คนบ้ารถถีบคุยกัน(2) - หน้า 107

หน้าที่ 107 จากทั้งหมด 222 หน้า แรกแรก ... 7 57 97 98 99 100 101 102 103 104 105 106 107 108 109 110 111 112 113 114 115 116 117 157 207 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
กำลังแสดงผล 1,591 ถึง 1,605 จากทั้งหมด 3328

ชื่อกระทู้: คนบ้ารถถีบคุยกัน(2)

Senior Member mka's Avatar
    สถานที่
    ขี่มั่วให้ทั่วกาญจน์ (จักรยานโบราณ..เสือภูเขา.)
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ maneepong อ่านข้อความ
    ระยะนี้กำลังจัดระบบให้ตัวเอง เตรียมงานรองรับ หลังจากนี้ต่อไปคงมีเวลาให้ตนเองและครอบครัว งสิ่งที่ชอบ(การปั่นรถถีบ) คงจะได้ทำกิจกรรมมากขึ้น ก็ไม่ทราบว่า อ. Mka บรรลุเป้าหมาย(เออร์ลี่)หรือยัง ยังไงปลายปีผมีโครงการปั่นเข้าลาวไปงานซีเกมส์กำลังอ ยู่ในระหว่างการศึกษาเส้นทางครับ
    ยังไม่รู้เลยครับ......เขตนี้มี 3 อำเภอ ..ตามโควต้าเออรี่ได้ 27 คน...แต่มีคนสมัครใจออก 58 คน เกินไปตั้งครึ่งกว่า.......
    ........พักนี้ซ้อมจักรยานน้อยหน่อยครับ มัวแต่เข้าไร่ขุดตอกระถิน....กลัวคนเอาเสือมาปล่อยกั ดชาวบ้านชาวช่องเค้าครับ..มักรกจริงๆ ....แม่แต่จอบที่ใช้ขุดตอยังต้องของอังกฤษเลยครับ... ...มีรูปไอ้เข้ด้านซ้าย ด้านขวาเป็นเมืองชิลลิงตัน...จอบรุ่นใหม่หมดสิทธิ์..
    ...ปลูกทุกอย่างที่กิน.........กินทุกอย่างที่ปลูก.. .

birdshow's Avatar
    สถานที่
    หัวโบราณ
    ขอบคุณ
    0

พี่ๆๆ คับ อยากได้ข้อมูลรุ่นนี้หน่อย ใครพอมีข้อมูลให้บ้างคับ เค้าเรียกว่ารุ่นอะไรคับ

รูป รูป  
    นาย สันติภาพ ชัยเวทย์
    144/95 ถนนผังเมือง 4 ซอย 10 ตำบลสะเตง
    อำเภอเมือง จังหวัดยะลา 95000
    087-3943878-0849638080
    เลขที่บัญชีธ กรุงไทย 9321396489

em87รักจริง จริงใจ มีเวลาให้ แต่ไม่มีตังค์em87

wasant's Avatar
    สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

เห็นเรียกพี่ๆอย่างนี้...มีรถดีๆหลายคันเลยนะครับ... พี่ว่าลองพิมพ์ชื่อเข้าไปค้นในกูเกิ้ลน่าจะดีนะครับ แต่ข้อมูลที่ได้พี่ว่าไม่น่าจะมากเท่ากับยี่ห้ออื่นๆ ที่เห็นมีแคตตาล็อคกัน หรือหากใครเคยผ่านตาก็ช่วยๆกันเข้ามาบอกหน่อยนะครับ
    คนเล่นจักรยานโบราณที่เห็นกันหลายๆคน(ไม่กล้าจะเรียก ว่าโดยมาก) มักจะมีรถกันคนละเกินหนึ่งคัน หลายคนมีมากกว่าสิบ ก็หากันไปเรื่อยๆไม่มีวันจบ คันใหม่มา คันเก่าก็ต้องถอยหรือขายออกไปเพื่อนำเงินมาซื้อคันให ม่ บางคนเห็นทำรถเสียสวยเลย เผลอเดี๋ยวเดียวรถไปจอดอยู่ที่บ้านคนอื่นซะแล้ว แล้วก็ทำคันใหม่ต่อ....
    คนเล่นจักรยานโบราณนานๆได้สักระยะหนึ่ง ก็จะจับทางที่ตัวเองชอบได้ว่าจริงๆแล้วตัวเองชอบรถแบ บไหน ยี่ห้ออะไร ชอบที่ตัวรถล้วนๆหรือเอาอารมณ์บรรยากาศร่วมอดีตเข้าไ ปประกอบด้วย เรียกว่าชอบใครชอบมัน(ขออภัยที่ใช้คำไม่สุภาพ เพราะหากจะเขียนว่าชอบเค้าชอบเธอมันคงจะดูประเดิดชอบ กล) เหมือนผู้หญิงที่สวยกันคนละแบบ และเราก็คงจะชอบไม่เหมือนกันเช่นกัน บางคนอาจจะชอบแบบสูงโปร่ง บางคนชอบขาว ชอบดำขำ ถึงแม้ว่าคนส่วนมากจะชอบแบบขาว หมวย สวยอึ๋มแต่ก็คงจะไม่มีใครมานั่งเถียงกันว่าแฟนของใคร สวยกว่าใคร คู่ใครคู่มัน ควงกันเข้าดูหนังโรงเดียวกันได้....ว่าไปโน่น
    วกกลับมาเรื่องรถถีบอีกครั้ง(หลังจากเตลิดออกไปนาน). ..... สำหรับคนเล่นจักรยานใหม่ๆตอนนี้อาจจะยังจับทางตัวเอง ไม่ได้ก็คงต้องสนุกกับการหาจักรยานไปเรื่อยๆ ก็สนุกดีนะครับเวลาซื้อรถใหม่ๆเข้ามาสักคันหรือสักโค รงหนึ่ง ตื่นเต้นเมื่อได้รถยี่ห้อใหม่ๆ เป็นโปรเจคที่จะต้องทำรถขึ้นมาเพิ่มคันหนึ่ง แต่เดี๋ยวสักพักก็ต้องได้รถคันใหม่มาอีก ทั้งที่โปรเจคเก่ายังไม่จบเลย นอกจากนี้ก็จะเป็นเรื่องอะไหล่และชุดแต่ง ของจำเป็นจะต้องมี ต้องซื้อเข้าตามระเบียบ
    ทั้งหมดทั้งปวง หากย้อนนับเงินที่ได้จับจ่ายไปในระยะเวลาที่ผ่านมา คิดว่าใช้เงินมากพอสมควร ตัวเองเคยจดทำเป็นรายการไว้ ราคาค่าอะไหล่ ของแต่งต่างๆรวมแล้วเป็นจำนวนเงินสูงกว่าราคารถที่ซื ้อเข้าซะอีก(ไม่รวมราคารถหายากที่มี) สุดท้ายก็ขายออกไปเกือบหมด กำไรมั่งขาดทุนมั่ง ไม่นับตัวเงินที่เอากลับคืนมาไม่ได้ เช่นซากโครงชำรุดที่ขายไม่ออก
    ค่าน้ำมัน ค่ากินฯลฯ รวบรวมเงินมาซื้อรถและอะไหล่บางตัวที่คิดว่าเก็บๆในป ัจจุบัน
    คุยมาตั้งนาน เพียงแต่อยากจะบอกในเรื่องการจับแนวทางตัวเองที่ชอบ จะได้วางแผนถูกไม่ต้องเสียเงินเรี่ยรายทางในอนาคต ส่วนจะชอบแบบไหนก็แล้วแต่ใจของแต่ละคน

รูป รูป  
    สอบถามได้ที่ 08-1234-6980 วสันต์
    ธนาคารกรุงเทพฯ สะสมทรัพย์ สาขาเซ็นทรัลเวิร์ล ชื่อบัญชี วสันต์ เกิดศิลป์ หมายเลขบัญชี 879-000-5162
    คนบ้ารถถีบ วสันต์ เกิดศิลป์ http://www.facebook.com/#!/profile.p...00001558849888

สถานที่
    หัวโบราณ
    ขอบคุณ
    0

Cool

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ wasant อ่านข้อความ
    เห็นเรียกพี่ๆอย่างนี้...มีรถดีๆหลายคันเลยนะครับ... พี่ว่าลองพิมพ์ชื่อเข้าไปค้นในกูเกิ้ลน่าจะดีนะครับ แต่ข้อมูลที่ได้พี่ว่าไม่น่าจะมากเท่ากับยี่ห้ออื่นๆ ที่เห็นมีแคตตาล็อคกัน หรือหากใครเคยผ่านตาก็ช่วยๆกันเข้ามาบอกหน่อยนะครับ
    คนเล่นจักรยานโบราณที่เห็นกันหลายๆคน(ไม่กล้าจะเรียก ว่าโดยมาก) มักจะมีรถกันคนละเกินหนึ่งคัน หลายคนมีมากกว่าสิบ ก็หากันไปเรื่อยๆไม่มีวันจบ คันใหม่มา คันเก่าก็ต้องถอยหรือขายออกไปเพื่อนำเงินมาซื้อคันให ม่ บางคนเห็นทำรถเสียสวยเลย เผลอเดี๋ยวเดียวรถไปจอดอยู่ที่บ้านคนอื่นซะแล้ว แล้วก็ทำคันใหม่ต่อ....
    คนเล่นจักรยานโบราณนานๆได้สักระยะหนึ่ง ก็จะจับทางที่ตัวเองชอบได้ว่าจริงๆแล้วตัวเองชอบรถแบ บไหน ยี่ห้ออะไร ชอบที่ตัวรถล้วนๆหรือเอาอารมณ์บรรยากาศร่วมอดีตเข้าไ ปประกอบด้วย เรียกว่าชอบใครชอบมัน(ขออภัยที่ใช้คำไม่สุภาพ เพราะหากจะเขียนว่าชอบเค้าชอบเธอมันคงจะดูประเดิดชอบ กล) เหมือนผู้หญิงที่สวยกันคนละแบบ และเราก็คงจะชอบไม่เหมือนกันเช่นกัน บางคนอาจจะชอบแบบสูงโปร่ง บางคนชอบขาว ชอบดำขำ ถึงแม้ว่าคนส่วนมากจะชอบแบบขาว หมวย สวยอึ๋มแต่ก็คงจะไม่มีใครมานั่งเถียงกันว่าแฟนของใคร สวยกว่าใคร คู่ใครคู่มัน ควงกันเข้าดูหนังโรงเดียวกันได้....ว่าไปโน่น
    วกกลับมาเรื่องรถถีบอีกครั้ง(หลังจากเตลิดออกไปนาน). ..... สำหรับคนเล่นจักรยานใหม่ๆตอนนี้อาจจะยังจับทางตัวเอง ไม่ได้ก็คงต้องสนุกกับการหาจักรยานไปเรื่อยๆ ก็สนุกดีนะครับเวลาซื้อรถใหม่ๆเข้ามาสักคันหรือสักโค รงหนึ่ง ตื่นเต้นเมื่อได้รถยี่ห้อใหม่ๆ เป็นโปรเจคที่จะต้องทำรถขึ้นมาเพิ่มคันหนึ่ง แต่เดี๋ยวสักพักก็ต้องได้รถคันใหม่มาอีก ทั้งที่โปรเจคเก่ายังไม่จบเลย นอกจากนี้ก็จะเป็นเรื่องอะไหล่และชุดแต่ง ของจำเป็นจะต้องมี ต้องซื้อเข้าตามระเบียบ
    ทั้งหมดทั้งปวง หากย้อนนับเงินที่ได้จับจ่ายไปในระยะเวลาที่ผ่านมา คิดว่าใช้เงินมากพอสมควร ตัวเองเคยจดทำเป็นรายการไว้ ราคาค่าอะไหล่ ของแต่งต่างๆรวมแล้วเป็นจำนวนเงินสูงกว่าราคารถที่ซื ้อเข้าซะอีก(ไม่รวมราคารถหายากที่มี) สุดท้ายก็ขายออกไปเกือบหมด กำไรมั่งขาดทุนมั่ง ไม่นับตัวเงินที่เอากลับคืนมาไม่ได้ เช่นซากโครงชำรุดที่ขายไม่ออก
    ค่าน้ำมัน ค่ากินฯลฯ รวบรวมเงินมาซื้อรถและอะไหล่บางตัวที่คิดว่าเก็บๆในป ัจจุบัน
    คุยมาตั้งนาน เพียงแต่อยากจะบอกในเรื่องการจับแนวทางตัวเองที่ชอบ จะได้วางแผนถูกไม่ต้องเสียเงินเรี่ยรายทางในอนาคต ส่วนจะชอบแบบไหนก็แล้วแต่ใจของแต่ละคน
    ขอบคุณมากคับที่ช่วยแนะนำเรื่องสาวๆ เฮ้ยๆๆ เรื่องรถคับ /\
    ไม่รู้ว่าเค้าเรื่องรุ่นอะไรคับเลยค้นหาไม่ถูกem21 แป่วๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ
    144/95 ถนนผังเมือง 4 ซอย 10 ตำบลสะเตง
    เลขที่บัญชีธ กรุงไทย 9321396489

em87รักจริง จริงใจ มีเวลาให้ แต่ไม่มีตังค์em87

=_U-50_='s Avatar
    ขอบคุณ
    0

สวัสดียามสายครับพี่ๆ
    พี่วสันต์พูดอีก ก็ถูกอีกนั้นหล่ะครับผม ก็ว่ากันไปตามสไตส์ล่ะกันครับ

-------------
    คุณเบิร์ดครับขอรูปเพรตชัดๆอีกซะหน่อยน่ะครับ
    :: __Classic life__
    * ตามประสาคนชอบของเก่า *

สถานที่
    หัวโบราณ
    ขอบคุณ
    0

Cool

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ =_U-50_= อ่านข้อความ
    สวัสดียามสายครับพี่ๆ
    พี่วสันต์พูดอีก ก็ถูกอีกนั้นหล่ะครับผม ก็ว่ากันไปตามสไตส์ล่ะกันครับ

-------------
    คุณเบิร์ดครับขอรูปเพรตชัดๆอีกซะหน่อยน่ะครับ
    ตัวเพลทมันจะเขียนว่าMade by Enfield bicycle covevty cros england
    (ประมาณนั้นฝากเพื่อนๆพี่ๆเด็ด) ถ่ายรูปมาให้ดู อยากทราบประวัติคับ

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

เห็นเพลทเผินๆทีแรกก็คิดว่าเป็น royal endfield แต่ดูรายละเอียดแล้วไม่ใช่ เป็นไปได้มั๊ยว่าเป็นรุ่นใดรุ่นหนึ่งของรอยัล เอนฟิล เพราะเห็นใช้เพลทฟอร์มแทบจะเหมือนกันเป็นการทำเพื่อก ารตลาดเพราะมีคำว่าmade by endfield แบบเดียวกับฟิลลิปส์ที่มีแยกย่อยตั้งหลายแบบ ลองเปรียบเทียบรายละเอียดกับรอยัลเอนฟิลดูสิครับว่าค ล้ายหรือแตกต่างกันอย่างไร

รูป รูป    
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย wasant : 27-08-2009 เมื่อ 12:15
    สอบถามได้ที่ 08-1234-6980 วสันต์
    ธนาคารกรุงเทพฯ สะสมทรัพย์ สาขาเซ็นทรัลเวิร์ล ชื่อบัญชี วสันต์ เกิดศิลป์ หมายเลขบัญชี 879-000-5162
    คนบ้ารถถีบ วสันต์ เกิดศิลป์ http://www.facebook.com/#!/profile.p...00001558849888

สถานที่
    หัวโบราณ
    ขอบคุณ
    0

Cool

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ wasant อ่านข้อความ
    เห็นเพลทเผินๆทีแรกก็คิดว่าเป็น royal endfield แต่ดูรายละเอียดแล้วไม่ใช่ เป็นไปได้มั๊ยว่าเป็นรุ่นใดรุ่นหนึ่งของรอยัล เอนฟิล เพราะเห็นใช้เพลทฟอร์มแทบจะเหมือนกันเป็นการทำเพื่อก ารตลาดเพราะมีคำว่าmade by endfield แบบเดียวกับฟิลลิปส์ที่มีแยกย่อยตั้งหลายแบบ ลองเปรียบเทียบรายละเอียดกับรอยัลเอนฟิลดูสิครับว่าค ล้ายหรือแตกต่างกันอย่างไร
    ขอบคุณมากคับ ถ้ายังไงรถมาถึงแล้วจะเก็บภาพมาฝากคับ

crank's Avatar
    สถานที่
    ka*ma*rom
    ขอบคุณ
    6

Talking

เมื่อวานโทรคุยกับคนรู้จักกันมานานสมัยตั้งแต่เป็นพ่ อค้าจักรยานที่สะพานมัฆวาน เดี๋ยวนี้ก็ยังเป็นพ่อค้าอยู่ แต่ขายอะไหล่รถมอร์เตอร์ไซค์และรถยนต์อเมริกันแทน คนๆนี้หารถเก่งมาก ตระเวณไปทั่ว รถจักรยานหลายคันที่เซียนรุ่นใหญ่ครอบครองอยู่ล้วนแต ่มาจากฝีมือการหาของคนๆนี้ อัทธาศัยดีครับ ขยันทำมาหากินเลี้ยงลูกเลี้ยงเมีย ซื่อสัตย์ต่ออาชีพ
    เค้าได้เล่าถึงการได้รถยนต์หายากมาคันหนึ่ง ปลุกมาตั้งแต่ซาก หาของทำมาเรื่อยๆมาจนเกือบสามปีจนตอนนี้ใกล้จะสำเร็จ แล้ว เป็นความภูมิใจที่ดั้นด้นหาได้มา อีกทั้งตระเวณหาอะไหล่เก็บเล็กผสมน้อยไปเรื่อยจนเป็น คันได้เห็น ทุกวันนี้มีหลายคนทาบทาม ทั้งฝากถามซื้อให้ราคาดีๆแต่ก็ไม่ขาย เพราะนึกถึงระยะเวลาแห่งความลำบากที่หามา กัดฟันรอและซื้ออะไหล่ชิ้นส่วนต่างๆ มันเป็นความภาคภูมิใจของคนบ้านนอกชีวิตธรรมดาๆคนนึงท ี่จะมีรถโก้ๆเอาไว้ขี่ซักคัน เหตุผลอีกอย่างของเค้าก็คือการมีอาชีพแบบนี้ก็ต้องหา รถที่เป็นเอกลักษณ์ของตัวเองเอาไว้ขับบ้าง
    เห็นรูปแล้วก็อยากได้ครับก็ได้บอกว่าวันหลังถ้ามีตัง ค์แล้วอยากจะให้ช่วยหารถอเมริกันโก้ๆให้สักคันแต่ก็ค งได้แต่คิด เพราะมาทางจักรยานอย่างเดียวก็พอแล้วขืนหลายอย่างกิน แกลบพอดี แต่ก็คิดว่าหากทำรถเสร็จแล้วจะขอขับให้โก้สักกิโลนึง .รึได้สตาร์ทเครื่องก็ยังดี
    หมายถึงคนที่คุยถึงกันเมื่อวานหรือเปล่าครับพี่ เคยมีพี่คนนึงที่เป็นอดีตพ่อค้ามัฆวาน เคยบอกผมว่า พี่คนนี้แกหาของเก่ง บางทีก็หาจากโรงเหล็ก ได้บันไดยางแกะฟิลลิปส์กิ๊กกิ๊กมาเลย ผมก็เคยได้รถจากแกมาคันนึงเหมือนกัน หลังๆเห็นเล่นรถใหญ่อย่างเดียว จักรยานแกไม่ได้หาแล้วครับ
    .................................................. ...........................................
    ตอนนี้สำหรับผม การหารถจักรยานเข้ามาคงเพลาๆ และแล้วแต่โอกาส เพราะจะจับโครงที่มีอยู่พอสมควรมาปัดฝุ่น มาเลือกว่าจะทำตัวไหนดี ทำให้จบเป็นคันๆๆ ผมแนวเดียวกับ พจน์ อานนท์ คือชอบปลุก ชอบปั้น ครับ แต่ปั้นรถนะครับ ทำให้เรียบร้อยเพื่อเก็บเป็นแหล่งข้อมูลดิบที่ดีที่ส ุดครับ ตอนนี้ใครจะมาที่บ้านเค้าจะตั้งฉายาให้บ้านผมว่าโรงเ กลือ หรือไม่ก็คลองถม จน ผมต้องรีบบิลต์รถให้เสร็จไม่งั้น สาวไม่กล้าเข้าบ้านแน่เลยครับ 555
    Meine Ehre heist Treue
    crank High voltage

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

คนเดียวกันนี่แหล่ะ คนที่ทำให้อยากจะเล่นรถใหญ่อีกครั้งละ ตอนนั้นหมดไปกับแลนด์เป็นแสนก็ยังไม่เข็ด ตอนนี้หาแบบนี้ไม่ได้ก็อยากจะได้แลนด์กระบะซักคัน
    รถคันนี้ละครับที่พี่เล่าให้ฟัง เป็นความภูมิใจของคนพื้นๆคนหนึ่งกับรางวัลของความพยา ยาม

รูป รูป  

สุรแผน เพชรน้ำไหล's Avatar
    สถานที่
    ปุ๊ด-ซี-แลน Scooter แก๊งค์
    ขอบคุณ
    0

คนเดียวกันนี่แหล่ะ คนที่ทำให้อยากจะเล่นรถใหญ่อีกครั้งละ ตอนนั้นหมดไปกับแลนด์เป็นแสนก็ยังไม่เข็ด ตอนนี้หาแบบนี้ไม่ได้ก็อยากจะได้แลนด์กระบะซักคัน
    รถคันนี้ละครับที่พี่เล่าให้ฟัง เป็นความภูมิใจของคนพื้นๆคนหนึ่งกับรางวัลของความพยา ยาม

โอ้ รถหน้าตาอย่างนี้เกิดมา ผมรู้จักอยู่คันหนึ่งครับ ไม่รู้ยี่ห้ออะไรครับ แต่ชอบมากๆ เจ้าของชื่อ ลุงหนานคำปา
    เป็นรถ ที่ปลดระวางจาก เหมืองแร่ เวลาแกขับมา นี่อย่างเจ๋ง 20ปีที่แล้วก็ เก่างั๊ก แต่ได้ข่าวว่าแกขายไป10กว่าปี
    เป็นอดีตที่ใกล้ตัวมากครับ แต่ก็ยังไกลอยู่ดี ในเรื่องคิดจะหามาครอบครอง สำหรับผม
    /\8ชมรมกอดลมไว้อย่าให้หงอย ปี2 กับโจรไพรใจทรามนาม สุรแผน 089-4312309
    [email protected]
    อะไหล่ จักรยานโบราณ
    http://www.thaiscooter.com/forums/sh...d.php?t=195664

อะไหล่มอไซค์ รวมรถแม่บ้าน-วิบาก ประเภทมือ 2 ล้วนๆ
    http://www.thaiscooter.com/forums/sh...=#.UTNcSqIz3zk

อะไหล่ SUZUKI kawasaki วิบาก/สปอร์ต/แท้/เทียม
    http://www.thaiscooter.com/forums/sh...55#post7788455

อะไหล่มอไซค์ HONDA ล้วนๆ
    http://www.thaiscooter.com/forums/sh...d.php?t=401798

อะไหล่ YAMAHA ล้วนๆ สำหรับปี 2556 ล่าสุด
    http://www.thaiscooter.com/forums/sh...=#.UTNc1qIz3zk

นายชัยภัทร วงค์คำ
    547-147-322-1 กรุงไทย สาขาข่วงสิงห์ เชียงใหม่
    286-2-43966-2 กสิกรไทย สาขา สารภี เชียงใหม่
    ส่ง ไปรษณีย์ ไทย แต่ไม่รับส่ง ทาง พกง โปรดเข้าใจ
    ไม่มีหน้าร้านครับ ขายทางอินเทอร์เนต อย่างเดียว
    เงื่อนไขอื่นๆ เจรจากันได้ครับ โปรดเข้าใจครับ
    line ID surapan-parts

crank's Avatar
    สถานที่
    ka*ma*rom
    ขอบคุณ
    6

Talking

ซากก็หลักแสนแล้วมั้งพี่ครับ 555 ส่วนตัวผมก็ชอบนะรถเมกัน ผมเห็นในอู่แถวโชคชัยสี่อยู่เหมือนกัน ยินดีกับพี่เค้าด้วยครับ แลนด็โรเวอร์ก็เป็นรถในดวงใจครับ
    Meine Ehre heist Treue
    crank High voltage

Senior Member สิงห์เหนือ's Avatar
    สถานที่
    ironass
    ขอบคุณ
    19

Smile ท่านอาจารย์ mka

ดูตลาดสดสนามเป้า เห็นข้าวเกียบปากหม้อ ท่ามะกา เมืองกาญฯ แล้วน่าไปทานจังครับ ตลาดท่าเรือครับ อ.เคยเห็นไหมครับ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย สิงห์เหนือ : 30-08-2009 เมื่อ 20:39
    ขอให้พระคุ้มครอง

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

เวลาไปเห็นเพื่อนๆหรือคนรู้จักที่สะสมของในแนวอื่น แล้วก็อยากจะมีแบบเค้ามั่ง เกิดกิเลสมีแรงบันดาลใจอยากจะได้ขึ้นมาพักนึง แต่หลังจากนั้นไม่กี่วันกิเลสมันก็จะแฟบเหมือนเดิม เรามาทางของเราดีกว่า แค่จักรยานทางเดียวก็ทำเอาแทบจะไม่มีกินอยู่แล้ว ขืนดิ้นรนชอบหลายๆทางพาลจะอดตายทั้งครอบครัวพอดี
    เดี๋ยวนี้ตัวเองเก็บของเก่าทั่วๆไป ไม่ค่อยจะได้เน้นจักรยานมากนัก อาจจะเป็นเพราะทำรถเสร็จหมดแล้วอะไหล่ก็เลยไม่รู้จะซ ื้ออะไร ไอ้เรื่องจะไปซื้ออะไหล่หรือไฟสวยๆไว้ชื่นชมในตู้แบบ เมื่อก่อนก็คงหมดความจำเป็นแล้ว เมื่อก่อนมีความคิดอยากจะมีอยากจะได้เยอะๆ อยากจะทำสถิติให้ตัวเอง บ้าเรื่องมีของมากมีของสวย กลายเป็นว่ายิ่งมีมากดันยิ่งไม่ค่อยสุขเพราะอยู่ไม่ส ุขเห็นอะไรก็อยากจะมีอยากจะได้เพิ่มไปหมด
    การสะสมไม่ว่าจะเรื่องสะสมอะไรหากคิดว่าสะสมเอาไว้ดู ยามว่างจากงานหรือความสุขเล็กๆน้อยคลายเครียดมันก็จะ เป็นประโยชน์ แต่หากสะสมเอาไว้เพื่อแข่งขัน แข่งมี แทนที่มันจะคลายเครียดกลับทำให้เครียดมากไปอีก เครียดทั้งเสียเงิน กลุ้มที่จะต้องหาวิธีการเอาเงินมาซื้อของ ใช้หนี้ เครียดเมื่อเห็นใครได้อะไรที่ดีกว่าตัว ฯลฯ สิ่งเหล่านี้เคยเป็นมาและหายไปหมดแล้วเมื่อหลายปีก่อ น
    เดี๋ยวนี้ไม่รู้สึกอยากได้ แต่จะดีใจแทนมากกว่าเมื่อเห็นคนรู้จักกันได้อะไรมา เหมือนเราไปชมดอกไม้สวยๆบานที่บ้านคนอื่น เพราะอย่างไรเสียมันเป็นเรื่องที่เป็นไปไม่ได้อยู่แล ้วที่คนๆหนึ่งจะครอบครองของไปได้ทุกอย่าง
    เห็นรถเชฟฯหน้าโหนก กระบะโป่งข้างคันนี้ ทำให้นึกถึงความอยากได้ไปหมดของตัวเองในช่วงหลายปีที ่ผ่านมา ก็เลยนำมาเล่ากันเล่นๆครับ

Senior Member mka's Avatar
    สถานที่
    ขี่มั่วให้ทั่วกาญจน์ (จักรยานโบราณ..เสือภูเขา.)
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ สิงห์เหนือ อ่านข้อความ
    ดูตลาดสดสนามเป้า เห็นข้าวเกียบปากหม้อ ท่ามะกา เมืองกาญฯ แล้วน่าไปทานจังครับ ตลาดท่าเรือครับ อ.เคยเห็นไหมครับ
    มาเที่ยวซิครับจะพาไปกิน....ห่างจากบ้านประมาณ 5 โล ไม่ต้องเอารถมาครับ ..มาเอาที่บ้านสูบลมแล้วปั่นไปกิน

แถวท่าเรือมีจักรยานโบราณหลายคันแต่ไม่ค่อยได้รวมตัว กันครับ....อ้อตลาดท่าเรือ...ชื่ออาจจะซ้ำกับ อ.ท่าเรือ...อยุธยา..จึงเกิดชื่อเรียกกันว่า...ท่าเร ือพระแท่น...หรือ ท่าเรือน้อย(น่าจะเป็นสถานีรถไฟ)

สมัยก่อนอาศัยการคมนาคมทางเรือเป็นหลัก...จึงมีชื่อเ รียกกันเช่น...ท่าล้อ....ท่าม่วง...ท่าเรือ...ท่ามะก า...ท่าเสา...ก่อนเข้าเขตราชบุรัแล้วไปลงทะเลที่สมุท รสงครามหรือแม่กลองครับ
    ...ปลูกทุกอย่างที่กิน.........กินทุกอย่างที่ปลูก.. .

หน้าที่ 107 จากทั้งหมด 222 หน้า แรกแรก ... 7 57 97 98 99 100 101 102 103 104 105 106 107 108 109 110 111 112 113 114 115 116 117 157 207 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

Bookmarks