D.i.y. - หน้า 2

ชื่อกระทู้: D.i.y.

jodeci's Avatar
    สถานที่
    Mazda RWP
    ขอบคุณ
    869

ส่วนการใช้งานหากมันจะชำรุดหรือเสียหาย มันก็จะสวยงามตามกาลเวลาเหมือนผ่านการใช้งานมาแล้ว หากเสื่อมสภาพมากๆ ท่านทั้งหลายก็สามารถกลับมานั่งทำงานฝีมือแบบนี้ได้เ สมอ อาจจะมีเทคนิคใหม่ๆ เข้ามาช่วยให้ลูกรักของท่านมีคุณค่า วีหนวดคนใหม่รุ่นต่อไปอาจจะฝังเพชรคริสตัลไปเลยก็ได้ ส่วนวีหนวดคนนี้ขอทิ้งผลงานไว้แบบนี้แหละ ขอทิ้งท่านวีหนวดคนนี้ไว้ตรงนี้ ตรงที่ข้าพเจ้าเคยเมา....

นี่ครับ สเปเซอร์ยางกันโคลนตามรูป ผมไม่ได้ใช้ ใช้งานที่พี่ชัย ผู้บริหารสูงสุดของโปรเจคป้าแดงออกแบบเอง แต่เอารูปมาให้ท่านดูว่า พี่ชัยออกแบบได้ดีกว่านี้ ช่างของท่านทั้งหลายก็ต้องออกแบบได้ดีกว่าในรูปนี้ กิ๊ปด้านข้างที่ร้อยเหมือนตุ้มหูเด็กแนวนั้น น่าจะแบ่งมาใส่อีกข้างเป็นข้างละ3มั้งครับ

อันนี้ทดลองติดตั้งที่ล้อหน้าครับ สวยงามเหมือพึ่งวางจำหน่ายแถวดีทรอยด์ โอกินาว่า ลอนดอนและบางแค ครับ

ยางกันโคลนก็จะมีการ์ดข้างขึ้นตามรูปครับ ใช้ๆไปเถอะครับ จะใช้แบบใหน ความนัยของมันก็คือปกป้องรถของเรา ท่านจะบอกว่ามันไม่ตรงรุ่น ไม่ตรงใจ ก็ไม่เถียงครับ แต่หมดเบียร์ไปครึ่งขวดก็มีหลอดไฟสว่างอยู่ในหัว ลูกรักของท่าน ท่านออกแบบเลือกสรรค์ของมาใส่กันเอง จงภูมิใจเถอะครับ เชื่อผมเถอะ...พี่น้อง

มุมนี้มืดไปหน่อย พอดีตั้งกล้องลบไปหนึ่งสตอป แสงเลยน้อยไปนิด แต่สเปเซอร์ก็คล้ายๆของดั้งเดิมโดยที่พี่ชัยพ่นสีดำเ ลยดูกลืนไปหมด

ด้านหน้าครับ ด้านหน้าต้องหมอบลงอีกนิด พอดีใส่ขอบ12แล้วมันมีพื้นพี่กว้างไปหน่อยในซุ้มล้อ แต่ยางกันโคลนต้องงเก็บไว้ครับ ไม่ถอดออกครับ

แถมรูปที่เก็บยางอะไหล่ป้าแดง แผ่นหลังอีสาวบ้านนา บอกแล้วว่าอย่าให้เห็นแม้แต่รูปเดียว 5555 ก๊อปใครมาเอ่ย กิ๊วๆ

สัญลักษณ์ที่กลับมาโดดเด่นที่สุดตั้งแต่มาสด้าออกแบบ มา

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ jodeci อ่านข้อความ
    ส่วนการใช้งานหากมันจะชำรุดหรือเสียหาย มันก็จะสวยงามตามกาลเวลาเหมือนผ่านการใช้งานมาแล้ว หากเสื่อมสภาพมากๆ ท่านทั้งหลายก็สามารถกลับมานั่งทำงานฝีมือแบบนี้ได้เ สมอ อาจจะมีเทคนิคใหม่ๆ เข้ามาช่วยให้ลูกรักของท่านมีคุณค่า วีหนวดคนใหม่รุ่นต่อไปอาจจะฝังเพชรคริสตัลไปเลยก็ได้ ส่วนวีหนวดคนนี้ขอทิ้งผลงานไว้แบบนี้แหละ ขอทิ้งท่านวีหนวดคนนี้ไว้ตรงนี้ ตรงที่ข้าพเจ้าเคยเมา....

นี่ครับ สเปเซอร์ยางกันโคลนตามรูป ผมไม่ได้ใช้ ใช้งานที่พี่ชัย ผู้บริหารสูงสุดของโปรเจคป้าแดงออกแบบเอง แต่เอารูปมาให้ท่านดูว่า พี่ชัยออกแบบได้ดีกว่านี้ ช่างของท่านทั้งหลายก็ต้องออกแบบได้ดีกว่าในรูปนี้ กิ๊ปด้านข้างที่ร้อยเหมือนตุ้มหูเด็กแนวนั้น น่าจะแบ่งมาใส่อีกข้างเป็นข้างละ3มั้งครับ

อันนี้ทดลองติดตั้งที่ล้อหน้าครับ สวยงามเหมือพึ่งวางจำหน่ายแถวดีทรอยด์ โอกินาว่า ลอนดอนและบางแค ครับ

ยางกันโคลนก็จะมีการ์ดข้างขึ้นตามรูปครับ ใช้ๆไปเถอะครับ จะใช้แบบใหน ความนัยของมันก็คือปกป้องรถของเรา ท่านจะบอกว่ามันไม่ตรงรุ่น ไม่ตรงใจ ก็ไม่เถียงครับ แต่หมดเบียร์ไปครึ่งขวดก็มีหลอดไฟสว่างอยู่ในหัว ลูกรักของท่าน ท่านออกแบบเลือกสรรค์ของมาใส่กันเอง จงภูมิใจเถอะครับ เชื่อผมเถอะ...พี่น้อง

มุมนี้มืดไปหน่อย พอดีตั้งกล้องลบไปหนึ่งสตอป แสงเลยน้อยไปนิด แต่สเปเซอร์ก็คล้ายๆของดั้งเดิมโดยที่พี่ชัยพ่นสีดำเ ลยดูกลืนไปหมด

ด้านหน้าครับ ด้านหน้าต้องหมอบลงอีกนิด พอดีใส่ขอบ12แล้วมันมีพื้นพี่กว้างไปหน่อยในซุ้มล้อ แต่ยางกันโคลนต้องงเก็บไว้ครับ ไม่ถอดออกครับ

แถมรูปที่เก็บยางอะไหล่ป้าแดง แผ่นหลังอีสาวบ้านนา บอกแล้วว่าอย่าให้เห็นแม้แต่รูปเดียว 5555 ก๊อปใครมาเอ่ย กิ๊วๆ

สัญลักษณ์ที่กลับมาโดดเด่นที่สุดตั้งแต่มาสด้าออกแบบ มา
    สวยทุกอย่าง เก็บืทุกรายละเอียด
    อยากให้รถผมเป็นแบบนี้มั่งจัง
    ไม่กล้าขับไปหาเลย อายจริง

สถานที่
    Mazda RWP
    ขอบคุณ
    869

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ imaxseel อ่านข้อความ
    สวยทุกอย่าง เก็บืทุกรายละเอียด
    อยากให้รถผมเป็นแบบนี้มั่งจัง
    ไม่กล้าขับไปหาเลย อายจริง
    อย่าได้กล่าวเยี่ยงนั้นเลย รถของท่านสวยครับ เช็ดรถของท่านแล้วจูบตรงฝากระโปรงเหมือนที่ผมทำนั่นแ หละ ประมาณว่าขอชื่นใจหน่อย คิดถึงเหลือเกิน นึกถึงความรู้สึก นึกถึงแรงปรารถนา นึกถึงปฎิสัมพันธ์ของท่านตอนอยากได้รถ รถมีชีวิตนะครับ ให้ความรักกับรถของท่าน รถของท่านจะทำให้ท่านมีความสุข

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ jodeci อ่านข้อความ
    อย่าได้กล่าวเยี่ยงนั้นเลย รถของท่านสวยครับ เช็ดรถของท่านแล้วจูบตรงฝากระโปรงเหมือนที่ผมทำนั่นแ หละ ประมาณว่าขอชื่นใจหน่อย คิดถึงเหลือเกิน นึกถึงความรู้สึก นึกถึงแรงปรารถนา นึกถึงปฎิสัมพันธ์ของท่านตอนอยากได้รถ รถมีชีวิตนะครับ ให้ความรักกับรถของท่าน รถของท่านจะทำให้ท่านมีความสุข
    ครับวันนี้ก็อยู่กับรถผมทั้งวันแหละครับเพิ่งเลิกมาส ักพักเองครับ
    วันนี้ว่าจะพาชิไปเที่ยวสักหน่อย
    แบตดันหมดอีกเพราะผมเปิดกุญแจทิ้งไว้
    ชิเลยอดเลย
    เลยสัญญากับเขาว่าพรุ่งนี้จะพาไป

สถานที่
    Mazda RWP
    ขอบคุณ
    869

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ imaxseel อ่านข้อความ
    ครับวันนี้ก็อยู่กับรถผมทั้งวันแหละครับเพิ่งเลิกมาส ักพักเองครับ
    วันนี้ว่าจะพาชิไปเที่ยวสักหน่อย
    แบตดันหมดอีกเพราะผมเปิดกุญแจทิ้งไว้
    ชิเลยอดเลย
    เลยสัญญากับเขาว่าพรุ่งนี้จะพาไป
    ส่วนผมก็ตั้งใจจะพาน้องเชไปเที่ยว คงซ้อมระยะใกล้ๆก่อน พวกชะนีนั่งด้านหลัง ข้างหน้าสงวนให้หมานั่ง 555555

nUn_Su's Avatar
    สถานที่
    Mazda 800 Club Thailand
    ขอบคุณ
    225

ขอดูแบบเต็มๆตัวเลยมั้ยท่าน...จะSave มาแปะที่ห้องนอนคู่กับรถน้องโย อิอิ

สถานที่
    Mazda RWP
    ขอบคุณ
    869

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ nUn_Su อ่านข้อความ
    ขอดูแบบเต็มๆตัวเลยมั้ยท่าน...จะSave มาแปะที่ห้องนอนคู่กับรถน้องโย อิอิ
    เป็นเกียรติอย่างยิ่งครับ รอหน่อยได้มั้ย รถยังไม่เสร็จเลย แต่เดือนกุมภาพันธุ์จะเปลี่ยนแปลงทุกอย่างในโลกขอมาส ด้าแฟมิเลียไปอย่างสิ้นเชิง รอนะสหาย...

พวกพี่มีใครรู้บ้างรึเปล่าครับว่าเราจะทำอย่างไรดีที ่จะให้อะไหล่ของรถบางตัวที่เราต้องการเปลื่ยนจากสภาพ โครเมื่ยมเเห้งๆเป็นสนิมมาก ให้กลับมาให่มหมือนเดิมได้ ?????คือผมไปจับฝาครอบล้อมาไม่รู้เรียกถูกรึเปล่านะ ที่เขาเอาใว้ใส่ตรงกลางล้อรถขนาดก็กว้างซะประมาณ 9 นิ้ว สภาพเเละขนาดของเนื้อเหล็กดีมากเเต่เสียอย่างเดียว สนิม รับประทานมากอยู่เหมือนกัน ผมเคยเจอในเน็ทนะที่เขามีบริการ ชุบโครเมี่ยม กับ ปัดเงา ให้กลับมาสภาพเดิม มันด่างกันอย่างไรหรอพี่ เเละถ้าหากผมเอาไปชุบให่มนิ สนิมกะโคเมียมของเก่ามันจะร่อนออกมาอีกรึปะ เเละถ้าเอาไปปัดเงาเขาทำกันอย่างไงหรอ.....มีใครเคยท ำบ้าง ก่อนเอาไปทำผมควรเอาไปขัดด้วยกระดาษทรายจะดีรึเปล่าพ ี่Name:  DSC01727.jpg
Views: 3162
Size:  119.9 KBName:  DSC01728.jpg
Views: 3127
Size:  109.3 KB
    Name:  DSC01726.jpg
Views: 3172
Size:  148.8 KB

สถานที่
    Mazda RWP
    ขอบคุณ
    869

เรียนท่าน bigballusa77

ตามที่ท่านเรียนสอบถามเรื่องการชุบและการปัดเงา ผมก็ไม่มีความรู้มากนักแต่ก็ส่งงานทั้ง2แบบให้ร้านเข าทำให้ตามความเหมาะสม บางงานก็ปัดเงา บางงานก็ชุบ ผมหารูปเก่าๆไม่เจอ มีงานตัวหนึ่งน่าสนใจมากที่เป็นตัวสลักหูช้าง สภาพผุกร่อนจนไม่เหลือซากความงาม แต่ส่งโรงชุบเขาก็เติมในส่วนที่มันแหว่งเข้าไปด้วย แต่รูปที่ผมนำมาให้ท่านชมเป็นตัวอย่างของอะไหล่ที่ก่ อนส่งชุบ แล้วหลังชุบครับ

ส่วนสนิมต่างๆก็ควรจะทำความสะอาดเบื้องต้นก่อนส่งชุบ เพราะร้านบางแห่งก็ไม่เก็บงานให้ก็ชุบทับไปเลย ผิวงานก็จะไม่สวย แต่ถ้าสนิทสนมกันก็มองตาก็รู้ใจแล้ว ผมก็เคยส่งล้อย่งเส็ง ร้านดังในเนทแต่ปัจจุบันผมมีที่ผมส่งของผมเอง

รูปนี้งานดิบครับ กระจังหน้าขึ้นงานใหม่ เดิมๆ

ปัดเงาแล้ว พร้อมแขนรับฝากระโปรงของท่านนันที่ส่งมา ก็จับขัดและปัดเงา

กลับจากโรงชุบมาแล้วก็เงางาม

อันนี้งานชุบซิงค์ ที่ผิวขรุขระนั่นคือสนิมที่เอาออกไม่ได้ ผิวเสียไปแล้ว

ฝาตบ3แบบตามรูปผ่านโลกมาก็45ปีมาแล้ว แต่ผมก็ส่งเข้าโรงเรียนชุบหมด ยกเว้นอันกลางครับ พ่นสีธรรมดา

สถานที่
    Mazda RWP
    ขอบคุณ
    869

เวลาส่งชุบพวกออกไซด์ก็จะหายไปเองแต่ควรจะเตรียมผิวง านให้เรียบร้อยก่อนส่งชุบจะดีกว่าครับ ส่วนที่ท่านกังวลก็จะหายไปหมดตอนส่งงานกลับคืนมา แต่ควรจะทำความเข้าใจกับร้านก่อนว่าท่านต้องการงานแบ บใหน ปัดเงาธรรมดาหรือชุบ

พอดีเจอตัวอย่างงานที่ส่งชุบแล้วครับ ตอนได้มาเรียกได้ว่า สภาพนางฟ้าเรียกอีแดงครับ ผิวร่อนและแหว่งและมีออกไซด์ ครบตามกระบวนความปวดหัวแด่เจ้าของครับ

แต่พอกลับจากโรงชุบก็เป็นท่านผู้หญิงแดงครับ ขออภัยครับรูปไม่ค่อยชัดแต่สวยครับ

อีดาวพระศุกร์มาหมอชิตตามที่คุณยายสั่งเสียก่อนตายมั นยังจะง่ายกว่าเสียอีก ถ้าเทียบกับลายแทงที่พี่ชัยเขียนไว้ให้ พุทธมณฑลสาย 1 ด้านหน้ามีต้นโพธิ์ ยิ่งกว่าก๊วยเจ๋งมาตามหาท่านอาจารย์บนเขาเหลียงซาน gpsช่วยอะไรท่านไม่ได้หรอก ต้นโพธิ์ ตลอดทั้งแนว....

ลุงขี้เมี้ยง's Avatar
    สถานที่
    CLASSIC BIKE PHRAE & AMIGO CAFE' & หนอนกินใบ คลาสสิก คลับ
    ขอบคุณ
    31
    Blog Entries
    7

สวยงามหลายยยยคับ
    ช ม ร ม ร ถ เ ฒ่ า เ มื อ ง แ ป้
    2 5 4 7
    ส า ย ก รุ ง เ ท พ
    แนะนำ : สถานที่ท่องเที่ยว บ้านรถเฒ่าเมืองแป้ Mini Museum&Homestay จ.แพร่

สถานที่
    Mazda RWP
    ขอบคุณ
    869

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ ลุงขี้เมี้ยง อ่านข้อความ
    สวยงามหลายยยยคับ
    ขอบพระคุณครับท่าน

ลุงขี้เมี้ยง's Avatar
    สถานที่
    CLASSIC BIKE PHRAE & AMIGO CAFE' & หนอนกินใบ คลาสสิก คลับ
    ขอบคุณ
    31
    Blog Entries
    7

ขอบพระคุณครับท่าน

มีให้ดูแบบเต็มๆคันป่าวคับ อยากชมมมม
    ช ม ร ม ร ถ เ ฒ่ า เ มื อ ง แ ป้
    2 5 4 7
    ส า ย ก รุ ง เ ท พ
    แนะนำ : สถานที่ท่องเที่ยว บ้านรถเฒ่าเมืองแป้ Mini Museum&Homestay จ.แพร่

สถานที่
    Mazda RWP
    ขอบคุณ
    869

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ ลุงขี้เมี้ยง อ่านข้อความ
    มีให้ดูแบบเต็มๆคันป่าวคับ อยากชมมมม
    หลังเดือนกุมภาพันธ์ครับ จะพยายามบีบคอทีมงานให้ส่งงานมาให้สหายได้ชม 5555

Member
    ขอบคุณ
    0

หลังเดือนกุมภาพันธ์ครับ จะพยายามบีบคอทีมงานให้ส่งงานมาให้สหายได้ชม 5555
    อยากเห็นตัวเป็นฯเลยครับ ขับมาให้ชมหน่อยครับถือว่าได้พักผ่อนไปในตัวด้วยครับ

Bookmarks