ความหมายของรหัสรุ่น Sx Gp Dl Tv ... และ Li ย่อมาจากอะไร?

ชื่อกระทู้: ความหมายของรหัสรุ่น Sx Gp Dl Tv ... และ Li ย่อมาจากอะไร?

Member Nez's Avatar
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน ความหมายของรหัสรุ่น Sx Gp Dl Tv ... และ Li ย่อมาจากอะไร?

เริ่มเลยนะครับ

SX ย่อมาจาก Special Extra ก็ตามความหมายนะครับ "พิเศษของพิเศษ"
    TV ย่อมาจาก Turismo Veloce ซึ่งเป็นคำอิตาเลี่ยน โดยมีความหมายตรงในภาษาอังกฤษว่า Touring Velocity คำว่า Touring ก็คือ Touring นะหละครับ ส่วน Velocity แปลว่า ฝีเท้า อัตราความเร็ว รวมก็แปลว่า ความเร็วระดับทัวริ่งนั่นเอง
    GP ย่อมาจาก Grand Prix หรือ กรังปรีด์ แปลตรงตัวว่า การแข่งรถ นะเอง เช่น Italian Grand Prix, Monaco Grand Prix, Malaysia Grand Prix

มีต่ออีก..
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Nez : 08-11-2006 เมื่อ 18:35

ขอบคุณ
    0

DL ย่อมากจาก DeLuxe หรือ ดิลักซ์ บางท่านอ่าน เดอลุก ก็หมายความทำนองว่า ระดับคัดพิเศษ ล้ำเลิศ เลิศเลอ นั่นเอง

แล้ว LI หละครับ
    Lambretta Innocenti หรือเปล่า
    หรือ
    LuiGi Innocenti
    ผมเหมือนจะมีคำตอบให้ทุกท่านนะครับ แต่ให้ทุกท่านลองนึกกันก่อนครับ

ขอบคุณ
    0

ต่อเลยนะครับ
    สันนิษฐานว่า Li จิงๆแล้วไม่มีความหมายเชิงคำเฉพาะ

มันเริ่มจากการที่ Innocenti สร้างรถ Scooter ออกมาเรียงรุ่นและเรียงลำดับอักษรโดยเริ่มจาก
    A B C D E F และโดดมาเป็น "i"
    เราเรียก Model A, Model B, Model C...ตามลำดับ

ทำไมจาก F แล้วกลายเป็น i
    เพราะ ทั้งนี้ทั้งนั้น พยัญชนะในภาษา Italian
    จะไม่เหมือนกับภาษาอังกฤษโดยตรง คือจะไม่มีการใช้พยัญชนะบางตัว

ปริศนาของชื่อรุ่น Li น่าจะเป็นเพราะ
    การพัฒนารถบน Model C กับ Model D
    ให้มาเป็น มาเป็น LC กะ LD
    เป็นสองรุ่น เริ่มแรกที่มีการใช้ฝาข้างสีสวยงาม มาปิดบังเครื่อง

เป็นต้นแบบแลมเบรตต้าต่อมา ซึ่งรุ่นต่อมาก็คือ Li Serie 1
    เราไม่มี Model i แล้ว เพราะ Model i ทุกรุ่น ล้วนมีฝาข้างทั้งสิ้น

ตัว L ที่เพิ่มมานั้น สันนิษฐานว่ามาจากคำว่า Lusso <= LOUSSO แก้ไขจากข้อมูลจากพี่ไก่ครับ
    แปลว่า Luxury หรือหรูหรา Model D ที่หรูหรา สวยงาม ก็คือ LD หรือ Model D รุ่นมีฝาข้าง
    มี L คือมี ฝาข้าง

ต่อมา Lambretta เปลี่ยนรหัสโดยไม่เน้นเรียงตามอักษรแล้ว แต่เน้นเป็นตัวย่อที่มีความหมายเฉพาะนั่นเอง

ผมไม่ทราบว่า ข้อมูลนี้ ถูกผิดอย่างไรบ้างนะครับ เพราะผมประมวลจากหลายๆที่ ไม่มีที่ไหนที่ให้ความหมายของ Li มาตรงๆ มีแต่ที่มา ของชื่อรหัสนี้ ที่รวบรวมให้พี่น้อง LSS ได้ทราบทั่วกัน ถูกผิดอย่างไร ใครทราบรีบแก้ให้ด้วยนะครับ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Nez : 12-11-2006 เมื่อ 22:25

Senior Member PRAYNA 71 CLUB's Avatar
    สถานที่
    รามอินทรา 34
    ขอบคุณ
    0

ได้ความรู้ดีนะ..............
    [U71 vintage machine][/U]

Senior Member Lam Station's Avatar
    สถานที่
    Lambretta Service Station
    ขอบคุณ
    0

We're team service.
    We're Lambretta Service Station.

ติดต่อ Lam Station โทร. 081-867-6974

Senior Member parman1955's Avatar
    สถานที่
    Parman , PX CLUB
    ขอบคุณ
    0

สุดยอดครับ...
    /\2 ParmaN NeveR DiE/\2

กลับสู่จุดเริ่มต้น

"คบคนพาลถ้าจริงใจก็ไม่ผิด คบบัณฑิตไม่จริงใจก็ไร้ผล"

มีประโยชน์ มากเลยครับ
    ..ชีวิตคนเรา บางครั้งก็เปรียบเสมือนการเบ่งขี้..หากเมื่อไหร่ที่เ รารู้สึกว่ามีคนกำลังจ้องมองดูเราอยู่...เมื่อนั้น เราจะขี้ไม่ออก...

นกกระจอกชวา..เคยู Java_K.U.'s Avatar
    สถานที่
    KU Classic Club...**
    ขอบคุณ
    0

Talking

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ Nez อ่านข้อความ
    ต่อเลยนะครับ
    สันนิษฐานว่า Li จิงๆแล้วไม่มีความหมายเชิงคำเฉพาะ

มันเริ่มจากการที่ Innocenti สร้างรถ Scooter ออกมาเรียงรุ่นและเรียงลำดับอักษรโดยเริ่มจาก
    A B C D E F และโดดมาเป็น "i"
    เราเรียก Model A, Model B, Model C...ตามลำดับ

ทำไมจาก F แล้วกลายเป็น i
    เพราะ ทั้งนี้ทั้งนั้น พยัญชนะในภาษา Italian
    จะไม่เหมือนกับภาษาอังกฤษโดยตรง คือจะไม่มีการใช้พยัญชนะบางตัว

ปริศนาของชื่อรุ่น Li น่าจะเป็นเพราะ
    การพัฒนารถบน Model C กับ Model D
    ให้มาเป็น มาเป็น LC กะ LD
    เป็นสองรุ่น เริ่มแรกที่มีการใช้ฝาข้างสีสวยงาม มาปิดบังเครื่อง

เป็นต้นแบบแลมเบรตต้าต่อมา ซึ่งรุ่นต่อมาก็คือ Li Serie 1
    เราไม่มี Model i แล้ว เพราะ Model i ทุกรุ่น ล้วนมีฝาข้างทั้งสิ้น

ตัว L ที่เพิ่มมานั้น สันนิษฐานว่ามาจากคำว่า Lusso
    แปลว่า Luxury หรือหรูหรา Model D ที่หรูหรา สวยงาม ก็คือ LD หรือ Model D รุ่นมีฝาข้าง
    มี L คือมี ฝาข้าง

ต่อมา Lambretta เปลี่ยนรหัสโดยไม่เน้นเรียงตามอักษรแล้ว แต่เน้นเป็นตัวย่อที่มีความหมายเฉพาะนั่นเอง

ผมไม่ทราบว่า ข้อมูลนี้ ถูกผิดอย่างไรบ้างนะครับ เพราะผมประมวลจากหลายๆที่ ไม่มีที่ไหนที่ให้ความหมายของ Li มาตรงๆ มีแต่ที่มา ของชื่อรหัสนี้ ที่รวบรวมให้พี่น้อง LSS ได้ทราบทั่วกัน ถูกผิดอย่างไร ใครทราบรีบแก้ให้ด้วยนะครับ
    เยี่ยมครับ ไม่เคยรู้มาก่อนเลย..........
    LambrettA มันอยู่ใน สายเลือด และ ใต้หนังกำพร้า .....

เพื่อนแท้ เพื่อนตาย ดูไม่ยากหรอกครับ ดูตอนที่คุณเดือดร้อนสิครับ....
    I still remember the moment we met..

ขอบคุณ
    0

ถ้าสิ่งที่ผมหาๆมามันเป็นอย่างนั้นจริง
    สมมติว่าเรา ขี่รถ แอลไอของเรา ไปจอดที่ไหนซักแห่ง...
    แล้วฝาข้างถูกโขมยไป....

เราจะได้ขี่รถรุ่น Model i ทันที

ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ amcrow อ่านข้อความ
    เป็นรถที่สวยจริงๆครับท่าน...

Senior Member Lam Station's Avatar
    สถานที่
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ Nez อ่านข้อความ
    ถ้าสิ่งที่ผมหาๆมามันเป็นอย่างนั้นจริง
    สมมติว่าเรา ขี่รถ แอลไอของเรา ไปจอดที่ไหนซักแห่ง...
    แล้วฝาข้างถูกโขมยไป....

เราจะได้ขี่รถรุ่น Model i ทันที
    LI ไม่มีฝากระโปง เป็น Model I ......Model L
    เป็นการสันนิฐานบนพื้นฐานอ้างอิงของความเป็นไปได้จาก เรื่องราวในอดีต....เยี่ยมมากครับ...Zez
    We're Lambretta Service Station.

ติดต่อ Lam Station โทร. 081-867-6974

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

เป็นรถที่สวยจริงๆครับท่าน...
    อยากได้รถอย่างในรูปมาขี่สักครับ...เอาแบบในรูปเลยน๊ ะครับ....

ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ Lam Station อ่านข้อความ
    อยากได้รถอย่างในรูปมาขี่สักครับ...เอาแบบในรูปเลยน๊ ะครับ....
    ในรูป ไม่มีสายเบรค พี่ไก่เห็นไหมครับ
    ยังไม่ได้ทำเบรคหน้าซักที

แต่ว่า ขาเบรคนั้นได้มาแล้วนะครับเป็นขาเบรคอินโนแท้ ได้จากน้องที่เชียงใหม่

วันนั้น ที่ผมไปให้เจ็กดู เจ็กบอกว่าเบรคหน้ามันติด ไม่ได้ใช้นาน ต้องถอดออกมาขัด

แต่ก็ไม่รีบครับพี่ ไม่ค่อยได้ขี่ อีกอย่างเจ็กก็ไม่ค่อยสบายด้วยนะครับ
    ใจจริงอยากจะถอดออกมาลองทำเองดู

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

ในรูป ไม่มีสายเบรค พี่ไก่เห็นไหมครับ
    ยังไม่ได้ทำเบรคหน้าซักที

แต่ว่า ขาเบรคนั้นได้มาแล้วนะครับเป็นขาเบรคอินโนแท้ ได้จากน้องที่เชียงใหม่

วันนั้น ที่ผมไปให้เจ็กดู เจ็กบอกว่าเบรคหน้ามันติด ไม่ได้ใช้นาน ต้องถอดออกมาขัด

แต่ก็ไม่รีบครับพี่ ไม่ค่อยได้ขี่ อีกอย่างเจ็กก็ไม่ค่อยสบายด้วยนะครับ
    ใจจริงอยากจะถอดออกมาลองทำเองดู
    ไม่ยากหรอกครับ..ลองทำดูก็ได้ครับ...

Senior Member โคกคูณตระกูลแลม's Avatar
    สถานที่
    สหกรณ์ Taxi
    ขอบคุณ
    0

ลึกลับมาก รุ่น Li
    .
    .
    ..:: เลิก Mods ชั่วคราว ::..

Bookmarks