าตาดีปั่นอยู่เป็น๒๖ชายค รับ

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

พักนี้ดูเงียบเหงาชอบกล สำหรับวงการรถถีบโบราณในบ้านเรา รถที่พบใหม่ๆไม่มีข่าวคราวเข้ามา คนเล่นในยุคเมื่อสักห้าหกปีที่แล้ว เงียบๆหายไป บางคนยังเก็บรถอยู่ บางคนที่ขายไปเกือบหมด เหลืออยู่ที่เห็นคึกคักในตอนนี้ก็เป็นคนรุ่นใหม่ๆ เป็นการเปลี่ยนแปลงตามวัฎจักรเมื่อเล่นมานานแล้วเกิด การอิ่มตัว ขาดแรงจูงใจและหมดสนุกในการเล่นต่อ เรียกง่ายๆว่าไม่ค่อยมันส์แล้ว
    สำหรับคนที่ยังสนุกอยู่ ก็เอาจักรยานที่ตัวเองมีอยู่ออกมาขี่กันบ้างก็ดีนะคร ับ ได้ออกกำลังกายแถมเป็นการช่วยลดโลกร้อนด้วย ประหยัดน้ำมันและค่าเดินทางไปในตัว เก็บคันที่ชอบๆสักคันสองคันก็พอ ประหยัดเงินด้วย....ส่วนตัวเองก็เอารัดจ์24"หญิงมาใช ้ถีบไปไหนมาไหนแถวที่ทำงาน เมื่อวานก็ไปสยาม วันนี้ตอนบ่ายๆจะขี่จักรยานไปรับงานที่ถนนสุรวงศ์... เรามาช่วยกันรณรงค์ขี่จักรยานกันครับ
    สอบถามได้ที่ 08-1234-6980 วสันต์
    ธนาคารกรุงเทพฯ สะสมทรัพย์ สาขาเซ็นทรัลเวิร์ล ชื่อบัญชี วสันต์ เกิดศิลป์ หมายเลขบัญชี 879-000-5162
    คนบ้ารถถีบ วสันต์ เกิดศิลป์ http://www.facebook.com/#!/profile.p...00001558849888

Senior Member สิงห์เหนือ's Avatar
    สถานที่
    ironass
    ขอบคุณ
    19

สำหรับที่ปากน้ำโพก็ใช้อยู่บ่อยๆครับ..ช่วยกันๆ..ถึง จะเป็นส่วนเล็กๆของโลกแต่ความมั่นคงมันอยู่ในใจแบบเต ็มๆ..ขอรับท่านนนน..
    ขอให้พระคุ้มครอง

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

ขอเชิญตามสะดวกเลยครับ สำหรับคนที่จะนำรถถีบมาร่วมจอดร่วมปั่นเล่นแถวๆสะพาน มัฆวานตอนอาทิตย์ที่สองของทุกเดือน ไม่ว่ารถจะเป็นบี่ห้อไร รุ่นไหน ประเทศอะไร ไทย ญี่ปุ่น ฝรั่ง รถนอก รถใน ไม่มีแบ่งครับ มาด้วยหัวใจเดียวกันล้วนๆ อย่าไปคิดว่ารถเราไม่สวย เอาไปแล้วกลัวจะอายเค้า อย่าไปคิดอย่างนั้นนะครับ เรามาเน้นเรื่องกิจกรรมการปั่น มาพบปะกัน รถหน่ะมีดีทุกคันละครับ ดีคนละแบบ ประวัติแต่ละคันก็น่าสนใจไม่แพ้กัน หากเดือนไหนว่างก็พามากันนะครับ
    เมื่อวาน ตัดต้นไม้ข้างบ้าน เลยเอาบรรทุกใส่ท้ายจักรยานซะเลย แล้วก็ถ่ายภาพมาให้ชมกัน

รูป รูป  

Senior Member mka's Avatar
    สถานที่
    ขี่มั่วให้ทั่วกาญจน์ (จักรยานโบราณ..เสือภูเขา.)
    ขอบคุณ
    0

พักนี้เวบนี้มันช้ากว่าเค้าแถมถ่ายรูปแล้วลงไม่ได้ ไม่รู้ช่างใส่โปรแกรมอะไรให้เลยพาลไม่ค่อยได้คุย แต่ก็เตรียมรถไว้ปี่นประจำทุกวันไว้คันหนึ่ง ดูแล้วคลาสสิคมาก ล้อก็ดำๆหน้าหลังแต่ไม่ใช่ดำแบบสนิม เอามาปั่นแล้วครั้งหนึ่งรู้สึกว่าดี ศูนย์ดีแถมไม่ต้องเก็บเข้าบ้านอีกต่างหาก ขี่แล้วดุนซุกๆไว้ ข้างบ้าน ข้างๆหมานอนก็ปลอดภัยดี
    สองสามอาทิตย์ที่แล้วโหมขี่เสีอภูเขา กะว่าจะออกทัวร์สักครั้ง ผลปรากฎว่าขี่ไปขี่มาร่างกายไม่ค่อยจะดีไปแถบหนึ่ง หมอบอกว่าท่าขี่ทำให้กระกระดูกต้นคอมันไปกดทับประสาท ทำให้ความรู้สึกเสียไปแถบหนึ่ง ขอให้หยุดก่อน พอกินยาหมดก็เลยเอาโบราณออกลองดูเพราะเบาะมันใหญ่ก็ด ีไม่มีอาการ คราวนี้เลยต้องควบจักรยานโบราณแทน คันที่ทำขี่อยู่นี้ซื้อมาแบบขี่ได้เลย พันเจ็ดร้อย แถมขี่ดีอีกต่างหาก ...มองข้ามไปตั้งนาน....
    เมื่อวานตุณต่อเชียงรายกับน้องนิวฮัดสันจากแพร่มาเที ่ยวบ้านก็คุยกันพักใหญ่ ตามประสาคนคอเดียวกัน...
    ...ปลูกทุกอย่างที่กิน.........กินทุกอย่างที่ปลูก.. .

junior member gai1977's Avatar
    ขอบคุณ
    0

Cool

รถถีบที่ผมปั่นแล้วฉิว ก็ราเล่ย์26ชาย คันแรกที่เป็นรถถีบโบราณครับ เดิมๆแห้งๆแต่ดีมาก ส่วนเสือหมอบซื้อมาจากบาหลีขี่แล้วเจ็บก้นครับ

รูป รูป  
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย gai1977 : 16-02-2010 เมื่อ 22:14

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

ยังไงก็ขอให้อาจารย์รักษาสุขภาพนะครับ ขี่จักรยานโบราณหน่ะดีแล้วครับ ขี่ไปเรื่อย ไม่รีบ ร่างกายจะได้ไม่ต้องหักโหมมาก

Senior Member mka's Avatar
    สถานที่
    ขี่มั่วให้ทั่วกาญจน์ (จักรยานโบราณ..เสือภูเขา.)
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ gai1977 อ่านข้อความ
    รถถีบที่ผมปั่นแล้วฉิว ก็ราเล่ย์26ชาย คันแรกที่เป็นรถถีบโบราณครับ เดิมๆแห้งๆแต่ดีมาก ส่วนเสือหมอบซื้อมาจากบาหลีขี่แล้วเจ็บก้นครับ
    มันเป็นทัวริ่งมากกว่าหมอบครับ โดยมากทัวริ่งจะใช้เบาะใหญ่แบบจักรยานโบราณ เพราะจะได้ไม่เจ็บก้น อย่างผมน้ำหนักมากระบมเชียวหละ
    ขอบใจวสันต์ครับ ขี่จักรยานโบราณไปเรื่อยๆไม่ทำลายสุขภาพดีครับ
    ...ปลูกทุกอย่างที่กิน.........กินทุกอย่างที่ปลูก.. .

หน้าที่ 130 จากทั้งหมด 222 หน้า แรกแรก ... 30 80 120 121 122 123 124 125 126 127 128 129 130 131 132 133 134 135 136 137 138 139 140 180 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

Bookmarks