อย่าพึ่งหยุด....เพราะผมพึ่งเริ่ม - หน้า 4

หน้าที่ 4 จากทั้งหมด 13 หน้า แรกแรก 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ชื่อกระทู้: อย่าพึ่งหยุด....เพราะผมพึ่งเริ่ม

jodeci's Avatar
    สถานที่
    Mazda RWP
    ขอบคุณ
    869

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ sk9991 อ่านข้อความ
    อ่ะ!ไม่ได้ดอกครับพี่ผู้ใหญ่ เพื่อน้องเปาแล้วพี่กํานันสุดฤทธิ์แหละ!!!!555555555 55(ด้วยความเคารพ)
    แม่ผึ้งเป็นตัวอย่างของคนที่มีความฝันและออกไปสู้กับ โชคชตา ไม่เคยท้อกับอุปสรรคใดๆ แม่ผึ้งเข้าไปอยู่ในใจของพี่น้องชาวไทยทุกท่าน รถมาสด้าแฟมิเลียก็เช่นกัน เป็นรถที่อยู่ในหัวใจของคนไทยมาเนิ่นนาน วันนี้มีโอกาสได้ครอบครองรถที่เป็นสัญลักษณ์ของนักสู ้พริกขี้หนูที่ตะลุยมาทั่วสารทิศ มีเพื่อนมากมายทั่วประเทศ จะให้ถอดใจได้อย่างไร...

ไม่มีทาง...

วันนี้เลยไปอัพเกรดเบรคมาครับ 5555 สืบเนื่องจากป้าแดงบอกว่า (สำเนียงสุพรรณ) มึ งจะไปเขาค้อถามกูหรือยังว่าอยากไปมั้ย 5555 อ้าว...ป้าแดงทำไมเป็นอย่างนี้หละ มางอแงตอนนี้ไม่ได้นะครับ ทุกคนอยากให้ป้าไปมากนะครับ ผมก็พยายามโน้มน้าวป้าแดง..

ป้าแดงก็เลยบอกว่า งั้นกูขอทดสอบใจมึ งก่อนว่ามึ งสู้หรือเปล่านะไอ้หมา
    ผมก็ได้ครับ ไม่กลัวครับและพร้อมจะสู้ครับ
    ---------------------------------------------
    เช้านี้ขับป้าแดงจะไปทำเบาะและภายใน ในขณะที่กำลังควบคุมป้าแดงและแอบชมว่าป้าแดงเครื่องน ิ่งจังครับ ป้าแดงก็บ้วนหมากแล้วบอกว่า กูทดสอบมึ งเลยนะไอ้หมา - -"

ในขณะที่ผมกำลังลัลลา และขึ้นสะพานจนสุดและเร่งส่งเพื่อจะแซงสตราด้าที่อยู ่ข้างหน้า...เบรคหายครับ - -"
    .......เ......บ.......ร.......ค อักษรสี่ตัวนี้ไม่อยู่แล้วครับ เหลือแต่ชิบหายครับพี่น้องงงงงง 5555

ทำไงดีว่าจะโทรไปบอกน้องเปาก็ไม่ทัน จะโทรไปบอกท่านเกริกว่า บรรลัยแล้วก็หาเบอร์ไม่เจอ หรือว่าจะโทรไปบอกเลิกน้อง ก-ฮ ให้หมดเผื่อว่าเข้าโรงพยาบาลจะได้ไม่ต้องมากระทึบกัน ให้ปวดตับ - -" ก็เลยเปลี่ยนเกียร์ช่วยครับ จนสามารถควบคุมรถได้แล้วปล่อยไหลให้รถดับครับ ก็หยุดได้...

พอลากไปที่ร้านทำเบรกปรากฎว่าสายอ่อนขาดครับ เนื่องจากไปเบียดกับขอบล้อมากไปหน่อย 555 ก็เลยเป็นโอกาสที่จะได้อัพเกรดเบรคอีกครั้งหลังจากพึ ่งไปตรวจที่บีควิกมาได้แค่สองวัน 555 ทั้งหมดนี่เป็นอุบัติเหตุล้วนๆครับ ไม่ได้เกี่ยวกับว่าใครทำอะไรไม่ดีนะครับ เนื่องจากล้อข้างซ้ายของป้าแดงเปลี่ยนปีกนกมาและถอดs himออกครับ เลยทำให้ล้อชิดเข้ามาและอะไรที่เคยดัดไว้เมื่อ47ปีมา แล้วก็เลยมาฟ้องตอนนี้ครับ 5555

สรุปนะครับ ผมเปลี่ยนระบบเบรคทั้งสี่ล้อ เปลี่ยนสายอ่อน เปลี่ยนเบรคมือใหม่ ตอนนี้เบรคของผมหัวทิ่มหัวตำมากครับ นึกถึงป้าศรีนวลลพบุรีในอดีตเลยครับ ก็เลยมั่นใจขึ้นมากๆครับในการที่จะหยุดม้าแค๊กๆทั้ง5 8ตัวในการเดินทัพเขาค้อลัลลาที่จะถึงนี้ครับ

ตอนนี้ผมเลยทราบมาว่า ปั้มลมช่วยเบรกของผมยี่ห้อlockheadของอังกฤษครับ เป็นยี่ห้อเก่าแก่ที่น่าเชื่อถือยี่ห้อนึงในอดีตครับ ช่างที่ทำเบรกให้บอกว่าที่วรจักรมีตึกที่ขายเบรกยี่ห ้อนี้อยู่ ข้อดีของมันคือน่าเชื่อถือและหายากครับ ข้อเสียคือมันปิดตึกหนีไปแล้วครับ - -"

Senior Member chevit's Avatar
    สถานที่
    Mazda Club Thailand
    ขอบคุณ
    616

โชคดีหลาย ที่ไม่ไปซ่ำกับใครเข้า ปลอดภัยทั้งรถทั้งคน

Senior Member octzilla's Avatar
    สถานที่
    Mazda club thailand
    ขอบคุณ
    3

อ่านแล้วเสียวสยิวกิ้วชวนขนตู๊ดลุกจริงๆ...ตอนแม่ทัพ เบรคหายไปจากเท้า..บรื๋อออออ
    @ วันที่ฉันออกเดินทาง ทุกหนทางอบอุ่น ท่ามกลางสายลมแห่งความรัก @
    ..........................MONKEY TERRITORY

นายเตชินท์ คุ้มเกษ 180/2 ซอย จรัญสนิทวงศ์ แขวงวัดท่าพระ เขต บางกอกใหญ่ กรุงเทพฯ 10600
    มือถือ : 087-5888-699 e-mail : [email protected]

สถานที่
    Mazda RWP
    ขอบคุณ
    869

สิ่งที่ผมเล่าไปให้ท่านทั้งหลายได้ทราบนั้นไม่ใช่เรื ่องน่าอายหรือเอาตลกโปกฮาอย่างเดียว ไม่ว่ารถของท่านจะทำมาขนาดใหน การตรวจสอบและซ่อมบำรุงและการสังเกตุการณ์ต้องมีตลอด เวลาครับ เพราะเราจะประมาทไม่ได้เลยครับ ผมไม่ได้กลัวป้าแดงครับและไม่กลัวอุบัติเหตุครับ ตอนที่เบรกหายผมมีสติครับและรถกำลังลงสะพานมีรถอยู่ข ้างหน้าจำนวนมาก ผมใช้เกียร์ช่วยเบรกครับและพยายามมองหาช่องทางในระยะ 50เมตรข้างหน้าที่ผมสามารถเอาป้าแดงไปจอดหรือถ้าหากว ่ารถหนาแน่นเราต้องมองข้างทางไว้ครับ ผมมีเกียร์แค่สี่เกียร์ในการหยุดป้าแดง เกียร์สามก็พอดึงกำลังลงได้บ้างแต่เกียร์สองก็พอจะลด กำลังลงได้พอสมควร ส่วนเกียร์หนึ่งคือไม้ตายครับที่จะกระชากรถให้หยุดให ้ได้ ส่วนขั้นตอนสุดท้ายคือทำให้รถดับครับจะได้กระตุกแล้ว เข้าข้างทางไปเลยครับ

โชคดีครับที่ไม่มีอุบัติเหตุใดๆและดียิ่งกว่านั้นที่ ผมได้เบรกมือใหม่ครับ พร้อมสุดๆครับ

เปลี่ยนผ้าเบรกใหม่สี่ล้อและทิ้งของเก่าไปเลยครับ

Senior Member ting2220's Avatar
    ขอบคุณ
    34

ขับมาสด้าแล้วมีเรื่องเล่าทุกวันเลยนะ
    ไม่เป็นอะไรก็ดีแล้วครับ ผมก็เคยเบรคหาย
    ใจหายว๊าบ ท่านแม่ทัพประสบการณ์เพียบ
    แก้ไขได้ทุกสถานการณ์ เยี่ยมมากครับ
    [email protected] 083 9002121 True

คบกันเป็นเพื่อนกัน อย่าไปเอาเปรียบเค้า คิดถึงใจเค้าใจเรา จะได้คบกันนานๆ

เพื่อนๆพิษณุโลก http://www.thaiscooter.com/forums/sh...d.php?t=466942

ผลงานในมาสด้า ณ เชียงใหม่ http://www.thaiscooter.com/forums/sh...17#post6944617

Senior Member kratae's Avatar
    ขอบคุณ
    0

เฮ้อออ......ต๊กกะใจหมดเลย......
    โชคดีนะค่ะที่ไม่เป็นอะไร ทั้งพี่วี และป้าแดง......
    รึป้าแดงจะบอกเป็นนัยๆค่ะ ว่าเสียตรงจุดนี้ ต้องทำก่อนไป....

ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ ting2220 อ่านข้อความ
    ขับมาสด้าแล้วมีเรื่องเล่าทุกวันเลยนะ
    ไม่เป็นอะไรก็ดีแล้วครับ ผมก็เคยเบรคหาย
    ใจหายว๊าบ ท่านแม่ทัพประสบการณ์เพียบ
    แก้ไขได้ทุกสถานการณ์ เยี่ยมมากครับ
    ฟังแล้วเป็นห่วงพี่น้องที่จะมาเขาค้อลัลลามากมายค่ะ. .....
    ความปลอดภัยสำคัญที่สุดนะค่ะ กันไว้ดีกว่าแก้ทีหลังค่ะ

Senior Member chevit's Avatar
    สถานที่
    Mazda Club Thailand
    ขอบคุณ
    616

เออ....ลูกพี่ครับ สายเบรกมือ8แรงมีขายเหรอครับ ผมกำลังจะเอาไปย้ำใหม่อยู่พอดี ถ้ามีขายสำเร็จก็ดีครับ

สถานที่
    Mazda RWP
    ขอบคุณ
    869

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ octzilla อ่านข้อความ
    อ่านแล้วเสียวสยิวกิ้วชวนขนตู๊ดลุกจริงๆ...ตอนแม่ทัพ เบรคหายไปจากเท้า..บรื๋อออออ
    อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ chevit อ่านข้อความ
    โชคดีหลาย ที่ไม่ไปซ่ำกับใครเข้า ปลอดภัยทั้งรถทั้งคน
    ผมเข้าใจความรู้สึกของคนที่ชนคนอื่นจังๆแต่ผมโชคดีที ่ว่า ผมเคยขับรถไม่มีเบรคมาก่อนและครั้งนี้เบรคหายตอนที่ก ำลังลงสะพานซึ่งผมกะว่าพี่สตราด้ามึ งรีบหนีไปเลย ป้าแดงเอามึ งหายไปครึ่งคันแน่ๆ 555 ผมพอจะมีสติบ้างครับและไม่กลัวครับ แต่ว่าตอนที่ตบเกียร์หนึ่งแล้วรถยังไหลอยู่ผมก็เลยปิ ดกุญแจให้รถดับก็ช่วยได้ครับ เนื่องจากเบรคมือก็เอาไม่อยู่ครับ เหลืออยู่อย่างเดียวคือกระโดดออกจากรถครับแต่ลืมไปว่ าติดพุง - -"

สิ่งที่เกิดขึ้นผมได้สติมาครับ ได้คำว่า อย่าประมาทมาบอกพี่น้องมาสด้า รถของเราต้องหมั่นตรวจตราให้ดีและที่สำคัญคือ อย่าโทษรถว่ารถไม่ดี นี่คือครูชั้นเอกในการสอนให้มีสติและประมาณพละกำลังข องตัวเอง ผมขับรถไม่เร็วครับแค่ขับคล่องและรู้กำลังของรถตัวเอ ง สิ่งหนึ่งที่ผมจะฝากพี่น้องทุกท่านนะครับ

ดมกลิ่นครับ ดมกลิ่นใหม้ต่างๆ
    สังเกตุครับ สังเกตุระดับน้ำมัน ระดับน้ำ
    สัมผัสครับ สัมผัสถึงสิ่งแปลกปลอมและชำรุดต่างๆครับ

ขอบคุณครับ

สถานที่
    Mazda RWP
    ขอบคุณ
    869

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ kratae อ่านข้อความ
    เฮ้อออ......ต๊กกะใจหมดเลย......
    โชคดีนะค่ะที่ไม่เป็นอะไร ทั้งพี่วี และป้าแดง......
    รึป้าแดงจะบอกเป็นนัยๆค่ะ ว่าเสียตรงจุดนี้ ต้องทำก่อนไป....
    เป็นห่วงน้องเปานะครับ ยังตายไม่ได้ น้องพาน้องเปาไปกล่อมพี่น้องและแฟนเพลงก่อน... - -"

ขอบคุณ
    0

ดม ดู จับ.............แตจะจำใส่ใจไว้ค่ะ
    ข้อเสียของแตเลยอ่ะ เพราะเป็นคนไม่ช่างสังเกตุอะไรเลย
    สงสัยต้องเริ่มปรับปรุงตัวใหม่แล้ว เพื่อความปลอดภัยในชีวิตและทรัพย์สิน.....

สถานที่
    Mazda RWP
    ขอบคุณ
    869

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ chevit อ่านข้อความ
    เออ....ลูกพี่ครับ สายเบรกมือ8แรงมีขายเหรอครับ ผมกำลังจะเอาไปย้ำใหม่อยู่พอดี ถ้ามีขายสำเร็จก็ดีครับ
    ไม่มีครับพี่โอ๊ค แต่ว่าช่างเขาโตมากับรถพวกนี้ครับเขาเลยดูเป็นครับว่ าของเดิมที่ผมใช้ มันใช้ไม่ได้ 555 ก็เลยเปลี่ยนให้ใหม่ทั้งชุดซึ่งจะบอกว่าถูกใจมากๆและ ทำงานได้ปกติครับ ของเดิมดึงไปก็ไม่อยู่ครับ แต่ของหใม่ทำงานดีเยี่ยมครับแต่คิดว่าไม่ได้ตรงรุ่นแ ต่ขามันใช้ได้เท่านั้นครับ

ร้านที่ผมไปทำชื่อร้าน auto brakeครับ ไม่ไกลจากบ้านผมเลย ร้านเล็กๆแต่ตั้งใจทำดีครับ ทำแบบรื้อเบรคป้าแดงทั้งระบบครับ เบรคของผมตอนนี้มีแรงอัดดีมากๆครับ ยังอยากจะแนะนำพี่อุ้ยให้เอามาทำที่นี่ครับ ของผมเปลี่ยนทั้งหมด แปลงเบรคมือใหม่ด้วย ก็หมดไป2800ครับ อีพรหล้าออกจากพี่ชัยมาจะให้เขามาไล่ระบบใหม่เช่นกัน ครับ

สถานที่
    Mazda RWP
    ขอบคุณ
    869

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ kratae อ่านข้อความ
    ดม ดู จับ.............แตจะจำใส่ใจไว้ค่ะ
    ข้อเสียของแตเลยอ่ะ เพราะเป็นคนไม่ช่างสังเกตุอะไรเลย
    สงสัยต้องเริ่มปรับปรุงตัวใหม่แล้ว เพื่อความปลอดภัยในชีวิตและทรัพย์สิน.....
    ข้อดีของการทำรถคือการได้รู้จักรถของเราทั้งคัน ถ้ามีอะไรผิดปกติเราจะทราบทันที ไม่ว่าเสียง กลิ่น หรือเห็นด้วยตา ดังนั้นต้องหมั่นดูแลครับ ผมว่ามันจะช่วยทำให้เรามีระเบียบวินัยในการรักษารถให ้อยู่กับเรานานๆเลยครับ

Senior Member vespeno90's Avatar
    ขอบคุณ
    315

บุญรักษา พระคุ้มครอง.....ยิ่งกว่านั้นคือสติครับ..เยี่ยมครับ พี่วี

สถานที่
    Mazda RWP
    ขอบคุณ
    869

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ vespeno90 อ่านข้อความ
    บุญรักษา พระคุ้มครอง.....ยิ่งกว่านั้นคือสติครับ..เยี่ยมครับ พี่วี
    ถ้าเป็นสมัยหนึ่งเขาจะบอกว่า ผมมีชายผ้าถุงแม่คุ้มครองครับหรือผมมีพระดีครับ (พระกระโดดหนีตั้งแต่เห็นสตราด้าอยู่ข้างหน้าแล้ว - -")

แต่ไอ้วีจะบอกอย่างนี้ครับพี่ปู่ ผมมีซีดีน้องเปาครับ สนับสนุนของแท้ด้วยนะครับพี่น้องง - -"

สติครับพี่น้องงง....

หน้าที่ 4 จากทั้งหมด 13 หน้า แรกแรก 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

Bookmarks