กระทู้ พระ เหรียญ - หน้า 4

หน้าที่ 4 จากทั้งหมด 22 หน้า แรกแรก 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ชื่อกระทู้: กระทู้ พระ เหรียญ

Member โกตี๋'s Avatar
    สถานที่
    ขี่กับเพื่อนแค่สองคน
    ขอบคุณ
    0

เหรียญในหลวง ทรงผนวช ปี 2499 ผมไม่มีเหรียญหรอกครับ แต่อยากได้มากๆ

รูป รูป  

ไม่มีอะไร ที่ทำไม่ได้ และไม่ได้ทำ

Exclamation

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ โกตี๋
    เหรียญในหลวง ทรงผนวช ปี 2499 ผมไม่มีเหรียญหรอกครับ แต่อยากได้มากๆ
    ......สวยครับ/\2 ท่าทางน่าจะหายากนะครับ:) ......

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ โกตี๋
    เหรียญนี้สวยครับ แต่ปลอมเยอะนะครับ เห็นว่าราคาหลักหมื่นนะครับ น่าสะสมทีเดียว

มาตรฐาน พระนเรศวร รุ่น สู้

เผื่อใครอยากสะสมนะครับ เลยเอาประวัติมาให้อ่านนะครับ แต่ดูดีๆนะครับ เพราะว่าของปลอมออกมาก่อนของแท้นะครับ ผมเจอกับตัวเอง เลยอยากให้คนชอลสะสมลองอ่านดู

ประวัติการสร้างเหรียญสมเด็จพระนเรศวรมหาราช รุ่น 'สู้'

สมเด็จพระนเรศวรมหาราช ทรงเป็นวีรกษัตริย์ที่ยิ่งใหญ่ของชาติไทย ทรงเป็นยอดนักรบที่เก่งกล้าสามารถมาตั้งแต่ทรงพระเยา ว์ ทรงกอบกู้เอกราชให้แก่ชาติไทย พระวีรกรรมอันยิ่งใหญ่คือทรงกระทำยุทธหัตถี มีชัยชนะต่อพระมหาอุปราชา ท่ามกลางวงล้อมของข้าศึก ณ ยุทธภูมิหนองสาหร่ายสุพรรณบุรี เมื่อ พ.ศ.2135 ทรงแคล้วคลาดจากภยันตรายทั้งปวง ปานประหนึ่งเทพยดาปกป้องคุ้มครอง ปิด ปัดกระสุนปืนไฟ หอก ดาบ แหลน หลาว ธนู หน้าไม้ของข้าศึกที่รุมล้อมพระวรกาย กฤษฎาภินิหารแห่งพระองค์เป็นที่เลื่องลือ ศัตรูครั่นคร้ามไม่กล้ารุกรานประเทศไทย นานถึง 150 ปี

ในปัจจุบันได้มีพระเกจิอาจารย์ ซึ่งมีฌานสมาบัติแก่กล้า ได้กราบทูลสมเด็จพระนางเจ้าฯ พระบรมราชินีนาถ ว่า ดวงพระวิญญาณอันศักดิ์สิทธิ์ขององค์สมเด็จพระนเรศวรม หาราช ได้สถิตเป็นองค์พระสยามเทวาธิราช ที่ทรงปกป้องคุ้มครองรักษาประเทศไทยอยู่ตลอดเวลา

สมเด็จพระนางเจ้าฯ พระบรมราชินีนาถ มีพระราชศรัทธาเคารพเทิดทูนพระวีรกรรมอันยิ่งใหญ่ของ สมเด็จพระนเรศวรมหาราช ที่ทรงมีความเสียสละ, กล้าหาญ, เด็ดเดี่ยว ทรงนำกำลังทหารออกทำการรบด้วยพระองค์เอง เพื่อปกป้องรักษาผืนแผ่นดินไทยให้เป็นมรดกตกทอดมาถึง ลูกหลานไทยในปัจจุบัน

ประชาชนคนไทยทุกหมู่เหล่าจึงควรรำลึกถึงพระมหากรุณาธ ิคุณของพระองค์ สมเด็จพระนางเจ้าฯ พระบรมราชินีนาถ จึงมีพระราชเสาวนีย์ให้จัดสร้างเหรียญ สมเด็จพระนเรศวรมหาราชขึ้น และพระราชทานพระนามาภิไธยย่อ 'สก.' ด้านหลังเหรียญ พร้อมทั้งทรงจารึกลายพระหัตถ์เป็นคำขวัญ 'สู้' เพื่อเป็นเครื่องเตือนใจ ผู้ปฏิบัติภารกิจปกป้องรักษาประเทศชาติทั้งหลาย ให้มีจิตใจรุกรบดังเช่น สมเด็จพระนเรศวรมหาราช เพื่อปกป้องรักษาชีวิตและทรัพย์สินของประชาชนโดยเฉพา ะใน 3 จังหวัดชายแดนภาคใต้ และช่วยกันรักษากฎหมายของบ้านเมืองให้มีความศักดิ์สิ ทธิ์ ไม่ปล่อยให้ผู้ที่ไม่หวังดีต่อประเทศชาติมาทำร้ายคนบ ริสุทธิ์

พิธีประกอบมหาชัยมังคลาภิเษก

ณ อุโบสถวัดพระศรีรัตนศาสดาราม วันอาทิตย์ที่ 11 กันยายน 2548 ขึ้น 8 ค่ำ เดือน 10 เวลา 17.19 น.

สมเด็จพระนางเจ้าสิริกิติ์ พระบรมราชินีนาถ ทรงมีพระราชเสาวนีย์ ให้พลเอกณพล บุญทับ รองสมุหราชองครักษ์ ดำเนินการจัดสร้างเหรียญสมเด็จพระนเรศวรมหาราชรูปอาร ์ม มีลักษณะด้านหน้าเป็นพระบรมสาทิสลักษณ์จำลองพระพักตร ์ จากพระบรมราชานุสาวรีย์สมเด็จพระนเรศวรมหาราช ณ จังหวัดพิษณุโลก ขนาดครึ่งพระองค์ พระราชทานพระราชานุญาตให้จารึกพระนามาภิไธยย่อ สก.

ด้านหลังเหรียญ และพระราชทานคำขวัญว่า สู้ โดยทรงจารึกพระราชหัตถเลขาลงบนต้นแบบ ณ ห้องพระบารมีปกเกล้าฯ พระตำหนักเปี่ยมสุข วังไกลกังวล อำเภอหัวหิน จังหวัดประจวบคีรีขันธ์ เมื่อวันพฤหัสบดีที่ 19 สิงหาคม 2548 เวลา 08.39 น. เพื่อพระราชทานเป็นขวัญกำลังใจแก่ข้าราชการทหาร ตำรวจ อาสาสมัครรักษาดินแดน ทหารพราน และราษฎรอาสาสมัครรักษาหมู่บ้าน พระราชทานความหมายของคำว่า "สู้" ดังนี้

1. สู้เพื่อปกป้องรักษาประเทศชาติ ศาสนา พระมหากษัตริย์ ด้วยศักดิ์ศรีของความเป็นคนไทย เหมือนดังเช่น บรรพบุรุษไทยได้เสียสละชีวิต เลือดเนื้อเพื่อปกป้องรักษาแผ่นดินไทยให้เป็นมรดกตกท อดมาถึงลูกหลานไทย ตราบเท่าทุกวันนี้

2. สู้เพื่อให้ประชาชนมีความมั่นคงปลอดภัยในชีวิตและทรั พย์สิน โดยช่วยกันรักษากฎหมายของบ้านเมืองให้มีความศักดิ์สิ ทธิ์ ป้องกันมิให้ผู้ไม่หวังดีต่อประเทศชาติมาทำร้ายคนบริ สุทธิ์

2. สู้เพื่อช่วยเหลือประชาชนให้พ้นจากความทุกข์ยาก เช่น การช่วยขจัดปัญหาความยากจน การว่างงาน และความไม่เป็นธรรมในสังคม

สมเด็จพระนางเจ้าฯ พระบรมราชินีนาถ ทรงพระกรุณาโปรดเกล้าฯ ให้ พลเอกณพล บุญทับ และพลโทนนท์เกษม ขำเกษม อัญเชิญแผ่นโลหะวัตถุมงคล ทอง เงิน และนาค ทูลเกล้าฯ ถวายทรงเจิม ณ พระตำหนักจิตรลดารโหฐาน เมื่อวันที่ 25 สิงหาคม 2548 เวลา 21.49 น. และโปรดเกล้าฯ ให้อัญเชิญแผ่นวัตถุมงคลดังกล่าวไปหลอมสำหรับสร้างเห รียญสมเด็จพระนเรศวรมหาราชเพื่อความเป็นสิริมงคลต่อไ ป

รูป รูป  

พ่อท่านคลิ้ง จ.นครศรีธรรมราช ปี2521

รูป รูป  
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย น้อย ขุนหาญ : 16-03-2007 เมื่อ 08:56

หลวงพ่อเปิ่น วัดบางพระ นครปฐม ปี2535

รูป รูป  
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย น้อย ขุนหาญ : 16-03-2007 เมื่อ 08:57

เจ้าคุณนร หน้าเล็ก ปี2513

รูป รูป  
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย น้อย ขุนหาญ : 16-03-2007 เมื่อ 08:57

พระสังกัจจายน์ ผมหาที่มาไม่ได้ครับ ใครพอทราบประวัติบ้าง แต่คล้ายพระของหลวงพ่อเฮี้ยง เมืองชลนะครับ

รูป รูป  

Member โกตี๋'s Avatar
    สถานที่
    ขี่กับเพื่อนแค่สองคน
    ขอบคุณ
    0

วันนี้ไม่มีอะไรมากมายครับ ถอดออกจากตัวมาถ่ายเลยครับ พระ 25 พุทธศตวรรษครับ ไม่มีเข็ม ยังไงก็ติ-ชมได้ครับ

รูป รูป    

ไม่มีอะไร ที่ทำไม่ได้ และไม่ได้ทำ

Junior Member
    ขอบคุณ
    0

em24

Exclamation

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ โกตี๋ อ่านข้อความ
    วันนี้ไม่มีอะไรมากมายครับ ถอดออกจากตัวมาถ่ายเลยครับ พระ 25 พุทธศตวรรษครับ ไม่มีเข็ม ยังไงก็ติ-ชมได้ครับ
    ......สวยงามครับ....../\2

พระถ้ำเสือ กรุเขาดีสลัก

รูป รูป  

25 พุทธศตวรรษ เนื้อชิน พิมพ์ธรรมดา ปี2500 พิธีใหญ่ที่สุดในประเทศไทย

รูป รูป  
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย น้อย ขุนหาญ : 16-03-2007 เมื่อ 08:58

Senior Member
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ น้อย ขุนหาญ อ่านข้อความ
    พระถ้ำเสือ กรุเขาดีสลัก
    em24 em24

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ น้อย ขุนหาญ อ่านข้อความ
    25 พุทธศตวรรษ เนื้อชิน

เพิ่งได้มาจากเพื่อนครับ
    ขอบคุณครับคุณน้อย ขุนหาญ ที่นำมาให้ชมครับ

em24 em24 em24
    เวลา…นาฬิกา…เป็นสิ่งมีค่า
    เวลาเป็นของมีค่า อย่าฆ่าเวลาให้สิ้นเปลือง เสียเวลาไปโดยไร้ประโยชน์
    และนาฬิกา เป็นสิ่งเตือนใจให้เป็นคนตรง ตรงต่อเวลา ตรงต่อตนเอง และตรงต่อผู้อื่น

หน้าที่ 4 จากทั้งหมด 22 หน้า แรกแรก 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

Bookmarks