Pimp My Ride: ใส่ลูกเล่นให้รถรัก ของใครเจ๋งของใครแจ๋ว เอามาแบ่งกันชมครับ - หน้า 2

ชื่อกระทู้: Pimp My Ride: ใส่ลูกเล่นให้รถรัก ของใครเจ๋งของใครแจ๋ว เอามาแบ่งกันชมครับ

jodeci's Avatar
    สถานที่
    Mazda RWP
    ขอบคุณ
    869

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ imaxseel อ่านข้อความ
    ไอเดียมากมายยากจะตามทันสมแล้วที่เป็นถึงประมุขพรรค
    9. แผงสวิตไฟ

สวิตไฟของคนอื่นจะเป็นอย่างไร ผมก็ไม่ทราบ แผงสวิตไฟของแท้ผมก็เคยเห็นแล้ว แต่ป้าแดงของผมก็ไม่ธรรมดาเช่นกัน อาจจะเป็นการออกแบบใหม่และวางแผงใหม่ให้ทุกๆสวิตแยกท ำงานกันแต่สอดคล้องกัน ป้าแดงเป็นรถมาสด้า800คันแรกที่มีปุ่มEngine Start อาจจะไม่ได้สวยเหมือนพวกแจ๊สและยาริสแต่ทำงานแม่นยำม าก ของแต่งย้อนยุคครับ เปิดกุญแจแล้วกดปุ่มสตาร์ท ไม่มีแช๊ะๆๆๆ มีแต่กดทีเดียวป้าแดงก็คำรามขึ้นมาทันที

สวิตไฟแยกทำงานกันอย่างอิสระแต่สอดคล้องกัน เหมือนแผงสวิตในห้องนักบิน เปิดปุ่มนี้เพื่อให้อีกปุ่มทำงานได้ และมีไฟฉุกเฉิน ไฟสปอตไลท์ ไฟหรี่ ไฟสูง ทำงานทุกปุ่มครับ เป็นการออกแบบโดยพี่ชัยแต่เดินสายไฟโดยพี่หนึ่งและพี ่ไผ่ แต่ไอเดียโดยผมที่จะรวบทุกอย่างมารวมอยู่ฝั่งเดียวกั น ส่วนอีกฝั่งด้านซ้ายผมมีปุ่มเดียวคือปุ่มจุดบุหรี่แต ่ใช้เสียบชาร์ตไฟมือถือของผมแทน

สถานที่
    Mazda RWP
    ขอบคุณ
    869

10. มอบเอกลักษณ์ให้กับรถของท่าน

เรื่องสุดท้ายของผม ผมก็คงจะให้ท่านทั้งหลายเลียนแบบไม่ได้แต่ก็ไม่ได้หว งไอเดียนะครับ การที่เราทำรถมาด้วยใจรัก ใครๆก็รู้ว่ารถของเราหน้าตาเป็นแบบใหน สีอะไร ใครเห็นที่ใหนก็รู้ว่าเป็นรถของเรา แต่สำหรับผมไม่ใช่แค่นั้นครับ ผมสร้างเรื่องราวของผมผ่านป้าแดง ทำทุกอย่างที่ผมสามารถทำได้ ผ่านวันและคืนมามากมาย เพียงหวังจะได้ขับไปบนท้องถนนด้วยความภาคภูมิใจ Ride With Pride

ใช่ครับ ผมภูมิใจที่ผมได้ครอบครองป้าแดง และรถคันนี้คือรถของJodeci สัญลักษณ์ของคนที่ไม่ยอมแพ้ครับ ตรานี้จึงมีความหมายสำหรับผมเพื่อบอกให้ท่านทั้งหลาย ได้รู้ว่า หนึ่งเดียวในปฐพีกับเรื่องราวของjodeciกับป้าแดง เขาทำได้ ท่านก็ต้องทำได้

Member davia_za@hotmail.com's Avatar
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ jodeci อ่านข้อความ
    9. แผงสวิตไฟ

สวิตไฟของคนอื่นจะเป็นอย่างไร ผมก็ไม่ทราบ แผงสวิตไฟของแท้ผมก็เคยเห็นแล้ว แต่ป้าแดงของผมก็ไม่ธรรมดาเช่นกัน อาจจะเป็นการออกแบบใหม่และวางแผงใหม่ให้ทุกๆสวิตแยกท ำงานกันแต่สอดคล้องกัน ป้าแดงเป็นรถมาสด้า800คันแรกที่มีปุ่มEngine Start อาจจะไม่ได้สวยเหมือนพวกแจ๊สและยาริสแต่ทำงานแม่นยำม าก ของแต่งย้อนยุคครับ เปิดกุญแจแล้วกดปุ่มสตาร์ท ไม่มีแช๊ะๆๆๆ มีแต่กดทีเดียวป้าแดงก็คำรามขึ้นมาทันที

สวิตไฟแยกทำงานกันอย่างอิสระแต่สอดคล้องกัน เหมือนแผงสวิตในห้องนักบิน เปิดปุ่มนี้เพื่อให้อีกปุ่มทำงานได้ และมีไฟฉุกเฉิน ไฟสปอตไลท์ ไฟหรี่ ไฟสูง ทำงานทุกปุ่มครับ เป็นการออกแบบโดยพี่ชัยแต่เดินสายไฟโดยพี่หนึ่งและพี ่ไผ่ แต่ไอเดียโดยผมที่จะรวบทุกอย่างมารวมอยู่ฝั่งเดียวกั น ส่วนอีกฝั่งด้านซ้ายผมมีปุ่มเดียวคือปุ่มจุดบุหรี่แต ่ใช้เสียบชาร์ตไฟมือถือของผมแทน
    อิจฉาคับท่านพี่ สวยคนเดียวเลยงะ
    ... อ้วนซ่า ....

vw_jacky's Avatar
    ขอบคุณ
    9
    Blog Entries
    1

เป็นมหัศจรรย์ 10 อย่างที่อยู่ในรถจิงๆ . . . ท่านบอกอย่าท้อ . . งั้นเริ่มงานเลยเดี๋ยวจะตามไม่ทัน . .

Junior Member
    ขอบคุณ
    0

เชื่อเลยท่านจะเป็นบุคคลต้นแบบแห่งความพยายาม ข้าพเจ้ายังต้องเรียนรู้วิทยายุทธอีกเยอะ ขอคำแนะนำจากท่านผู้เยี่ยมยุทธด้วยครับ( คำภีร์ที่ใครก้อหาไม่เจอหากไม่ลงมือทำ คำภีร์ประสบการณ์)

สถานที่
    Mazda RWP
    ขอบคุณ
    869

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ don1976 อ่านข้อความ
    เชื่อเลยท่านจะเป็นบุคคลต้นแบบแห่งความพยายาม ข้าพเจ้ายังต้องเรียนรู้วิทยายุทธอีกเยอะ ขอคำแนะนำจากท่านผู้เยี่ยมยุทธด้วยครับ( คำภีร์ที่ใครก้อหาไม่เจอหากไม่ลงมือทำ คำภีร์ประสบการณ์)
    ขอบคุณท่านดอนbs และท่านอื่นๆด้วยครับ ป้าแดงเป็นรถคลาสสิคคันแรกของผม ผมนึกถึงความเพียรและความอดทนของแม่ผม ที่กว่าจะเลี้ยงลูกและส่งเรียนจนจบมีงานทำ เหนือสิ่งอื่นใดท่านก็รักลูกของท่านไม่ว่าจะขี้เหร่ข นาดใหน หรือแสวงหาเสื้อผ้าอาภรณ์มาให้ลูกๆได้ใส่โดยที่ไปโรง เรียนจะได้ไม่อายใคร สิ่งที่ผมทำยังเทียบไม่ได้กับความตั้งใจของใครๆ แต่สิ่งที่ผมทำคือสัญลักษณ์ของคนที่ไม่ยอมแพ้ที่จะทำ รถที่ขี้เหร่และไม่สมบูรณ์ให้ออกมาดีที่สุดเท่าที่ผม จะสามารถโน้มน้าวคนอื่นให้ทำให้ผมได้ และจินตนาการอันล้นหลามที่คิดไตร่ตรองให้รอบคอบ ลิเกไปผมก็ไม่เอา เชยไปใช้ไม่ได้ผมก็ไม่รับ ต้องร่วมสมัยและคู่ขนานไปกับความคลาสสิคได้

สิ่งเดียวที่จะทำให้ท่านมีความพยายามได้ก็คือ กล้าที่จะเดินนอกกรอบบ้าง อุปสรรคของคนเล่นรถโบราณก็คือ คิดแต่เรื่องจะหาอะไหล่เดิมๆ ปรมาจารย์ของผมพูดประโยคเดียวเท่านั้น "ของ45ปีที่แล้วจะสู้ของที่ผลิตปีนี้ได้อย่างไร " บางอย่างผมก็เดินข้ามไป บางอย่างก็ต้องหามาใส่ไว้ แต่ท้ายสุดคนที่รู้อยู่แก่ใจก็คือท่านเจ้าของรถนั่นแ หละ คนอื่นได้แต่มอง แต่ท่านได้ครอบครอง.....

อ้อ อีกอย่างที่ผมจะย้ำเสมอ อย่าปล่อยให้โอกาสมันผ่านไป บางอย่างท่านมีโอกาสแต่ท่านไม่ทำ อย่าคิดว่าคนอื่นไม่คิดเพราะเขาอาจจะอยากทำแต่ยังไม่ ได้ลงมือ บางคนอยากทำแต่ยังไม่ถึงเวลา ฉะนั้นท่านที่เห็นว่าท่านน่าจะทำแต่ปล่อยให้มันผ่านไ ป ท่านพลาดแล้วครับ....
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย jodeci : 09-02-2010 เมื่อ 12:03

TOOK_14's Avatar
    สถานที่
    -
    ขอบคุณ
    0

สวัสดีครับท่านแม่ทัพ ผมเพิ่งเดินทางกลับจากพระนครไปทำภารกิจสุดท้ายที่ผูก พันกันมา 3 ปีแต่ก็ยังไม่ลุล่วง ยังมีต่ออีก จาก 11 จนปลายทางสุดท้าย 19 ที่สวนอัมพร ผมห่างบอร์ไปหลายวัน กลับมาก็รีบเข้ามาดู นี่เป็นกระทู้แรกที่ต้องรีบเปิดก่อน(เพราะตั้งตาคอย) จินตนาการท่านที่ใช้แรงขับให้ผ่านอุปสรรค์จนกลายมาเป ็นชิ้นงานที่จับต้องได้ มันเป็นพลังที่น่านับถือจริงๆ ....
    แม่ทัพให้ใจซะขนาดนี้ .....ใจอีกดวงคงต้องมอบกลับไป

สถานที่
    Mazda RWP
    ขอบคุณ
    869

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ TOOK_14 อ่านข้อความ
    สวัสดีครับท่านแม่ทัพ ผมเพิ่งเดินทางกลับจากพระนครไปทำภารกิจสุดท้ายที่ผูก พันกันมา 3 ปีแต่ก็ยังไม่ลุล่วง ยังมีต่ออีก จาก 11 จนปลายทางสุดท้าย 19 ที่สวนอัมพร ผมห่างบอร์ไปหลายวัน กลับมาก็รีบเข้ามาดู นี่เป็นกระทู้แรกที่ต้องรีบเปิดก่อน(เพราะตั้งตาคอย) จินตนาการท่านที่ใช้แรงขับให้ผ่านอุปสรรค์จนกลายมาเป ็นชิ้นงานที่จับต้องได้ มันเป็นพลังที่น่านับถือจริงๆ ....
    แม่ทัพให้ใจซะขนาดนี้ .....ใจอีกดวงคงต้องมอบกลับไป
    สวัสดีครับท่านแม่ทัพตุ๊ก

ผมเฝ้ารอท่านมาหลายวันเพราะกระทู้นี้ความเดิมคือตั้ง ใจจะนำร่องให้ท่านทั้งหลายได้นำลูกเล่นต่างๆมาลงโพสเ พื่อเป็นแนวทางในการสร้างสรรค์ผลงาน อาจจะไม่ได้โดยตรงแต่ทางอ้อมก็คือ ให้เกิดแรงบันดาลในการคิดอะไรใหม่ๆบ้าง

ขอบคุณคำดีๆจากท่าน พลังงานของjodeciก็คือสหายทั้งหลายที่เดินเคียงกันไป บนถนนแห่งมิตรภาพนี้ด้วย ผมได้เพื่อนมากมายเพราะรถคันนี้นำพา

หวังว่าจะได้เห็นไอเดียดีๆจากพี่น้องของผมทั้งหลายด้ วยครับ

nUn_Su's Avatar
    สถานที่
    Mazda 800 Club Thailand
    ขอบคุณ
    225

ไอ้เราละคันไม้คันมือ...อยากโพสมั่ง แต่มาสด้าก้อยังไม่เสร็จซะที ทำแต่คันอื่นๆก้อเลยไม่กล้าที่จะโชว์ลูกเล่น เดี๋ยวรอเอามาสด้ากลับมาบ้านก่อนน่ะ......

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ vw_jacky อ่านข้อความ
    เป็นมหัศจรรย์ 10 อย่างที่อยู่ในรถจิงๆ . . . ท่านบอกอย่าท้อ . . งั้นเริ่มงานเลยเดี๋ยวจะตามไม่ทัน . .

ผมชอบรูปนี้จัง...
    147-2-80957-8 กสิกร นายธนกฤต วัฒนสกุลชล
    สังคมแห่งการแบ่งปัน
    กาลเวลาฆ่าฉันไม่ตาย

สถานที่
    Mazda RWP
    ขอบคุณ
    869

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ nUn_Su อ่านข้อความ
    ไอ้เราละคันไม้คันมือ...อยากโพสมั่ง แต่มาสด้าก้อยังไม่เสร็จซะที ทำแต่คันอื่นๆก้อเลยไม่กล้าที่จะโชว์ลูกเล่น เดี๋ยวรอเอามาสด้ากลับมาบ้านก่อนน่ะ......
    โพสเลยครับท่าน แนวใหนก็สหายเดียวกันทั้งนั้น คันอื่นๆก็ถือว่าเป็นลูกเล่นสามารถให้พี่น้องของเราน ำไปต่อยอดรถของท่านได้เช่นกัน

ใหนๆก็ใหนๆแล้วขอให้ท่านเห็นพลังงานของJodeciอีกนิดน ะครับ เห็นว่าน่าจะมีประโยชน์ได้บ้าง

11. .ใส่รายละเอียดเมื่อคุณเห็นโอกาส (Put detailing while you can)

อันนี้ไม่แน่ใจว่าใช่ลูกเล่นมั้ย แต่น่าจะตอบคำถามสหายที่สงสัยว่าผมเป็นคนที่ใส่ใจในร ายละเอียดเล็กๆน้อยๆหรือเปล่า (ส่วนรายละเอียดที่ท่านเห็นแล้วคิดว่าทำไมผมไม่แก้ไข ...ผมก็เห็นความคิดท่านเช่นกันแต่ยังไม่ได้กลับไปแก้ ครับ) รายละเอียดที่ผมจะนำมายกตัวอย่างให้สหายทั้งหลายได้ช มก็คือ พวกน๊อตนิรภัย น๊อตเลสต่างๆรอบคัน ยางรองอุปกรณ์ต่อพ่วงต่างๆ ทุกชิ้นมียางรองกันสนิม กันไฟฟ้าสถิต กันชิ้นงานชำรุดและเสริมความแข็งแรงให้ชิ้นงานติดชิด แนบกับตัวถังครับ แม้แต่ยางรองกระจกก็หามาเปลี่ยนใหม่

ขาเบาะพับก็เช่นกัน ถ้าพ่นสีดำหรือทำสีก็น่าจะเพียงพอแต่ผมกลับคิดว่าก็ห ุ้มพรมให้มันเป็นสีเดียวกับพรมไปเลยจะได้ดูกลมกลืนแล ะไม่ดูกระโดดข้ามไป อันนี้ผมมองในลักษณะของคนที่มองเข้ามาเวลาผมเปิดประต ูรถ ผมคิดว่าสิ่งแรกที่จะนำสายตาไปก็คือสีพรม สีเบาะ แต่ที่จะสะดุดก็คือสีขาพับของเบาะ ดังนั้นผมก็จะไม่ปล่อยโอกาสให้ืท่านที่มองเข้ามาสะดุ ดอะไรทั้งสิ้นนอกจาก ความกลมกลืนในห้องโดยสารครับ

แม้แต่ที่ดึงเบรกมือ เบรกมือสภาพดีๆผมก็หาไม่ได้ เลยต้องไปหาของมือสองมาใช้ ก้านดึงสภาพพลาสติกกร่อนตามกาลเวลา ผมก็เลยให้พี่สัญญาหุ้มที่ดึงเบรกมือสีเดียวกับคอนโซ ลรถ นอกจากจะทำให้ชิ้นงานดูไปในทางเดียวกันกับสีรถแล้ว ยังเสริมความสวยงามและแข็งแรงต่อชิ้นงาน นุ่มมือเวลาดึงด้วยครับ

ใส่พุ๊คที่แผงประตูเพื่อลดงานน๊อตครับ เนื่องจากสมัยนั้นยังใช้น๊อตยึดแผงประตูเพื่อความแข็ งแรง แต่ผมกลับรู้สึกว่ามันเป็นรายละเอียดที่สามารถหาสิ่ง อื่นมาทดแทนได้ เลยใช้วิธีเปลี่ยนจากน๊อตมาเป็นพุ๊คยึดกับประตูแทน เหมือนงานยึดติดแผงประตูรถสมัยใหม่นี่แหละครับ นอกจากจะเสริมความแข็งแรง ร่วมสมัย ยังสามารถซ่อนรายละเอียดที่ไม่จำเป็นเช่นน๊อตยึดไม่ใ ห้โผล่มาได้ (ตอนนี้ผมมีปัญหานิดหน่อยตรงแผงประตูไปเกี่ยวกับยางข อบประตู เนื่องจากต่างคนต่างใหม่ทั้งคู่ ไม่มีใครยอมใครครับ 555 เลยต้องไปปรับตั้งใหม่ไม่ให้มันเกี่ยวกัน)

ขอยกตัวอย่างเพียงเท่านี้ก่อนครับ เดี๋ยวมันจะเยอะไป รายละเอียดแบบนี้ไม่มีใครรู้หรอกครับนอกจากตัวของเรา เอง หากเราไม่ทำก็ไม่ใช่ปัญหาแต่ถ้าคนอื่นทำแล้วท่านกลับ มาคิดว่าเราน่าจะทำตั้งแต่แรก ท่านก็ไม่พลาดหรอกครับเพียงแต่ท่านมีโอกาสเหมือนกัน ท่านกลับไม่ได้ใช้โอกาสนั้นครับ

จริงๆแล้วผมไม่ได้ใส่ใจในรายละเอียดมากนัก บางอย่างแค่รับรู้แล้วคิดว่าควรจะผ่านไป แต่ทุกอย่างในป้าแดงเพียงแต่ผมเห็นโอกาสที่ผมสามารถท ำได้ นั่นแหละครับคือคำว่า "ทำได้หรือไม่ได้ทำ"

สถานที่
    ขอบคุณ
    225

ท่านยิ่งลงรายละเอียดให้เห็นมากเท่าไหร่..ผมก้อยิ่งอ ายมากเท่านั้น อิอิ (ทำรถมาตั้ง5-6คันไม่มีคันใหนสวยสู้ป้าแดงท่านวีได้เลยครับ เก็บทุกเม็ดจริงๆ)

สถานที่
    Mazda RWP
    ขอบคุณ
    869

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ nUn_Su อ่านข้อความ
    ท่านยิ่งลงรายละเอียดให้เห็นมากเท่าไหร่..ผมก้อยิ่งอ ายมากเท่านั้น อิอิ (ทำรถมาตั้ง5-6คันไม่มีคันใหนสวยสู้ป้าแดงท่านวีได้เลยครับ เก็บทุกเม็ดจริงๆ)
    12. หัวเกียร์

หากรถคลาสสิคคือชีวิตที่มีรสนิยมของท่าน การขับเคลื่อนรถคลาสสิคไปบนถนนหนทางก็คือการนำศิลปะเ คลื่อนที่ไปโชว์ใครต่อใคร การได้ควบคุมม้าตัวน้อยๆบนรถที่ท่านรักด้วยมือ และกำหนดความเร็วด้วยฝีเท้าของท่านก็คือความสุนทรีย์ ในชีวิตชาวคลาสสิคเช่นกัน เมื่อเราต่างก็ถวิลหาความคลาสสิคในชีวิตก็ไม่ควรที่จ ะปล่อยให้จังหวะของชีวิตคลาดกับความสุขที่รถที่ท่านร ักมอบความรู้สึกดีๆกลับเข้ามาในชีวิตของท่าน จงสัมผัสความคลาสสิคด้วยหัวเกียร์คลาสสิคที่ท่านสามา รถสัมผัสถึงศิลปะเคลื่อนที่ได้

ผมจึงนำรูปหัวเกียร์รถต้นแบบไปต่อยอดด้วยการทำวงแหวน ครอบแท่นเกียร์ แต่มันก็ไม่ง่ายขนดนั้นเนื่องจากรูปต้นแบบจะเป็นลักษ ณะคอนโซลกล่อง สามารถยึดน๊อตได้ทันทีแต่บริเวณพื้นแท่นเกียร์ของมาส ด้า800เป็นลักษณะโค้งจึงต้องทำสเปเซอร์ครอบขึ้นมาเพื ่อให้วงแหวนสามารถยึดน๊อตได้ แล้วหุ้มด้วยยางหุ้มเกียร์กันฝุ่นและเสียงด้านในอีกช ั้น เมื่อถึงขั้นตอนทำพรมก็หุ้มจนชิดฐานสเปเซอร์แล้วเย็บ ถุงเกียร์หนังสีเดียวกับคอนโซลจนชิดหัวเกียร์ ถุงเกียร์ทรงนี้ผมเรียกมันว่า ทรงขวดแชมเปญ หลังจากที่หนังเซทตัวจะไม่แฟบไปมากกว่านี้เพราะด้านใ นมียางหุ้มเกียร์ดันให้ทรงมันอยู่ตัว

หลังจากที่ได้วงแหวนทรงเดียวกับรถต้นแบบแล้วยึดด้วยน ๊อตเลสจึงไปหาหัวเกียร์มาใส่ หัวเกียร์สแตนเลสที่วรจักร ไม่แน่ใจว่าเพราะความตั้งใจหรือมันเป็นทรงยอดนิยมอยู ่แล้วที่หัวเกียร์มีลักษณะเดียวกับวงแหวน จึงออกมาตามรูปทรงในทิศทางเดียวกัน ก็เสริมความหรูหราและสร้างความสุขในการขับเคลื่อนได้

สถานที่
    ขอบคุณ
    225

หัวเกียร์สวยมากเลยท่าน....ผมก้อซื้อมาอันนึงสีแดงเอ ามาใส่หนูแดง

รถท่านนี่สุดจริงๆครับ.....

สถานที่
    Mazda RWP
    ขอบคุณ
    869

หัวเกียร์สวยมากเลยท่าน....ผมก้อซื้อมาอันนึงสีแดงเอ ามาใส่หนูแดง

รถท่านนี่สุดจริงๆครับ.....
    สุดๆต้องรถในคอลเลคชั่นของท่านครับ เยอะจนผมจำไม่ได้แล้วว่ามีอะไรบ้าง หากจะกรุณาต่อสหายทั้งหลาย ช่วยถ่ายทีเดียวหรือทยอยลงให้พี่น้องเราเป็นบุญตาหน่ อยสิครับว่าท่านมีรถที่ครอบครองกี่คัน แบบใหนบ้างครับ

ส่วนหัวเกียร์ของผมก็มีจำหน่ายทั่วๆไปครับราคาไม่แพง แค่นำมาเสริมมาเติมให้ทุกอย่างมันสมบูรณ์เวลามองและใ ช้งาน ป้าแดงยังไม่สุดครับ รถยังไม่ได้ล้างห้องเครื่องเลยท่าน 555 มีคราบไคลเต็มไปหมด เหลืองานชุบอีกนิดหน่อยก็น่าจะผ่านแล้ว ส่วนงานด้านนอกก็กำลังสารวนเกี่ยวกับห้องโดยสารอยู่ จากนั้นก็คงแก้ไขในภาพใหญ่ๆครับ บางอันที่ทำไปแล้วไม่ดีก็ต้องแก้ไขครับ เดี๋ยวโดนสหายหัวเราะเยาะได้

ว่าแต่ว่าไม่เห็นมีพี่น้องท่านใหนเอาลูกเล่นมาให้ชมบ ้างเลยครับ หรือว่าเขาทำกันหมดแล้วเลยปล่อยให้ผมปล่อยไก่ตัวเบ้อ เร้ออยู่คนเดียว 5555

Bookmarks