สงกรานต์แล้ว... - หน้า 7

หน้าที่ 7 จากทั้งหมด 13 หน้า แรกแรก 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ชื่อกระทู้: สงกรานต์แล้ว...

Senior Member octzilla's Avatar
    สถานที่
    Mazda club thailand
    ขอบคุณ
    3

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ boy115 อ่านข้อความ
    เล่นน้ำเผื่อผมบ้างนะครับ
    ผมไม่มีโอกาศเล่นมา6ปีแล้วววววว
    55++++
    แล้วปกติอาบน้ำละป่าวเนี่ย...คุณน้อง..55555

jodeci's Avatar
    สถานที่
    Mazda RWP
    ขอบคุณ
    869

สงกรานต์ก็ผ่านไปแล้วนะครับพี่น้อง ลองสรุปเรื่องราวต่างๆในภมิภาคของท่านให้ทราบหน่อยคร ับ

บางแค..........

บางแคก็เล่นน้ำกันเยอะครับ มีทั้งเด็กหัวแดงหัวทองและโคโยตี้รองเท้าแตะเต้นกันม ันส์เลย เมื่อวานก็โดนโบกให้จอดนิดหน่อยครับแต่เก้งกวางลิงค่ างชะนีไม่ต้องกังวลนะครับ เพราะว่าผมแก่แล้วครับมันโบกให้รีบผ่านเลยไอ้เฒ่า 5555

sk9991's Avatar
    สถานที่
    สายวี บางแค..
    ขอบคุณ
    2,123

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ jodeci อ่านข้อความ
    สงกรานต์ก็ผ่านไปแล้วนะครับพี่น้อง ลองสรุปเรื่องราวต่างๆในภมิภาคของท่านให้ทราบหน่อยคร ับ

บางแคก็เล่นน้ำกันเยอะครับ มีทั้งเด็กหัวแดงหัวทองและโคโยตี้รองเท้าแตะเต้นกันม ันส์เลย เมื่อวานก็โดนโบกให้จอดนิดหน่อยครับแต่เก้งกวางลิงค่ างชะนีไม่ต้องกังวลนะครับ เพราะว่าผมแก่แล้วครับมันโบกให้รีบผ่านเลยไอ้เฒ่า 5555
    ยังครับลูกพี่ วันนี้เดิมบางนางบวช วัดไผ่โรงวัว ดอนเจดีย์ พรุ่งนี้ วัดทับกระดาน วัดหัวกลับ วัดหนองวัลเปรียง..
    ปล.ถึงเฒ่าก็เฒ่าทรนงน่ะลูกพี่5555

nUn_Su's Avatar
    สถานที่
    Mazda 800 Club Thailand
    ขอบคุณ
    225

ลพบุรีร้อนมากครับ...

รูป รูป  

Senior Member winKKK's Avatar
    สถานที่
    Mazda Club Thailand
    ขอบคุณ
    92

เมื่อคืนออกไปเล่นน้ำที่ร้านบุหงา อตก.กับแกงค์ศิลปกรรมมาครับ ท่านอุ้ยหนวดคงเอารูปมาอวดกันเร็วๆนี้ มันส์มากมายครับผม
    หายใจเข้า ..คงอยู่ปัจจุบัน
    หายใจออกพลัน ..เป็นอดีตในบัดดล
    .................................................. ........................................
    นาวิน หมีเงิน
    104/1 หมู่ 7
    หมู่บ้านสุขสันต์5 ซอย23
    แขวงบางแค เขตบางแค
    กรุงเทพฯ 10160
    08-6537-3262 / 028037396

e-mail : [email protected]

Senior Member jeap_bond_007's Avatar
    สถานที่
    Mazda Club Thailand
    ขอบคุณ
    12

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ jodeci อ่านข้อความ

สงกรานต์ของผมก็ผ่านไปแล้วครับ แต่ก็ยังไม่ได้อาบน้ำสาดน้ำรดน้ำดำหัวน้องหยกเลย เพราะมัวแต่ดูคลิปสงกรานต์สีลมครับ เด็กสมัยนี้มันหน้าด้านจริง ๆ ......

Member mazda speed's Avatar
    สถานที่
    mazda alone
    ขอบคุณ
    0

มันหน้าด้านยังงัยครับเจี๊ยบ อย่างุบงิบบ่นอยู่คนเดียวซิ เอามาให้กันดูหน่อยเผื่อจะได้ช่วยกันบ่น 55555

" ข้าพเจ้าไม่ชอบรสชาติของสุรา แต่..ข้าพเจ้าชอบบรรยากาศของการรํ่าสุรา "
    http://www.facebook.com/popeye.speed

vw_jacky's Avatar
    ขอบคุณ
    9
    Blog Entries
    1

ไม่ทันประจานครับ ไปห้ามเลือดก่อนนะ t t

สงสารพ่อแม่และญาติพี่น้อง...
    มันอยู่ช่วงไหนว่ะ . . . คงไม่ใช่หลังคาคันนี้น่ะครับ เห็นจอดตรงแยกพอดี ติดป้ายขายด้วย 555

ปล.เห็นเค้ามุงกันดึกๆ ประมาณ ตี 1 มั้ง คนแน่นเกิน 5555

สถานที่
    Mazda RWP
    ขอบคุณ
    869

สงกรานต์กำลังจะมาเวียนบรรจบครบอีกปี วางแผนกันว่าอย่างไรเล่าสู่กันฟัง....

สถานที่
    ขอบคุณ
    2,123

อยากเจอพี่เฟรมคับลูกพี่ เมื่อคืนฝันถึงพี่เฟรมคับ วางแผนใว้ว่าจะไปดักรอพี่เฟรมหน้าวัดดอน!บ้านพี่เฟรม อยู๋แถวๆวัดดอนคับลูกพี่ ถ้าเจอนะ เฮอ เฮอ !!!!!^_^

สถานที่
    Mazda RWP
    ขอบคุณ
    869

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ sk9991 อ่านข้อความ
    อยากเจอพี่เฟรมคับลูกพี่ เมื่อคืนฝันถึงพี่เฟรมคับ วางแผนใว้ว่าจะไปดักรอพี่เฟรมหน้าวัดดอน!บ้านพี่เฟรม อยู๋แถวๆวัดดอนคับลูกพี่ ถ้าเจอนะ เฮอ เฮอ !!!!!^_^
    ต่อยท้องก่อนเลย -"- ต่อยท้องตัวเองนะพี่เฟรม แล้วพี่เฟรมก็จะเข้ามาถามว่า

พี่เฟรม: โอ รถเป็นอะไร
    น้องโอ: รถเป็นอะไรไม่รู้พี่เฟรม สตาร์ทไม่ติดอะพี่ (เหน่อ)
    พี่เฟรม: เปิดฝากระโปรงตั้งไฟจานจ่าย เปลี่ยนหัวเทียน จูนคาร์บู ตั้งวาว์ล
    น้องโอ: น้องโออ้าปากค้าง (แมนกว่ากูอีก -"-) เหน่อ
    พี่เฟรม: อะลองดู ใช้ไดเกียวสิ
    เพื่อนสาวทั้งหลายหันมาพูดพร้อมกัน "มัวแต่กดไลค์นมอยู่นั่นแหละ เดี๋ยวนี้ใครๆก็ใช้ ไดเกียวกันทั้งนั้น เพราะใช้แล้ว...เครื่องฟิตสตาร์ทติดง่าย"

สถานที่
    ขอบคุณ
    2,123

ต่อยท้องก่อนเลย -"- ต่อยท้องตัวเองนะพี่เฟรม แล้วพี่เฟรมก็จะเข้ามาถามว่า

พี่เฟรม: โอ รถเป็นอะไร
    น้องโอ: รถเป็นอะไรไม่รู้พี่เฟรม สตาร์ทไม่ติดอะพี่ (เหน่อ)
    พี่เฟรม: เปิดฝากระโปรงตั้งไฟจานจ่าย เปลี่ยนหัวเทียน จูนคาร์บู ตั้งวาว์ล
    น้องโอ: น้องโออ้าปากค้าง (แมนกว่ากูอีก -"-) เหน่อ
    พี่เฟรม: อะลองดู ใช้ไดเกียวสิ
    เพื่อนสาวทั้งหลายหันมาพูดพร้อมกัน "มัวแต่กดไลค์นมอยู่นั่นแหละ เดี๋ยวนี้ใครๆก็ใช้ ไดเกียวกันทั้งนั้น เพราะใช้แล้ว...เครื่องฟิตสตาร์ทติดง่าย"

http://www.youtube.com/watch?v=zH454lcuqQY
    5555555555พี่วีอ่ะน้องโอแค่จะลดนําดําหัว"พี่เฟรมแค ่นั้นครับลูกพี่5555555555555555^_^...

สถานที่
    Mazda RWP
    ขอบคุณ
    869

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ sk9991 อ่านข้อความ
    5555555555พี่วีอ่ะน้องโอแค่จะลดนําดําหัว"พี่เฟรมแค ่นั้นครับลูกพี่5555555555555555^_^...
    อ้าวเหรอ นึกว่าหวังจะพิชิตใจพี่เฟรม ^^

สถานที่
    ขอบคุณ
    2,123

อ้าวเหรอ นึกว่าหวังจะพิชิตใจพี่เฟรม ^^
    ท่านแม่ทัพครับ ความเป็นมาของประเพณีวันสงกรานต์ เป็นมายังไงครับเพื่อเด็กเข้ามาดูคับ...

สถานที่
    Mazda RWP
    ขอบคุณ
    869

ท่านแม่ทัพครับ ความเป็นมาของประเพณีวันสงกรานต์ เป็นมายังไงครับเพื่อเด็กเข้ามาดูคับ...
    คำว่า "สงกรานต์" มาจากภาษาสันสฤกตว่า สํ-กรานต แปลว่า ก้าวขี้น ย่างขึ้น หรือก้าวขึ้น การย้ายที่ เคลื่อนที่ คือพระอาทิตย์ย่างขึ้น สู่ราศีใหม่ หมายถึงวันขึ้นปีใหม่ ซึ่งตกอยู่ในวันที่ 13, 14, 15 เมษายน ทุกปี แต่วันสงกรานต์นั้นคือวันที่ 13 เมษายน เรียกว่า วันมหาสงกรานต์ วันที่ 14 เป็นวันเนา วันที่ 15 เป็นวันเถลิงศก

ความหมายของคำอื่นๆ ที่เกี่ยวข้องกับสงกรานต์ มีดังนี้

สงกรานต์ ที่แปลว่า "ก้าวขึ้น" "ย่างขึ้น" นั้นหมายถึงการที่ดวงอาทิตย์ขึ้นสู่ราศีใหม่ อันเป็นเหตุการณ์ที่เกิดขึ้นทุกเดือนที่เรียกว่า สงกรานต์เดือน แต่เมื่อครบ 12 เดือนแล้วย่างขึ้นราศีเมษอีกจัดเป็นสงกรานต์ปี ถือว่าเป็น วันขึ้นปีใหม่ทางสุริยคติ ในทางโหราศาสตร์

มหาสงกรานต์ แปลว่า ก้าวขึ้นหรือย่างขึ้นครั้งใหญ่ หมายถึงสงกรานต์ปี คือปีใหม่อย่างเดียว กล่าวคือสงกรานต์หมายถึงได้ทั้งสงกรานต์เดือนและสงกร านต์ปี แต่มหาสงกรานต์ หมายถึง สงกรานต์ปีอย่างเดียว

วันเนา แปลว่า "วันอยู่" คำว่า "เนา" แปลว่า "อยู่" หมายความว่าเป็นวันถัดจากวันมหาสงกรานต์มา 1 วัน วันมหาสงกรานต์เป็นวันที่ดวงอาทิตย์ย่างสู่ราศีตั้งต ้นปีใหม่ วันเนาเป็นวันที่ดวงอาทิตย์เข้าที่เข้าทาง ในวันราศีตั้งต้นใหม่เรียบร้อยแล้ว คืออยู่ประจำที่แล้ว

วันเถลิงศก แปลว่า "วันขึ้นศก" เป็นวันเปลี่ยนจุลศักราชใหม่ การที่เปลี่ยนวันขึ้นศกใหม่มาเป็นวันที่ 3 ถัดจากวันมหาสงกรานต์ก็เพื่อให้หมดปัญหาว่าการย่างขึ ้นสู่จุดเดิมสำหรับต้นปีนั้นเรียบร้อยดี ไม่มีปัญหาเพราะอาจมีปัญหาติดพันเกี่ยวกับชั่วโมง นาที วินาที ยังไม่ครบถ้วนสมบูรณ์ ที่จะเปลี่ยนศกถ้าเลื่อนวันเถลิงศกหรือวันขึ้นจุลศัก ราชใหม่มาเป็นวันที่ 3 ก็หมายความว่าอย่างน้อยดวงอาทิตย์ได้ก้าวเข้าสู่ราศี ใหม่ไม่น้อยกว่า 1 องศา แล้วอาจจะย่างเข้าองศาที่ 2 หรือที่ 3 ก็ได้

วันสงกรานต์เป็นวันเปลี่ยนจุลศักราชใหม่ ซึ่งกษัตริย์สิงหศแห่งพม่า ทรงตั้งขึ้นเมื่อปีกุนวันอาทิตย์ พ.ศ. 1181 โดยกำหนดเอาดวงอาทิตย์เข้าสู่ราศีเมษได้ 1 องศา ประกอบกับไทยเราเคยนิยมใช้จุลศักราช สงกรานต์จึงเป็นวันขึ้นปีใหม่ของไทยอีกด้วย

หน้าที่ 7 จากทั้งหมด 13 หน้า แรกแรก 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

Bookmarks