สวัสดีครับ มีปัญหาอยากจะถามพี่น้องชาวหมู เรื่องระบบไฟ - หน้า 2

ชื่อกระทู้: สวัสดีครับ มีปัญหาอยากจะถามพี่น้องชาวหมู เรื่องระบบไฟ

Senior Member
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ boybandon อ่านข้อความ
    อาการนี้ต้อง ลองวัดไฟรถคุณว่าไฟมันออกมากี่โวล์กันแน่ เพาระถ้าไฟคุณ 6v. ต่อให้ตัวชาร์ตดีแค่ไหนก้อชาร์ตไม่เข้า เห็นคุณบอกว่ารถคุณเป็น
    ทองขาว12v
    ถ้าไฟรถคุณ ออก 12v. ก็ต้องหาแบต ที่แอมป์สูงๆ มาใส่ ตัว ชาร์ตก็เอาของ nsr ตัว2ตามาใส่เลยแรงดี 555
    ตัวชาร์ตมันไม่เกี่ยวว่า จะ 6v หรือ 12v. มันมีหน้าที่แปลงไฟจากไดนาโม หรือมัดไฟ ที่เป็นไฟกระแส สลับ ให้เป็นไฟกระแสตรง เพื่อจะได้เข้าเเบตได้ ปกติ รถ หมูc92-95 หรือ cd125 จะใช้เเบต 6V 12แอมป์
    สังเกตุว่าแอม มันจะสูง เพราะมันต้องใช้แรงดันไฟมาก เพื่อไฟหมุนไดสตาร์ท โอ๊ยเมื่อย ฮิๆๆๆ มีไรก้อคุยกันได้ครับ ขอให้มีความสุขกับการขี่รถโบราณ นะครับ

คับคุณบอย นี่เพิ่งกลับมาจากอีกร้าน (เฮ้อเหนื่อย ร้านที่ 4เหละ อิอิ..สู้กันต่อไป)
    ช่างบอกว่าเด๋วพรุ่งนี้ดูให้ระบบไฟอ่ะ ต้องต้องดูกันยาวทั้งวัน ไล่ระบบ
    พอผมบอกว่าว่าคนเดิมเขาแปลงมา 12V ผมหน้าแตกเลย

ช่างคนนี้เขาบอกนะครับว่า ตัวนี้cd125มันไฟ 12v เดิมก็12V ถ้าหมูจะเป็น 6v ช่างคนหนึ่งบอก6 ช่างอีกคนบอก12 -*-
    เด๋วยังไง พรุ่งนี้จะมารายงานผลครับ เห็นว่าร้านนี้เคยเห็นหมูจอดอยู่ ตอนไปเมื่อเย็น ก็เห็นเวสป้าจอด ถามว่าทำไร เขาบอกทำเครื่อง
    ก็เลยมาลองเสี่ยงดู จะไปตั้งแต่เช้าเลยครับ
    ปล.มีบางคนก็แนะนำผมมาให่ใช่ไดโอด ของ ดัสสัน 620 (ช้างเหยียบ) แทนก็ได้ แต่นี่มันของรถยนตร์ไม่ใช่หรอ???
    ปล2. ไล่ระบบไฟใหม่ แพงไหมอ่ะ
    เฮ้อ~~~~~ผจญภัยกันต่อ ไป อิอิ
    [email protected] เพื่อมีใครอยากอนุเคราะห์ ช่วยเหลือครับ
    ขอบคุณพี่น้องชาวหมู มากครับ (เด๋วไปๆมาๆ เปลี่ยนไปเล่นหมูแทนดีกว่ามั้งงงงง เหอๆ)

Member zippo851's Avatar
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ gamesaxxx อ่านข้อความ
    ไม่ทราบว่าคุณ zippo851 อยู่แถวไหนของเพชรหรอครับ อยู่ติดกับ ราชบุรีไหม แถวๆปากท่ออ่ะครับ ใกล้หรือป่าว
    ผมเคยขับไกลสุด ไปถึงแค่ปากท่ออ่ะครับเหอๆ
    ผมอยู่ในเมืองเพชรบุรีเลยครับ....
    รถผม c95 ช่างไหนๆในเพชรที่ว่าเทพ ว่าเจ๋ง ผมไปมาหมด ไม่หาย
    มาจบที่ ลุงคิ้ม รับรอง หายห่วง
    เข้าใจนะครับผมก็เคยเป็นปัญหานี้ เข้าใจมากๆ
    ถ้าแก้ไม่ได้ยังไงติดต่อผมละกัน
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย zippo851 : 24-04-2010 เมื่อ 01:15
    สมมะน่า..เอ้อเอ้า อยากอ่อนเค็ม !!
    สองท่อต้อง ลุงคิ้ม เพชรบุรี...

ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ zippo851 อ่านข้อความ
    ผมอยู่ในเมืองเพชรบุรีเลยครับ....
    รถผม c95 ช่างไหนๆในเพชรที่ว่าเทพ ว่าเจ๋ง ผมไปมาหมด ไม่หาย
    มาจบที่ ลุงคิ้ม รับรอง หายห่วง
    เข้าใจนะครับผมก็เคยเป็นปัญหานี้ เข้าใจมากๆ
    ถ้าแก้ไม่ได้ยังไงติดต่อผมละกัน
    ลุงคิ้ม ร้านก็อยู่ใน เมืองด้วยหรอครับ
    แล้วจากปากท่อ มันถึงตัวเมืองเพชร หรือถึงชะอำก่อนน้า ??
    เอ่อ แล้วผมจะติดต่อคุณzippo51ยังไงหรอครับ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย gamesaxxx : 24-04-2010 เมื่อ 12:26

Junior Member
    ขอบคุณ
    0

เอาใจช่วยคุณ gamesaxxx ครับ อาการเดียวกับหมูผมเลย แบตฯ 2 ลูกแล้ว ทั้งแห้ง ทั้งน้ำ เอาไปร้านช่างก็บอกว่าไฟออกเต็ม เป็นเพราะแบตฯชัวร์....ทุกวันนี้ยังฝืนวิ่งอยู่ ถ้าไม่มืดโอเค ถ้ามืดเปิดไฟขึ้นมาชะลอไม่ได้เลย ดับครับ.....

ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ hermit95 อ่านข้อความ
    เอาใจช่วยคุณ gamesaxxx ครับ อาการเดียวกับหมูผมเลย แบตฯ 2 ลูกแล้ว ทั้งแห้ง ทั้งน้ำ เอาไปร้านช่างก็บอกว่าไฟออกเต็ม เป็นเพราะแบตฯชัวร์....ทุกวันนี้ยังฝืนวิ่งอยู่ ถ้าไม่มืดโอเค ถ้ามืดเปิดไฟขึ้นมาชะลอไม่ได้เลย ดับครับ.....
    ขอบคุณครับ
    ตอนนี้ผมก็แบต2ลูกครับ ลูกหนึ่งใส่ อีกลูกไว้สำรองลูกแรกแบตหมด เวลาไปไหนมาไหน ก่อนสตาร์ทจะต้องเช็๕ก่อนแตรเบาไหม ไฟเบาไหม ถ้าทั้ง2อย่างนนี้เบา เปลี่ยนเลยครับ แบต เพราะเด๋วจะซวย (เข็ญ ยาววว)
    เด๋วจะลองให้ช่างอีกคนแถวบ้าน ดูก่อน ไล่เป็นจุดๆก่อนเลย

Member zippo851's Avatar
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ gamesaxxx อ่านข้อความ
    ลุงคิ้ม ร้านก็อยู่ใน เมืองด้วยหรอครับ
    แล้วจากปากท่อ มันถึงตัวเมืองเพชร หรือถึงชะอำก่อนน้า ??
    เอ่อ แล้วผมจะติดต่อคุณzippo51ยังไงหรอครับ

ติดต่อผมละกันครับ 0870120126 หนู
    สมมะน่า..เอ้อเอ้า อยากอ่อนเค็ม !!
    สองท่อต้อง ลุงคิ้ม เพชรบุรี...

ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ zippo851 อ่านข้อความ
    ติดต่อผมละกันครับ 0870120126 หนู
    ครับเด๋วจะลองทำร้านแถวบ้านก่อนนะครับ ไล่ทีละจุดเลย เริ่มตั้งแต่ฟิลด์คอร์ย (ไปเจอมา 800 ไม่รู้แพงไหม ว่าจะซื้อลองซื้อมาเปลี่ยนใหม่เลย)
    จนมาถึงแผ่นชาร์ต (ว่าจะใช้ของnsr rr เห็นคนในบอร์ดมีคนแนะนำว่าแรงดี คุณหนู พอจะหาได้ไหมครับ ) สรุปว่าจะลองเปลี่ยน 2ตัวนี้อ่ะครับ
    ขอบคุณมากครับคุณหนู และพี่น้องชาวหมูทุกคน ที่เสียเวลามาตอบคำถามครับ
    เพิ่มเติมครับ ไล่ไฟเช็คระบบทีหนึ่งนานไหมครับ จะได้รอ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย gamesaxxx : 24-04-2010 เมื่อ 20:58

Senior Member tobe1234's Avatar
    ขอบคุณ
    0

พริ้นท์วงจรไปให้เอาดูด้วยสิครับ

ผมให้ช่างแถวสพานขาวไล่ไฟทั้งระบบ

พันกว่าบาทครับ...ถ้ามีเปลี่ยนอะไหล่ อาจจะคิดค่าอะไหล่ต่างหาก

ผมว่าเรื่องราคาไม่เท่าไหร่หรอก แต่ทำไม่จบนี่สิ เซ็ง

....
    สถานที่
    ...
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ hermit95 อ่านข้อความ

อาการนี้ผมก็เจออยู่เช่นกัน ครับ รถ 92 ไฟทองขาว 12 v เปลียนแบตได้สัก 2 อาทิตย์ ไฟก็อ่อนจนสตาร์ทมือไม่ได้ ลองเช็คดูไฟชาร์ต แล้ว ไฟออกดี แต่ไม่ได้วัดกะมิเตอร์นะครับ พอดีหาไม่ได้ แต่ลองเอาหลอดไฟหน้า 12 v ลองต่อดูกับสายไฟชาร์ด ติดเครื่องแล้ว เบิ้ลดุ ไฟออกดีมากๆ ครับ เบิ้ลจนหลอดแทบขาดแล้ว แต่ไม่เข้าใจทำไม แบตยังอ่อน..........ใครพอรู้ปัญหา.........ช่วยบอกห น่อย ครับ

ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ tobe1234 อ่านข้อความ
    พริ้นท์วงจรไปให้เอาดูด้วยสิครับ

ผมให้ช่างแถวสพานขาวไล่ไฟทั้งระบบ

พันกว่าบาทครับ...ถ้ามีเปลี่ยนอะไหล่ อาจจะคิดค่าอะไหล่ต่างหาก

ผมว่าเรื่องราคาไม่เท่าไหร่หรอก แต่ทำไม่จบนี่สิ เซ็ง
    ครับเด๋วจะปริ๊นไปให้ช่างดู

ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ peeak อ่านข้อความ
    อาการนี้ผมก็เจออยู่เช่นกัน ครับ รถ 92 ไฟทองขาว 12 v เปลียนแบตได้สัก 2 อาทิตย์ ไฟก็อ่อนจนสตาร์ทมือไม่ได้ ลองเช็คดูไฟชาร์ต แล้ว ไฟออกดี แต่ไม่ได้วัดกะมิเตอร์นะครับ พอดีหาไม่ได้ แต่ลองเอาหลอดไฟหน้า 12 v ลองต่อดูกับสายไฟชาร์ด ติดเครื่องแล้ว เบิ้ลดุ ไฟออกดีมากๆ ครับ เบิ้ลจนหลอดแทบขาดแล้ว แต่ไม่เข้าใจทำไม แบตยังอ่อน..........ใครพอรู้ปัญหา.........ช่วยบอกห น่อย ครับ
    แก้ไปพร้อมกับผมเลยครับ

ขอบคุณ
    0

update อาการ
    ผมลองเช็คไฟดูแล้ว (โดยได้โทรไปถามจากผู้ใจดีท่านหนึ่ง)คือ
    1.สตาร์ทรถ แล้วลองถอด ชั้วแบตขั้ว+ ออก ปรากฏว่า รถดับทันที ไม่ใช่ค่อยๆดับ สรุปได้ก็คือ ไม่มีไฟหลงเหลือ อยู่ในแผ่นชาร์ต
    เพราะถ้าไฟยังมีอยู่ รถมันจะค่อยๆดับ จะไม่ดับทันที
    2.ผมสตาร์ทรถ แล้วก็ถอดปลั๊กสายไฟที่ต่อาจากฟิลด์คอด์ย แล้วเอาโวลมิเตอร์ วัดดู ปรากฏว่า ไม่มีไฟติด และก็ลองเอาสายไฟ มา1เส้น ด้านหนึ่งเสียบรูทั้ง4รู แต่ละรู แล้วเอาอีกด้านไปจี้ที่ตัวเครื่อง ปรากฏว่าไม่มีไฟแปร๊บๆ เลย สรุปได้ว่า ไฟไม่ออกจากฟิลด์คอด์ย
    ผมทดสอบด้วย2วิธีนี้ถูกไหมครับ??
    สรุปโดยรวมคือ เหมือนกับว่ารถผมตอนนี้มันวิ่งด้วยแบตครับ!!! T_T มันไม่ได้วิ่งด้วยไฟที่ชาร์ตมาเลย
    ปัญหาคงเริ่มมาจากฟิลด์คอด์ย แน่ๆเลย -*-
    ใครพอจะแนะนำร้านซ่อมได้มั้งค้าบบบบบ ที่ไหนก็ได้ขอจบๆซักที

....
    สถานที่
    ...
    ขอบคุณ
    0

update อาการ
    ผมลองเช็คไฟดูแล้ว (โดยได้โทรไปถามจากผู้ใจดีท่านหนึ่ง)คือ
    1.สตาร์ทรถ แล้วลองถอด ชั้วแบตขั้ว+ ออก ปรากฏว่า รถดับทันที ไม่ใช่ค่อยๆดับ สรุปได้ก็คือ ไม่มีไฟหลงเหลือ อยู่ในแผ่นชาร์ต
    เพราะถ้าไฟยังมีอยู่ รถมันจะค่อยๆดับ จะไม่ดับทันที
    2.ผมสตาร์ทรถ แล้วก็ถอดปลั๊กสายไฟที่ต่อาจากฟิลด์คอด์ย แล้วเอาโวลมิเตอร์ วัดดู ปรากฏว่า ไม่มีไฟติด และก็ลองเอาสายไฟ มา1เส้น ด้านหนึ่งเสียบรูทั้ง4รู แต่ละรู แล้วเอาอีกด้านไปจี้ที่ตัวเครื่อง ปรากฏว่าไม่มีไฟแปร๊บๆ เลย สรุปได้ว่า ไฟไม่ออกจากฟิลด์คอด์ย
    ผมทดสอบด้วย2วิธีนี้ถูกไหมครับ??
    สรุปโดยรวมคือ เหมือนกับว่ารถผมตอนนี้มันวิ่งด้วยแบตครับ!!! T_T มันไม่ได้วิ่งด้วยไฟที่ชาร์ตมาเลย
    ปัญหาคงเริ่มมาจากฟิลด์คอด์ย แน่ๆเลย -*-
    ใครพอจะแนะนำร้านซ่อมได้มั้งค้าบบบบบ ที่ไหนก็ได้ขอจบๆซักที

แสดงว่าไฟจากแผ่นชาร์ตไม่ออกเลยเหรอ คับ

ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ peeak อ่านข้อความ
    แสดงว่าไฟจากแผ่นชาร์ตไม่ออกเลยเหรอ คับ
    ไม่ใช่แค่แผ่นชาร์ตครับ เหมือนจะรวมถึงฟิลคอด์ย ด้วยด้วยนะสิครับ -*-

....
    สถานที่
    ...
    ขอบคุณ
    0

ไม่ใช่แค่แผ่นชาร์ตครับ เหมือนจะรวมถึงฟิลคอด์ย ด้วยด้วยนะสิครับ -*-

ถ้างั้นก้เจอปัญหาแล้วล่ะ ครับ.......ฟิลคอย....ต้องพันฟิลคอยหม่ 12 v...เอาให้เกินไว้เป็นดีครับ........แต่ของผม....ไฟช าร์จออกดีมาก.......แต่สัก 3 อาทิตย์ แบตอ่อน .....คงต้องหาสาเหตุกันต่อไป

Bookmarks