สวัสดีครับผม น้องใหม่ Mazda supercab มารายงานตัวครับ - หน้า 4

ชื่อกระทู้: สวัสดีครับผม น้องใหม่ Mazda supercab มารายงานตัวครับ

เด็กอ่อน
    ขอบคุณ
    0

สวัสดีครับพี่โอเล่ ยินดีที่ได้รู้จักครับผม เห็นพี่โอเล่โพสหลายกระทู้แล้ว ดูเป็นคนค่อนข้าง Advance ในการทำรถเลยทีเดียว

พวกเครื่องยนต์อะไรผมไม่รู้เรื่องเลย มาจับงานแรกก็ทำสีรถนี่แหละครับ แหะๆ ฝากเนื้อฝากตัวด้วยครับผม

ก่อนอื่น ต้องขอ สวัสดีพี่ๆน้องๆที่น่ารักทุกคน กระทู้นี้ตอนแรกผมกะเอาไว้แบ่งปันความรู้จากการทำสีร ถ

แต่ไปๆมาๆ ผมบอกตามตรงว่าเริ่มท้อครับ ท้อมากถึงมากที่สุด ไม่รู้มันเป็นอะไรนักหนา เวลาวัน เสาร์-อาทิตย์

ฝนชอบตก และ อีกอย่าง สิ่งที่ผมอุตส่าห์ขัดเอาไว้ สนิมก็เริ่มถามหา สรุป ผมต้องขัดใหม่ทุกชิ้น ซึ่งเป็นชิ้น

ที่ผมขัดถึงเนื้อเหล็ก ทั้งแก้ม ฝากระโปรง ( ยังเหลือประตูอีก 1 ยังไม่ได้ขัดสนิมออก )

ซึ่งชิ้นส่วนบางชิ้น ผมก็ไม่ได้ขัดถึงเนื้อเหล็ก เพราะสีเก่ายังดีอยู่ ใช้กระดาษทรายขัดแล็กเกอร์ออกให้หมดแล้วพ่นสีทับ

ซึ่งในส่วนนี้ ก็มีตัวกระบะ หัวเก๋ง กับ ประตู อีก 1 ข้าง ตอนนี้ โชคดีหน่อย ที่มีสปอร์ทไลท์ตัวใหญ่มา ทำให้ผม

สามารถพ่นสีรองพื้นเกาะเหล็กตอนกลางคืนได้ ทำให้ไม่ต้องกังวลเรื่องสนิม ซึ่ง เมื่อคืน ผมก็เพิ่งพ่นกระบะไป

ตอนนี้ก็หายห่วง อิอิ แต่ยังเหลือเรื่อง โป้ว ซึ่งบอกตามตรงว่า ผมโป้วไม่เป็น มันยากมากสำหรับผม

แก้มในรูป ก็ให้พี่ที่รู้จักโป้วให้ ซึ่งในส่วนนี้ ทำให้งานผมล่าช้าไปอีก และในรูป ฝากระโปรงก็โป้วไปแล้วรอบนึง

แต่พอดี มันดัน ยุบบ้าง ปูดบ้าง ต้องหาอะไรมารองใต้ฝากระโปรงก่อน แล้วค่อยโป้วอีกรอบ จากรูป ดูก็รู้เลย

ว่ามัน บุบ 555+

ตอนนี้ผมบอกไว้เลยว่า ทำสีรถคนเดียว เหนื่อยมากๆ อุปกรณ์ไม่พร้อมอย่าริทำ ถ้าเกิดขัดแล้ว ไม่รีบพ่น สนิมก็ถามหา

แล้วก็ต้องขัดใหม่ แต่จากปัญหาพวกนี้ ทำให้ผมได้รับบทเรียนในการทำสีรถมากมาย ซึ่งตอนนี้ยังมีรถอีก 2 คัน รอผมทำสีอยู่

มีทั้งรถของพี่ ที่ช่วยโป้วสีผม และ รถป้า ดังนั้น รถคันนี้ คงเป็นครู ให้รถคันต่อๆไปแน่ ถ้าเสร็จแล้วจริงๆ ผมก็จะนำมาแชร์แบบเป็นขั้นตอน

ว่า ทำอะไรบ้าง อะไรควร อะไรไม่ควร หรือส่วนไหนผมทำผิด จะได้แชร์ไอเดีย

เผื่อท่านที่ต้องการ DIY รถตัวเองได้ทำดู ซึ่งมันไม่ยาก แต่ก็เหนื่อยเอาการ

ไม่แน่ถ้าวันนี้โป้วเสร็จ พรุ่งนี้ผมก็จะพ่นรองพื้น 2K ที่กระบะ

Senior Member
    สถานที่
    Andaphuket rc
    ขอบคุณ
    1

โอ เห็นแล้วเหนื่อยแทนครับท่าน
    ของผมเองตากแดดมาสองวัน ดำ แสบ ไปหมดแล้ว
    ขอตามไปดูด้วยคนครับ

Member nop2511's Avatar
    สถานที่
    กำลังมองหาอยู่
    ขอบคุณ
    1

สวัสดีครับเข้ามาให้กำลังใจครับเห็นการทำแล้วช่วยให้ เกิดแรงบันดาลใจครับเดี่ยวผมเอามั่งตอนนี้รอเขาโอนรถ ให้อยู่ครับ
    หนุมาน๑๑ nop251119@hotmail นพดล พลยางนอก
    45ม.3 ต.หนองสองห้อง อ.หนองสองห้อง จ.ขอนแก่น 40190 tel 0833633707

jodeci's Avatar
    สถานที่
    Mazda RWP
    ขอบคุณ
    869

ติดตามอยู่นะพี่ราฟฟี่ อิอิ

Junior Member
    ขอบคุณ
    0

บรรยากาศดีๆได้อยู่กับสิ่งที่ชอบมีความสุขดีนะครับท่ าน

เด็กอ่อน
    ขอบคุณ
    0

สวัสดีครับพี่ๆทุกท่าน

ก่อนอื่นก็ต้องขอขอบคุณพี่ๆทุกท่านที่เข้ามาเป็นกำลั งใจน่ะครับ

วันนี้ผมได้ของเล่นมาใหม่ ซึ่งจริงๆกะทำเมื่อวาน แต่พอดี พ่อไม่ยอมซื้อของมาให้ เพราะว่าร้านปิดหมดแล้ว ทำให้ผมไม่ได้ทำ

ผมจึงงอนพ่อกับแม่ 1 วันกับอีกหนึ่งคืน 55+ เนื่องจากเค้าออกไปตัวเมืองตั้งแต่บ่าย แต่ดันเข้าไปซื้อของในห้างก่อน พอออกมาร้านก็ปิดหมดแล้ว

ซึ่งเมื่อวาน ผมก็ได้ขัดหัวเก๋ง จนเสร็จสิ้น ว่าจะลงสีพื้น แต่พอดี ผมสนใจสีชนิดนึง ( ยังไม่บอก ) ก็เลยลังเลว่าเอ่ออ จะเอาไงดี

สีชนิดใหม่ก็อยากลอง ซึ่งผมเคยโทรไปถาม ศูนย์บริการสีแห่งนี้แล้ว แต่ช่างเค้าบอกไม่แนะนำ เพราะว่าสีชนิดนี้ ไม่ได้ทำมาไว้สำหรับ รถยนต์

ผมก็ถามว่าทำไม เค้าก็บอกไม่ค่อยเคลียร์เท่าไร บอกประมาณว่า เอาไว้สำหรับพวกโครงสร้างเหล็ก ผมก็เลยถามไปว่า แล้วรถไม่ใช่เหล็กรึครับ

เค้าก็อ้ำๆอึ้งๆ ประมาณว่า ไม่เคยลองใช้กับรถมาก่อน โอเค เรื่องนี้จบไป ผมจึงเสิร์ซ หาร้านขายสินค้าตัวนี้ มีร้านนึงขายถูกดี ผมจึงโทรไปถาม

คนขายก็ดีน่ะครับ เค้าก็บอกว่า พี่ยังไม่เคยลอง เดี๋ยวพี่โทรถามศูนย์ให้ ซึ่งก่อนหน้านั้นผมโทรไปแล้ว และเค้าก็ไม่โทรกลับอีกเลย 555+

ผมจึงคิดชั่งใจอยู่นาน มันติดอยู่ในหัวสมอง ถ้าผมไม่ทำ ผมก็จะไม่มีวันรู้ ซึ่งแน่นอนว่า มันทำให้ผมนอนไม่หลับ

และแล้วในวันนี้ เมื่อพ่อไม่ได้ซื้อสีมาให้ผม ผมจึงไปตายเอาดาบหน้า โดยการ ขับมอไซค์ไปอีกอำเภอนึง ระยะทางไปกลับก็เกือบ 40 กิโลได้

พอไปถึง ถามๆๆๆทุกร้าน ( มีแค่ 3 ร้านที่ดูใหญ่ๆและน่ามีขาย ) ดันไม่มีซักร้าน มีแต่ยี่ห้ออื่น เฮ้ออออ เซ็ง ร้อนก็ร้อน ยังดีหน่อยที่ขากลับ

ได้ปุ๋ยน้ำตรา TPI มาถุงนึง ว่าจะลองเอาไปปลูกผักไฮโดร ก็คิดในใจ เออยังดีว่ะ ไม่เสียเที่ยว ไปหาซื้อสี ดันได้ปุ๋ยมา 55+

พอกลับมาถึงที่พำนัก เสด็จพ่อ ก็กำลังจะออกไปตัวเมืองพอดี เค้าก็มาย้ำผมว่า เอาอันนี้แน่น่ะ ผมก็บอกว่าใช่ ในใจคิด ชุมพร กันดาลอย่างนี้

จะมีสีป่าวว๊าาาา ผมแอบเซ็งในใจ แต่อีกใจนึงก็ยังมีความหวัง โดยการ ไปนั่งขัดด้านในกระบะ รอทดสอบลงสีตัวใหม่

พอตกเย็นพ่อกลับมา พร้อมกับสีที่ผมต้องการ เย้ๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ ( แอบในใจ ) แต่ก็ยังทำแอ๊บงอนนิดๆ 555+

โอ๊ย พล่ามมานาน มาดูกันเลยดีกว่า

รถเพิ่งเสร็จตอนห้าทุ่มกว่าๆ เลยเปิดสปอตไลท์ให้แมลงมาติดสีเล่น เดี๋ยวพรุ่งนี้จะถ่ายรูปตอนเห็นสีจริงๆจังๆมาให้ดูคร ับ

รูปนี้หลายคนอาจจะงงว่ามีวงกลมทำไม วงกลมเล็ก คือสีที่มันออกเหลืองๆ เนื่องจาก ผมไปพ่นทับสี โคลทาร์ ซึ่งเอาไว้กันสนิมพื้นกระบะ

ใอ้เจ้าโคลทาร์นี้ เป็นมิตรกับรถช่วยป้องกันสนิมดีเยี่ยม แต่มันไม่เป็นมิตรกับสีซักเท่าไร ถ้าพ่นสีทับ จะเกิดอาการสีของโคลทาร์จะดันขึ้นมา

ทำให้เกิดคราบเหลืองๆ ( ถึงแม้จะขัดออก ทางที่ดีควรขัดถึงเนื้อเหล็ก แล้วพ่นซ้ำหลายๆรอบ จนหายเหลือง ) ส่วน วงกลมใหญ่ก็คือ สีโคลทาร์

ที่ผมทาไว้ตรงพื้นกระบะ เพื่อป้องกันสนิม ผมบอกอย่างนี้ บางคนคงรู้แล้วละ ว่าผมจะทำอะไรกับพื้นกระบะ

สุดท้าย แท่นแท้นนนนนนนนนนนนนนน

นี่แหละ คือสีที่ผมเฝ้าหามานาน ดีรึป่าวผมไม่รู้ ใช้ได้รึป่าวผมไม่ทราบ แต่มันอาจจะเป็นสีรองพื้นที่ดีที่สุดก็เป็นได้ ( แอบเข้าข้างตัวเอง )

เนื่องจากสีรองพื้นที่ผมใช้ตอนแรก มันก็แค่สีรองพื้นเกาะเหล็กธรรมดา แต่อันนี้เป็นสีรองพื้นเกาะเหล็ก 2K ชนิด Epoxy แถมยังช่วยป้องกันสนิม

ได้อย่างดีเยี่ยมอีกด้วย แต่เนื่องจากผมไม่แน่ใจว่ามันจะเวิร์ครึป่าว ก็เลยลองด้านในของกระบะก่อน ซึ่งวันนี้ตอนพ่นสีตัวนี้ ผมบอกตามตรงว่า

พ่นสีได้แบบไร้กระบวนท่ามาก พ่นกลับไปกลับมาแบบคนพ่นไม่เป็น 555+ เนื่องจาก สีมันไม่ยอมออก ผมก็นึกว่ากามันตัน แต่ไปๆมาๆ สีมันเหนียว

มันข้น เพราะข้างกระป๋องบอกให้ใส่ทินเนอร์แค่ 10 เปอร์เซ็น กระป๋องแรก ผมผสมแค่ครึ่งกระป๋อง ก็พ่นแบบติดๆขัดๆ ออกบ้างไม่ออกบ้าง จนหมด

และมันไม่พอ ผมเลยผสมอีกประป๋องนึง ใช้สูตร 4:1:2 คือ ใช้สี 4 ส่วน ตัวเร่ง 1 ส่วน และ ทินเนอร์ 2 ส่วน แหม่ พ่นออกมาได้ดีจริงๆ

และแล้วกระบวนท่าในการพ่นสีของผมก็กลับคืนมา

ส่วนพรุ่งนี้ ผมว่าจะลอง พ่นสีกระบะตรงส่วนด้านหน้าดู ว่าสีที่ใช้ในขั้นตอนต่อไปจะมีัปัญหารึป่าว ถ้ามันเวิร์ค ผมจะได้เอาไปพ่นหัวเก๋งเป็นอันต่อไป

ผมเอาไฟล์สีมาฝากครับ http://www.mediafire.com/?4ctdz5j4vwmanjb เผื่อมีคนสนใจอยากลองอ่านดู

ผมไม่ได้ค่าโฆษณาน่ะ และก็ยังไม่แนะนำให้ใช้ เพราะผมเอง ยังลองใช้ไม่เสร็จเลย สำหรับวันนี้ก็แค่นี้ก่อน

ฝันดีครับทุกท่าน

สถานที่
    Mazda RWP
    ขอบคุณ
    869

พี่ราฟฟี่ผมอ่านไปลุ้นไป สนุกดีครับ อยากจะนั่งดูพี่ทำสีจริงๆเลยทีเดียว ถ้ามันสำเร็จผลแล้วมันออกมาเป็นอย่างไร น้องวีก็เข้าใจในการทดลองของพี่เสมอครับ เป็นกำลังใจให้ครับ ถ้าโปรเจคของพี่สำเร็จผมจะหามาพ่นรถตู้หนูเน่าของผมบ ้าง อิอิ

Junior Member kampan's Avatar
    ขอบคุณ
    0

สวัสดีครับพี่ฟี่ (-/\-) ผมเหน่ง อยู่ขอนแก่นนะครับ ผมพึ่งจะมีโอกาสได้อ่านกระทู้ของพี่ฟี่ สนุกมากเลยครับ
    ผมก็มีโครงการจะทำสีเหมือนพี่เลยครับ (ทำเองนะ) ก็ได้กระทู้พี่นี้แหละเป็นแนวทาง
    ผมจะทำช่วงเดือนเมษานี้แหละครับ ขอบคุณสำหรับข้อมูลดีๆครับ

แล้วเป็นกำลังใจให้ครับ

เด็กอ่อน
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ jodeci อ่านข้อความ
    พี่ราฟฟี่ผมอ่านไปลุ้นไป สนุกดีครับ อยากจะนั่งดูพี่ทำสีจริงๆเลยทีเดียว ถ้ามันสำเร็จผลแล้วมันออกมาเป็นอย่างไร น้องวีก็เข้าใจในการทดลองของพี่เสมอครับ เป็นกำลังใจให้ครับ ถ้าโปรเจคของพี่สำเร็จผมจะหามาพ่นรถตู้หนูเน่าของผมบ ้าง อิอิ
    สวัสดีครับพี่วี ระดับพี่วีทำได้อยู่แล้วครับ ประสบการณ์โชคโชนมาขนาดนี้

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ kampan อ่านข้อความ
    สวัสดีครับพี่ฟี่ (-/\-) ผมเหน่ง อยู่ขอนแก่นนะครับ ผมพึ่งจะมีโอกาสได้อ่านกระทู้ของพี่ฟี่ สนุกมากเลยครับ
    ผมก็มีโครงการจะทำสีเหมือนพี่เลยครับ (ทำเองนะ) ก็ได้กระทู้พี่นี้แหละเป็นแนวทาง
    ผมจะทำช่วงเดือนเมษานี้แหละครับ ขอบคุณสำหรับข้อมูลดีๆครับ

แล้วเป็นกำลังใจให้ครับ
    สวัสดีครับพี่เหน่ง เรื่องการทำสีมันไม่ยากครับ แต่มันยากที่ ทำยังไงให้สีติดดี สีไม่่เพี้ยน ไม่หลุดล่อน อย่างของผมที่ทำนี่ อาจจะไม่ดี

เผลอๆเดือนสองเดือน สนิมดัน สีหลุดแล้วมั๊งครับ 555+

วันนี้ตื่นสาย เพราะเมื่อคืนนอนดึกไปหน่อย ตะกี้เลยออกไปถ่ายรูปมา ลองไปจับสีดู เหมือนมันยังหนืดๆ แต่ไม่ติดมือ ไม่เป็นลายนิ้วมือ

ไม่รู้จะขัดกระดาษทรายได้รึป่าว เพราะกำลังคิดอยู่ว่าจะทำต่อเลยดีมั้ย พรุ่งนี้ช่างทำรถ เค้ามาขับรถส่งเด็กนักเรียนเป็นรายได้เสริม ( ผมทำสีรถในโรงเรียนป้า 555+ )

ว่าจะถามว่าสีมันเป็นยังไง ดีมั้ย เสียมั้ย อะไรมั้ย และจะให้เค้าโป้วสีให้ด้วย 555+ โป้วสียาก ผมทำแล้วต้องขัดเยอะ เหนื่อยตัวเอง

สีจริงๆ หลังจากพ่นแล้วเป็นแบบนี้ครับ น่าจะเป็นสีอัลลูมิเนียม

อันนี้ที่เป็นเหลืองๆ คือพิษสงจากสีโคลทาร์ เดี๋ยวคงต้องขัดแล้วแก้งานหน่อยละผม เพราะด้านในก็จะทำสีเหมือนตัวรถ ( เพราะสีมีเยอะ 555+ )

กลัวว่ามันจะออกมาเพี้ยน แล้วจะไม่สวยงาม ไหนๆก็ทำแล้ว ต้องเก็บรายละเอียดให้หมด

ตอนนี้ใครเจอ เบาะยาวมาสด้า ก็แนะนำผมบ้างน่ะครับ ยังขาดเบาะอยู่ อิอิ

สุดท้ายนี้ ใครที่ทำสีรถเอง ยังไงก็ใส่หน้ากากกันทินเนอร์ด้วยน่ะครับ เพราะผมไม่อยากให้พี่ๆเป็นเหมือนเพลงนี้ 5555+

เด็กอ่อน
    ขอบคุณ
    0

โอยยย เหนื่อยจริงๆ

เมื่อวานก็ทำรถตั้งแต่หัวค่ำ จนถึงเที่ยงคืน นั่งขัดสีโป้ว ทั้งด้านนอกและด้านในกระบะ

มาวันนี้พี่ที่เป็นช่างบอกว่า ยังไม่ได้ โป้วรอบคันไปเลย ประมาณว่าแกกะจะให้เรียบเนียนแบบที่ร้านเค้าทำ ว่างั้น

วันนี้พี่แกเลยจัดการโป้วเก็บรอยยุบยับให้คร่าวๆก่อน แหม่ เมื่อวานใอ้เราก็อุตส่าห์โป้วและขัดแทบตาย สุดท้ายไร้ประโยชน์ 555+

แต่เดี๋ยวพี่เค้าจะมาช่วยๆเก็บให้เรื่อยๆถ้ามีเวลาว่ าง

ส่วนผมวันนี้ก็ทำงานด้านในกระบะ ตอนแรกคิดว่าจะลงสีรองพื้นทับหน้าเลย ไปๆมาๆ เห็นว่าด้านในกระบะมันยุบยับ ไม่สวยงาม

เอาว่ะ ผมคิดว่า รถเรา ไม่ได้สวยเฉพาะด้านนอก ด้านในก็ต้องสวยด้วย จึงได้จัดการ โป้วเก็บรอยยุบรอยนูนซะ ทำเอาตามความสามารถ

แหม่ ใอ้ส่วนนี้ตอนแรกก็โป้วยากจริง เพราะมันเป็นโค้ง โชคดีที่ร้านแถวบ้านมีมีดโป้วพลาสติกขาย เรื่องยากๆก็กลายเป็นเรื่องง่ายๆ อิอิ

แต่สุดท้ายผมว่า มันก็ไม่เนี่ยนอย่างที่ตั้งใจ เพราะถ้าผมพ่นสีให้หมด ผมมองไม่ออก ว่ามันยุบหรือนูน หรืออะไรยังไง สกิวยังไม่แน่นพอ

แต่ถ้าพ่นสีแล้ว มันดูง่าย ดังนั้นผมคิดว่า ผมจะพ่นทับอีกรอบบางๆ เพื่อความสะใจ

รองเท้าแตะเก่า มีค่า อย่าทิ้ง

ตัดมันให้ขนาดพอดีมือ แล้วใช้เป็นที่ขัดกระดาษทรายได้ แต่มันก็ไม่ทันการไปเสียแล้ว เพราะก่อนหน้าที่ผมจะทำตามคำแนะนำพี่เค้า

นิ้วผมด้านขวาทั้งห้านิ้ว ได้ถลอกปอกเปิดไปเรียบร้อย ( ตอนพิมพ์อยู่นี้ ก็ยังแสบนิ้วอยู่เลย )

แต่ที่ผมสงสัยคือ รูปด้านบน ตรงที่ปิดฝาท้าย ถ้าผมโป้วปิดรอยหมด มันจะปิดฝาท้ายได้รึป่าวครับ พอดี ฝาท้ายผมไม่สมบูรณ์ ทดสอบไม่ได้

อีกอย่างไม่อยากจับด้วย สนิมเกรอะ กลัวบาดทะยักเข้าแผล 555+

และสุดท้าย ที่ผมเซ็งก็คือ หัวกระบะ ผมต้องขัดใหม่อีกแล้ว ต่อไป กลายเป็นขัดรอบที่ 3

เนื่องจาก ผมยังไม่ได้ทดลอง ลงสีรองพื้นทับหน้าบนสี TOA ที่เป็นรองพื้นเกาะเหล็ก ซึ่งก็เพราะว่า ผมดันอยากโป้วเก็บรอยภายในกระบะ

จากงานง่าย ผมมักชอบทำให้มันยากเสมอ ไม่รู้เป็นไร แต่ตอนนี้ผมบอกตามตรงว่า สี TOA ดีจริงๆ ยึดเกาะดีมาก ด้านในที่ผมขัีดกระดาษทราย

สีลอกถึงเนื้อเหล็กน้อยมาก จะลอกก็ตรงที่มันปูดทำให้ขัดไม่โดนสีโป้ว โดนแต่ตัวถัง ถ้าเป็นสีรองพื้นเกาะเหล็กธรรมดาที่ผมใช้ สกิดเบาๆก็ออกแล้ว 555+

แต่ยังไม่รู้ว่า พอพ่นสีอื่นทับจะเป็นอะไรรึป่าว ซึ่งตรงนี้ต้องใช้เวลาอีกซักสองสามวันในการทดสอบ ต้องเก็บรอยด้านในก่อน

รู้งี้ ผมเอามาพ่นแซสซีกับพื้นกระบะดีกว่า ไม่น่าใช้ โคลทาร์เลย เสียใจจริงๆที่เรารู้จักกันช้าไป

ส่วนวันนี้ก็ดำเนินการแค่นี้ ฝันดีครัุบผม

ปล. TOA ผมขอค่าโฆษณาด้วยครับผม

สถานที่
    Mazda RWP
    ขอบคุณ
    869

มันส์จริงๆพี่ฟี่ ผมก็ลุ้นตามอีกรอบเช้านี้ อิอิ ผมจะไปซื้อถังลมเร็วๆนี้แล้วครับ จะเอามาสูบจักรยานก่อน 555 แล้วค่อยซื้ออุปกรณ์เสริมมาเติมเรื่อยๆครับ ส่วนพี่ก็อย่าพึ่งหยุดนะครับ ผมติดตามอย่างเมามัน

ปล. รองเท้าแตะเก่าๆบ้านผมมีหลายคู่มาก มันคงยิ้มกันได้แล้วหละ ^^

Senior Member
    สถานที่
    Andaphuket rc
    ขอบคุณ
    1

ผลงาน ดูดีมากครับ ต้องเรียกว่า มาสเตอร์พีซ

เด็กอ่อน
    ขอบคุณ
    0

สวัสดีครับ

วันนี้ก็ไ้ด้ฤกษ์ในการลงสีจริงรถซะที ที่จริงกะว่าจะทยอยเอามาลง แต่ผมขี้เกียจ 55+ เพราะเวลาโพสทีผมก็ชอบโพสยาวๆอยู่เรื่อย

ครั้งที่แล้วจะเอารูปตอนลงสีรองพื้นมาให้ดู แต่ก็ไม่ได้เอามาลง ก็เลยขอข้ามขั้นเลยละกัน

อันนี้เป็นรูปที่ลงสีรองพื้นแล้ว + กับพ่นสีขาวเป็นแนวสันรถ เพื่อให้มันมีการตัดกันของสีบ้าง จะได้ดูสวยๆ

แล้วก็จัดการ พ่นสีหลักของรถในกระบะ โดยเอาเทปปิดส่วนสีขาวไว้

พอแกะเทปออกมาก็เป็นแบบนี้

แต่นแต้นนนน

มองไกลๆก็สวยดี แต่มองใกล้ๆยังใช้ไม่ค่อยได้ ต้องแก้ใหม่อีกหลายจุดเลย ตอนแรกตัวถังรถว่าจะทำลายคาดขาว

แต่พอลองทำง่ายๆในกระบะ มันไม่ง่ายอย่างที่คิด 555+ ก็ต้อง ทำสีเดียวดีกว่า

อันนี้ส่วนหัว ผมก็ได้พ่นสีจริงแล้ว เพราะพรุ่งนี้ต้องย้ายที่ทำรถไปที่ใหม่ ที่ดีกว่านี้ เพราะในนี้มันค่อนข้างมืด มองไม่ชัดเจน

ตอนนี้ตัวกระบะผมยังไม่ได้พ่นเลย เพราะยังโป้วไม่เสร็จ เนื่องจากผมโป้วไม่ได้ มันต้องโป้วตั้งสันใหม่ ผมทำไม่เป็น ช่างก็ไม่ว่างมาทำให้ซักที เฮ้อออ

และตอนนี้ที่ยังเหลืออีกที่คือ ประตู พอมองไปดูประตูทีไร เหนื่อยทุกที...

ระหว่างที่ผมทำสี ก็มีช่างระดับเทพ มาช่วยทำพื้นไม้ให้ เค้าบอกว่าถ้าไม่ใช่ผม ไม่ทำให้นะเนี่ย

ว่างๆค่อยเอารูปมาอัพเดทให้ดูละกันครับเรื่องพื้นไม้ แต่ช่างบอกว่า ทำยาก เพราะมันไม่ใช่แค่เห็นอย่างในรูป

อีกอย่าง ถ้าใครคิดจะทำพื้นไม้ ผมขอแนะนำไว้เลยน่ะครับว่า ต้องเลือกไม้ที่ ไม่หดเมื่อโดนแดด ไม่บวมเมื่อโดนน้ำ

อย่างในที่ผมใช้ผมใช้ไม้ กระถินณรงค์ เพราะไม่หดไม่ยืด ค่าไม้ ก็ 2300 ได้ ส่วนค่าแรง วันละ 400 บาท

รวมค่าน้ำยาต่างๆแล้ว คิดว่าไม่น่าเกิน 7000 ได้ ( ส่วนนี้พ่อผมออกให้ ) เนื่องจากผมตังหมดแล้ว

หมดตัว หมดตูด เดี๋ยวว่างๆต้องหาของมาขายทำรถต่อหน่อยละ อย่าลืมช่วยอุดหนุนผมด้วยน่ะครับ

เด็กอ่อน
    ขอบคุณ
    0

ดูไปดูมา สีแบบนี้ จะแต่งแนวยังไงดี แบบคลาสสิคจะไปได้รึป่าวน๊าาา ผมละปวดหัว ไม่น่าเอาสีแบบรถแท็กซี่เลย

Senior Member capella_man's Avatar
    สถานที่
    Mazda Club Thailand
    ขอบคุณ
    1,151
    Blog Entries
    1

สวัสดีครับพี่ฟี่ ผมน้องเปิ้ลครับเพิ่งได้เข้ามาอ่านเรื่องราวทั้งหมด สุดยอดครับขอรอชมตอนเสร็จเลยนะครับคงสวยบาดใจน่าดูคร ับพี่
    ...แล้วเส้นทางของมาสด้า ก็พาให้เรามาพบกันที่บ้านหลังนี้....

Bookmarks