คานไขว้ ( X- frame)

ชื่อกระทู้: คานไขว้ ( X- frame)

wasant's Avatar
    สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

มาตรฐาน คานไขว้ ( X- frame)

จักรยานคานไขว้ หรือชื่อที่ใช้เรียกอีกชื่อหนึ่งซึ่งเรียกตามลักษณะโ ครง ก็คือ X-frame ซึ่งจากการค้นคว้าข้อมูลทางอินเตอร์เนต ทำให้พอที่จะทราบได้โดยคร่าวๆว่า ในประมาณปลายค.ศ.1800 ถึงต้นค.ศ.1900 เป็นยุคที่เฟื่องฟูของจักรยาน มีการออกแบบรูปทรงของจักรยานในรูปแบบต่างๆทั้งเพื่อค วามแข็งแรง และดึงดูดความสนใจของผู้คน ( ซึ่งต่อมาถึงมาลงตัวในรูปแบบทรงเพชรดังเช่นที่เห็นใน ปัจจุบัน )
    โดยทางอังกฤษ ได้ออกแบบรูปทรงจักรยานทรงคานไขว้ขึ้นมา ในสมัยนั้น การไขว้ก็มีการออกแบบในรูปทรงที่แตกต่างกันหลายสิบแบ บ ต่อมาทางฮอลแลนด์ได้นำแนวคิดในการออกแบบรูปทรงจักรยา นคานไขว้ มาผลิตในประเทศของตนบ้าง ซึ่งจักรยานคานไขว้ของฮอลแลนด์ที่ปรากฎให้เห็นก็มี Gazelle เป็นต้น ( จักรยานGazzeleผลิตที่ฮอลแลนด์ก็มี โลโก้เป็นรูปกวางเช่นกัน)

รูป รูป  

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

จักรยานคานไขว้ ปรากฎให้เห็นในบ้านเรา โดยมีหลักฐานจากภาพโฆษณาขายจักรยานคานไขว้ตรามงกุฎ ซึ่งจำหน่ายโดยห้าง ฮกจ๋วน แอนด์ โก ห้างดังในสมัยเมื่อเกือบร้อยปีก่อน และจากภาพบุรุษไปรษณีย์กำลังส่งจดหมายโดยจูงจักรยานค านไขว้ แต่รูปทรงจะแตกต่างจากรถตรามงกุฎ
    แต่ก็ไม่สามารถระบุปีที่นำเข้ามาอย่างชัดเจน ได้แต่เพียงสันนิษฐานจากรูปถ่ายและรูปในโฆษณาเท่านั้ น ว่าน่าจะอยู่ในช่วงรัชกาลที่ 6-7 หรืออาจจะขึ้นไปถึงในปลายรัชสมัยรัชกาลที่ 5 ก็อาจจะเป็นไปได้ทั้งนั้น

รูป รูป  
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย wasant : 14-12-2005 เมื่อ 20:34

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

จักรยานคานไขว้คันที่เห็นในภาพ ไม่สามารถระบุได้ชัดเจนว่าเป็นจักรยานยี่ห้ออะไร เนื่องจากแผ่นเพลทได้หลุดสูญหายไปแล้ว เหลือเพียงรอยตอกที่โครงใต้ท้องกระโหลกเป็นอักษร British Made เป็นสิ่งเดียวเท่านั้นที่ยืนยันว่าเป็นจักยานคานไขว้ ของอังกฤษ และเมื่อเปรียบเทียบลักษณะการไขว้แล้วจะเหมือนกับ จักรยานตรามงกุฎ แต่ก็ไม่ใช่สิ่งที่ยืนยันได้ชัดเจนว่าเป็นตรามงกุฎหร ือไม่
    จักรยานคานไขว้คันนี้พบที่จังหวัดราชบุรี

รูป รูป  

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

ภาพถ่ายจักรยานคานไขว้ที่ปรากฎคู่กับบุรุษไปรษณีย์

รูป รูป  

/\2 /\2
    ชอบครับ ได้ความรู้ดีครับ
    ถ้ามีภาคต่อ ผมคนนึงที่จะอ่านแน่ๆครับ

ขอบคุณครับ.....
    This and a little
    kick will get you
    and your BMW
    about anywhere.

Senior Member popteen's Avatar
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ wasant
    จักรยานคานไขว้คันที่เห็นในภาพ ไม่สามารถระบุได้ชัดเจนว่าเป็นจักรยานยี่ห้ออะไร เนื่องจากแผ่นเพลทได้หลุดสูญหายไปแล้ว เหลือเพียงรอยตอกที่โครงใต้ท้องกระโหลกเป็นอักษร British Made เป็นสิ่งเดียวเท่านั้นที่ยืนยันว่าเป็นจักยานคานไขว้ ของอังกฤษ และเมื่อเปรียบเทียบลักษณะการไขว้แล้วจะเหมือนกับ จักรยานตรามงกุฎ แต่ก็ไม่ใช่สิ่งที่ยืนยันได้ชัดเจนว่าเป็นตรามงกุฎหร ือไม่
    จักรยานคานไขว้คันนี้พบที่จังหวัดราชบุรี
    :) อยุ่แถวไหนของราชบุรีเหรอครับ เป็นคนราชบุรีเหมือนกันกยากเห็นสักครั้งครับ รบกวนตอบด้วยนะครับ
    089-6134781 ธนาคารไทยพาณิชย์ 846-217053-8
    ขายเสื้อวง,ผ้าบาง,วินเทhttp://www.thaiscooter.com/forums/sh...892&highlight=

ขายร้องเท้าAdidas Nizza,Convrese Black Sabbath,Vans slip on ,มีหลายแบบhttp://www.thaiscooter.com/forums/sh...250&highlight=

ขายเสื้อ The Whohttp://www.thaiscooter.com/forums/sh...846&highlight=

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

รถคันนี้ เจ้าของมือหนึ่งเดิมอยู่ที่ราชบุรี ตอนนี้รถอยู่ที่กรุงเทพฯแล้วครับ

Thumbs up ของผมมี คัน 1 ครับ

ตรามุงกุฎ

รูป รูป  

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

สภาพเยี่ยมเลยครับ ขอบคุณที่ถ่ายภาพมาให้ชม ถ้าไม่เป็นการรบกวน ช่วยถ่ายภาพให้เห็นรายละเอียดหลายๆมุมจะเป็นพระคุณอย ่างสูงครับ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย wasant : 02-08-2006 เมื่อ 06:08

สวยมากเลยค่ะ../\2
    "ไทยไม่รักของไทย แล้วจะเหลืออะไรให้ลูกหลานดู"

9026's Avatar
    สถานที่
    เพียงเพื่อน
    ขอบคุณ
    32

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ bmw210016 อ่านข้อความ
    คันนี้ยังอยู่ไหม ถ้าไม่แล้วอยู่กับใครครับ ใครทราบตอบหน่อยครับ
    คันนี้อยู่ใกล้ๆกับคุณเวชล่ะครับ ลองแวะไปบ้านพี่เจี๊ยบดูครับ
    นายวีรพันธ์ บุญช่วยชาติ
    บ้านเลขที่ 6 ซอย 5
    ถนนสันติเกษม ตำบลแสนสุข
    อำเภอเมือง จังหวัดชลบุรี 20130
    (085-9171321 wee)
    เลขบัญชี 640-241878-2
    ธนาคารไทยพาณิช สาขาบางแสน
    "แค่ทำในสิ่งที่ชอบและเป็นอยู่"

bmw210016's Avatar
    สถานที่
    GERMANN CLASSIC HOME
    ขอบคุณ
    1

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ 9026 อ่านข้อความ
    คันนี้อยู่ใกล้ๆกับคุณเวชล่ะครับ ลองแวะไปบ้านพี่เจี๊ยบดูครับ
    ถึงว่าคุ้นๆ ขอบคุณครับคุณวี

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

ช่วงนี้เงียบๆ ไม่ค่อยจะมีข่าวคราวเพิ่มเติมอะไร เลยขอขุดกระทู้ขึ้นมาด้วยรถคันนี้ครับ centaur featherweight

รูป รูป      
    สอบถามได้ที่ 08-1234-6980 วสันต์
    ธนาคารกรุงเทพฯ สะสมทรัพย์ สาขาเซ็นทรัลเวิร์ล ชื่อบัญชี วสันต์ เกิดศิลป์ หมายเลขบัญชี 879-000-5162
    คนบ้ารถถีบ วสันต์ เกิดศิลป์ http://www.facebook.com/#!/profile.p...00001558849888

ฝากผู้รู้ดูคันนี้หน่อยได้ไหมครับ ทำไม มันคานมันไม่ตรงกับรุ่นไหนเลย

ขอบคุณครับ
    หนุ่ม

http://www.thaiscooter.com/forums/sh...d.php?t=686231

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

ภาพจักรยานคันนี้ เคยเห็นมาพักใหญ่ๆแล้ว ติดเพลทราเล่ห์ด้วย ในความคิดตัวเองเชื่อว่าเป็นราเล่ห์ที่เค้าว่ากันว่า ผลิตที่อินเดีย เคยข้ามฝั่งพม่าตรงข้ามแม่สอด เคยเจอรถเพลทคล้ายๆแบบนี้ขายอยู่ คือเพลทมันจะปั๊มหยาบๆ หากจะให้ตอบแบบไม่เสียความรู้สึกมาก มองในแง่ดี อาจจะเป็นรถที่ประกอบในอินเดีย เพราะงานที่ทำก็น่าจะเป็นงานจากโรงงาน เพราะข้อต่อต่างๆกลมกลืนกันหมด ไม่น่าจะใช่งานก๊อบในไทยที่เคยเห็นกัน อาจจะเป้นการพลิกแพลงรูปร่างให้แปลกๆจะได้เพิ่มยอดขา ยได้ หลังจากนี้ก็คงแล้วแต่ชอบครับ คานไขว้ไม่ได้ทำแต่อังกฤษที่เดียว ประเทศอื่นๆก็มี อย่างราเล่ห์ที่โรงงานจักรยานบ้านเราซื้อลิขสิทธิ์ มาทำ เนื้องานก็ไม่ต่างจากเฟสสันเท่าไหร่ แต่ชื่อราเล่ห์แค่แปะเพลทก็ขายได้เกือบหมื่นแล้วครับ ผมว่าขายลิขสิทธิ์ให้แล้วทำไม่ได้คุณภาพใกล้เคียงกับ ของเดิม เสียชื่อหมด ท่านเซอร์หากขึ้นมาจากหลุมได้คงจะลุกขึ้นมาเขกกะบาลล ูกหลานเป็นแน่
    สอบถามได้ที่ 08-1234-6980 วสันต์
    ธนาคารกรุงเทพฯ สะสมทรัพย์ สาขาเซ็นทรัลเวิร์ล ชื่อบัญชี วสันต์ เกิดศิลป์ หมายเลขบัญชี 879-000-5162
    คนบ้ารถถีบ วสันต์ เกิดศิลป์ http://www.facebook.com/#!/profile.p...00001558849888