พี่ๆทั้งหลาย 800 คันนี้กำลังเจอปัญหาขอคำปรึกษาหน่อยคับ

ชื่อกระทู้: พี่ๆทั้งหลาย 800 คันนี้กำลังเจอปัญหาขอคำปรึกษาหน่อยคับ

Senior Member klonglao's Avatar
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน พี่ๆทั้งหลาย 800 คันนี้กำลังเจอปัญหาขอคำปรึกษาหน่อยคับ

คือเอารถไปจอดทำตั้งนานแล้วครับผมไม่เคยไปเร่งช่างเล ย ช่างมีเวลาตอนไหนก็ทำ ตกลงทำกันที่ 35000 บาทครับตอนแรก รถมันแปลงมาเยอะครับแต่ไม่ผุอะไรเลย จากนั้นไปซื้อซากที่โดนชนมา งานต้องมีการเคาะพอสมควร แต่ช่างเคาะไม่เอาอ่าวเลยบางชิ้น แต่ก็ยังโชคดี มีเพื่อนที่ดีตัดแ่บ่งมาให้เรียกว่าเสียรถไปคันนึงเล ยก็ว่าได้ ช่างดองไว้นานพอสมควร เบิกเงินไปแล้วจำนวน 10000 บาทช่างแกบอกตอนนี้ไม่ค่อยมีตังขอเบิกก่อน ผมก็เลยทำข้อตกลงกับช่างใหม่โดยผมจะจ่ายอีก 10000 บาท โดยเคาะแต่งให้เรียบร้อย พร้อมทำสีแล้วจะเบิกส่วนที่เหลือ แต่เมื่อ 2-3 สัปดาก่อนผมไปแร่งช่างแก แกก็ทำให้แบบลวกๆ ขอไปที พอไปก็แกล้งทำเล็กน้อยๆ เห็นแล้วปวดหัว งานออกมาแบบหยาบๆ ไม่เอาใจใส่เราเลย เราเสียเงินมาแล้วก็อยากให้มันออกมาดี ว่าจะไปเอารถออก แต่จ่ายไปตั้งเยอะแล้ว จะขอคืนก็กลัวช่างจะไม่คืน จะให้ทำต่อก็คงออกมาไม่เป็นท่า จะทำยัไงดีคับช่วยกระผมหาทางออกด้วย

รูป รูป    

TOOK_14's Avatar
    สถานที่
    -
    ขอบคุณ
    0

การใช้เหตุและผลในการตัดสินปัญหาเป็นเรื่องที่ดี และถูกต้องครับ...
    แต่บางสิ่ง บางอย่างในชีวิตผมใช้ " อารมย์ " ตัดสินใจครับ

Senior Member powerdome's Avatar
    ขอบคุณ
    0

เป็นผมไม่คิดมากเลยครับหาอู่ดีๆแล้วเปลี่ยนอู่เลยครั บเสียทีเดียวดีกว่าเสียเรื่อยๆครับ

4. สมาชิกเหล่านี้ "ขอบคุณ" คุณ : powerdome สำหรับกระทู้นี้ :

basaranza (18-05-2013)

Junior Member kang-ferio's Avatar
    ขอบคุณ
    0

เป็นกำลังใจให้คับ ถ้าคิดว่าทำออกมาแล้วไม่จบ ก็เอาออกมาก่อนดีกว่าคับ ดีกว่าออกมาแล้วต้องไปทำใหม่อีก

ของเจ๊ ก็ไม่ต่างจากท่านค๊าาาา

เบิกเงินไปแล้ว 15000 นอนอู่มาแล้ว 9 เดือน

แต่ของเจ๊จะดีกว่าท่านหน่อย ช่างที่ทำรถให้เจ๊งานละเอียดมากๆค๊า

เจ๊ก็หวังว่าคันนี้อีกสัก 3 เดือนคงออกมาโลดแล่นได้

boy115's Avatar
    สถานที่
    กากอยคลับ...mazda club
    ขอบคุณ
    189

เอารถออกครับ
    เอาเงินคืนด้วย...
    เล่นไปตามงบ...เเล้วจะจบสวย
    ราคาไม่เท่าไหร่ แต่ยิ่งใหญ่ในความรู้สึก

[email protected]
    โอนเงิน
    หมายเลขบัญชี6450092397 ณรงค์ศักดิ์ ทับทิมเงิน
    ธ.กรุงเทพสาขาบิ๊กซีพิษณุโลก
    ส่งของ
    ณรงค์ศักดิ์ ทับทิมเงิน 1090/9ถ.บรมไตรโลกนารถ ต.ในเมือง อ.เมือง จ.พิษณุโลก65000
    DTAC0845911478

เฟสบุค https://www.facebook.com/boy115

8. สมาชิกเหล่านี้ "ขอบคุณ" คุณ : boy115 สำหรับกระทู้นี้ :

Senior Member klonglao's Avatar
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ Pu-eternal อ่านข้อความ
    ของเจ๊ ก็ไม่ต่างจากท่านค๊าาาา

เบิกเงินไปแล้ว 15000 นอนอู่มาแล้ว 9 เดือน

แต่ของเจ๊จะดีกว่าท่านหน่อย ช่างที่ทำรถให้เจ๊งานละเอียดมากๆค๊า

เจ๊ก็หวังว่าคันนี้อีกสัก 3 เดือนคงออกมาโลดแล่นได้

ขอบคุณพี่ทุกท่านมากครับส่งสังสัยผมคงต้องเดินทางสาย กลางครับ จบกันคนละครึ่งทาง กลางวันนี้ว่าไงรายงานผลครับ

Senior Member jeap_bond_007's Avatar
    สถานที่
    Mazda Club Thailand
    ขอบคุณ
    12

ผมเข้าใจครับว่า บางทีท่านก็ไม่อยากจะพูดตรง ๆ กับช่าง เกรงใจช่าง แต่ในเมื่อมาถึงจุดนี้แล้ว ยิ่งท่านบอกว่าช่างแกล้งทำด้วยแล้ว เป็นผมผมโวยไปแล้วครับ แต่ก็อีกนั่นแหละ ช่างคนนี้อาจจะสนิทกับท่าน ท่านก็เลยเกรงใจ เพราะฉะนั้นต้องพูดดี ๆ เข้าไว้ครับ แล้วค่อยย้ายอู่ครับ !

sk9991's Avatar
    สถานที่
    สายวี บางแค..
    ขอบคุณ
    2,123

ขออนุญาติครับ สวัสดีครับพี่รุ่งและแล้วพี่ก็ประสบปัญหาอย่างที่ผมเ คยคิดใว้ในใจครับ ตั้งแต่วันที่ผมไปเอากะบะมาแล้วครับ
    ผมดูงานแล้ว เหนื่อยครับ ช่างของพี่รุ่งเพียงแค่คุยผมพอจับทางได้ ครับว่างานจะออกมาประมาณไหนและพี่รุ่งก็คงอึดอัดจนมั นเก็บไว้ไม่ไหว
    ต้องถามใจพี่ครับรัก800แค่ไหน เพราะพี่บอกเองว่างานคงออกมาแบบลวกๆแน่ หรือแค่ทําให้เสร็จที่ไหนก็ทําได้ครับ ผมเข้าใจว่าพี่จ่ายไปเยอะแล้วครับ
    ผมก็เสียดายครับ ไม่ใช้ว่ามีตังค์เยอะ แต่(ถ้าเป็นผมๆก็เอาออกครับ)เงินซื้อได้เกือบทุกอย่า งครับ แต่ซื้อความรักของแต่ละคนไม่ได้ครับ ผมเคยแซวพี่รุ่งครั้ง1ว่า
    เอามาสุพรรณมั้ยจะดูแลให้ทุกวันนี้ก็ยังยืนยันคําเดิ มครับพี่ หรือถ้าที่จันทบุรีที่ผมรู้จักและใว้ใจได้ก็อู่เลิศส ินครับ อ.พลับพลา อู่นี้เป็นเพื่อนกับลูกพี่ผมตอนผมอยู่จันครับ
    จบแน่นอน รับประกันได้เลยครับพี่ ใจเย็นๆครับพี่รุ่งลองฟังเพื่อนแนะนําก่อนตัดสินใจคร ับพี่..
    ปล.ทางสุพรรณยินดีมากหากทําให้พี่สบายใจครับ มาเลย..จริงๆนะพี่..

12. สมาชิกเหล่านี้ "ขอบคุณ" คุณ : sk9991 สำหรับกระทู้นี้ :

vw_jacky's Avatar
    ขอบคุณ
    9
    Blog Entries
    1

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ sk9991 อ่านข้อความ
    ขออนุญาติครับ สวัสดีครับพี่รุ่งและแล้วพี่ก็ประสบปัญหาอย่างที่ผมเ คยคิดใว้ในใจครับ ตั้งแต่วันที่ผมไปเอากะบะมาแล้วครับ
    ผมดูงานแล้ว เหนื่อยครับ ช่างของพี่รุ่งเพียงแค่คุยผมพอจับทางได้ ครับว่างานจะออกมาประมาณไหนและพี่รุ่งก็คงอึดอัดจนมั นเก็บไว้ไม่ไหว
    ต้องถามใจพี่ครับรัก800แค่ไหน เพราะพี่บอกเองว่างานคงออกมาแบบลวกๆแน่ หรือแค่ทําให้เสร็จที่ไหนก็ทําได้ครับ ผมเข้าใจว่าพี่จ่ายไปเยอะแล้วครับ
    ผมก็เสียดายครับ ไม่ใช้ว่ามีตังค์เยอะ แต่(ถ้าเป็นผมๆก็เอาออกครับ)เงินซื้อได้เกือบทุกอย่า งครับ แต่ซื้อความรักของแต่ละคนไม่ได้ครับ ผมเคยแซวพี่รุ่งครั้ง1ว่า
    เอามาสุพรรณมั้ยจะดูแลให้ทุกวันนี้ก็ยังยืนยันคําเดิ มครับพี่ หรือถ้าที่จันทบุรีที่ผมรู้จักและใว้ใจได้ก็อู่เลิศส ินครับ อ.พลับพลา อู่นี้เป็นเพื่อนกับลูกพี่ผมตอนผมอยู่จันครับ
    จบแน่นอน รับประกันได้เลยครับพี่ ใจเย็นๆครับพี่รุ่งลองฟังเพื่อนแนะนําก่อนตัดสินใจคร ับพี่..
    ปล.ทางสุพรรณยินดีมากหากทําให้พี่สบายใจครับ มาเลย..จริงๆนะพี่..
    กรณีผม จ่าย 20,000 งานค้างมา 8 เดือน เข้าไปเร่ง มีว่ากลับมา ผมเอาออกมาเลยครับ
    คนเราหลักการคือ "เมา+โกรธเมื่อไหร่ ตัวตน จริงๆ โผล่ออกมา" ครับ รถใน "ทำนาน" ครับ
    http://www.thaiscooter.com/forums/sh...386830&page=37

ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ sk9991 อ่านข้อความ
    ขอบคุณมากครับพี่โอ ถามว่าผมรักแค่ไหนเหรอครับ รักมากครับ แต่พลาดตอนไปซื้อคันแรกมา เลยเหนื่อย ถ้าใจเย็นๆ ศึกษาข้อมูลให้ดีก็คงไม่เป็นแบบนี้ ที่เร่งช่างก็เพราะอยากมีรถใช้อะครับ จะกลับไปอยู่ที่บ้านสวน แฟนก็ใกล้คลอดแล้วด้วย แล้วอีกอย่างก็ใกล้หน้าผลไม้แล้วด้วย ไม่อยากให้แฟนขับรถมาอยู่ในเมืองด้วยขับรถไกล ผมก็อึดอัดอยู่นานคับเรื่องย้ายอู่เนี่ยะ แต่ช่างแกอ้างโน่น นี่นั่น จนผมคล้อยตาม บางครั้งพูดจนผมสงสาร มีพี่ที่จันหลายคนคับ บอกว่า "ช่างมันจะไหวเหรอว่ะรุ่งพี่ไม่ค่อยมันใจเลยว่ะ"แต่ผ มก็พยายามหรอกตัวเองเรื่อยมา เมื่อตอนเที่ยงไปคุยกับช่างมา ช่างบอกว่าใจเย็น ผมยื่นข้อเสนอไป คนละครึ่งทาง คืนผมมาหมื่นนึง แกปฏิเสธที่จะคืนเงิน ผมเลยจะให้แกทำต่อ จุดไหนที่ไม่พอใจ ให้แก้ใหม่หมดคับ จะลองดูสิว่ามันจะได้แค่ไหน คงจะพยายามลากให้ถึงที่สุดให้คุ้มกับที่เสียไป ช่างบอกว่าขอเวลาอีก 1 เดือน ตอนนี้ก็ภาวนาให้มันเป็นรูปเป็นร่างที่สุดครับเท่าที ่เขาจะทำได้ พอย้ายอู่ไปอื่นจะได้ไม่เสียเยอะ เดี๋ยวสิ้นเดือนนี้ถ้าพี่แวะมาลองไปชมเองนะครับ พี่ๆท่านใดที่มีความรู้เรื่องการทำสี ช่วยอธิบายเป็นขั้นตอนให้ผมทีนะครับขอบคุณมากครับ

diaa's Avatar
    สถานที่
    เดีย หนามเป้า - ตลาดนัดรถไฟ - Modernbog.com
    ขอบคุณ
    6

สู้ๆครับเป็นกำลังใจให้ ..เด้อ

..เป็นผมๆเอาออกครับ เสียเวลากับช่างแบบนี้ไม่ไหว เก็บอะไหล่กลับคืนมาให้มากที่สุดนะครับ

รถเก่าเหมือนลูกเมียน้อย บางทีช่างมันก็ทิ้งขว้าง .. เจอมาหลายแล้ว

สุดท้าย .. ผมใช้วิธีพึ่งตนเองให้มากที่สุดครับ

.

กัดฟันซื้อเครื่องมือต่างๆ แม่แรง สามขา ฯลฯ ทำมันเองเท่าที่ทำได้ครับ ถอดอันไหนได้ถอด เปลี่ยนได้เปลี่ยน

ก็คงยกเว้นทำสีครับ .. แหะๆ ไม่ไหวจริง

.

สู้ๆครับ
    "กินของขม ชมของเก่า เล่าความหลัง" ล้อค 7-8 ลานตลาดนัดใหญ่ หน้าโกดังร้าน Rods เจอกัน ณ ตลาดนัดรถไฟ ทุกวัน พุธ ศุกร์ เสาร์ อาทิตย์จ้ะ

Senior Member vespeno90's Avatar
    ขอบคุณ
    315

เข้าใจความรู้สึกครับ ผมก็เคยโดน

Senior Member powerdome's Avatar
    ขอบคุณ
    0

ใครเล่นรถเก่าก็เคยโดนกันทุกคนเลยนะครับผมก็เคยครับไ ม่วายต้องทำใหม่อยู่ดีครับ

boy115's Avatar
    สถานที่
    กากอยคลับ...mazda club
    ขอบคุณ
    189

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ klonglao อ่านข้อความ
    ขอบคุณมากครับพี่โอ ถามว่าผมรักแค่ไหนเหรอครับ รักมากครับ แต่พลาดตอนไปซื้อคันแรกมา เลยเหนื่อย ถ้าใจเย็นๆ ศึกษาข้อมูลให้ดีก็คงไม่เป็นแบบนี้ ที่เร่งช่างก็เพราะอยากมีรถใช้อะครับ จะกลับไปอยู่ที่บ้านสวน แฟนก็ใกล้คลอดแล้วด้วย แล้วอีกอย่างก็ใกล้หน้าผลไม้แล้วด้วย ไม่อยากให้แฟนขับรถมาอยู่ในเมืองด้วยขับรถไกล ผมก็อึดอัดอยู่นานคับเรื่องย้ายอู่เนี่ยะ แต่ช่างแกอ้างโน่น นี่นั่น จนผมคล้อยตาม บางครั้งพูดจนผมสงสาร มีพี่ที่จันหลายคนคับ บอกว่า "ช่างมันจะไหวเหรอว่ะรุ่งพี่ไม่ค่อยมันใจเลยว่ะ"แต่ผ มก็พยายามหรอกตัวเองเรื่อยมา เมื่อตอนเที่ยงไปคุยกับช่างมา ช่างบอกว่าใจเย็น ผมยื่นข้อเสนอไป คนละครึ่งทาง คืนผมมาหมื่นนึง แกปฏิเสธที่จะคืนเงิน ผมเลยจะให้แกทำต่อ จุดไหนที่ไม่พอใจ ให้แก้ใหม่หมดคับ จะลองดูสิว่ามันจะได้แค่ไหน คงจะพยายามลากให้ถึงที่สุดให้คุ้มกับที่เสียไป ช่างบอกว่าขอเวลาอีก 1 เดือน ตอนนี้ก็ภาวนาให้มันเป็นรูปเป็นร่างที่สุดครับเท่าที ่เขาจะทำได้ พอย้ายอู่ไปอื่นจะได้ไม่เสียเยอะ เดี๋ยวสิ้นเดือนนี้ถ้าพี่แวะมาลองไปชมเองนะครับ พี่ๆท่านใดที่มีความรู้เรื่องการทำสี ช่วยอธิบายเป็นขั้นตอนให้ผมทีนะครับขอบคุณมากครับ
    ทำสัญญาได้ไหมพี่รุ่ง
    แบบถ้าเลยกำหนดก็ปรับอะไรแบบเนี๊ย
    อีหรอบเนี๊ยผมว่าช่างต้องเผางานแน่ๆครับเอาเงินไปแล้ วไม่มีเงินคืนไห้
    พี่ต้องไปดูบ่อยๆนะครับอะลุ่มอ่ะหล่วยมากไปมันก็ไม่ไ หวอ่ะ
    รถเก่าๆๆที่เห็นนะถ้า..ช่าง..เค้าตั้งใจทำจริงๆไม่เก ินเดือนก็เสร็จครับ
    ถอด+ลอก+ตัดผุ+ปะ+เคาะ+โป๊ว+สีพื้น+โป๊วแดง+สีพื้น+ข ัดละเอียด+สีจริง2รอบ+ขัดละเอียด+ลงแลกเกอร์(กรณีไม่ ไช่ทูเค)+ขัดละเอียด+ประกอบ+ขัดยา=ส่งงาน
    รถบัสทั้งคันยังทำประมาณเดือนนึงอ่ะพี่...ถ้าตั้งใจท ำนะ
    แต่อย่างว่าอ่ะครับ....ช่าง
    ผมโดนมาแล้วตั้งแต่มอไซค์เลย+ช่างเพื่อนกันมาแต่เด็ก เลยมันทำไห้นะฝีมือดีด้วยแต่มันทำตอนค่ำ5555ตูก็จ้าง เอ็งนะเนี่ยดั๊นไห้นั่งรอทุกวันๆ
    เล่นไปตามงบ...เเล้วจะจบสวย
    ราคาไม่เท่าไหร่ แต่ยิ่งใหญ่ในความรู้สึก

[email protected]
    โอนเงิน
    หมายเลขบัญชี6450092397 ณรงค์ศักดิ์ ทับทิมเงิน
    ธ.กรุงเทพสาขาบิ๊กซีพิษณุโลก
    ส่งของ
    ณรงค์ศักดิ์ ทับทิมเงิน 1090/9ถ.บรมไตรโลกนารถ ต.ในเมือง อ.เมือง จ.พิษณุโลก65000
    DTAC0845911478

เฟสบุค https://www.facebook.com/boy115

Bookmarks