คนบ้ารถถีบคุยกัน - หน้า 149

หน้าที่ 149 จากทั้งหมด 204 หน้า แรกแรก ... 49 99 139 140 141 142 143 144 145 146 147 148 149 150 151 152 153 154 155 156 157 158 159 199 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
กำลังแสดงผล 2,221 ถึง 2,235 จากทั้งหมด 3056

ชื่อกระทู้: คนบ้ารถถีบคุยกัน

หัวโป่'s Avatar
    สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    1

อาจารย์ครับ ปีนี้ทางเหนืออากาศแปลกๆหน่อย ถึงตอนนี้ เช้าๆอากาศเย็นแบบที่เรียกว่าหนาวเลยก็ว่าได้ ต้องใส่เสื้อกันหนาวกันอยู่เลย ทั้งที่ใกล้เมษาแล้ว ตอนเช้ามีทั้งหมอกอากาศเย็นและหมอกควันไฟ แต่ตอนกลางวันนี่ร้อนครับ แต่คิดว่าน่าจะร้อนเหมือนๆกันทั่วประเทศ

รูป รูป  
    "ถ้าชอบ ก็ทำเถิด แต่อย่าทำให้คนอื่นเค้าเดือดร้อนนะลูก"

wasant's Avatar
    สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

ระยะไม่กี่สัปดาห์มานี้ จะได้รับข่าวคราวการได้รถใหม่ๆแปลกๆ หลายๆที่ โดยข่าวที่ได้มักจะมาจากการโทรเข้ามาสอบถามรายละเอีย ดรถต่างๆที่ได้มา ซึ่งแต่ละคนก็คงจะได้คำตอบที่ไม่ได้ความอะไรมากนัก นอกจากการกลับไปดูรถที่ตัวเองได้มาอย่างละเอียดอีกคร ั้ง และพิจารณาตัดสินใจด้วยตัวเอง
    ส่วนตัวแล้ว ไม่อยากที่จะตอบคำถามเกี่ยวกับรถมากนัก ไม่ใช่รู้แล้วไม่ตอบ แต่ว่าไม่ทราบจริงๆ หรืออาจจะตอบโดยดูตามรถที่ตัวเองมี แล้วให้ไปเปรียบเทียบรถของตัวเอง
    การเล่นรถเดี๋ยวนี้ บางคนก็บอกว่าเล่นยากเข้าไปทุกวันๆ โดยเฉพาะรถรูปทรงประหลาด ดังนั้น ถ้ายังไม่ค่อยจะทราบก็อย่าไปเล่นมันเลย เอารถพื้นๆนี่แหล่ะ เสี่ยงน้อยดี ราคาก็ไม่หนักหนามากนัก เล่นรถจักรยานโบราณเพื่อหาเพื่อนดีกว่า เอาไว้ปั่นเที่ยวด้วยกันไปไหนมาไหนสนุกดี อะไรถ้ามันเป็นการค้ามากเกินไป มันก็จะไม่ดี ทำให้เรื่องบางเรื่องต้องสงวนที่จะคุยกัน

Senior Member mka's Avatar
    สถานที่
    ขี่มั่วให้ทั่วกาญจน์ (จักรยานโบราณ..เสือภูเขา.)
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ หัวโป่ อ่านข้อความ
    อาจารย์ครับ ปีนี้ทางเหนืออากาศแปลกๆหน่อย ถึงตอนนี้ เช้าๆอากาศเย็นแบบที่เรียกว่าหนาวเลยก็ว่าได้ ต้องใส่เสื้อกันหนาวกันอยู่เลย ทั้งที่ใกล้เมษาแล้ว ตอนเช้ามีทั้งหมอกอากาศเย็นและหมอกควันไฟ แต่ตอนกลางวันนี่ร้อนครับ แต่คิดว่าน่าจะร้อนเหมือนๆกันทั่วประเทศ
    ทางเหนือคิดว่าอากาศน่าจะดีที่สุด นานๆถึงจะเห็นหมอกควันล่องลอยมาเหมือนที่มีข่าวสักที ในกรุงเทพฯ อากาศก็แย่ แถวท่ามะกาอากาศก็แย่ไม่แพ้กัน มีโรงงานน้ำตาลโรงแรกมาตั้งตั้งแต่สมัยเด็กๆก็สี่สิบ กว่าปีมาแล้ว ปัจจุบันมีเป็นสิบ ดีนะที่มันย้ายออกไปแถวอู่ทอง นครสวรรค์ โคราช ขอนแก่น บ้างแล้ว
    สมัยนั้นโรงงานมาซื้อดินไปถมโรงงานต้องใช้รถจี๊บบรรท ุกขนาดใหญ่คนงานใช้จอบขุดดินใส่บุ้งกี๋แล้วหาบไปเทบน รถ คนงานต้องนั่งรถตามไปใช้จอบลากดินลงจากรถอีก ไม่มีรถตัก...ควันโรงงานก็ดำๆปนเศษผงอ้อย เด็กๆตื่นนอนหน้าดำเป็นจุดๆอย่างกับเอาสีดำมาแต้ม โดนร้องเรียนก็ดีหน่อย ดีแต่หนักกว่าเก่า ควันที่ออกมาละเอียดเป็นผงทำให้มันลอยไปได้ไกลกว่าเก ่า แบ่งปันความสกปรกของอากาศได้ไกลขึ้นหลายสิบกิโล เดี๋ยวนี้มีโรงไม้อัดเพิ่มอีกเพิ่มกลิ่นเหม็นมาอีกรู ปแบบหนึ่ง อุตส่าห์อุตส่าห์ขี่จักรยานเพื่อสุขภาพแต่มันก็ยัดเย ียดสิ่งที่ทำลายสุขภาพได้ทุกวี่ทุกวัน .. นี่แหละที่เค้าว่ามนุษย์เป็นสัตว์ที่โหดร้ายที่สุด กินทั้งพืช..กินทั้งสัตว์..กินทรัพยากรที่โลกสะสมมาห ลายล้านล้านปีจนย่อยยับภายในไม่กี่สิบปีโดยที่เข้าใจ ว่า.....เป็นความเจริญทางเทคโนโลยี่................ ........เอ..ผมบ่นเรื่องอะไร.
    ...ปลูกทุกอย่างที่กิน.........กินทุกอย่างที่ปลูก.. .

Member snof5's Avatar
    สถานที่
    the oldden bicycle club of korat
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ mka อ่านข้อความ
    ทางเหนือคิดว่าอากาศน่าจะดีที่สุด นานๆถึงจะเห็นหมอกควันล่องลอยมาเหมือนที่มีข่าวสักที ในกรุงเทพฯ อากาศก็แย่ แถวท่ามะกาอากาศก็แย่ไม่แพ้กัน มีโรงงานน้ำตาลโรงแรกมาตั้งตั้งแต่สมัยเด็กๆก็สี่สิบ กว่าปีมาแล้ว ปัจจุบันมีเป็นสิบ ดีนะที่มันย้ายออกไปแถวอู่ทอง นครสวรรค์ โคราช ขอนแก่น บ้างแล้ว
    สมัยนั้นโรงงานมาซื้อดินไปถมโรงงานต้องใช้รถจี๊บบรรท ุกขนาดใหญ่คนงานใช้จอบขุดดินใส่บุ้งกี๋แล้วหาบไปเทบน รถ คนงานต้องนั่งรถตามไปใช้จอบลากดินลงจากรถอีก ไม่มีรถตัก...ควันโรงงานก็ดำๆปนเศษผงอ้อย เด็กๆตื่นนอนหน้าดำเป็นจุดๆอย่างกับเอาสีดำมาแต้ม โดนร้องเรียนก็ดีหน่อย ดีแต่หนักกว่าเก่า ควันที่ออกมาละเอียดเป็นผงทำให้มันลอยไปได้ไกลกว่าเก ่า แบ่งปันความสกปรกของอากาศได้ไกลขึ้นหลายสิบกิโล เดี๋ยวนี้มีโรงไม้อัดเพิ่มอีกเพิ่มกลิ่นเหม็นมาอีกรู ปแบบหนึ่ง อุตส่าห์อุตส่าห์ขี่จักรยานเพื่อสุขภาพแต่มันก็ยัดเย ียดสิ่งที่ทำลายสุขภาพได้ทุกวี่ทุกวัน .. นี่แหละที่เค้าว่ามนุษย์เป็นสัตว์ที่โหดร้ายที่สุด กินทั้งพืช..กินทั้งสัตว์..กินทรัพยากรที่โลกสะสมมาห ลายล้านล้านปีจนย่อยยับภายในไม่กี่สิบปีโดยที่เข้าใจ ว่า.....เป็นความเจริญทางเทคโนโลยี่................ ........เอ..ผมบ่นเรื่องอะไร.
    em94 อาจารย์ครับอยากฟังกลอนครับem94

สถานที่
    ขี่มั่วให้ทั่วกาญจน์ (จักรยานโบราณ..เสือภูเขา.)
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ snof5 อ่านข้อความ
    em94 อาจารย์ครับอยากฟังกลอนครับem94
    บทกลอนต้องน้องหนุ่ยครับ แกเจ้าบทเจ้ากลอนดี พักหลังๆแกคงเขินๆนะครับ ให้แกแต่งบทกลอนเกี่ยวกับจักรยานโบราณ แกเขินไปเลย..
    ...ปลูกทุกอย่างที่กิน.........กินทุกอย่างที่ปลูก.. .

Senior Member ฮัมเบอร์'s Avatar
    สถานที่
    ชมรม ก้านกระทุ้งคราสิค คลับ
    ขอบคุณ
    0

พี่ ๆ ๆ ครับ ได้ ข่าว มาว่าจะมี จัด โชว์ รถโบราณ ที่ Mbk อีก รอบเหรอครับครั้งที่แล้วสภาพอากาศมันไม่ค่อยจะดีเลย มีฝนตกด้วย แต่ถ้า คราวนี้มีจัดอีกจริง ๆ ๆ สภาพอากาศคงจะดีกว่าครั้งที่แล้วแน่เลย ถึงจะร้อน บ้างก็ไม่เป็นไรไป แอบ ๆ ๆ แถว ๆ ๆใน Mbk ก็ได้ 5555 ถ้า มีข่าว ชัวส์ ๆ ๆ ยังไง ช่วย บอกกันด้วยนะครับ พี่ ๆ ๆ

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

งานที่mbkปีแล้ว ไม่ค่อยจะเวิร์คเท่าไร ขออนุญาตที่ใช้ภาษาอังกฤษนะครับ เพราะไม่รู้จะเทียบยังไง คือแม้จะมีส่วนร่วมเพียงเอารถมาจอดทิ้งไว้แล้วก็กลับ บ้าน และมาอีกครั้งในตอนเย็นๆ แต่ก็พอที่จะได้เห็นการจัดเตรียมสถานที่ของทางmbkที่ เตรียมสถานที่ให้แย่มาก เนื่องจากอยู่กลางแดดเปรี้ยง ใครเขาจะเดินมาดู(หมายถึงคนทั่วๆไปนะครับ ) มีเต้นท์ให้ก็เป็นเต้นท์ สี่เสาเล็กๆถ้าเอารถมาจอดก็คงจะได้สักสองสามคันแถมฝน สาดถึงอีกต่างหาก เพราะเล็กจริงๆ ดังนั้นรถส่วนใหญ่จึงจอดกันที่กลางลานฝั่งโตคิว
    พอตกบ่าย ฝนดันตกหนักอีก จักรยานเลยต้องร่นเข้ามาที่ใต้ชายคา จะกลับก็กลับไม่ได้ เพราะติดพื้นที่การแข่งขันจักรยานผาดโผนซึ่งเป็นตัวห ลักของงานมากกว่า เพราะชื่อก็บอกอยู่แล้วว่าเป็นการแข่งขันจักรยานผาดโ ผน ส่วนจักรยานโบราณงานนี้ไปช่วยให้มีอะไรที่มันหลากหลา ยขึ้นเท่านั้น

หัวโป่'s Avatar
    สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    1

เมื่อคืนทำงานจนถึงดึก อากาศหนาวมากต่างกับตอนกลางวันเลย....

อะไหล่บางตัวเป็นการใช้แล้วสึก แต่กับอีกหลายตัวอยู่กับรถไปอีกนาน จึงไม่แปลกที่จำใจควักกระเป๋า แม้จะรู้ว่าวันพรุ่งนี้ มีรายการต้องชำระอยู่ ใจหนอใจ..... em85

Norman 1946

รูป รูป  
    "ถ้าชอบ ก็ทำเถิด แต่อย่าทำให้คนอื่นเค้าเดือดร้อนนะลูก"

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

ซื้อไปเหอะ....คิดว่าทำเงินหล่นหาย...ดีกว่าไปซื้อขอ งปลอมตั้งเยอะน่ะ..../\7

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

อะไหล่บางตัว เห็นแล้วก็อยากได้ ยิ่งรู้ว่าเป็นของที่ปีลึกๆ แต่ซื้อมาก็ไม่รู้จะใส่กับอะไร หารถใส่ไม่ได้ เงินจมเปล่าๆก็ต้องตัดใจ แต่กับไฟจักรยานก็ยังหาเหตุสนับสนุนได้ว่ายังถอดสลับ ไปสลับมา ติดตั้งง่าย เลยมักจะซื้ออยู่เรื่อยๆถ้าราคาพอสู้ไหว แต่ช่วงหลังๆ รู้สึกว่าอิ่มจนเรออ...../\4
    ตอนนี้ ไม่ใช่ตอนนี้สิ..!ที่หันมาสะสมงานเอกสาร รูปภาพเกี่ยวกับจักรยานในบ้านเรา เดินคลองถมก็มักจะนั่งขลุกอยู่กับกองรูปถ่ายเก่าๆ นั่งๆคัดรูปเอาเฉพาะที่มีจักรยาน ตอนนี้ท่าทางจะรวบรวมได้ถึงสิบภาพแล้วกระมัง...

รูป รูป  

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

ตอนนี้หันมาหารถขนาด24"บ้าง ว่าจะเอาไปให้แฟนถีบไปไหนมาไหน หรือเอาไว้ถีบจักรยานด้วยกัน อันที่จริงรถ26"ชายเค้าก็ขี่ได้ แต่ไม่ค่อยจะถนัดนัก จะหารถผู้หญิงให้ขี่ตัวคนหาก็ไม่ชอบซะอีก ก็เลยคิดว่าเอาเป็นรถ24"ชายก็แล้วกัน ตอนนี้ก็มีทั้งที่ยังจีบๆอยู่และที่แบบที่จะใช้แลกรถ กัน แต่ก็ยังไม่ลงตัว
    เสียดายที่เมื่อก่อนไปพบรถเฮอคิวลิสเด็กที่แม่สอด ไม่ยอมซื้อ....ปีนี้ถ้าไปพบ ก็คงไม่พลาดให้เสียดายทีหลังอีก...

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

มีอะหลั่ยเหลือจากการหยุดทำรถนิดๆหน่อยๆน้องๆก็เพียร มาขอแบ่งกันจัง แบ่งเอาไปขายต่อก็มี เอาไปใช้ก็มี อะหลั่ยบางตัวอุตส่าห์เก็บไว้กะว่าจะใส่รถดีดี ส่วนที่ใส่รถก็เอาอันที่ไม่ค่อยสวยใส่ไป นานๆก็ปล่อยของดีๆไปเฉยเลยเพราะมันลืมไป ส่วนที่ใส่รถอยู่ก็ไม่ค่อยสวย
    ทุกวันนี้เจออะหลั่ยไม่แพงก็ซื้อเก็บไว้เหมือนกัน ขายคล่องดี นานๆไปก็ลืมราคาทุนขายขาดทุนไปก็มี คิดว่าแบ่งๆกันใช้...บางอย่างหลับหูหลับตาซื้อไว้เป็ นคัน...(ตอนกระเป๋าหนักเดินไม่ค่อยไหว)...พอมาแยกของ ดีของเสียแล้วถึงได้รู้ว่า โครงรถที่แขวนต่องแต่งนั้นซื้อมาได้ไง มีโครง ตะเกียบและแฮนต์จานปั่นอีกอัน ซื้อมาได้ไง ทุนที่เหลือ 2,300 กับโครงราเล่ย์ 26 ชาย แสนธรรมดา ...คงต้องแขวนต่องแต่งไว้อย่างนั้นไว้รอคนตาบอดตาใสม าซื้อไป....คนตาดีคงไม่เอา..

Senior Member Nong - nui's Avatar
    ขอบคุณ
    0

เล่นรถถีบเฒ่ามันสนุกตรงนี้เนาะครับเนาะตรงที่ตามหาข องที่ยังไม่ครบหรือไม่ยอมมาพร้อมกันอะหลั่ยบางตัวตาม ล่าแต่ยังหาไม่เจอหาจนก้ายเลยก็มีแท้ที่จริงแล้วคงไม ่ใช่เฉพาะคนถีบเท่านั้นที่ทำให้ได้อรรถรส
    ในการตามหาของแบบนี้คงจะต้องรวมถึงของเก่าอย่างอื่นด ้วยแม้กระทั่งตะเกียงเจ้าพายุที่มีบางส่วนที่หนีไปเท ี่ยวโดยไม่ได้รับอนุญาติจากเจ้าด้วยซ้ำไปเนาะครับอาจ ารย์ยิ่งปั่นยิ่งออกข้างตอนนี้เก้าสิบโลแล้วน้องเห้อ แฮ่ๆๆเก้าศูนย์ครับเก้าศูนย์

รูป รูป  
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Nong - nui : 15-03-2007 เมื่อ 11:20
    WE CAN HOLD THIS WORLD TOGETHERem88

ก็ต้องขอบคุณอาจารย์แทนน้องๆหลายๆคนที่ได้รับการแบ่ง ปันของมาให้ไม่ว่าจะเป็นรถหรืออะไหล่ก็ตาม....ทำให้ใ นกลุ่มมีคนมาถีบเพิ่มขึ้น......

Senior Member WooozaBlue11's Avatar
    สถานที่
    Pakkred - Rangsit
    ขอบคุณ
    0

Lightbulb

em88
    --------------------------------------------------------------------------
    --------------------------------------------------------------------------

ความรักจะไม่ทำร้ายเรา...ถ้าเราไม่ทำร้ายตัวเอง ถ้าเธอรู้จักรัก
    แสงแดดจะทำให้เธออุ่น ลมหนาวจะทำให้เธอหลับสบาย
    ความรักเป็นสิ่งที่สวยงาม...หากเรารู้จักที่จะรักมันให้ถูก
    " รักในสิ่งที่เราเป็น..."

หน้าที่ 149 จากทั้งหมด 204 หน้า แรกแรก ... 49 99 139 140 141 142 143 144 145 146 147 148 149 150 151 152 153 154 155 156 157 158 159 199 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

Bookmarks