ว่าด้วยเรื่องจังหวัดนนท์ - หน้า 87

หน้าที่ 87 จากทั้งหมด 145 หน้า แรกแรก ... 37 77 78 79 80 81 82 83 84 85 86 87 88 89 90 91 92 93 94 95 96 97 137 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
กำลังแสดงผล 1,291 ถึง 1,305 จากทั้งหมด 2166

ชื่อกระทู้: ว่าด้วยเรื่องจังหวัดนนท์

junior member gai1977's Avatar
    ขอบคุณ
    0

Cool

เมื่อคืนดูหนังเรื่อง ไนน์เกท จอห์นนี่เดปป์เล่น วันนี้ว่างเลยไปร้านหนังสือมือสองและแบบแรร์ที่ยูเนี ่ยนมอลล์ตามแบบในหนังครับ ไปเจอเหมือนไดอะรี่ของฮอลแลนด์ปี2009ใส่ถุงสวยงามครั บ รูปจักรยานสวยๆของฮอลแลนด์เยอะครับ ได้หนังสือลุยป่าของคุณวิจิตรขุมทรัพย์แก็งค์ป่าลุงช าลีอีกหนึ่งเล่ม ที่จริงมีของลุงชาลีอีกสองเล่ม เป็นเล่มตามพระพุทธเจ้าหลวงประพาสป่า กับ ตามล่าที่ป่าเซซาโว ปกสวยมากเป็นภาพวาดสมัยนั้นครับ แต่ซื้อมาคงไม่คุ้มครับ คือเปิดแล้วขาดแหงๆไม่ทันได้อ่านหรอกครับ ฮ่าฮ่า เมื่อก่อนเล่มละห้าบาท เดี๋ยวนี้เหยียบร้อยต่อเล่ม รูปที่ลงเป็นบางส่วนในคอลเลคชั่นครับ บางเล่มผมก็ได้มาจากพ่อที่ซื้อมาอ่านตั้งแต่สมัยห้าบ าท ที่ร้านมีหนังสือนางสาวสยามสมัย2483แท้ๆ พิมพ์ฉลองงานรัฐธรรมนูญปีนั้น สภาพหนังสือดีมากแต่สี่พันบาทครับ

รูป รูป    
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย gai1977 : 16-12-2010 เมื่อ 00:17

crank's Avatar
    สถานที่
    ka*ma*rom
    ขอบคุณ
    6

มีเล่มที่มีรูปคุณเรียม แพศยนาวิน นางสาวไทยปี พ.ศ.2482 มั้ยครับ จำชื่อนี้ได้ฝังใจตั้งแต่เด็กๆ

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ gai1977 อ่านข้อความ
    เมื่อคืนดูหนังเรื่อง ไนน์เกท จอห์นนี่เดปป์เล่น วันนี้ว่างเลยไปร้านหนังสือมือสองและแบบแรร์ที่ยูเนี ่ยนมอลล์ตามแบบในหนังครับ ไปเจอเหมือนไดอะรี่ของฮอลแลนด์ปี2009ใส่ถุงสวยงามครั บ รูปจักรยานสวยๆของฮอลแลนด์เยอะครับ ได้หนังสือลุยป่าของคุณวิจิตรขุมทรัพย์แก็งค์ป่าลุงช าลีอีกหนึ่งเล่ม ที่จริงมีของลุงชาลีอีกสองเล่ม เป็นเล่มตามพระพุทธเจ้าหลวงประพาสป่า กับ ตามล่าที่ป่าเซซาโว ปกสวยมากเป็นภาพวาดสมัยนั้นครับ แต่ซื้อมาคงไม่คุ้มครับ คือเปิดแล้วขาดแหงๆไม่ทันได้อ่านหรอกครับ ฮ่าฮ่า เมื่อก่อนเล่มละห้าบาท เดี๋ยวนี้เหยียบร้อยต่อเล่ม รูปที่ลงเป็นบางส่วนในคอลเลคชั่นครับ บางเล่มผมก็ได้มาจากพ่อที่ซื้อมาอ่านตั้งแต่สมัยห้าบ าท ที่ร้านมีหนังสือนางสาวสยามสมัย2483แท้ๆ พิมพ์ฉลองงานรัฐธรรมนูญปีนั้น สภาพหนังสือดีมากแต่สี่พันบาทครับ
    Meine Ehre heist Treue
    crank High voltage

junior member gai1977's Avatar
    ขอบคุณ
    0

Cool

ไม่มีครับ.......วันนี้ตกงานตามเคย ว่าจะทบทวนที่เคยเล่นเบสส์หรือแกะเพลงใหม่ก็ขี้เกียจ ครับทั้งที่มีการบ้าน ออกไปปั่นจักรยานพ่อบ้านเรียกเหงื่อครับเพราะคล่องตั ว ปั่นไปถึงtopsใหญ่ตรงข้ามเกษตร เชื่อมั๊ยครับแถวนี้มีtopsใหญ่เล็กรวมสามtops ผมซื้อของตามที่แม่บ้านสั่งที่topsเล็กแล้ว แต่ที่topsใหญ่มีSE-ED booksครับและได้ปั่นเล่นอีกหน่อยฮิฮิ ซื้อโซ่คล้องเส้นใหญ่เพิ่มอีกเส้นเพื่อความปลอดภัยเพ ราะเข้าไปดูหนังสือนาน คันเล็กยกขึ้นกระบะง่าย ว่าจะซื้อกุญแจโบราณที่บางโพครับ สวยๆเยอะ วันหลังจะเริ่มปั่นไปออกลาดปลาเค้าครับ

รูป รูป  

สถานที่
    ka*ma*rom
    ขอบคุณ
    6

ถ่ายหน้าเกษตรเลยมุมนี้ บอกที่บ้านมาซื้อของที่ท็อป ไม่ใช่แอบเมาอยู่โอยั๊วะคนเดียวไม่ชวนนะครับ 5555

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ gai1977 อ่านข้อความ
    ไม่มีครับ.......วันนี้ตกงานตามเคย ว่าจะทบทวนที่เคยเล่นเบสส์หรือแกะเพลงใหม่ก็ขี้เกียจ ครับทั้งที่มีการบ้าน ออกไปปั่นจักรยานพ่อบ้านเรียกเหงื่อครับเพราะคล่องตั ว ปั่นไปถึงtopsใหญ่ตรงข้ามเกษตร เชื่อมั๊ยครับแถวนี้มีtopsใหญ่เล็กรวมสามtops ผมซื้อของตามที่แม่บ้านสั่งที่topsเล็กแล้ว แต่ที่topsใหญ่มีSE-ED booksครับและได้ปั่นเล่นอีกหน่อยฮิฮิ ซื้อโซ่คล้องเส้นใหญ่เพิ่มอีกเส้นเพื่อความปลอดภัยเพ ราะเข้าไปดูหนังสือนาน คันเล็กยกขึ้นกระบะง่าย ว่าจะซื้อกุญแจโบราณที่บางโพครับ สวยๆเยอะ วันหลังจะเริ่มปั่นไปออกลาดปลาเค้าครับ

Lampang_Rasta's Avatar
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ crank อ่านข้อความ
    เจ้าช้างมันเล่าอะไรให้พี่ตั้มฟังจนต้องปวดหมอง กุมขมับครับ5555 ไอ้ช้าง................
    """""""""""""""""""""""""""""""""""""""""""""""""" """"""""""""""""''
    ใช่ครับวิธีกินแบบต้นตำหรับใช้ไม้จิ้มฟันเขี่ยจนขามั นโผล่แล้วดึงออกมา จิ้มน้ำจิ้มสูตรกระเทียม พริก มะนาวหม่ำได้เลย ขนมจีนไก่ทอดต้องร้าน โกจ้อย เหนือคลองนี่ รับรองเลยครับ วันดีคืนดีไปนั่งกินอาจจะป๊ะเข้ากับกองประกวดนางสาวไ ทยซะงั้น และไก่ย่างเครื่องไกรทอง เหนือคลองก็กินจนแม่ค้าย่างไม่ทัน อร่อยๆๆ
    พี่พุฒแล้วคนกระบี่เค้ากินสาหร่ายอะไรกันเป็นเครื่อง เคียงแล้วครับ ผมเคยกินตอนเด็กๆแต่จำชื่อไม่ได้ซะแระ แต่ชอบมากเลยมันจะเป็นก้านๆแบบผักกูดแต่สีเขียวใสเหม ือนฉ่ำน้ำข้างในเวลากัดแล้วจะแตกออกมาได้รสชาติความเ ค็มของน้ำทะเลข้างใน อร่อยดีครับ แต่จำชื่อไม่ได้ มันจะชอบมาในถาดเครื่องเคียงหรือผักเหนาะ รู้สึกว่าจะกินเป็นกับข้าวต้อนรับแขกบ้านแขกเมือง set เดียวกับหอยชักตีนอะครับ
    กยิราเจ กยิราเถนํ

ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ Lampang_Rasta อ่านข้อความ
    พี่พุฒแล้วคนกระบี่เค้ากินสาหร่ายอะไรกันเป็นเครื่อง เคียงแล้วครับ ผมเคยกินตอนเด็กๆแต่จำชื่อไม่ได้ซะแระ แต่ชอบมากเลยมันจะเป็นก้านๆแบบผักกูดแต่สีเขียวใสเหม ือนฉ่ำน้ำข้างในเวลากัดแล้วจะแตกออกมาได้รสชาติความเ ค็มของน้ำทะเลข้างใน อร่อยดีครับ แต่จำชื่อไม่ได้ มันจะชอบมาในถาดเครื่องเคียงหรือผักเหนาะ รู้สึกว่าจะกินเป็นกับข้าวต้อนรับแขกบ้านแขกเมือง set เดียวกับหอยชักตีนอะครับ
    ฮาโรยยยย รู้แล้วครับ แต่ไม่รู้ใช่มั้ย แต่ก็น่าจะใช่ เค้าเรียกสาหร่ายขนนกครับ กินกับน้ำชุบ(น้ำพริก) พี่ไก่ลองมารึยังครับ

ข้อมูลตามนี้ครับ http://www.oknation.net/blog/print.php?id=281489

สถานที่
    ka*ma*rom
    ขอบคุณ
    6

สาหร่ายเถ้าแก่น้อยเปล่าครับ5555555
    พี่ก็ไม่ทราบนะครับว่าบ้านเราเรียกว่าอะไร แต่ทางพฤกษศาสตร์ภาษาญี่ปุ่นเค้าเรียก โซระ อาโออิ โนริ หรือเรียกว่าสาหร่ายขนปุย เป็นสาหร่ายอยู่ในวงศ์เดียวกับสาหร่ายมิยาบิหางกระรอ ก 5555555555555555555555555
    .................................................. ......
    เข้าเรื่อง พี่ไม่ทราบหรอก แต่ที่แน่ๆสาหร่ายขนนกที่ว่าลักษณะจะเหมือนใบเฟิร์นน ะ อร่อยๆและชอบเอามากๆเวลาเคี้ยวมันจะกรุบๆนิดๆและน้ำจ ะแตกในปาก เค็มๆเหมือนน้ำทะเล แกงจืดยิ่งอร่อยจะมีเยอะทางฝั่งตะวันตกนะ ฝั่งอันดามัน ฝั่งตะวันออกบ้านเราไม่มีนะ

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ Lampang_Rasta อ่านข้อความ

สถานที่
    ชมรมจักรยานบ้านโซดา
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ crank อ่านข้อความ
    แต่ทางพฤกษศาสตร์ภาษาญี่ปุ่นเค้าเรียก โซระ อาโออิ...
    รู้จักแต่ Sora Aoi อือจะว่าไปก็ใกล้เคียงนะ อิ อิ อิ
    นายวรพจน์ ภู่มาลี "มด"
    114/387 ม.3 หมู่บ้านแลนด์แอนด์เฮ้าส์
    ถ.ราชสีมา-ปักธงชัย ต.หนองจะบก
    อ.เมือง จ.นครราชสีมา 30000

Tel. 08 1629 4605 (ขอเป็นช่วง 09.00-19.00 นะครับ)
    บัญชีออมทรัพย์ธนาคารกสิกรไทย สาขาย่อยเดอะมอลล์ นครราชสีมา
    เลขที่บัญชี 433-2-24616
    -5

ขอบคุณ
    0

สาหร่ายเถ้าแก่น้อยเปล่าครับ5555555
    พี่ก็ไม่ทราบนะครับว่าบ้านเราเรียกว่าอะไร แต่ทางพฤกษศาสตร์ภาษาญี่ปุ่นเค้าเรียก โซระ อาโออิ โนริ หรือเรียกว่าสาหร่ายขนปุย เป็นสาหร่ายอยู่ในวงศ์เดียวกับสาหร่ายมิยาบิหางกระรอ ก 5555555555555555555555555
    .................................................. ......
    เข้าเรื่อง พี่ไม่ทราบหรอก แต่ที่แน่ๆสาหร่ายขนนกที่ว่าลักษณะจะเหมือนใบเฟิร์นน ะ อร่อยๆและชอบเอามากๆเวลาเคี้ยวมันจะกรุบๆนิดๆและน้ำจ ะแตกในปาก เค็มๆเหมือนน้ำทะเล แกงจืดยิ่งอร่อยจะมีเยอะทางฝั่งตะวันตกนะ ฝั่งอันดามัน ฝั่งตะวันออกบ้านเราไม่มีนะ
    ขอค้านครับ!!! ผมขอให้คุณพุฒถอนด้วยครับ คำพูดล่อแหลมยุยกให้แตก.....เอ่อ ...แตก....แยกครับ สาหร่ายอะไรของคุณครับ กรุบนิดๆแล้ว ..."แตกในปาก"...สาหร่ายหรืออะไรครับ แถมมีเค็มๆด้วย แล้วสาหร่าย sora aoi ของพี่มดเนี่ย คือยังไงครับ ล่อแหลมนะครับท่านประธาน ถอนครับถอน

ขอบคุณ
    0

Cool

hahahaha ผมพอทานได้ครับสาหร่ายรสมิยาบิ น่าจะออกเผ็ดๆซ่านลิ้น ที่สำคัญต้องล้างก่อนเพื่อสุขอนามัย
    ขอค้านครับ!!! ผมขอให้คุณพุฒถอนด้วยครับ คำพูดล่อแหลมยุยกให้แตก.....เอ่อ ...แตก....แยกครับ สาหร่ายอะไรของคุณครับ กรุบนิดๆแล้ว ..."แตกในปาก"...สาหร่ายหรืออะไรครับ แถมมีเค็มๆด้วย แล้วสาหร่าย sora aoi ของพี่มดเนี่ย คือยังไงครับ ล่อแหลมนะครับท่านประธาน ถอนครับถอน

สถานที่
    ka*ma*rom
    ขอบคุณ
    6

ทั่นประธาน ผมขอใช้ข้อบังคับข้อที่69 ครับ คุณน้ำจะให้ผมถอน ถอนอะไรครับ ฝนมันตกถอนไม่ได้ครับช่วงนี้ถ้าถอน เฉอะ แฉะ ไปหมด ไม่ถอนครับไม่ถอน จะให้ถอนได้ยังไง ถอนแล้วแสบ มือ เอ๊ะ....บอกไม่ถอน หญ้าหน้าบ้าน เด็ดขาดช่วงนี้

เรื่องสาหร่ายนี่น่าจะอยู่ในจำพวกสาหร่ายสบาย...รู.. . ซิท่า ครับพวกสาหร่ายเกลียวทองหย็อง

สถานที่
    ka*ma*rom
    ขอบคุณ
    6

รสมิยาบิถ้าละเลงวาซาบิ เข้าไปหน่อยคงยิ่งเผ็ดร้อนมากกว่าเดิม เผ็ดกว่าพริกกะเหรี่ยงแน่ๆๆๆๆ ล้างแล้วมันเสียรส เสียกลิ่นนะครับ ต้องทานสดๆนะครับเอาขึ้นจากน้ำแล้วทานเลยครับ 55555555

คุณไก้รู้วันยังครับงานประจำจังหวัดว่าเมื่อไหร่ เมื่ออาทิตย์ที่แล้ว deep old sea มาเล่นที่ผับใกล้บ้าน มารู้อีกวัน พวกน้องๆเค้าไปดูกันมาบอกคนเยอะมาก แบบนี้ สกาเริ่มเข้าถึงแล้วบ้านผม แบบนี้ไคโจมาคนล้นแน่ๆ

hahahaha ผมพอทานได้ครับสาหร่ายรสมิยาบิ น่าจะออกเผ็ดๆซ่านลิ้น ที่สำคัญต้องล้างก่อนเพื่อสุขอนามัย

สถานที่
    ชมรมจักรยานบ้านโซดา
    ขอบคุณ
    0

ถอนไม่ได้ครับ...เจ็บ...น้ำตาเล็ด
    นายวรพจน์ ภู่มาลี "มด"
    114/387 ม.3 หมู่บ้านแลนด์แอนด์เฮ้าส์
    ถ.ราชสีมา-ปักธงชัย ต.หนองจะบก
    อ.เมือง จ.นครราชสีมา 30000

Tel. 08 1629 4605 (ขอเป็นช่วง 09.00-19.00 นะครับ)
    บัญชีออมทรัพย์ธนาคารกสิกรไทย สาขาย่อยเดอะมอลล์ นครราชสีมา
    เลขที่บัญชี 433-2-24616
    -5

ขอบคุณ
    0

Cool

เจ้านกเงือกตัวนี้ปลุกผมทุกเช้าครับ มันอยู่แถวๆนี้ในบ้านคนรวยที่มีต้นไม้ใหญ่ เลี้ยงแบบปล่อยครับ มาเกาะหน้าบ้านหลายทีแล้ว เมื่อกี้เย็นก็เจอ ร้องแก๊กๆ บินโชว์ด้วย เลยรีบกลับมาเปิดเบิร์ดไกด์หมอบุญส่งครับ มันคือนกแก๊กครับ ตัวผู้ นกเงือกนี่ผัวเดียวเมียเดียวทั้งชีวิตครับ

รูป รูป    

ขอบคุณ
    0

Cool

นกแก๊ก oriental pied hornbillตัวผู้โหนกตอนหน้ามีแต้มดำ เสียงร้องแหลมดัง แก๊ก-แก๊ก-แก๊กติดต่อกัน ถิ่นอาศัยป่าดิบและป่าผลัดใบภาคใต้พบในพื้นที่ตำ่ใกล ้นำ้ พบค่อนข้างบ่อยภาพที่บ้านครับ

รูป รูป  

หน้าที่ 87 จากทั้งหมด 145 หน้า แรกแรก ... 37 77 78 79 80 81 82 83 84 85 86 87 88 89 90 91 92 93 94 95 96 97 137 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

Bookmarks