คนบ้ารถถีบคุยกัน(2) - หน้า 78

หน้าที่ 78 จากทั้งหมด 222 หน้า แรกแรก ... 28 68 69 70 71 72 73 74 75 76 77 78 79 80 81 82 83 84 85 86 87 88 128 178 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
กำลังแสดงผล 1,156 ถึง 1,170 จากทั้งหมด 3328

ชื่อกระทู้: คนบ้ารถถีบคุยกัน(2)

Black =^.^= เสี่ยปาล์ม's Avatar
    สถานที่
    ลุงสันเซอร์วิส
    ขอบคุณ
    0

เมื่อวานกลับถึงบ้านแทบช๊อค เศษเหล็กที่อยู่ในห้องเก็บของไม่ว่าจะเป็นโครงจักรยา น โครงรถแมงกะไซ และอะไหล่ในลังนิดหน่อย โดนผู้ที่หวังดีแต่ เค้าไม่รู่คุณค้า ขายของเก่าไป ขายของไปได้ 500 กว่าเอง
    ได้แต่เฝ้ารอว่าตามเจอเอาคืน ยินดีซื้อคืนอย่างแรง

ขายนาฬิกาแขวนผนังโบราณ ลอนดอน กระสือ และอื่นๆ อีกมากมาย

สถานีเพลงเก่าhttp://www.lifeupmusic.com/

Senior Member mka's Avatar
    สถานที่
    ขี่มั่วให้ทั่วกาญจน์ (จักรยานโบราณ..เสือภูเขา.)
    ขอบคุณ
    0

หยุดยาวไม่ได้เข้ามาคุยเลยครับ ระหว่างหยุดคุยก็ไปเที่ยวเรื่อยๆ ตั้งแต่กลับจากเหนือก็ไปแถวกะเหรี่ยงลิ้นดำ บ้านตะโกล่าง อำเภอสวนผึ้ง 3 ครั้ง สังขละบุรี ครั้งหนึ่ง นอกนั้นก็ไปตลาดนัดของเก่าทั้งไปเองและคนมารับ เรียกว่าเที่ยวจนขาที่บวมไม่หายสักที ยิ่งไปสังขละยิ่งแล้วใหญ่ ใช้เท้าเหยียบเบรคบ่อยครั้งจนบวมมากกว่าเก่า นี่ครบเดือนแล้วที่บวมแต่ไม่ปวดแต่ถ้าบามมากๆก็ปวดเห มือนกัน คงเป็นการอั้นลม อย่างนี้ต้องปรึกษา อาจารย์แว่นเรื่องหมอนวด
    วันนี้ขอแจกการ์ดแต่งงานซะเลย ขัดข้องโปรดตอบ

รูป รูป  
    ...ปลูกทุกอย่างที่กิน.........กินทุกอย่างที่ปลูก.. .

สถานที่
    ขี่มั่วให้ทั่วกาญจน์ (จักรยานโบราณ..เสือภูเขา.)
    ขอบคุณ
    0

ช่างนี้บางโรงเรีบยนก็เปิดเทอมกันแล้ว แต่ที่เปิดจริงๆอย่างเป็นทางการก็อาทิตย์หน้า ก็อย่างนี้แหละครับ โรงเรียนที่ขยันไฟแรงก็เปิดก่อน บางโรงเรียนปิดก่อนก็เปิดก่อนเป็นธรรมดา
    พูดถึงการเรียนฟรี วันนีผมมีหนังสือมาแจกสำหรับคนที่พลาด
    สำหรับหนังสือฟรีมีอีกมาก ถ้าสนใจจะนำมาลงเรื่อยๆ แจกฟรีถีงขั้นเรียนอุดมศึกษาก็มีนะครับ

ถีบจักรยานไม่ได้ก็หาอะไรๆไปเรื่อย

รูป รูป    
    ...ปลูกทุกอย่างที่กิน.........กินทุกอย่างที่ปลูก.. .

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

อะไรๆ ก็โทษครูสอนไม่ดี ก็ดูกระทรวงทำหนังสืออกมาซิ อย่างนี้ต้องโทษใคร.....
    คู่บ่าวสาวในการ์ดแต่งงานป่านนี้ยังอยู่ดีหรือเปล่า ถ้าอยู่ก็อายุ ราวๆ 80

นี่ซิถึงเรียกว่าเก่า พ.ศ. 2457

รูป รูป    

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

ระหว่างงดกิจกรรมการถีบจักรยาน .ได้มีคนบ้ารถถีบแถวโคราชอยู่แถวๆสี่แยกโชคชัยมาเที่ ยว ....ว่างๆจะไปกินสเต็กนะครับ .คงเป็นโอกาสหน้า..
    แต่ภาพที่เอามาลงเป็นเจดีย์วัดตะโกปิดทองบ้านตะโกบน ส่วนยอดเขาที่เห็นเป็นยอดเขากระโจมที่เค้าว่ารถธรรมด าหมดสิทธิ์

รูป รูป    

wasant's Avatar
    สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

ช่วงนี้ไม่ค่อยมีเรื่องอะไรคุย พอดีมีน้องคนนึงถามเรื่องสีรถ ในความคิดของตัวเองว่าจะทำอย่างไร ก็เลยขออนุญาตนำมาลงในนี้ด้วยครับ
    ..........ส่วนตัวแล้วไม่ค่อยถนัดในเรื่องซ่อมรถ ทำรถนัก ได้แต่เก็บอย่างเดียว ส่วนเรื่องการดูแลรักษารถของตนเองนั้น
    รถที่ทำสีใหม่แต่ก็นานแล้ว กาลเวลาทำให้สีมันซีดเอง รถแบบนี้พี่ก็จะปล่อยเอาไว้แบบนี้ เอาผ้าเช็ดก็พอ หรือไม่ก็เอาผ้าชุบน้ำมันเครื่องนิดเดียวแล้วก็เช็ดใ นส่วนที่เป็นโลหะ เพื่อรักษาเนื้อเหล็ก ส่วนโครงที่เป็นสีก็ใช้ผ้าแห้งหรือไม่ก็ชุบน้ำแล้วบิ ดให้หมาดๆแล้วจึงเช็ด(หากสกปรกมากแล้วใช้ผ้าแห้งเช็ด ไม่ออก) แต่ในตอนหลังๆพี่ใช้ผ้าชุบน้ำมันโซล่าหมาดๆเช็ดทำควา มสะอาดเอา หลังจากนี้ก็หมั่นใช้ไม้ขนไก่ปัดฝุ่นอยู่เรื่อยๆ ส่วนเรื่องลอกสีให้เห็นแต่เนื้อเหล็กพี่ไม่ทำครับ เพราะมันจะทำให้รถผุเร็วหากไม่ดูแลเช็ดน้ำมันบ่อยๆ
    ที่ไม่ชอบรถทำสีก็เนื่องจากชอบสภาพเดิมๆมากกว่า ผิวเดิมถึงสีจะไม่สวยแต่มันก็คือผิวของรถที่ผ่านร้อน ผ่านหนาวผ่านฝน ผ่านการขูดและกระแทกมานานหลายปี กว่าจะเป็นผิวแบบนี้ไม่ใช่ทำง่ายๆ....และดูเก๋าดีครั บ
    (รถในภาพเป็นรถที่พ่นสีดำสาดเข้าไปครับ แล้วก็ใช้กระดาษทรายลูบๆตอนที่สียังไม่แห้งดี ผิวที่ออกมาก็เลยดูเก่าๆด้าน ไม่เงา แต่เคยทำเองแล้วไม่เหมือน)

รูป รูป  
    สอบถามได้ที่ 08-1234-6980 วสันต์
    ธนาคารกรุงเทพฯ สะสมทรัพย์ สาขาเซ็นทรัลเวิร์ล ชื่อบัญชี วสันต์ เกิดศิลป์ หมายเลขบัญชี 879-000-5162
    คนบ้ารถถีบ วสันต์ เกิดศิลป์ http://www.facebook.com/#!/profile.p...00001558849888

junior member gai1977's Avatar
    ขอบคุณ
    0

Cool

ขอบคุณพี่wasantสำหรับปลอกแฮนด์และstickerคนบ้ารถถีบ ที่สำคัญคือนั่งโม้กันได้พักใหญ่สนุกครับ
    ที่แย่คือ งบรถถีบเดือนนี้นั่งนับเฉียดเก้าพันแล้วครับ อาทิตย์นี้มีเล่นดนตรีที่ระยองอยู่ได้อีกสักพักครับ กว่าเงินจ๊อบหนังจะออกก็สิ้นเดือนครับ.......เฮ่อ ถ้าพรุ่งนี้ไปงานได้กลัวอดใจซื้อของไม่ไหวts23
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย gai1977 : 15-05-2009 เมื่อ 19:44

ไม้เอก upsidaz's Avatar
    สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน แหล่มเลยครับ!!!!!!!

พี่ไก่ ครับไม่ทราบว่าเล่นแถวไหนของจังหวัดระยองครับ เพื่อจะได้แวะไปดูกะเขาบ้างครับ ติดตามมานานแล้วครับ วง kai-jo brothers ตั้งแต่คอนเสิร์ต ไทเทเนียม แล้วอ่ะครับ ชอบมากครับ เพลงชีวิตที่ผ่านน้ำ หนุกดีครับ อืมไม่ไม่รู้เลยนะเนี่ยว่าพี่ไก่ชอบ รถถีบโบราณกะเค้าด้วย ยินดีด้วยครับสำหรับ กลุ่มคนบ้ารถถีบ ครับ
    ผมไม้เอก ครับ เพิ่งเล่นรถถีบโบราณกะเค้ามาประมาณ2-3 ปีเองครับ ลองผิดลองถูกมาเยอะครับหมดไปหลายครับ แต่ก็ทำผมชอบอ่ะครับ แล้วคนอื่นเค้าไม่เดือดร้อน แค่นี้ผมก็ โอเคแล้วครับ พี่ไก่ ถ้าไม่ติดอะไรคงได้ไปดูพี่เล่นดนตรีนะครับ

ts23ts23ts23

รูป รูป  

junior member gai1977's Avatar
    ขอบคุณ
    0

Cool

ผมรู้แค่ว่าเล่นงานของคุณทอดด์ ทองดี คืนวันอาทิตย์ครับรายละเอียดพรุ่งนี้postบอกครับคุณไ ม้เอก

Black =^.^= เสี่ยปาล์ม's Avatar
    สถานที่
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ gai1977 อ่านข้อความ
    ขอบคุณพี่wasantสำหรับปลอกแฮนด์และstickerคนบ้ารถถีบ ที่สำคัญคือนั่งโม้กันได้พักใหญ่สนุกครับ
    ที่แย่คือ งบรถถีบเดือนนี้นั่งนับเฉียดเก้าพันแล้วครับ อาทิตย์นี้มีเล่นดนตรีที่ระยองอยู่ได้อีกสักพักครับ กว่าเงินจ๊อบหนังจะออกก็สิ้นเดือนครับ.......เฮ่อ ถ้าพรุ่งนี้ไปงานได้กลัวอดใจซื้อของไม่ไหวts23

เช่นกันครับ สำหรับ ผู้ที่ชอบรถถีบ.....ต่างคนต่างซื้ออะไหล่เก็บไว้ เพราะว่าชอบส่วนนึง หาของไม่ได้ส่วนนึง ต้องการใช้ส่วนนึง ยกเว้นผู้ที่มีอะไหล่เก็บเก็บไว้ตั้งนานแล้ว.......ส มัยก่อนซักปี 49...ก่อนรถถีบจะเริ่มนิยมอย่างมากถึงปัจจุบัน ผมได้รถคันราคาแพงสุดก็ 5500 เป็นราเลย์ 28 ตัวผู้ ค่อนข้างเต็ม......แต่ราคารถปัจจุบันนี้สิ ราเลย์ ครบๆ ก็ดีด ราคาหมื่นขึ้น
    ความสุขของการเล่นรถถีบผมว่าคือการที่เราได้ถีบรถไปต ามท้องที่ แต่เจ้ากำ อะไหล่รถถีบเดิมๆ แพงหูติ่ง รวมราคาแล้ว เฉพาะอะไหล่ที่ใส่รถอยู่แทบได้ รถแบบไม่มีอะไหล้อะไรเลย 2 คัน ขอให้มีความสุขในรถถีบครับ ผมก็เพิ่งค้นพบและ....ตอนที่มาทำนตจว....ถีบรถในกทม. .ไม่เห็นมีความสุขเลย รถเยอะ เหอๆๆ/\2

ขายนาฬิกาแขวนผนังโบราณ ลอนดอน กระสือ และอื่นๆ อีกมากมาย

สถานีเพลงเก่าhttp://www.lifeupmusic.com/

wasant's Avatar
    สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

วันก่อน ไก่ได้มารับปลอกมือตรงที่ทำงาน ได้นั่งคุยกันที่ป้ายรถเมล์อยู่พักใหญ่ ได้ฟังไก่เล่าถึงการซื้อรถ-ซื้ออะไหล่ ทำให้นึกถึงที่ตัวเองตอนที่เล่นจักรยานใหม่ๆ ที่เห็นอะไรก็อยากได้ ซื้อเก็บเอาไว้ก่อนก็ยังดี ซื้ออะไหล่เพื่อเอามาใส่กับรถที่ตัวเองมีอยู่หลายๆคั น ผลก็คือรายจ่ายเกี่ยวกับการซื้อจักรยานและอะไหล่ในแต ่ละเดือนสูงมาก ของที่ซื้อมาแล้วกองๆอยู่ในตู้ก็คือเงินทั้งนั้น ตอนหลังก็เลยเลิกซื้อแบบเมื่อก่อน ตั้งเป้าเก็บเงินไว้เอาตัวที่ชอบๆสักคันก็พอ(ถึงแม้ใ นทางปฎิบัติจะมากกว่าหนึ่งคันแต่ก็น้อยกว่าเดิมเยอะ)
    ก็ค่อยๆรู้ค่อยเล่นกันไป สิ่งที่ผ่านมาถือว่าเป็นประสบการณ์ที่มีค่า มีอะไรก็ปรึกษากันได้ครับ
    วันนี้เดี๋ยวก็จะออกไปที่มัฆวานแล้ว อากาศดีกว่าเมื่อวานครับ ฝนน่าจะไม่ตกหรือตกน้อย
    สอบถามได้ที่ 08-1234-6980 วสันต์
    ธนาคารกรุงเทพฯ สะสมทรัพย์ สาขาเซ็นทรัลเวิร์ล ชื่อบัญชี วสันต์ เกิดศิลป์ หมายเลขบัญชี 879-000-5162
    คนบ้ารถถีบ วสันต์ เกิดศิลป์ http://www.facebook.com/#!/profile.p...00001558849888

Senior Member สิงห์เหนือ's Avatar
    สถานที่
    ironass
    ขอบคุณ
    19

มาตรฐาน เหมือนๆกัน

ซื้อไป ซื้อมา เต็มบ้าน แต่ได้เห็นมีความสุข ก็เป็นเหมือนกับคนทั่วๆไป เพราะคนก็ต่างจิตต่างใจ
    ขอให้พระคุ้มครอง

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ สิงห์เหนือ อ่านข้อความ
    ซื้อไป ซื้อมา เต็มบ้าน แต่ได้เห็นมีความสุข ก็เป็นเหมือนกับคนทั่วๆไป เพราะคนก็ต่างจิตต่างใจ
    ถูกต้องอย่างที่พี่สิงค์เหนือ บอกมาครับ

เมื่อวานได้พาหลานขี่หมูเล่นตอนเย็นๆ ก่อนพระอาทิตย์ตก
    เห็นแก๊งค์เด็กแว๊นซ์+มอไซดคลาสสิค ส่วนใหญ่จะเป็นวัยรุ่นส่วนมาก มีแก่สุดก็อาจจะเป็นผมมั้ง
    จอดรวมพลกัน

พวกพี่ๆทุกคนเคยสังเกตุผู้ที่เล่นหรือสะสมหรือชื่นชอ บในรถจักรยานโบราณ ทำไมวัยรุ่นไม่มีเลย หรืออาจจมี ที่พบเห็นส่วนใหญ่ ที่เก็บรถจริงๆ รับรอง ว่า 25 Up......กันทั้งนั้น อาจเป็นเพราะว่า สาวๆ ไม่กรี๊ด....ก็เป็นได้

ขอบคุณ
    0

Cool

กำลังจะไปเล่นที่ระยองครับหาตังค์ก่อน คุณไม้เอกผมยังไม่รู้ว่าเล่นที่ไหนเลย
    บ่ายนี้หลังsoundcheckถ้าหาร้านinternetได้จะpostบอก ครับ

utaa_67's Avatar
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ wasant อ่านข้อความ
    วันก่อน ไก่ได้มารับปลอกมือตรงที่ทำงาน ได้นั่งคุยกันที่ป้ายรถเมล์อยู่พักใหญ่ ได้ฟังไก่เล่าถึงการซื้อรถ-ซื้ออะไหล่ ทำให้นึกถึงที่ตัวเองตอนที่เล่นจักรยานใหม่ๆ ที่เห็นอะไรก็อยากได้ ซื้อเก็บเอาไว้ก่อนก็ยังดี ซื้ออะไหล่เพื่อเอามาใส่กับรถที่ตัวเองมีอยู่หลายๆคั น ผลก็คือรายจ่ายเกี่ยวกับการซื้อจักรยานและอะไหล่ในแต ่ละเดือนสูงมาก ของที่ซื้อมาแล้วกองๆอยู่ในตู้ก็คือเงินทั้งนั้น ตอนหลังก็เลยเลิกซื้อแบบเมื่อก่อน ตั้งเป้าเก็บเงินไว้เอาตัวที่ชอบๆสักคันก็พอ(ถึงแม้ใ นทางปฎิบัติจะมากกว่าหนึ่งคันแต่ก็น้อยกว่าเดิมเยอะ)
    ก็ค่อยๆรู้ค่อยเล่นกันไป สิ่งที่ผ่านมาถือว่าเป็นประสบการณ์ที่มีค่า มีอะไรก็ปรึกษากันได้ครับ
    วันนี้เดี๋ยวก็จะออกไปที่มัฆวานแล้ว อากาศดีกว่าเมื่อวานครับ ฝนน่าจะไม่ตกหรือตกน้อย
    เป็นแง่คิดที่ดีเลยทีเดียวครับพี่ เมื่อก่อนตอนเริ่มเล่นใหม่ๆอยากมีรถเก็บให้เยอะ แต่ตอนนี้คิดว่าจะเก็บคันครบๆซักคันสองคันพอ แต่ไม่รู้ว่าจะอดใจเอาชนะความอยากได้หรือเปล่า สำคัญมากเลยนะครับไอ้ความอยากเนี่ย
    ......ใช้ชีวิตให้สนุก มีความสุขกับการทำจักรยาน......

หน้าที่ 78 จากทั้งหมด 222 หน้า แรกแรก ... 28 68 69 70 71 72 73 74 75 76 77 78 79 80 81 82 83 84 85 86 87 88 128 178 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

Bookmarks