ขออนุญาตฝากรูปให้คุณหัวโป่

ชื่อกระทู้: ขออนุญาตฝากรูปให้คุณหัวโป่

Member snof5's Avatar
    สถานที่
    the oldden bicycle club of korat
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน ขออนุญาตฝากรูปให้คุณหัวโป่

รูปตะเกียงที่อยากดูครับ

รูป รูป    

สถานที่
    the oldden bicycle club of korat
    ขอบคุณ
    0

อีกมุมครับ]

รูป รูป    

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

สวิท ใช้หลักการ ร่องลึก -ร่องตื้น +รังถ่านแฮนด์เมด

รูป รูป    
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย snof5 : 02-06-2008 เมื่อ 22:34

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

ใช้งานได้จริง

รูป รูป  

หัวโป่'s Avatar
    สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    1

สวยดีครับ แล้วเค้าใช้งานลักษณะไหนครับ ถ้ายึดติดกับหลักไฟมันก็ดูขัดนะครับ
    em19
    "ถ้าชอบ ก็ทำเถิด แต่อย่าทำให้คนอื่นเค้าเดือดร้อนนะลูก"

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ หัวโป่ อ่านข้อความ
    สวยดีครับ แล้วเค้าใช้งานลักษณะไหนครับ ถ้ายึดติดกับหลักไฟมันก็ดูขัดนะครับ
    em19
    น่าจะแบบนี้นะครับ

รูป รูป  

Verified Member pj's Avatar
    สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    1

Thumbs up อุปกรณ์เสริม...

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ snof5 อ่านข้อความ
    น่าจะแบบนี้นะครับ
    หวัดดีครับ โอ๋และก็ K. ของแจมด้วยน่ะครับ และขออนุญาตเพื่อนที่ออกแบบอุปกรณ์ตัวนี้ด้วย
    ( ด้วยความที่ช่างสงสัยว่าเจ้ารูสองรูนี้ของตะเกียงมัน มีไว้ทำไม ส่วนเจ้าก้านที่เอาไว้หนีบน่ะน่าจะไว้สำหรับหนีบที่เ ข็มขัด ) ลองดูแบบนี้น่ะครับ คุณโอ๋ เพราะหากยึดตะเกียงกับหลักไฟด้วยคลิบของตะเกียงโดยตร งเวลาใช้งานจริงจะไม่สามารถใช้งานได้ ตะเกียงคงหล่นเสียหายแน่ๆ เท่าที่เคยคุยกับพี่คนนึงคือพี่อ้วน ได้บอกว่าเคยเห็นหลักไฟของรถ BSA พับได้ที่มีก้านยื่นขึ้นมาไว้สำหรับเสียบตะเกียงได้ ซึ่งจากที่คุยกันคิดว่าน่าจะเป็นรถรุ่นที่ผลิดออกมาใ ช้ในทางการทหาร ส่วนรถที่เราเห็นกันนี้น่าจะรถที่พลเรือนใช้กันแล้ว คนอื่นๆเห็นว่ายังไงกันบ้างครับ?

เหล็สองเส้นนี้ใช้ซี่ลวดรถ 28" จะสอดได้พอดี

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    1

มาตรฐาน Lucas No.1

ไหนๆก็เป็นเรื่องของตะเกียง Lucas No.1 ใช้กับรถ BSA พับได้แล้วเลยขอลงรูปตะเกียงรุ่นนี้ซึ่งผลิตออกมาเป็ นช่วงๆโดยมีรายละเอียดแตกต่างกันออกไป
    ซึ่งที่ผมเคยเห็นมีถึง 4 แบบ ไม่ได้เอาสีของตะเกียงหรือสีของฟิล์มที่เลนส์เป็นเกณ ฑ์น่ะครับ
    ผมดูจากรายละเอียดโครงสร้างตะเกียงโดยเฉพาะที่วัสดุท ี่ใช้ทำเลนส์ , และลักษณะที่ตอกชื่อบริษัทด้านหลัง จากที่สังเกตุรุ่นหลังกว่าแผ่นเหล็กกลมๆที่ยึดเลนส์ก ับฟิส์มจะเรียบง่ายขึ้นบางลง ตัวที่ใช้หมุนปรับฟิส์มก็สั้นลง น่าเสียดายที่ผมมีรูปให้ดูได้ 2 แบบเท่านั้นลองดูน่ะครับ

ตัวแรกครับ ตะเกียงเป็นสีออกน้ำตาลสนิมๆ ฟิส์มเป็นสีแดง

ส่วนหน้าเลนส์นี่แหละครับที่เห็ความต่างมากที่สุดแบบ นี้มีเส้นยกขอบและแผ่นเหล็กหนา
    ตัวปรับฟิส์มจะยาว

คราวหน้ามาดูแบบที่2 กันครับ

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    1

แบบที่ 2 ครับ แบบนี้ที่เลนส์ด้านหน้าต่างกันแต่วัสดุแผ่นเหล็กที่ใ ช้ยังหนาและแข็งแรง ที่ด้านหลังตอกชื่อบริษัทก็ยังเป็นชื่อยาวๆเหมือนกัน
    ตัวนี้เป็นสีเขียวทหารจะพบสีนี้บ่อย

ลองเปรียบเทียบดูหน้าเลนส์ครับ

ฟิส์มเป็นสีฟ้าครามหม่นๆและแผ่นที่ปะกบฟิส์มด้านหลัง จะหนาแข็งแรง

ตะเกียงที่เห็นเป็นการนำเข้ามาจากการซื้อขายผ่านทาง
    e-bay ครับไม่ใช่ที่พบในไทยแต่เดิม และเนื่องจากอีกสองแบบที่เคยผ่านมือผมไม่มีรูปเก็บไว ้
    เพราะได้ขายออกไปนานแล้วครับ ยังไงช่วยต่อยอดด้วยครับ

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    1

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ pj อ่านข้อความ
    หวัดดีครับ โอ๋และก็ K. ของแจมด้วยน่ะครับ และขออนุญาตเพื่อนที่ออกแบบอุปกรณ์ตัวนี้ด้วย
    ( ด้วยความที่ช่างสงสัยว่าเจ้ารูสองรูนี้ของตะเกียงมัน มีไว้ทำไม ส่วนเจ้าก้านที่เอาไว้หนีบน่ะน่าจะไว้สำหรับหนีบที่เ ข็มขัด ) ลองดูแบบนี้น่ะครับ คุณโอ๋ เพราะหากยึดตะเกียงกับหลักไฟด้วยคลิบของตะเกียงโดยตร งเวลาใช้งานจริงจะไม่สามารถใช้งานได้ ตะเกียงคงหล่นเสียหายแน่ๆ เท่าที่เคยคุยกับพี่คนนึงคือพี่อ้วน ได้บอกว่าเคยเห็นหลักไฟของรถ BSA พับได้ที่มีก้านยื่นขึ้นมาไว้สำหรับเสียบตะเกียงได้ ซึ่งจากที่คุยกันคิดว่าน่าจะเป็นรถรุ่นที่ผลิดออกมาใ ช้ในทางการทหาร ส่วนรถที่เราเห็นกันนี้น่าจะรถที่พลเรือนใช้กันแล้ว คนอื่นๆเห็นว่ายังไงกันบ้างครับ?

เหล็สองเส้นนี้ใช้ซี่ลวดรถ 28" จะสอดได้พอดี

BSA AIRBORNE (Folding) ผลผลิตของสงครามโลกครั้งที่ 2 ออกแบบมาเพื่อพลร่มโดยเฉพาะ ในการยกพลขึ้นที่หาดนอร์มังดี ประเทศ
    ฝรั่งเศส (D-DAY) และปฏิบัติการอื่นๆของทหารฝ่ายสัมพันธมิตร ซึ่งผลิตออกมาทั้งหมดจำนวน 128,847 คัน และมีหลายคันอยู่ในประเทศไทย
    และสภาพสมบูรณ์ด้วย มีหลายคนเคยบอกว่าบางคันเป็นของพลเรือน ส่วนตัวผมเข้าใจว่า หลังจากการยอมแพ้ของเยอรมันและญี่ปุ่น ทหารสัมพันธ
    มิตรได้เข้ามาปลดอาวุธแล้ว ก็ทิ้งไว้ไม่ได้เอากลับประเทศแม่ ภายหลังพลเรือนก็นำมาใช้ โดยการจำหน่ายพัสดุของทางการ ซึ่งปัจจุบันยังมีการทำ
    การจำหน่ายแบบนี้อยู่ ส่วนตัวพลเรือนที่ผมเคยเห็น ทรงจะเป็นแบบพับได้เกือบทุกประการ เว้นแต่ว่ามันพับไม่ได้ และมีการเพิ่มบังโคลนเข้ามาด้วย
    อีก

รูป รูป  
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย หัวโป่ : 04-06-2008 เมื่อ 18:00

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    1

ส่วนการยึดไฟผมว่าน่าจะคล้ายๆของพี่พิทว่านะครับ ส่วนตัวหนีบน่าจะกับกระเป๋าเสื้อหรือกระเป๋า
    สัมภาระหน้ารถมากกว่า ส่วนใหญ่ที่เห็นจะมี 2 ยี่ห้อ คือ Lucas & Ever-Ready ถ้าหัวเปิด-ปิด เป็น
    เหลี่ยมจะเป็นของ Lucas ถ้าหัวเปิด-ปิด เป็นกลมๆจะเป็นของ Ever-Ready

ตัวที่ 1 ของพี่พิทน่าจะเป็นของ Lucas ส่วนตัวที่ 2 น่าจะเป็นของ Ever-Ready ครับ ผิดถูกแก้ไขด้วย
    ครับ

รูป รูป    
    "ถ้าชอบ ก็ทำเถิด แต่อย่าทำให้คนอื่นเค้าเดือดร้อนนะลูก"

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    1

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ หัวโป่ อ่านข้อความ
    ส่วนการยึดไฟผมว่าน่าจะคล้ายๆของพี่พิทว่านะครับ ส่วนตัวหนีบน่าจะกับกระเป๋าเสื้อหรือกระเป๋า
    สัมภาระหน้ารถมากกว่า ส่วนใหญ่ที่เห็นจะมี 2 ยี่ห้อ คือ Lucas & Ever-Ready ถ้าหัวเปิด-ปิด เป็น
    เหลี่ยมจะเป็นของ Lucas ถ้าหัวเปิด-ปิด เป็นกลมๆจะเป็นของ Ever-Ready

ตัวที่ 1 ของพี่พิทน่าจะเป็นของ Lucas ส่วนตัวที่ 2 น่าจะเป็นของ Ever-Ready ครับ ผิดถูกแก้ไขด้วย
    ครับ
    หวัดดี K.. ตะเกียงทั้งสองลูกเป็นของ Lucas ครับ โดยความเข้าใจส่วนตัวของพี่เองคิดว่าลูกแรกน่าจะผลิต ก่อนลูกที่สอง เพราะคิดว่าการผลิตออกมานั้นเมื่อผ่านไปน่าจะมีการปร ับปรุงลดขั้นตอน
    และวัสดุที่เกินความจำเป็นในการใช้งาน ทำให้ของหลายๆอย่างรุ่นหลังๆมักจะดูบอบบางลง..

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    1

คงเป็นความเข้าใจผิดของผมเองครับพี่ แต่ว่าลูกที่สองของพี่ สวิทซ์ข้างบนเป็นทรงไหนครับ ในรูปไม่เห็นเลยเดาเอาครับ ที่แน่ๆสวยทั้งนั้นเลยครับ

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    1

คงเป็นความเข้าใจผิดของผมเองครับพี่ แต่ว่าลูกที่สองของพี่ สวิทซ์ข้างบนเป็นทรงไหนครับ ในรูปไม่เห็นเลยเดาเอาครับ ที่แน่ๆสวยทั้งนั้นเลยครับ
    ที่ K ถามน่าจะเป็นตะเกียงลูกแรกที่ลงรูป? ตัวนี้จะเป็นสีเขียวสนิม(ตอนได้มาทีแรกคิดว่าเป็นตะเ กียงเน่าถูกสนิมกิน
    แต่กลับไม่ใช่เป็นสีของมันเอง) จะมองไม่เห็นสวิทซ์ข้างบน แต่ก็เป็นเป็นทรงหกเหลี่ยมเหมือนกันครับ จำได้ว่าหลายปีก่อนช่วงที่ web thaiscooter ยังไม่ได้ปรับปรุงใหม่ หรือเพิ่งจะเปลี่ยนใหม่ช่วงแรกๆมีคนเอาตะเกียง Lucas Lamps Electric No.1 ลงขายไว้มองเผินๆอาจคล้ายกันแต่น่าจะเก่ากว่าหรือเป็ นยุคแรกๆของตะเกียงรุ่นนี้
    ก่อนที่จะปรับเปลี่ยนมาเป็นแบบที่เห็น
    ราคาในตอนนั้นไม่แพงเลยเทียบกับการที่ต้องไป Bid จาก e-bay เอง ไม่รู้ว่าตอนนี้ไปอยู่ในมือใครแล้ว ...
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย pj : 06-06-2008 เมื่อ 15:13

Bookmarks