น้องใหม่ต้องการความช่วยเหลือ

ชื่อกระทู้: น้องใหม่ต้องการความช่วยเหลือ

Junior Member
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน น้องใหม่ต้องการความช่วยเหลือ

รถผม ฟิลิป 28 ชาย เป็นเบรคแข็งห้ามขอบล้อหน้า+หลัง
    ถ้า อยากเปลี่ยนเป็นเบรคดุมหน้า+หลัง(ดุมเกียร์) จะได้ไหมครับ
    โปรดช่วยชี้แนะ(ถ้าทำได้ ขอ รายละเอียด อะไหล่ ราคาและวิธีการด้วยนะครับ)

ขอบพระคุณอย่างสูง em95

crank's Avatar
    สถานที่
    ka*ma*rom
    ขอบคุณ
    6

ขออนุญาตชี้แจงนิดนึงว่า เบรคจับขอบหน้าหลัง หรือที่เรียกว่าRod brake กับดุมหลอดหน้าหลังเป็นสเป้คของรถฟิลลิปส์และรถจักรย านของอังกฤษโดยทั่วไป ซึ่งนิยมใช้รูปแบบนี้มาตั้งแต่ดั้งเดิม (รถโรงงาน) จะมีรถรถจักรยานอยู่ไม่กี่ยี่ห้อที่ใช้เบรคดุมหรือDr um brake เช่นราเล่ห์รุ่นเก่าๆก็จะเป็นเบรคจับขอบแล้วมาพัฒนาเ ปลี่ยนเป็นเบรคดุม ใช้ของSturmer archer

ส่วนจักรยานฟิลลิปส์28ที่ใช้3เกียร์ ก็จะใช้เป็นเกียร์เปลือยหรือเกียร์ที่ไม่มีเบรคดุมติ ดมาด้วย แล้วชุดเบรคก็จะเป็นเบรคจับขอบเหมือนกัน จะมีฟิลลิปส์บางรุ่นเช่นกันที่ใช้เบรคดุมทั้งหน้าและ หลัง เบรคดุมที่ใช้จะไม่ใช่ของS.A. รูปแบบก็มีความแตกต่างคือจะมีความบางกว่า

ดังนั้นที่ชี้แจงมาซะยืดยาวคืออยากให้ทราบก่อนว่า รูปแบบของอุปกรณ์ประจำรถจะเป็นลักษณะนี้ แล้วเหตุผลที่จะเปลี่ยนเนื่องจากเหตุใดสืบเนื่องจากก ารทำงานของเบรคจับขอบหรือไม่ ถ้าไม่ใช่แล้วจากอะไร หรือไม่ได้เล่นรถจักรยานแบบเดิม คืออณุรักษ์สภาพและอะไหล่ประกอบรถแบบเดิมตรงรุ่น ตัวรถจะเป็นสีสนิม หรือสีเดิม หรือทำสีใหม่ตาม แบบเดิม รวมเรียกว่าเล่นแบบเดิมๆๆ
    ก้คงก็จะใช้อะไรแบบไหนก้คงทำได้ แต่ภาพลักษณ์ของรถก็คงตกลงไปนิด อันนี้คงแล้วแต่มุมมอง แต่ถ้าเกิดการเปลี่ยนมีเหตุผลจากการใช้งานที่การใช้เ บรคจับขอบแล้วจะเปลี่ยนเป็นเบรคดุมก็คงทำได้ เอาล้อขึ้นซี่ลวดใหม่กับดุมเบรค หาสายชักสำหรับดุมเบรค ทั้งหน้าและหลังดุมเกียร์เป็นดุมเบรคในตัว สามารถทำได้ เพราะจริงๆแล้ว ก้เกิดจากการพอใจของเจ้าของ คนออกเงิน
    ราคาก็ค่าอะไหล่ดุมเกียร์ สายเกียร์ มือเกียร์ อุปกรณ์เกียร์ เบรคดุม ชุดเบรคแข็งที่ใช้กับดุมเบรค ค่าแรงขึ้นล้อซี่ลวด ซี่ลวด ค่าแรงขึ้นไม่รวมอุปกรณ์มีตั้งแต่วงละ80-200 บาท ซี่ลวดมีราคาตั้งแต่ซี่ละ3-10บาท รวมหัวทองเหลืองหรือจะซื้อเป็นกุรุส (ขึ้นได้4วง) กุรุสละ 350-750 แล้วแต่ยี่ห้อความหายากหาง่าย ส่วนใหญ่จะนิยมใช้Union,Berg(ตราดอกไม้)ของเยอรมนี,F Fของอิตาลี,Rของอังกฤษ หรือจะธรรมดาทั่วไป R,มีหลายแบบต้องสังเกตุดู งานในบ้านเราก็มี
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย crank : 04-07-2009 เมื่อ 14:32
    Meine Ehre heist Treue
    crank High voltage

ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ crank อ่านข้อความ
    ขออนุญาตชี้แจงนิดนึงว่า เบรคจับขอบหน้าหลัง หรือที่เรียกว่าRod brake กับดุมหลอดหน้าหลังเป็นสเป้คของรถฟิลลิปส์และรถจักรย านของอังกฤษโดยทั่วไป ซึ่งนิยมใช้รูปแบบนี้มาตั้งแต่ดั้งเดิม (รถโรงงาน) จะมีรถรถจักรยานอยู่ไม่กี่ยี่ห้อที่ใช้เบรคดุมหรือDr um brake เช่นราเล่ห์รุ่นเก่าๆก็จะเป็นเบรคจับขอบแล้วมาพัฒนาเ ปลี่ยนเป็นเบรคดุม ใช้ของSturmer archer

ส่วนจักรยานฟิลลิปส์28ที่ใช้3เกียร์ ก็จะใช้เป็นเกียร์เปลือยหรือเกียร์ที่ไม่มีเบรคดุมติ ดมาด้วย แล้วชุดเบรคก็จะเป็นเบรคจับขอบเหมือนกัน จะมีฟิลลิปส์บางรุ่นเช่นกันที่ใช้เบรคดุมทั้งหน้าและ หลัง เบรคดุมที่ใช้จะไม่ใช่ของS.A. รูปแบบก็มีความแตกต่างคือจะมีความบางกว่า

ดังนั้นที่ชี้แจงมาซะยืดยาวคืออยากให้ทราบก่อนว่า รูปแบบของอุปกรณ์ประจำรถจะเป็นลักษณะนี้ แล้วเหตุผลที่จะเปลี่ยนเนื่องจากเหตุใดสืบเนื่องจากก ารทำงานของเบรคจับขอบหรือไม่ ถ้าไม่ใช่แล้วจากอะไร หรือไม่ได้เล่นรถจักรยานแบบเดิม คืออณุรักษ์สภาพและอะไหล่ประกอบรถแบบเดิมตรงรุ่น ตัวรถจะเป็นสีสนิม หรือสีเดิม หรือทำสีใหม่ตาม แบบเดิม รวมเรียกว่าเล่นแบบเดิมๆๆ
    ก้คงก็จะใช้อะไรแบบไหนก้คงทำได้ แต่ภาพลักษณ์ของรถก็คงตกลงไปนิด อันนี้คงแล้วแต่มุมมอง แต่ถ้าเกิดการเปลี่ยนมีเหตุผลจากการใช้งานที่การใช้เ บรคจับขอบแล้วจะเปลี่ยนเป็นเบรคดุมก็คงทำได้ เอาล้อขึ้นซี่ลวดใหม่กับดุมเบรค หาสายชักสำหรับดุมเบรค ทั้งหน้าและหลังดุมเกียร์เป็นดุมเบรคในตัว สามารถทำได้ เพราะจริงๆแล้ว ก้เกิดจากการพอใจของเจ้าของ คนออกเงิน
    ราคาก็ค่าอะไหล่ดุมเกียร์ สายเกียร์ มือเกียร์ อุปกรณ์เกียร์ เบรคดุม ชุดเบรคแข็งที่ใช้กับดุมเบรค ค่าแรงขึ้นล้อซี่ลวด ซี่ลวด ค่าแรงขึ้นไม่รวมอุปกรณ์มีตั้งแต่วงละ80-200 บาท ซี่ลวดมีราคาตั้งแต่ซี่ละ3-10บาท รวมหัวทองเหลืองหรือจะซื้อเป็นกุรุส (ขึ้นได้4วง) กุรุสละ 350-750 แล้วแต่ยี่ห้อความหายากหาง่าย ส่วนใหญ่จะนิยมใช้Union,Berg(ตราดอกไม้)ของเยอรมนี,F Fของอิตาลี,Rของอังกฤษ หรือจะธรรมดาทั่วไป R,มีหลายแบบต้องสังเกตุดู งานในบ้านเราก็มี

สาเหตุหลักมาจากการใช้งานครับ เบรคจับขอบเบรคไม่ค่อยอยู่ครับ ก็เลยอยากเปลี่ยนเป็นเบรคดุม ส่วนเกียร์นั้นเห็นว่าไหนๆเปลี่ยนแล้ว ก็อยากเปลี่ยนเป็นดุมเกียร์เลยนะครับ แต่โดยส่วนตัวก็ชอบรถแบบเดิมๆครับ
    รบกวนอีกนิดครับ เวลาปั่นรู้สึกกระโหลกหลวมๆ อยากทราบว่าเกิดจากอะไรและจะแก้ไขอย่างไร

ขอบคุณที่ชี้แนะครับ em95

สถานที่
    ชมรมจักรยานบ้านโซดา
    ขอบคุณ
    0

เปลี่ยนจากห้ามขอบเป็นห้ามดุม ทำได้ครับ อย่างที่คุณ crank ว่าน่ะครับ
    แต่ถ้าปัญหาเรื่องเบรคไม่อยู่นี่ ส่วนตัวคิดว่าถ้าเป็นรถใช้งาน
    เบรคขอบจับอยู่กว่าเบรคดุมนะครับ... เป็นความเห็นส่วนตัวครับ
    อย่างไรลองขอข้อมูลเพิ่มเติมจากผู้ประสบการณ์อีกทีนะ ครับ.....

ส่วนเรื่องถีบแล้วรู้สึกว่ากระโหลกหลวม นี่หมายถึงแกนเพลา (แกนบันได) มันคลอนหรือเปล่าครับ
    ถ้าใช่ลองขันถ้วยกระโหลกให้แน่นอีกหน่อยนึง ปกติเวลาผมตั้งจะขันจนถึงจุดที่หมุนลื่น แต่พอขยับดู
    ต้องไม่รู้สึกว่าคลอนหรือขยับได้น่ะครับ
    ...
    ถ้าทำแล้วไม่หาย ลองเช็คดูว่าใช้แกนเพลาถูกเบอร์เค้าหรือเปล่านะครับ
    เข้าใจว่า phillips 28 จะใช้เบอร์ 5 แล้วก็ดูลูกปืนว่าถูกเบอร์มั๊ยด้วยครับ ถ้าจำไม่ผิดน่าจะ 1/4 ครับ

nong&saab's Avatar
    สถานที่
    จักรยานโบราณบางกะปิ
    ขอบคุณ
    0
    Blog Entries
    2

มาตรฐาน ช่วยลงรูปให้ดูหน่อยและเบอร์โทร(ใช้เบรคเดิมดีแล้วแต ่แก้ไขบางอย่าง)

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ petludda อ่านข้อความ
    รถผม ฟิลิป 28 ชาย เป็นเบรคแข็งห้ามขอบล้อหน้า+หลัง
    ถ้า อยากเปลี่ยนเป็นเบรคดุมหน้า+หลัง(ดุมเกียร์) จะได้ไหมครับ
    โปรดช่วยชี้แนะ(ถ้าทำได้ ขอ รายละเอียด อะไหล่ ราคาและวิธีการด้วยนะครับ)

ขอบพระคุณอย่างสูง em95

ขอบคุณ
    0

จะนำไปปฏิบัติดูครับ ผลเป็นอย่างไรจะรายงานให้ทราบอีกที
    และถ้ามีอะไรสงสัย ก็จะขอรบกวนพี่ๆที่ใจดีทั้งหลายอีกนะครับ
    ขอบคุณครับ
    ปล.ถ้ามีโอกาสจะถ่ายรูป(ตอนนี้ยังไม่สะดวก) มาขอคำปรึกษาจากพี่ๆให้ช่วยชี้แนะแนวทางด้วยครับ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย petludda : 05-07-2009 เมื่อ 23:54

Senior Member สิงห์เหนือ's Avatar
    สถานที่
    ironass
    ขอบคุณ
    19

มาตรฐาน มีแต่มิตรภาพและคำแนะนำดีๆ

ขอขอบคุณที่พี่ๆ น้องๆช่วยแนะนำ น้องใหม่จะได้ตาสว่างจักที Thank..
    ขอให้พระคุ้มครอง

Bookmarks