เดือนตุลานี้ มอไซค์ใหญ่ถูกห้ามขึ้นเขาใหญ่

ชื่อกระทู้: เดือนตุลานี้ มอไซค์ใหญ่ถูกห้ามขึ้นเขาใหญ่

Senior Member sup148's Avatar
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน เดือนตุลานี้ มอไซค์ใหญ่ถูกห้ามขึ้นเขาใหญ่

เป็น ฟอร์เวิดเมล์จากพี่ๆน้อง ส่งมาที่ผม ได้อ่านแล้วก็เข้าใจว่าทำไมเหตุการนี้ถึงเกิดขึ้น
    เลยขออนุญาตินำเมล์นั้นมาลงให้ได้ระมัดระวังในการขับ ขี่บนเขาใหญ่กันนะครับ

เนื่องจากเมื่อวันอาทิตย์ที่ 16 สิงหาคม 2552 ที่ผ่านมา ผมกับเพื่อนๆ ชาว Ducati ได้มีทริปเล็กๆ ไปขี่รถกินลมชมวิวกันที่อุทยานแห่งชาติเขาใหญ่ ซึ่งตลอดการขับขี่พวกเราพึงสังวรณ์อยู่เสมอว่า สถานที่นี้เป็นแหล่งอนุรักษ์พืชพันธ์ และสัตว์ป่า ทั้งยังเป็นสถานที่เพื่อการท่องเที่ยวเชิงอนุรักษ์ สำหรับบุคคลที่สนใจในการศึกษาธรรมชาติ พวกเราจึงใช้ความเร็วที่พอเหมาะพอควร ไม่สร้างความเดือดร้อนให้สถานที่ และผู้ที่ร่วมใช้สถานที่

ขณะที่เราจอดรถถ่ายรูปกันอยู่ที่บริเวณ โป่งช้างชมรมเพื่อน ท่านหัวหน้าอุทยานฯ มาโนช การพนักงาน ได้ให้เกียรติเข้ามาสนมนากับเรา ถึงการขับขี่มอเตอร์ไซค์บนเขาใหญ่ ซึ่งที่ผ่านมามีปัญหาเกิดขึ้นหลายต่อหลายครั้ง จนในเดือนตุลาคมที่จะถึงนี้ จะมีการออกกฏห้ามไม่ให้มอเตอร์ไซค์ใหญ่ ขึ้นไปใช้เส้นทางบนเขาใหญ่อีก หากยังคงมีปัญหาเกิดขึ้นอย่างต่อเนื่อง ท่านจึงฝากข่าวบอกชาวมอเตอร์ไซค์ทุกท่าน ให้ระมัดระวังเรื่องการใช้ความเร็ว การใช้เสียงบนเขาใหญ่ ขอให้เคารพสถานที่ สัตว์ป่า เจ้าหน้าที่ และนักท่องเที่ยวที่ใช้สถานที่ร่วมกับเรา ท่านกล่าวว่าถ้าชาวสองล้อสามารถปรับพฤติกรรม เขาใหญ่ก็จะยังคงต้อนรับพวกเราต่อไป การใช้กฎห้ามมอเตอร์ไซค์ขึ้นเขาใหญ่ก็คงไม่จำเป็น ท่านหัวหน้าอุทยานฯ ยังแอบบอกอีกว่าจริงๆ ตัวท่านก็ชอบมอเตอร์ไซค์เหมือนกัน สมัยหนุ่มๆ ก็ชอบมาก

ปัญหาที่ผ่านๆ มา สำหรับชาวสองล้อกับการขับขี่บนเขาใหญ่ที่พอจะยกตัวอย ่างได้ก็เช่น การขับขี่รวดเร็ว จนเป็นอันตรายกับผู้ร่วมใช้เส้นทาง เกิดการเฉี่ยวชนรถยนต์ มอเตอร์ไซค์ หรือแม้กระทั่งจักรยานเสือหมอบ เสือภูเขา ที่มาปั่นชมธรรมชาติ เสียงดังจากรถทำให้นักดูนกที่เฝ้าเพียรพยายาม ตามส่องดูนกหลายๆ ชั่วโมง ต้องล้มเลิกความตั้งใจ สิ่งเหล่านี้ล้วนทำให้ นักท่องเที่ยวบนเขาใหญ่เกิดอคติ และมองพวกเราในแง่ลบอยู่บ่อยๆ

กรณีที่โด่งดัง และเป็นที่สนใจมากที่สุดคือ กรณีที่รถมอเตอร์ไซค์ใหญ่ชนลูกลิงจนเสียชีวิต
    http://www.pantip.com/cafe/blueplanet/topic/E6299868/E6299868.html

เส้น ทางบนเขาใหญ่เป็นเส้นทางที่ เหมาะสำหรับการขับขี่แบบพักผ่อนหย่อนใจ ชมธรรมชาติสูดอากาศบริสุทธิ์ มากกว่าที่จะไปใช้ประลองความเร็วกัน นอกจากอันตรายที่อาจเกิดขึ้นแล้ว ยังไม่มีเสียงชื่นชมในความเก่งกาจ มีแต่ก็เสียงกนด่าสาปแช่ง จากเหล่านักท่องเที่ยวผู้รักธรรมชาติ รักความสงบ

สนามแก่งกระจานเซอร์กิต

สำหรับเพื่อนๆ ที่อยากวัดทักษะประลองความเร็ว มีสนามแข่งขันแบบมาตรฐานให้ไปใช้ที่ครับ ขี่สนุกใส่ได้เต็มๆ ใช้ความเร็วได้ ใช้ทักษะมากกว่าบนถนนสาธารณะแบบนี้ครับ คนดูที่นั่นเค้าก็ชื่นชอบ ชื่นชมด้วย ไม่ต้องกลัวว่าใครจะด่าไล่หลังครับ

รายละเอียดของสนามต่างๆ เผื่อไม่รู้จะเริ่มอย่างไรครับ

- บางกอกเรซซิ่งเซอร์กิต (สนามหลังซีคอนสแควร์)
    สนามขนาดเล็กโค้งแคบ เหมาะแก่การฝึกฝนทักษะ ที่สำคัญใกล้บ้าน
    ติดต่อ: พี่มานะ 081 6242021

- พีระเซอร์กิต (พัทยาเซอร์กิต)
    ระยะห่างจากกรุงเทพประมาณ 160 กิโลเมตร แค่ชั่วโมงกว่าๆ สนามาตรฐานสิ่งอำนวยความสะดวกเพียบพร้อม
    ติดต่อ: 999/4 Moo 14 Bangna-Trad km.10 Rd., Bangpleeyai, Bangplee, Samitrakarn 10540
    Tel : 085-110-1000 , 02-317-1155 #451 Fax : 02-317-1631 E-mail : [email protected]

- ไทยแลนด์เซอร์กิต (นครชัยศรี)
    นี่ก็ใกล้ครับไปทางนครปฐม แค่ไม่ถึง 100 กิโลเมตร เดินทางชั่วโมงเดียวเองครับ
    ติดต่อ:
    ศูนย์บริการลูกค้า Hot-Line Centre
    T. +66 (0)2 423 27 27
    F. +66 (0)2 459 53 83
    Mon.-Fri. Office Hours

- แก่งกระจานเซอร์กิต
    สนาม แข่งรถใหม่ล่าสุด และยาวที่สุดในไทย ประมาณ 180 กิโลเมตร ใช้เวลาแค่ประมาณ 2 ชั่วโมง เส้นทางขึ้นลงเขา ได้ความรู้สึกแบบไปเขาใหญ่เลยครับ แถมใกล้เขื่อนแก่งกระจานไปเที่ยวต่อได้อีก
    ติดต่อ:
    T. 02 212 7740
    M. 081 833 1777

มาขี่เร็วในสนามแข่ง แล้วไปขี่ช้ากินลมในอุทยานดีกว่าครับ

เป็นแค่อีกหนึ่งความพยายามครับ สุดท้ายถ้าปัญหายังคงเกิดทางอุทยานฯ จะออกกฎห้ามก็คงต้องรับสภาพ แต่นี่ผู้ใหญ่อย่างหัวหน้าอุทยานฯ ท่านฝากข่าวให้มาประชาสัมพันธ์ ก็คือท่านให้โอกาสมานั่นเองครับ เราควรจะรับโอกาสนี้ไว้ และสร้างทัศนคติดีๆ ให้เกิดกับพวกเราชาวสองล้อครับ

ก็แค่ความคิดเห็นเดียว ของคนที่รักสองล้อ และไม่อยากให้ใครมาเกลียดพวกเราครับ

เพื่อนๆ สามารถร่วมแสดงความคิดเห็นได้ที่
    http://www.pantip.com/cafe/ratchada/topic/V8213526/V8213526.html

ขอบคุณครับ

ajake
    Dusit Sema-ngern

Senior Member taored_sr's Avatar
    สถานที่
    SR Samutprakan
    ขอบคุณ
    0

เข้าไปอ่านเหตุการตัวอย่างที่ลงไว้แล้วเศร้าเลยคับ ยังไงพี่น้องที่เข้ามาอ่านก็ช่วยกันขี่แบบระมัดระวัง ด้วยนะคับในสถานที่ธรรมชาติที่เราต้องใช้ร่วมกับผู้อ ื่นอะคับ
    ขอบคุณพี่กิตที่นำเรื่องดีๆมาส่งผ่านให้พวกเราได้รู้ ด้วยคับ
    ชีวิตใครชีวิตมัน ชีวิตผมผมเลือกเอง
    TAO SR Samutprakan

Senior Member BusoH69's Avatar
    ขอบคุณ
    0

พี่กฤษ ขออณุญาตก๊อปปี้เพื่อกระจายต่อไปเวปอื่นะครับ em90

ลิง ป่า หมา แมว ล้วนรักชีวิตครับ

เส้นทางอื่นๆนอกจากเขาใหญ่ก็ควรระมัดระวังด้วยนะครับ

Senior Member kaloai's Avatar
    สถานที่
    Bangbuathong Classic Club
    ขอบคุณ
    0

น่าสงสารมากๆๆครับพี่

1ชีวิตของคน
    1ชีวิตของลิง

มีค่าพอๆๆกันไม่ใช่ว่ามันเป็นสัตว์แล้วจะทอดทิ้งไปได ้ถ้าไม่มีคนเจอมันคงนอนหายใจรวยรินทนเจ็บปวดแต่เราไม ่รู้ภาษาว่ามันร้องว่าอะไร

รถแพงแต่น้ำใจไม่มีเสียดายจัง

ไม่ได้ว่าใครนะครับแค่ความรู้สึก
    Bangbuathong Classic Club
    dt 100 สีแดงตัวแรงของผม

ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ BusoH69 อ่านข้อความ
    พี่กฤษ ขออณุญาตก๊อปปี้เพื่อกระจายต่อไปเวปอื่นะครับ em90

ลิง ป่า หมา แมว ล้วนรักชีวิตครับ

เส้นทางอื่นๆนอกจากเขาใหญ่ก็ควรระมัดระวังด้วยนะครับ
    ยินดีครับนก

Senior Member num vespa's Avatar
    ขอบคุณ
    2

อ่านแล้วเหมือนกันว่ากำลังจะมาแปะไว้ ที่บอร์ด คุณกิตไวกว่า

โอ้วววว แล้วจะทำไง
    ของเคยไปเกือบทุกปี จะไปเสพโค้งที่ไหน ใกล้ๆ หล่ะนิ คราวนี้
    vespa never die.....

vip member กว่า 55555 [KREW]'s Avatar
    สถานที่
    อิสระ
    ขอบคุณ
    0

ขอบคุณครับพี่ ที่นำมาให้รับรู้กัน
    way not to turn

"เรารักในหลวง" My Lam.'s Avatar
    สถานที่
    "แก็งค์ห้ามดื้อ"
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน ขออนุญาตร่วมแชร์ประสบการณ์ครับ

ไม่รู้ว่าบทสรุปของเรื่องนี้จะเป็นยังงัยบ้างนะครับพ ี่กฤษณ์
    ถ้าปลายเดือนตุลาคมนี้จะมีการออกกฏห้ามไม่ให้มอเตอร์ ไซค์ใหญ่ขึ้นไปใช้เส้นทางบนเขาใหญ่จริงๆคงน่าเสียดาย
    เพราะที่จริงปัญหาสัตว์ป่าโดนรถชนมันคงไม่ได้เกิดจาก รถมอเตอร์ไซด์เพียงอย่างเดียวแน่นอน
    รถยนต์ขึ้นเขาใหญ่เองก็เยอะและวิ่งเร็วไม่แพ้กัน(น่า จะมากกว่าด้วยซ้ำ...)
    ผมกับเพื่อนๆเพิ่งไปขี่รถลุยโคลนเล่นฝนที่เขาแผงม้าแ ละเขาใหญ่เมื่อวันเสาร์-อาทิตย์ที่ผ่านมา
    ไปแบบชิวชิว กว่าจะถึงทางขึ้นเขาใหญ่ฝั่งปากช่องเล่นเอาเกือบๆหกโ มงเย็น แถมฝนตกปอยๆตลอดทาง
    บังโคลนหน้าไม่มี บังโคลนหลังสุดแสนจะสั้น
    สภาพจะเป็นยังงัยไม่ต้องทายเลยครับ (มีใครขายบังโคลนหน้าแต่งถูกๆบ้างมั้ยครับ 555+)
    ขากลับจากระหว่างทางแยกไปน้ำตกเหวสุวัตเส้นทางขากลับ ฝั่งปราจีนบุรีไปไม่กี่กิโลเมตร
    ช่วงเวลาประมาณหนึ่งทุ่มยังเจอโขลงช้างป่าออกมาเดินห ากินเต็มถนน
    รถจอดติดยาว ดับเครื่องปิดไฟหน้าอยู่แถวนั้นนานเกือบชั่วโมง
    แต่สำหรับพวกผมถือว่าเป็นโชคดีและเป็นประสบการณ์ที่ค ุ้มค่ามากๆสำหรับทริปนี้
    เสียดายที่ไม่มีโอกาสถ่ายรูปมาให้ดู เพราะมันมืดมาก และใช้แฟลชก็ไม่ได้ กลัวว่าช้างจะตกใจแล้ววิ่งมาทำร้ายเอา
    คงเก็บมาได้แค่ความทรงจำดีๆเอาไว้พูดคุยกันในวงเหล้า เท่านั้นเอง

ฤดูฝนนี่มันให้ความรู้สึกซุ่มฉ่ำจริงๆ
    หมอกสีขาวบวกกับเมฆลอยต่ำๆตัดกับป่าผืนใหญ่สีเขียว คงหาดูไม่ได้ในฤดูอื่นแน่ๆ
    ติดอยู่ก็ไอ้ตรงที่ต้องกลับมานั่งล้างรถนี่แหละครับ. .....เหนื่อย!!!

บางครั้งคนเราก็ต้องมีกระทบกระทั่งกันบ้าง...... "ห้ามดื้อ"
    http://www.lovemylifeclub.is.in.th /

เห็นแล้วอยากไปขี่รถเล่นมั่งจัง

ไม่รู้ว่าหญ้าแถวเขาแผงม้า ยังเขียวชะอุ่ม น่ากินอยู่มั๊ยครับ 555+

ปีนี้ถ้าอดขึ้นก้อไม่เป็นไรครับ ขับอ้อมเอาก้อได้ คิดถึงหญ้าที่เขาแผงม้า

แต่ท่านใดอย่างเล่นโค้ง.....แม่แจ่ม-ขุนยวม ซิครับ แจ่มสุดๆ
    No Matter What You Ride Just Ride It With Your Pride

Street Biker pup87's Avatar
    สถานที่
    Sup148 Motor Guru
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ ashira อ่านข้อความ
    เห็นแล้วอยากไปขี่รถเล่นมั่งจัง

ไม่รู้ว่าหญ้าแถวเขาแผงม้า ยังเขียวชะอุ่ม น่ากินอยู่มั๊ยครับ 555+

ปีนี้ถ้าอดขึ้นก้อไม่เป็นไรครับ ขับอ้อมเอาก้อได้ คิดถึงหญ้าที่เขาแผงม้า

แต่ท่านใดอย่างเล่นโค้ง.....แม่แจ่ม-ขุนยวม ซิครับ แจ่มสุดๆ
    ว่าแล้วก็ย้อนไปดูเหตุการณ์กันหน่อยนะ

http://www.youtube.com/watch?v=Bx6gT...eature=related
    """"""""""""YOU KNOW ME ALITTLE GO"''''''''''''''"""
    ประจวบคีรีขันธ์ เมือง 3 อ่าว

อ่าวน้อย อ่าวประจวบ อ่าวมะนาว

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ pup87 อ่านข้อความ
    ว่าแล้วก็ย้อนไปดูเหตุการณ์กันหน่อยนะ

http://www.youtube.com/watch?v=Bx6gT...eature=related
    ไอ้บร้าาาา า า นั่นมันที่ปาย ไม่ใช่เขาแผงม้าเฟ้ย เขาแผงม้าไม่มีหลักฐาน อิอิ

ปีนี้กะใส่ยางวิบากครับ ตกข้างทางปุ๊บ ตะกุยต่อได้ หญ้าไม่กิน กินดินแทน เหอๆๆๆ
    No Matter What You Ride Just Ride It With Your Pride

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ ashira อ่านข้อความ
    ไอ้บร้าาาา า า นั่นมันที่ปาย ไม่ใช่เขาแผงม้าเฟ้ย เขาแผงม้าไม่มีหลักฐาน อิอิ

ปีนี้กะใส่ยางวิบากครับ ตกข้างทางปุ๊บ ตะกุยต่อได้ หญ้าไม่กิน กินดินแทน เหอๆๆๆ
    ก็จัดให้แล้วอะครับ แม่แจ่ม ขุนยวม

แต่ที่ท่านกินหญ้า ผมจำแม่นเลย ปางมะผ้า-ปาย
    """"""""""""YOU KNOW ME ALITTLE GO"''''''''''''''"""

อยากขี่รถไปเที่ยวใต้นี่ต้องปรึกษาใครอ่ะปั๊บ
    คือคิดๆไว้ว่าอยากขี่ไปเที่ยว สามจังหวัดใต้น่ะ
    ไม่รู้จะเป็นไปได้รึป่าว หาๆข้อมูลอยู่
    รอดูรถด้วยแหละ ไม่รู้ว่าทำจบแล้วมันจะไหวมั๊ย
    ถ้าเครื่องมันไหวก้อว่าจะลุยๆดู สนใจไปด้วยกันป่ะ
    ขี่รถมันส์ๆซักสี่ห้าวันก้อพอ เหอๆๆๆ

ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ my lam. อ่านข้อความ
    ไม่รู้ว่าบทสรุปของเรื่องนี้จะเป็นยังงัยบ้างนะครับพ ี่กฤษณ์
    ถ้าปลายเดือนตุลาคมนี้จะมีการออกกฏห้ามไม่ให้มอเตอร์ ไซค์ใหญ่ขึ้นไปใช้เส้นทางบนเขาใหญ่จริงๆคงน่าเสียดาย
    เพราะที่จริงปัญหาสัตว์ป่าโดนรถชนมันคงไม่ได้เกิดจาก รถมอเตอร์ไซด์เพียงอย่างเดียวแน่นอน
    รถยนต์ขึ้นเขาใหญ่เองก็เยอะและวิ่งเร็วไม่แพ้กัน(น่า จะมากกว่าด้วยซ้ำ...)
    ผมกับเพื่อนๆเพิ่งไปขี่รถลุยโคลนเล่นฝนที่เขาแผงม้าแ ละเขาใหญ่เมื่อวันเสาร์-อาทิตย์ที่ผ่านมา
    ไปแบบชิวชิว กว่าจะถึงทางขึ้นเขาใหญ่ฝั่งปากช่องเล่นเอาเกือบๆหกโ มงเย็น แถมฝนตกปอยๆตลอดทาง
    บังโคลนหน้าไม่มี บังโคลนหลังสุดแสนจะสั้น
    สภาพจะเป็นยังงัยไม่ต้องทายเลยครับ (มีใครขายบังโคลนหน้าแต่งถูกๆบ้างมั้ยครับ 555+)
    ขากลับจากระหว่างทางแยกไปน้ำตกเหวสุวัตเส้นทางขากลับ ฝั่งปราจีนบุรีไปไม่กี่กิโลเมตร
    ช่วงเวลาประมาณหนึ่งทุ่มยังเจอโขลงช้างป่าออกมาเดินห ากินเต็มถนน
    รถจอดติดยาว ดับเครื่องปิดไฟหน้าอยู่แถวนั้นนานเกือบชั่วโมง
    แต่สำหรับพวกผมถือว่าเป็นโชคดีและเป็นประสบการณ์ที่ค ุ้มค่ามากๆสำหรับทริปนี้
    เสียดายที่ไม่มีโอกาสถ่ายรูปมาให้ดู เพราะมันมืดมาก และใช้แฟลชก็ไม่ได้ กลัวว่าช้างจะตกใจแล้ววิ่งมาทำร้ายเอา
    คงเก็บมาได้แค่ความทรงจำดีๆเอาไว้พูดคุยกันในวงเหล้า เท่านั้นเอง

ฤดูฝนนี่มันให้ความรู้สึกซุ่มฉ่ำจริงๆ
    หมอกสีขาวบวกกับเมฆลอยต่ำๆตัดกับป่าผืนใหญ่สีเขียว คงหาดูไม่ได้ในฤดูอื่นแน่ๆ
    ติดอยู่ก็ไอ้ตรงที่ต้องกลับมานั่งล้างรถนี่แหละครับ. .....เหนื่อย!!!

เรื่องบทสรุปยังไม่ทราบยังงัยเหมือนกันครับเจต
    แต่ก็มีหลายกระแสตอบรับ ทั้งเห็นด้วยและไม่เห็นด้วย
    ซึ่งค่อนข้างเป็นกระทู้ที่ร้อนแรงในเว็ปบอร์ดของพันท ิพ
    โดยผู้ใช้ยานยนต์ส่วนใหญ่ก็เริ่มใช้ความเร็วลดลง (เพราะ
    ลูกระนาดมันเยอะ) แต่บางกลุ่มก็ยังคงยึดเอาถนนบนเขาใหญ่
    เป็นที่ประลองความเร็ว เรื่องนี้ยังไม่ทราบเหมือนกันว่าผู้ใหญ่
    ที่ดูแลเค้าจะเอายังงัย

ว่าแต่ว่า วิวหน้าเขื่อนตรงนี้นี่ยังคงสวย น่าไปเยือนอีกหลายๆรอบจริงๆ

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

อยากขี่รถไปเที่ยวใต้นี่ต้องปรึกษาใครอ่ะปั๊บ
    คือคิดๆไว้ว่าอยากขี่ไปเที่ยว สามจังหวัดใต้น่ะ
    ไม่รู้จะเป็นไปได้รึป่าว หาๆข้อมูลอยู่
    รอดูรถด้วยแหละ ไม่รู้ว่าทำจบแล้วมันจะไหวมั๊ย
    ถ้าเครื่องมันไหวก้อว่าจะลุยๆดู สนใจไปด้วยกันป่ะ
    ขี่รถมันส์ๆซักสี่ห้าวันก้อพอ เหอๆๆๆ
    เรื่องสามจังหวัด ลองถามน้องกอล์ฟลิงบาบูดูครับ บ้านเขาอยู่ปัตตานี

แต่ถ้าขี่เที่ยวช่วงนี้ แนะนำป่าทางตะวันตก เมืองกาจน์ ราชบุรี เพชรบุรี แก่งกระจาน ประจวบ กำลังสวยครับ

Bookmarks