จักรยานโบราณกับสังขาร - หน้า 4

ชื่อกระทู้: จักรยานโบราณกับสังขาร

มาตรฐาน ใครใคร่ค้า ค้า ค้ารถ ค้าอะหลั่ย ค้า

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ trangoldbike อ่านข้อความ
    วันที่ 18 นะครับ วันศุกร์-อาทิตย์ จะมี...ถนนคนเดิน

แต่รถจะไม่เยอะเหมือนในรูปนะครับ จะมี มอไซค์บ้าง จักรยานบ้าง อย่างละคันหละครับ
    ถนนคนเดินบ้านน้องเขาน่าเที่ยวเนาะคุณiamfreeเนาะถ้า ได้ไปฝากชื้อรถถีบโบฯใส่รถโฟล์คตู้คันนั้นมาเลยนะโดย เฉพาะตะเกียงอิดดา(เจ้าพายุ)น่าซื้อจ้าน เดี๋ยวผมไปขอแจมสักแผงได้มั๊ยครับถ้ารายได้ดีปักหลัก อยู่ตรังไปเลยได้ถือโอกาสถีบรถกับน้องๆ2คนไปเลย55 แต่ของผมขายไม่ค่อยเหมือนใครนะ เคยขายโมเดลดรากอนบอลล์เก่าขายดีมากๆ

รูป รูป  

Senior Member trangoldbike's Avatar
    สถานที่
    รถถีบโบราณตรัง
    ขอบคุณ
    3

55+ ครับ ลองมาขายดูก็ได้ ไม่เกี่ยงครับ ค่าเช่าที่แค่วันละ 50 บาท ถ้าขายได้เยอะก็อยู่ตรังนี่ก็ได้นะครับ
    หรือถ้าพี่อยากขายดี ต้องขายอะไหล่จักรยานโบราณนะครับ ผมจะไปอุดหนุนเอง ..ฮิฮิ
    แล้วรถจะขนมาหมดหรอครับ 55+
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย trangoldbike : 09-03-2011 เมื่อ 09:32
    ....จักรยานโบราณ .รัง...

<<<***[email protected]***>>>

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ samuinorman_love อ่านข้อความ
    ถนนคนเดินบ้านน้องเขาน่าเที่ยวเนาะคุณiamfreeเนาะถ้า ได้ไปฝากชื้อรถถีบโบฯใส่รถโฟล์คตู้คันนั้นมาเลยนะโดย เฉพาะตะเกียงอิดดา(เจ้าพายุ)น่าซื้อจ้าน เดี๋ยวผมไปขอแจมสักแผงได้มั๊ยครับถ้ารายได้ดีปักหลัก อยู่ตรังไปเลยได้ถือโอกาสถีบรถกับน้องๆ2คนไปเลย55 แต่ของผมขายไม่ค่อยเหมือนใครนะ เคยขายโมเดลดรากอนบอลล์เก่าขายดีมากๆ
    ไปเที่ยวกันไหมครับพี่วิฑูร ผมน่าจะออกจากสมุยวันที่16 แวะงานแต่งพระแสง1วัน และงานแต่งที่ตรังอีก1วัน เดินสายงานแต่งเลยช่วงนี้
    ถ้าจะไปเที่ยวโทรมาบอกนะครับ ผมขับรถไปเองเรื่อยๆครับ หากเจอของเก่าที่เขาทิ้งๆแล้วจะยกใส่กระบะให้หมดครับ ^^
    สักลาย สุราษฎร์ธานี วาดภาพ,งานศิลปะเกี่ยวกับมอเตอร์ไซค์ รถจักรยาน
    http://www.facebook.com/FreedomTattooSurat

มาตรฐาน เก่าเขา ใหม่เรา

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ iamfree อ่านข้อความ
    ไปเที่ยวกันไหมครับพี่วิฑูร ผมน่าจะออกจากสมุยวันที่16 แวะงานแต่งพระแสง1วัน และงานแต่งที่ตรังอีก1วัน เดินสายงานแต่งเลยช่วงนี้
    ถ้าจะไปเที่ยวโทรมาบอกนะครับ ผมขับรถไปเองเรื่อยๆครับ หากเจอของเก่าที่เขาทิ้งๆแล้วจะยกใส่กระบะให้หมดครับ ^^
    ไอยา..เสียดายเนาะได้ไปเที่ยวบ้านน้าชวนสักครั้งคงจะ ดี แต่ช่วงนี้งานเข้าอยู่ครับ ถ้าเจอใครทิ้งเมียเก่าๆไม่ต้องเอามาฝากผมนะ ยกให้เต้tattooไปเลย(ดีใจน้ำตาไหลพราก)ผมยอมแล้วครับ555

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ samuinorman_love อ่านข้อความ
    ไอยา..เสียดายเนาะได้ไปเที่ยวบ้านน้าชวนสักครั้งคงจะ ดี แต่ช่วงนี้งานเข้าอยู่ครับ ถ้าเจอใครทิ้งเมียเก่าๆไม่ต้องเอามาฝากผมนะ ยกให้เต้tattooไปเลย(ดีใจน้ำตาไหลพราก)ผมยอมแล้วครับ555
    อิอิ 55 ขึ้นต้นเสีย"เก่าเขา ใหม่เรา" แต่มีข้อแม้ว่้าใครทั้งเ_ียเก่าไม่เอา 555
    คิดว่าจะชอบของเก่าเสียทั้งหมด แต่แฟนผมแม้เก่าแล้ว(คนปัจจุบันนะ) ผมก็ยิ่งรักนะครับ แม้่จะมีบ้างที่ทะเลาะกัน แต่พอห่างกันแล้ว คิดถึงเศร้าทุกที
    สักลาย สุราษฎร์ธานี วาดภาพ,งานศิลปะเกี่ยวกับมอเตอร์ไซค์ รถจักรยาน
    http://www.facebook.com/FreedomTattooSurat

มาตรฐาน เล่นรถ เล่นเรือ

ไม่อยากบอกเลยเรื่องครอบครัวผมอยู่กันมาเกือบจะ30ปีแ ล้วไม่เคยมีสักครั้งจะทะเลาะกันนะร่วมหอลงโรงกันแลัว ต้องพยายามอดทน เต็มที่เลยนะก็แค่....เถียงกันแรงๆ แฮะๆแฮๆ(มันก็ทะเลาะนั่นแหละ)ว่างๆเราไปปั่นรถในทะเล กันสักทีมั๊ยผมเอาเรือลงไปทอดหมอ(สมอ)แล้วพ่อเพิ่งซ่ อมเสร็จ ไม่อยากตกปลาสงสารมันกลัวตกติดตัวที่จะไป full moon เกาะพงันกันเข้า เขาจะไปสนุกกันเต้น เมาเหล้า เยี่ยวริมทะเล นอนให้เพื่อนเขียนหัว เห็นมั๊ย เขาสนุกกันแค่ไหน555ถีบรถบนเกาะส้มดีกว่าผมเคยไปนอนมาปั่นไฟใช้แค่เที่ยง คืนน้ำจืดต้องขนไปจากสมุย แต่ตอนพระอาทิตย์ตกดินสวยอย่าบอกใคร ที่เห็นไกลๆภาพล่าง......เกาะส้มครับ

รูป รูป    
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย samuinorman_love : 11-03-2011 เมื่อ 01:08

ไม่อยากบอกเลยเรื่องครอบครัวผมอยู่กันมาเกือบจะ30ปีแ ล้วไม่เคยมีสักครั้งจะทะเลาะกันนะร่วมหอลงโรงกันแลัว ต้องพยายามอดทน เต็มที่เลยนะก็แค่....เถียงกันแรงๆ แฮะๆแฮๆ(มันก็ทะเลาะนั่นแหละ)ว่างๆเราไปปั่นรถในทะเล กันสักทีมั๊ยผมเอาเรือลงไปทอดหมอ(สมอ)แล้วพ่อเพิ่งซ่ อมเสร็จ ไม่อยากตกปลาสงสารมันกลัวตกติดตัวที่จะไป full moon เกาะพงันกันเข้า เขาจะไปสนุกกันเต้น เมาเหล้า เยี่ยวริมทะเล นอนให้เพื่อนเขียนหัว เห็นมั๊ย เขาสนุกกันแค่ไหน555ถีบรถบนเกาะส้มดีกว่าผมเคยไปนอนมาปั่นไฟใช้แค่เที่ยง คืนน้ำจืดต้องขนไปจากสมุย แต่ตอนพระอาทิตย์ตกดินสวยอย่าบอกใคร ที่เห็นไกลๆภาพล่าง......เกาะส้มครับ
    ขอบคุณครับพี่ นอนดึกบ่อยเหมือนกันนะครับ
    เช้านี้ตื่นขึ้นมากับฝนตก นอนฟังเสียงฝนอยู่เกือบชั่วโมง อยากจะออกไปปั่นจักรยานก็ฝนตกอีก
    เมื่อวานนี้ไปขายของที่ถนนคนเดินหรือเปล่าครับ วันก่อนชวนเต้เข้าไปเที่ยว แต่เต้บอกพี่เข้ารถยนต์ไปซ่อม ล้อหลุดหรือครับ^^

มาตรฐาน ฝนตก รถถีบออกไม่ได้

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ iamfree อ่านข้อความ
    ขอบคุณครับพี่ นอนดึกบ่อยเหมือนกันนะครับ
    เช้านี้ตื่นขึ้นมากับฝนตก นอนฟังเสียงฝนอยู่เกือบชั่วโมง อยากจะออกไปปั่นจักรยานก็ฝนตกอีก
    เมื่อวานนี้ไปขายของที่ถนนคนเดินหรือเปล่าครับ วันก่อนชวนเต้เข้าไปเที่ยว แต่เต้บอกพี่เข้ารถยนต์ไปซ่อม ล้อหลุดหรือครับ^^
    เมื่อคืนไปงานขึ้นบ้านใหม่มาไปช่วยดูไฟที่ผมทำเอาไว้ อยู่ตรง4แยกซีแฟนบ้านที่มีเสาไม้ต้นใหญ่ๆนะเลยนอนดึก เมื่อวานหยุดขายของกลัวฝนตก วันนั้นที่เต้เห็นรถพ่วงลากเรือไปทะเลล้อเกือบหลุดบน ถนนโชคดีเห็นเสียก่อนไม่งั้นเรือได้วิ่งบนถนน555 เป็น เรือหางมีเครื่องลำไม่ใหญ่พอได้หาปลาสดๆมากินในครอบค รัวครับ

รูป รูป  
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย samuinorman_love : 11-03-2011 เมื่อ 10:05

เมื่อคืนไปงานขึ้นบ้านใหม่มาไปช่วยดูไฟที่ผมทำเอาไว้ อยู่ตรง4แยกซีแฟนบ้านที่มีเสาไม้ต้นใหญ่ๆนะเลยนอนดึก เมื่อวานหยุดขายของกลัวฝนตก วันนั้นที่เต้เห็นรถพ่วงลากเรือไปทะเลล้อเกือบหลุดบน ถนนโชคดีเห็นเสียก่อนไม่งั้นเรือได้วิ่งบนถนน555 เป็น เรือหางมีเครื่องลำไม่ใหญ่พอได้หาปลาสดๆมากินในครอบค รัวครับ
    หากเรือลงมาวิ่งบนถนน ก็แผ่นดินไหวได้เหมือนกัน^^

ดูข่าวสึนามิน่ากลัวมากครับ ขนาดญี่ปุ่นมีสัญญาณเตือนภัยที่ดีที่สุดในโลกแล้ว ยังเอาไม่ทันเลยครับ โชคดีที่บ้านเราอ่าวไทยโอกาสที่จะเกิดน้อยมากๆหรือแท บจะเป็นไปไม่ได้เลย
    และฝั่งแผ่นดินอันดามัน อยู่ห่างจากรอยแยกพอสมควร กว่าสึนามิจะมาก็2ช.ม. เรายังมีเวลาเตรียมตัวได้ แต่ญี่ปุ่นแทบจะตั้งตัวไม่ทันกันเลยครับ มันใกล้แผ่นดินมาก

ปล.ขอบคุณพี่วิฑูรที่มาบอกเรื่องที่ในวัด ทำให้ไม่เกิดการเข้าใจผิดกันไปใหญ่ ขอบคุณครับ

มาตรฐาน อะไรก็ไม่แน่นอน

หากเรือลงมาวิ่งบนถนน ก็แผ่นดินไหวได้เหมือนกัน^^

ดูข่าวสึนามิน่ากลัวมากครับ ขนาดญี่ปุ่นมีสัญญาณเตือนภัยที่ดีที่สุดในโลกแล้ว ยังเอาไม่ทันเลยครับ
    วันโลกแตก ถึงไม่ใช่ก็ใกล้เคียงมันเหมือนในหนังเลยเลยขับรถหนีน ้ำยักษ์ผมคิดไม่ออกถ้าผมกำลังถีบนอร์แมนอยู่จะทำยังไ ง ถึงตอนนั้นถ้ามีอะไรเกิดขึ้นแล้วแอมฟีกลับไปอยู่บ้าน แล้ว(สั่งเสีย) ฝากกลับมาตามหานอร์แมนให้ผมด้วยถึงจะหมดไปเยอะผมก็ไม ่คิคตังค์555 เป็นอย่างนี้บ่อยๆที่ดินชายหาดเดิมแถวๆแม่น้ำนะไร่ละ 30ล้านน่าจะเหลือครึ่งเดียวเศรษฐกิจก็อาจจะแย่ลงไปอี กเที่ยวนี้เอายังงี้มีเวลาว่างเรารีบๆปั่นจักรยานไว้ก่อนดีที่ส ุด5555(ขำแห้งๆ)แล้วก็แสดงความเสียใจต่อชาวโลกด้วยคร ับ เออท่านเห็นมีงานคลาสสิคทีตรัง http://www.thaiscooter.com/forums/sh...d.php?t=524667
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย samuinorman_love : 12-03-2011 เมื่อ 17:23

วันโลกแตก ถึงไม่ใช่ก็ใกล้เคียงมันเหมือนในหนังเลยเลยขับรถหนีน ้ำยักษ์ผมคิดไม่ออกถ้าผมกำลังถีบนอร์แมนอยู่จะทำยังไ ง ถึงตอนนั้นถ้ามีอะไรเกิดขึ้นแล้วแอมฟีกลับไปอยู่บ้าน แล้ว(สั่งเสีย) ฝากกลับมาตามหานอร์แมนให้ผมด้วยถึงจะหมดไปเยอะผมก็ไม ่คิคตังค์555 เป็นอย่างนี้บ่อยๆที่ดินชายหาดเดิมแถวๆแม่น้ำนะไร่ละ 30ล้านน่าจะเหลือครึ่งเดียวเศรษฐกิจก็อาจจะแย่ลงไปอี กเที่ยวนี้เอายังงี้มีเวลาว่างเรารีบๆปั่นจักรยานไว้ก่อนดีที่ส ุด5555(ขำแห้งๆ)แล้วก็แสดงความเสียใจต่อชาวโลกด้วยคร ับ เออท่านเห็นมีงานคลาสสิคทีตรัง http://www.thaiscooter.com/forums/sh...d.php?t=524667
    ขอบคุณที่นำข่าวมาบอกครับ
    ผมว่าวันที่โลกจะแตกทีเดียวเลยคงจะเป็นไปได้น้อย เพียงแต่ว่าคงจะมีเหตุการณ์ภัยพิบัติเกิดขึ้นอย่างติ ดๆหลายๆที่หลายๆแห่งจนมนุษย์เราตั้งตัวไม่ทัน

และเมื่อถึงเวลานั้น ผมยังมีความเชื่อว่ามนุษย์ที่ยังคงเหลืออยู่ คงจะหันกลับมาปรับตัวเปลี่ยนวิธีคิด
    และทำจะอย่างไรให้สามารถอยู่ได้อย่างสอกคล้องสมดุลกั บโลกอย่างถึงที่สุด

ยกตัวอย่างเช่น อาจจะกลับมาปั่นจักรยานเพื่ออนุรักษ์สิ่งแวดล้อม เปลี่ยนวิธีคิดที่จะใช้รถยนต์หรือมอเตอร์ไซค์ อาจจะมองว่าคนที่ใช้ทรัพย์กรโลกอย่างสิ้นเปลืองไม่รู ้จักคิด เป็นพวกไดโนเสาร์ล้าหลัง ไม่ทันสมัยก็ได้ ใครที่หันมาใช้จักรยานคือเจเนอเรชั่น ยิ่งมาใช้จักรยานโบราณคือคนทันสมัยทันยุคที่สุด เพราะช่วยรักษาและฟื้นสิ่งดีๆมีค่าให้กับโลกก็ได้ 555(คิดไปได้)^^

มาตรฐาน เราจะส่งต่อ

ใครที่หันมาใช้จักรยานคือเจเนอเรชั่น ยิ่งมาใช้จักรยานโบราณคือคนทันสมัยทันยุคที่สุด เพราะช่วยรักษาและฟื้นสิ่งดีๆมีค่าให้กับโลกก็ได้
    ดูเหมือนพวกเราจะย้อนถอยหลังไม่ได้อีกแล้วมันถูกบังค ับให้เดินไปข้างหน้า เราแค่เดินกลับได้เป็นครั้งคราวหรือเป็นเพียงแค่สันท นาการเท่านั้น การกลับมาถีบรถเก่าผมเข้าใจว่าการได้ถีบเป็นส่วนประก อบแต่เรื่องจริงเราเป็นเหมือนตัวแทนบริษัทที่สร้างทำ หน้าที่ซ่อมพวกเขาให้เหมือนเดิมหรือใกล้เคียงที่สุดเ พื่อ...ส่งต่อรถเหล่านี้ถึง100ข้างหน้าปีรวมเป็น200ป ีถ้ายี่ห้อไหนคันไหนจะอยู่ถึงตอนนั้นแล้วแต่บุญวาสนา บุญที่1ตัวถังคุณภาพที่สร้างขึ้นมาว่าดีแค่ไหน บุญที่2ปัจจุบัน(ตีสัก70-90ปีในตอนนี้)มีอยู่3จำพวก พวกแรกบุญไม่ถึงถูกตัดขายเป็นเศษเหล็กเสียก่อนหรือผุ พัง พวกที่2ถูกเปลี่ยนมือเป็น2-3-4เจ้าของขาดการดูแลตากแดดตากฝนฝืนๆไปก็ไม่เกิน80ปีพว กที่3เข้าใจว่าเป็นพวกที่เราเลือกมาซ่อมดูแลถีบในตอน นี้ถ้าเราทำดีๆเราจะส่งต่อพวกเขาไปถึง200ปีทีเดียวถึ งตอนนั้นคนทีชอบเหมือนพวกเราคงแค่ศึกษาประวัติในตู้อ ย่างเดียวถีบไม่ได้ เพราะมัน.....พร้อมจะพังแผละกองกับพื้น.......ใช่มั๊ ยครับ ตอนนี้เรารีบๆถีบมันเถอะครับ

รูป รูป  
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย samuinorman_love : 14-03-2011 เมื่อ 10:34

junior member gai1977's Avatar
    ขอบคุณ
    0

Cool

ผมก็ไม่ค่อยได้ถีบเลยครับ งานเสร็จแล้วจ๊อบนี้ อย่างน้อยในสองสามวันก็มีเหงื่อออกถีบปั่นซะหน่อย ม้านำ้ยางแบนแล้ว

รูป รูป  

กลุ่มนี้ชอบถีบรถถีบมากครับ และขอยืนยันว่ากลุ่มนี้น่า จะอนุรักษ์ให้คนรุ่นต่อๆไป(โดยเฉพาะสาว) รักจักรยานตลอดไป

ปล.ขอบคุณที่ช่วยสั่งกาละแมให้นะครับพี่ ใหม่มากและอร่อยด้วย งานแต่งงานเจ้าภาพคงจะชอบมากครับ

มาตรฐาน ไม่ยาวไม่ใช่ผม

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ gai1977 อ่านข้อความ
    ผมก็ไม่ค่อยได้ถีบเลยครับ งานเสร็จแล้วจ๊อบนี้ อย่างน้อยในสองสามวันก็มีเหงื่อออกถีบปั่นซะหน่อย ม้านำ้ยางแบนแล้ว
    มีงานให้ทำแหละดีแล้วครับ เวลาไม่มีงานโคตรๆๆๆๆหงุดหงิดจักรยานต้องถีบว่างๆจริ งๆถึงจะสนุก บางทีไปถีบแต่ใจยังหวังเหวิดงานไม่แฮปเลย เห็นในโฆษณาขนมขบเคี้ยวมีรถโบราณเยอะเลยท่านได้ทำหรื อป่าวโบร้านโบราณ หันมาดูบ้านผมช่วงนี้จักรยานทำท่าจะworkขึ้นมาอืกเห็ นตกแต่งร้านใช้ตู้คอนเทนเนอร์ประกอบกันหลายๆตู้ใส่กร ะจกสีเขียวๆเห็นแล้วอยากซื๊ออยากซื้อ พอถามราคาสลบทั้งยืน3หมื่นขึ้นไปถึงแสนกั่วๆ ขี่ม้าน้ำขี่นอร์แมนตามเดิมดีก่าเนาะ เก็บตังค์ไว้ซื้อนม ไว้ส่งลูกเทวดาคนที่2เข้าหมาลัยอืกแล้ว ช่วงนี้งดชื้ออะไหล่ชั่วคราว แต่ๆๆๆๆดันไปซื้อทั้งคันเลย(ไม่แพง) เหอๆ มาใช้แผนใหม่ลูกล่าสุดพร้อมสึนามิ....เอามาซ่อมให้แม ่ได้ขี่งัย555555ขำเหมือนพม่าซ้อนมอไซ8คนเลย(ฝากจากส มุย) ทำไปได้ไงจ่ายืนมองตาปริบๆอิ อิสรรหามานะ ตาเต้(
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย samuinorman_love : 17-03-2011 เมื่อ 00:30

Bookmarks