ประกวดจักรยานโบราณ 10 มีนา 56

ชื่อกระทู้: ประกวดจักรยานโบราณ 10 มีนา 56

มาตรฐาน ประกวดจักรยานโบราณ 10 มีนา 56

เรียนเชิญ...ทุกท่านร่วมงานประกวดจักรยานโบราณในงานไ หว้พระกรุงเก่าครั้งที่ห้า...สถานที่จัดงาน"ตลาดน้ำอ โยธยา"ภายในงานมีการจัดแสดงโชว์รถจักรยานโบราณทั้งที ่เจอในไทยและต่างประเทศ...มีตลาดนัดอะหลั่ยและรถจักร ยานโบราณเพื่อซื้อขายและแลกเปลี่ยน...ประเภทของการปร ะกวด...แยกประเภทรถที่พบในไทย...และรถอีเบย์อย่างชัด เจน..คณะกรรมการเป็นที่ยอมรับของวงการ...มีถ้วยรางวั ลและประกาศนียบัตรสำหรับรถที่ชนะการประกวด...มีของที ่ระลึกสำหรับรถที่เข้าร่วมงานทุกคัน....วันเวลาและรา ยละเอียดจะทะยอยลงเพิ่มให้ทราบกันอีกที่...(งานจะจัด ภายในเดือนกุมภาหรือมีนาคม)....เตรียมรถของท่านให้พร ้อม...

รายละเอียดการประกวดและกติกาอยู่หน้าสองนะครับ......
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย BOYYUDYA : 14-02-2013 เมื่อ 16:47

ว๊าว.... อยากไปๆๆ ดู .... จะหาเวลานั่งรถไฟไป ยุธยา ...

Super_Tum's Avatar
    สถานที่
    คนบ้ารถถีบมา-หา-ชัย/อยุธยา
    ขอบคุณ
    0

ชมภาพตลาดน้ำไปก่อน

รูป รูป    

สวัสดีปีใหม่ น่ะคับ

ขายน้อยๆๆ แต่ขายนานๆๆ

line id tum_super
    [email protected]
    สุรศักดิ์ แก่นจันทร์
    ธ.กรุงเทพ 040 0 02275 2
    ธ.กรุงไทย 191 0 55830 3
    ธ.กสิกรไทย 745 2 81186 8
    tel 0817959223 ตั้มคับ (07.00-22.00 ของทุกวัน)

bmw210016's Avatar
    สถานที่
    GERMANN CLASSIC HOME
    ขอบคุณ
    1

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ Super_Tum อ่านข้อความ
    ชมภาพตลาดน้ำไปก่อน

งานนี้ไม่พลาดครับ

"ประเภทของการประกวด...แยกประเภทรถที่พบในไทย...และร ถอีเบย์อย่างชัดเจน"

ไอเดียดีแระ ที่แยกประเภทรถ ชัดเจน เพราะทราบมาจริงๆว่า เซียนบางท่านเน้นวิ่งทางลัด ประมูลอีเบย์มาเพื่อการประกวดล่ารางวัลโดยเฉพาะ

แต่ทีนี้ ขอทราบว่า คณะจัดงานมีหลักในการแยกแยะอย่างไร เพื่อป้องกันผู้วิ่งทางลัด เอารถอีเบย์มาประกวดแข่งกับรถที่พบในไทย แล้วอ้างว่า เป็นรถในไทยจริงๆ (ซึ่งรถไทยนั้น กว่าจะเป็นจักรยานเต็มคันเข้ามาได้ ต้องอาศัยความพยายาม และมีความภาคภูมิใจในทีมา กว่าจะได้มาครอบครอง)

อีกคำถามนึง เคยคุยกับ (อดีต) เซียนจักรยานบางท่าน บอกว่า ผลประโยชน์ทับซ้อนในวงการประกวดจักรยานมีจริง หรือ รถที่ชนะ เป็นรถของกรรมการ หรือนอมินีของกรรมการ ทำให้ท้อกันไป ไม่อยากประกวดแล้ว ทางผู้จัดมีการกำหนดแนวทางป้องกันเรื่องผลประโยชน์ทั บซ้อนอย่างไร คำถามเหล่านี้ มาจากการพูดคุยกับเซียนจริงๆ แต่ก็เป็นคำถามที่น่าจะช่วยกันขบคิด เพื่อสร้างสรรค์วงการจักรยานให้ยาวนาน และคนรุ่นหลังจะได้อยากเข้าสู่วงการมากขึ้น

"ประเภทของการประกวด...แยกประเภทรถที่พบในไทย... และร ถอีเบย์อย่างชัดเจน"

ไอเดียดีแระ ที่แยกประเภทรถ ชัดเจน เพราะทราบมาจริงๆว่า เซียนบางท่านเน้นวิ่งทางลัด ประมูลอีเบย์มาเพื่อการประกวดล่ารางวัลโดยเฉพาะ

แต่ทีนี้ ขอทราบว่า คณะจัดงานมีหลักในการแยกแยะอย่างไร เพื่อป้องกันผู้วิ่งทางลัด เอารถอีเบย์มาประกวดแข่งกับรถที่พบในไทย แล้วอ้างว่า เป็นรถในไทยจริงๆ (ซึ่งรถไทยนั้น กว่าจะเป็นจักรยานเต็มคันเข้ามาได้ ต้องอาศัยความพยายาม และมีความภาคภูมิใจในทีมา กว่าจะได้มาครอบครอง)
    อีกคำถามนึง เคยคุยกับ (อดีต) เซียนจักรยานบางท่าน บอกว่า ผลประโยชน์ทับซ้อนในวงการประกวดจักรยานมีจริง หรือ รถที่ชนะ เป็นรถของกรรมการ หรือนอมินีของกรรมการ ทำให้ท้อกันไป ไม่อยากประกวดแล้ว ทางผู้จัดมีการกำหนดแนวทางป้องกันเรื่องผลประโยชน์ทั บซ้อนอย่างไร คำถามเหล่านี้ มาจากการพูดคุยกับเซียนจริงๆ แต่ก็เป็นคำถามที่น่าจะช่วยกันขบคิด เพื่อสร้างสรรค์วงการจักรยานให้ยาวนาน และคนรุ่นหลังจะได้อยากเข้าสู่วงการมากขึ้น

คำถามคาใจทำให้อยากรู้จริงๆๆ เคยคิดจะส่งเหมือนกันเจอแบบนี้ ไปดูอย่างเดียวดีกว่า ....

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ Maxbike อ่านข้อความ
    คำถามคาใจทำให้อยากรู้จริงๆๆ เคยคิดจะส่งเหมือนกันเจอแบบนี้ ไปดูอย่างเดียวดีกว่า ....
    รายละเอียดและกำหนดการที่แน่นอนจะสรุปเสร็จอาทิตย์หน ้าครับ เรื่องวันลงตัวแล้วเหลือแต่เรื่องรถอีเบย์กำลังหาทาง ให้ลงตัวอยู่ เรื่องที่กลัวรถนอกจะมาสวมประกวดรถในนั้นไม่น่าจะมีป ัญหา เพราะคณะกรรมการรถอีเบย์ทั้งหมดและกรรมการกิตติมศักด ิ์เป็นกลุ่มที่นำรถเข้ามาไม่ต่ำกว่าพันคันหรืออาจมาก กว่านั้นด้วยซ้ำ ผมว่าหากมีใครนำรถนอกเข้ามาสวมรถในไม่น่าที่จะผ่านสา ยตากรรมการชุดนี้ไปได้ครับ...เรามีทีมงานตรวจรถตั้งแ ต่เริ่มสมัครเลยครับ....ส่วนเรื่องรถนอมินีนั้น ทางเราระบุว่า "คณะผู้จัดงานและกรรมการ" ไม่สามารถส่งรถเข้าประกวดได้ครับทั้งรถในและนอก ทำได้เพียงนำรถมาร่วมโชว์ จากประสบการณ์ของผมที่มีโอกาสได้ไปร่วมงานจักรยานโบร าณมาในหลาย ๆ ที่ และ ได้รับการไว้วางใจให้เป็นกรรมการสองครั้ง(งานตากและง านเชียงใหม่)พบว่าทุกครั้งและทุกงานมักจะเจอปัญหาที่ เราคาดไม่ถึงเสมอทางผมและผู้ร่วมงานทั้งหมดจะพยายามใ ห้เกิดปัญหาน้อยที่สุดครับ...จริง ๆ ทางผมได้จัดงานติดต่อกันมาสี่ครั้งแล้ว(ปีที่แล้วงดเ พราะสบักสบอมจากน้ำท่วมใหญ่)ครั้งนี้เป็นครั้งที่ห้า ...ทั้งสี่ครั้งที่ผ่านมาเป็นการปั่นไหว้พระและท่องเ ที่ยว ใช้ชื่องานว่า ไหว้พระกรุงเก่าครับ ทุกครั้งที่จัดได้รับความร่วมมือจากทุกฝ่ายทุกชมรมมา ร่วมงานกันอย่างมากครับ...ผมเห็นว่าในภาคกลางเราและใ กล้เคียงยังไม่เคยมีใครจัดงานประกวดมาก่อน(จริง ๆ ตั้งแต่เริ่มเล่นจักรยานมาร่วมสิบกว่าปีงานประกวดมีแ ค่จังหวัดเชียงใหม่กับตากและครั้งล่าสุดที่เชียงรายเ ท่านั้น)ในครั้งนี้ผมเลยเริ่มคิดที่จะจัดขึ้นมาเพราะ เห็นว่าอยุธยาไม่ไกลมากนักจากจังหวัดใกล้เคียงยิ่งกร ุงเทพฯแล้วด้วยถือว่าใกล้มากเพราะผมมั่นใจว่ายังมีอี กหลายท่านที่ยังไม่เคยนำรถเข้าประกวดหรือไปชมงานประก วดจักรยานมา่ก่อนเพราะว่าจังหวัดที่จัดอยู่ประจำนั้น มันค่อนข้างไกล....ส่วนเรื่องปั่นไหว้พระครั้งนี้ยัง มีอยู่เหมือนเดิมครับเป็นหนึ่งในกิจกรรมของงาน......

Senior Member สิงห์เหนือ's Avatar
    สถานที่
    ironass
    ขอบคุณ
    19

ขอให้พระคุ้มครอง

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ สิงห์เหนือ อ่านข้อความ
    เรียนเชิญนะครับพี่สิงห์เหนือใกล้ ๆ แค่นี้เอง...พาแม่บ้านและลูก ๆ มาเที่ยวตลาดน้ำด้วย

Super_Tum's Avatar
    สถานที่
    คนบ้ารถถีบมา-หา-ชัย/อยุธยา
    ขอบคุณ
    0

การประกวดเป็นสีสันของงานคับ ส่วนใหญ่งานที่จัดผ่านๆๆมา เน้นพบปะพูดคุยกันมากกว่าคับ

ไม่รู้ที่อื่นเป็นยังไง แต่ต้องมาลองมาที่นี้ดูคับ เรียนเชิญคนบ้ารถถีบทุกท่านน่ะคับ
    ชมรูปเก่าๆๆครั้งก่อนๆๆไปก่อนคับ

รูป รูป    

สวัสดีปีใหม่ น่ะคับ

ขายน้อยๆๆ แต่ขายนานๆๆ

line id tum_super
    [email protected]
    สุรศักดิ์ แก่นจันทร์
    ธ.กรุงเทพ 040 0 02275 2
    ธ.กรุงไทย 191 0 55830 3
    ธ.กสิกรไทย 745 2 81186 8
    tel 0817959223 ตั้มคับ (07.00-22.00 ของทุกวัน)

nong&saab's Avatar
    สถานที่
    จักรยานโบราณบางกะปิ
    ขอบคุณ
    0
    Blog Entries
    2

มาตรฐาน ขอบคุณทางผู้จัดงาน ที่ได้ชวนเป็นกรรมการ(ประเภท รถ อีเบย์)

ผมก็คิดมาหลายวันว่าจะรับปากหรือไม่( แต่เมื่อเห็น พี่ซิกโคล่ ถามคำถามแบบนี้ผมเลยอยากรู้คำตอบ ซึ่งคำถามแบบนี้ มีหลายคนอยากถามเพราะเห็นหลายคนพูดแต่ ไม่สามารถยืนยันแหล่งความจริง ผมก็เลยอยากคำตอบ จึงรับปาก ด้วยเป็นกรรมการในการตัดสิน(ผมอยากหลายคนที่มีความรู ้เดินก้าวออกมา อยากให้วงการมีอะไรที่ไม่ดี จงให้อภ้ยซึ่งกันและกัน สมัยนี้ไมมีใครดีกว่าใคร)
    ส่วนการประกวดย่อมมีแพ้ชนะ แต่ทุกคนที่ประกวดต้องให้เกียรติต่อผู้ตัดสิน จงคิดหลักความจริง(สมัยนี้สื่อทันสมัย แตคนอย่าล้าสมัย) สมัยก่อนในความคิดผม การประกวดทำให้แตกแยก(ดูจากสีหน้าของผู้เข้าประกวด) แต่ปัจจุบันคิดว่าประกวดคือการอวดกันในสิ่งที่เรารัก ชอบ(เล่นนก เล่นของเก่า ๆๆๆ) มันเป็นกำลังใจของผู้ได้รางวัล
    แต่มีคนแนะว่า พี่เป็นคนนำเข้าให้ทุกคน มันจะทำให้ผมเสียการตลาดหรือการค้าขายและรายได้หรือเ ปล่า ผมก็คิดหลายวันอยู่ แต่ผมความจริงก็คือความจริง และส่วนตัวผมเป็นคนชอบค้นหาความจริง (เพราะตัวผมยังไม่มีรถตัวดีไไเลย) แต่ถ้าทุกคนรับได้ เพราะการเล่นจักรยาน ถือว่างานอดิเรก
    ส่วนตัวผมกับผู้จัดไม่เลยซื้อขายรถกันเลย แต่ผมก็ยินดีไปร่วมเพราะผมเจอพวกพี่ก่อนที่จะนำเข้า อีกอย่างให้การต้อนรับกันดีตลอดมา ผมไม่อยากได้ยิน คำว่า เอาใจแต่ลูกค้า ที่สั่งรถเท่านั้น แต่ผมชอบมากที่สุด คือ การยกมือไหว้กันซึ่งกันและกัน ยอกล้อเล่นกันเหมือนพี่น้อง
    สุดท้าย ยินดีร่วมงานและอยากให้ทุกคนไปเจอกัน
    อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ ซิกโคล่ อ่านข้อความ
    "ประเภทของการประกวด...แยกประเภทรถที่พบในไทย...และร ถอีเบย์อย่างชัดเจน"

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย nong&saab : 31-01-2013 เมื่อ 11:26
    0837773139 นง

14. สมาชิกเหล่านี้ "ขอบคุณ" คุณ : nong&saab สำหรับกระทู้นี้ :

BOYYUDYA (31-01-2013)

nong&saab's Avatar
    สถานที่
    จักรยานโบราณบางกะปิ
    ขอบคุณ
    0
    Blog Entries
    2

มาตรฐาน สิงเหนือเขาเป็นเจ้าพ่อโรงพิม ทำของที่ระลึกมาฝากด้วย

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ สิงห์เหนือ อ่านข้อความ
    0837773139 นง

ขอบคุณทุกความเห็น ไม่ได้มีส่วนร่วมส่งรถไปประกวดอะไรกับเขาหรอก แต่ก็สนใจเดินเที่ยวชมงานเช่นกัน เพียงแต่จากการการพูดคุยกับอดีตเซียนหลายท่าน เพราะเดินทางไปที่ต่างๆบ่อย ก็เคยบอกพี่ๆ อดีตเซียนว่า พี่ไม่น่าล้างมือในอ่างทองคำเลย ถ้ายังอยู่ในวงการจักรยาน คงมีความรู้ ประสบการณ์สะสม มาถ่ายทอดให้น้องๆ อีกแยะ แต่เขาก็บอก ขอล้างมือจริงๆ ท้อแล้ว ... ถ้ามีการกำหนดแนวทางการประกวดที่โปร่งใส รัดกุม เชื่อว่า วงการจักรยานโบราณไทย ไม่ตายไปแน่นอน

Bookmarks