คนบ้ารถถีบคุยกัน(2) - หน้า 76

หน้าที่ 76 จากทั้งหมด 222 หน้า แรกแรก ... 26 66 67 68 69 70 71 72 73 74 75 76 77 78 79 80 81 82 83 84 85 86 126 176 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
กำลังแสดงผล 1,126 ถึง 1,140 จากทั้งหมด 3328

ชื่อกระทู้: คนบ้ารถถีบคุยกัน(2)

Senior Member สิงห์เหนือ's Avatar
    สถานที่
    ironass
    ขอบคุณ
    19

มาตรฐาน ครับผมรอ

ขอให้พระคุ้มครอง

wasant's Avatar
    สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

เมื่อวานนี้ต้องไปประชุมเรื่องงานที่ลพบุรี กว่าจะกลับมาถึงoffice ก็ร่วมๆทุ่มครึ่ง กลับถึงบ้านสามทุ่มกว่าๆ ตกดึกตื่นตีหนึ่งครึ่งดูบอลคู่แมนยูฯ-อาร์เซนอล แล้วนอนต่ออีกชั่วโมงกว่าๆก็ตื่นขึ้นรถมาทำงาน นั่งง่วงอยู่ในขณะนี้....../\4
    คนเล่นรถถีบ รู้จักถนอมรถ รักษารถ แต่ไม่ค่อยจะถนอมสุขภาพตัวเอง ยิ่งคนที่อยู่กรุงเทพฯ จะต้องนอนดึก ตื่นเช้า อยู่แบบนี้ทุกๆวัน สุขภาพเลยไม่ค่อยสดชื่นเหมือนคนที่ได้ตื่นสักเจ็ดโมง นอนสามทุ่ม หรือดูละครจบก็ยังไม่ดึกนัก...
    วงการจักรยานโบราณที่เห็นๆกัน เดี๋ยวนี้พบกับคนเล่นหน้าใหม่ๆหลายคน และหลายคนมีรถสภาพดี สวยๆ บางคันก็ไม่เคยเห็นมาก่อน ต่างจากเมื่อก่อน นัดปั่นกันหน มักจะไม่ค่อยพบคนหน้าใหม่ๆสักเท่าใด โดยมากมักจะเป็นขาประจำกันมากกว่า และสำหรับรถแล้ว ในขณะที่มีการนำเข้ารถสภาพสวยๆจากนอกมาหลายคัน อีกทั้งรถปีลึกๆก็มี แต่ขณะเดียวกัน ก็มีการพบรถปีลึกๆในบ้านเรามากยิ่งขึ้น โดยเฉพาะเชียงใหม่ยักษ์ใหญ่ของวงการรถถีบโบราณที่หลั บไหลมานานปล่อยให้ที่อื่นๆเค้าเล่นรถ หาซื้อรถจากที่นี่จนแทบจะไม่เห็น แต่มาบัดนี้ ยักษ์ที่หลับได้ตื่นมาอีกครั้ง มาพร้อมกับรถแปลกเก่าๆอีกหลายคัน จัดงานประกวดรถ โชว์รถ อย่างน้อยก็สองปีติดต่อกันแล้ว และปีหน้าก็คิดว่าน่าจะมีอีกและจำนวนผู้เข้าร่วมก็คง จะมากยิ่งขึ้นไปทุกปี...

รูป รูป  
    สอบถามได้ที่ 08-1234-6980 วสันต์
    ธนาคารกรุงเทพฯ สะสมทรัพย์ สาขาเซ็นทรัลเวิร์ล ชื่อบัญชี วสันต์ เกิดศิลป์ หมายเลขบัญชี 879-000-5162
    คนบ้ารถถีบ วสันต์ เกิดศิลป์ http://www.facebook.com/#!/profile.p...00001558849888

crank's Avatar
    สถานที่
    ka*ma*rom
    ขอบคุณ
    6

"เชียงใหม่ ฤา ไม่เคยหลับใหล"
    Meine Ehre heist Treue
    crank High voltage

Senior Member mka's Avatar
    สถานที่
    ขี่มั่วให้ทั่วกาญจน์ (จักรยานโบราณ..เสือภูเขา.)
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ utaa_67 อ่านข้อความ
    ได้เลยครับพี่และขอเชิญทุกๆคนได้เลยนะครับ ความฝันผมนะอยากให้มีจักรยานโบราณซัก30-50 คันมาจอดหน้าร้านแล้วมีพี่น้องๆมาพบปะกันพูดคุยกันทั ้งเรื่องจักรยานและเรื่องสับเพเหระ
    มันคงเป็นภาพที่น่าประทับใจมากๆภาพนึงเลยครับ ส่วนเรื่องหญิงน่ะมีแน่นอนครับแต่คงต้องข้ามศพผมไปก่ อนนะพี่ อิอิ...ล้อเล่งพี่ และแล้วก็หาชื่อร้านที่ไม่ซ้ำใครจนได้ครับ

ใกล้แค่เอื้อมแต่ไม่ได้ไปสักที ข้อมันบวมเดินเหินไม่ถนัด เดี๋ยวพักให้หายก่อนแล้วจะไปเยี่ยมชมครับ
    คนแก่ทำอะไรไม่ค่อยได้ดังหวังนะครับ เรื่องนัดแนะนี่แหละสำคัญ พอถึงเวลากลับเป็นโน่นเป็นนี่จะเสียงานเสียการไปเปล่ าๆ ยังไงก็หาเวลาปั่นมั่งนะครับ
    ...อ้อ..สองสามวันมานี้ไปรื้อกองหนังสือเก่าที่เค้าค ัดทิ้ง ..ที่ดีๆเค้าว่าจะไปให้หอสมุดแห่งชาติ...... ได้มาหลายเล่ม ประมาณ ปี 2484 แต่ไม่ทันเค้าเอาไปริไซเคิลหมดแล้ว .น่าเสียดายจริงๆ เห็นว่ายังมีอีกหลายกระสอบต้องไปบ่อยๆ
    เป็นของ...คุณกำจัด กีพานิช ญาติๆของ utaa_67 นั่นแหละ
    ...ปลูกทุกอย่างที่กิน.........กินทุกอย่างที่ปลูก.. .

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

เมื่อคืน ซ่อมรถเพลา(รายละเอียดดูได้ในรุ่นจักรยานนะครับวันนี ้ได้ลงรายละเอียดการรื้อเฟืองจานและรูปเพลาด้านในไว้ )
    วันนี้ได้หยุดเนื่องในวันแรงงาน ก็เลยคิดว่าจะลองขี่รถเล่นดู เพื่อให้รถมันเข้าที่ อะไรที่มันติดๆขัด งึกๆงักๆจะได้ปรากฏ แต่ก็คงไม่ไปเข่นซ่อมอะไรมาก เนื่องจากอายุรถเยอะแล้ว เหมือนคนแก่ ให้เค้าสุขภาพดีแค่พอเดินเหินได้ก็พอ อย่าถึงกับต้องวิ่งได้เหมือนสมัยหนุ่มๆสาวๆเลย กระดูกกระเดี้ยวจะหักไปเสียก่อน

รูป รูป  
    สอบถามได้ที่ 08-1234-6980 วสันต์
    ธนาคารกรุงเทพฯ สะสมทรัพย์ สาขาเซ็นทรัลเวิร์ล ชื่อบัญชี วสันต์ เกิดศิลป์ หมายเลขบัญชี 879-000-5162
    คนบ้ารถถีบ วสันต์ เกิดศิลป์ http://www.facebook.com/#!/profile.p...00001558849888

junior member gai1977's Avatar
    ขอบคุณ
    0

Cool

สวัสดีตอนบ่ายครับ อยู่หัวหินครับงานhonda summer คืนนี้เล่นตอนดึกแต่ตอนนี้หอบงานหนังสั้นไปทำที่โรงแ รม ยังไม่ได้แตะทะเลเลย
    อดไปหาคุณหรั่งที่ตลาดเลยครับ พรุ่งนี้ก็ต้องกลับตอนเช้ามืดเพราะถ่ายวันจันทร์แล้ว ครับ

Member polinta's Avatar
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน ถึงพี่วสันต์

วันก่อนแบงค์บอกว่าโทรคุยกับพี่ ก็เลยคิดว่าให้บ้านเมืองสงบกว่านี้สักหน่อย
    แล้วจะชวนพี่ ๆ ไปขี่จักรยานกัน
    นกน้อย แกงค์หมวก

รูป รูป  

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

จากเวลาที่ผ่านมาหลายปี ทำให้เห็นว่าจักรยานที่เราถีบๆกันอยู่นั้น ได้ผ่านช่วงสำคัญๆมามากมาย ตั้งแต่ยุคสงครามโลกครั้งที่2 ที่รถที่เรามีอาจจะถูกจูงหลบระเบิดอยู่ที่ใต้สะพาน หรืออาจจะถูกถีบโดยเจ้าของเดิมเพื่อออกไปดูรถถังที่ท หารนำออกมายึดอำนาจ และฯลฯ....จนตกมาถึงเราในปัจจุบัน ซึ่งเราเป็นเพียงผู้ที่ได้ครอบครองเพียงชั่วเวลาหนึ่ งเท่านั้น เดี๋ยวอีกระยะเวลาหนึ่ง รถก็ต้องเปลี่ยนเจ้าของไปเป็นคนอื่น เป็นวัฎจักรที่หลีกไม่พ้น เหล็ก...ยังไงก็ต้องอยู่ทนกว่าคน...
    จักรยาน..เราอาจจะมีความสุขในการครอบครอง แต่ก็เพียงไม่กี่สิบปี หลังจากนั้นก็คงจะเปลี่ยนถ่ายกันไปรุ่นสู่รุ่น...ไม่ แน่ รถที่เราหวงๆอาจจะถูกขายไปในรุ่นลูกก็เป็นไปได้ หากไม่ปลูกฝังการรักรถถีบโบราณตั้งแต่วันนี้

รูป รูป  

หัวโป่'s Avatar
    สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    1

เมื่ออาทิตย์ก่อน ไปช่วยงานแต่งงาน ไปขนเอาเก้าอี้กับโต๊ะที่บ้านหลังหนึ่ง เหลือบไปเจอรถถีบแขวน
    ไว้ที่ใต้หลังคา อืม...คานโค้งคอสั้น นึกว่าจะเจอรุ่นเก่าๆ พอขนเสร็จไปล้างมือแล้วลองเข้าไปดู
    ใกล้ๆ อืม....นี่มัน ราเล่ย์ 24 คานโค้ง อืม...บันไดปีกสวยนะ เบรคแข็งด้วย ข้อต่อที่รับคานโค้ง
    กับคานตั้ง เป็นรูปสามเหลี่ยมด้วย เอ...หายางมาใส่ก็ปั่นได้แล้วนี่

ป้าครับ คันนี้ขายมั้ยครับ...........
    ป้ายิ้มนิดหนึ่ง ก่อนจะตอบ ไม่ขายหรอก เอาไว้อย่างนั้นละ.....
    ไม่รู้จะพูดยังไงต่อ อืม....อย่างต้อง......................
    กลับไปช่วยงานแต่งดีกว่า

รูป รูป  
    "ถ้าชอบ ก็ทำเถิด แต่อย่าทำให้คนอื่นเค้าเดือดร้อนนะลูก"

สถานที่
    ชมรมจักรยานบ้านโซดา
    ขอบคุณ
    0

เห็นคุณหัวโป่เข้ามาก็เลยนึกได้เกี่ยวกับการปรับแต่ง รถ
    จะขอปรึกษาคุณหัวโป่ หรือผู้รู้ท่านอื่นนิดนึงครับว่า
    -เวลาจูงรถหรือปล่อยล้อฟรีตอนถีบ แล้วบันไดมันหมุนตาม
    ผมเช็คดูโซ่แล้วว่าไม่ตึงไป ... ไม่แน่ใจว่าต้องคลายถ้วยกระโหลกหรือเปล่าครับ
    ถ้าใช่ต้องคลายฝั่งไหนครับ

... ปกติเวลาผมตั้งถ้วยกระโหลกก็ขันจนถึงจุดที่คิดว่าหมุ นลื่นแต่แกนไม่คลอนเป็นอันว่าเสร็จ
    คันนี้ก็ทำเช่นนั้น แต่บันไดมันหมุนตาม ลองคลายถ้วยกระโหลกจนหมิ่น ๆ ว่าแกนจะคลอนแล้ว
    ....เอ...หรือว่าโซ่มันยังไม่ยืด คันนี้ผมใส่ Union ของค้างร้านครับ หรือว่าจานคดหว่า ...

ขอคำแนะนำด้วยครับ

หัวโป่'s Avatar
    สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    1

ปัญหาแบบนี้ผมก็เคยเจอครับ หลังจากพลิกหงายพลิกคว่ำเล่นกับมันไปหลายท่าถึงเข้าใ จว่า จริงๆ
    แล้วมันไม่ได้เกี่ยวอะไรกับแกนปั่นครับ ที่ขันให้แน่นนะถูกต้องแล้วคร้าบบบบ ขอย้อนไปแบบน้ำมากๆ
    เนื้อน้อย สรุปปัญหาที่มันส่งผลต่อกันคือ
    - ตัวเฟรมรถเองถูกใช้งานมาอย่างนักหนาสาหัสแล้ว ล้มเองบ้าง ทะเลาะกับใครที่มาลงที่รถถีบบ้าง
    ทำให้เฟรมด้านหลัง บิด เบี้ยว หนีศูนย์กลาง บางทีเป็นที่เฟรมตัวเฉียงด้านบน บางทีก็ตัวล่าง แต่
    เผอิญเจ้าสองชิ้นมันติดกัน และทำงานร่วมกันด้วย ส่งผลให้เวลาใส่ล้อหลังเข้าไป ตำแหน่งฟรีและ
    จานโซ่เยื้องกัน ที่นี้พอล้อหมุน โซ่เองก็ดึงในด้านข้าง ยิ่งโซ่ใหม่ๆไม่หลวมแล้ว ยิ่งเห็นชัด ก็พา
    กันไปทั้งกระบวนเลยครับ
    - อีกปัญหาคือเฟรมดีตรงได้แนว แต่บางที่เฟรมหุบ เฟรมห่าง ต้องถ่างบ้าง ต้องหุบบ้าง ตำแหน่ง
    เดิมที่วัดไว้ พลอยขยับไปด้วย ก็ย้อนไปเป็นเหมือนข้อแรกตามเดิม
    - อีกอันหนึ่งคือ การรองแหวนตรงแกนล้อหลัง บางคนรองจนแม็ก เพราะว่าขาหลังห่างไม่ยอมหุบ
    บางคนถอดออกจนหมดเพราะไม่ยอมถ่างขาหลัง คนโบราณจึงทำเครื่องถ่างขาหลังออกมา หาดูได้
    ครับ

เมื่อปัญหาก็ต้องหาวิธีแก้ ลองมาดูวิธีของผมเองบ้าง
    - ถ้าปัญหาเฟรมบิด เบี้ยวไป ก็ต้องแก้ที่เฟรม ดัดเสียก่อน อ๊ะๆกำลังจะถามต่อใช่มั้ย ว่าแล้วจะรู้
    ได้ยังไงว่าเฟรมบิด ? ง่ายๆครับ จับเจ้าคันเก่งหงายท้องชี้ฟ้าดู(เหมือนเด็กๆเล่นฉายห นังนะ) แล้วเล็ง
    แนวดูระหว่างจานปั่นกับฟรี (หมายถึงที่รถกำลังจะประกอบขึ้นคันไม่มีบังโซ่) หากเล็งยาก ตาเหว่
    เอง ต้องอะไรมาทาบกับจานปั่น ให้มันขนานกันไปถึงฟรี เพื่อดูแนว
    - ส่วนปัญหาหุบๆอ้าๆนั้น แก้โดยการใส่ล้อเข้าไปเหมือนเดิม จับหงายดูแนว แล้วค่อยๆเพิ่มหรือลด
    จำนวนแหวนรอง ส่วนการจะลดหรือเพิ่มแหวนรองข้างซ้ายหรือข้างขวา ก็ให้ดูแนวศูนย์กลางล้อกับ
    เฟรม ตัวนี้แก้ได้แน่นอนครับ แหวนรองนะควรหาหลายๆแบบนะครับ เอาที่ความหนาไม่เท่ากัน ที่
    สำคัญล้อต้องตรงได้ศูนย์แล้วนะครับ

อันนี้คงเป็นเพียงวิธีแก้ของผมเท่านั้น
    วันหลังมาคุยกันต่อเรื่อง ล้อหน้ากับล้อหลังไม่ตรงกัน อันนี้ปวดหัวสุดๆครับ

รูป รูป  
    "ถ้าชอบ ก็ทำเถิด แต่อย่าทำให้คนอื่นเค้าเดือดร้อนนะลูก"

TOOK_14's Avatar
    สถานที่
    -
    ขอบคุณ
    0

ปัญหาที่อยากรู้แต่ไม่รู้จะถามใคร ......พี่อธิบายแบบนึกภาพเห็นเลย 55

จะติดตามชมตอนต่อไปครับ............................ ........................

สถานที่
    ชมรมจักรยานบ้านโซดา
    ขอบคุณ
    0

ขอบคุณครับคุณหัวโป่ ว่าแต่ ...

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ หัวโป่ อ่านข้อความ
    ปัญหาแบบนี้ผมก็เคยเจอครับ หลังจากพลิกหงายพลิกคว่ำเล่นกับมันไปหลายท่า
    ไม่เมื่อยเหรอครับ ts23 แหะแหะ

ของผมหลักที่ใช้ประกอบรถสูงซะด้วย เล็งยาก มันสูงกว่าระดับสายตาหน่อยนึง ว่าจะเอาวงล้อมาทำฐานแบบคุณหัวโป่ ก็ไม่ได้ทำซะที พอใส่ล้อเสร็จยกลงก็แทบแย่ บางทีลืมโน่น ต้องแก้นี่ แบกขึ้นแบกลงอยู่นั่น
    พอตกเย็นหลับสบายครับ ....

อืมส์ ก่อนประกอบก็ว่าดูแล้วนะว่ามันไม่คดไม่เบี้ยว แต่โครงนี้มาตะเกียบหลังหุบมาหน่อยจริง ๆ ด้วย
    แต่ง้างออกแล้ว อาจจะไม่ได้แนวอย่างที่คุณหัวโป่ว่า เดี๋ยวดูแนวอีกทีก็ได้ครับ แต่ต้องรื้อใหม่เนี่ยดิ แค่คิดยังไม่ได้แบกรถขึ้นขาหยั่งก็หนักแล้ว

บางทีตอน Set รถครั้งแรกจะเป็นอาการนี้ แต่พอถึบไปสักพักก็หาย แต่บางคันก็ไม่หาย
    คล้าย ๆ ว่าพอโซ่มันยืด หรือพวกเกลียวกระโหลกมันคลาย เข้าที่เข้าทางแล้ว
    (นึกเอาเอง ไม่มีความรู้ทางช่าง เป็นพวกช่างเถอะน่ะครับ)

พูดถึงเครื่องถ่างตะเกียบเนี่ย บ่อย ๆ ที่มีความจำเป็นจริง ๆ นะครับ ผมมีอยู่อันนึง สารพัดประยุกต์ใช้เลย
    บีบเบรคแข็งให้เข้าประคองเบรคก็ใช้เจ้านี่

ส่วนเรื่องล้อส่ายนี่ แก้ยากจัง เพราะหาช่างฝีมือยาก บางคนก็ดี๊ ๆ พอเห็นวงล้อเราคดก็ดัดให้ ตั้งซี่ลวดให้
    บางคนมาไงไปงั๊น ขนาดนั่งเฝ้าบอกรองแหวนก่อนด้วยนะพี่ เรานั่งเอาแหวนใส่น๊อตจับเป็นชุด ๆ กองไว้ให้
    พอเผลอแม่มยังหยิบ จากในถุงที่ยังไม่ได้รองแหวนเลย แต่ที่สำคัญทำม๊าย ...ย ถึงรู้จักช่างดี ๆ ช้าไปซะทุกที ไม่อยู่ไกล ก็ชิงตายซะก่อน

เวลาได้ลองถีบรถที่ setup ดี ๆ เนี่ย (แหะ แหะ รถคนอื่น) มันนุ่มเท้า นิ่ม ลื่น เบาหวิว อารมณ์เหมือนล่องลอยจริง ๆ นะครับ

รออ่านเรื่องล้อหลังวิ่งทับล้อหน้าครับ .../\2

รถด่วน's Avatar
    สถานที่
    Seoul
    ขอบคุณ
    0
    Blog Entries
    3

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ หัวโป่ อ่านข้อความ
    วันหลังมาคุยกันต่อเรื่อง ล้อหน้ากับล้อหลังไม่ตรงกัน อันนี้ปวดหัวสุดๆครับ
    ปัญหานี้ผมก็เคยเจอครับ ปวดหัวเลยพี่เค
    ไม่รู้จะทำอย่างไร เลยต้องเปลี่ยนไปใช้เฟรมใหม่แทน
    박가희 & 손담비

utaa_67's Avatar
    ขอบคุณ
    0

ปัญหาแบบนี้ผมก็เคยเจอครับ หลังจากพลิกหงายพลิกคว่ำเล่นกับมันไปหลายท่าถึงเข้าใ จว่า จริงๆ
    แล้วมันไม่ได้เกี่ยวอะไรกับแกนปั่นครับ ที่ขันให้แน่นนะถูกต้องแล้วคร้าบบบบ ขอย้อนไปแบบน้ำมากๆ
    เนื้อน้อย สรุปปัญหาที่มันส่งผลต่อกันคือ
    - ตัวเฟรมรถเองถูกใช้งานมาอย่างนักหนาสาหัสแล้ว ล้มเองบ้าง ทะเลาะกับใครที่มาลงที่รถถีบบ้าง
    ทำให้เฟรมด้านหลัง บิด เบี้ยว หนีศูนย์กลาง บางทีเป็นที่เฟรมตัวเฉียงด้านบน บางทีก็ตัวล่าง แต่
    เผอิญเจ้าสองชิ้นมันติดกัน และทำงานร่วมกันด้วย ส่งผลให้เวลาใส่ล้อหลังเข้าไป ตำแหน่งฟรีและ
    จานโซ่เยื้องกัน ที่นี้พอล้อหมุน โซ่เองก็ดึงในด้านข้าง ยิ่งโซ่ใหม่ๆไม่หลวมแล้ว ยิ่งเห็นชัด ก็พา
    กันไปทั้งกระบวนเลยครับ
    - อีกปัญหาคือเฟรมดีตรงได้แนว แต่บางที่เฟรมหุบ เฟรมห่าง ต้องถ่างบ้าง ต้องหุบบ้าง ตำแหน่ง
    เดิมที่วัดไว้ พลอยขยับไปด้วย ก็ย้อนไปเป็นเหมือนข้อแรกตามเดิม
    - อีกอันหนึ่งคือ การรองแหวนตรงแกนล้อหลัง บางคนรองจนแม็ก เพราะว่าขาหลังห่างไม่ยอมหุบ
    บางคนถอดออกจนหมดเพราะไม่ยอมถ่างขาหลัง คนโบราณจึงทำเครื่องถ่างขาหลังออกมา หาดูได้
    ครับ

เมื่อปัญหาก็ต้องหาวิธีแก้ ลองมาดูวิธีของผมเองบ้าง
    - ถ้าปัญหาเฟรมบิด เบี้ยวไป ก็ต้องแก้ที่เฟรม ดัดเสียก่อน อ๊ะๆกำลังจะถามต่อใช่มั้ย ว่าแล้วจะรู้
    ได้ยังไงว่าเฟรมบิด ? ง่ายๆครับ จับเจ้าคันเก่งหงายท้องชี้ฟ้าดู(เหมือนเด็กๆเล่นฉายห นังนะ) แล้วเล็ง
    แนวดูระหว่างจานปั่นกับฟรี (หมายถึงที่รถกำลังจะประกอบขึ้นคันไม่มีบังโซ่) หากเล็งยาก ตาเหว่
    เอง ต้องอะไรมาทาบกับจานปั่น ให้มันขนานกันไปถึงฟรี เพื่อดูแนว
    - ส่วนปัญหาหุบๆอ้าๆนั้น แก้โดยการใส่ล้อเข้าไปเหมือนเดิม จับหงายดูแนว แล้วค่อยๆเพิ่มหรือลด
    จำนวนแหวนรอง ส่วนการจะลดหรือเพิ่มแหวนรองข้างซ้ายหรือข้างขวา ก็ให้ดูแนวศูนย์กลางล้อกับ
    เฟรม ตัวนี้แก้ได้แน่นอนครับ แหวนรองนะควรหาหลายๆแบบนะครับ เอาที่ความหนาไม่เท่ากัน ที่
    สำคัญล้อต้องตรงได้ศูนย์แล้วนะครับ

อันนี้คงเป็นเพียงวิธีแก้ของผมเท่านั้น

เข้ามาทีไรจะได้ความรู้จากพี่ทุกทีไป ขอบคุณมากครับสำหรับความรู้ใหม่ๆ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย utaa_67 : 06-05-2009 เมื่อ 13:08
    ......ใช้ชีวิตให้สนุก มีความสุขกับการทำจักรยาน......

หน้าที่ 76 จากทั้งหมด 222 หน้า แรกแรก ... 26 66 67 68 69 70 71 72 73 74 75 76 77 78 79 80 81 82 83 84 85 86 126 176 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

Bookmarks