มีปัญหากับหมูอะครับ ผู้รู้รบกวนตอบทีครับ

ชื่อกระทู้: มีปัญหากับหมูอะครับ ผู้รู้รบกวนตอบทีครับ

Senior Member BankInMyLab's Avatar
    สถานที่
    เมาล์กริบ 110 ดีกรี
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน มีปัญหากับหมูอะครับ ผู้รู้รบกวนตอบทีครับ

ปัญหาคือ ผมเพิ่งเปลี่ยนลูกสูบใหม่ ฟิตเครื่องใหม่ เปลี่ยนหมดเลยครับ ทั้งวาล์ว อะไรพวกนี้ หัวเทียนก็เปลี่ยนด้วย ปัญหามันก็คือ....
    ผมจะไล่ตั้งแต่วันที่ทำเสร็จเลยนะ
    1.วันที่ 1ผมเสร็จ เบิลแย่งติดมือเลย [คาร์บูแดช]ขี่ได้ตามปกติไม่มีอะไรเกิดนขึ้น
    2.วันที่ 2 รถยังปกติเหมือนเดิม ไม่มีอะไรเกิดขึ้น
    3.วันที่ 3 รถสต๊าดยากขึ้นเฉยเลย พอสต๊าดติด ก็จะเหมือนๆจะดับ แล้วก็เดินไม่นิ่ง สดุดอยู่เป็นระยะ เวลาขับนี้ สดุดกระจายครับ ขี่ไม่ได้เลย
    4.แบตก็เริ่มหมดไปเองเฉยเลยครับ พอผมช๊าดใหม่ ใส่เข้าไปใหม่ รถก็ยังคงเป็นอาการสดุดอยู่ครับ ทิ้งไว้ 1 วัน แบตหมดอีกแล้วครับ จากเมื่อก่อน ผมขี่เป็นเดือนกว่าจะช๊าดที
    5.คาร์บูก็ล้างเรียบร้อยอะไรหมด แต่ยังคงสดุด แล้วก็ลองเปิดฝาดู ที่หน้าทองขาว มันมีไฟ แป๊ะๆออกมาเป็นระยะๆ รถก็จะเบิ้ลนิดๆเป็นระยะๆ แล้วเวลาเราเบิ้ลเอง เบิ้ลวอดอีกครับไม่ติดมือเหมือนวันแรกเลย

ตอนนี้ก็ยังไม่ได้ขี่เลยครับ แก้ไม่หายสักที ถอดคาร์บู ก็แล้ว ตั้งไฟอ่อน-แก่ ก็แล้ว เปลี่ยนหัวเทียนไป 3 คู่ก็ยังไม่หายครับ

ปัญหาที่ผมสักเกตุตอนนี้คือ
    แบตหมดเร็วมากๆ จอดไว้วันเดียวหมด เกี่ยวกับไดท์ช๊าดเสียหรือปล่าวครับ แล้วมีผลที่ทำให้ รถเดินสดุดหรือปล่าว

รถผม ใช้แบต 6v 11a นะครับ
    รบกวนผู้รู้ตอบทีครับ ผมเซ็งมากขี่ไปมหาลัยไม่ได้เลย
    ก็ซ่อมเอง งบไม่ถึง ทำไงได้ เครื่องดัง แต่วิ่ง

เงียบพัง ดังวิ่ง !!!!

คำเตือน : ไม่ควรขับเกิน 80 กิโลเมตร/ชั่วโมง อาจจะทำให้รถเบรคไม่อยู่ และเสียหลัก บางเจ็บได้

Honda Steed 400 Old School

C92-95 Thailand Club

Clubman Thailand Club
    (Honda Clanman 400)

MAOGRIB 110 DEGREE

tong_28ie's Avatar
    สถานที่
    รถโบราณมหาวิทยาลัยนเรศวร "อุตสาตาเหลี่ยม"
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ BankInMyLab อ่านข้อความ
    ปัญหาคือ ผมเพิ่งเปลี่ยนลูกสูบใหม่ ฟิตเครื่องใหม่ เปลี่ยนหมดเลยครับ ทั้งวาล์ว อะไรพวกนี้ หัวเทียนก็เปลี่ยนด้วย ปัญหามันก็คือ....
    ผมจะไล่ตั้งแต่วันที่ทำเสร็จเลยนะ
    1.วันที่ 1ผมเสร็จ เบิลแย่งติดมือเลย [คาร์บูแดช]ขี่ได้ตามปกติไม่มีอะไรเกิดนขึ้น
    2.วันที่ 2 รถยังปกติเหมือนเดิม ไม่มีอะไรเกิดขึ้น
    3.วันที่ 3 รถสต๊าดยากขึ้นเฉยเลย พอสต๊าดติด ก็จะเหมือนๆจะดับ แล้วก็เดินไม่นิ่ง สดุดอยู่เป็นระยะ เวลาขับนี้ สดุดกระจายครับ ขี่ไม่ได้เลย
    4.แบตก็เริ่มหมดไปเองเฉยเลยครับ พอผมช๊าดใหม่ ใส่เข้าไปใหม่ รถก็ยังคงเป็นอาการสดุดอยู่ครับ ทิ้งไว้ 1 วัน แบตหมดอีกแล้วครับ จากเมื่อก่อน ผมขี่เป็นเดือนกว่าจะช๊าดที
    5.คาร์บูก็ล้างเรียบร้อยอะไรหมด แต่ยังคงสดุด แล้วก็ลองเปิดฝาดู ที่หน้าทองขาว มันมีไฟ แป๊ะๆออกมาเป็นระยะๆ รถก็จะเบิ้ลนิดๆเป็นระยะๆ แล้วเวลาเราเบิ้ลเอง เบิ้ลวอดอีกครับไม่ติดมือเหมือนวันแรกเลย

ตอนนี้ก็ยังไม่ได้ขี่เลยครับ แก้ไม่หายสักที ถอดคาร์บู ก็แล้ว ตั้งไฟอ่อน-แก่ ก็แล้ว เปลี่ยนหัวเทียนไป 3 คู่ก็ยังไม่หายครับ

ปัญหาที่ผมสักเกตุตอนนี้คือ
    แบตหมดเร็วมากๆ จอดไว้วันเดียวหมด เกี่ยวกับไดท์ช๊าดเสียหรือปล่าวครับ แล้วมีผลที่ทำให้ รถเดินสดุดหรือปล่าว

รถผม ใช้แบต 6v 11a นะครับ
    รบกวนผู้รู้ตอบทีครับ ผมเซ็งมากขี่ไปมหาลัยไม่ได้เลย
    ลองเช็คดูครับว่ามีระบบไฟมันช๊อตหรือป่าว น่าจะไปช๊อตแล้วรั่วลงดินหมดนะครับ ถ้าทองขาวมีไฟแลบออกมาแสดงว่าคอนเดนเซอร์เสียครับ
    [CENTER][FONT=Century Gothic][COLOR=darkred][SIZE=5][COLOR=blue]โทร

..น้oJ xมู llดJ
    ขตย-111
    พิษณุโลก

......................

Senior Member BankInMyLab's Avatar
    สถานที่
    ขอบคุณ
    0

ใช่ครับ ตรง หน้าทองขาว มีไฟแล๊บออกมาเป็นระยะๆอะครับ
    ก็ซ่อมเอง งบไม่ถึง ทำไงได้ เครื่องดัง แต่วิ่ง

คำเตือน : ไม่ควรขับเกิน 80 กิโลเมตร/ชั่วโมง อาจจะทำให้รถเบรคไม่อยู่ และเสียหลัก บางเจ็บได้

boy244729
    สถานที่
    ภูเก็ต
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน คาบู เดท มัน 2 จังหวะ

คาบูเดท มัน 2 จังหวะ น้ำมันท่วม ครั้งแรกที่ใส่ จะไม่มัปัญหา แต่ใช้สักพัก จะมีอาการน้ำมันท่วม ลองเปลี่ยนเป็นคาบูตัวอื่นดูมัย

Bank C95's Avatar
    สถานที่
    Honda C92-95 Thailand
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ boy244729 อ่านข้อความ
    คาบูเดท มัน 2 จังหวะ น้ำมันท่วม ครั้งแรกที่ใส่ จะไม่มัปัญหา แต่ใช้สักพัก จะมีอาการน้ำมันท่วม ลองเปลี่ยนเป็นคาบูตัวอื่นดูมัย
    ถูกตัองนะครับ
    ใครที่สนใจรถตระกลูหมู c92-95 แวะมาได้ที่นี้ เรามี บ้านหมู แล้วครับ ตาม link
    http://www.thaiscooter.com/forums/fo...prune=-1&f=242
    ขอเชิญเข้ามาเป็นครอบครัวเดียวกัน แบบหมูๆ

0099 สาขาซอยรามคำแหง 24 ไทยพาณิชย์
    เลขที่บัญชี 099-237097-7 ออมทรัพย์ สิริชัย กัลยา ณ กิตติ

Tel. 0895556859

อาจตอบกระทู้ช้าเพราะติดงานนะครับต้องขออภัยไว้ก่อนน ะครับ

ขอเป็นข้าใต้พระบาททุกชาติไป ทรงพระเจริญยิ่งยืนนาน

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

ผมว่าอาการนี้ ไม่ได้เป็นที่ คาร์บู อะครับ ผมเอาออกมาถ่ายน้ำมันตั้งหลายครั้งแล้ว ไม่หายเลย ผมไปเอาคาร์บู ดรีม ใส่ก็เป็นเหมือนเดิม
    ไปยืมคาร์บู หมูแท้ๆ กับพี่ข้างๆบ้าน ก็เป็นครับ

บิดวอด ตลอด เครื่องเดินไม่นิ่ง มีเร่งๆเองนิดๆเป็นระยะๆ
    พรุ่งนี้ผมว่าจะ เช็คไฟ คอนแดนเซอร์ กับไดชาด ดูครับ

boy244729
    สถานที่
    ภูเก็ต
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน .........

งั้น ลองช่วยเช็คแบบนี้ให้หน่อยนะ อยากจะรู้นะ

1. สตาร์ทรถ แล้วลองบิดคันเร่ง แล้วปล่อย อาการตอนปล่อยคันเร่ง เครื่องจะเร่งแล้ว ค่อย ๆ เงียบหรือเปล่า (ถ้าใช่ลองตั้งวาว ถ้าไม่หาย ก็แสดงว่าบ่าวาวสึก เพราะถ้าวาวไม่มีปัญหา ตอนเร่งแล้วปล่อยเครื่องจะเดิน เรียบ ไม่มีเร่งเอง)

2. ลองเปลี่ยนหัวเทียนใหม่ดู เพราะตอนใส่คาบูเดท หัวเทียนอาจจะมีปัญหา

Junior Member cha1637's Avatar
    ขอบคุณ
    0

แบตหมดเองนี่ผมว่าไฟลงกาวของผมก็เป็นยังหามะเจอพอปิด สวิตแล้วต้องทำแจ็คที่สายดินแบตแล้วดึงออกไฟไม่หายเล ย แก้ชั่วคราว ว่าจะไปทำเครื่องแล้วให้ช่างไล่ไฟให้ด้วย

Bookmarks