= = > ระดมสมองเพื่อ Mazda 800 Van หน่อยคับ < = = - หน้า 41

หน้าที่ 41 จากทั้งหมด 109 หน้า แรกแรก ... 31 32 33 34 35 36 37 38 39 40 41 42 43 44 45 46 47 48 49 50 51 91 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ชื่อกระทู้: = = > ระดมสมองเพื่อ Mazda 800 Van หน่อยคับ < = =

nUn_Su's Avatar
    สถานที่
    Mazda 800 Club Thailand
    ขอบคุณ
    225

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ jodeci อ่านข้อความ
    นอกเหนือจากท่านผมก็รู้จักอีกหลายท่านที่เดินทัพไม่ผ ่านหน้าบอร์ดที่เขาทำมาสด้า800แวนอยู่ ท่านไม่เดียวดายหรอกครับ ท่านยังมีสหายมาสด้าเป็นร้อยๆในบอร์ดที่เข้ามาโพสให้ กำลังใจและสอบถามด้วยความห่วงใย แต่สหายท่านอื่นๆที่เคลื่อนไหวอยู่ลับๆเขาไม่มีใคร เขามีแต่ผมคนเดียวที่ให้กำลังใจ 5555

ดังนั้นท่านได้เปรียบกว่าเยอะไม่ว่าจะเป็นคำภีร์ที่ท ่านได้จากผมที่ในปฐพีก็หามีใครได้แบบท่านไม่ หรืออะไหล่หายากจากสหายทั้งหลาย และท่านก็เป็นสายตรงของทัพหลวงที่มีโอกาสได้เข้าใกล้ ผมที่สุด....แต่สหายของผมท่านอื่นๆที่ทำมาสด้า800แวน อยู่ ได้แต่คอยมาช้อนเอารูปคำภีร์จากท่านจากผมในเวปนี้ 5555 ดังนั้นตามยถากรรมที่ท่านกล่าวยังมีความโชคดีกว่าแค่ คำว่ายถากรรมครับ ดังนั้นท่านแค่ผลักดันให้อู่ทำรถของท่านให้เสร็จก็พอ ...

เดินไปเรื่อยๆครับ ท่านยังมีผมและสหายทั้งหลายคอยหนุนหลังเสมอ วันใหนที่ผมประกาศว่า อีพรหล้าเสร็จแล้วครับนั่นแหละ บางแคที่รกๆอาจจะโล่งเลยก็ได้เพราะว่าภารกิจต่างๆของ ผมเสร็จสิ้นหมดแล้ว อยากจะเก็บแค่ความทรงจำก็พอ...

อย่างที่ท่านวีว่ามาครับ ท่านแจ๊คนั้นแหละที่มีอะไหล่และคัมภีร์มากกว่าท่านอื ่น พี่ๆบางกอกคลาสิกคาร์ที่ทำ800แวน ยังต้องเข้ามาดูกระทู้ท่านแจ๊คเลย อะไหล่ไฟท้ายเค้าก้อยังหาไม่ได้เลย
    ปล..ขอสงวนนามครับ มันเป็นความลับของเหล่าพี่ๆเค้า 555

jodeci's Avatar
    สถานที่
    Mazda RWP
    ขอบคุณ
    869

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ nUn_Su อ่านข้อความ
    อย่างที่ท่านวีว่ามาครับ ท่านแจ๊คนั้นแหละที่มีอะไหล่และคัมภีร์มากกว่าท่านอื ่น พี่ๆบางกอกคลาสิกคาร์ที่ทำ800แวน ยังต้องเข้ามาดูกระทู้ท่านแจ๊คเลย อะไหล่ไฟท้ายเค้าก้อยังหาไม่ได้เลย
    ปล..ขอสงวนนามครับ มันเป็นความลับของเหล่าพี่ๆเค้า 555
    555 งั้นท่านก็ช่วยสงวนนามผมด้วยนะครับ อย่าบอกใครนะครับว่าผมมีหลายคู่ - -"

vw_jacky's Avatar
    ขอบคุณ
    9
    Blog Entries
    1

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ jodeci อ่านข้อความ
    555 งั้นท่านก็ช่วยสงวนนามผมด้วยนะครับ อย่าบอกใครนะครับว่าผมมีหลายคู่ - -"
    บางแค ไม่มีอะไร เอ้ย อะไหล่ แล้วคำว่า "อะไหล่" ผมแยกแยะออกมาแล้ว ได้ดังนี้หรือป่าวครับ

อะ = คำอุทาน หรือคำต่อท้ายนั้นๆ เช่น ไม่มีอะ, อะไรอะ, ฝาท้ายไม่มีอะ, วีหนวดอะ, ฯลฯ
    ไหล่ = ส่วนหนึ่งของร่างกายมนุษย์

ถ้ารวมกันแล้ว ความหมายน่าจะเป็นอย่างนี้หรอครับ
    อะ+ไหล่ = บางแคมีไหล่+ไม่มีไหล่ ไว้ให้ซบใช่มั๊ยครับ อิ อิ

มีใครคิดเหมือนผมหรือป่าว หว๋า (~_-)!

a_tez's Avatar
    สถานที่
    Mazda Club Thailand/จักรยานฝั่งธน
    ขอบคุณ
    1

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ vw_jacky อ่านข้อความ
    บางแค ไม่มีอะไร เอ้ย อะไหล่ แล้วคำว่า "อะไหล่" ผมแยกแยะออกมาแล้ว ได้ดังนี้หรือป่าวครับ

อะ = คำอุทาน หรือคำต่อท้ายนั้นๆ เช่น ไม่มีอะ, อะไรอะ, ฝาท้ายไม่มีอะ, วีหนวดอะ, ฯลฯ
    ไหล่ = ส่วนหนึ่งของร่างกายมนุษย์

ถ้ารวมกันแล้ว ความหมายน่าจะเป็นอย่างนี้หรอครับ
    อะ+ไหล่ = บางแคมีไหล่+ไม่มีไหล่ ไว้ให้ซบใช่มั๊ยครับ อิ อิ

มีใครคิดเหมือนผมหรือป่าว หว๋า (~_-)!
    เเล้วอยากซบไหม อะ...........555+

ขอบคุณ
    9
    1

นอกเหนือจากท่านผมก็รู้จักอีกหลายท่านที่เดินทัพไม่ผ ่านหน้าบอร์ดที่เขาทำมาสด้า800แวนอยู่ ท่านไม่เดียวดายหรอกครับ ท่านยังมีสหายมาสด้าเป็นร้อยๆในบอร์ดที่เข้ามาโพสให้ กำลังใจและสอบถามด้วยความห่วงใย แต่สหายท่านอื่นๆที่เคลื่อนไหวอยู่ลับๆเขาไม่มีใคร เขามีแต่ผมคนเดียวที่ให้กำลังใจ 5555

ดังนั้นท่านได้เปรียบกว่าเยอะไม่ว่าจะเป็นคำภีร์ที่ท ่านได้จากผมที่ในปฐพีก็หามีใครได้แบบท่านไม่ หรืออะไหล่หายากจากสหายทั้งหลาย และท่านก็เป็นสายตรงของทัพหลวงที่มีโอกาสได้เข้าใกล้ ผมที่สุด....แต่สหายของผมท่านอื่นๆที่ทำมาสด้า800แวน อยู่ ได้แต่คอยมาช้อนเอารูปคำภีร์จากท่านจากผมในเวปนี้ 5555 ดังนั้นตามยถากรรมที่ท่านกล่าวยังมีความโชคดีกว่าแค่ คำว่ายถากรรมครับ ดังนั้นท่านแค่ผลักดันให้อู่ทำรถของท่านให้เสร็จก็พอ ...

เดินไปเรื่อยๆครับ ท่านยังมีผมและสหายทั้งหลายคอยหนุนหลังเสมอ วันใหนที่ผมประกาศว่า อีพรหล้าเสร็จแล้วครับนั่นแหละ บางแคที่รกๆอาจจะโล่งเลยก็ได้เพราะว่าภารกิจต่างๆของ ผมเสร็จสิ้นหมดแล้ว อยากจะเก็บแค่ความทรงจำก็พอ...
    ทีแรกผมก็ตั้งใจว่าจะเป็นกระทู้เพื่อศึกษาเช่นกัน แต่ด้วยความเป็นศิลปินของผมมันก็มีเหมือนกัน 555 เหงาๆ บ้างเป็นบางเวลา 555
    ล่าสุดสหายทางชลบุรี สายตรงมาเช่นกัน ท่านถามเรื่อง "คัมภีร์" กระผมก็เรียนง่ายๆ ว่าผมก็ทำไปตาม ยถากรรม เช่นกันครับ 555
    ผู้ใดครอบครอง"คัมภีร์" ควรรู้คุณค่าของมันครับ ผมก็หมั่นขยัน Save ครับ ท่านแม่ทัพ คงเห็นความเพียรพยายามเลยให้มาเยอะเลย
    ตามหลักการแล้ว มันเป็นวิถีของ จอมยุทธ ที่จะส่ง "รุ่นต่อรุ่น" ผมว่าผมได้ทำไปแล้วครับ สหายท่านนั้นคงจะรู้ดี และคงเป็นหนึ่งเดียวเช่นกัน

ที่ผมจะ ผลุบๆ โผล่ๆ นั้นคงจะเป็นเรื่องที่อยากให้รู้ หรือเรื่องที่ไม่รู้ เพื่อเป็นแนวทางแก้ไขต่างๆ แต่ถ้าอันไหนที่เหมือนๆ ก็จะข้ามไปบ้างครับ
    อู่ที่ผมกำลังทำอยู่นี้ เป็นงานท้าทายของอู่เช่นกัน เพราะเพิ่งเปิดใหม่ แต่รถเก่าผมเคยลุยทำมาแล้วดังนั้นข้อผิดพลาดต่างๆต้อ งเอาพัฒนาต่อไป
    ดั่งที่ท่านแม่ทัพวีเคยกล่าวไว้ งานต้องผสานกันทุกๆ ด้าน "ผู้ว่าจ้าง" เก่งอย่างไร แต่ "ผู้รับจ้าง" ไม่ทำตาม ผลงานก็ออกมาไม่สมบูรณ์เช่นกัน
    เรื่องจริงครับที่ผมได้เปรียบที่ผมมีสหายที่น่ารักๆม ากมายในมาสด้าคลับนี้ ผมถึงคิดทำอะไรเพื่อสหายบ้าง ท่านที่เคยติดตามผลงานคงพอจะรู้

ยินดีมากเลยครับที่ท่านพี่นัน กล่าวว่า "พี่ๆบางกอกคลาสิกคาร์ที่ทำ800แวน" ยังต้องเข้ามาดูกระทู้ท่านแจ๊คเลย ถ้าข้อมูลผิดพลาดก็ขออภัยด้วยครับ
    บางอย่างผมก็เติมแต่งเติมตาม "สไตส์" ของผมน่ะครับ(ไม่รวมที่หาไม่ได้ 555) แต่ถึงอย่างไรก็รอติดตามผลงานล่ะกันครับ "สวัสดีปีใหม่ครับทุกคน"

ขอบคุณ
    9
    1

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ a_tez อ่านข้อความ
    เเล้วอยากซบไหม อะ...........555+
    ให้อุ้ย+ปุ๊เพื่อนรัก หนำใจ แล้วผมจะเข้าไปซ้ำอีกทีครับ เหอๆ ได้รับเมล์บ้างมั๊ยเอ่ย รบกวนด้วยน่ะจ๊ะ . . จุ๊บๆ

a_tez's Avatar
    สถานที่
    Mazda Club Thailand/จักรยานฝั่งธน
    ขอบคุณ
    1

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ vw_jacky อ่านข้อความ
    ให้อุ้ย+ปุ๊เพื่อนรัก หนำใจ แล้วผมจะเข้าไปซ้ำอีกทีครับ เหอๆ ได้รับเมล์บ้างมั๊ยเอ่ย รบกวนด้วยน่ะจ๊ะ . . จุ๊บๆ
    จัดการให้เเล้วนะครับ แต่ไม่รู้ว่าจะทันรึเปล่าจะเร่งให้นะครับ

Senior Member Mr.DAN CHIANGMAI's Avatar
    ขอบคุณ
    0

ท่านแจ็คกี้ครับ โทรไปต่อเรียบร้อย น้องเค้าอยู่รามอินทรา แฟนน้องแอ๋มครับ 0840406306
    ยังยืนยันราคาเดิมครับ สามหมื่นห้า ไม่รวมส่งครับผม

ขอบคุณ
    9
    1

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ Mr.DAN CHIANGMAI อ่านข้อความ
    ท่านแจ็คกี้ครับ โทรไปต่อเรียบร้อย น้องเค้าอยู่รามอินทรา แฟนน้องแอ๋มครับ 0840406306
    ยังยืนยันราคาเดิมครับ สามหมื่นห้า ไม่รวมส่งครับผม
    55555 . . . งั้นปล่อยไปตามนั้นเลยครับ ขอบคุณท่านมากๆ ครับ
    ใครเอาไปชำแหล่ะ... ขอบ้างน่ะครับ

Senior Member wuttdy's Avatar
    สถานที่
    PHRAE CLASSIC CAR
    ขอบคุณ
    1
    2

55555 . . . งั้นปล่อยไปตามนั้นเลยครับ ขอบคุณท่านมากๆ ครับ
    ใครเอาไปชำแหล่ะ... ขอบ้างน่ะครับ
    อ้าว...แล้วฝากระโปรงผมก้อบ่ด้ายจิตูเห่อสงสัยต้องใช ้มนต์ใช้ความหล่อจากเมืองแพร่เสียแย้วเห่อๆๆ

มาวันนี้ลิ้นก้อปีแล้วครับผมขอมอบรางวัลนี้ให้แก่ท่า นแจ็ดกี้เสียเลยครับ...พ่อยอดชายแห่งปีความอดทน...แย้วปี54ยังครองอยู่ปล่าวน่าจะเฝ้าตามแอบดูฮ่าๆๆห ลบดีกว่าเรา

รูป รูป  
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย wuttdy : 31-12-2010 เมื่อ 14:30

ขอบคุณ
    9
    1

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ wuttdy อ่านข้อความ
    อ้าว...แล้วฝากระโปรงผมก้อบ่ด้ายจิตูเห่อสงสัยต้องใช ้มนต์ใช้ความหล่อจากเมืองแพร่เสียแย้วเห่อๆๆ

มาวันนี้ลิ้นก้อปีแล้วครับผมขอมอบรางวัลนี้ให้แก่ท่า นแจ็ดกี้เสียเลยครับ...พ่อยอดชายแห่งปีความอดทน...แย้วปี54ยังครองอยู่ปล่าวน่าจะเฝ้าตามแอบดูฮ่าๆๆห ลบดีกว่าเรา
    นี่เราถึงขั้นมาตั้ง ฉายา กันแล้วหรอครับท่าน . . . เออ งั้น ผมขอเริ่มสักหน่อยน่ะ
    - เมืองแป้ "วุฒดี้ปี้8แรง"
    - บางแค "จอมขยี้บี้นมหนู"
    - เมืองสุราษฯ "ตุ๊กๆวนชนรถเมล์"
    - เมืองลพบุรี "พ่อนันฉึกฉึก" (nUn_Su)
    - เมืองเชียงใหม่ "กวน มึน ฮา" (Mr.Dan)
    - เมืองนครพนม "เจ๊โหดกระโดดแทง"(Pu)
    - เมืองสุพรรณฯ "เครางามสยามยิ้ม" (โอสุ1000)
    - เมืองพระประแดง "อ้วนซ่าบ้าพลัง"(ปุ๊ทะริ)

ตรึกโต๊ะ !!! ( แฮๆ เอามั่ง )

ขอบคุณ
    9
    1

วันนี้แอบเข้าไปดูงานครับ(ช่างไม่อยู่ครับ) เข้าไปดูว่าก่อนที่ช่างจะกลับมา
    ต้องเก็บภาพเพื่อดูการเปลี่ยนแปลงครั้งใหญ่(เกินไปมั ้ง)
    ประตูด้านซ้ายลอกสีพร้อมพ่นรองพื้นไว้แล้วครับ(ประตู ทั้ง2ข้าง เพิ่งมาลอกที่อู่นี้น่ะครับ)
    เออมีการทำงานไว้ก่อนไป น่ารัก จริงๆ

ขอบคุณ
    9
    1

ที่เก็บยางอะไหล่ ของเก่าเป็นหลุมมาครับ ผมเลยให้ช่างที่อู่(เดิม)ปิดทึบซะเลย
    แต่อู่เก่าดันไม่ขึ้นกระดูกแบบกระบะ แถมเอียงอีกต่างหาก ผมสั่งอู่นี้แก้ไขแล้วครับ
    จริงๆเก๋งเป็นหลุม แวนต้องอยู่ด้านล่าง แล้วมีตัวคลอบล้ออีกทีครับ มีรูปอ้างอิงครับ

พื้นภายในของ เก๋ง 800 ครับ จะเป็นหลุม

พื้นภายในของ แวน 800 ครับ ผมสั่งทำตามแบบนี้ครับ

ส่วนอันนี้คือ ที่เก็บยางอะไหล่ครับ ในตัวรถไม่มีติดมาเลย ก็ต้องสร้างกันขึ้นมาล่ะครับ งานนี้ (งงทั้งเจ้าของ+ช่างเลย)

ขอบคุณ
    9
    1

ที่จริงแล้วการลอกสี ถึงเนื้อเหล็กนั้น ใช่ว่าจะดีเสมอไปครับ เพราะเหล็กที่ออกจากโรงงานมีขบวนการชุบมาอย่างดีแล้ว ครับ
    แต่ถึงอย่างไร ผมว่าทุกคนที่ทำใหม่นั้น เหตุผลง่ายๆ คือ รถเก่าสภาพที่ไม่ใช่แห้งๆ บางๆ ยังไงก็ทนเห็นบวมๆ ไม่ได้ครับ เหอๆ
    แหล่ะที่ผมลงภาพให้ดูนี้เพราะรถผมก็ผ่านกระบวนการทำพ อสมควร ราคาถึงตรึงขนาดนี้ครับ ค่อยๆทำไปอย่างที่หลายท่านว่าล่ะครับ

ด้านนอกลอกแล้วต้องรีบพ่นกันสนิม+รองพื้นครับ ส่วนด้านในต้องพ่น โจตัน เข้าใจว่า โจตัน ค่อนข้างดีกว่า บอดีชู๊ต น่ะครับ (ช่างบอกมา)

ลอกสีจนเห็นเหล็กแล้วก็จะเจอแบบนี้แหล่ะครับ ช่างทั่วๆไปเลยไม่ค่อยอยากจะทำรถเก่า งานสีทำถ้าไม่เนี๊ยบจริงๆไม่ถึงปีออกมาโชว์คุณภาพ แน่ๆ ครับ

ขอบคุณ
    9
    1

ร่วมบริจาคไฟหรี่ 1 คู่ ด้วยครับ หรือต้องการแลกอะไรแจ้งมาครับ ถ้าผมมีของน่ะครับ

หน้าที่ 41 จากทั้งหมด 109 หน้า แรกแรก ... 31 32 33 34 35 36 37 38 39 40 41 42 43 44 45 46 47 48 49 50 51 91 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

Bookmarks