Carburettor: คาร์บูเรเตอร์ มาสด้า1000 - หน้า 5

หน้าที่ 5 จากทั้งหมด 13 หน้า แรกแรก 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ชื่อกระทู้: Carburettor: คาร์บูเรเตอร์ มาสด้า1000

nUn_Su's Avatar
    สถานที่
    Mazda 800 Club Thailand
    ขอบคุณ
    225

ไม่ขนาดนั้นหรอกครับท่าน...จริงๆใครๆก้อทำได้ครับผม. ..

ปล..น้องต้นอย่าลืมเปลี่ยนสายโช๊คเด้อ..เดี๋ยวเช้าๆจ ะสตาร์ทติดยากส์

jodeci's Avatar
    สถานที่
    Mazda RWP
    ขอบคุณ
    869

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ nUn_Su อ่านข้อความ
    ไม่ขนาดนั้นหรอกครับท่าน...จริงๆใครๆก้อทำได้ครับผม. ..

ปล..น้องต้นอย่าลืมเปลี่ยนสายโช๊คเด้อ..เดี๋ยวเช้าๆจ ะสตาร์ทติดยากส์
    ถ้าเป็นเช่นนั้น พรุ่งนี้ก็เตรียมเจอคลื่นจากบางแคเลยครับ คร๊อกฟี่...นี่ผมหลับอยู่นะแต่ตื่นมาตอบ ไปนอนต่อดีก่า อิอิ

TOOK_14's Avatar
    สถานที่
    -
    ขอบคุณ
    0

ปรกติผมก็พึ่งแต่ช่างครับ เดี๋ยวต้องเอาความรู้ที่พี่ท่านช่วยสอนไปลองทำดูบ้าง เผื่อว่ามันมันเกิดอยากนอนข้างทาง จะได้ใช้วิชา ปลุกให้มันตื่น เอาให้พอแค่กลับไปนอนที่บ้านได้ก็พอ 555 เห็นท่านแม่ทัพเรียกของชิ้นนึง ว่า ลิ้นผีเสื้อ มันคือชิ้นไหนครับ แหม่! มันสงสัยครับ แล้วก็สงสัยต่อว่า ชื่อสัตว์ในรถเนี่ย มันมีหลายตัวจังเลย นับเล่นๆ ปาเข้าไป 8 ตัวแล้วครับ 55555555555
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย TOOK_14 : 31-05-2010 เมื่อ 11:45

รบกวนเรียนถามท่านนันสักนิดครับ รถผมเครื่อง a12 อาการคล้ายๆรถท่านต้นครับคือร้อนแล้วดับ ลองเปลี่ยนคอยล์ไปแล้วก็ดีขึ้นในระดับหนึ่งครับ คาร์บูเคยให้ช่างล้างมาแล้ว 2 ครั้งครับ แต่ไม่รู้จะทำมากทำน้อยแค่ไหน เพราะไม่ได้เฝ้าครับ ปัญหาที่เป็นอยู่ตอนนี้คือ เวลาขับรถแล้วต้องจอดอยู่บนพื้นเอียงๆ หรือเนิน ประมาณสัก 30 องศา พอปล่อยคันเร่งแล้วรถจะดับ และสตาร์ทค่อนข้างยากครับ รบกวนขอคำชี้แนะด้วยครับ

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ DonGDonGDonG อ่านข้อความ
    รบกวนเรียนถามท่านนันสักนิดครับ รถผมเครื่อง a12 อาการคล้ายๆรถท่านต้นครับคือร้อนแล้วดับ ลองเปลี่ยนคอยล์ไปแล้วก็ดีขึ้นในระดับหนึ่งครับ คาร์บูเคยให้ช่างล้างมาแล้ว 2 ครั้งครับ แต่ไม่รู้จะทำมากทำน้อยแค่ไหน เพราะไม่ได้เฝ้าครับ ปัญหาที่เป็นอยู่ตอนนี้คือ เวลาขับรถแล้วต้องจอดอยู่บนพื้นเอียงๆ หรือเนิน ประมาณสัก 30 องศา พอปล่อยคันเร่งแล้วรถจะดับ และสตาร์ทค่อนข้างยากครับ รบกวนขอคำชี้แนะด้วยครับ
    อาจจะเป็นแบบของผมครับท่านโด่ง
    ช่างล้างให้เหมือนกัน
    ปะเก็นวางไม่ดีเลยนมหนูตัน
    ลองถอดออกมาเป่าลมครับ
    ของผมพี่นันทำให้หายขาดเลย

สถานที่
    ขอบคุณ
    225

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ DonGDonGDonG อ่านข้อความ
    ก้อมันจะเหมือนรถไม่ค่อยมีแรงออกตัว ตอนพื้นเอียงใช่มั้ยครับ ปรับไฟให้แก่ขึ้นอีกนิดส์จะช่วยได้ครับ แล้วก้อเช็คคาร์บูฯใหม่เพราะช่างแต่ล่ะท่านชำนาญและล ะเอียดไม่เท่ากันครับ ส่วนเรื่องเวลาเครื่องดับแล้วสตาร์ทติดยาก ก้อให้เหยียบคันเร่งค้างให้สุดแล้วสตาร์ทครับ พอติดแล้วค่อยยกคันเร่ง ลองดูครับ

ปล...ว่างๆก้อเข้ามาที่บ้านครับจะช่วยดูให้ อิอิ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย nUn_Su : 31-05-2010 เมื่อ 14:38

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ imaxseel อ่านข้อความ
    อาจจะเป็นแบบของผมครับท่านโด่ง
    ช่างล้างให้เหมือนกัน
    ปะเก็นวางไม่ดีเลยนมหนูตัน
    ลองถอดออกมาเป่าลมครับ
    ของผมพี่นันทำให้หายขาดเลย
    อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ nUn_Su อ่านข้อความ
    ก้อมันจะเหมือนรถไม่ค่อยมีแรงออกตัว ตอนพื้นเอียงใช่มั้ยครับ ปรับไฟให้แก่ขึ้นอีกนิดส์จะช่วนได้ครับ แล้วก้อเช็คคาร์บูฯใหม่เพราะช่างแต่ล่ะท่านชำนาญและล ะเอียดไม่เท่ากันครับ ส่วนเรื่องเวลาเครื่องดับแล้วสตาร์ทติดยาก ก้อให้เหยียบคันเร่งให้สุดแล้วสตาร์ทครับ พอติดแล้วค่อยยกคันเร่ง ลองดูครับ
    ปล...ว่างๆก้อเข้ามาที่บ้านครับจะช่วยดูให้ อิอิ
    ขอบคุณ ท่านนัน และ ท่านต้น สำหรับคำแนะนำครับ คงต้องลองเช็คคาร์บูดูอีกที แต่ถ้ายังไม่ไหวจริงๆ อาจต้องขับจากแพร่ไปรบกวนถึงลพบุรีครับ 100 กิโลแรกอาจจะได้ขับไป หลังจากนั้นคงต้องหามไปต่อครับ 55555

ขอบคุณ ท่านนัน และ ท่านต้น สำหรับคำแนะนำครับ คงต้องลองเช็คคาร์บูดูอีกที แต่ถ้ายังไม่ไหวจริงๆ อาจต้องขับจากแพร่ไปรบกวนถึงลพบุรีครับ 100 กิโลแรกอาจจะได้ขับไป หลังจากนั้นคงต้องหามไปต่อครับ 55555
    มาเมื่อไรแจ้งด้วยนะครับ
    จะไปช่วยเป็นลูกมือครับ

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ imaxseel อ่านข้อความ
    มาเมื่อไรแจ้งด้วยนะครับ
    จะไปช่วยเป็นลูกมือครับ
    ยินดีและขอขอบคุณครับท่านต้น เมื่อรถพร้อม คนพร้อม ผมก็คงมีโอกาสได้ไปเยี่ยมคารวะเหล่าสหายทุกๆท่านครับ
    แต่ตอนนี้ แค่ขับไปซื้อหมูที่ตลาดยังต้องเดินกลับเลยครับ 5555

สถานที่
    ขอบคุณ
    225

ยินดีและขอขอบคุณครับท่านต้น เมื่อรถพร้อม คนพร้อม ผมก็คงมีโอกาสได้ไปเยี่ยมคารวะเหล่าสหายทุกๆท่านครับ
    แต่ตอนนี้ แค่ขับไปซื้อหมูที่ตลาดยังต้องเดินกลับเลยครับ 5555

ตั้งไฟให้แก่ขึ้นก่อนเลยครับ เลยกึ่งกลางมานิดนึงน่ะ

ตั้งไฟให้แก่ขึ้นก่อนเลยครับ เลยกึ่งกลางมานิดนึงน่ะ
    เดี๋ยวจะลองดูครับท่าน เสร็จแล้วจะมารายงานผลให้ทราบ ครับพ้ม..

jodeci's Avatar
    สถานที่
    Mazda RWP
    ขอบคุณ
    869

เข้าเขตภาคกลางท่านจะกลัวไปใย ตราสารCentral Territoryได้ขยายอนาจักรครอบคลุมไปหมดว่าเราระวังภัย ให้ท่านเสมอ เข้ามาแคว้นของเราไม่ต้องเอาอะไรมา เอาพริกกับเกี๋ยมาก็พอ เดี๋ยวหาเก้งหากวางทำกินได้ ถ้าไม่มั่นใจ เดี๋ยวเอาฟอร์จูนเนอร์ขับประกบท้ายไปตลอดทางให้ครับ อิอิ

เดี๋ยวจะลองดูครับท่าน เสร็จแล้วจะมารายงานผลให้ทราบ ครับพ้ม..

ลองทำเองดูแล้วครับท่านนัน แต่ไม่เวิร์ค สงสัยมือไม่ถึงอิอิ เลยต้องพึ่งช่างตามระเบียบ นั่งดูช่างรือร่วม 2 ชั่วโมง
    สุดท้าย นมหนูตันฮ่ะ สาเหตุน่าจะมาจากหม้อกรองอากาศด้านวงในของตัวกรองแตก รูใหญ่ เลยทำให้มีฝุ่นเล็ดรอดเข้าไปถึงคาร์บูได้น่ะครับ

อันนี้เป็นการกระทำ[ส่วนตัว]นะครับ.เพื่อท่านใดเกิดอาการหรือสงสัยว่าน้ำมันไม่ลง .ลองสลับสายหัวเทียน
    แล้วสตาร์ทเมื่อเครื่องติด.เครื่องจะเดินแบบ.ซูบารุ. ปล่อยซักพัก.ดับเครื่องแล้วสลับสายหัวเทียนเหมือนเดิ ม
    ตัวผมเรียก.ระเบิดคาบู.ไงลองดูนะครับจะได้ไม่ต้องเดิ นกลับ.ไม่ต้องกินข้าวลิงข้างทาง.ผิดถูกไงขอโทษนะครับ

Senior Member powerdome's Avatar
    ขอบคุณ
    0

เจอแล้วกระทู้คำภีค์อันล้ำค่่าผมเข้าคอร์สเรียนด้วยค นครับ

หน้าที่ 5 จากทั้งหมด 13 หน้า แรกแรก 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

Bookmarks