ไม่แสดงแล้ว - หน้า 2

ชื่อกระทู้: ไม่แสดงแล้ว

ขอบคุณทุกท่านที่ให้ความกระจ่างครับ ใครพอมีข้อมูลอีกช่วยชี้แนะด้วย
    -บังโซ่เดิมที่ติดมากับรถ ไม่รู้ว่าตะเข็บล้มหรือเปล่า ดูยังไงครับ
    -คุณNaymodx ครับตกลงคันนี้เป็นลูกผสมแล้วใช้ตะเกียบของอะไรครับ (ผมถามแบบว่าไม่รู้จริงๆครับ)
    ส่วนบังโคลน ผมดูใต้ท้องแล้ว ไม่มีตาข้าวหลามเป็นแบบเรียบๆ ส่วนสันกลางด้านบนบังโคลนเป็นร่องนิดนึงระหว่างเส้นส องเส้นครับ

ไม่แสดงแล้ว
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย wandefender : 22-09-2012 เมื่อ 21:38

สถานที่
    ชมรมจักรยานบ้านโซดา
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ wandefender อ่านข้อความ
    -บังโซ่เดิมที่ติดมากับรถ ไม่รู้ว่าตะเข็บล้มหรือเปล่า ดูยังไงครับ
    หุ้มโซ่อันนี้ตะเข็บล้มครับ ตะเข็บล้มตรงสันที่ 2 ฝั่งมาประกบกันจะพับเรียบ ๆ
    ส่วนตะเข็บตั้งมันจะไม่พับ ... จริง ๆ นะ 55
    อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ wandefender อ่านข้อความ
    -คุณNaymodx ครับตกลงคันนี้เป็นลูกผสมแล้วใช้ตะเกียบของอะไรครับ (ผมถามแบบว่าไม่รู้จริงๆครับ)
    คันนี้มองไกล ๆ คิดว่าเป็นตะเกียบเดียวกับ Gazelle ครับ (...แหะ แหะ ดูไม่ขาดก๊อต้องบอกว่าดูไกล ๆ ไว้ก่อน 555)
    ส่วนตัวคิดว่า เรียกจะลูกผสมก็ไม่ใช่นะครับ เพราะเป็นยี่ห้อ Robinhood แบบนึง ลองคุ้ยกระทู้เก่า ๆ ดูครับ
    มี Rudge 26 ช. สีเดิมจากทางใต้ ใช้โครง Raleigh ซะงั๊น ขณะที่โดยทั่วไปที่เห็น ๆ
    ถ้าเป็น Rudge โรงงาน Raleigh จะใช้โครง Humber แต่เปลี่ยนตะเกียบ...

เรื่องโครงเดียวกัน แต่เปลี่ยนยี่ห้อ อ.ทวีไทย อธิบายว่าเป็นการแตกไลน์สินค้าเพื่อขยายตลาด โดยการเพิ่มยี่ห้อ ลดอุปกรณ์บางอย่างลง ..
    หรือเป็นเพราะบางทีเอเย่นต์ใหญ่อาจมีข้อตกลงกับยี่ปั ๊ว ซาปั้ว ว่ายี่ห้อนี้ให้ขายเค้าคนเดียว ก็เลยต้องทำอีกยี่ห้อขึ้นมาเพื่อให้เจ้าอื่นในเขตเดี ยวกันขาย (อันนี้คิดเอาเอง)

ส่วนบังโคลน ผมดูใต้ท้องแล้ว ไม่มีตาข้าวหลามเป็นแบบเรียบๆ ส่วนสันกลางด้านบนบังโคลนเป็นร่องนิดนึงระหว่างเส้นส องเส้นครับ
    บังโคลนคู่นี้ดูไกล ๆ (อีกแล้ว 555 ) ผมคิดว่าน่าจะเปลี่ยนมาแล้ว ไม่ใช่ของเค้าครับ
    เหอ เหอ ฟังผมโม้ไปพลาง ๆ ก่อนละกัน เดี๋ยวรอผู้รู้จริงดูขาด เค้าผ่านมาคงได้ข้อมูลเพิ่มเติมล่ะครับ
    นายวรพจน์ ภู่มาลี "มด"
    114/387 ม.3 หมู่บ้านแลนด์แอนด์เฮ้าส์
    ถ.ราชสีมา-ปักธงชัย ต.หนองจะบก
    อ.เมือง จ.นครราชสีมา 30000

Tel. 08 1629 4605 (ขอเป็นช่วง 09.00-19.00 นะครับ)
    บัญชีออมทรัพย์ธนาคารกสิกรไทย สาขาย่อยเดอะมอลล์ นครราชสีมา
    เลขที่บัญชี 433-2-24616
    -5

ไม่แสดงแล้ว
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย wandefender : 22-09-2012 เมื่อ 21:39

ช่วยๆกันครับได้ทั้งเขาทั้งเรา ข้อมูลดีที่สุดแล้วครับที่ให้กันมา รายละเอียดลึกค้นดูจากเก่าๆเยอะมากครับ

ไม่แสดงแล้ว
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย wandefender : 22-09-2012 เมื่อ 21:38

ไม่แสดงแล้ว
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย wandefender : 22-09-2012 เมื่อ 21:39

Senior Member
    ขอบคุณ
    0
    Blog Entries
    2

ตัวเลขที่บอกอยู่ตรงไหนของตัวเฟรมครับ อยู่ที่ใต้กระโหลกแกนปั่น หรือว่าอยู่ตรงข้อต่อใต้เบาะครับ
    น่าจะเป็นตัวเดียวกันกับของผม เพลททองแดงคนยืนถือ ไม่มีกุญแจคอ ข้อต่อหัวปลาช่อนและน่องใหญ่
    แต่ตัวเลข ce อยู่ที่ข้อต่อใต้เบาะครับ

ที่ตัวถังด้านใต้ตรงกะโหลก มีเลยปั๊มไว้ครับ ce 9178
    ผมแปลได้ว่าประมาณนี้
    c รถรุ่นนี้สร้างขึ้นในปี 1968
    e เป็นคันที่ผลิตรในปี 1970
    โดยสรุปข้อมูลที่ให้มา ก็คือ 1970 - 2011 = -41 ปี
    คันที่ 9178
    ใช้หรือเปล่ครับ

ไม่แสดงแล้ว
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย wandefender : 22-09-2012 เมื่อ 21:40

ไม่แสดงแล้ว
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย wandefender : 22-09-2012 เมื่อ 21:40
    wan บางพลี

ไม่แสดงแล้ว
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย wandefender : 22-09-2012 เมื่อ 21:41
    wan บางพลี

หัวโป่'s Avatar
    สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    1

มีใครทราบบ้างช่วยเพิ่มข้อมูลด้วย
    ไม่ทราบว่าต้องปีรถเพื่อเหตุใด ดูๆคุณwandefender ไม่ได้ทำรถเดิม หากจะเก็บรายละเอียดก็ดูที่รถราเล่ห์ ช่วงปี 1950-56 ได้ครับ เพราะคลอดมาจากโรงงานเดียวกัน
    "ถ้าชอบ ก็ทำเถิด แต่อย่าทำให้คนอื่นเค้าเดือดร้อนนะลูก"

Bookmarks