รบกวนพี่ๆในบอร์ดแนะนำหน่อยคับ - หน้า 2

ชื่อกระทู้: รบกวนพี่ๆในบอร์ดแนะนำหน่อยคับ

Junior Member
    ขอบคุณ
    0

ผมว่าใช้ปั๊มเอซีแบบเดิมดีกว่านะครับ เลือกแบบที่สามารถไหลลกลับถังได้อ่ะ

Junior Member watunyu's Avatar
    ขอบคุณ
    4

ขอบคุณทุกๆท่านอีกครั้งคับ แล้วจะถามต่อเลยว่ารถผมวางa12มาวิ่งน่าจะซักเกือบ100 โลกินน้ำมันไป600ครึ่งถังมันเปลืองหรือเปล่าคับหรือว ่ามันปกติผมไม่เคยใช้รถคาบู ที่ทำไปคือยกเครื่องเปลี่ยนลูกสูบใหม่หมด มี4เกีย+(เกีย5คือเกียมัว)บ่นแล้วบ่นอีก จานจ่ายเป็นซีดีไอเปลี่ยนใหม่ของ มิซูแชมป์ หัวเทียนเปลี่ยนใหม่หมดช่วงล่างก็ทำคับแล้วตอนเช้าๆม ันติดยากนิดหนึ่งคับหลายแฉะเลย ทำหมดแล้วยกเว้นปั๊มแต่ถ้าวิ่งซัก70มันก็ปกติดีคับถ้ าเกินมันจะเป็นอย่างที่บอกตอนแรกแล้วเกย์ความร้อนมัน ไม่ขึ้นแต่เกย์อย่างอื่นใช้ได้ปกติ แล้วมีวิธีที่จะให้มันประหยัดกว่านิหรือเปล่าคับรบกว นแนะนำต่อด้วยคับ ผมเบียร์อยู่เชียงใหม่คับมีคำแนะนำติชมได้ตามสบายเลย คับทำไปเยอะเจ็บมาเยอะแต่ใจรักคับc23

รูป รูป  
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย watunyu : 02-09-2011 เมื่อ 19:20

Junior Member jumphol's Avatar
    ขอบคุณ
    0
    Blog Entries
    1

ผมก็ใช้ 10 แรง 4 ขอวาง a 12เหมือนกันครับ
    เครื่องรื้อออกมาทำใหม่หมดเหมือนกันเป็นรุ่น 4 เกียร์
    กินน้ำมันเหมือนกันครับเหตุว่ารอบเฟืองท้ายไม่ได้
    เข้าเกียร์ 4 แล้วเครื่องยังรัวเหมือนวิ่งเกียร์ 3
    ต้องเปลี่ยนเฟืองท้ายอีก 1 ลูกครับเครื่องไม่รัว
    และประหยัดน้ำมันลงไปอีกมากแต่ตอนนี้สบาย
    ครับวิ่งเปิดแอร์เหลือโลละบาทเพราะ lpgครับ

Junior Member watunyu's Avatar
    ขอบคุณ
    4

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ jumphol อ่านข้อความ
    ผมก็ใช้ 10 แรง 4 ขอวาง a 12เหมือนกันครับ
    เครื่องรื้อออกมาทำใหม่หมดเหมือนกันเป็นรุ่น 4 เกียร์
    กินน้ำมันเหมือนกันครับเหตุว่ารอบเฟืองท้ายไม่ได้
    เข้าเกียร์ 4 แล้วเครื่องยังรัวเหมือนวิ่งเกียร์ 3
    ต้องเปลี่ยนเฟืองท้ายอีก 1 ลูกครับเครื่องไม่รัว
    และประหยัดน้ำมันลงไปอีกมากแต่ตอนนี้สบาย
    ครับวิ่งเปิดแอร์เหลือโลละบาทเพราะ lpgครับ
    อยากติดเหมือนกันคับรอดูสถานการณ์ไม่รู้เค้าจะเปล่าล อยตัวแล้วมันจะแพงขึ้นเท่าไหร่ยังไงก็ขอบคุณสำหรับข้ อมูลคับ

Observer Member
    สถานที่
    Nothing
    ขอบคุณ
    7

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ jumphol อ่านข้อความ
    รบกวนถามพี่ jumphol และพี่ท่านอื่นเพิ่มเติมครับ
    รถของผมเสปคเดียวกับพี่ jumphol
    ผมกำลังคิดจะเปลี่ยน 5 เกียร์ แต่ไม่รู้จะคุ้มค่าหรือเปล่า
    เพราะความเร็วได้ต่ำ ไปอั้นคาอยู่ที่เกียร์ 4
    แต่อ่านดูแล้ว หรือว่าควรจะเปลียนเฟืองครับ
    เพราะรถผมก็ 4 เกียร์ วิ่งได้ 80 แบบไม่เฆี่ยน เกินกว่านั้นก็หึ่งและกินน้ำมัน

อีกเรื่อง ปั๊มติ๊กของผมก็เริ่มมีปัญหา
    อยากถามเรื่องความแตกต่างระหว่าง ปั๊มติ๊กกับเอซี แบบไหนจบกว่ากัน
    และปั๊มติ๊กของมิตซุ ที่ พี่ปุ๊ทะริ ว่ามา ใช้ของรุ่นไหนครับ
    ขอบพระคุณล่วงหน้าครับ

Senior Member ปุ๊ทะริ's Avatar
    ขอบคุณ
    245

......555...หลายคนงง...คืองี้ครับมิซูบิชิเขาผลิตสิ ้นค้าหลายอย่างมากรวมถึงเจ้าปั้มติ๊กด้วยครับยี่ห้อม ิซูบิชิดี่ที่สุดครับ..ราคาแพงหน่อย1500-2000..แต่ชัวร์ครับของมิซูยังมีพวกจานจ่ายทั้งแบบหน้ าทองขาวซีดีไอ...โดยฉะเพราะหน้าทองขาวเนี้ยของมิซูทน มากอ่ะ..ส่วนเรื่องที่บอกว่ารถวิ่งได้แค่80/กม...ไม่น่าจะเกี่ยวกับเรื่องที่มี4เกียร์นะครับ...เ พราะรถ4เกียร์คันของแป๊กผมเ**ยบได้160/ชม...รถผมก็4เกีบร์ใส่หลังคาโต้ลมยังเ**ยบได้120-140/ชม...ลองไปไล่เช็คระบบเครื่องดูดีๆๆครับ...เรื่องเคร ื่องเสียงได้เป็นที่พัดลมครับลองเปลี่ยนเป็นพัดลมไฟฟ ้าสิเงียบเลยอ่ะ..
    ปล.ปั้มติ๊กยี่ห้อมิซูบิชิไม่ใช่ของรถมิซูบิชินะครับ ..
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย ปุ๊ทะริ : 15-10-2012 เมื่อ 07:41

7. สมาชิกเหล่านี้ "ขอบคุณ" คุณ : ปุ๊ทะริ สำหรับกระทู้นี้ :

paulio (16-10-2012)

Senior Member kittisayam's Avatar
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ ปุ๊ทะริ อ่านข้อความ
    ......555...หลายคนงง...คืองี้ครับมิซูบิชิเขาผลิตสิ ้นค้าหลายอย่างมากรวมถึงเจ้าปั้มติ๊กด้วยครับยี่ห้อม ิซูบิชิดี่ที่สุดครับ..ราคาแพงหน่อย1500-2000..แต่ชัวร์ครับของมิซูยังมีพวกจานจ่ายทั้งแบบหน้ าทองขาวซีดีไอ...โดยฉะเพราะหน้าทองขาวเนี้ยของมิซูทน มากอ่ะ..ส่วนเรื่องที่บอกว่ารถวิ่งได้แค่80/กม...ไม่น่าจะเกี่ยวกับเรื่องที่มี4เกียร์นะครับ...เ พราะรถ4เกียร์คันของแป๊กผมเ**ยบได้160/ชม...รถผมก็4เกีบร์ใส่หลังคาโต้ลมยังเ**ยบได้120-140/ชม...ลองไปไล่เช็คระบบเครื่องดูดีๆๆครับ...เรื่องเคร ื่องเสียงได้เป็นที่พัดลมครับลองเปลี่ยนเป็นพัดลมไฟฟ ้าสิเงียบเลยอ่ะ..
    ปล.ปั้มติ๊กยี่ห้อมิซูบิชิไม่ใช่ของรถมิซูบิชินะครับ ..
    คุณปุ๊ทะริ เอา4เกียร์วิ่งทะลุ 100 เลยเหรอครับ ไม่กลัวฝาสูบมันจะกระเด็นออกมาเหรอ ของผม 4 เกียร์วิ่งเกิน 80 นี้ก็คำรามแล้วครับ ตอนนี้ได้ความรู้มาใหม่ว่าใส่เฟืองท้าย 929 ได้ แต่ผมคิดว่าน่าจะหาลำบากพอสมควร แต่มีพี่น้องใจดีชาวมาสด้าท่านหนึ่งจะลองดู ๆ ให้ และจะทำให้เป็นตัวอย่าง (ขออภัยจำชื่อไม่ได้) ตอนนี้กำลังอยากเห็นถึงขนาดนอนฝันถึงเลยครับ
    ดังแต่ท่อ ล้อไม่หมุน

jodeci's Avatar
    สถานที่
    Mazda RWP
    ขอบคุณ
    869

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ kittisayam อ่านข้อความ
    คุณปุ๊ทะริ เอา4เกียร์วิ่งทะลุ 100 เลยเหรอครับ ไม่กลัวฝาสูบมันจะกระเด็นออกมาเหรอ ของผม 4 เกียร์วิ่งเกิน 80 นี้ก็คำรามแล้วครับ ตอนนี้ได้ความรู้มาใหม่ว่าใส่เฟืองท้าย 929 ได้ แต่ผมคิดว่าน่าจะหาลำบากพอสมควร แต่มีพี่น้องใจดีชาวมาสด้าท่านหนึ่งจะลองดู ๆ ให้ และจะทำให้เป็นตัวอย่าง (ขออภัยจำชื่อไม่ได้) ตอนนี้กำลังอยากเห็นถึงขนาดนอนฝันถึงเลยครับ
    เครื่องพังคาตีนพี่ปุ๊ไปสองครั้งและกำลังจะโอเวอร์ฮอ ลเป็นครั้งที่สามครับ 5555++

ป้าแดงผมวิ่งได้120ก็พังคาตีนเช่นกันครับพี่โอเล่

10. สมาชิกเหล่านี้ "ขอบคุณ" คุณ : jodeci สำหรับกระทู้นี้ :

chevit (16-10-2012)

Senior Member sippapas's Avatar
    ขอบคุณ
    886

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ jodeci อ่านข้อความ
    เครื่องพังคาตีนพี่ปุ๊ไปสองครั้งและกำลังจะโอเวอร์ฮอ ลเป็นครั้งที่สามครับ 5555++

ป้าแดงผมวิ่งได้120ก็พังคาตีนเช่นกันครับพี่โอเล่
    ทริปท่าม่วง พรึบตาเดียวที่ผ่านมารถผมวิ่ง 100 แสดงว่าใกล้จุดพังคาตีนเหมือนกันใช่ไหม๊ท่านแม่ทัพ.. ..555+++
    MAZDA CLUB WE'LL NEVER WALK ALONE

Observer Member
    สถานที่
    Nothing
    ขอบคุณ
    7

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ ปุ๊ทะริ อ่านข้อความ
    555+ ปล่อยไก่ไปเสียแล้วครับผม ก็ลังเลที่จะถามอยู่เหมือนกัน..อิอิ
    ส่วนความเร็วก็ยังคงคาใจอยู่ครับ ว่าจะเริ่มดูตรงไหนดี ช่วยแนะนำเพิ่มเติมได้มั้ยครับ
    ส่วนตัวก็ไม่ชอบขับเร็วครับ อยากให้เค้าอยู่กับเรานานๆ
    แต่ถ้าออกต่างจังหวัด ก็อยากให้ได้สัก 100 นิดๆแบบสบายๆ คงจะดีมิใช่น้อย
    ...
    ล่าสุด อาการเบาดับ ขับกระตุก ของผม เปลี่ยนกรองเบนซินแล้วก็ยังไม่หาย
    เจอสาเหตุมาจากแก๊สโซฮอลที่เค้ารณรงค์ให้ใช้กันนี่แห ละครับ
    ก็เติมแบบสลับกับ เบนซิน91 ไปมา แต่หลังๆหนัก แก๊สโซฮอลไปนิด
    มันเข้าไปสร้างสนิมในถังและกัดกินชิ้นส่วนที่เป็นยาง จนเล็ดลอดเข้าไปในคาร์บู
    ทำให้อุดตัน จนต้องล้างถังและคาร์บูกันยกใหญ่ เวรกรรม
    ...
    จากนี้คงเริ่ม จัดแจงระบบจานจ่ายและคอยล์ ให้ได้กำลังกว่านี้อีกหน่อย
    อาจจะมีเรื่องมารบกวนอีกนะครับ ขอบคุณคุณปุ๊ทะริและพี่ท่านอื่นด้วยนะครับ

สถานที่
    Mazda RWP
    ขอบคุณ
    869

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ sippapas อ่านข้อความ
    ทริปท่าม่วง พรึบตาเดียวที่ผ่านมารถผมวิ่ง 100 แสดงว่าใกล้จุดพังคาตีนเหมือนกันใช่ไหม๊ท่านแม่ทัพ.. ..555+++
    555 รถพี่โหน่งไม่พังง่ายๆหรอกครับ มันอยู่ที่พฤติกรรมผู้ใช้รถครับ อย่างดับเบิ้ลดีที่ใครๆคิดว่าผมขับเรว แท้จริงแล้วผมก็ขับแค่100เดียวเพราะกรุงเทพฯรถติดมาก งุงิ -"-

Senior Member chevit's Avatar
    สถานที่
    Mazda Club Thailand
    ขอบคุณ
    616

555 สมัยก่อนcivic รุ่นคุณปู่ลูกพี่ ผมวิ่งแค่90km/h ยังพังคาทีนเลยครับพี่.....ผมลืมเปลี่ยนเกียร์ครับ.. ..ซัดเกียร์2แปดพันรอบบ่อยก็พังครับพี่5555 พังไม่พังอยู่ที่พฤติกรรมคนขับด้วยครับอย่างลูกพี่ว่ าครับ
    อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ jodeci อ่านข้อความ
    555 รถพี่โหน่งไม่พังง่ายๆหรอกครับ มันอยู่ที่พฤติกรรมผู้ใช้รถครับ อย่างดับเบิ้ลดีที่ใครๆคิดว่าผมขับเรว แท้จริงแล้วผมก็ขับแค่100เดียวเพราะกรุงเทพฯรถติดมาก งุงิ -"-
    MAZDA CLUB THAILAND

สถานที่
    Mazda RWP
    ขอบคุณ
    869

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ chevit อ่านข้อความ
    555 สมัยก่อนcivic รุ่นคุณปู่ลูกพี่ ผมวิ่งแค่90km/h ยังพังคาทีนเลยครับพี่.....ผมลืมเปลี่ยนเกียร์ครับ.. ..ซัดเกียร์2แปดพันรอบบ่อยก็พังครับพี่5555 พังไม่พังอยู่ที่พฤติกรรมคนขับด้วยครับอย่างลูกพี่ว่ าครับ
    พี่โอ็คคงไม่ได้หมายถึงพี่ปุ๊อุ้งตีนหมีใช่มั้ยครับ 555

สถานที่
    Mazda RWP
    ขอบคุณ
    869

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ paulio อ่านข้อความ
    555+ ปล่อยไก่ไปเสียแล้วครับผม ก็ลังเลที่จะถามอยู่เหมือนกัน..อิอิ
    ส่วนความเร็วก็ยังคงคาใจอยู่ครับ ว่าจะเริ่มดูตรงไหนดี ช่วยแนะนำเพิ่มเติมได้มั้ยครับ
    ส่วนตัวก็ไม่ชอบขับเร็วครับ อยากให้เค้าอยู่กับเรานานๆ
    แต่ถ้าออกต่างจังหวัด ก็อยากให้ได้สัก 100 นิดๆแบบสบายๆ คงจะดีมิใช่น้อย
    ...
    ล่าสุด อาการเบาดับ ขับกระตุก ของผม เปลี่ยนกรองเบนซินแล้วก็ยังไม่หาย
    เจอสาเหตุมาจากแก๊สโซฮอลที่เค้ารณรงค์ให้ใช้กันนี่แห ละครับ
    ก็เติมแบบสลับกับ เบนซิน91 ไปมา แต่หลังๆหนัก แก๊สโซฮอลไปนิด
    มันเข้าไปสร้างสนิมในถังและกัดกินชิ้นส่วนที่เป็นยาง จนเล็ดลอดเข้าไปในคาร์บู
    ทำให้อุดตัน จนต้องล้างถังและคาร์บูกันยกใหญ่ เวรกรรม
    ...
    จากนี้คงเริ่ม จัดแจงระบบจานจ่ายและคอยล์ ให้ได้กำลังกว่านี้อีกหน่อย
    อาจจะมีเรื่องมารบกวนอีกนะครับ ขอบคุณคุณปุ๊ทะริและพี่ท่านอื่นด้วยนะครับ
    คอยท์ก็เหมือนไสยศาสตร์ครับ คอยท์บางลูกก็ไม่ถูกกับจานจ่าย เหมือนจะไม่ค่อยสามัคคีกัน 555 ต้องเลือกดีๆนะครับ

17. สมาชิกเหล่านี้ "ขอบคุณ" คุณ : jodeci สำหรับกระทู้นี้ :

paulio (18-10-2012)

Senior Member chevit's Avatar
    สถานที่
    Mazda Club Thailand
    ขอบคุณ
    616

ป่าวครับพี่ ถ้าจะซัดก็ซัดได้ครับ อย่าเกินรอบบ่อยๆ อย่าแช่Top speedนานๆ รู้กำลังเครื่องรถเราครับ น้ำไม่ขาด น้ำมันเครื่องไม่ขาด ระบบหล่อเย็นดี ระบบหล่อลื่นดี พังยากครับ ขนาดรถDragแต่งเต็มๆรอบเกินบ่อยๆก็พังครับพี่
    พี่โอ็คคงไม่ได้หมายถึงพี่ปุ๊อุ้งตีนหมีใช่มั้ยครับ 555
    MAZDA CLUB THAILAND

Bookmarks